Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumanne Februari 8 mwaka naonuwa 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali zikiwemo za mwandishi mashuhuri wa vitabu wa Uganda na mkosoaji wa serikali kusikitishwa baada ya mahakama kupinga hoja zake mbili. Nchini DRC, mwito watolewa kwa wanaoipenda DRC kuacha kupigana. Tunaambia banduku wetu bote benye biko ndani ya mapori, kama uko ngomani wa kweli, unapenda nchi yako, utoke ndani ya pori, uacha, uacha vita na katika taarifa nyingine mjadala unaendelea kuhusu kuahirishwa kujadili nafasi ya Israel kwenye Umoja wa Afrika na kuwa kama mwangalizi wa maswala yanayoihusu. Je, ni kwa nini? Kwa nini kuahirishwa kwake kumetokana na shinikizo la nchi za Kiafrika ambazo zina uhusiano mkubwa na Wapalestina. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza kwa habari za dunia na Harrison Kamau. Shirika la habari la AFP limesema Jumatatu kwamba maafisa wa usalama wa Sudan walitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya waandamanaji wanaoitisha utawala wa kiraia pamoja na sheria nchini humo. Waandamanaji hao wanasemekana kurushiwa gesi wakati wakielekea kwenye makao ya rais kwenye mji mkuu wa Khartoum, yakiwa maandamano ya karibu zaidi kupinga mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdel Fatah Al Burhan. Taarifa zimeongeza kusema kwamba baadhi ya waandamanaji walionekana wakirushia mawe maafisa wa usalama, huku wengine wakisaidia wenzao waliojeruhiwa. Baadhi pia wanasemekana kuchoma matairi wakati wakiyatumia kufunga barabara. Hali inasemekana kuwa sawa kwenye mji pacha wa Mduman, kulingana na taarifa ya walioshuhudia maandamano yamekuwa yakishuhudiwa kwenye taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika tangu kufanyika kwa mapinduzi yaliyohujumu mpito kuelekea utawala wa kiraia kufuatia kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Arbashir mwaka wa 2019. Waziri mkuu wa Mali, Cheguel Kokala Maiga, Jumatatu ameshutumu Ufaransa kwa kujaribu kugawa taifa hilo wakati wa operesheni zake za kijeshi, ambayo ndio matamshi ya karibu zaidi kwenye uhasama unaotanda kila uchao kati ya Paris na Bamako. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kupitia hotuba ya dakika 45 wakati wa kikao cha wanadiplomasia alichoitisha Maiga, Ufaransa ambayo pia ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa kijeshi uliopo kwenye taifa hilo lililokuwa koloni lake, ilikemewa vikali. Wakati wa hotuba yake, Maiga nusra angeitisha kuondolewa kwa vikosi vya Ufaransa vinavyokabiliana na wanamgambo nchini Mali. Hata hivyo alitambua kwamba vikosi vya Ufaransa vilisaidia kudhibiti wanamgambo waliokuwa wameshikilia eneo la kaskazini mwaka 2013. Kiongozi huyo aliongeza kusema kwamba baadaye operesheni hiyo iligeuka na kuwa ya kugawanyisha nchi pale wanamgambo walipopewa nafasi ya kuchukua hifadhi ndani ya nchi na kisha kurejea tena wakiwa na nguvu mpya mwaka wa 2014 na maafisa wa Madagaskar Jumatatu wamesema kimbunga Batsirai ambacho kilishambulia taifa hilo lililopo katika bahari ya Hindi mwishoni mwa wiki kimeua watu 20 na kuwakosesha makazi wengine zaidi ya elfu hamsini huku kikiharibu mazao ambayo alikuwa karibu kuvunwa. Idli Gongo anaisoma ripoti kamili. Kikiwa na takribani watu milioni 30, kisiwa cha Madagaskar tayari kilikuwa kikikabiliwa na athari za kimbunga kingine ana ambacho kiliua watu 55 na kuwakosesha makazi watu laki moja na elfu thelathini kilichotokea wiki mbili zilizopita. Maafisa wanasema Batsirai kimeshambulia sehemu mbalimbali mbali za kisiwa katika upande wa mbali wa kusini, ambapo watu tayari walikuwa wanakabiliwa na hali ngumu ya ukosefu wa chakula kwa sababu ya ukame. Maafisa wa serikali wanasema wafanyakazi wa wafanya huduma za dharura walikuwa na wakati mgumu kufika maeneo yaliyoathiriwa vibaya Jumatatu kwa sababu barabara kumi na mbili na madaraja kumi na manne yamebomolewa huku viwango vya maji katika mito vilihatarisha zoezi la kuhamisha watu zaidi. Rais wa Madagaskar Andri Rajoelina alikwenda katika mji wa Mananjari kufanya ukaguzi na uharibifu uliofanywa na kimbunga na juhudi za kutoa misaada. Maafisa wanasema mji huo ni miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa vibaya, ambapo majengo elfu tatu yakiwemo ya, ya serikali yameharibiwa, huku mengine elfu tano na mia saba yakiwa kwenye mafuriko. Idara ya taifa ya misaada ya dharura imesema zaidi ya shule mia mbili kwa kiwango fulani na nyingine zimeharibiwa kabisa na kuacha wanafunzi elfu kumi wakishindwa kuhudhuria ya masomo yao. Jean Benoit Manhes, naibu mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Madagaskar, amesema kimbunga kimeliacha taifa likikabiliwa na mzozo wa kibinadamu kutokana na upungufu wa chakula amesema katikati mwa nchi ambapo ndipo mpunga unalimwa kumeathirika zaidi na mvua kuliko upepo wa dhoruba. Kiwango cha maji kwenye mito kitaongezeka na kuharibu mazao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. China imeamuru kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye mji wa kusini mashariki wa base baada ya kesi mpya zaidi ya sabini za aina mpya ya virusi vya korona vya omicron kugundulika. Serikali Jumatatu imeamuru wakazi wote kwenye mji huo unaopakana na Vietnam kubaki nyumbani wakati wakiachwa kufanya shughuli muhimu pekee kama vile kununua bidhaa muhimu kama chakula na dawa au kwenda kupata vipimo vya COVID. Maafisa wa mji huo wenye takriban wakazi milioni 3.6 wameomba wakazi kutumia mbinu ya kuagiza bidhaa wakati wakiwa nyumbani, kinyume na wao wenyewe kuziendea madukani, ili kuzuia kusambaa kwa virusi hatua hiyo imechukuliwa wakati China ikiwa mwenyeji wa michezo ya olimpiki ya majira ya baridi ya mwaka huu mjini Beijing, ambako kumekuwa na kanuni kali za kuzuia kuenea kwa maambukizi. Mchezaji wa skating Vincent Zou wa hapa Marekani amesema Jumatatu kwamba anajiondoa kwenye michezo hiyo baada ya kupatikana kuwa na virusi vya corona. Wakati huo huo, Australia Jumatatu imefungua mipaka yake kwa wageni kutoka kote ulimwenguni mradi wawe wamepewa chanjo ya Covid. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatatu amefanya mazungumzo mjini Moscow na rais wa Rusia Vladimir Putin, ikiwa juhudi ya kuzuia Rusia kushambulia Ukraine. Mwanzoni mwa mkutano wake Macron aliambia Putin kwamba mazungumzo hayo yanaweza kuchukua mwelekeo unaofaa kuelekea kuondolewa kwa silaha ili kuzuia mapigano na kuimarisha uaminifu, uthabiti na uwazi wa kila mmoja. Kabla ya kikao hicho, Kremlin ilisema kwamba haikuwa ikitarajia kupata suluhisho la haraka la mzozo uliopo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov ameambia wanahabari kwamba suala hilo ni ngumu na kwamba haliwezi kutatulika kwa urahisi kupitia kikao kimoja. Peskov ameongeza kwamba hakuna kipya kilichojitokeza kuhusiana na ombi la hakikisho la usalama kutoka Rasia kwenye vikao vya awali. Amesema kwamba mataifa mengi ya Magharibi yanaonekana kukwepa kuzungumzia ya suala hilo. Ufaransa, Marekani na washirika wengine wa NATO wamekataa ombi la Rasia la kuzuiliwa kwa Ukrain kwenye wanachama wa NATO. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Mwandishi mashuhuri wa vitabu vya kukosoa kwa utani wa Uganda na mkosoaji wa serikali Kakwenza Rukira Bashaija, aliyeshtakiwa kwa makosa ya mawasiliano ya lugha chafu, ameeleza kusikitishwa kwake baada ya mahakama mjini Kampala kupinga hoja zake mbili. Mwandishi huyo aliomba kwanza kesi yake ihamishwe kwenye mahakama kuu, na pili alitaka arejeshewe hati yake ya kusafiria ili kuweza kwenda Kenya kwa matibabu. Rukira Bashaija, mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu, alikamatwa mwezi Desemba baada ya kumkosoa Rais Yoeri Museveni na mwanaye kwenye maandishi makubwa, ambapo amesababisha hali hiyo kuleta tafurani. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Mahakama ilitupilia mbali maombi yote mawili na kupanga tarehe ya kusikilizwa kwa kesi hiyo Machi 23. Uamuzi huo umetolewa Jumatatu wakati Marekani na Umoja wa Ulaya zilipotoa taarifa kutaka watu waliohusika na mateso matesi waliopata Rukirabashaija akiwa kizuizini wahukumiwe. Hiyo ni baada ya picha za mwandishi za huyo aliyekamatwa hivi karibuni kusambazwa katika vyombo vya habari vya nchini humo akionyesha majeraha yake kwenye mwili wake na kusababisha Waganda kueleza hasira zao. Ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Uganda ulisema unaungana hasira ya umma kuhusu ripoti za mateso, kukamatwa kiholela, kutoweka, unyanyasaji pamoja na mashambulizi dhidi ya utetezi wa haki za binadamu. Akizungumzia uamuzi wa mahakama, Aron Kiza, wakili wa Rukirabashaija, alisema maamuzi hayo mawili yanakatisha tamaa. Tulikuwa tumeomba hakimu atupe haki yake ya kusafiria, ombi ambalo amekataa, kwa sababu anasema wanataka kuanzisha kusikiliza kesi yake kwa haraka sana. Pia tumeomba wapeleke suala hilo mahakama kuu au wafute ombi hilo, nalo pia wamekataa. Kiza aliwaambia waandishi wa habari kwamba uamuzi wa mahakama utakuwa na athari mbaya kwa afya yake, kwa kuwa alikusudia kusafiri kwa ndege hadi nchi jirani ili kuweza kupata matibabu maalum. Sababu ya mahakama ni kwamba matibabu anayohitaji inaweza kupatikana na Uganda, wakati sisi hatukubaliani na hilo. Huu ni uamuzi wake. Rukira Bashaija mwandishi wa vitabu vya kukosoa kwa kukejeli alikamatwa kwanza mwezi Desemba 28 na kuzuiliwa kwa karibu mwezi mmoja hadi mahakama wiki iliyopita ilipoamuru kuachiliwa kwake kwa muda kwa mashitaka yanayohusiana na ukosoaji wa rais wa muda mrefu Yoweri Museveni. Mwandishi huyo alikiambia kituo kimoja cha runinga nchini Uganda kwamba alipigwa ngumi tumboni, akapigwa mateke, akapigwa na vitako vya bunduki na kuchezeshwa muziki bila kikomo, na kuongeza kuwa watesaji wake walitumia koleo kurarua vipande vya nyama kutoka sehemu zake za mwili. Picha za mwili wake zilichapishwa na vyombo vya mtandao wa televisheni vilionyesha alama nyingi za majeraha mgongoni miguuni na sehemu nyinginezo. Picha hizo zilizoa shutuma nyingi miongoni mwa Waganda kwenye mitandao ya kijamii. Siku ya Ijumaa, balozi wa Marekani ulitoa taarifa ya kutaka maafisa wa usalama wanaohusika na mateso hayo washitakiwe. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden na chancela wa Ujerumani Olaf Scholz Jumatatu wamefanya kikao kwenye ikulu ya Marekani kikilenga kuzuia uwezekano wa Russia kuvamia Ukraine. Wakati wa kuanza kwa mazungumzo hayo, Scholz ambaye alichukua madaraka mwezi Desemba pamoja na Biden walisisitiza kuhusu ushirikiano wa karibu wa muda mrefu kati ya mataifa yote mawili. Hata hivyo, mataifa yote mawili yanaonekana kuchukua msimamo tofauti kuhusiana na Ukraine, wakati Marekani ikituma silaha nchini humo, huku Ujerumani ikituma kofia za kijeshi licha ya kanuni iliyopo ya kutotuma silaha kwenye eneo la ghasia. Biden amesema kwamba licha ya mitazamo tofauti iliyopo, mataifa yote mawili yanafanya kazi pamoja katika kudhibiti ushawishi wa Rusia barani Ulaya. Marekani na Ujerumani wameelezea nia yao ya kuimarisha vikosi vya NATO mashariki mwa Ulaya, wakati Marekani ikiongeza vikosi vyake nchini Poland na Romania, wakati naye Scholz akisema Jumapili kwamba taifa lake lipo tayari kuimarisha vikosi vyake nchini Lithuania na Benki ya Dunia Jumatatu imesema kwamba uchafuzi wa hewa mashariki ya kati pamoja na kaskazini mwa Afrika unasababisha hasara ya dola bilioni 141 za Kimarekani kila mwaka au takriban asilimia mbili ya mapato ya ndani, wakati akihimiza umuhimu wa kutochafua mazingira, wakati eneo hilo linapojikwamua kutokana na athari za janga la Korona. Ripoti hiyo imeongeza kusema kwamba uchafuzi wa mazingira utagharimu baadhi ya mataifa kwenye eneo hilo kama vile Misri, Lebanon na Yemen, zaidi ya asilimia tatu ya mapato yake ya ndani kila mwaka. Uzalishaji wa nchi hushuka pale wakazi wanaposhindwa kufanya kazi kutokana na maradhi yaliyosababishwa na uchafuzi wa hewa, wakati gharama ya matibabu ikiwa mzigo mkubwa kwa watu binafsi au hata serikali, ripoti hiyo imeongeza. Takwimu zinaonyesha kwamba mtu wa kawaida huenda akapoteza siku 60 za maisha yake wakati akiugua ya kutokana na uchafuzi wa hewa wakati wakazi wa mijini wakisemekana kuvuta uchafu mara kumi juu ya viwango vinavyosemekana kuwa salama kutoka Shirika la Afya Duniani. Serikali ya Congo DRC imeomba wapiganaji wenye silaha wanaokuwa na asili yao nchini DRC kusalimisha silaha na kusimamisha mauaji ya raia wasio na hatia mkoani Ituri. Au seremalivika na ripoti kamili kutoka Goma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba wapiganaji wenye silaha mkoani Ituri kusalimisha silaha zao kwa serikali kwa haraka na kusimamisha mauaji ya raia wasiokuwa na hatia yoyote mkoani Ituri. Shabola Bindu ni mbunge wa karibu na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutoka Kasai, akiwa katika chama tawala cha UDPS mjini Kinjasa, na tunaambia banduku banduwetu bote benye biko ndani ya mapori: kama uko ngomani wa kweli, unapenda nchi yako, utoke ndani ya pori, uacha uacha vita, puisque sa sa ba FRDC na na IPJF batakuya batafai, ba abata abata acha mwenye yote kunafanya fujo, batamaliza kila mtu mwenye ko ndani ya, ndani ya pori, mutoke ndani ya pori. Matamshi hayo yanajiri siku chache baada ya watu zaidi ya sitini kuuliwa katika kambi ya wakimbizi ya Bule na wengine zaidi ya ishirini kuzama maji katika ziwa la Albert walipokuwa wakikimbia mapigano ya mara kwa mara kati ya Kodeko wakikimbilia nji jirani ya Uganda. Diedone Losa ni kutoka shirika la kiraia wilayani Ituri akiwa mjini Bunia. Walikuwa wakitafuta kukimbia ng'ambo za Uganda. Ni ni zaidi ya watu zaidi ya watu ishirini. Kiendesha utafiti waliweza kupata watu, maiti ya watu wawili imeonekana. Saa wale wote wamefariki kwa sababu ni ngumu mtu au wa watu wafanye siku miwili wakiwa ndani ya maji. Wakazi wakiendelea kulalamikia hali mbovu na mbaya ya kiusalama. John Kabwe ni mkazi wa Bahema Bajere, wilani Jugu, uh, Ituri kwa jumla. Hali ya usalama si nzuri, kwa sababu mauaji imeendelea, uporaji wa ng'ombe zimeendelea, na uh, watu wako ndani ya wasiwasi ndani ya kampu ya hiyo ya, ya ya ya ro. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakiomba serikali ya ke Felix Tshisekedi kuwajibika kwa haraka Lora mugira neza tukama serikali aki-ya dharura kwa ajili ya kuokoa kongomani kwenye mauaji katika Ituri na Nord Kivu haikuleta matunda yoyote. Inabidi rais wetu afanye haraka nguvu iwezekanavyo ili aweze kuandaa mazungumzo kati ya wale kodeko wenye kujita kodeko na wasi wengine, labda hata tunaenda kamata wale wa politisien wa lider wanabunge wa mkoa wa Kivu Kaskazini na wale wa Ituri, wote wakizungumza pamoja tupate suluhisho, wale wenye kukaa Kinshasa na wale wenye kukaa wenye kukaa Goma wote pamoja tukae kama wale wanasiasa wote, tufanye mazungumzo tujue ni kitu gani tuweze kufanyika ili kuepuka mauaji ya kila siku. Kwa sasa muungano wa jeshi la Congo FARDC pamoja na jeshi la Uganda UPDF wakijipanga kupambana na waasi hao mkoani Ituri, Irumu pamoja na Jugu. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mjadala unaendelea kuhusu kuahirishwa kujadili nafasi ya Israel kwenye Umoja wa Afrika na kuwa kama mwangalizi wa masuala yanayoihusu. Baadhi ya wajumbe waliuona uamuzi wa uwepo wa Israel kuwa na utata ambao unaweza kuigawa EU kwa kuwa mataifa yote wanachama yana msimamo tofauti tofauti kuhusu mgogoro wa Israel na Palestina. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti na akataka kufahamu mzizi wa kusimamishwa kwa shauri hili. Kuairisha kwake kumetokana na shinikizo na nchi za Kiafrika ambazo zina uiano mkubwa na Wapalestina, kwa mfano nchi za Kiarabu na baadhi ya nchi za Afrika, black Africa, sabsaharan Africa, ambazo nafikiri zina maegemeo yake makubwa na, na, wana palestina kuliko Waisraeli, kwa sababu nafasi hii kama Israeli ingeipata, ilikuwa ni inaonyesha kwamba Israeli inapewa kipaumbele katika masuala ambayo yanahusiana na Afrika na wakati mwingine wa Afrika kuwa wanachukua mkondo wa kuwa pamoja na Wapalestina. Lakini itaulizwa, Profesa, ilikuwaje huyu mwenyekiti wa sekretariat ya umoja wa Afrika e, akakubali e, kuhusu ushiriki wa wa Israeli bila kuwahusisha wengine, maanake hilo ndilo lilipelekea hasa Afrika Kusini E, chini e, ya rais wake kusema kwamba hawajaridhishwa na hilo H hakuwa amezungumza na wadau wengine. Ni nafikiri labda alikuwa amezungumza, lakini sio kwa undani. Inawezekana alikuwa amejadili na baadhi ya nchi na alifikiri labda sauti watakaounga msimamo huo zitakuwa nyingi au nzito katika majadiliano, lakini vizuri, kuna nchi kama Afrika ya Kusini ambao wanaweza kusema mbona hatujaelezwa, ni kwa nini hii itokee, na wakati inatokea, je, inawapatia Waisraeli nafasi gani katika majadiliano yetu ya bara la Afrika na masuala ambayo yanahusiana na nchi ambazo ni rafiki zaidi ya nchi za bara la Afrika? Kati ya maazimio ambayo yametokea huko Adis Ababa ni nchi hizo ku nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika eh, kueleza kwamba zita ongeza bidii ama zitajizatiti hata zaidi kuhakikisha kwamba yale mapinduzi au majaribio ya mapinduzi ambayo yameshughuliwa ya sana kama unavyojua, hasa katika ukanda wa Afrika