Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mipatrick Ndwimana. Polisi wa Kenya wamesema leo Jumatatu kwamba mshukiwa mmoja amekamatwa baada ya watu kumi na watatu kuuawa wakati basi dogo ya abiria ilipoharibiwa na bomu la kutegwa ardhini huko kaskazini mashariki mwa nchi katika shambulio la kuvizia lililofanywa na watu wenye silaha karibu na mpaka wa Somalia. Washambuliaji walifyatua risasi kwenye basi hilo lenye viti kumi na vinne baada ya kukanyaga kilipuzi takriban kilomita nane kutoka mji wa Mandera kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Ripoti ya polisi kuhusu tukio hilo imesema kwamba kikosi cha doria ambacho kilikuwa kinatembea kwa miguu na karibu na eneo hilo kilijibu na kukabiliana na washambuliaji ambao walikimbia kuelekea upande wa Somalia. Ripoti hiyo imeongeza kuwa washambuliaji walitumia bunduki na maguruneti ya kurushwa kwa roketi wakati wa shambulio hilo. Abiria wengi walinusurika katika shambulio hilo wakiwa na majeraha ya viwango tofauti, ripoti ya polisi imesema. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso Jumatatu umetangaza kwamba umerejesha katiba ya nchi wiki moja baada ya kuchukua madaraka na kumteua kiongozi wa mapinduzi hayo kuwa mkuu wa nchi kwa kipindi cha mpito. Hatua hiyo imejiri muda mfupi baada ya Umoja wa Afrika kusitisha uwanachama wa Burkina Faso kwa ajili ya mapinduzi hayo ya kijeshi huku wanadiplomasia kutoka Afrika Magharibi na Umoja wa Mataifa wakishinikiza kurejea kwa utawala wa kiraia katika taarifa iliyosoma kwenye televisheni ya taifa utawala wa kijeshi umetangaza kuidhinisha kitendo cha msingi ambacho kinaondoa kusitishwa kwa katiba, hatua ambayo ilikuwa ametangazwa baada ya mapinduzi ya Januari 24. Hatua hiyo yenye vifungu 37 inahakikisha uhuru wa mahakama, kuheshimu uhuru wa mshukiwa hadi ibainike ana hatia, pamoja na uhuru wa kimsingi ulioelezwa katika katiba kama vile uhuru wa kutembea na uhuru wa kujieleza. Taarifa hiyo haikutoa ratiba ya kipindi cha mpito, imemtambua rasmi kiongozi wa mapinduzi Kanali Paul Henri Sandaogo Damiba kuwa rais wa vuguvugu vugu, vugu, vugu la MPSR. Amepewa pia majukumu ya rais wa Burkina Faso na amiri jeshi mkuu, taarifa hiyo imesema. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii ya habari mnaweza pia kuipata kupitia mtandao wetu wa www VOA com. Televisheni ya serikali ya Mali imetangaza Jumatatu kwamba serikali ya nchi hiyo inayotawaliwa na wanajeshi imemwamrisha balozi wa Ufaransa kuondoka nchini humo katika uamuzi unaoongeza hali ya mvutano kati ya Bamako na Paris. Taarifa ya serikali inasema kwamba serikali ya Mali inafahamisha wananchi wa Mali na jumuiya ya kimataifa kwamba leo balozi wa Ufaransa mjini Bamako, Joel Mea, aliitishwa na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa na kwamba amejulishwa kuhusu uamuzi wa, wa serikali ambayo imemtaka kuondoka nchini ndani ya saa sabini na mbili. Viongozi wa Mali wameeleza kwamba uamuzi wa huo umechukuliwa Kutokana na kauli za chuki za hivi karibuni za maafisa wa Ufaransa dhidi ya utawala wa Mali. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili ulizorota tangu pale maafisa wa jeshi walichukua madaraka mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na kuliongoza taifa hilo ambalo linakumbwa na mzozo mkubwa wa kisiasa na usalama tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma Jumatatu, bila ya kutarajiwa, alifika mahakamani baada ya kukata rufaa katika kesi ya ufisadi inayomkabili iliyoanza kusikilizwa mwezi Mei baada ya kuahirishwa mara nyingi. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa anashutumiwa kupewa hongo na kampuni ya Ufaransa inayotengeneza silaha Thales katika shauri la zaidi ya miaka ishirini. Zuma ameshtakiwa kwa makosa kumi na sita ya ulahai, ufisadi na utapeli. Kampuni ya Thales nayo inashtakiwa kwa ufisadi na utakatishaji wa fedha. Kesi hiyo itasikilizwa tena Aprili kumi na moja. Mwezi Oktoba mwaka jana mahakama ilitupilia mbali ombi la Zuma la kutaka mwendesha mashtaka mkuu Billy Downer aondolewe katika kesi hiyo. Zuma anamshutumu kuegemea na kuvujisha baadhi ya taarifa za faili yake kwenye vyombo vya habari. Katika mahakama ya Pietermaritzburg kusini mashariki mwa nchi, Zuma ameomba leo kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kupinga ombi lake. Wakili wake Dali Mpo amesema Zuma alihukumiwa wa kifungo cha miezi 15 jela kwa kukaidi kufika mbele ya jopo lililopewa jukumu la kuchunguza ufisadi wakati wa uongozi wake kuanzia mwaka 2009 hadi 2018. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridi katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduimana ninawaageni, kiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hivi leo tunamulika kukamatwa kwa mshukiwa wa ugaidi Salim Rashid Muhamed almaarufu Chotara na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za kuwa mwanachama wa kundi la waasi wa Allied Democratic Forces, ADF. wazazi wake wanasemaje? hatujaelewa ni kitu gani ambacho kimwingia mtoto wangu yakafika mambo hapo yalipo, hatukujua kwanza ilikuwaje. Kwenye sehemu ya pili tutamulika jinsi viongozi wa dunia wanatumia shinikizo la kidiplomasia kwa Russia katika mfululizo wa mikutano kuhusu mzozo wa Ukraine, ikiwa ni pamoja na kikao cha leo cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Naam, kufuatia kukamatwa kwa mshukiwa wa ugaidi Salim Rashid Mohamed siku tatu zilizopita Muhamed ni maarufu kama Chotara ambapo alikamatwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za kuwa mwanachama wa kundi la waasi lijulikanalo kama Allied Democratic Forces ADF, ambalo limekuwa likifanya uvamizi mashariki mwa DRC, karibu na mpaka na Uganda. Sasa serikali ya Kenya inasema kwamba itamtafuta arejeshwe nchini baada ya kubainika kwamba aliruka dhamana baada ya kushtakiwa kwa kushiriki vitendo vya ugaidi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Tutazungumza na mtaalamu wa usalama na vilevile maafisa wa serikali kuhusu hili, na kwanza sasa, hebu tuanze kwa ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu mjini Mombasa, Amina Chombo. Kongo. Rashid Salim Muhamed, kwa jina lingine Chotara, anayeonekana kwenye video hii iliyosambaa mitandaoni ni kijana wa umri wa miaka 28. Idara ya polisi Kenya inasema alitoroka nchini mwaka elfu mbili na ishirini baada ya kushtakiwa na kuachiliwa kwa dhamana kwa madai ya kuhusika na ugaidi. Inadaiwa kuwa alijiunga na kundi la waasi nchini Congo ADF lililo na uhusiano na ISIS ambako amehusishwa na visa vya mauaji ya kikatili. Kulingana na idara ya upelelezi Kenya, DCI, Rashid amekuwa akiwasaidia vijana kadhaa walioingilia itikadi potovu mjini Mombasa kujiunga na kundi la ADF Beni, kaskazini mashariki