dadka kashaqeinaya adhegga caafimadka siyasadda d Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti america Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Nasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na naibu rais wa Kenya William Ruto asema kwamba Rais Uhuru Kenyatta hawezi kumtenga na maendeleo ya serikali ya Jubilii na kwamba yupo tayari kwa ushindani wa kisiasa endapo Kenyatta atamwidhinisha na kumfanyia kampeni Raila Odinga. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema kwamba kuna matumaini ya kumaliza mvutano kati ya Russia na Ukraine baada ya kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hizo mbili. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Hali ya ukame imewacha takriban watu milioni 13, wakabiliwa na njaa kali katika pembe ya Afrika kulingana na shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani. Watu katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na Somalia, Ethiopia na Kenya wanakabiliwa na hali mbaya sana ya ukame uliorekodiwa tangu mwaka 1981. Shirika hilo liliripoti leo Jumanne likitoa wito wa msaada wa haraka ili kuepusha janga kubwa la kibinadamu. Hali ya ukame inaathiri jamii za wafugaji na wakulima kote kusini na kusini mashariki mwa Ethiopia, kusini mashariki na kaskazini mwa Kenya na kusini kati mwa Somalia viwango vya utapia mlo viko juu katika eneo hilo. WFP imesema inahitaji dola milioni 327 kuweza kushughulikia mahitaji ya dharura ya watu wapatao milioni 45 katika kipindi cha miezi sita ijayo, na kuzisaidia jamii kuhimili majanga makubwa ya hali ya hewa. Maafisa katika shirika la chakula Umoja Mataifa, WHO, wamesema Madagaskar inakabiliwa na mzozo wa kibinadamu kutokana na ukosefu wa usalama wa chakula baada ya kimbunga Batsi Rai kupiga katika taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Hindi mwishoni mwa wiki na kuwa watu ishirini na wengine kukosa makazi wapatao elfu hamsini pamoja na kuharibu nyumba na mazao yaliyokuwa yanatarajiwa kuvunwa. Kimbunga Batsi Rai kimepiga katika eneo la watu karibu milioni thelathini ambao tayari walikuwa wanashughulika na, na kurejea katika hali ya kawaida kutokana na kimbunga kingine Ana, kilicho watu hamsini na tano nakosesha makazi wengine laki moja na thelathini wiki iliyopita, maafisa wamesema. Kimbuga hicho kimepiga katika maeneo tofauti ya kisiwa hicho, hasa upande wa kusini, ambako tayari watu walikuwa wanataabika na hali ngumu, hasa ya ukosefu wa chakula kwa sababu ya ukame mkubwa. Maafisa wa serikali wamesema kundi la uokozi linapata tabu kufika katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya, kwa sababu barabara kumi na mbili na madaraja 14 yalikuwa hayapitiki wakati kiwango cha maji katika mito kinatisha kukosesha makazi watu wengine zaidi. Shirika moja lisilo la kiserikali la kisheria siku ya Jumanne liliwasilisha malalamiko dhidi ya Ethiopia kwa Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, ikidai ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya raia katika mkoa uliokumbwa na vita wa Tigre. Wanasheria wake walisema Mzozo huo uliodumu kwa miezi 15 umeshuhudia ripoti za mauaji, ubakaji mkubwa na ukatili mwingine unaofanywa na pande zote, jambo ambalo lilisababisha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mwezi Desemba kuamuru uchunguzi ufanyike kuhusu matukio mbali mbali ya ukiukwaji wa haki, hatua iliyolaniwa na Adis Ababa. Shirika hilo lisio la serikali Legal Action Worldwide Law lilisema linawakilisha waathirika kutoka Tigre ambao wametoa ushuhuda kwa kesi hiyo, lakini hawakuweza kuorodheshwa kama walalamikaji kutokana na hofu ya kulipiziwa kisasi. Na serikali Ethiopia inawajibika kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu chini ya mkataba wa Afrika, ikiwa ni pamoja na kuwalenga kijeshi raia na miundombinu ya kiraia, mauaji ya watu wengi na yakiholela na bila kushtakiwa, unyanyasaji wa kijinsia kukamatwa kiholela na kuwekwa kizuizini, ilisema taarifa iliyotolewa na wanasheria hao. Na waendesha mashtaka ya kijeshi nchini Burkina Faso wameomba mahakama kumhukumu alikuwa rais wa nchi hiyo Blaise Compaore kifungo cha miaka 30 gerezani kuhusiana na mauaji ya mtangulizi wake Thomas Sankara mwaka 1987. Waendesha mashtaka wametaka mahakama kum pata na hatia ya kompaore licha ya kutokwepo mahakamani kwa kile wametaja kama kushambulia usalama wa taifa kuficha maiti na kushiriki katika mauaji wamemshutumu kwa kushiriki kwa kiasi kikubwa katika mauaji hayo kennes bwire anaisoma ripoti kamili watu kumi na wanne wanakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya rais huyo wa zamani na kumi na wawili kati yao wamekuwa wakifika mahakamani wengi wa washukiwa wamekana mashtaka dhidi yao. Waendesha mashtaka vilevile wametaka mahakama mahaka kumfunga gerezani miaka 30 aliyekuwa mlinzi wa rais Campore hayasith Kafando anayedaiwa kuongoza mpango huo wa mauaji. Wanataka aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi wakati wa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1987 Gilibert Dendere kufungwa miaka 20 gerezani. Dendere tayari anatumikia kifungo cha miaka ishirini gerezani kwa jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na tano. Waendesha mashtaka wanataka washukiwa wengine kuhukumiwa kati ya miaka mitatu na ishirini na mwingine kuhukumiwa miaka kumi na moja gerezani. Washukiwa wengine watatu huenda wakaachiliwa huru baada ya kukosekana ushahidi dhidi yao. Sankara na wenzake kumi na wawili waliuawa na mamluki mwezi Oktoba tarehe 15 mwaka 1987 alipokuwa katika mkutano wa baraza la mapinduzi ya kitaifa lililokuwa madarakani wakati huo. Mauaji yake yalifuatia mapinduzi yaliyomwezesha Kampaore ambaye alikuwa rafiki wa Sankara kuingia madarakani. Kampaore aliongoza Burkina Faso kwa muda wa miaka 27 kabla ya kuondolewa kufuatia maandamano makubwa ya raia mwaka 2027 yaliyomlazimu kukimbilia nchi jirani ya Ivory Coast. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kampuni ya Uhispania inayomiliki lori lilolipuka na kuwa watu kumi na tatu mwezi uliopita likielekea kwenye mgodi wa dhahabu unaosimamiwa na kampuni ya kimataifa magharibi mwa Ghana ilikiuka sheria za uhifadhi na usafirishaji na imetoza faini ya dola milioni sita. Wizara ya ardhi ya nchi hiyo ilisema leo Jumanne, lori hilo linalomilikiwa na kampuni ya Maxam lilikuwa likisafirisha vilipuzi kuelekea mgodi wa dhahabu wa Chirano unaoendeshwa na kampuni ya Kinross Gold Corporation yenye ya makao yake Toronto, ambapo iligongana pikipiki na kuwaka moto na kulipuka na kuchoma kijiji kilicho kando ya barabara na kujeruhi takriban watu mia moja. Maxam, ambayo ina kampuni tanzu mia moja na arobaini katika zaidi ya nchi hamsini haikujibu barua pepe au simu zilizoomba maoni yao. Wizara ya ardhi na maliasili ya Ghana ilisema katika taarifa yake imegundua ukiukaji wa taratibu za udhibiti kwa upande wa Maxam kuhusiana na uteng utengenezaji, uhifadhi na usafirishaji wa vilipuzi. Wafadhili wakuu wa Tunisia wa nchi za Magharibi wameeleza wasiwasi wao mkubwa hii leo kutokana na hatua ya rais Kais Saied ya kuvunja chombo kilichopewa jukumu la kuhakikisha uhuru wa mahakama baada ya kunyakua mamlaka makubwa mwaka jana, katika hatua ambayo wakosoaji wanaita ni mapinduzi. Mabalozi wa kundi la nchi tajiri zenye demokrasia G7 nchini Tunisia walisema mahakama iliyo wazi, huru na yenye ufanisi na mgawanyo wa madaraka ni muhimu kwa demokrasia inayofanya kazi inayohudumia watu wake. Rais Said alitoa tangazo lake la kufuta baraza kuu la mahakama siku ya Jumapili, hatua ambayo bodi hiyo ilikataa ikisema imekwenda kinyume na sheria na jaribio la kuhujumu uhuru wa majaji. Mkuu wa baraza hilo Yusuf Buzaker aliambia shirika la habari la Reuters siku ya Jumanne kwamba wanachama wake walikuwa wanakaidi msukumo wa Said wa kulifunga na walikuwa wakijadili kupitia barua pepe hatua zao zinazofuata za kupinga hatua hiyo. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia Step Redio Mbale Uganda, Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hits FM visiwani Zanzibar, Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Malaika mjini Lubumbashi DRC, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu kote Afrika mashariki na kati. Naibu wa rais wa Kenya William Ruto amesema kwamba yupo tayari kupambana na rais Uhuru Kenyatta kisiasa iwapo atamwidhinisha na kumfanyia kampeni Raila Odinga kuwa mgombea wa urais. Ruto amesema kwamba rais Kenyatta hawezi kumtenga katika maendeleo yaliyofanywa na serikali ya chama cha Jubilii. Matamshi ya Ruto yanajiri baada ya rais Kenyatta kusema kwamba Ruto anajishughulisha sana na siasa za kila siku badala ya kuunga mkono juhudi za serikali za kuleta maendeleo. Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Hayo ndio mimi naangalia, wenzangu wengine, na mimi sina shida na mtu munanijua, jameni, mimi sina shida na mtu, mimi sina shida na mtu, mi nawaangalia tu, lakini nawasikia huko, hakuna kazi inafanywa, hakuna wakiongea juu ya magari Akuna... matamshi ya rais Kenyatta, Jumatatu, yaliyoonekana kumlenga naibu wake William Ruto ambaye ametumia muda wake mwingi katika awamu ya pili ya chama tawala Jubilee kujipigia debe kutafuta uungwaji mkono katika kura ya urais Agosti 9 mwaka huu yameonekana kumkera bwana Ruto. And I want to tell them we are ready for that contest, my friends. Bring it on. Ruto ameeleza kuwa Kenyatta hawezi kumtenga katika mafanikio ya serikali yake chini ya chama cha Jubilii ambacho kinakamilisha muhula wa pili na wa miaka kumi madarakani anapostafu stafu. Kenyatta, yale mambo yamefaulu, hauwezi kuniondoa katika mambo yaliyofaulu. Kama singekuweko, serikali ya Jubilii haingetengenezwa. Rais Kenyatta Jumatatu ameeleza kuwa atakuwa na usemi wa kisiasa na hata kutoa mwelekeo wa chama chake katika kura ya mwaka huu, na japo amekuwa akijizuia kufanya hivyo kwa sababu ametaka kutekeleza ahadi ya chama chake kwa raia wa Kenya, wakati wa kujihusisha na siasa umefika. ambao unataka kuishi kuongea siasa mchana mpaka usiku, na wakati nilisema hivyo nikasema, jameni, kwa heshima kwanza, tufanye kazi, tutarudi wakati wa siasa ukifika, nikaambiwa we una uwezo wa kutuambia tuwache. Nikasema sasa, hii mambo ya kutangatanga, kasema wacha sisi tutangatange. Nikasema basi <laughs> ewala, kama hivyo ndivyo, umeona ndio inakutosheleza, endeleeni. Sisi na wale tumebaki, tufanye ka kipindi cha siasa sikifika, tutakuja tuseme na yetu, si sisi. Sasa kipindi ya siasa imekuja na mutatusikia. Hata hivyo Ruto amemjibu Kenyatta kwa kueleza kuwa yuko tayari kupambana naye wakati atajitokeza kushinikiza mwelekeo wa urithi wake. wanafikiria ya kwamba wao, Kenya ni yao, wanataka kujipandika huko, atiwaendelee atiwabadilishe katiba, sijui waendelee. Sisi tunawaambia Wakenya Hawatapangwa tena. Lakini je, Ruto kuonekana kujibizana na rais Kenyatta kuna athari gani? Swali hili limemuuliza Dismas Mokua, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Ile shida tunaweza kuwa nayo hapa Kenya ni kwamba rais Kenyatta akienda hadharani kumpigia debe Uh, mheshimiwa Raila Odinga, basi wale watu wote ambao wako kule kwa siasa watakuwa wakimjibu na hiyo inaharibu sura ya ofisi yake, hiyo inaharibu heshima yake, na vilevile Wakenya sasa wataanza kuona kwamba viongozi wawili ambao ndio wenye nguvu kabisa hapa Kenya wakijibizana hadharani, sio vizuri sana katika. Ukiangalia vile kampeni, Ruto na Kenyatta kwa muda sasa wamejikuta katika mvutano, mvutano ambao umejenga ufa katika chama cha Ruto kuhamia chama cha United Democratic Alliance na japo hajaondoka Jubilii rasmi ilivyo kisheria, amekuwa mkosoaji mkuu wa serikali ya Rais Kenyatta. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni Sauti Amerika, tunasikika kupitia Redio Salelel na RTGL za Butembo, DRC, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia, DRC. Rais wa Fransa Emmanuel Macron amesema kwamba kuna matumaini ya kumaliza mvutano kati ya Russia na Ukraine. Macron amesema hayo katika kikao na waandishi wa habari baada ya mkutano na viongozi wa Russia na Ukraine mjini Kiev. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Zelensky na Rais wa Russia Vladimir Putin ambao Macron alikutana nao Jumatatu walisema bado wana nia ya dhati kwa makubaliano ya amani ya Minski ya mwaka 2015 kuhusu mizozo ya kujitenga nchini humo. Kiongozi huyo wa Ufaransa alisema. Macron alisema, sasa tuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na kusonga mbele kwa msingi huu wa nia ya dhati maradufu wa Rusia na wa Ukraine. Hivi sasa tuna fursa ya kuendeleza mazungumzo haya. Muda mwingi umepotea katika kuhoji muundo huu au ule na njia hii au ile ya mazungumzo. Ninaamini kwamba ni wakati sasa kwa washiriki wote katika mazungumzo haya kujihusisha kwenye majadiliano kwa nia njema, na njia hii inawezekana na tuko tayari, kama ambavyo Ujerumani na Ufaransa wanavyoonyesha wasiwasi kuwa nawe kwenye njia hii. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski alisema leo Jumanne anatarajia kufanya mkutano hivi karibuni na viongozi wa Rusia, Ufaransa na Ujerumani baada ya kukutana na kiongozi wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Kiev. Tunatumaji katika siku zinazokuja, kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mkutano wa Paris hapo Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa, tutaweza kufanya mazungumzo yajayo kati ya kundi la mataifa mane ya Normandi. Hatua muhimu katika njia hii ni kuimarisha mazungumzo katika ngazi ya washauri wa kisiasa. Kulikuwa na mkutano wa kwanza wenye mafanikio makubwa, tunataraji mkutano wa pili katika siku kadhaa zijazo utafanikiwa. Tuna matumaini kwamba mkutano wa Januari 6 na mazungumzo yajayo ya huko Berlin yatotuleta karibu zaidi na kufikia malengo ya mkutano wa kundi la Normandi. Kremlin inadai kuhakikishiwa dhamana kutoka Magharibi kwamba NATO haitaikubali Ukraine na mataifa mengine ya zamani ya Jamhuri ya Sovieti kama wanachama, kusitisha upelekaji wa silaha huko na kurudisha nyuma vikosi vyake kutoka Ulaya Mashariki, madai ambayo Marekani na NATO wanayakataa kwamba hayakubaliki. Viongozi wa nchi za Magharibi katika wiki za karibuni wameshiriki katika mikutano ya kidiplomasia ya ngazi ya juu kwa matumaini ya kupunguza hali ya wasiwasi na kuzuia shambulizi. Macron alikaa na Putin hapo Jumatatu kwa mazungumzo ambayo yalichukua zaidi ya saa tano. Baada ya mkutano huo mrefu, viongozi hao wawili walisisitiza haja ya mazungumzo zaidi, huku pia wakielezea kutokuelewana kwao. Putin alibainisha kwamba Marekani na NATO zimepuuza matakwa ya Mosko, lakini aliashiria utayari wake wa kuendelea na mazungumzo. Hii ni Sauti ya Amerika. Masuala ya uhamiaji na dini yamechukua nafasi ya juu katika kampeni, miezi miwili kuelekea uchaguzi mkuu wa Ufaransa. Rais Emmanuel Macron, ambaye ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba ana nafasi nzuri ya kushinda uchaguzi huo, hajatangaza iwapo atagombea mhula wa pili madarakani. Abdu Shakur Abud ameandaa ripoti ifuatayo kuhusu uchaguzi wa Ufaransa ambao pia umegubikwa na malalamiko kutoka kwa wahamiaji kutoka Afrika kwamba wanalengwa sana na wanasiasa wa mrengo mkali wa kulia. sur les 4 million Yeah. Eric Zemmour mwanasiasa mgeni katika siasa za Ufaransa ni mwandishi habari wa zamani aliyehukumiwa kwa kuchochea chuki za kabila na amewavutia wafuasi wa, wa mwanasiasa wa muda mrefu wa mrengo wa kulia Marine Le Pen anayeongoza sera za kupambana na uhamiaji. Kumekuwepo na maandamano katika miji kadhaa kumpinga Zemmour kufanya kampeni zake katika miji hiyo. Kulingana na uchunguzi wa maoni, yuko nafasi ya nne nyuma ya Rais Macron pamoja na Pecresse, mgombea wa kiafidhina na Le Pen. Zemura anatoa hoja kwamba sura ya Ufaransa inabadilika kwa haraka na kitambulisho cha Ufaransa kitabadilika na kuchukuliwa na wahamiaji na Waislamu. Hata hivyo wahamiaji wa kiafrika katika mtaa mashuhuri wa Barbes mjini Paris, unaofahamika siku hizi kama Little Africa, wakazi wake wanasema wameshazoea na matamshi hayo ambayo yanaonekana yakijitokeza kila wakati wa uchaguzi wa rais, ili kuwavutia wapiga kura wa mrengo wa kulia. Janine Flore ni mmiliki duka anayeishi Ufaransa kwa miaka ishirini sasa, akiwa na vijana wawili, anasema wahamiaji mwishowe daima wamekuwa wakionewa kama ndio wamesababisha matatizo ya Ufaransa, wakificha matatizo ya kweli yanayokabili nchi hiyo. Ninahisi kwamba matatizo ya Ufaransa yanatuangukia sisi. Kwa hakika, sifahamu kwa nini, sifahamu kwa nini wanatulenga sisi. Kuna matatizo mengi hapa nchini, na wanatulaumu sisi. Lakini kwa vyovyote vile, ndio hali ilivyo, hatuna njia nyingine. Tupo hapa, tunaishi kama tuwezavyo, na kuwalea watoto wetu, wamezaliwa hapa. Ningelipendelea tuzungumze juu ya matatizo ya kweli ya Ufaransa kama umasikini na jinsi ya watu wa tabaka lenye mapato ya juu wanavyoishi vyema kuliko walio wengi na kuacha kutulaumu sisi kwa kila kitu. Naye Sisoko Banfa kutoka Senegal anayeishi Ufaransa kwa miaka 40 hivi sasa, anasema wahamiaji ni sehemu muhimu katika taifa hilo. Nadhani Ufaransa inafanya kazi kwa msaada wa wahamiaji. Tunaishi kwa pamoja Tumekuwa pamoja na Wafaransa wa, wa karne kadhaa, na hivyo Wafaransa hawawezi kufanya chochote bila wahamiaji, na wahamiaji hawawezi kuishi bila Wafaransa. Kwa hivyo tunalazimika kufahamiana, tukiwa na mipango kabambe ambayo itakuwa na faida kwa nchi hii. Hayo si mambo ambayo wagombea wa mrengo wa kulia wenye kuchukia wahamiaji wanatilia manani, na hivyo Rayan Embara kutoka Kongo ana ujumbe maalum kwa Zemur. Kwa bwana Zemur ninataka kumwambia kumheshimu kila mtu, yaani heshima, umoja na upendo ndiyo muhimu zaidi. Neno la mhamiaji halibidi kuwepo katika lugha ya binadamu. Hayo ndiyo maoni yangu. Licha ya maneno makali kwenye kampeni na hata ghasia katika baadhi ya sehemu, ukweli wa mambo ni tofauti kabisa, kwani katika kila mtaa wa Ufaransa kuna sehemu kubwa ya wahamiaji kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Hata hivyo, idadi ya wahamiaji wanaoingia nchini Ufaransa imepunguka kulingana na sehemu nyingi za Ulaya au katika mataifa tajiri duniani. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya ambako wanawake wako katika hali duni sana ya kijamii na kiuchumi, huku zaidi ya nusu ya idadi ya wanawake wakiishi chini ya dola tatu kwa siku. Kitaifa, ukosefu wa ajira umepungua kwa asilimia ishirini katika miaka ya karibuni, idadi kubwa ya wanaoteseka ikiwa ni wanawake. Hata hivyo, shirika la bilda linatoa mafunzo kwa wanawake ili kuziba pengo la ukosefu wa ajira wa kutoa mafunzo ya kisasa ya ujenzi na useremala. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, amezungumza na baadhi ya wanawake hao, na hii hapa ni makala yake. Sabina anapiga msasa na kulainisha mbao za kutengeneza fanicha akitumia mashini za umeme kabla ya kujiunga na kazi ya useremala, maisha yake mtaani yaliegemea kwenye matumizi ya madawa ya kulevya kutokana na hali ngumu ya kimaisha. Sasa mimi mtaani nilikuwa tu nabahatisha pale na pale, unapata depression na mambo mingi na kusumbua, unapata umeingia into drugs, so sa zile nilikuwa na feel this is the time I want to fall now, ndo hiyo project ya builda ikakam through, wenye ilikuja Nika skenia construction, nikasema because sina kitu ingine kwa hii life ya kufanya naweza ijaribu, so nikaamua ku take your chance na kuijaribu. Sabina anasema haikuwa rahisi kwake kufanya maamuzi ya kufanya kazi ya useremala, kwani alihisi huenda watu kwenye jamii hawange mdhamini. Sasa nikiangalia ile life nimetoka na mali sahii nimefika, naona nimetoka mbali, kwa sababu sahii niko na two years of experience hizo two years of experience zilikuwa, nikianza ilikuwa triki, ilikuwa ngumu, lakini sahii naweza sema niko na karia mbele yangu. Wengi wa wasichana na wanawake wamejitosa katika masomo ya useremala na ujenzi unaofadhiliwa na shirika la BuildHer ili kujikimu kimaisha na kuanza biashara. Idadi kubwa ya wasichana hawa ambao wako darasani wamekuwa wakipigana na msongo wa mawazo kutokana na majukumu mengi ya kinyumbani. Teresia anasema maisha yalikuwa magumu kwake. Yeye alitaka kufanya kazi ili kujiunua, lakini familia haikumpa nafasi hiyo. Nyumbani nilikuwa stress na depressed. nilitoka kwa ndoa since, nikiwa kwa ndoa sikuwa nakubaliwa kufanya kazi, nilikuwa mke nyumbani. Hata hapo saa ndo nikaamua kama sitafanya kazi ni bora tu basi, nikaekuita ndo nikapatana na mwanamke mmoja kutoka Amazing Women geor 45 ndi akaniintroduce to build her, akaniambia wanafanya technical courses. Nikasema acha nijaribu, ndio at least niweze kujidumu kimaisha. Nilipokuja hapa mwanzo, sikudhani kazi ni ngumu vile nilidhani, but ilibidi nijitahidi, kwa sababu si hakuna hakuna vingine Nchini Kenya bado kuna dhana kuwa kazi za aina fulani ni za wanaume. Hii inawezeshwa na maono kwamba wanaume wana uwezo wa kuelewa mambo magumu zaidi kuliko wanawake. Wakati mwingine, dhana kama hizo husababisha wasichana hata wasichague kozi za sayansi kwenye vyuo. Esther Waikuru ni mkuu wa maswala ya jamii katika shirika la BuildHer. Kwa sababu ya kuwa na masomo haya, ni kwa sababu katika sekta ya ujenzi ukielekea huko utapata wanawake wachache sana, lakini unajiuliza, mbona wanawake hawako katika hizi kazi? Ndipo sa Bilha ikakuja na suluhisho ambayo tunajaribu kuiadres kwa kufunza hawa wanawake, kwa sababu ukienda kwa, kwa, kwa ujenzi utapata tu wanawake wanabeba maji, wanabeba kokoto. Lakini sasa tunataka wanawake wajiunge na wanaume wafanye ile kazi inatakikana. Wanawake wengi nchini Kenya na zaidi ya asilimia tisini ya wanawake katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara kwa sasa wanafanya kazi katika sekta isiyo rasmi. Isaac Mbuku ni mwalimu katika shirika la Buildher. maana kwa miaka yangu ambayo hiyo yote, nimekuwa nikifunza karibu miaka kumi kwa katika institutions zingine tofauti tofauti, nimekuwa nikifunza wanaume pia na wanawake lakini unakuta pale wanawake wanakuwa ni wachache, lakini mahali hapa katika Builder, kwa sababu ni asilimia mia moja wanawake, unakuta mawazo yao concentration yao inarudi kabisa pale katika kazi. Alafu ukiangalia, unajua wanawake ni watu ambao huwa wanapenda kitu kitokee kabisa vile kinachotakikana kabisa, kwa hivyo wanatia makini kwa yale ambao wanaelezewa yote. Unakuta ukimpatia detail yote yeye, yeah, atajaribu aitoe vizuri, unlike wanaume, saa zingine unakuta kwa sababu wamezoea, wanaona hii kazi ni kama tu yao na vitu kama hizo, hawatilii maanani sana. Lakini kwa wanawake, hicho kitambo ambacho tumewafunza hakika, tumeweza kuona wakifanya vizuri sana baada ya kujiunga na programu ya mafunzo. Washiriki wanahamia kwa mmoja wa washirika wa ajira wa BuildHer kama wafanyikazi wenye ujuzi ambao wanaweza kufanya biashara yao mpya waliojifunza katika kipindi cha miezi nane. Mwisho wa mafunzo yao, wanawake hujiunga na soko la ajira kama wafanyikazi wenye ujuzi. Kama ujaamua kufanya kitu, utaita kuwa easy kwako, kama mi venye naweza kuwa easy. coz ni kitu nilikuwa nimeamua, I want a change in my life. Na hapo ndo nilianzia. Alafu pia uko nje unawezaenda upate supervisor mnaweza patana na yeye kuangalia zile za huyu, ah, ameletwa tu hapa kujaza tu kampuni, lakini unamprovia, otherwise unamuonesha, mimi nimetoka shule, nimefundishwa I'm, I'm ready and I'm willing to learn kila kitu. Juhudi za mashirika kama haya zinaleta habari njema kwa wanawake na kuonyesha jamii kuwa wanawake wanaweza kufanya kazi za aina nyingi ambazo bado zinaonekana ni maalum kwa wanaume tu. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Muhtasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Hali ya ukame imewacha takriban watu milioni 13, wakikabiliwa na njaa kali katika pembe ya Afrika kulingana na shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani. Watu katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Somalia, Ethiopia na Kenya, wanakabiliwa na hali mbaya sana ya ukame uliorekodiwa tangu mwaka 1981. Shirika hilo liripoti ripoti leo Jumanne, likitoa wito wa msaada wa haraka ili kuepusha janga kubwa la kibinadamu. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika VOA. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi niruhusu nikutakie jioni.