Karibu msikilizaji popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa Februari 4 mwaka 2022. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia mawimbi ya masafa mafupi na vilevile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com katika matangazo yetu hivi sasa ambayo yanajumuisha Live Talk kila Ijumaa, tunaangazia hali ya ukeketaji wasichana na wanawake katika eneo la Afrika Mashariki, na hivi ndivyo baadhi ya wasikilizaji wasemavyo. Suala zima la ukeketaji kwa watoto wa kike, hakika kitendo hiki kwanza sio kitendo kizuri kwani ni kitendo ambacho kinaleta madhara kwa wanawake hasa wakati wa kujifungua. Kinaweza kikahatarisha pengine utokaji wa damu nyingi wakati wa kujifungua, na kitendo ambacho kinaweza kikahatarisha maisha yake kikipelekea kuishiwa damu na katika taarifa nyingine, michezo ya Olimpik ya majira ya baridi mwaka 2022 imefunguliwa rasmi nchini China, ambako sherehe zimefanyika kwenye uwanja wa kitaifa wa Beijing na kuhudhuriwa na viongozi wa nchi mbalimbali. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Rais Shi Jinping wa China leo amefanya mazungumzo yake ya kwanza ya ana kwa ana na kiongozi mwingine wa nchi baada ya takriban miaka miwili. Shi amekutana na Vladimir Putin, rais wa Russia, ambaye amesifia kile alichokiita ushirikiano mkubwa kati ya nchi hizo mbili jirani, huku mivutano ikiongezeka na nchi za Magharibi. Shi hajaondoka China tangu Januari 2020 wakati nchi hiyo ilikuwa ikipambana na mlipuko wake wa kwanza wa COVID-19 na kufunga jiji la kati la Wuhan ambapo virusi viligunduliwa kwa mara ya kwanza. Sasa Shi ameanza shughuli za ghafla za kidiplomasia wakati zaidi ya viongozi 20 wa dunia wakisafiri hadi nchini China kwa michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi, tukio ambalo China inatumai kwamba litaleta tija ya kidiplomasia. Viongozi hao wawili walikutana katika mji mkuu wa China, huku nchi zao zikijaribu kuimarisha uhusiano licha ya kuongezeka kwa ukosoaji kutoka nchi za Magharibi. Marekani imedai kwamba Rasia ina mpango mpana wa kuigiza shambulizi dhidi ya vikosi vyake na kuilaumu Ukraine, ikinuiya kulitumia kama kisingizio cha kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hiyo jirani. Msemaji wa wizara ya ulinzi John Kirby amesema mpango huo unahusisha kutengeneza video za propaganda ambazo zitaonyesha mlipuko wa kupangwa na hata kutumia maiti za wahanga wa shambulio na waombolezaji ambao watakuwa ni waigizaji. Hata hivyo, Marekani haikutoa maelezo ya kina ya kuunga mkono madai hayo. Karbe amesema video hizo zitajumuisha picha za miundombinu iliyoharibiwa na kudai kwamba shambulizi hilo limefanywa kwa kutumia silaha ambazo Ukraine imezipata kutoka nchi za magharibi. Mara zote Russia imekuwa ikikanusha tuhuma za nchi za magharibi kwamba ina mipango ya kuivamia Ukraine. Wiki hii Rais Joe Biden wa Marekani ametangaza kwamba ametuma takriban wanajeshi elfu tatu kwa nchi zilizo karibu na eneo la mzozo huku hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka. Jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS inapeleka wanajeshi wake nchini Guinea Bissau ili kusaidia kudumisha utulivu baada ya jaribio la mapinduzi la mapema wiki hii. Uamuzi huo ulitolewa baada ya mkutano wa viongozi uliofanyika Alhamisi mjini Accra, Ghana. Taarifa ya jumuiya hiyo inaeleza kwamba kikosi cha wanajeshi kitasaidia katika kuzuia jaribio jingine katika siku zijazo. ECOWAS ilikuwa na kikosi cha usalama nchini Guinea Bissau kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi mwaka elfu mbili na ishirini rais wa guine bisau sichoko embola amesema kwamba utulivu umeweza kudumishwa kote nchini baada ya jaribio hilo la mapinduzi unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukisomewa nami bm j mridhi Serikali ya Nigeria imesema kwamba imegundua zaidi ya makampuni 120 ya watu 90 wanaohusika katika kufadhili ugaidi. Waziri wa habari Lai Mohamed amesema watu 45 wanaotuhumiwa kuharamia ugaidi wamekamatwa na watahukumiwa hivi karibuni. Amesema idara ya kupambana na uhalifu wa fedha ya Nigeria imegundua kiasi cha dola milioni 750 za Marekani zikiwa ni fedha za kigeni na za nchi hiyo zinazohusiana na ulaji rushwa. Mwezi uliopita, kamisheni ya fedha za kigeni na usimamizi wa hisa ya Nigeria iliongeza nguvu za maafisa wa usalama ili kufuatilia uhusiano wa kifedha na makundi yanayodhaniwa kuwa ni ya kigaidi. Rais Muhammadu Buhari akiwa katika muhula wake wa pili, ameahidi kupambana na ulaji rushwa na kurejesha kiwango kikubwa cha fedha zilizoibwa kutoka Nigeria. Wakati huo huo, watu kumi na wanane wamefariki baada ya gari kugongana na basi la abiria kaskazini mashariki mwa Nigeria, maafisa wa usalama wa barabarani wamesema leo Ijumaa. Ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu katika jimbo la Yobe, nje ya mji wa kibiashara wa Potiskum, alisema Husaini Haruna, msemaji wa mamlaka ya usalama wa barabarani katika jimbo hilo. Jumla ya watu 18 wamefariki katika ajali hiyo iliyosababishwa na mwendo kasi na ukiukaji wa sheria za barabarani, Haruna ameliambia shirika la habari la AFP. Ameongeza kwamba watu wengine watatu walijeruhiwa katika ajali hiyo. Ajali ni jambo la kawaida katika barabara za Nigeria ambazo hazitunzwi vizuri, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, na zingine zikitokana na mwendo kasi na kutozingatia sheria za trafiki mwaka jana Nigeria ilirekodi ajali 1637 za barabarani ambazo zilisababisha vifo vya watu 5101 na na kujeruhi wengine 30690 kwa mujibu wa takwimu za mamlaka ya usalama wa barabarani nchini humo. Michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi ya mwaka 2022 imefunguliwa rasmi hii leo nchini China kwa sherehe zilizofanyika kwenye uwanja wa kitaifa wa Beijing unaojulikana pia kama the Birds Nest ambako michezo ya majira ya joto ya mwaka elfu mbili na nane ilifanyika. Sherehe za ufunguzi zilianza mwendo wa saa nane mchana, saa za Beijing na kuhudhuriwa na rais wa China Xi Jinping ambaye ametangaza ufunguzi rasmi wa michezo hiyo. Shi ameungana na viongozi wengine akiwemo kiongozi wa Russia Vladimir Putin, mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Lakini nchi kadhaa zikiwemo Marekani, Uingereza na Kanada zinafanya shinikizo ya kidiplomasia ya kususia michezo hiyo kupinga kile wanachosema ni mauaji ya halaiki ya Waislamu wa Uigur wa katika jimbo la Shinjiang lililo magharibi mwa China. Maafisa wa Beijing hata hivyo, wamekanusha madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Wanasayansi wa Afrika Kusini wametengeneza aina ya chanjo ya COVID-19 ya Moderna, hatua ambayo wanasema itasaidia kuinua kiwango cha chanjo kote katika bara la Afrika. Bara la Afrika hivi sasa lina kiwango cha chini cha utoaji wa chanjo hiyo duniani. Kampuni iliyohusika na chanjo mpya, Afrigen Biologics, imesema inatarajia kuanza majaribio yake mwezi Novemba. Hapo awali Moderna ilisema kwamba haitalazimisha kuiga chanjo hiyo ili kuruhusu wanasayansi wa Cape Town kuja na aina yao. Chanjo hiyo imeigwa kutoka kwa teknolojia ya RNA inayotengenezwa na kampuni ya Marekani ya Moderna. Kampuni ya Pfizer pia ilitengeneza chanjo yake kwa kutumia teknolojia kama hiyo. Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa kinazungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kiuchumi na kisiasa yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia hali ya ukeketaji kwa wasichana na wanawake kwenye eneo la Afrika Mashariki. Ikumbukwe kwamba siku ya Jumapili tarehe sita Februari ni siku ya kimataifa ya kutovumilia ukeketaji FGM. Ukeketaji ni tatizo la kimataifa na linajumuisha ubaguzi uliokithiri dhidi ya wanawake na wasichana. Kitendo hicho kinakiuka haki ya afya, usalama na uadilifu wa kimwili Kulingana na shirika la afya duniani WHO, ni kwamba ukeketaji, kuna wastani wa wanawake na wasichana milioni mia mbili kote ulimwenguni wanaishi na athari za ukeketaji, ambapo milioni 44 wako chini ya umri wa miaka kumi na mitano. Wengine milioni tatu bado wanatarajiwa kukatwa kila mwaka. Ili kujua kwa kina kesi zilivyo huko eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo chanzo na iwapo kuna elimu ya kutosha kwa jamii kusitisha ukeketaji, ninao washiriki wa kujadili na kuzungumzia moja kwa moja suala hili. ni naye Dr Jane Sempeho, yeye anatoka Amref Health Africa. Euphonia Edward, yeye anatoka CDF, ni meneja mradi huko Tanzania, taasisi inayohusika kumlinda msichana na ukeketaji, Cynthia yeye ni mwathirika wa ukeketaji, na pia ninashirikiana na mwandishi Huba Abdi wa VOA Nairobi, amekuwa akifuatilia matukio ya ukeketaji kwa wanawake vilevile vile. Wewe msikilizaji utapata fursa ya kutoa maoni yako, na mengine yatasomwa kwa njia ya Facebook na mwenzangu BMJ Murithi. Basi nianze na Huba Abdi. Karibu, tupatie matukio jumla katika ukeketaji wa wanawake na wasichana. Naam, asante sana Mkamiti, na shukran sana kwa siku hii ya leo ambao tunazungumzia swala ambalo sio geni. Tumekuwa tukilizungumzia kwa muda mrefu, na japo kumekuwa na hatua ambazo tumepiga katika swala hili, nadhani kuna mambo ambayo bado yanatuvuta nyuma katika kulikabili kabisa, na labda kwa sababu kama mwanahabari, kuna baadhi ya mambo ambayo nimeangazia na yale ambayo ninaona bado yanatuvuta nyuma katika swala hili, aa, ni kukubalika katika jamii tuko na masuala ya kidini ambayo bado yanawavuta watu nyuma katika masala ya ukeketaji. Kuna imani potofu kuhusu usafi wa mwili na vilevile, kuna hii mambo ya kwamba wasichana wanapokeketwa ni njia mojawapo ya kuhifadhi zikira na kumfanya mwanamke aweze kujitunza, na haya yote yanafanyika huku haki za yule mwanamke zikikiukwa, haki yake ya kiafya kama ulivyotangulia kuzungumzia, vilevile inakiukwa na kumuweka yule msichana katika hatari. Nikizungumzia baadhi ya ripoti ambazo nimezifuatilia na wale ambao nimezungumza nao, nitataja uh, labda nimezungumza sana na jamii ya wafugaji ambao, uh, ndio wanaoonekana zaidi wakiendeleza hii mila la tamaduni ambazo nitazitaja bado kuwa ni potofu. Na ukiangalia katika hizi jamii za wafugaji, bado ni donda sugu kwao kwa sababu uh, bado mtoto wa kike hajakubalika bado kuendelea kupata elimu. Na nadhani uh, licha ya kukuwa na mashirika mengi, kwa sababu sahizi yapo mashirika mengi sana ambayo yanazungumzia ukeketaji, yamejitokeza katika kupigania haki za wanawake, hasa katika kutokomeza ukeketaji, bado tunasukumwa nyuma na ukosefu uh, wa elimu. Maanake tunapotoa elimu ya kutosha kwa watoto wa kike, nadhani itatoa fursa zaidi kwa wale wasichana kuweza tetea na vile vile kupigania haki zao, lakini bado uh, nadhani wale ambao wamekuwa wakisukuma mila hii na tamaduni ndio wanafaa kulengwa zaidi. Watoto tumewalenga zaidi katika taarifa zetu, na lakini wale tunafaa wa kuwahusisha zaidi, ili kuhu, kuhu, kupoteza swala uh, hili ni kuwahusisha wazee kwa sa sababu katika jamii hizi za wafugaji wao ndio wale ambao wana usemi zaidi kuhusiana na, na mambo ya ukeketaji. Na moja ya taarifa ambao nadhani tuliifanya katika VOA ni pale tulipomshirikisha mwanaume mmoja kwa jina la Douglas katika maeneo ya Narok, ni mmoja wa vijana wa Kimoran ambao wamejitokeza kujaribu kuzungumza na jamii yake ya Kimasai kujaribu kuwaelimisha wanawake na wazee ambao wao ndio wahusika wakuu katika kuendeleza mila hii akujaribu uh, kuiacha na vilevile, mm -hmm, tuko na waathiriwa wenyewe ambao sasa wanajitokeza zaidi kuweza kuzungumzia masala haya, na nadhani tunapokuwa na case study ya wale ambao wamepitia matatizo haya yote, basi inatoa fursa kwa wale ambao wanataka uh, kufanya hii mambo ya ukeketaji kujua kwamba kuna hatari gani ambayo inawakumba kwa sababu uh, kwa mfano leo tuko na Sinsia kwa sababu yeye ameweza ku haja fariki na kuna wale ambao wamejipata wa, wa kwamba wamekuja damu na kufariki. Sinsia leo nadhani atakuwa anatueleza matatizo ambayo amekumbana nayo na vile aliweza kupigana nao katika swala hili asante. Uba Abdi. Na sasa basi, Dkt Jeni, kwa upande wa takwimu hizi za ukeketaji eneo la Afrika Mashariki zinaonyesha vipi? Je, zimeongezeka kushuka au nini hasa tunachofahamu mpaka wakati huu? Asante sana uh, ndugu interviewer uh, nashukuru sana kwa nafasi hii uh, kwa nafasi yangu Afrika Mashariki, ningependa kuongelea zaidi kuhusu takwimu za ukeketaji. Nikiangalia nchi za Afrika Mashariki, nchi ya Uganda, nchi ya Tanzania, nchi ya Kenya na pia nikiongeza nchi ya Ethiopia, kiujumla takwimu zinaonyesha kwamba jambo la ukeketaji linapungua, hii mila inashuka. Nikianza kwa nchi yetu ya Tanzania, takwimu ambazo zilitoka tisa mia na tisini na sita zinaonyesha kwamba ukeketaji uh, okay, umepungua kwa asilimia nane kutoka asilimia kumi na nane mpaka asilimia kumi So kwa sasa hivi takwimu tunazozitumia za elfu mbili na kumi na sita inaonyesha kwamba msichana mmoja kati ya kumi wamekeketwa. Lakini wenzetu wa Kenya nao takwimu zimeshuka kuanzia asilimia thelathini na saba mpaka ishirini na moja Hii inaonyesha kuna punguo punguzo la watu ambao wanakeketwa. Uh, lakini pia Ethiopia tukiangalia ambayo yenyewe ndo ina asilimia juu zaidi, asilimia tano kwa takwimu za sasa, lakini ilikuwa ni asilimia sabini na nne. Kwa nchi ya Uganda, ambayo ina asilimia sifuri pointi tatu, yenyewe ni nchi ambayo ina ukeketaji kwa asilimia ndogo kuliko zote. So inaonyesha kwamba tunafanya kazi, tunapambana na kazi, zinaonekana kwamba hizi takwimu zinashuka, lakini kazi bado inatakiwa iendelee kwa sababu tunahitaji kuwa na uh, takwimu zinazosoma sifuri sifuri kwenye nchi hizi zote za Afrika Mashariki. Shukran sana Dr. Jenny, uh, kwa kutupa uh, takwimu hizo, na ni habari njema kuona kwamba uh, takwimu zimeshuka na maendeleo yanaonekana taratibu kwa taratibu. Na sasa uh, basi uh, nije kwako wewe Cynthia, uh, tusikie hadithi yako ukiwa ni mwathirika wa ukeketaji. Ilianza vipi hadi kufikia leo hii tunasema wewe ni mwathirika wa ukeketaji? Uh, asante kwa majina, ni Cynthia na nilipitia ukeketaji nikiwa umri wa miaka kumi uh, e, na nne. Hiyo nilikuwa nimemaliza mchuo ya primary school yani, alafu sasa nilikuwa nimepelekwa katika shule ya bodi hii ya kwenda na kurudi, na nilipomaliza wazazi wangu kwanza walikuwa wamempeleka huko mbali, ndio wapate kunitoa huko vijijini, ndio nisipitie ukeketaji lakini, nilivyomaliza nikaenda nikarudi vijijini, nikawa mmoja wa wasichana wenye walikuwa na umri mkubwa wenye bado hawajapitia ukeketaji. Kwa so, hivyo wa... wa... w... wa... wan... wan... wana vijiji waka- hasa wa mama wakaona hatuwezi kuwa na msichana mwenye umri mkubwa mwenye analeta aibu katika jamii yetu. Sasa so, so, wakachukua hiyo fursa wazazi wangu wakuwa siku hiyo nikifanyiwa ukeketaji. Na tangu siku hiyo hiyo zenye niliingia sasa chuo kikuu, nikawa na msongamano wa mawazo na kusikia, yani yani, ile kujiamini yangu imeshuka kabisa, na nikawa ile mtoto, nikatoka kukuwa mtoto mchangamfu, nikaanza kuwa yani, nimedidimia kabisa. Sasa nikiwa hiyo hali ndio nika- nikakaa nikafikiria nika, nika, nika, nika, nika nikaona wasichana wenzangu wadogo wanaendelea kupitia ukeketaji wadogo pia walikuwa wanapeana, na nikaona hili si jambo ningependelea iendelee katika jamii yangu. Kwa hivyo hapa ndio nilichukua hatua, nikaenda nikasoma chuo kikuu na nikasomea uh, mafunzo ya ajenda jinsia e, uh, enda uh -huh. katika chuo kikuu na hapo sasa ndio nilipata ma, masomo yamemsaidia sasa hivi na sasa hivi kama mwadhiriwa wa uteketaji natumia sauti yangu kufikia uh, u, u, u, u, u, u, kufikia wanakijiji wenzangu na pia kufikia jamii ya kimasai kwa sababu wako ndo inatoka kwa kijumla na kuwaeleza kwamba hii ni jambo yenye haina faida yoyote na iko na madhara mingi sana kwa hivyo, hmm. Saa hii natumia sauti yangu kufikia vijana wenzangu wadogo, pia wadogo zangu kuambia kwamba mimi niliyepitia ukeketaji hakuna faida yoyote nimeona, ila nimeona madhara yake. Kwa hivyo hiyo hiyo kujitokeza na kuambia kuji, wenzangu wasichana wadogo wenye wanatamani sana kupitia ukeketaji, imekuwa imekuwa jambo muhimu sana kwa sababu nimeona wasichana wadogo wakikimbilia haki zao na kwenda kukiri kwamba hawataki, hawata tekemeka kupitia ukeketaji. Pia wana vijiji, nimeweza kupitia shirika la Amref kuongea na vikundi mbalimbali za jamii, wamama wakeketaji wenyewe, wale wamama wanaopitisha wasichana wakukeketaji na kuambia kwamba mawazo yenye mashida ma zenye ma ma tunapambana nayo sisi kama na waziriwa si kitu muhimu na si kitu ya dhamani ya kupitia. Kwa hivyo, sahii niko katika eneo uh, la kajadi huku nikiendelea kuhamasisha jamii yangu kwa jumla na pia na pia na, na, na, na anatumia sauti yangu kufikia vijana wote no, uh, si kwa jamii yangu si tu bali kwa nchi uh, yote kwa jumla na Afrika na hata nchi nzima zote zenye zinafanya ukeketaji na kuwaomba kwamba uh, tushike tu, tu njia uh, mbadala kama yenye haidhuru msichana kumsaidia kum, kuwa uh, mwanamke mzima, kwa sababu hiyo ndio jamii yangu wanakubali kwamba wanasema kwamba wanafanya ukeketaji ndio wasaidie msichana watoke kuwa msichana mdogo au mwanamke. Kwa hivyo tunasahii, na, na, naomba na naasihi pia na natumia na, na sauti yangu kuambia um, Uh, watu kwamba tunaweza kutumia njia zingine mbadala la wasichana Sinsia, nashukuru. Endelea kuwepo katika laini ya simu, lakini pia tuna msikilizaji uh, yupo katika laini ya simu. Hebu tumsikie mawazo yake kwanza. Msikilizaji kwa majina Boniface Steven Bebas La pia anapatikana Katolo Geita, nchini Tanzania. Binafsi ningependa kuchangia kuhusu maada ya swala so zima la ukeketaji okay, kwa watoto wa kike. Hakika kitendo hiki kwanza sio kitendo kizuri kwani ni kitendo ambacho kinaleta madhara kwa wanawake hata wakati wa kujifungua. Kinaweza kikahatarisha pengine utokaji wa damu nyingi wakati wa kujifungua, na kitendo ambacho kinaweza kikahatarisha maisha yake, kikipelekea kuishiwa damu mpaka kufikia hatua ya kuchukua uhai wake. Kwa hiyo binafsi kwa kweli, na laani sana kitendo hiki, na ningependa pia kuwapongeza kuwa wadau ambao wanaendelea kumpigania mtoto wa kike ili aweze kutimiza ndoto zake na achane na mila kama hizi hapo. Na tumeona baadhi ya mangariba wamejitokeza katika jamii na kukiri wazi kwamba tumeshaachana na hizi kazi za ukeketaji. Wamejisalimisha na mashirika binafsi yameweza kuwapatia pengine ni hitaji ya kufanya biashara zingine, ili waachane na kazi hiyo maki. Ni kazi ambayo kiukweli inaharibu jamii yetu na haifai kabisa, kitendo kama hiki hapo. Binafsi na kilani sana. Shukrani sana, msikilizaji kwa maoni yako hayo. Twende kwako Uba. Uba, unanisikia? Basi na kupata na labda mkamiti labda tumkaribishe tu mwenzetu bwana Edward manake hataki kumfungia nje, na nadhani hapa nchini Kenya tayari tunaweza kutoa mfano wa Douglas kama mwanaume ambaye pia amejitokeza zaidi katika kuzungumzia masuala ya ukeketaji. Bwana Edward, karibu sana, na labda kuwakumbusha tu wasikilizaji wetu bwana Edward anatoka katika taasisi ya CBF ko Tanzania na inahusika sana na uh, mambo ya ukeketaji. Labda bwana Edward, kweli kutoka kwangu, labda niulize swala so, hili la ukeketaji ili ekuwepo na ni swala ambalo sio geni, tumekuwa tukilizungumzia kwa muda mrefu. Labda ni jukumu gani hasa viongozi wanaweza kuchukua katika kampeni hii dhidi ya ukeketaji? uh, uh, uh, uh, asante bwana, nadhani unazungumza na mimi. Mimi sio bwana Edward, bali naitwa Bifomia Edward, natokea Children's Dignity Forum au CDF. Samahani uh, kwa hilo, endelea uh, uh, uh, Ok, bila shaka uh, okay, kwa upande wangu naweza kusema kwamba uh, zipo juhudi mbalimbali ambazo zimekuwa zinaendelea uh, kuanzia ngazi ya kimataifa mpaka ngazi ya kitaifa katika kupambana na ukeketaji uh, kwa mfano hata Umoja wa Mataifa kuja na kuitambua hii tarehe sita Februari kila mwaka kuwa uh, ni siku maalum ya kupaza sauti dhidi ya vitendo vya ukeketaji inaonyesha ni jisigani kwamba hili jambo ni jambo ambalo limebebwa katika ngazi ya juu sana, lakini pia uh, katika ngazi ya kitaifa tumeshuhudia kuwepo kwa juhudi mbalimbali zinazofanywa na serikali pamoja na wadau uh, kwa mfano wadau mbalimbali tumeendelea kutoa elimu katika jamii, tumeweza kuja na miradi mbalimbali mbali ambayo tunatekeleza katika jamii zetu, asasa zile ambazo zimeathirika zaidi na ukeketaji, hususani kwa Tanzania utaona kwamba uh, uh, Dkt. Jen alituambia kwamba uh, msichana mmoja kati ya kumi wamekeketwa. lakini Uh, ipo mikoa ambayo ina kiasi kikubwa sana cha ukeketaji. Kwa mfano mkoa wa Manyara, uh, tunazungumzia asilimia hamsini na nane ya wasichana. Kuna mikoa kama Dodoma, Arusha, Mara na Singida kwa upande wa Tanzania. Nikiitolea mfano katika hii mikoa utaona kwamba kuna wadau mbalimbali ambao wamewekeza nguvu, lakini kuwekeza miradi mbalimbali mbali ya kuisaidia jamii kuweza kuondokana na ukeketaji. Lakini kwa upande wa serikali, serikali ya Tanzania iliweza kuzindua mpango kazi wa kitaifa wa kutokomeza ukatili wanawake na watoto mwaka elfu mbili kumi na saba na uh, katika maeneo makuu ya au mpango kazi ni kuweza kuzuidia uh, kabisa mila zenye madhara uh. Sasa tunaenda pia uh, katika uh, pia kuna nyumba salama za takribani tisa hapa Tanzania ambazo zinatumika kwa ajili ya kuwahifadhi wahanga wa ukeketaji. Lakini hatujaishia hapo tu uh, uh, Tanzania kumeweza kuwepo na madawati ya jinsia na watoto. Uh, ili basi kuweza kuwasaidia wahanga wa ukeketaji na kuhakikisha kwamba awa wa, wa, wa, wa, wa, magharibi wanachukuliwa hatua kwa sababu kwa Tanzania uh, ukeketaji ni kinyume cha sheria. Lakini kama kauli mbiu ya mwaka huu inavyotuambia kwamba uh, tuongeze uwekezaji kutokomeza ukeketaji, bado iko nguvu kubwa inahitajika kuwekeza rasilimali watu pamoja na fedha ili tuweze kutokomeza kabisa changamoto uh, ya ukeketaji uh. Kwa mfano kwenye hii mikoa ambayo inaongoza kwenye ukeketaji, ukiangalia uh, kwa mfano mkoa wa Manyara, baadhi ya sehemu ziko ndanindani sana, ni ngumu hata kufikika. Uh, wasichana wanasema inachukua kilomita zaidi ya mia tatu kufikia lilipo dawati la jinsia na watoto. Kwa hiyo tunaona jisiani, ni muhimu serikali kuendelea kuwekeza rasilimali katika haya maeneo na kuhakikisha kwamba kwanza wapo wahudumu wa afya wa kutosha, lakini pia uh, yapo madawati haya ya jinsia yamefika kila mahali mpaka sehemu za vijijini ndani. Lakini pia suala la mila na desturi sio suala ambalo linabadilika ndani ya siku moja, ni suala ambalo linahitaji uwekezaji wa muda mrefu. Na bahati mbaya pia uh, wanaokeketa wameendelea kuja pia na mbino mpya kila siku. Kwa mfano, baada ya sheria kuwa kali Uh, inaanzishwa mbinu ya kukeketa watoto wadogo. Uh, mm -hmm. Baadhi ya mikoa wamekuwa wanakeketa watoto wadogo, kwa hiyo inakuwa ni vigumu kudili na hizo aina za ukeketaji kama hizo. Kwa hiyo ni, ni muhimu pia kuendelea na kuwekeza katika kubadilisha mitazamo ya jamii kwa sababu sheria tu haitoshi. Inakuwa ni vigumu sana kuwagundua watoto wadogo waliokeketwa, lakini watu wanahama mm -hmm. mpaka mipaka kwa ajili ya ukeketaji. Uh, tumeshuhudia kwamba kwa uh, majiji kama Dar es Salaam uh, zamani ilikuwa sio rahisi kusikia vitendo kama hivi vinaendelea lakini tumeshashuhudia watu wanakimbia kutoka uh, ile mikoa ambayo inakeketa wanakuja kukeketa Dar es Salaam, kwa sababu nguvu uh, ya sheria ilikuwa imeelekezwa katika ile mikoa ambayo wana hizo tamaduni kwa kiasi kikubwa. Lakini pia hata nchi jirani utakuta uh, kuna ukeketaji ambao unahusisha kuvuka kutoka upande wa Tanzania Kwenda kwa upande wa Kenya kwenye yale makabila ambayo uh, mila zao zinafanana. Kwa hiyo tukiangalia changamoto kama hizi ni chacu kwetu kama wadau, lakini ukejaji, uh, kasua, kama wa mwakawi, na serikali kuweza kuongeza uwekezaji katika kutokomeza ukeketaji kama kauli mbiu yetu ya mwaka huu inavyotuambia. Asante. Naam, basi na moja kwa moja tusikilize Facebook inatueleza nini. Asante ah, sana mkamiti kibayasi. Bila shaka nimekuwa nikipekua pekua tangu jana usiku kuona ni nini wanachosema kwenye mitandao ya kijamii hususan hapa kwenye Facebook eh. Nianze naye Victor Kingu, anasema yuko kule Misigiri, Singida, Tanzania. Ukeketaji wa wanawake kwa kipindi hiki cha teknolojia umepitwa na wakati, sio kupitwa tu na wakati, hata kiafya sio vizuri, hata kwenye bibilia anayetakiwa kutahiriwa ni mtoto wa kiume na sio wa kike. Ngasa Kuloa Majanja anasema ako kule Buyubi Luhumbo, eh, kule Shinyanga Tanzania. Anasema ukeketaji bado pasi wa kike katika Afrika hasa mkoa wa Mara ndio wanaongoza sana kwa ukeketaji kwa Tanzania. Sijui kuna faida gani tu ukeketaji, haumjui hamjui eh, kwamba kuna athari kubwa eh, sana sana Hebu acheni mila za zamani. Ni ujumbe huo kutoka kwa Ngasa Kulwa Majanja. Maria Abura yuko kule Karatu nchini Tanzania, anasema ni jambo la ukatili tu, haina maana. Alianzisha sijui, aliona nini? Kwani hakuna hata kitabu chochote kimeeleza wanawake wakeketwe, ila wanaume sharti kutahiriwa. Ipo hivyo na sasa ifikie watu kuachana na jambo hili la ukatili. Nimalizie sehemu hii naye. Simon Mashimba Malimi anasema yuko Mkwajuni, Songwe, Tanzania, anasema kwa kweli ukeketaji wa wanawake upigwe vita. Utekelezaji wa haki za binadamu umepungua sana nchini Tanzania, maoni yake hayo. Anasema kuna mikoa ambayo bado hawajui wa, hata viongozi wa sehemu husika hawalikemei suala hilo. Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC, hewani ni Live Talk, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa, kinazungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Na hivi sasa basi, tukiwa tuko katika sehemu ya pili ya Live Talk, ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee, tunaendelea kujadiliana na kuzungumza kwa mapana kuhusiana na ukeketaji kwa wasichana na wanawake katika eneo la Afrika Mashariki. Bado nina washiriki wangu kama kawaida ni Dr Jen, yeye anatoka shirika la AMREF. Hali kadhalika ninaye Yufonia anatoka CDF huko Tanzania. Tunaye mwathirika wa ukeketaji Cynthia, na pia ninashirikiana na mtangazaji um, mwenzangu Huba Abdi akiwa Nairobi huko Kenya. Ni rudi kwako. Kwanza Cynthia, uh, tumesikia hadithi yako, lakini uh, ningependa kufahamu zaidi wakati Uh, tukio hili linafanyika la ukeketaji, je, uliarifiwa kwamba sasa tunaenda kukufanyia ukeketaji au ulichukuliwa tu na ikawa ni kitu ambacho hukuwa na maamuzi yoyote kwa wakati huo ukizingatia kwamba ulikuwa na umri wa ah, miaka kumi na minne? Asante ah, ah, ah, sikuarifiwa siku kwamba nitapitishwa ukeketaji kwa sababu walionipitisha ukeketaji, sisi kama jamii la Kimasai huwa tunaishi kwa manyata ile, yaani tuko wengi katika hiyo boma moja. Kwa hivyo mamangu, mamangu amesema, na kwa hivyo hapa anataka nipitie ukeketaji, na pia babangu alikuwa pia hapa anataka nipitie ukeketaji. sasa ilivyofika ile umri, watu wale wamama wa familia wanaona msichana ashakuwa mkubwa sasa, ndio wakaona tutatafuta siku yenye mama ake hayuko ashaondoka. Na sasa mii naishi huko vijijini kabisa, pale ambapo ukiingia pikipiki ama gari za usafiri, ili ukienda asubuhi utarudi jioni, kwa hivyo Walivyoona mama ameshaondoka asubuhi, akaona basi hii ndio fursa muhimu, kwa sababu atarudi tena jioni. Kwa hio wakaona hii ndio muda wa kumshika. Walimshika tu nikiwa naosha vyombo hapo mbele ya nyumba, wakamshika wakampeleka nyuma ya nyumba. Mi nashangaa a naimilia bijii nohata a mambaa i aanilia tu nikaona nikapitishwa. Sasa hiyo ilikuwa njia ainaa kabisa, na ndio maana ilipata hiyo msongomano wa mawazo kwa sababu ilikuwa njia ya unyuma, na hiyo uchungu na kila kitu, na pia hata hakuzingatia uh, afya yangu. Alinipitisha keketaji, hakuzingatia uh, afya. Kwa hivyo ilikuwa njia yenye, kama ni kupata ugonjwa ama kitu ingine, basi ingekuwa basi bahati mbaya kwa Mm -hmm. Uh, pole kwa hayo uliopitia na pia hongera uh, kwa sababu bado umeweza kusimama kama mtoto wa kike na kuzungumzia swala la ukeketaji. Naona katika laini ya simu kuna msikilizaji. Tusikie maoni yake halafu tutarudi kwako Uba Abdi tuweze kuendelea na washiriki wetu katika mada hii ya ukeketaji kwa wanawake na wasichana. Kwa majina naitwa Simon Mashimba, mwalimu tokea Mkwajini, Songwe, Tanzania. Ninapenda kuchangia mada ya ukeketaji wa wanawake ukanda wa Afrika Mashariki na, na Afrika nzima kwa ujumla. Ili kulikomesha hilo tatizo, inatakiwa viongozi wa chini na viongozi wa ngazi ya chini, ili kulitatua hili tatizo la ukeketaji wa wanawake, kwa sababu halipo kwenye maadili ambayo yanawatoa kisaikolojia hasa mabinti wadogo kinachotakiwa ili wakae pamoja. Kuna baadhi ya viongozi hawatekelezi. Kwa mfano Tanzania, kuna mikoa baadhi ya ya Mara ndio inahusiana na tatizo la uketaji wa wanawake. Asante sana uh, uh, msikilizaji kwa kutoa maoni yako, na tunatarajia pengine tutapata kina mama wasichana, maanake ni msikilizaji wa pili na sauti bado ni ya kike. Tunazungumzia ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Kwako, Uba Abdi. Naam, shukran sana mkamiti na amakundi kama tulivyoweza kuwasikiliza wasikilizaji wetu ambao wanaendelea kutoa maoni yao. Ni kweli bado hili ni donda sugu na ni, ni jambo ambalo bado huenda lisipoangaliwa kwa undani zaidi, ilikawa inatupatia tatizo. Na labda tu nikieleza kidogo, ni kwamba shirika la UN ama shirika la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba janga la korona uh, huenda likafuta mafanikio yote ya harakati za dunia katika kutokomeza ukeketaji wa wanawake wa na wasichana. Na nataka nirushe swali langu kwa, kwa Bijen, uh, kutaka kujua kwa undani zaidi ni mambo gani choweza kufanya uh, kama mataifa hasa ya Afrika Mashariki maanake, uh, janga hili liko katika upande wetu sana. Nini choweza kufanya ili kutokomeza hali hii, kwa sababu bado tuna mashirika mengi sana ambayo yanajaribu kupaza sauti kuhusu swala hili la ukeketaji. Uh, kiukweli janga la korona limeturudisha nyuma sana kwenye mapambano dhidi ya ukeketaji uh, kwa nchi za Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, uh, kwa sababu tulikuwa tuna malengo ya kutokomeza ukeketaji kutokana na Umoja wa Mataifa, elfu mbili na thelathini tuwe tumetokomeza ukeketaji duniani, lakini sasa tumerudi nyuma uh, kwa asilimia moja ya tatu, na hii imetokana na changamoto ambazo tumezipata kipindi cha korona kuanzia elfu mbili na ishirini. Uh, mojawapo ikiwa ni ongezeko la janga la ukeketaji kwa mtoto wa kike. So kuna tafiti ambayo ilifanywa na shirika la AMS kwenye nchi kama nne hivi, nchi ya Kenya, Uganda, Ethiopia na Senegal, ikaonyesha kwamba kuna ongezeko la mara tatu la janga la ukeketaji kwa jamii husika kipindi cha lockdown, au kipindi ambapo shughuli mbalimbali zilikuwa zimesitishwa. Na hii sababu kubwa inatokana na sababu kwa nini uh, watoto wa kike wanakeketwa. So zaidi ya waliohojiwa hamsini asilimia uh, uh, hamsini walisema kwamba watoto wakiwa nyumbani, wamefunga shule, mzazi anasema kwa nini huyu mtoto tusimwozeshe tu na ili waweze kuozeshwa, lazima wapitie ukeketaji kutokana na mila na desturi mbalimbali, ili ya kama ni ya kumvusha rika kutoka kwenye utoto, ili awe mtu mzima kwa kumkeketa, ili aweze kuolewa. So inatuonyesha kwamba kipindi kile watoto wanakaa nyumbani, awana shughuli, mzazi anafikiria hapa nitafanyeje, lazima huu mtoto anitokee hapa. Nyingine inaweza kuwa ni kwa sababu ya kuongeza kipato nyumbani, wamekaa hawana jinsi ya kujikimu, baba hana kazi, mama hana shughuli, anasema bora tumwozeshe mtoto wetu, na kabla wajamuozesha, lazima kwanza wa mkekete lakini pia ile kukaa nyumbani na ku, kuishi uh, kwa pamoja bila kutoka, hiyo inawapa ina watu mawazo, huyu mtoto kwa nini atakaa nyumbani hapa, lazima tumpeleke akekete. Lakini pia huyu mtoto wa kike alikosa msaada kipindi hiki cha janga la corona, hasa kipindi kile cha lockdown, alikosa msaada kwa sababu alikuwa haruhusiwi kutoka nje kwenda kutafuta msaada, hata kama alikuwa naisi nyumbani kwake kuna watu wanaongelea kuhusu hili jambo, alikuwa anashindwa kwa sababu ya hizi uh, kusimamishwa kwa shughuli za kusogea lockdown. Uh, sasa nini kifanyike? Nadhani nii somo tumepata kipindi hiki cha uviko uh, kumi na tisa kwamba tunahitaji kutengeneza uh, miundombinu itakayomsaidia mtoto wa kike hata kipindi kile ambapo hayupo, uh, hawezi kuna mikwenda kwenda kwenye eneo husika kama shuleni aweze kujifunza hata nyumbani. Kuna nchi ambazo zimejaribu kuwa na online education system aa, kufunga shule waliweza kusoma online, so inamfanya, inamtia moyo yule mtoto wa kike na wazazi wake kwamba huyu mtoto bado anaendelea na shule, sio kwamba anahitaji kuolewa. Lakini pia vyombo vya dola mbalimbali ambavyo vinatakiwa kusimamia hili jambo la ku- kuwa katika ishu za ukeketaji na ukatili mwingine wa kijinsia zinatakiwa ziimarike zi zaidi hasa hiki kipindi ambapo jambo kama hili lilitokea, kwamba wawe karibu tayari kusaidia hawa watoto. Kwao kuna fungu limetengwa, na mafunzo yametolewa na sisi, zimewekwa kusaidia hawa watoto wa kike na sio kwa kuwaacha kama kipindi kile. Nadhani kifupi ni ushauri wangu huo, ni katika mwendelezo huu wa uh, hayo ulioyazungumza Dr. Jane kwako, kwa wewe Euphonia. Uh, taasisi hii ya CDF inapokumbana uh, na hawa wasichana uh, wanawake ambao tayari wameshafanyiwa ukeketaji wa namna hii, ni msaada wa aina gani mnawapatia, ili waweze kujiamini na kujiona kwamba uh, wanakubalika katika jamii ambayo inawaangalia kama ni watu ambao wameshakeketwa sasa hawana pengine uh, mvuto au uh, sio tena uh, wana ujasiri wa kukaa na jamii kama ambavyo wangekuwa wamekaa nao kabla ya kufanyiwa ukeketaji huu. Uh, asante ndugu mtangazaji uh, kwanza kwa upande wa CDF pale ambapo inatokea tunaibua kesi za uh, ukeketaji huku kwenye jamii, hatua ya kwanza, kwa kutambua kwamba ukeketaji ni kosa la jinai, huwa tunatoa taarifa katika mamlaka zinazohusika ili basi sheria iweze kuchukua mkondo wake, kwa sababu tunafahamu kwamba sheria ya kanuni za adhabu ya mwaka elfu mbili na mbili inamlinda msichana au inamlinda msichana ambaye yuko chini ya umri wa miaka kumi na nane dhidi ya ukeketaji. Kwa hiyo kitendo hiki kinapotokea, mara moja tunahusisha mamlaka husika, ambazo tunafanya nazo kazi kwa karibu, ambao ni dawati ya wa jinsia na watoto, ili kuweza kufanya ufuatiliaji na hatimaye yatiwa kuchukuliwa lakini pia uh, suala lingine ambalo huwa tunafanya katika ule uh, mfumo wa ukeketaji, tunashirikiana na wadau wengine, lakini pamoja na serikali kuwaokoa wasichana ambao katika hatari ya kukeketwa na kuwapeleka katika nyumba salama. Uh, lakini pia uh, kuna wale ambao sasa wameshakeketwa. Uh, hali ni tofauti kidogo. Mara nyingi huwa sio kwamba wanakuwa uh, wanyonge kama ambavyo imetarajiwa, kwa sababu kwa mfano uh, nikizungumzia jamii za mkoa wa Mara, mara nyingi huwa wanamkeketa msichana ili aweze kuolewa. Kwa hiyo uh, baadhi ya wasichana ile jamii inawajengea mtazamo kwamba ni kitu ambacho wanaweza labda ku, lakini uh, tunafahamu kwamba kitendo pia kinafanyika bila ridhaa yao, kwa hiyo wanaweza wakawa pia wanapitia changamoto mbalimbali kama msongo wa mawazo. Kwa hiyo tunashirikiana pia na na na na na, na, na maafisa ustawi wa jamii, lakini na wadau wengine, kwanza kuweza kuwapa msaada wa kisaikolojia hawa wasichana, ili wasi, wasiweze ku, ku, ku, kusumbuka na ile hali ya msongo wa mawazo ya muda mrefu lakini pia kwa mfano sasa, ambao wamekusha ulewa wakiwa katika umri mdogo, na bahati mbaya unakuta pia wameacha masomo, tuna program mbalimbali za kuwajengea uwezo za stadi za maisha, lakini pia kuwasaidia uh, na, na program mbalimbali za kuwainua kiuchumi, ili basi waweze kukidhi mahitaji yao lakini pia tunafahamu kwamba katika moja wapo ya vichocheo vya ukeketaji ni umaskini, kwamba watu wanakeketa kwa namna ya kujipatia kipato. Ule ngariba kuna kipato wanapata wazee wa mila, lakini wazazi pia wanatuzwa zawadi mbalimbali, ng'ombe na kadhalika. Kwa hiyo pia tunajitahidi kuhakikisha kwamba basi ya wasichana ambao wameshapitia hiyo changamoto tuweze kuvunja, wasiweze pia kuwakeketa watoto wao. Kwa hiyo tunawaokoa kiuchumi na kwa mfano uh, kipindi cha mwaka huu tuweza kufikia takriban zaidi ya wasichana mia tano na shughuli za uwezeshaji kiuchumi ambavyo wanaweza kujikiti mahitaji yao, lakini pamoja na watoto wao ambao wamewapata pia katika umri mdogo. Kwahio tunaona kwamba ufikisaji uh, ni jambo moja, lakini linapelekea changamoto nyingine ambazo zinazidi kurudisha mtoto wa kike nyuma na hivyo kurudisha nyuma harakati za kufikia usawa wa kijinsia, kwa sababu msichana anapokeketwa na mara moja anaolewa lakini akiolewa maana yake atapata mimba za utotoni, ataangukia kwenye umaskini, na hivyo tunaendeleza ule mnyororo wa, wa wa umaskini, lakini ya lakini pia kukosekana kwa usawa wa kijinsia naona katika laini ya simu uh, kuna msikilizaji, basi ngoja tusikilize maoni yake kisha tutarejea ya zaidi uh, katika mjadala wetu. Naitwa Vesti Mjika kutoka Yegera, Mufindi, Tanzania. Swala la ukeketaji kwa wanawake nafikiri ni, ni mambo ya zamani sana wanawake kubwa, yaani upande mwingine nilivyoona kwa upande wa sasa, wanateseka sana, ni kikweli, wanateseka sana yani. Mambo mambo kusema, yaani waendeleze njia za kusema, waendelee ukeketwa ni maana, yaani tunarudi nyuma kabisa. Mimi kwa wazo wangu mimi, naomba swala la ukeketaji anan, kabisa inalipigia vita kabisa, limalizii kabisa. Sasa Festo, unalipigia vita, limalizike kabisa Unadhani ni njia ipi mbadala ya kusitisha uh, suala hili la ukeketaji kwa wanawake? Ndiyo, ni vita ya kil kila mmoja, mmoja, yani kwa mmoja mmojan, yani, pale unapokaa kwenye zaidi ya watu watatu unalipigia vita, kila kila mmoja anakuwa, anakuwa mpiganaji wa mwenzii. Shukrani sana uh, msikilizaji, na moja kwa moja narejea kwake mwenzangu Huba Abdi aweze uh, kuendelea kuuliza mawili matatu kwa washiriki. Naam, asante Mkamiti. Kama ulivyosikia wasikilizaji, anasema kweli ni mambo ya zamani, na kama ulivyoweza kuniuliza swali la kwanza pale ni, ni mambo gani ambayo anasukuma bado ukeketaji ukuwe uh, bado unaendelea, na nadhani baadhi ya mambo ambayo tumeweza kulitaja ni kwamba kuna ile shinikizo ya kwamba uh, wanawake waweze kuolewa, kama yani ile inamzuia msichana kuendelea kuwa bikra. Na, na nataka nirushe swali langu kwa Bifonya Edward uh, ye yeah, imefika mahali sasa tuwaweza kuwavuta wanaume katika uh, kufanya kampeni kuhusiana na swala hili maanake, ikiwa wao ndio watataka kuoa wanawake ambao wamefanyiwa ukeketaji, basi nadhani uh, imefika wakati wa kuwavuta wao. Uh, naam, huba ni, ni sahihi kabisa kwamba huu ni wakati sahihi wa kuona pia kwamba ili swala la ukeketaji sio swala la jinsia akike peke yake, bali uh, tunahitaji ushiriki wa uh, wanaume na, na wavulana katika kulipinga, na ukiangalia ukeketaji unavyofanyika, mnufaika namba moja ya ukeketaji mimi namuona kama ni mwanaume, kwa sababu huyu binti anakeketwa ili amvukie mwanaume aweze kuolewa mara moja, lakini pia katika jamii za Kiafrika mwenye sauti ndani ya nyumba ni baba. Baba akiamua binti asikeketwe, basi huyu binti hatokeketwa. Lakini tunaangalia wazee wa kimila uh, katika jamii ambazo zinafanya ukeketaji, asilimia kubwa ya wazee wa kimila ni wanaume, na wale pia kuna faida wanapata kutokana na ukeketaji, hususani kwenye kipato, kwenye zile fees tuliambiwa kwenye jamii kwamba, uh, zile ada ambazo watoto wanalipia wakati wa ukeketaji, ngariba anapata kiasi chake, lakini kuna kiasi kikubwa, fungu linaenda kwa wazee wa kimila. Kwa hiyo hawa wote ni wanaume ambao tukiwaacha nyuma, basi hatutaweza ya kufikia yale malengo ambayo tumetarajia kwenye ukeketaji. Sisi uh, kama tuliona hilo na tuna programu maalum kabisa inaitwa ushiriki wa wanaume na wavulana katika kupinga ukatili ukatiliji wanawake na watoto ikiwemo ukeketaji. Kwa hiyo tunavyo vikundi vya kinababa ambavyo tumevianzisha katika jamii, ambao wanaweza kuwafikia wanaume katika yale maeneo yao ya kawaida kabisa. Kwa mfano tu huku Tanzania, uh, kuna vile vijue vya kahawa. Hawa wanaume ambao ni machampion ambao tayari tumeshaingia uwezo, huwa wanaibua mijadala sasa kwenye jamii kwa kupitia vijue vya kahawa, lakini kwa kupitia vikundi vya bodaboda uh, -boda, au waendesha pikipiki ambao mara nyingi wanakuwa vijiweni. Kwa hiyo wanaweza kutoa elimu kwa, uh, kwa, kwa wanaume wenzao kwamba kuweza kubadili mtazamo na kuachana okay, na ukeketaji. Na tumeweza kuwapata wanaume wengi ambao ni machampion wameweza kutoka mbele na kuzungumza juu ya ukeketaji, lakini tunaangalia pia wanaume kama watu ambao wanashikilia nafasi za juu kwa kiasi kikubwa kama watunga sera, lakini pia uh, kama kama viongozi tu wa serikali ambao pia hawa wana maamuzi mengi ambayo yanaweza aka katika kupunguza ukeketaji. Tunazungumzia kwa mfano serikali kutenga bajeti ya kushughulikia masuala ya ukiketaji. Huyu mwanaume akiweza kupata elimu ya, ya jinsia kwa ujumla, lakini akiweza kuwa na elimu juu ya madhara ya ukiketaji, ah, hata chukulia hili swala kama ni harakati au kama halimuhusu, basi atakuwa mstari wa mbele kutumia nafasi yake, aidha iwe ni katika ngazi ya jamii, katika ngazi ya kidini, kanisa, msikiti, au katika ngazi ya serikali, katika kuwekeza sasa katika kutokomeza ukiketaji. Kwahio nakubaliana nawe kwamba na wavulana hawapaswi kabisa kuacha nyuma, Uh, kuacha nyuma pale ambapo tunazungumzia vita dhidi ya kupambana na ukeketaji sana. Shukran eh, Fonia, naona mwenzangu BMJ Mridhi naye eh, pia yupo tayari kabisa kutusomea maoni ya msikilizaji kwa njia ya Facebook. Karibu tena BMJ. Ha, tukiangalia hapa kwenye mitandao ya kijamii hasa kwenye Facebook, ndiko walipojimwaga kweli kweli. Ukeketaji una madhara mengi yakiwemo humsababisha mwanamke uchungu mwingi, anasema Evans Wanyela: matatizo ya kizazi, athari za kisaikolojia, wanawake hutengwa na kadhalika. Hayo ni maelezo yake Evans Wanyela akiwa nchini Kenya. Jean Baptiste Maishara yuko kule DRC, Kivu ya Kaskazini, kule mjini Goma, anasema nauliza, mambo ya ukeketaji yana advantages? Ameandika hivyo kwa Kiingereza. Uh, yani yana umuhimu gani? Mbona hayo mambo hapa kwetu DRC hatuyajui hata kidogo? Ukeketaji kwa mwanamke, mimi naona unaweza kumletea kifo na hasara kubwa. Nimalizie naye Festo Kelison Mliuka anasema yuko kule Ihegela. Hakika suala la ukeketaji wa wanawake ni suala la kukemea sana, maana ni mambo ya kizamani sana. Kwako Mkamiti. Shukrani sana BMJ Muridhi. Haya basi, uh, nikupe dakika kama mbili hivi. Uh, Cynthia, iwapo unapata fursa leo hii ya kukutana pengine na rais uh, wa Kenya au uh, rais wa Tanzania eh, ni jambo gani ambalo unaweza ukamweleza rais kuhusiana na uh, usitishaji au kutokomeza ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Asante sana. Kiajambo ingipenda kuakikisha ni kwamba siko ni... na sheria zenye zinaenda mbikinda... zinakataa ukeketaji na nilikenda, changamoto kubwa yenye tukonayo ni Mi... waathirika wa ukeketaji huwa wasichana wadogo wanakimbia, wanajaribu kuenda kutafuta haki zao, lakini mara nyingi unapata kwamba ila zinakuja wanasiasa wanaingilia hizi mambo, na unapata mara nyingi msichana amekimbilia haki yake, lakini hapati na mi singependa kuomba wanasiasa ama, ama raisi ama watu walio kipaumbele katika hii mambo na walio na nguvu za kusaidia waathiriwa, kwamba tuone na tungesema kuona kesi za ukeketaji, wanaofanya wanaopitisha wasichana ukeketaji wakiwekwa gerezani, na wasichana wapate haki zao, kwa sababu hiyo ni jambo linalovunja moyo sana, ukiona kwamba wasichana wadogo wanajaribu wanapata hiyo courage ama wanapata hiyo kare ya kukimbilia haki zao lakini mwishowe hawapei, uh, uh, uh, haki zao. Inapata mara mingi, kuna vitu kama hongo yenye inapeanwa na hiyo hongo inavunja roho, kwa sababu unapata wasichana wengine wadogo wanaona kama mwenzangu angeweza kupata haki mvona, basi ni nimkimbilie nitafute haki, kama naona fulani alijaribu kukimbia na akaribishwa nyumbani na hata na mabaya akab mara mingi wasichana wanakimbia wanapata hata mabaya kabisa, kwa sababu unaenda kujapata haki we mwenyewe nanyangana, unarudi tena unapata hata ndio familia ma kila mtu amekugeuka. Kwa hivyo mimi ningependa kusema kwamba man... uh, sheria zilizoko zitilio maanani na wasichana waweze, kwa sababu tukiwa na sheria ikitiliwa maanani na tuone watu wak wakiwekwa wakifungwa kwa sababu yak kutekeleza ukeketaji basi wasichana wengi watajitokeza, watakuwa na ile uzuri wa kukimbilia haki yao, kwa sababu wanajua watapata haki. Kwa hiyo ba... mimi yetu ningependa, na pia ningependa kusema kwamba walioathirika wapewe uh, uh, pia wapewe wasaidia, kwa sababu mara nyingi unapata msongamano wa mawazo, mara nyingi unapata changamoto, na hata watafute njia za kuelimisha hata madaktari na watu walioko katika afya, kwa sababu so, mara nyingi wanawake yes, waliopitia ukeketaji uh, wanapopatana na adhari ya, ya, ya kama shida wanapoenda kujifungua, unapata kwamba wale uh, naso zenye wako huko hospitalini hawana ile kwamba hawa ni watu walio katika kategori ya watu wenye wanatakia kuangalia vizuri na kushughulikiwa uh vizuri kwa sababu ya changamoto yalizopitia miaka kadhaa iliyopita. Kwa hiyo, unapata mtu anaanza kujua kelele anafanyia hivi, na si kupenda kwake. Unapata kwamba kuna ile shida inayo kwa sababu ya kenye ilipitia zamani. Kwa hivyo, ningependa pia masomo hiyo kwa wingi, si tu kwa wana vijiji, bali hata kwa ao profesional wenye wako katika sehemu za afya zenye wanawake wanapitia, hata polisi Ningependa polisi waalimishwe kwa sababu, mara nyingi unapata ule victim akinaadhiriwa, akikimbia pale anaadhirika hata mara ya pili, kwa sababu anaanza kuonyesha hakuna ile siri ama kusiri, huyu mtu ha asikie kwamba imekuja pahali yenye nitasikizwa na nichukuliwe kama mtu anahitaji usaidizi. Unapata mara mingi naulize maswali hata yanayowata kukuu kufanya usikia vibaya. Kwa hivyo mara nyingi watu ile sie watu wanapata katika hiyo harakati ya kukimbia, inakuwa yani, inawavunja moyo. Kwa hivyo inafanya hata watu wengine wasijitokeze, na hiyo ndio changamoto nimesikia kwa Yeah. Uh, uh, sinsia uh, samahani yendo, yendo. Inabidi kidogo yendo. ni, ku, ni kusitishe ili tuweze kuendelea uh, na masuala mengine, na nafahamu namna uh, pengine kwa njia moja nyingine uchungu unaopata na maumivu kuelezea uh, ili uweze kusikika na uh, Dr. Jane uh, Amref Health Africa Je, yeah, ina mpango gani endelevu katika kukomesha ukeketaji ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Asante uh, mkamiti. Um, uh, kama shirika la Amref, uh, uh, kama nilivyosema awali, tunafanya kazi kwenye nchi mbalimbali mbali za Afrika ikiwa Afrika Mashariki na Afrika ya uh, West Africa so kwa nchi hizi ambazo tunafanya miradi mbalimbali tunajikita zaidi katika kutoa elimu uh, na tunatumia mbinu mbalimbali. So mbinu ya kwanza ambayo tunaitumia ni uh, hasa kwenye jamii ambazo zinakeketa kwa sababu ya kumbusha lika mtoto wa kike kutoka utotoni kwenda utu uzima. Uh, so kwenye jamii hizi tunatoa elimu kwanza ya madhara ya ukeketaji, lakini pia tuna encourage hizi jamii ziende, ziweze kuendelea na mila zao ambazo ni nzuri. So zile yale masomo yote ya kimila ambao wanapewa tuna wa encourage waendelee kupewa, lakini pia tunatoa elimu ya ziada ya afya uzazi, ya uzazi ili kumwandaa huu mtoto wa kike kwa ajili ya kuwa mtu mzima, lakini pia ili aweze kujitunza. Lakini pia katika eneo la kukeketa tunaita tohara mbadala, manake anakuwa hakeketi, lakini anavuka rika moja mpaka lingine, lakini pia tunashauri na tunawafundisha madhara ya mimba za utotoni na ndoa za utotoni. Mara nyingi zinaendana na hizi jamii, akishakeketwa lazima baada ya hapo aolewe au anapewa mafunzo ambayo yanamlenga yeye kuanza kutaka mahusiano na mwanaume au kutaka kutamani kuolewa. Daktari Jeni, ni kusitisha hapo, naona kwenye laini ya simu kuna msikilizaji, hebu tusikie kisha tutaendelea. Okay, kwa majina naitwa Machenji Lupemba Mnyama, nipo Nyonga Mbele, Katavi, Tanzania. Mimi nilikuwa naomba swala la ili la ukeketaji, angalau kulipunguza. Nilikuwa naomba e, serikali iunde tume ambayo ita, itazunguka kwa wananchi kuwapa elimu na ma, na athari na, na, inayojitokeza kwa mtu aliyekeketwa, kwa sababu kiangalia haya masuala ya ukeketaji yanato, yanana, sana yanafanyika huko vijijini na maana sasa nilikuwa naomba serikali iliunde tume ya, ya kutoa elimu yani, yani wakuzunguka huko vijijini, kuwa, kuwapa elimu wananchi ambao wanafanya mambo hayo. Nilikuwa naomba hilo e, na, naitwa ngasa kula Manjanja kutoka buyubli humbo Shinyanga Tanzania. Mchango wangu nataka nichangie kwenye mchango wa ukitaji. Mimi kwa kweli naona huu mambo ya ukitaji yamezidi sana, hasa mkoa wa wa mala ndio unaongoza hata hapa Tanzania. Nawaomba sana wanamala, jamani hizo mila zimeshapita na wakati na mkumbuke mambo ya ukitaji yamesha yana yanaasili sana hasa wasichana hao yanawasili yaani, ya sana hebu waoneni huruma, na nawaomba sana nawaomba sana nawaomba sana yani mkae, mnajua kabisa ukitaji okay, ulikuwa zamani, sasa hivi mnaharibu Shukrani sana uh, wasikilizaji ambao mmepata fursa ya kutoa maoni yenu katika mada hii ambayo tunazungumzia kuhusiana na ukeketaji kwa wasichana na wanawake katika eneo la Afrika Mashariki. Bila shaka basi maoni yenu na ujumbe wenu umefika kwa walengwa ambao wana uwezo zaidi wa kushughulikia masuala haya kuweza kusitisha uh, tatizo hili la ukeketaji kwa wasichana. Nikiangalia muda nao pia naona ndio umefikia ukingoni, hivyo basi sina budi kuweza kumshukuru Dr. Jane Sempeho wa Amref Health Africa. Hali kadhalika ninakushukuru Euphonia Edward, meneja mradi wa CDF huko Tanzania, taasisi inayo Sika kumlinda msichana na ukeketaji. Shukran za kipekee pia ziende kwa Cynthia, ya wewe ni mwathirika wa ukeketaji na umekuwa na ujasiri wa kuzungumza na kutoa wito kwa wale ambao wamepitia tukio kama lako, basi wasikate tamaa, wasimame kusimamia wengine. Hali kadhalika mtangazaji mwenzangu Huba Abdi ukiwa Nairobi, Kenya, shukran kwa muda wako kwa kuwa nami hapa studio 15 VOA Swahili Washington, ni mkamiti kibayasi na kutakia usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza matangazo yetu.