magharibi, hayaendelei kushughuliwa na kwamba hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya wale ambao wanashutumiwa kuhusika. Sasa hii si kauli mpya, umesikia haya mara kwa mara. Unadhani kwamba kuna chochote kingine kikubwa ambacho jumuiya ya Afrika inaweza kufanya kando na kusema kwamba tu imewasimamisha wanachama, uh, baadhi ya watu baadhi ya nchi eh, lakini uh, nini nini kitarajiwe eh, profesa? Mimi ninafikiri jambo hili la mapinduzi na wanajeshi wakati mwingine pamoja na raia kufanya maasi ya kutaka serikali inayotawala aliondolewe madarakani ni jambo ambalo linasababishwa na mambo mengi kwa mfano, mstakabali wa yule ambaye anapinduliwa na namna ambavyo anatumia madaraka yake, wakati mwingine kimabavu, wakati mwingine bila kufuata itikadi na na katiba inavyosema. Ni Profesa Chacha Nyaigoti akizungumza na VOA kutoka Nairobi, Kenya. <muchos> Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Shirika la habari la AFP limesema Jumatatu kwamba maafisa wa usalama wa Sudan walitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya waandamanaji wanaoitisha utawala wa kiraia pamoja na sheria nchini humo waandamanaji hao wanasemekana kurushiwa gesi wakati wakielekea kwenye makao ya rais kwenye mji mkuu wa Khatum, yakiwa maandamano ya karibu zaidi ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Buhan. Waziri mkuu wa Mali, Jogwel Kokala Maiga, Jumatatu ameshutumu Ufaransa kwa kujaribu kugawa taifa hilo wakati wa operesheni zake za kijeshi, ambayo ndiyo matamshi ya karibu zaidi kwenye uhasama unaotanda kila uchao kati ya Paris na Bamako kwa mujibu wa shirika la habari la AFP kupitia hotuba ya dakika 45 wakati wa kikao cha wanadiplomasia alichoitisha Maiga, Ufaransa ambayo pia ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa kijeshi uliopo kwenye taifa hilo lililokuwa koloni lake, imekemewa vikali. Maafisa wa Madagaska wamesema Jumatatu kwamba kimbunga Batsirai ambacho kilishambulia taifa hilo mwishoni mwa wiki katika bahari ya Hindi kimeua watu ishirini na kukosesha wengine zaidi ya elfu hamsini makao huku kikiharibu mazao ambayo yalikuwa karibu kuvunwa. China imeamuru kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye mji wa kusini mashariki wa Base baada ya kesi mpya zaidi ya sabini za aina mpya ya virusi vya korona vya Omicron kugundulika. Serikali Jumatatu imeamuru wakazi wote kwenye mji huo unapakana na Vietnam kubaki nyumbani wakati wakiachwa kufanya shughuli muhimu pekee kama vile kununua bidhaa muhimu kama chakula na dawa au kwenda kupata vipimo vya COVID. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatatu amefanya mazungumzo mjini Moscow na rais wa Rusia Vladimir Putin, ikiwa juhudi ya kuzuia Rusia kushambulia Ukraine. Mwanzoni mwa mkutano wake Macron aliambia Putin kwamba mazungumzo yayo yanaweza kuchukua mwelekeo unaofaa kuelekea kuondolewa kwa silaha ili kuzuia mapigano na kuimarisha uaminifu, udhabiti na uwazi wa kila mmoja. Kabla ya kikao hicho Kremlin ilisema kwamba haikuwa ikitarajia kupata suluhisho la haraka la mzozo uliopo. Rais wa Marekani Joe Biden na chancellor wa Ujerumani Olaf Scholz Jumatatu amefanya kikao kwenye ikulu ya Marekani kikilenga kuzuia uwezekano wa Rasia kuvamia Ukraine. Wakati wa kuanza kwa mazungumzo, Scholz alisema kwamba alichukua madaraka mwezi aliyechukua madaraka mwezi Desemba, pamoja na Biden walisisitiza kuhusu ushirikiano wa karibu wa muda mrefu kati ya mataifa yote mawili. Na Benki ya Dunia Jumatatu imesema kwamba uchafuzi wa hewa mashariki ya kati pamoja na kaskazini mwa Afrika unasababisha hasara ya dola bilioni 141 za kimarekani kila mwaka au takriban asilimia mbili ya mapato ya ndani, wakati ikihimiza umuhimu wa kutochafua mazingira wakati eneo hilo linapojikwamua kutokana na athari za janga la korona. Ripoti imeongeza kusema kwamba uchafuzi wa mazingira utagharimu baadhi ya mataifa kwenye eneo hilo kama vile Misri, Lebanon na Yemen zaidi ya asilimia tatu ya mapato ya ndani ya kila mwaka. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia ni amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Tayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka mmoja umetimia tangu Februari mosi mwaka 2021 wakati mapinduzi ya kijeshi yalipotokea na kuathiri mfumo wa kidemokrasia wa Barma uliokuwa unawajumulisha watu wote. Kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken katika taarifa ya maandishi kwa kuendeleza udhibiti mkali, utawala umeua karibu watu 1500 wakiwemo wanawake na watoto na kuwakamata karibu watu zaidi ya elfu moja wakiwemo maafisa wa kiraia, mashirika ya kiraia, wanaharakati, waandishi wa habari na raia wa kigeni. Marekani imeongoza juhudi za kimataifa kutetea uwajibikaji na kutaka haki za binadamu kuheshimiwa na kutaka manyanyaso dhidi ya raia yanayofanywa na utawala dhidi ya watu wa Burma kukoma. Vikwazo vya karibuni vilivyowekwa na Marekani vilitangazwa wakati utawala wa kijeshi ulikuwa unaadhimisha mwaka mmoja. Ni hatua ya ushirikiano wa Uingereza pamoja na Canada. Marekani imewawekea vikwazo maafisa saba wa serikali na taasisi mbili zenye uhusiano na utawala wa kijeshi wa Burma mwanasheria mkuu wa muungano huo Thida Oo aliongoza ofisi iliyoandika mashtaka yenye ushawishi wa kisiasa dhidi ya kansela wa nchi hiyo Aung San Suu Kyi, Rais Win Myint na viongozi wengine wapenda demokrasia. Wengine waliowekewa vikwazo kuhusiana na kufunguliwa mashtaka dhidi ya Aung San Suu Kyi na viongozi wengine wa kutetea demokrasia ni jaji wa mahakama kuu Huton Yunghon na mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi Tin O. Kwa kuongezea, Marekani imewawekea vikwazo mfadhili mkuu wa kibiashara wa utawala Teisa, wanawe wa kiume Trung Henchin Taisa na Pienchong Taisa, pamoja na wafanyabiashara wengine wanaofadhili utawala huo Jonathan Miong Chang Twang, kampuni ya Chang Thang ya KT na mkurugenzi wa manunuzi ya vifaa vya ulinzi, naye amewekewa vikwazo. Mnamo Januari 26 Marekani ilitoa ilani ya usafiri kwa watu, makampuni na taasisi za kifedha kuhusu hatari ya kufanya biashara Barma, hasa na utawala wa kijeshi wa Barma. Katika taarifa ya maandishi, waziri mdogo wa fedha kwa maswala ya ugaidi na ujasusi wa kifedha wa Marekani Brian Nelson amesema, Marekani pamoja na washirika wake wa Uingereza na Kanada wanasimama na watu wa Barma wakati wanapotafuta uhuru na demokrasia Tutaendelea kuwalenga wahusika wa mapinduzi na machafuko yanayoendelea, wanaowezesha ukandamizaji unaofanywa na utawala dhalimu pamoja na wanaofadhili utawala huo. Katika taarifa yake ya Januari 31 kuadhimisha mwaka mmoja tangu mapinduzi hayo, Rais Joe Biden alisema, kwa watu wa Burma, hatujasahau mapambano yenu katika kutafuta uhuru na tutaendelea kuwaunga mkono katika juhudi zenu za kurejesha demokrasia na utawala wa sheria nchini kwenu. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani <tune>