The hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC. Jina langu ni Sanday Shomari, tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele msikilizaji. Ikiwa ni Ijumaa, wengine mnaita furahi dei, Februari 4 mwaka 2022, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau burudani ya muziki na huo pia burudani ya muziki na vilevile, usisahau burudani na michezo na jicho letu. Basi moja kwa moja tuanzie hapa Marekani. Mwezi Februari kila mwaka ni mwezi wa historia ya watu weusi nchini hapa. Jamii za watu weusi wakiwemo vijana wahamiaji ni sehemu ya maadhimisho haya yanayobeba kauli mbiu afya na ustawi wa watu weusi, yaani Black Health and Wellness. Mkamiti Kibayasi ameandaa ripoti ifuatayo. Ujumbe wa kila mwaka wa maadhimisho haya hutolewa na chama cha utafiti wa maisha na historia ya Wamarekani weusi ambao ndio waanzilishi wa Black History Month. wahamiaji weusi wakiwemo vijana ni sehemu ya historia hii inayojumuisha maendeleo na michango yao katika sanaa, sayansi, elimu, chakula na kadhalika kote katika jamii ya Waafrika ambao wanaishi huku ughaibuni. Profesa David Monda wa chuo kikuu cha nchini Marekani anaelezea zaidi kuhusu maadhimisho ya mwezi huu pamoja na kuangazia vijana wahamiaji juu ya umuhimu kwao kukumbuka walikotoka. Mwezi huu ni muhimu sana kwa vijana hususan wahamiaji, manake inakumbusha eh, hawa vijana historia yao sio tu historia ya weusi uh, waliopo hapa Marekani, lakini ule muungano wa historia ya weusi hapa na historia ya Afrika. Maanake wale maabusu waliletwa kutoka eh, Afrika magharibi, ni waafrika kama waafrika wengine wa kule Afrika, wana historia muhimu ya kwamba Afrika uh, ilikuwa na mataifa madola makubwa kabla uh, mkoloni kuvuruga. Unapozungumzia Black History Month ni mada yenye vipengele vingi ambayo haimuliki tu urithi kwa upande wa wasomi weusi na waganga wa kitabibu katika dawa za magharibi, lakini pia katika njia nyingine za ufahamu, kwa mfano wakunga, waganga wa asili na mengineo mengi, kote katika jamii ya waafrika wanaoishi hapa Marekani. Profesa Monda anasema vijana wahamiaji weusi wa wanakumbana na changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo ubaguzi. Hizi changamoto za ubaguzi wa rangi, uh, hata ule unyama wa polisi dhidi ya watu weusi wa na, ili waweze pia kuepukika na bugdha kama hizi uh, na pia kuongezea pale ni kwamba vijana wa wahamiaji pia waelewe ya kwamba historia yao kama wahamiaji pia inaingiliana sana na karibu na ile historia ya Waafrika weusi ambao wako hapa, na waelewe ya kwamba kuna visingizio au changamoto nyingi tu za kijamii, za kiuchumi na za kisiasa. Kulingana na hesabu ya idadi ya watu Marekani, kuna takriban wahamiaji weusi wa milioni 4.2 wakiwemo vijana, na kati ya idadi hiyo, karibu laki sita hawana nyaraka sahihi. Hii inaonekana ni changamoto katika harakati za mageuzi ya uhamiaji. Wahamiaji weusi wa vijana hawapaswi kusahaulika au kuachwa nje ya mjadala, anasema Profesa Monda. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Msikilizaji waendelea kusikiliza matangazo ya Vo Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tumulike michuano ya mataifa ya Afrika AFCON inayoendelea huko Cameroon, ambapo sasa ni hatua ya e fainali na kutafuta mshindi wa tatu, ambapo hapo jana miamba na wenyeji wa michuano hiyo Cameroon wametolewa katika nusu fainali na mafarao wa Misri. Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa michezo na mtangazaji nguli wa mpira Abu Bakar Liongo, na kwanza kutaka kujua alivyopokea matokeo ya Cameroon na Misri hii mechi. Eh, kwa hakika Simba wa Nyika Kamerun eh, walitakiwa walimalize mechi hii mapema sana, katika ndani ya dakika tisini kwa sababu walikuwa na nafasi nyingi, walipata nafasi nyingi sana za kufunga, lakini inaonekana Misri walikuwa wanajua nini wanachokifanya, wakawasukuma sukuma kuingia mpaka katika extra time. Na hawa Misri eh, kumbuka ya kwamba wameingia nusu fainali ikiwa ni mara ya eh, mara ya tatu hiyo kwa kuingia kwa kutumia extra time kwa sababu walitoka katika kumi na sita bora wakawatoa Cote d'Ivoire katika extra time, mpambano uliorefushwa muda. Na baadaye walipoingia katika robo finali na Waarabu wenzao Moroko, mpambano ukarefushwa muda. Kwa hiyo tayari walikuwa na uzoefu eh, wa kucheza dakika mia na ishirini na katika changamoto ya mikoaji wa penalti. Sasa pale eh, Waarabu Misri mafarao wale uwezo wao. Bila shaka sasa pengine Abubakar Liongo, tunaangalia fainali. Fainali inakutanisha mafahali wengine wawili, Misri wakiwa pamoja na Senegal, simba wa Tiranga, ambao kama wanavyosema wanaingia tena na wenyewe si kwa mara ya kwanza fainali hii. Kwa upande wako unaiona vipi? Timu zote mbili e, sande e, zinapigia upatu kuweza kutoroka na kikombe hiki. Ni fainali ambayo naweza kusema inakutanisha e, washambuliaji wawili wanaochezea timu moja Liverpool, Sadio Mane na Mohamed Salah. Sasa kwa jinsi wanavyocheza kwa kasi ambayo wanayo na mbili e, walizokuwa nazo Misri, wanaonekana tayari wamekusha jua jinsi gani ya kuweza kuzibana timu hizi kutoka Afrika ya Magharibi. Uchezaji wa Senegal hauna tofauti sana na uchezaji ule ambao Cameron ameucheza au Cote d'ivoire ambayo nayo ilikuwa inapigiwa sana upatu kuweza kufika mbali au kuondoka na kikombe lakini eh, safari yao ikasitishwa na ma, mafarao hao kutoka Misri. Kwa hivyo ukiangalia eh, kwa hali jinsi ilivyo, Misri wanaonekana kuwa na mbinu na mikakati zaidi dhidi ya timu hizi za Afrika Magharibi. Kwa hiyo kazi kubwa sana eh, ambayo unaweza kuiona itakuwa ni kwa wachezaji wa Senego kuweza kuwakaba haswa mabeki wa kulia na kushoto, Ahmed Ato pamoja na Omar Kamal wa Misri, ambao wanapanda sana na kupiga sana mipira ya kosi, lakini zaidi sana ubaya huwa unakuwa pale katikati, kwa sababu huwa zinapigwa pasi ndefu na Mohamed Salah, huwa anakuwa na mbio sana. Lakini pia usisahau ya kwamba Senego eh, nao wanacheza mpira kama huo, kupiga mipira mirefu kuweza kumtafuta Sadio Mane. Kwa hivyo tunategemea utakuwa fainali moja ya kusisimua na ukata na shoka, na bila shaka macho, masikio na mioyo ya washabiki kote duniani itaelekezwa uh, katika fainali ile siku ya Jumapili, na huku ukitilia maanani kwamba ni kuangalia watu ambao wanacheza timu moja kule, uh, London, lakini leo wanacheza matu, Sadio Mane na Mo Salah ni mchambuzi wa michezo na mtangazaji nguli wa mpira Abu Bakar Liongo akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika, huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, Redio Eneo la Nakuru, Mwenedu, Redio ya Voi Sasa Redio ya Bungoma huko Kenya. Tanzania ni 255 Global Radio, Stomfm Geita, Hits FM ya Zanzibar TKFM kule Tanga na kwa DRC tunasikika Redio Rakom huko Bunagana, Redio Manyema namba 1 ya Kindu, Redio Malaika na Redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi huko DRC, Life HD Redio ya Kolwezi na Redio Community ambayo pia iko huko huko DRC, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Sasa tupate habari za dunia, zinasomwa na BMJ Muridhi. Michezo ya olimpiki ya majira ya baridi ya mwaka 2022 imefunguliwa rasmi hii leo nchini China kwa sherehe ambazo zimefanyika katika uwanja wa kitaifa wa Beijing unaojulikana pia kama The Bird's Nest ambako michezo ya majira ya joto ya mwaka 2008 ilifanyika. Sherehe za ufunguzi zilianza mwendo wa saa mbili usiku saa za Beijing na kuhudhuriwa na Rais Xi Jinping wa China baye alitangaza ufunguzi rasmi wa michezo hiyo. Shii ameungana na viongozi wengine akiwemo kiongozi wa Rusia Vladimir Putin, mkuu wa shirika la afya duniani Tedro Adhanom Ghebreyesus na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Lakini nchi kadhaa zikiwemo Marekani, Uingereza na Kanada zinafanya maandamano ya kidiplomasia ya kususia michezo hiyo kupinga kile wanachosema ni mauaji ya halaiki ya Waislamu wa uigo wapatao milioni moja katika jimbo la Shinjiang magharibi mwa China. Maafisa wa Beijing wamekanusha madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. India ndiyo ya hivi punde kabisa kujiunga na kususia huko. Tangazo la New Delhi lilikuja baada ya China kujumuisha katika mbio za mwenge wa olimpik, kabla ya ufunguzi wa leo Ijumaa, mwanajeshi ambaye alihusika katika mapigano mabaya ya mpakani hapo mwaka elfu mbili na ishirini. Ushiriki wa mwanajeshi huyo ki fabao uliripotiwa na vyombo vya habari vya China. Watu 18 wamefariki baada ya gari kugongana na basi la abiria kaskazini mashariki mwa Nigeria, maafisa wa usalama wa barabarani wamesema leo Ijumaa. Ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu katika jimbo la Yobe, nje ya mji wa kibiashara wa Potiskum, Alisema Huseni Aruna, msemaji wa mamlaka ya usalama wa barabarani katika jimbo hilo. Jumla ya watu 18 walifariki katika ajali hiyo ambayo ilisababishwa na mwendo kasi na ukiukaji wa sheria za barabarani, Aruna ameliambia shirika la habari la AFP. Watu wengine watatu walijeruhiwa katika ajali hiyo, aliongeza ajali ni jambo la kawaida katika barabara za Nigeria ambazo hazitunzwi vizuri na zingine zikitokana na mwendo kasi na kutozingatia sheria za trafiki. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mwaka jana Nigeria ilirekodi ajali 1637 za barabarani ambazo zilisababisha vifo vya watu 501 na kujeruhi wengine 30,690 kwa mujibu wa takwimu za mamlaka ya usalama wa barabarani katika taifa hilo. Marekani imedai kwamba Russia ina mpango mpana wa kufanya shambulizi bandia dhidi ya vikosi vya Ukraine ikinuia kulitumia kama kisingizio cha kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hiyo jirani. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi John Kirby, amesema mpango huo unahusisha kutengeneza video za propaganda ambazo zitaonyesha milipuko ya kupangwa na hata kutumia maiti za wahanga wa mashambulizi na waombolezaji ambao watakuwa ni waigizaji. Hata hivyo, Marekani haikutoa maelezo ya kina ya kuthibitisha madai hayo. Kirby amesema video hizo zitajumuisha picha za miundombinu iliyoharibiwa na kudai kwamba shambulizi hilo litakuwa limefanywa kwa kutumia silaha ambazo Ukraine imezipata kutoka nchi za, za magharibi na leo basi, usikose ungana nasi kwenye live talk, matangazo yetu ya jioni, tukimulika dunia inaadhimisha siku ya saratani lili ikifanyike kupunguza makali ya ugonjwa huo. Usikose, ungana nasi saa moja na nusu za Afrika Mashariki, kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati, kutoka hapa VOA. Na sasa basi kwenye kipengele cha jicho letu, tunaungana naye Rahab Fredi ambaye amezungumza na askari mmoja kule nchini Tanzania ambaye ameamua kujijengea kaburi lake mwenyewe mapema bado akiwa hai. Haya, kulikoni? Tumsikilize, tuwe pamoja kwenye wakati huu wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, na leo nipo na afisa wa jeshi la polisi Patrick Kimaro. Amejijengea kaburi, ameandaa nyumba yake ya milele. Wengine huona ni kama uchuro, lakini yeye amefanya hilo nini kimemsukuma? Sikulazimishwa na mtu yeyote, ni ari yangu mwenyewe, lakini niliona kwamba kuna umuhimu wa, wa kufanya hizo miili binafsi, kwa sababu ninaamini kwamba kifo kipo na kifo ni lazima. Kwa hiyo nikaona ni sehemu ya maandalizi. Pia si kitu cha kawaida sana, hususan kwa hapa nchini Tanzania kwa mtu kujiandalia. Kaburi ni jambo rahisi kwa sababu kwanza, aliotoeleka ni kweli kama wanavyosema, lakini pia hata mila zetu nyingine bado asiamini kwamba kulijengea kaburi kuna maana, lakini najaribu kuangalia na umri pia. Lakini pia mimi sikujenga kaburi nikiwa na maana kwamba nataka nife kesho au nimeshaona kifo changu. Hapana, maisha bado nataka na na pengine Mungu anaweza kunipa maisha marefu tu, na kaburi zitaendelea kusubiri. Lakini mwisho wa yote, ili tufike huko inakoamini kwamba ni siku ya hukumu, ni huko kwa Mungu, basi lazima tupitie kaburi, kwa maana ya kifo. Kwa hiyo nimejenga kaburi ikiwa na maana kwamba ni maandalizi ya, ya, ya, ya kupitia kama eneo la hifadhi ya mwili alafu baadaye tufike huko enye hukumu. Usikuwa na maana kwamba kuna ushawishi wote lionisukuma kwamba labda nina matatizo ya kiafya au nina matatizo ya kwenye akili wala nini. Ile siku uliolala, ama ukakaa na kuwaza, hisia zako zilikuwa zinakuambia nini hadi kwamba sasa nitajenga kaburi? Ni swala la miezi kama sita zaidi japo nilijaribu kuwajilisha hata familia yangu, kwa maana ya mtu wangu na watoto, ni najaliwa kuna waska hivi, lakini nijariikitaba hata wao hawakupokea enye hali ya kawaida. Sasa walifikiri ni utani, lakini pia kwa sababu si kawaida. Kwa hiyo nilijua tu kwamba siwezi kupata mchango wao mzuri kwenye hilo, kwa maana ya mwitikio. Lakini pia nilipofika wakati sasa kwamba nataka kuanza, wala sikuhitaji tena ushauri wao, ili vile nilichokuwa nimewaambia, wakaona kwamba mafundi wapo na wanaanza kutengeneza kile, kwa hiyo waliingia kwenye mshtuko. Lakini kati siku zinazozidi kwenda, wanaendelea kunielewa, maana yangu ni njema tu, na bahati nzuri kwa sababu sababu liko nimeita chake kutoka kwenye nyumba yangu kubwa ya kuishi, nyumba ambayo ni ya familia pia. Vitakuwa ni eneo la kawaida tu ambalo watakuingia na kutoka, watapishana nalo hapo hapo. Kwa hiyo lazima watalizoea. Kifo kipo kwetu sote, lakini wapo baadhi, anaweza kafa kwenye ajali ya ndege ama ya majini na mwili usipatikane. Ukidhibitika umekufa na maana yake ni kwamba lazima kuna eneo la tukio au kuna kitu kilichosababisha hicho kifo. Hata ungekufa kwenye maji yanaweza akabebwa maji akapelekwa kwenye eneo langu la kaburi. Hata hata hata ningeniwa, ninaamini hata nywele zangu zitabaki. Kwa bahati mbaya, hata mabaki yasipopatikana itakuwaje, Bwana Kimaro? Namwomba Mungu sana, niife kifo chema, niife kifo ambacho ni penye kuonyesha alama ya kuto kuonekana kabisa. Na na ndio maana nikasema, hata kama nitakufanya sehemu yoyote ya ya ya ile eneo la tukio utabebwa wakati mwingine. Umeshawahi kuona hata watu wakibeba udongo tu, baada ya mwili wa marehemu, wakabeba aina ya udongo au majivu, kupeleka pale ulipokusudia. Kwa hiyo hilo ni kaburi lako wewe na si mtu mwingine yoyote, kwa vyovyote vile itakavyotokea. Mwili tunafahamu si kaburi tu, kuna mengineyo. Na wewe umeshaamua kujiandaa kipi kingine mbali na hilo kaburi ambalo lipo tayari, kuandika usia? Hongera kwa kuadhimisha miaka 59, Patrick Kimaro, na shukrani kwa kushiriki nasi kwenye jicho letu. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA. Asante sana, Rahabu Fredi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA Express. Umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, kama tusemavyo, Express bila muziki hujasukuma gurudumu hili la VOA Express. Ni kibao chake Kosa, anakwambia I wish sana kitu safi kabisa hicho, msikilizaji kutoka kwake Kusa iwish mambo hayo, msikilizaji kupitia VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, leka kwenye burudani na michezo, tunaungana naye mwana michezo Collins Liberty Adede kutoka kule Mombasa, akiangazia mashindano ya magari ya East African Classic Rally pamoja na mashabiki wanasema nini kuhusu mtarange wa fainali kati ya Misri na Senegal siku ya Jumapili. Karibu. Asante sana wenzangu, katika michezo na burudani kutoka Mombasa. Hivi leo mechi za kandanda kuwania kombe la taifa bora barani Afrika Afcon, zinaingia kileleni na mwisho wake, Senegal watakutana na Misri katika mechi ya fainali ambayo mashabiki wanasema itabainisha nani mkali kati ya Saido Mane na Mohamed Salah wanaochezea Liverpool huko Uingereza. Hu, kwa mara nyingine fainali hii inakutanisha mataifa ya Afrika kaskazini na Afrika magharibi. Vio imezungumza na mashabiki kadhaa kuhusu mashindano hayo ya Afcon. Kwa hiyo fainali, mimi niko upande ya Senegal, maanake Egypt umeona kutoka semi-suko amekuwa kitegemea penalti penalti penalti. Bado ile response ya africans towards football bado iko chini, hasa timu ya Misri vile venye wanaenda kukutana na Senegali. Nafurahi sana tuone Mane na Sanaa nani ndio Mchezaji mzuri wa Liverpool. Kwanza, kutokuwepo kwa timu za Afrika Mashariki kidogo, kwa sisi watu wa Afrika Mashariki tuna ile, hatuna raha vile, ingawa tunashabikia timu zengine kama Kameruni, Misri, Senegal, Chuano. Definitely, naona itakuwa poa sana tena. Nimependa sana Mosale wa Liverpool na Mane wa Liverpool wanakutana na hiyo, boli itakuwa na mashabiki wengi sana tena, nataka tufike mapema nyumbani tuoshio game. Kwa kweli safari hii haikuwa na ile mwashawasha wa miaka ya nyuma, wakati sisi tukiwa vijana, ilikuwa na shangwe na nderemo zaidi kuliko sasa, ingawa ya saa hii hii ya safari hii imekuwa na maajabu mengi. Duru zinaarifu kuwa Misri imeomba mechi ya fainali kuchezwa siku ya Jumatatu kando na Jumapili, kuwapa fursa wachezaji kupumzika siku tatu, japo hilo litaambuliwa na shirikisho la soka barani Afrika, CAF. Tukiachana na hayo, ni kwamba shamra shamra za kuandaa mashindano ya magari ya East Africa Classic Safari Rali zimefikia kileleni. Mashindano hayo ya magari ya zamani yakiandaliwa kuanzia Februari 10 hadi 18 mwaka 2022. Madereva wataonyesha umahiri wao katika mashindano hayo ya takriban kilomita elfu tano kuanzia Naivasha na kumalizikia mjini Malindi, pwani ya Kenya. Madereva waliobobea kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani kama vile Marekani, Uholanzi, Ujerumani, Afrika Kusini, Uswidi, Italia, Belgium, Uingereza, Ureno, taifa la Czech, Ireland na kadhalika wanashiriki. Bendera ya Kenya itapeperushwa na madereva kadhaa ikiwemo Karl Tundo akiwa na gari aina ya Triumph TR7. Baldev Chaga atakuwa na Porsche 911. Ian Duncan atakuwa na gari aina ya Rover Vitis ambalo atakuwa analisukuma katika mashindano hayo. Geoff Bell atawakilisha Afrika Kusini, huku Mitch McCulof akiwakilisha Marekani, miongoni mwa madereva wengi. Mwaka jana mashindano haya kufanyika mwezi Disemba kama kawaida, kutokana na maambukizi ya COVID-19. Tofauti na kawaida, madereva hawa hawatafika mataifa jirani ya Afrika Mashariki ambayo huhusishwa katika mashindano hayo. Na kufikia hapo, sina la ziada kutoka meza ya michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington. Asante sana Collins Adede, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Nam, basi sasa madi, wakati ya kuchambua inaovuma kwenye mitandao moja kwa moja ya kijamii, na mwanamzee wa kazi BMJ muridhi yupo standby kuangusha vitu vizito, anasema: shukran sana mwenzangu, bila shaka nimekuwa nikipekuapekua tangu asubuhi manane hivi leo E, nikiangalia nini kimejiri kwenye mitandao ya kijamii na swala kubwa bila shaka ni Afcon, michuano ya Afcon, kule Kamerun ambako Misri ambao ndo mabingwa wa mara saba wa taji la Afcon. Sasa e, kama ulivyosikia watakutana na Senegal kuwania taji hilo kwa mara ya kwanza katika historia ambapo Senegal wanaorodheshwa wa kwanza barani Afrika na wa ishirini kimataifa e, hii ni kwa mujibu wa viwango bora vya shirikisho la soka duniani FIFA ambao waliwahi eh, kutinga fainali ya Afcon mnamo mwaka wa elfu mbili na mbili pamoja pia na mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Kuhusu mechi hii wengi wanazungumza sana eh, kwenye mitandao ya kijamii wakisema kwamba fainali kati ya Misri itakuwa ni fursa eh, kwa Sadio Mane wa Senegal na Mohamed Salah ambaye pia anachezea Liverpool huko Uingereza kuvaana dhidi ya mwingine e, naona gumzo kweli limepamba moto sana e, hasa kwenye Twitter na vilevile kwenye Facebook. Nikipekwapekwa huko nakuta kwamba kila mtu anazungumzia mechi hii ya Jumapili e, kwa hivyo naacha kazi kwako kwa msikilizaji e, upate e, kusubiri kuona ni nini kitakachotokea siku ya Jumapili na ni nani atanyanyua kombe hilo ambalo ni la hadhi kubwa hasa katika bara la Afrika. Tukitoka Kamerun twende Tanzania. Rais wa nchi hiyo amemwagiza Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa kuunda kamati huru ya kuchunguza tuhuma za mauaji katika mikoa mbalimbali hususani mbali. katika mkoa wa Mtwara, ambapo inadaiwa kwamba maafisa wa polisi huenda e, wamehusika katika mauaji ya raia kiholela e. Moja kwa moja amezungumza na pia kupitia Twitter, rais huyo amesema kuna mauaji yametokea kule Mtwara na kwa taarifa zilizopo ni kwamba jeshi ndilo limefanya mauaji hayo. Kwa maana hiyo, taarifa ninayo ni kwamba jeshi limetengeneza kamati ya kufanya uchunguzi, halafu walete taarifa. Rais akaendelea kusema haiwezekani kwamba jeshi lifanye mauaji na jeshi lijichunguze lenyewe. Bila shaka wengi wa Watanzania walikuwa wanasubiri eh, kauli kama hii kutoka kwa rais, kwa sababu anafurika kwenye mitandao wakisifu yale aliyoyasema na kusubiri nini kitakachotokea. Nimalizie na yale yanayoendelea mjini Beijing nchini China, ambako kama ulivyosikia mashindano ya Olimpik ya msimu wa baridi yameanza rasmi hivi leo ambapo yamefunguliwa na rais wa nchi hiyo Shi Jinping, wengi wakisifu eh, wale ambao wamefika huko, lakini pia kukiwa, uh, bado kuna shutuma zinazoelekezwa kwa China, nchi zingine zikisusia maafisa eh, wa timu za Olimpiki wakisusia kuhudhuria mashindano hayo, wakisema kwamba China imekuwa ikiwa dulumu jamii ya Waiguru. Naona muda wangu msikilizaji umekwisha, basi nawaachia wenzangu wamalizie sehemu iliyosalia ya VOA Express. Mi naitwa BMJ Mridhi, tutaona na wakti mwingine panapo majaliwa. Asante sana BMJ Mridhi. Msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC na hasi basi, kabla tujakamilisha matangazo haya msikilizaji, tuangalie kwenye swali la leo kwenye mtandao wetu wa Facebook. Inasema dunia inaadhimisha siku ya saratani nini, kifanyike kupunguza makali ya ugonjwa huu? Kwako, Mkamiti. Nami kwa upande wangu naanza na Duncan Bosire, yeye anasema ni fundi wa viungo vya moyo kutoka Narok, mkoa wa bonde la ufa huko Kenya. Anaandika, saratani ni ugonjwa utokanao na mtindo wa maisha, yaani lifestyle. maisha ya kisasa yapigwe msasa, vyakula vya kisasa vifutiliwe mbali na turejee kwenye vyakula asilia. Nam basi, nami kwa upande wangu naona Zaeli Madede akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema saratani imekuwa ni jenga kubwa sana hapa duniani. La msingi ni watu kufanya vipimo vya afya mara kwa mara, ili kusaidia kugundulika mapema na kuanza matibabu. Naye Jeremiah Alexander au kapteni wasakatonge wawasakatonge salam club, anasema nikiwa kule Tanzania, Dodoma, anasema na elimu ya kutosha itolewe kuhusu ugonjwa wa saratani. Hilo linahitajika sana bila shaka. Basi kwako Mkamiti. Sawa kabisa Sande Shomari, lakini kama ulivyosema muda unakimbia mno. Mm, hivyo basi, VOA express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi Khadija Riyami hapa studio. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema popote pale mnaposikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC.