Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka wa Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau. na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatano Februari 2 mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio rna Baraka Fizi DRC, Radio Maniema, Kindu DRC, Radio Racom Bunagana DRC, Redio Malaika Lubumbashi, Radio Soleil Butembo na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Katika kumekucha Afrika hivi leo, wakati viongozi wa nchi za kiafrika wakihamasisha vijana kujihusisha na kilimo kwa kuamini kuwa ni mojawapo ya suluhisho la ukosefu wa ajira vijana nchini Tanzania wanasema jitihada za ziada zinahitajika kufikia lengo. Nini kinachohitajika kufanywa? Kwanza ni kijana kufunzwa, kwanza kufunzwa safari ya ujasiriamali, na safari ya ujasiriamali si safari ndogo. Wat, serikali unasikia ikitamka katika, eh, katika majukwaa kwamba vijana tujiajiri tuji. Wadau wanasema kuna fursa nyingi lakini, eh, tu, tunapataje picha halisi? Na kwenye taarifa nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhurumia watoto UNICEF Jumanne limeonya kwamba mitatu ya ukame kwenye majimbo kadhaa ya Ethiopia imeweka mamilioni ya maisha ya watu kwenye hatari ya kuangamia. Hivi ni vidokezo. Okay, so tu lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Id Ligongo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumanne ametoa mwito kwa pande zote zinazohusika na mgogoro wa Ethiopia kutekeleza mpango wa amani ili kufanyika michezo ya Olympic na kutumia wasaa huo wa kumaliza maafa ili misaada iwafikie watu wote wa Ethiopia. Wakati wa mkutano na wanahabari, amesema kwamba wakati anajiandaa kwenda kwenye Olimpik ya majira ya baridi, anatoa mwito unaowezekana kwa pande zote za Ethiopia kusimamisha maafa. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Ureno amesema tukio hilo linaweza kutoa fursa kwa ufanisi wa kupatikana kwa misaada ya kibinadamu kwa wale wote walioathirika. Mgogoro wa Ethiopia umesababisha asilimia 40 ya watu katika ukanda huo kukabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula, imesema umoja wa mataifa. Wachunguzi wa Afrika Kusini Jumanne wametoa ripoti ya kurasa 646 ikielezea namna rushwa ilivyokithiri iliyofanyika chini ya rais Jacob Zuma na kufanywa na makampuni ya serikali pamoja na vyombo vya serikali. Ripoti hiyo ni ya pili katika kati ya tatu zinazosubiriwa ambazo ziliandikwa na tume maalum iliyoongozwa na jaji mkuu wa kipindi cha mpito wa mahakama ya katiba Raymond Zondo. Toleo la kwanza liliwasilishwa mapema Januari na kugusia shirika la ndege la taifa la South African Airways, taasisi ya ukusanyaji kodi ya nchi hiyo na idara ya taifa ya ugavi. Ripoti ya sasa imegundua kwamba mikataba ya ugavi katika sekta ya reli, bandari na usafirishaji kwa njia ya mabomba nchini Afrika Kusini ziligubikwa na shughuli za rushwa zilizopangwa na kufanywa na taasisi maalum zikihusishwa na familia ya Gupta ambayo ni familia ya wahamiaji wa Kihindi ambao pia walikuwa marafiki wa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma. milio ya risasi imesikika Jumanne kwenye mji mkuu wa Guinea-Bissau kwenye makao makuu na makazi rasmi ya rais alipokuwa akifanya mkutano na baraza la mawaziri. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Rais wa Guini Bissau Umaru Sisoko Embalo amesema Jumanne kwamba serikali yake imedhibiti kile ametaja kuwa jaribio la mapinduzi. Kiongozi huyo ambaye alikuwa jenerali wa jeshi wakati mmoja alikuwa ameitisha mkutano wa baraza la mawaziri kwenye makao rasmi ya serikali wakati milio hiyo iliposikika. Shirika la habari la Reuters limesema kwamba idadi ya watu wasiojulikana walijeruhiwa huku wengine wawili wakifa. Muda mfupi baadaye, wanajeshi wanasemekana kushika doria kwenye mji mkuu wa Bisau wakati masoko na maduka yakifungwa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba katibu mkuu anaangalia tukio hilo la Bisau kwa kina, wakati akiomba migogoro kusitishwa mara moja, pamoja na kuheshimiwa kwa taasisi za kidemokrasia. Taifa hilo lenye wakazi milioni moja na nusu lilipata uhuru wake kutoka Ureno mwaka 1974 na tangu wakati huo limeshuhudia mapinduzi ya serikali mara nne, pamoja na zaidi ya majaribio kumi na mawili ndani ya kipindi hicho. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wachimba madini watano wamefariki dunia baada ya mgodi kuanguka wakati wa mafuriko katikati mwa Msumbiji, katika jimbo la Manika, imeripoti redio ya taifa. Ajali hiyo imetokea katika wilaya ya Susundega, takriban kilomita 170 magharibi mwa mji mkuu wa jimbo la Beira, iliyotokea Jumatatu katika mgodi unaomilikiwa na kundi la wachimbaji wadogo wadogo. Mkuu wa machimbo hayo Alfonso Mwagara ameshutumu walioathirika kuendelea kufanya kazi katika kipindi hiki cha mvua ambapo uchimbaji madini hupigwa marufuku. Kupitia redio ya taifa, amesema kwamba hakuna anayefahamu kwa nini walikuwepo kwenye machimbo hayo katika kipindi hiki. Jimbo la Manika lilikumbwa na kimbunga Ana ambacho kilishambulia eneo hilo wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu 86 katika mataifa ya Msumbiji, Madagaskar na Malawi. Na Marekani Jumanne imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukutana kwa ajili ya majaribio ya hivi karibuni ya Korea Kaskazini ambayo yamefanyika baada ya kupita kipindi kirefu na yenye uwezo wa kufika Guam na himaya za Amerika. Timu ya Marekani katika Umoja wa Mataifa imeitaka baraza kufanya mkutano wa faraha na mashauriano ya karibu siku ya Alhamisi, wamesema wanadiplomasia wa baraza hilo wakiongea kwa makubaliano ya kutotambulishwa kabla ya tangazo hilo kutolewa. Baada ya majaribio ya Jumapili, maafisa wa White House wamesema wamechukulia majaribio ya hivi karibuni ya makombora kama sehemu iliyoongezeka ya mfululizo wa uchokozi katika miaka kadhaa iliyopita ambayo yameongeza wasiwasi, na yakiwa na lengo la le kutaka kuona vikwazo vikilegezwa. Makombora ya Hwasong kumi na mbili yalifanyiwa majaribio Jumapili na inaelezwa ni makombora yenye nguvu ya Korea Kaskazini, ambayo imejaribu toka mwaka 2017. <tune> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc katika taarifa tulioipa kipaumbele moja kwa moja tunaelekea huko mashariki mwa drc ambapo tunaarifiwa kwamba jeshi la uganda la updf limewasili mkoa wa ituri kuungana na jeshi la drc katika kusaka makundi ya waasi hasa wale wa adf basi kwenye eneo la mitambwa Katanga, jeshi linasemekana kupokonya silaha kutoka kwa waasi wanaotaka kuitenga Katanga. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Diedonelosa, kiongozi wa mashirika ya kirahia, asema UPDF yaani jeshi la Uganda kuingia mkoa wa Ituri wakiwa vilevile wilayani vile Beni mkoa wa Kivu Kaskazini lazima kuhakikisha wanamaliza makundi ya waasi ikiwemo ADF. UPDF wameingia waituri na bado hatujaona mafanikio lolote, kwa sababu e, kuingia kwa UPDF kwa teritoria ya Congo sio mara ya kwanza. Kwa mwaka elfu mbili na tatu UPDF walikuwa Congo na ADF alikuwa tu Congo, hawakuweza ku, kumaliza ADF ishtar. Kwa mwaka elfu mbili kumi na nane UPDF ilirudia tena Kongo kutafuta ADF Asa, mara hiyo wamekuja kuwamaliza ama namna gani? Sisi hawezi hatujajua. Wananchi wa Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, ikiwa wanachokihitaji ni amani. Kwa sisi kama shirika la raia hatuna mambo mengi ila tu tunahitaji ya usalama kwa Ituri, hatuna mambo mengi zaidi ya ila. Kikosi kikubwa cha jeshi la Uganda UPDF kimeingia katika kijiji cha Burasi, kilomita 48 na kijiji cha Boga wilayani Irumu, ambako kuna makundi mengi ya waasi. Jali Kisimbiliabo ni mkazi wa Nyakunde, Bunia mkoani Ituri. Jeshi la Uganda limeingia sehemu za bonda ya Kongo na Uganda, sehemu za Burasi. Burasi ni kwa um, kwa boda ya Kongo, sehemu za Kongo, lakini ni kwa distrikti ya Bujubujo. Wakati huo huo, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC latangaza kuwapokonya silaha waasi wa, wa bakata katanga katika eneo la Mitwaba mkoani ho Katanga. Patrick Chapwe yuko Lubumbashi. Kila mara wanaomba Katanga ijitenge, sababu gani? Hakuna maendeleo yoyote inaendelea Katanga, vijana wanaendelea kukosa kazi eh, na wengi wanakuwa vijana wa barabarani na wengine wa kujitafutia na hata na uwizi unakuwa wingi, sababu e, kabisa maisha inakuwa ngumu sana. Gavana wa mkoa huo pamoja na uongozi wa jeshi wakisema hatua ya vijana wa Bakata Katanga kuitenga Katanga kwa taifa la Kongo haiwezekani. Kasikile Longo ni kutoka redio ya serikali mjini Lubumbashi. Haitawezekana hata kidogo, watawisha watu na wakishawisha watu wengi, haitawezekana kwa sababu ukiangalia hata wakati wa utawala wa Mobutu wanasema Katanga eh, jimbo eh, Nchi ya jarasi haitagawanyika hata kwa kufanya ushirikiano na shetani. Uongo kabisa, sio mara ya kwanza uasi kuanja, kuanja eneo la Katanga wa kuomba eneo hilo kujitenga. Usere malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio mitume Kitale Kenya, lulu FM Malindi Kenya na sayari redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine. Mwenzangu Idni Gongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. China inaelezwa kuwa na matumanio ya kujihusisha na masuala ya Afghanistan ikiwa inaelekea miezi sita baada ya Taliban kuchukua madaraka na Marekani kujiondoa katika taifa hilo. China ambayo ni majirani na Afghanistan, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Wang Yi, alikutana na wanachama tisa wa Taliban katika mji wa kaskazini wa China, Tianjin. Taliban ilichukua madaraka Agosti 15 mwaka jana, ambapo wachambuzi wamesema mkutano huo unaweza kuongeza ushirikiano baina ya kundi hilo lenye msimamo mkali na juhudi za kundi hilo zinazokuwa za kukubalika katika midani za kimataifa. Kwa kuongeza, mwezi Oktoba mwaka jana, waziri wa mambo ya nje Chan alizungumzia kuhusu matarajio ya China kwa Afghanistan baada ya kukutana na wawakilishi wa serikali ya muda ya Taliban huko Doha, Qatar, ambapo pande hizo mbili zilikubaliana kufanya kazi kwa pamoja. Na jeshi la maji la Moroko Jumanne limeokoa wahamiaji sitini na watatu ikijumuisha wanawake kumi na watano na watoto watatu baada ya buti yao kuanza kuzama wakati walipokuwa wakijaribu kwenda visiwa vya Kanari mwanaharakati mmoja amesema simu ya dharura ambayo hutoa huduma za dharura kwa wahamiaji katika bahari yenye msukosuko kupitia ujumbe wa Twitter imeeleza kwamba watu sitini na watatu walikuwa wakitabika karibu na mwambao wa Moroko ambapo jeshi la majini la Moroko liliwaokoa na kuwapeleka katika mwambao wakiwa salama. Serikali ya Moroko haikutoa taarifa kwa haraka za kuthibitisha operesheni hiyo. Wahamiaji wengi wao wa kutoka mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara kwa kawaida hutumia taifa la Moroko katika kujaribu kwenda katika mwambao wa mataifa ya Ulaya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Jumanne limeonya kwamba miaka mitatu ya ukame kwenye majimbo ya Ethiopia ya Afar, Oromia pamoja na Somalia imeweka mamilioni ya maisha ya watu kwenye hatari ya kuangamia. Harison Kamau anayesoma ripoti ya Lisa Shlein kutoka Jeneva. Ukosefu wa mvua kwenye maeneo hayo ndani ya kipindi cha miaka mitatu umesababisha kukauka kwa visima, kufa kwa wanyama pamoja na kuacha maisha ya maelfu ya watoto na familia kwenye hatari ya kuangamia. UNICEF inasema kwamba takriban watu milioni 6.8 watahitaji misaada ya kibinadam ya kuokoa maisha kufikia katikati mwa mwezi Machi. Shirika hilo pia limeongeza kusema kwamba hali hiyo huenda ikadorora zaidi iwapo mvua za Aprili zitakosa kunyesha. Wakati akiwa kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, mwakilishi wa UNICEF nchini humo, Gianfranco Rotigliano amesema kwamba ukosefu mkubwa wa chakula na maji tayari umedhihirika kwenye maeneo yaliyoathirika zaidi ya Somali na Oromia. We have Tayari kuna zaidi ya watoto laki mbili na elfu ishirini na mbili na wanawake laki moja wajawazito pamoja na wale wanaonyonyesha wanaohitaji msaada wa dharura wa chakula viwango vya ukosefu wa lishe bora kwenye maeneo hayo hatari vimepita asilimia 20 ambayo iko juu ya viwango vya asilimia 15 vinavyokubalika ulimwenguni. UNICEF inakadiria kwamba takriban watoto elfu mia nane hamsini kutoka kwenye maeneo yaliyoathiriwa watakabiliwa na utapia mlo mwaka huu kutokana na mapigano, ukame na uchumi hafifu. Rotigiano anasema kwamba vituo vya kutoa lishe bora ni lazima viimarishwe kwa haraka ili watoto wanaokabiliwa na utapia mlo waweze kuhudumiwa kwa haraka. Hatua ya haraka inahitajika kuchukuliwa ndani ya kipindi cha wiki mbili ama tatu zinazokuja. Kuna umuhimu mkubwa wa kuchukua hatua za dharura kinyume na kusubiri hali ya kuharibika zaidi. Najua mnafahamu athari za ukame pamoja na mambo yanayosababishwa na hali hiyo. UNICEF imesema kwamba zaidi ya watoto 1155 kwenye majimbo ya Somali na Oromia wameacha shule ili kusaidia katika kutafuta maji pamoja na kulisha mifugo wao. Shirika hilo limeonya kwamba watoto hao wako kwenye hatari ya kutumiwa vibaya. UNICEF inaomba msaada wa karibu dola milioni 32 ili kutoa misaada ya kuokoa maisha ya zaidi ya watu milioni mbili kwenye majimbo manne yaliyoko upande wa chini wa Ethiopia katika miezi sita ijayo. na endelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc basi mamlaka ya nchini nigeria ina matumaini ya kuvuka lengo la kuchangisha takriban dola milioni 50 katika kipindi cha miaka mitano ijayo ili kukabiliana na janga la virusi vya ukimwi Akizungumza katika mkutano na washirika wa taifa hilo wakati wa uzinduzi wa mfuko wa fedha hizo mjini Abuja, Rais Muhammadu Buhari amesema lengo hilo linaweza kufikiwa kwa ushirikiano na sekta binafsi na washirika wa Nigeria, ili ukimwi na magonjwa mengine yaweze kukabiliwa vilivyo. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohenberg, ana ripoti zaidi. Katika mkutano wa kuzindua mfuko wa takribani dola milioni 50 kwa uwekezaji katika miundo mbinu ya afya na kukidhi mahitaji ya HIV na ukimwi, balozi wa Marekani Mary Beth Leonard anasema Washington itaendelea kuisaidia Nigeria katika jitihada za kupata watu wenye ugonjwa wa ukimwi na kuwaingiza kwenye orodha ya mpango wa matibabu kama inavyotakiwa. Anasema ingawa msaada kutoka Marekani uta mafanikio ya mpango wa matibabu kwa wagonjwa zaidi unategemea sana mapato kutoka kwa Nigeria. The United States remains committed to supporting Nigeria in reaching and sustaining HIV epidemic control but we also believe that national ownership is critical to success Rais Buhari, wakati akizindua mfuko huo, anasema Nigeria imefanya juhudi kubwa kuwapata watu wenye ukimwi kutibiwa, lakini uhamasishaji wa, wa fedha za ndani utahitajika ili kufanikisha mpango wa kuwapata watu wengi walioambukizwa kupata matibabu na kufikia lengo la dola milioni hamsini na zaidi katika miaka tano ijayo. With an enduring partnership and shared responsibility is required to sustain the response to HIV and other emerging public health emergencies. Fedha ambazo zinahitajika kukabiliana na changamoto zinazoletwa na magonjwa hatari na kukidhi mahitaji ya matibabu ya ukimwi. Kuna watu takribani milioni moja pointi saba waliopata maambukizi ya ukimwi nchini Nigeria na milioni moja Miongoni wanapatiwa matibabu kufuatia kampeni ya kamati ya taifa juu ya ukimwi NACA. Nigeria ina watoto wengi zaidi wenye ukimwi kuliko kwingine huko Afrika. Hii ndiyo sababu Umoja wa Mataifa unataka hatua zinazochukuliwa na Abuja zisaidie katika kudhibiti maambukizi ya ukimwi kutoka kwa mama mjamzito kwenda kwa mtoto wake. Kutoka Lagos, jina langu ni Collinsatu Hegwi kwa Sauti ya, ya Amerika, Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa na Vijana. Wakati viongozi wa nchi nyingi za Afrika wakihamasisha vijana kujihusisha na kilimo kwa kuamini kuwa ndio suluhisho la tatizo la ukosefu wa ajira, vijana nchini Nigeria wanasemekana ama wanasema kwamba jitihada za ziada zinahitajika kufikia lengo hilo, kwani kuna vikwazo vingi vinavyokatisha tamaa. Katika makala ya vijana hivi leo, mwandishi wetu Asraji Mvungi amezungumza na baadhi ya vijana wanaoelezea baadhi ya changamoto zinazowakabili. Kilio cha ukosefu wa ajira kwa vijana kimeendelea kusikika katika nchi mbalimbali mbali duniani, tatizo likiwa kubwa zaidi katika nchi za ukanda wa Afrika. Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazokabiliwa na tatizo hilo ambalo licha ya serikali kuweka mipango mbalimbali mbali ya kukabiliana nalo kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali, changamoto bado ni kubwa. Baadhi ya vijana wanasema licha ya kuwepo kwa uhamasishaji mkubwa wa kuwataka kujiajiri kwenye sekta ya kilimo, mwitikio bado ni mdogo kutokana na changamoto mbalimbali zinazojitokeza. Hata hivyo, mmoja wa vijana hao Bwana Godfrey Julius amesema licha ya kuwepo kwa mipango hiyo na mikakati mingi ya kuwasaidia kupitia kilimo, utekelezaji wake kwa vitendo bado ni changamoto, na kutokana na vijana wengi kutaka mafanikio ya haraka, wamekuwa wakikata tamaa na kukimbilia mijini kutafuta ajira. Swala la ujasiriamali hivi sasa limekuja lime sasa kuonekana kwamba ndo njia pekee ya haraka ya kuweza kumuingiza kijana kujipatia kipato, lakini swala hili nalo hatujafunzwa namna gani kijana anatakiwa avumilie mchakato huu katika kuweza kujipatia kipato. Hapa katika safari ni eneo ambalo limekuwa nzito sana. Kinachotakiwa kufanyika ni kijana kufunzwa kwanza, kufunzwa safari ya ujasiriamali, na safari ya ujasiriamali si safari ndogo. Watu, serikali unasikia ikitamka katika majukwaa kwamba vijana tujiajiri, wadau wanasema kuna fursa nyingi, lakini e, tu, tunapataje picha halisi? Aidha, vijana hawa wanasema kukosekana kwa uwekezaji wa kutosha kwenye sekta ya kilimo, pia kuna wafanya vijana wengi kukiona kilimo kama kazi inayofanywa na watu waliokwama na pia wanakiona kama adhabu. Changamoto kubwa ni kwamba ni picha ambayo tunayo na sekta ya kilimo, bado vijana wengi hawaioni kama ni sekta rasmi. Kwa hiyo wadau, hasa serikali na mashirika, ukifanya kilimo kionekane kama ni sekta rasmi ambayo inaweza ikavutia na kuhamasisha vijana wengi kuingia. Hawahamasiki kwa sababu ya uh, picha ambayo wanayo. Kwa mfano uh, wakati tunasoma shule, hata mimi mwenyewe binafsi, wakati tunasoma, adhabu kubwa ilikuwa ukifanya kosa shuleni ilikuwa ni kwamba unapewa jembe ukalime. Kwa hiyo bado tuna mawazo yasiyochanya kwamba kilimo ni kama adhabu. Kwa tunachotakiwa kukifanya ni kukifanya kilimo kionekane si adhabu tena lakini ni fursa ambayo inaweza ikatumiwa kutengeneza vipato na inaweza ikamfanya mtu ambaye uko kwenye sekta yoyote akafanya kazi kwenye sekta ya kilimo. Tunajua kwamba Afrika kwamba uh, vijana hata Tanzania, vijana ndio population ambao ni kubwa sana na tunajua kwamba kilimo pia ni sekta ambao ni kubwa sana ukichanganya, hivyo vitu viwili ambao serikali nyingi sasa hivi zinaanza kuhamasisha kwamba vijana waingie kwenye kilimo, uh, waweze kujihusisha. Tunaona kwamba lazima moja kwa moja pia waweze kujua je, nikiingia kwenye kilimo nifanye kilimo gani? Baadhi ya wadau wanaowasaidia vijana wanasema changamoto kubwa inayowakabili vijana katika nchi mbalimbali mbali ni kukosa uvumilivu na kutaka mafanikio ya haraka, suala ambalo sio rahisi kupatikana kwenye sekta ya kilimo. Kwa asilimia kubwa, vijana wengi hawapendi kilimo kwa sababu hawajajua kilimo kina faida gani. Ndiyo maana kijana anatamani kukimbilia mjini, wakati mjini hakuna kilimo, bali kilimo kiko vijijini. Kwa hiyo tunatakiwa sasa turudi, tuwezeshe, tuweke mazingira ambayo yatakuwa ni mazingira ya kumwattract, kumvutia kijana aweze kurudi na aone kweli anapata faida na kipato kinaongezeka, na maisha yanakuwa na uchumi wake unaendelea. Kwa hapa sasa hivi vijana waliponasa, hawawezi kujitam hawawezi kujinasua kwa sababu kwanza hawajui wamenasia wapi, na ndiyo maana wote wanakimbilia kutafuta ajira, wakati kuna ajira moja ninaiona wanasema ni dhahabu iliyoko shambani. Kwa hiyo watakapowezeshwa kujua nini kinatakiwa kifanywe, kwa harakati hizi za kumkomboa kijana, wakati huo huo ni kunufaisha taifa, ndipo watakapoweza kufanyika kufa, kufa, kufa, kufa, kufa, kama lulu ambayo italeta maendeleo ya taifa. Mafunzo ya kilimo, semina na elekezi za kilimo hazitoshi, isipokuwa ni nini kifanyike kumgeuza kijana hapo kwenye ufahamu wake kichwani, kujua kwamba sasa yeye ni rasilimali na akitumika anaweza akatoka licha ya changamoto hizo. Serikali ya Tanzania inaendelea kufanya juhudi za kuwawezesha vijana kujihusisha na kilimo, ambapo hivi karibuni waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alinukuliwa akiziomba taasisi na mashirika ya misaada kote duniani kuangalia uwezekano wa kuzisaidia nchi za Afrika kuimarisha miradi inayoweza kuwasaidia vijana, ikiwemo iliyoko kwenye sekta ya kilimo ambacho kina fursa nyingi za ajira. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni Asra Ji Mvungi. Basi sasa tunapokaribia kumaliza matangazo ya leo, huu hapa muktasari wa habari. <muchasimu> Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumanne ametoa mwito kwa pande zote zinazohusika na mgogoro wa Ethiopia kutekeleza mpango wa amani ili kufanyika michezo ya Olympic na kutumia wasaa huo kumaliza maafa ili misaada iwafikie watu wote wa Ethiopia. Wakati wa mkutano na wanahabari, amesema kwamba wakati anajiandaa kwenda Olimpic ya majira ya baridi anatoa mwito unaowezekana kwa pande zote za Ethiopia kusimamisha maafa hayo. Wachambuzi wa Afrika Kusini Jumanne wametoa ripoti yenye kurasa 646 ikielezea namna rushwa ilivyokithiri iliyofanyika chini ya Rais Jacob Zuma na kufanywa na makampuni ya serikali pamoja na vyombo vya serikali. Ripoti hiyo ni ya pili katika kati ya tatu zinazosubiriwa ambazo ziliandikwa na tume maalumu iliyoongozwa na Jaji Mkuu wa kipindi cha mpito wa Mahakama ya Kikatiba Raymond Zoto. Wachimba madini watano wa tano wamefariki dunia baada ya mgodi kuanguka wakati wa mafuriko katikati mwa Msumbiji, katika jimbo la Manika. Ripoti ya redio ya taifa imeeleza ajali hiyo imetokea katika wilaya ya Susundenga, takriban kilomita 170 magharibi mwa mji mkuu wa jimbo Beira, iliyotokea Jumatatu katika mgodi unaomilikiwa na kundi la wachimbaji wadogo. Marekani Jumanne imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukutana kwa ajili ya majaribio ya hivi karibuni ya Korea Kaskazini ambayo yamefanyika baada ya kupita kipindi kirefu na yenye uwezo wa kufika Guam na himaya ya Amerika. Tume ya Marekani katika Umoja wa Mataifa inataka baraza kufanya mkutano wa faraha wa mashauriano ya karibu siku ya Alhamisi, wamesema wanadiplomasia wa, wa, wa baraza hilo wakiongea kwa makubaliano ya kutotambulishwa kabla ya tangazo hilo kutolewa. China inaeleza kuwa na matumainio ya kujihusisha na masuala ya Afghanistan ikiwa inaelekea miezi sita baada ya Taliban kuchukua madaraka na Marekani kujiondoa katika taifa hilo. China ambayo ni majirani wa Afghanistan kupitia waziri wake wa mambo ya nje Wang Yi iliyokutana na wanachama tisa wa Taliban katika mji wa kaskazini wa China Tianjin. Na jeshi la Moroko Jumanne limeokoa wahamiaji sitini na watatu ikijumuisha wanawake kumi na watano na watoto watatu baada ya boti yao kuanza kuzama wakati walipokuwa wakijaribu kwenda visiwani vya Kanari. Mwanaharakati mmoja amesema simu ya dharura ambayo hutoa huduma za dharura kwa wahamiaji katika bahari yenye msukosuko kupitia ujumbe wa Twitter imeeleza kwamba watu sitini na watatu walikuwa wakitabika karibu na mwambao wa Moroko ambapo jeshi la majini la Moroko liliwaokoa na kuwapeleka katika mwambao wakiwa salama kufikia hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamizi adija riami produsa jumbe hamza jina langu harizon kamau nime na nimeshirikiana naye ed ligongo kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo