Hii ni VOA Express. Hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu asubuhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Februari 9 mwaka 2022 nam msikilizaji, na mimi Sandey Shomari tayari nimekushaja tele kama pishi la mchele. kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Mambo ni mengi kweli kweli, karibu msikilizaji sadakta. So, ndani ya hizi dakika 30 za VOA Express tunakupatia taarifa pamoja na ripoti na vidokezo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na rais wa Senegal Mak Sali amewapatia zawadi ya fedha pamoja na ardhi kwa ajili ya kujenga wachezaji walioshiriki AFCON na kuleta ushindi wa kihistoria nchini mwake. Pia tutakuwa na kipengele cha swali la leo linalosomeka, takriban watu milioni 13 wanakabiliwa na bala njaa barani Afrika, nini kifanyike? Pamoja na kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii nam, bila kusahau leo, siku ya Jumatano, tutakuwa na maswala ya teknolojia teknolojia. Hii basi tunaangazia kampuni ya teknolojia ya viumbe na mimea ya Airseed inapanga kupanga, kupanda miti milioni 100 Nigeria. Nayo imepokea chanjo ya J&J ya COVID-19 kutoka Umoja wa Ulaya. Mambo ni hayo, msikilizaji, twende pamoja katika VOA Express. Naam, tuanzie huko Tanzania. Wizara ya afya nchini humo inaripoti kwamba wagonjwa wengi wa covid-19 hivi sasa ni wale ambao hawajapata chanjo, na miongoni mwao ni makundi yanayotajwa kuwa ya vijana. Sande Shomari amefanya mahojiano na mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT huko Tanzania, Justin Nikiza, na kwanza kutaka kujua kwa nini kuna changamoto hii kwa upande wa vijana. Elimu, elimu nadhani pia itolewe kwa wingi kwa kwa vijana, kwa sababu nadhani hapa kwetu Dar es Salaam, jibu tukuchukulia Dar es Salaam, watu ambao wamechanja nadhani ni watu kuanzia labda, kwa makadirio, ambao aakafanya rakaraka ni watu wazima na kuendelea, lakini vijana wengi ambao nadhani wapo vyooni na wengine ambao labda wapo vyooni wana, wanakuwa kidogo ni wazito kwenda kuchanja, yani wanakuwa kama hawapo tayari kwenda kuchanja na wengine kama wanachukulia labda ni kama imeisha. Wengine wanaona ni kama labda chanjo sio ya kwao, labda ni kwa ajili ya wazee peke yao. Lakini kuna baadhi ya jitihada zimefanyika, nimeona matangazo mbalimbali yametolewa, kuna pia hata slogan zimeanzishwa, mfano kuna moja hiyo inasema ujanja ni kuchanja, ambayo sahivi zinaenda karibia kwenye kila ambao vijana wengi wanaweza wakawepo, mfano kwenye mpira sahivi, hata baadhi ya wachezaji nadhani wa ligi za hapa kote Tanzania wanahamasisha vijana waweze kuchanja kwao. Nadhani elimu iendelee kutolewa kwa wingi, kama ambavyo inatolewa hii. Inasaidia watu wanaendelea kuchanja, wanaendelea kuamini, maake mwanzoni walikuwa na kulikuwa kuna negativity kubwa na idea kubwa kwamba nikichanja nitapata madhara naweza nkagurika na nini, lakini tushaona, washa, tushaona mfano watu <coughs> wamechanja na wako vizuri, na maisha naendelea kama kawaida, na hakuna negative impact ambayo imetokea kwao, pengine mpaka sasa, elimu ikiwa inaendelea kutolewa. E, changamoto za vijana mm, hasa katika swala so zima la kupokea chanjo umelitaja, lakini pengine unafikiri mm, kuna sasa, tunapoambiwa kwamba maambukizi yanaongezeka nafikiri pengine hii itachagiza vijana kujitokeza kufahamu kwamba sasa ni wakati wa kuchanja. Yes. hii inawasaidia ina, ina, ina sababu inaonyesha kabisa kama mtu ambaye hajachanja ina inakuwa ni rahisi kuwa atakdi na huu uh, ugonjwa. Kwa hiyo sababu sidhani kama kwa mtu anapenda kuumwa, especially kwa ugonjwa kama huu ambao ni very na hatari na tunajua vijana ni nguvu ya taifa. Kwayo mi nadhani takwimu kama hizi zikitolewa kwa wingi, watu wakaona jinsi ambavyo watu ambao hawajachanja jinsi wanavyopatwa na maambukizi, nadhani vijana watapata mwamko wa kwenda kuchanja. Ni Justin Nikiza akizungumza na Sauti ya Amerika katika VOA Express kutoka hapa Washington. Tunaendelea na ripoti zaidi. Sawa kabisa. Basi tukielekea huko Nigeria, ni kwamba wamepokea msaada wa chanjo ya takriban dozi milioni mbili za COVID-19 aina ya Johnson Johnson kutoka Umoja wa Ulaya. Chanjo hizo zitasaidia katika juhudi za serikali kutokomeza janga la maambukizi ya virusi vya corona. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohenbe anaripoti zaidi. Zawadi hiyo ilipokelewa na maafisa wa huduma za afya Nigeria huko mjini Abuja kwa ahadi ya kuweka kipaumbele zaidi kwa watu vijijini hasa maeneo ya mito na yale yenye changamoto za usalama ambako imekuwa vigumu kuwafikia raia. Katibu mtendaji wa wakala wa taifa kwa maendeleo ya afya ya msingi, Faisa Shaibu, anasema tofauti na iliyokuwa mwaka jana, ambako mchango wa chanjo zaidi milioni moja za AstraZeneca muda wake wa matumizi ulikwisha kutoka mataifa kadhaa za nje, ambapo chanjo hizo zili haribiwa mwezi Januari. Mchango huu sasa utasaidia kuongeza wingi wa chanjo ambazo zinapatikana kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kuwachanja watu wengi zaidi. Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Nigeria Samuela Isopi, Anasema mchangu wa dozi milioni moja elfu, mia tisa, thelathini na sita, na hamsini aina ya Johnson and Johnson. Ni katika mwendelezo wa ahadi za Umoja wa Ulaya kuisaidia Nigeria kukidhi mahitaji ya chanjo katika maeneo ambayo yana upungufu. Isopi anasema sasa Ulaya itaongeza msaada wake wa chanjo kwa Afrika. Mwakilishi wa WHO nchini Nigeria, Alexander Chimbaru, anasema katika ka hafla ya utoaji chanjo hiyo kwa Nigeria kwamba itasaidia kupunguza vifo vinavyotokana na janga la COVID-19. Mchango huo ni sehemu ya ujumla wa dozi ya chanjo milioni ishirini ya ahadi zilizotolewa na Umoja wa Ulaya kuipatia Nigeria katika ka jitihada za Abuja kuweza kuchanja watu milioni mia moja na kumi mwishoni mwa 2022. Nigeria imeweza kuchanja watu wapatao wa milioni kumi na tano na elfu mia saba tu. Tangu janga la COVID kulipuka nchini, nchi hii imeshuhudia maambukizi elfu mia mbili hamsini na tatu mia saba ishirini na mbili na vifo elfu tatu mia moja thelathini na tisa na takribani watu elfu mia mbili thelathini na arobaini na tano waliponywa. Shida sasa ni kwamba watu wanakataa kupata chanjo na serikali imeongeza kampeni ya kuelimisha umma. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengbe kwa sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana, Collins Atohengbe kutoka kule Nigeria. Na kwa msikilizaji ya hivi sasa unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia washirika wetu kule nchini Kenya, sauti ya mwananchi eneo la na Nakuru na mwenedu radio ya kule Voi bila kusahau sasa redio ya kule Bungoma, Tanzania, tunao Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM ya kule Zanzibar, Voice of Korogwe kule Tanga, Tanzania, hali kadhalika, 255 Global Radio Dar es Salaam. Na kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaweza kutupata kupitia Redio RNA huko, Baraka Redio Manyema, namba R ya Kindu, redio Rakum kule Buna, Ghana, redio Malaika na redio Demik zote zinapatikana Lubomashi na, mashi, na live hd radio Kalwezi, redio Baraka eneo la Baraka na nyinginezo. Na vilevile vile tunasikika kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com, kisha bonyeza VOA Express unatupata vyema kabisa hivi sasa. Tupate habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduyimana. Kiongozi wa Kanisa Katoliki Papa Francis amesema leo Jumatano kwamba vita nchini Ukraine vitakuwa jambo la wazimu, na natumai kuwa mivutano kati ya nchi hiyo na Russia inaweza kusuluhishwa kupitia mazungumzo ya pande nyingi. Amesema, tuendelee kumsihi Mungu wa amani ili mivutano na vitisho viweze kusuluhishwa kwa mazungumzo yenye nia ya dhati na mazungumzo yanayohusisha Russia na Ukraine chini ya upatanisho wa Ujerumani na Ufaransa. Tusisahau, vita ni wazimu, Papa Francis ameongeza. Russia imekusanya wanajeshi wengi karibu na Ukraine, lakini inakanusha shutuma za nchi za magharibi kwamba inapanga kufanya shambulio. Wa Ukraine wengi ni waumini wa dini ya Orthodox, lakini nchi hiyo pia ina waumini wa Katoliki. Jumanne, kiongozi wa dini la Katoliki nchini Ukraine alisema amemwalika Francis kuitembelea nchi hiyo na kuiita ziara hiyo kama ishara kubwa kuisaidia nchi hiyo kuwa na amani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amemteua mkuu wa zamani wa idara ya upelelezi katika jeshi ambaye aliwekewa vikwazo na Marekani kwa madai ya uvunjaji wa haki za binadamu kuliongoza jeshi la polisi la nchi hiyo. Meja Jenerali Abdel Kandiho aliyetishwa tena Jumanne kuondoka kwenye wadhifa wake kama mjumbe wa usalama nchini Sudani Kusini, wiki mbili tu baada ya kuachishwa kazi kama mkuu wa ujasusi. Msemaji wa jeshi la Uganda Luteni Kanali Ronald Kakurungu amesema katika taarifa. Kandiho ameteuliwa kwenye nafasi ya mkuu wa jeshi la polisi la Uganda. Hadi mwezi uliopita, Kandiho alikuwa kamanda wa idara ya upelelezi katika jeshi na alikabiliwa na tuhuma kadhaa za unyanyasaji, ikiwa ni pamoja na kuwapiga watu, dhuluma ya kingono na kuwapiga watu na vifaa vya umeme. Wizara ya fedha ya Marekani ilimwekea vikwazo Kandiho mwezi Disemba madai ya kiukwaji wa haki za binadamu uliyofanyika chini ya uongozi wake kama mkuu wa upelelezi katika jeshi la Uganda. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Batsirai kilichoikumba Madagaskar inaongezeka na kufikia vifo 30 kulingana na takwimu mpya zilizotolewa na maafisa. Maafisa hao wanasema idadi hiyo inaweza kuongezeka zaidi kwa sababu maiti zinaendelea kupatikana ndani ya vifusi vya nyumba zilizoporomoka Jumatano asubuhi. Idara ya majanga BNGRC inasema idadi waliofariki imeongezeka kutoka 21 hadi 30. BNGRC imesema watu elfu tisini na nne ndio waliathiriwa na kimbunga Batsirai, huku watu elfu sitini wakiwa hawana makazi mashirika mengi yasiyokuwa ya, ya kiserikali na mashirika ya misaada ya Umoja Mataifa yalianza kupeleka vifaa na timu za wafanyakazi kusaidia waathirika wa kimbunga hicho kilichosababisha mvua kali na upepo wa kilomita 165 kwa saa. Kimbunga hicho kiliikumba Madagaskar usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili katika eneo lenye watu wengi na kunakofanyika shughuli za kilimo. Kimbunga hicho kilisababisha mafuriko ambayo yaliteketeza mashamba ya mpunga katikati mwa nchi, eneo linalozalisha mpunga kwa wingi, na kuzua hofu ya kutokea janga la kibinadamu. Maafisa wameamuru kufungwa kwa shule za kusini mwa India kwa siku tatu wakati maandamano ya kupinga marufuku ya kuvaa vazi la Kiislamu maarufu hijabu yakiongezeka. Wakati shule zaidi zilianza kupiga marufuku hijabu, wanafunzi waliwasilisha malalamiko yao katika mahakama za jimbo wakidai kwamba haki zao za kidini zimekiukwa, shirika la habari la Associated Press limeripoti. Matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tugeukie kwenye Barazani, ambapo tumekuuliza: viwango vya elimu katika masomo ya sayansi na hesabu vinaripotiwa kushuka mno katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki na Kati. Nini kifanyika nike kuimarisha hali hiyo. Haya ndiyo maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji, kwa njia ya simu pamoja na maandishi. Tuanze na simu <coughs> Kwa kweli mi, ndugu mtangazaji, nikiri tu kwamba kweli haya masomo yamekuwa na changamoto sana, hasa somo la sayansi, hesabu. Na ukiangalia haya masomo yamekuwa na changamoto gani? Changamoto yake kubwa kwa wanafunzi kutofanya vizuri, na mi niseme kwamba hii inatokana sababu haya masomo ukiangalia, yamekuwa ni masomo magumu. Kwa hiyo sasa kinachotakiwa kwamba ili tuafiki kwamba masomo haya sisi tunainua ufaulu wa wanafunzi, inatakiwa itafute mbinu ya kutosha ya kuwakumbusha wanafunzi kuyapenda haya masomo na hasa masuala ya maabara, sababu ukiangalia sayansi inahitaji ambayo kwamba mwanafunzi anatakiwa afanye kwa kitendo, na sehemu nyingi sana maabara zimekuwa ni haba sana kwao. Sasa ufundishaji wake unakuwa ni mgumu kwa waalimu, kwao wanashindwa namna ya kufundisha kwamba mwanafunzi aelewe. ita, kwa majina anaitwa Tanzania. Ndugu mtangazaji, kwa hapo mimi mwenyewe naona elimu kama elimu walimu wamekuwa kwanza, labda tuseme kwa wanafunzi, wanafunzi kama wanafunzi wao wenyewe wamekuwa hawafatilii sana na somo, wamekuwa sana kwenye masomo ya arts. Sayansi kama sayansi wameona kama zile ni somo gumu, na kwa walimu kama walimu wamekuwa ni wachache kwenye masomo ya sayansi. Ukiangalia baadhi ya shule zina walimu wachache sana wanaofundisha masomo ya sayansi hivyo hata wanafunzi wao wenyewe kuangukia kwenye upande wa arts, masomo ya koria, tofauti na ilivyokuwa zamani. Na ukiangalia saa hizi, kama wanafunzi wanaofaulu ni wenye masomo ya arts, na ni wengi mpaka sasa hivi wapo, lakini wenye sayansi washapasua, naona kwao. Niombe kama niombe mamlaka husika ambayo inasimamia kwenye sehemu ya elimu na masomo ya sayansi labda iongeze wigo wa walimu zaidi kuweza kuwapa kuwa, kuwa, elimu ya kutosha barabara kabisa. Nikiangalia kwa upande wa walioandika hapa kwenye Facebook, naanza naye huyu baba Jift Muha, yupo Kakonko, Kigoma, Tanzania. Hasa muhimu waajiri wa walimu wenye uwezo wa kufundisha masomo husika, ikibidi vitengwe na vipindi vya ziada lakini pia wanafunzi wafundishwe kwa vitendo. Bila shaka mabadiliko yataonekana bila shaka naye mzee wa kazi malikuisha Alexis Kambale kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Kiwanja Rushuru anasema, huku kwetu elimu inashuka sana sasa. Basi kwanza, mishahara hamna, ukosefu wa usalama hakudo huo, kuna ufukara mkubwa, na vilevile utayarisha vipi ukiwa huna kitu? Kwa hiyo anasema cha kufanya mishahara iongezwe, pia usalama uongezeke na kumaliza ufukara. Mimi nasoma maoni ya Recho Monela, yeye ameandika, walimu wa masomo haya wamekuwa wachache, wengi bado wapo mitaani, hawana ajira. Pili, na hawa wanafunzi walioko mashuleni wanakimbilia masomo mengine, maana shule nyingi zishazoea kuwasomesha majibu. Sasa mnategemea wanasayansi watoke wapi? Shukran sana kwa msikilizaji uliotoa mchango wako. Kama ujasikia ujumbe wako ukisoma hii leo, basi jitahidi, wakati mwingine utasikika bila shaka. Naendelea kutuma maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Sasa basi, ni wakati ya kupata burudani ya muziki. Kama tusemavyo, muziki bila muziki ujasukuma gurudumu la Express. Leo hii tunaungana naye mzee wa kazi Kofi Antoine Olomide akija na kitu akitee murwa ndani ya VOA Express, tunazidi kukata miamba. Na kwenye teknolojia tunazungumzia kampuni ya teknolojia ya viumbe na mimea iitwayo AirSeed yenye makao yake nchini Australia, inapanga kuzindua mradi wa kipekee wa kupanda takriban miti milioni mia moja kwa kipindi cha miaka miwili ijayo kwa kutumia drone zilizojengwa mahususi za kusambaza mbegu za miche kutoka hewani. Hii ni katika juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Huyu hapa BMJ Muridhi na ripoti zaidi. Juhudi za kupunguza kiasi cha gesi ya carbon dioxide kwenye mazingira ni muhimu mno katika jitihada za kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na gesi chafu. Kupitia mchakato uitwao photosynthesis kwa lugha ya Kisayansi, miti ni kiungo muhimu mno katika kupunguza hewa chafu. Hata hivyo, kizingiti kikubwa ni changamoto za upanzi wa miti ndani ya kipindi kifupi, hususan katika maeneo ambayo ni vigumu kuyafikia na gharama ya kuipanda miti hiyo kuwa juu. Kampuni ya bioteknolojia ya AirSeed tayari inajaribu mbinu kadhaa za kuharakisha mchakato wa upandaji miti. Wahandisi wake na wanabiolojia wanashirikiana kuunda ndege mpya zisizo na rubani na kufanyia marekebisho mbegu za miti na miche, ili kuwawezesha kupanda miti mingi zaidi kwa muda mfupi zaidi kuliko ambao wangechukua kwa kawaida. Andrew Walker ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo to... faida za kutumia ndege zisizo na rubani ni kwamba tunaweza kwanza kupata uwezo wa kupanda miti mingi zaidi ikilinganishwa na mtu mmoja anayepanda miti mia nane kwa siku, ambapo droni itapanda mbegu elfu 40 kwa siku. Hiyo ni tofauti kubwa. Na pili, ndege zisizo na rubani zinaweza kufikia maeneo ambayo watu hawawezi kufika bila kuhatarisha maisha yao. Kwa hivyo tunaweza kupanda miti katika mazingira magumu mno. Wataalamu wanasema carbon dioxide ni mojawapo ya gezi chafuzi zaidi zinazohusika na ongezeko la joto duniani, huzalisha zaidi ya tani bilioni 30, kila mwaka, hasa kupitia uchomaji wa nishati ya mafuta. Ukataji miti kwa ajili ya kilimo na ongezeko la ukuaji wa makazi ya binadamu umepunguza uwezo wa asili wa kunasa kaboni. Hii ndio sababu mashirika mengi kote duniani yanatafuta mbinu mbadala za kupanda miti mingi zaidi kote duniani. Ili kutimiza lengo hilo, Profesa Andy Pittman, mwanasayansi wa mabadiliko ya hali ya hewa kutoka chuo kikuu cha New South Wales, anasema ni muhimu kuchukua hatua za haraka. Kwa hivyo ukubwa wa tatizo linatukabili sasa ni wa kutisha, na itachukua ustadi wote wa binadamu kushughulikia shida hii. Hali inazidi kuwa mbaya, na kutatua tatizo hili ni rahisi. Inabidi tupunguze utoaji wa hewa chafu kwa haraka. Ni lazima hilo lifanyike kwa haraka, kwa sababu hatujafanikiwa kufanya hivyo kwa miaka thelathini. Mbegu zilizotayarishwa mahususi ili kupandwa kwa kutumia ndege hizo maalum za droni huchaguliwa kwa makini, huku wataalamu wakihakikisha kwamba kila eneo linapata mbegu ambazo zinaweza kustahimili mazingira yake na mabadiliko ya sasa ya hali ya hewa na ya siku zijazo. Hali kadhalika, kutumia ndege zisizo na rubani kupanda miti mingi jinsi hiyo kwa kipindi kifupi ni njia nafuu zaidi ikilinganishwa na nguvu kazi ambayo ingetumika iwapo wanadamu wangepewa jukumu hilo. Ah, sani sana mzee wa kazi BMJ Muridhi katika masuala ya mazima ya Express. Ukiangusha teknolojia, basi tuangalie yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Namwona mzee wa kazi Patrick Dwiman amerudi hapa na yupo tayari kutujuza, eh, kutoka kwenye mitandao. Nini kinachojiri kazi kwako, Patrik? Habari zinazogonga vichwa vya habari kwenye mitandao tofauti ya kijamii leo Februari 9 mwaka 2022. Wachezaji wa timu ya taifa ya Senegal wamepewa zawadi nono na rais wa nchi hiyo baada ya kunyakua kwa mara ya kwanza kombe la mataifa barani Afrika. Kila mchezaji wa Senegal amepewa kitita cha pesa na ardhi kama zawadi baada ya kushinda kombe la AFCON mwaka 2021. Katika sherehe zilizofanyika jana Jumanne ikulu, kila mchezaji alipewa dola elfu 87 na viwanja vya kujenga nyumba katika mji mkuu Dakar na mji mwingine uliokaribu na Dakar, Diamniadio. Rais Makisal ameipa pia timu ya Senegal tuzo ya heshima kwa Kifaransa, Ordre de Lyon, tuzo ya kiwango cha juu inayopewa waliofanya kazi kubwa isiyokuwa na kifani. Sherehe hizo zilifanyika huku nje ya ikulu kukiwa hadhara ya watu ambao wanaendelea kusherekea ushindi wa timu yao ya taifa. Tukirudi hapa Marekani, mtawa mmoja apewa adhabu ya kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kuiba pesa dola laki nane na elfu thelathini na tano. Mary Margaret Creuper ni mtawa ambaye alikuwa amestaafu alikiri kwamba alikiuka kiapo chake cha kutokuwa na tamaa ya utajiri baada ya kuiba dola laki nane elfu thelathini na tano katika shule moja ya jimbo la California ambako alikuwa anafanya kazi. Amesema alitumia pesa hizo katika michezo ya kamari. Kreupa mwenye umri wa miaka 80 atatumikia kifungo cha mwaka mmoja na siku moja kutokana na utapeli kwa kutumia teknolojia ya mitandao ya kijamii na mwanamme aliyopooza baada ya kukatika uti wa mgongo ameweza kutembea tena kutokana na kipandikizi kilichotengenezwa na timu ya watafiti wa nchini Uswisi. Global Publishers imeandika ni mara ya kwanza mtu ambaye amekatwa kabisa uti wa mgongo kuweza kutembea bila msaada. Teknolojia hiyo hiyo imeboresha afya ya mgonjwa mwingine aliyopooza kiasi kwamba ameweza kuwa baba. Utafiti huo umechapishwa katika jarida la Nature Medicine. Michael Rokachi alikuwa amepooza baada ya ajali ya pikipiki miaka mitano iliyopita. Uti wa mgongo wake ulikatwa kabisa na hakuwa na hisia hata kidogo katika miguu yake, lakini sasa anaweza kutembea kwa sababu ya upandikizaji huo ambao umeunganishwa kwa njia ya upasuaji kwenye mgongo wake. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni leo, kwenu Sunday Shomari na mkamiti Kibayasi. Shukran Patrick nduyumana kutujuza iliyojiri kwenye mitandao ya kijamii. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington. Tuangalie swali la leo na maoni uliotuandikia wewe msikilizaji, kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook linalosomeka: takriban watu milioni 13 wanakabiliwa na bala njaa barani Afrika, nini kifanyike? Haya basi, mimi naanza na majibu ya moja kumoja kwa moja. Naanza kwake naye Bonifas Steven na Aubaba Shera pia akiwa Katoro Geita, anasema kikubwa si wenyewe tulime mazao yanaoendana ukame, ili kuepukana na bala hili la upungufu wa chakula. Naye Afundi Mwashashu akitokea Kampala, Uganda, anasema kwa kweli hakuna njia nyingine kama si kupunguza vurugu za vita katika mataifa yanayokumbwa na tatizo hilo. Naye mpinga maovu huyo anajiita anasema tuzidishe uwekezaji katika kamari na watu wa beting, hasa kwa hakika kubeti, anasema kutasaidia mazao kupatikana shambani husika. E, tukiwa tunakaa kwenye ulevi mjini na kubishana mambo ya timu kubwa ya Simba na Yanga yakifanyika, hiyo itasaidia kuondoa, tuache mambo ya kubishana na tuache mambo ya ulevi, tuwekee kwenye uwekezaji. Sasa basi TV Express ndo hivyo tena inatia nanga, maana muda unakimbia hivyo basi, ni washukuru kwa niaba wote waliofanikisha VOA Express, mwelekezi Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi, hapa studio nimeshirikiana mwenzangu mkamiti kibayasi langu jina Sunday Shomari, na watakieni wote jioni njema na usikizaji mwema wa VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.