kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu Harrison Kamao. Tunakaribisha kwenye matangazo ya kumekucha Afrika ikiwa ni Alhamisi Februari 10 mwaka wa 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali, ikiwemo katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki agiza lugha ya Kiswahili kutumika kikamilifu katika kazi za jumuiya hiyo. Kwa nini nchi ya Tanzania ilipeleka mswada katika bunge kuu la Afrika Union kule Adis Ababa, na rasmi sasa lugha ya Kiswahili ni lugha rasmi la bara la Afrika nzima. Na muungano wa majeshi ya Congo FRDC na Uganda UPDF Wametangaza kuchukua kambi ya waasi ya ADF katika eneo la Chabin na Boras mkoani Ituri. Jeshi ya uganda UPDF imefika pale eh, Chabi kwa sasa donc tuko tunazungumza, na kwa sasa kabisa jeshi ya, ya Uganda UPDF imefika Chabi, raia imeona wale watu donc wale wanajeshi wana na inakuwa furaha kabisa kwa raia ambayo imeishi pale Chabi. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo, kutoka kwa waandishi wetu, unasomiwa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Asasi za kiraia nchini Burundi Jumanne zimeshutumu vikali Umoja wa Ulaya EU kutokana na hatua ya kurejesha misaada ya kifedha kwa taifa hilo, wakidai kwamba serikali yake ingali na hujumu haki za binadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, hatua ya EU ya Jumanne ni sawa na iliyochukuliwa na Marekani mwaka uliopita, wakati Brussels pia ikisema kwamba kulikuwa na matumaini nchini humo baada ya uchaguzi wa mwaka 2020 uliomwingiza madarakani Rais Evarist Ndaishimie. Hata hivyo zaidi ya makundi kumi na tano ya kutetea haki za binadamu yaliyoko nje ya nchi yamelalamikia kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita EU, ambayo ilikuwa mfadhili mkuu wa Burundi, ilisitisha misaada ya moja kwa moja kwa serikali kwa madai kwamba ilikuwa ikikiuka haki za binadamu pamoja na kukomesha kasia zilizokuwa zikiendelea Burundi. Ilitumbukia kwenye kasia kutokana na rais aliyekuwepo madarakani wakati huo Pierre Nkurunziza kushinda muhula wa tatu wa uongozi ambao ulitajwa na upinzani kuwa kinyume cha katiba. Ghasia hizo zilipelekea vifo vya takriban watu elfu moja mia mbili huku wengine takriban elfu mia nne wakilazimika kutoroka makwao. Kutokana na janga la korona kufichua ukosefu wa usawa wa chanjo kati ya mataifa tajiri na yale maskini, pamoja na utegemeaji wa Afrika kwa misaada kutoka mataifa ya nje, mradi mpya ulioanzishwa nchini Senegal huenda ukabadili hali hiyo kutokana na utengenezaji wa chanjo za ndani. Senegal ilitoa chanjo za kwanza za COVID kwa watu wake hapo mwezi Machi mwaka 2021, miezi kadhaa baada ya huduma hiyo kuanza kutolewa kwenye mataifa ya magharibi. Tangu wakati huo kumekuwa na vipindi vya upungufu wa chanjo nchini humo pamoja na mataifa mengine barani Afrika kutokana na, na kutegemea misaada kutoka jumuia ya kimataifa. Kufikia sasa ni asilimia kumi na moja pekee ya watu barani Afrika waliopokea chanjo za korona ikilinganishwa na asilimia sitini na nne ya Marekani na asilimia 72 nchini Uingereza. Hata hivyo wanasayansi wanaolenga kubadili hali hiyo, wiki iliyopita huko Afrika Kusini walitangaza kutengeneza chanjo inayofanana na ile ya Moderna, wakati kukiwa na mradi mpya wa kutengeneza chanjo kwenye taasisi ya Patswa mjini Dakar, Senegal. Taasisi hiyo inasemekana kushirikiana na kampuni ya BioNTech kujenga kiwanda cha ja kutengeneza chanjo za Covid aina ya mRNA. Na mahakama ya kimataifa ya haki imetaka Uganda kulipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dola milioni 325 kama fidia kwa taifa hilo kutokana na uvamizi wa Uganda mwishoni mwa miaka ya tisaini. Idli Gongo anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Kampala, hali Maadhumani. Uamuzi wa Jumatano wa mahakama ya kimataifa ya haki unalenga kutatua mgogoro wa muda mrefu wa kisiasa na fedha baina ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miaka saba iliyopita mahakama hiyo iliamua Uganda lazima ilipe fidia kwa DRC kwa uvamizi wa 1998 wakati wa vita vya pili vya Kongo. Kongo ilitaka kulipwa dola bilioni 11 kutokana na uharibifu, huku uganda ikisema kiwango hicho kitadhoofisha uchumi wake. Kwa hiyo, baada ya makubaliano, pande hizo mbili zilirejea katika mahakama ya ICJ. Jaji Joan Donohu alisoma hukumu ambayo imetaka DRC kulipwa dola milioni 325. DRC ilitaka kulipwa fidia kutokana na uharibifu uliofanyika kwa makusudi pamoja na wizi na uharibifu wa mali za taifa na rasilimali. Kiwango hicho cha fedha kinatakiwa kulipwa kwa awamu ya dola milioni 65 kila mwezi Septemba, kuanzia mwaka huu wa 2022 mpaka 2026. Mahakama imeamua pia kwamba endapo Uganda itakuwa ikichelewa kulipa fedha hizo kwa wakati kutakuwa na kiwango cha riba, cha riba cha asilimia 6 katika kila malipo na kuongezeka katika kiwango kitakachotakiwa kulipwa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc majaji wa tunisia jumatano wameanza mgomo wa, wa kitaifa siku chache tu baada ya rais kais saied kutangaza kwamba angevunja baraza muhimu la mahakama kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Said mwishoni mwa wiki alitangaza hatua ya kuvunja baraza hilo maarufu kama Supreme Judicial Council kutokana na tuhuma kwamba lilikuwa likizuia kufanyika kwa uchunguzi wa baadhi ya kesi za kisiasa, pamoja na kushawishiwa na chama hasimu cha Kiislamu cha Nahda. Sayed Julai mwaka uliopita alijitwalia madaraka yote wakati akivunja serikali pamoja na bunge, hatua ambayo imekosolewa vikali na jumuia ya kimataifa pamoja na makundi ya kutetea haki za binadamu. Baadhi wanamlaumu kwa kuelekeza taifa hilo kwenye utawala wa kidikteta hata baada ya kusifiwa kama taifa pekee lililokumbatia demokrasia baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Shirika la kitaifa la mahakimu nchini humu limeomba majaji wote kushiriki kwenye maandamano ya siku mbili yanayomalizika leo Alhamisi. Serikali ya Kamerun imesema Jumatano kwamba watu thelathini na wawili wamekufa kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Kwa so, mujibu wa shirika la habari la AFP maambukizi ya kwanza yalitangazwa kwenye majimbo ya kusini magharibi na kati mwishoni mwa Oktoba mwaka jana na kisha baadaye yakaenea kwenye majimbo mengine matatu. Kufikia Januari mosi mwaka huu, watu thelathini na wawili walikuwa wamekufa miongoni mwa wale elfu moja mia moja na mbili waliothibitishwa kuambukizwa kulingana na taarifa ya waziri wa afya Manaunda Malachie. Maradhi ya kipindupindu hutibika wakati yakidhibitiwa kwa wakati, na kwa kawaida huwa yanasababisha kuharisha, wakati yakisemekana kutokea mara kwa mara nchini Cameroon. Mlipuko wa mwisho wa kipindupindu kwenye taifa hilo la magharibi mwa Afrika ulitokea mwaka 2020 na kuwa takriban watu 66. Kipindupindu husababishwa na vijidudu vinavyopatikana kwenye mazingira machafu, wakati watu wakiugua baada ya kunywa maji au kula chakula chenye vidudu hivyo. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki Dkt Peter Madhuki amewaagiza watendaji wa jumuiya hiyo kuanza kutumia lugha ya Kiswahili katika mikutano yote inayoandaliwa ndani ya jumuiya hiyo kama hatua ya kukikuza Kiswahili. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Dkt Mathuki ameyasema hayo alipokutana na viongozi na watendaji wa serikali za mitaa za nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki jijini Arusha, waliokutana katika mkutano wao wa kutathmini hatua iliyofikiwa na nchi wanachama kuwafikishia wananchi huduma haswa walioko ngazi za chini. Aidha, Dkt Mathuki amesema hatua hiyo ni utekelezaji wa maelekezo ya wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki walioyatoa katika mkutano wao walipokutana, ambapo walipitisha Kiswahili kutumika kama lugha ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Namjua kwamba sasa Kiswahili lugha rasmi, kulingana na kikao cha marais mwezi wa pili mwaka uliopita, walifanya lugha ya Kiswahili kuwa rasmi lugha la jumuiya. Aidha, ametumia fursa hiyo kuwapongeza viongozi wa serikali ya Tanzania kwa kuonyesha kwa vitendo kukienzi Kiswahili na siku tatu zilizopita nchi ya Tanzania Ilipeleka mswada katika bunge kuu la Africa Union kule Adis Ababa, na rasmi sasa lugha ya Kiswahili ni lugha rasmi la bara la Afrika nzima. Nataka nimpongeze sana Mheshimiwa makamu wa rais, Mheshimiwa Mpango mwenyewe. Wakati alianza kuzungumza mbele ya wawote wengine, wakiongea Kimombo, yeye alianza kuongea Kiswahili moja kwa moja. Kupongera sana kwa kwa serikali na wananchi wa Tanzania sababu mlipeleka mswada kule bunge kuu la Afrika. Hongereni sana! Kwa hiyo tunaweza sema rasmi lugha ya Kiswahili ni lugha yetu kwa jumuiya, lakini pia kwa bara la Afrika, lakini sasa tunaifanyia kazi zaidi. Wakizungumzia hatua wa hiyo, viongozi wa taasisi inayosimamia serikali za mitaa kwa nchi za Afrika Mashariki ambao pia walisaini makubaliano ya kushirikiana kutumia serikali za mitaa katika nchi wanachama kusaidia kuharakisha kuwafikishia wananchi matunda ya jumuiya wamesema watatoa ushirikiano katika kufanikisha swala hilo. Sisi kama tulioko kwenye hii jumuiya ya, ya serikali za mitaa kujaribu sasa kuipeleka kwenye nchi zetu hii hmm, ili kule kwenye serikali za mitaa tuweze kutumia lugha hii. Hata hivyo, wakati lugha ya Kiswahili ikisisitizwa kuanza kutumika katika nchi za Afrika, ndani ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, baadhi ya nchi bado lugha hiyo inatumika kwa kiasi kidogo, ikiwemo katika nchi za Uganda na Sudani Kusini. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi naitwa Asiraji Mvungi. Unasikiliza matangazo ya Kumekuucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea kusomea habari zaidi za dunia. Ikulu ya Marekani Jumatano imeshinikiza Iran waziwazi kwamba ifufue kwa haraka mkataba wa nyuklia wa 2015 ikiongeza kwamba itakuwa vigumu kwa hilo kufanyika wiki chache kuanzia sasa msemaji wa Ikulu Jen Psaki, wakati akizungumza na wanahabari, alisema kwamba mazungumzo yao na Iran yamefikia hatua ya dharura na kwamba mjumbe maalum wa Marekani nchini Iran, Rob Mali, amerudi mjini Vienna ili kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Iran kuhusu pande zote mbili kurejea kwenye mkataba huo. Saki amesema kwamba mkataba unaozingatia maslahi ya pande zote mbili umekaribia lakini, iwapo hautafikiwa ndani ya wiki kadhaa zijazo, basi itakuwa vigumu kurejea kwenye mkataba huo maarufu kama JCPOA kutokana na hatua za kinyuklia zilizopigwa na Iran kufikia sasa. Matamshi ya Saki anafuatia yale ya afisa wa ngazi ya juu kwenye wizara ya mambo ya nje ambaye Januari 31 alisema kwamba kuna muda wa wiki kadhaa tu uliobaki wa kufufua mkataba huo. Mkataba huo ulilenga kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran dhidi ya utengenezaji wa silaha hatari za nyuklia. Na Marekani Jumatano imejipatia medali yake ya kwanza ya dhahabu kwenye michezo ya olimpiki ya majira ya baridi mjini Beijing, China, kupitia ushindi wa Lindsey Jacobellis kwenye mishindano ya wanawake ya snowboard. Jacobellis mwenye umri wa miaka 36 amekuwa aking'aa kwenye mchezo huo tangu ulipoanzishwa miaka michache iliyopita. Sasa hivi anaonekana kufikia ndoto yake tangu kujiunga kwenye mchezo huo kwa mara ya kwanza mwaka 2006 wakati wa michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi mjini Turin, Italy. Wakati huo nusra angepata dhahabu lakini kwa bahati mbaya aliteleza na kuanguka wakati akiwa karibu kumaliza. Chloe Trespeuch wa Ufaransa naye alijipatia medali ya fedha, huku Marieta odin wa Canada akipata ile ya shaba. Kufikia sasa, Ujerumani inaongoza kwa kushinda kwenye michezo minne kwenye mashindano hayo yanayofanyikia kwenye theluji. Miongoni mwa mataifa mengine yaliyofanya vizuri kufikia sasa ni pamoja na Norway na Korea Kusini. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, zikiwemo Radio RNA Baraka Fizi DRC, Redio Maniema Kindu DRC, Redio Racom Bunagan DRC, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Soleil Butembo na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com Tukielekea huko Chabi, mkoani Ituri, ni kwamba muungano wa jeshi la Uganda UPDF na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC umetangaza kuchukua kambi mpya ya waasi wa ADF eneo la Chabi na Burasi mkoani Ituri baada ya utumiaji wa mizinga au seremali. Vika na ripoti zaidi Kostasa, mkazi wa Bunia mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema jeshi la Uganda UPDF likishirikiana na jeshi la Kongo FARDESE limedhibiti baadhi ya vijiji ambavyo vilikuwa vikishambuliwa mara kwa mara na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, ikiwa ni kundi la waasi kutoka Uganda na kwa sasa ikiwa ni mchanganyiko wa raia kutoka njii za Maziwa Makuu. Vijiji hivyo ikiwa Chabi, Boga pamoja na Borase, kilomita zaidi ya mia moja na ishirini kusini magharibi mwa muji wa Bunia, jeshi ya Uganda UPDF imefika pale e Chabi. Kwa sasa don tuko tunazungumuza na kwa sasa kabisa, jeshi ya Uganda UPDF imefika Chabi. Raia imeona wale watu don wale wa, wa, wa, wanajeshi na inakuwa furaha kabisa kwa raia ambayo imeishi pale Chabi e, kusini ya mtaa ya Irumu. Ni baada ya mapigano makali yaliyoanja hapo jana, UPDF na jeshi la Kongo likitumia mizinga, ni maeneo ya ya boga na chabi huko, ambapo uh, ni tangu jana kulisikika milio ya risasi nzi nzito nzito, ambazo zilikuwa zikisikika huku maeneo mbalimbali mbali kama vile geti huko mtaani Irumu na watu wa raia ilisikia ili ile milio, na kufatana na msemaji ya jeshi ya FRDC luteni jil Ngongo ile milio ni, ni kufatana na hiyo maoperation za kivita zinazoambatana na jeshi ya FRDC na UPDF wa Uganda kwa kushambulia ngome na kambi za ADF, wasiwasi wasi ikiwa eneo lingine la Terali pamoja na Ara, eneo la Mahagi ambako waasi kutoka kundi la Kodeko wameweka uongozi wao kwenye vijiji eneo hilo linalopatikana kilometa kumi na saba na ziwa Albert mpakani mwa Kongo na Uganda, ikiwa ni kilometa zaidi ya mia moja na sabini kaskazini mwa muji wa Bunia. Wabekundu ni kiongozi wa mashirika ya kirahia pamahagi, ambaye tumezungumza naye kwa njia ya simu. Mm, njo, kodekona tia nini uh, baraka yake kwa village ya Terali ali uh, are ku kipandi ya sheferi ya Mokambo ku territoire ya Mai kutoka jana, hao waasi wanafanya hivyo. Jeshi la serikali liko wapi? Jeshi ya serikali iko mbali mbali sana, uh, na tena jeshi iko ku ngambo ya Nyoka . Nyoka ni ku shefuri ya Pandoro na vile vipandi vipandi na bapozitio ya, ya, ya wajeshi . Eh, nafasi banatoa pesa katika wilaya ya Beni Kivu Kaskazini. Nako jeshi likisema kwamba limeua waasi zaidi ya ishirini na tatu waasi hao wote wakiwa ni kutoka ADF ambao walikuwa wakiyumbisha usalama katika eneo la Mukusa pamoja na Makumo, ikiwa ni kilometa 20 kaskazini mashariki mwa muji mdogo wa Mangina, akisema Andoni Mwalushai, msemaji wa jeshi eneo la Beni. Usermalivika Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kanada kama ilivyo mataifa mengine ya ulimwengu hasa mataifa yaliyoendelea bado yanashikilia zile kanuni za kukabiliana na virusi vya korona katika miji mbalimbali, ambapo magavana wa miji hiyo wameendelea kushikilia uzi wa kuweka kanuni hizo ili kuepusha maambukizo mengine ya virusi vya korona. Hata hivyo hatua hiyo inaendelea kuzusha maandamano kutoka kwa madereva wa malori ambao wamekuwa wakiandamana, na taarifa zinaeleza toka siku ya jana wamefunga barabara muhimu za kuingia katika taifa hilo la Amerika ya Kaskazini, kutaka kujua yale yanayoendelea kuhusiana na kanuni za COVID-19. Na hali jinsi ilivyo, nimezungumza na mwanahabari e, kutoka nchini Kenya ambaye hivi sasa anaishi nchini Canada Unisi Machuchi, kutaka kufahamu yale yanayoendelea nchini humo. Unisi, labda ungeweza kutueleza, je, kuna dalili zozote unaweza ukasema kwamba eh, kanuni hizo au hali ile ya COVID kumi na tisa imeanza kulegea nchini humo? Siwezi kusema kwa, uh, kama hali imeanza hali imeanza kulegea kama kawaida, kwa sababu kama bado niko katika uh, mkoa wa Ontario na hapa bado tunaona kwamba Doug Ford ambaye ni premier bado amekataa kuondoa zile requirement alikuwa ameweka, za za vaccine mandate, uh, kusema kama vile lazima uoneshe umechanjwa ume, uh, lazima uoneshe kwamba kama unafanya kazi serikalini lazima huwe umechanjwa mara tatu. Kwa hivyo siwezi kusema kwamba hali imelegea, uh, hapa Ottawa tumeona tunaendelea kuona hali hali haijaregea pia. Niko, niko wata wa ambayo ndio capital city uh, hali haijaregea pia kabisa, kwa sababu tunaona bado maduka yamefungwa. Wanabiashara we, wengi wali, wali uh, COVID ilivyoingia, wanabiashara wengi walifunga biashara na hawajaweza kufungua. Wengine wetu tumekuwa tukifanyia kazi nyumbani, hatujaweza kurudi kwa sababu bado ya, ya hii virus. Kwa hivyo siwezi kusema kwamba Uh, imeregea, lakini kuna mikoa miwili Albata na Saskatchewan ambayo imesema kwamba uh, zile passport ambazo watu wanafaa kuonesha yani kuonesha kama umechanjwa si lazima uoneshane. Wametoa hiyo uh, requirement. Sijui requirement ni nini kwa Kiswahili, lakini unanielewa <laughs> Sasa labda tuzungumzie huu mgogoro unaoendelea hivi sasa wa madereva wa malori uh, umeathiri kwa namna gani maisha ya kila siku hapo uh, watu wengi ambao wanaishi karibu na city center hawajaweza kufanya kazi uh, vile nimesema kuna maduka mengi sana yamefungwa uh, city center uh, downtown kwa sababu ya kelele zilizokuwa zikipigwa kila siku na hawa wenye malori uh, watu wengi pia wanaogopa kutembea kwa sababu ime- imesemekana kuna wale ambao wanatishia watu kuna pia wale wanaogopa kwenda kwa sababu tu huwezi huwezi kujua nini, ita huwezi kujua nini kitafanyika ukiwa hapo na. Aa, kuna dalili wana... zozote ambazo zinaonekana, labda watasitisha uh, yale wanayoyataka kuyaona yanayotekelezwa. Sidhani kuna dalili, kwa sababu PM Justin Trudeau alisema hatakutana na hawa watu, kwa hivyo wamesema bado wataendelea kukaa na wanapata pesa, kuna wale ambao wanawachangia ndo waendelee kukaa. Kwa hivyo hatujui kama hatujui watakaa kwa, kwa muda mgani? Wamepitisha siku kumi sasa na wanaendelea tu, bado wamefunga barabara, wana, wana, wanaathiri watu, wana- wanaharibia watu maisha e, hapa Ottawa. Ni Eunice Machuhi akizungumza nami kutoka nchini Canada. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji unayejiunga nasi na hivi sasa, unasikiliza matangazo ya kumekucha cha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Asasi za kiraia nchini Burundi Jumanne zimeshutumu vikali umoja wa Ulaya, EU, kutokana na hatua ya kurejesha misaada ya kifedha kwa taifa hilo, wakidai kwamba serikali yake ingali ina hujumu haki za binadamu kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, hatua hiyo ya Jumanne ni sawa na iliyochukuliwa na Marekani mwaka uliopita, wakati Brussels pia ikisema kwamba kulikuwa na matumaini nchini humo baada ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini uliomwingiza madarakani rais wa sasa Evariste Ndayishimiye. Kutokana na janga la korona kufichua ukosefu wa usawa wa chanjo kati ya mataifa tajiri na yale maskini, pamoja na utegemezi wa afrika kwa misaada kutoka mataifa ya nje Mradi mpya ulioanzishwa nchini Senegal huenda ukabadili hali hiyo kutokana na utengenezaji wa chanjo za ndani. Senegal ilitoa chanjo ya kwanza za Covid kwa watu wake hapo mwezi Machi mwaka jana, miezi kadhaa baada ya huduma hiyo kuanza kutolewa kwenye mataifa ya magharibi. Mahakama ya Kimataifa ya Haki imetaka Uganda kulipia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dola milioni 325 kama fidia ya uvamizi kutoka Uganda nchini humo miaka ya tisaini. Majaji wa Tunisia Jumatano wameanza mgomo wa kitaifa siku chache tu baada ya rais Kais Saied kutangaza kwamba angevunja baraza muhimu la mahakama. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Saied mwishoni mwa wiki alitangaza hatua ya kuvunja baraza hilo maarufu kama Supreme Judicial Council kutokana na tuhuma kwamba lilikuwa likizuia kufanyika kwa uchunguzi wa baadhi ya kesi za kisiasa pamoja na kushushiwa na chama hasimu cha kiislamu cha Ennahda. Serikali ya Kameruni imesema Jumatano kwamba watu 32 wamekufa wa kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, maambukizi ya kwanza yalitangazwa kwenye majimbo ya kusini magharibi na kati mwishoni mwa Oktoba mwaka jana, na kisha baadaye ya yakaenea kwenye majimbo mengine matatu. Kufikia Januari mosi mwaka huu, watu 32 walikuwa wamekufa miongoni mwa wale 1102 waliothibitishwa kuambukizwa kulingana na taarifa wa ya waziri wa afya Maunda Malachie. Ikulu ya Marekani Jumatano imeshinikiza Iran waziwazi kwamba ifufue kwa haraka mkataba wa nyuklia wa 2015, ikiongeza kwamba itakuwa vigumu kwa hilo kufanyika wiki chache kuanzia sasa. Msemaji wa ikulu Jen Saki, wakati akizungumza na wanahabari, alisema kwamba mazungumzo yao na Iran yamefikia hatua ya dharura na kwamba mjumbe maalum wa Marekani nchini humo Rob Mali amerudi mjini Vienna ili kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Iran kuhusu pande zote mbili kurejea kwenye mkataba huo. Na Marekani Jumatano imejipatia medali yake ya kwanza ya dhahabu kwenye mchezo ya olimpiki ya majira ya baridi mjini kule Beijing, China, kupitia ushindi wa Lindsey Jacobellis kwenye mashindano ya wanawake ya snowboard. Jacob Ellis mwenye umri wa miaka 36, amekuwa aking'aa kwenye mchezo huo tangu ulipoanzishwa miaka michache iliyopita. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Rihami, mwongozaji ni Saida Hamdun, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia ni amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Jeshi la Burkina Faso ambalo limekamata udhibiti wa nchi hiyo tangu Januari 24 baada ya kumwondoa madarakani Rais Roch Marc Christian Kabore, kuvunja serikali na bunge, limesimamisha katiba na kufunga mipaka ya taifa hilo. Mapinduzi yalitangazwa kwenye televisheni ya taifa na Kapteno Sidsore Kadar Odrago ambaye alisema kuwa jeshi limekamata madaraka ikiwa ni majibu kwa kuendelea kushuka kwa hali ya usalama katika nchi, na kuelezea kwamba serikali kutokuwa na uwezo wa kuwaunganisha wananchi. Afisa mwandamizi wa jeshi luteni kanali Paul Henry Damiba alitangazwa ndiyo kiongozi mpya wa Burkina Faso. Katika majibu yake, Umoja wa Afrika ulitangaza kwa njia ya Twitter hapo Januari tarehe 31 kusimamishwa kwa Bukinafaso kuwa mwanachama wa Umoja wa Afrika mpaka utaratibu wa katiba utakaporejeshwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, siku chache tu baada ya mapinduzi. Mataifa wanachama kumi na tano wa Jumuiya ya Uchumi wa Afrika Magharibi ECOWAS walisimamisha wanachama wa Bukinafaso na kulifanya kuwa taifa la tatu katika umoja huo baada ya Mali na Guini ambao wamewajibishwa kwa jeshi kuchukua mamlaka ya nchi katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu kusimamishwa huku kuna maana kuwa nchi haziwezi kushiriki katika mikutano yoyote au maamuzi kwa mujibu wa maafisa. Marekani inaunga mkono hatua zilizotangazwa na Umoja wa Afrika na ECOWAS katika kutetea demokrasia na kuunga mkono utawala wa sheria nchini Burkina Faso. Burkina Faso imegubikwa na ghasia zenye kuhusishwa na Islamic State na Al Qaida ambao wameua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi takriban watu milioni moja nukta tano kwa mujibu wa kamishna wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa. Kiasi cha wanajeshi 50 waliuawa mwezi Desemba katika eneo la Sahel. Marekani inasikitishwa na hali ya watu wa Burkina Faso na majeshi ya usalama na kuonyesha wasiwasi wake na viongozi wa kiafrika kama walivyoelezea, hasa kusimamishwa kwa katiba na kuondolewa kwa rais aliyechaguliwa kidemokrasia pamoja na bunge la taifa Wakati baadhi ya vipengele kwenye katiba vingeweza kurejeshwa, kuchukua madaraka kinyume cha katiba kuna haribu uhalali wa utawala na kuweka viwango vya uwezo wa Marekani na washirika wengine wa kimataifa kuisaidia nchi kusonga mbele kwa amani na usalama. Marekani inasisitiza wito wa ECOWAS kuachiliwa kwa Rais Kabore na wanachama wengine wa serikali ambao walikamatwa kinyume cha haki na kutaka kurejeshwa utawala wa kikatiba nchini Burkina Faso. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.