mwa DR Congo. Ingawa familia yake imefurahishwa na habari kwamba iko hai, hawana uhakika kuhusu madai ya uhalifu wa ugaidi dhidi yake. ningeomba alete mtoto wangu hapa Kenya, afike Mombasa nimwone, mjue yuko salama, alafu hata serikali wenyewe wafanye haki yao itakavyokuwa. Huyu kijana amesoma shule vizuri, alikuwa ni kijana mmoja mpole sana, ni mtu apenda sana dini yake na mtu anafuata sala zake kisawasawa. Hatujaelewa ni kitu gani ambacho kimwingia mtoto wangu, kama yakafika mambo hapo yalipo, hatukujua kwanza ilikuwaje tulikuwa tumedhania mengi tangu tulipotoka kotini kwa aidha ameshikwa au ameuawa au mambo mengi yametokea juu yake, lakini tumshukuru Mwenyezi Mungu yuko hai. Hivyo naomba akubaliwe, aletwe hapa na ahukumiwe hapa kwa etukine. kwa masala mtoto um, kuondoka na kupotea hakuna ambaye alikoiwajua, hata mimi mwenye sikujua wala mamake wala ndugu zake yoyote. Ilikuwa vigumu sana kustahimili kwa masiku fulani mpaka kuzoea maana tuliona mtoto wetu asatupotea hatukujua, ameuawa wala amepelekwa wapi wala ameshikwa wala amefanya nini, hatukujua. Kulingana na video ya mtandaoni, Rashid anadai alikuwa pamoja na wenzake inayoaminika walitoweka wakielekea Afrika Kusini, huku akikiri kumuua kamanda mmoja wa jeshi la Fardisi. Mwaka 2016 alienda Uturuki kusoma kabla ya kushikwa mpakani akielekea Siria na kurudishwa Kenya. VOA ilifuatilia kesi yake katika mahakama moja ya Mombasa aliachiliwa kwa ukosefu wa ushahidi japo alikamatwa tena mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya vilipuzi kupatikana katika nyumba yake Kwale, kusini mwa pwani ya Kenya. Mahakama ilimwachilia kwa dhamana ya dola elfu kumi. Rashidi alitoweka tena, familia yake ikidokeza kuwa hawakujua aliko. Maafisa wa polisi wa kupambana na ugaidi Kenya ATPU wasema alikwenda Msumbiji kujiunga na kundi la ugaidi kaskazini mwa taifa hilo. Serikali ya Kenya ilikuwa imetoa zawadi ya dola elfu kumi kwa yote angeweza kufanikisha kukamatwa kwake. Tukio hili linajiri wakati Marekani, Ufaransa, Ujerumani na Uholanzi wakitoa tahadhari dhidi ya raia wao kuhusu uwezekano wa shambulizi la kigaidi. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Asante uh, sana Amina Chombo kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, kama ulivyosikia hapo, uh, bila shaka familia Uh, inahuzunika kwa yale ambayo yametokea, na wala familia haikiri kwamba alifanya yale ambayo anashutumiwa kufanya mwana wao huyo, lakini ndivyo hivyo. Kenya imesema itataka arejeshwe nchini. Tunakwenda mpaka mjini Nairobi ambako mchambuzi wa maswala ya usalama uh, huyu ni George Musamali anajiunga nasi kwa laini ya simu. Kwanza kabisa George Musamali Taarifa kuhusu kukamatwa kwa Chotara, anajulikana kama Chotara, jina lake eh, kamili likiwa kama ulivyosikia hapo, Salimu Rashidi Muhamed. Kukamatwa kwake kunaelezwaje kabisa hasa na serikali ya Kenya? Kwa kweli, serikali ya Kenya ina nia ya kuweza kwe, kumtoa kule DRC, kumleta Kenya na kumfungulia mashtaka, manake yeye ni gaidi ambaye ameruka dhamana na kwa sheria ya Kenya kuruka dhamana, basi hiyo dhamana inaondolewa na wewe unafunguliwa mashtaka, unaongezewa mashtaka, mashtaka mapya, na hili ndilo jambo ambalo linazungumziwa hivi sasa na serikali, ingawa serikali ya DRC kwa upande wake inashikilia kwamba huyu ni gaidi ambaye pia alikuwa ametekeleza vitendo vya kigaidi katika taifa hilo na kuwakata vichwa askari uh, jeshi wa taifa hilo, kwamba wao pia wanania ya kumfungulia mashtaka ya ugaidi katika taifa hilo kwa hivyo hili ni jambo ambalo sasa linashughulikiwa kidiplomasia, ingionekana ni vipi, ambapo mataifa hayo ya mawili yanaweza kushirikiana kuhusiana na swala ama mashtaka ambayo yanamkabidi huyu zaidi eh, Mohamed. Kuna taarifa za vyombo vya habari yapo zinaeleza kwamba serikali ya Kenya ingependa ahamishwa uh, anaita extradition ile kutoka huko uh, DRC aletwe Kenya sasa sijui kwa kwa uzoefu wako kwa mambo kama haya, unaona kama hilo litawezekana vipi? Labda atafunguliwa mashtaka kule DRC kwanza, au ataletwa Kenya kwanza alafu arudishwe DRC? Mchakato unakwendaje huko? Itategemea kama Kenya iko na mkataba na taifa la DRC kuhusiana na mambo ya kuhamisha uh, washtakiwa ama washukiwa kutoka taifa moja hadi jingine, maanake hili ni jambo ambalo lazima kuweko na mkataba wa kisheria na ikiwa ya kwamba hakuna mkataba wa kisheria, basi itabidi kuwe na majadiliano ya kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili kuweza kuona kwamba, je, ni vipi huyu jamaa anaweza hamishwa kutoka kule DRC alete Kenya, ama DRC moja kwa moja iseme ya kwamba, la, sisi pia tutamfungulia mashtaka huku kwetu, kisha baada ya kumfungulia mashtaka apate hukumu kule, basi pia wanaweza kusema Kenya pia iweze kupatiwa. Basi hili ni jambo ambalo litajadiliwa na mataifa mawili, waone ni vipi ambapo wanaweza kushughulikia hili swala. Na kuhusu jinsi ambavyo uh, amekamatwa, je hii inaelezea nini? Eh, kwamba kuhusiana na uh, vile ambavyo, kama jeshi hilo la DRC linavyotekeleza majukumu yake, ni kuonyesha kwamba Eh, sasa linaweza kuwakamata watu ambao sio uh, tu wa, uh, wa eneo hilo, lakini wanaopitia huko wakati wanapotajwa kwamba wanahusika na ma, maswala makubwa kama ugaidi wa kimataifa. Kwa kweli inaonyesha wazi ya kwamba serikali ya DRC sasa <clears throat> imeupa uzito hili suala la ugaidi, maanake hapo awali hiki kikundi cha ADF kilikuwa kinaangaliwa tu kwamba si kikundi cha kigaidi bali ni wanamgambo ambao wao walikuwa wanapigana na serikali, lakini sura ambayo wameichukua hivi sasa ni sura ya kigaidi. Ndiposa nafikiri wanajeshi wa kule Congo wameshika, wame doria na jambo ambalo limezungumziwa ni kwamba wale wapiganaji wa ADF si watu kutoka kule Congo peke yake, bali ni watu ambao wametoka katika mataifa mbalimbali uh, uh, katika eneo la maziwa makuu na kujiunga na ADF na kule hali kadhalika tunapata kwamba wamevuka mpaka mpaka kule Mozambique, na wanaweza kutekeleza mashambulizi ya kigaidi ndani ya mipaka ya mataifa haya aa, na mataifa jirani aa, lakini cha msingi ni kwamba tuangazie, je, ni vipi kwamba huyu gaidi aliweza kuvuka mpaka kutoka Kenya mpaka kufika kule DRC? <laughs> Inaonyesha wazi kuna utevetevu fulani katika utendaji kazi wa vitengo vya usalama ndani ya mataifa ambayo yeye alipitia. Manake kutop, kulingana na yeye mwenyewe alitoka Kenya akavuka kenye kule Uganda, kisha akafululiza hadi kule eh, DRC. Na tungependa kuwapongeza wanajeshi wa uh, DRC kwa kuweza kumkamata huyu gaidi ambaye ameshukiwa kutekeleza mashambulizi kadha wa kadha haswa ndani uh, ya mpaka wa Kenya. Kwa hivyo vita vya kigaidi si vita ambavyo vinaweza pigano na taifa moja peke yake. Hili ni jambo ambalo linaonyesha wazi ya kwamba ni lazima kuwe na ushirikiano mkubwa baina ya mataifa ambayo yanakabiliana na, na hivi vikundi vya kigaidi kuweza kuhakikisha kwamba magaidi hawavuki mpaka kutoka taifa moja hadi taifa lingine. Hii imeonekana wazi baada ya huyu gaidi ambaye alikuwa amekwepa mitego ya maafisa wa usalama Kenya na kuvuka mpaka akakwepa mataifa akakwepa vitego vya usalama kule Uganda na kisha akakamatwa kule DRC. Hii inamaanisha kwamba tunahitaji kuwa na mba, ushirikiano barani Afrika kwa vita dhidi ya ugaidi. Mwisho kabisa kulikuwa na hela ambazo serikali ya Kenya ilikuwa imesema ingempa mtu ambaye ange eh, wa, angetoa taarifa zi ambazo zingepelekea zi kukamatwa kwa eh, huyu bwana eh, walikuwa wameahidi dola za Marekani elfu mia moja, ni kama milioni kumi pesa za Kenya. Sasa hizi hela, unaona kwamba zitapewa hawa jamaa wa kutoka DRC au itakuwaji? Kwa kweli hizo ni hela ambazo Kenya ilikuwa imesema itapeana kwa yule mtu ambaye atatoa habari kuhusiana na huyu gaidi ndani ya mipaka ya Kenya. Haikuzungumzia kwamba ukimkamata kule Uganda, basi utapewa hizo hela. Kwa hivyo sioni kwamba serikali ya Kenya ina ina hiari ya kuweza kuwapeana hizo hela kwa wale maafisa wa usalama kule DRC. Kumbuka ya kwamba wale pia ambao walimkamata si wananchi wa kawaida, bali ni maafisa wa, wa usalama katika taifa hilo, na ni majukumu yao kuweza kukamata watu wa aina hii. Kwa hivyo sioni kwamba watapewa wa, wa, wa, wa, wa zile pesa manake, kwanza ni ni pesa zilikuwa zimeaidiwa ndani ya mpaka ya Kenya, na kisha sasa, wale ambao walimkamata si wananchi wa kawaida bali ni wanajeshi. Kwa hivyo si lazima kwamba Kenya iweze kutoa zile hela. Ni kushukuru sana George Musamali kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana kaka msikilizaji George Musamali anatukamilishia sehemu ya kwanza na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani na kuomba usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ukiwa nami BMJ Mridhi. Viongozi wa dunia wanatumia shinikizo la kidiplomasia kwa Rusia katika mfululizo wa mikutano kuhusu mzozo wa Ukraine, ikiwa ni pamoja na kikao cha hii leo cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kinachofanyika e, kutoka makao makuu ya umoja huo mjini New York, hapa hapa Marekani, ambacho wanadiplomasia wa Marekani wanasema kitatoa fursa kwa maafisa wa Moscow kujieleza katika jukwaa la kimataifa. Mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa David Monda atatusaidia kutazama kwa kina nini umuhimu wa mkutano wa leo. Lakini kabla hatujakwenda kwake, Profesa Monda, kwa sababu haya ni mambo tumeyazungumza kwa muda sasa, lakini inaonekana yameingia awamu nyingine. Kabla hatujakwenda kwake Monda, namuona tayari yuko kwenye laini ya simu eh, naomba mtuie tu kidogo, tusikilize ripoti hii ya takriban dakika mbili na nusu iliyotayarishwa na mwenzangu hadi Jariami. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kiv inataka kuweka kikosi cha wanajeshi mpaka laki moja na elfu 30 wa akiba. Wakati huo huo, Marekani inaendelea kupeleka silaha na risasi nchini Ukraine kufuatia tangazo la rais Joe Biden kwa itapeleka kikosi kidogo cha wanajeshi huko Ulaya Mashariki. Marekani ina mpango wa kuikabili Rasia kwa vitendo vyake kwenye mpaka na Ukraine katika mkutano wa Jumatatu wa baraza la usalama la umoja Mataifa. Baraza la usalama limeungana, sauti zetu zimeungana na zinaitaka Rasia kujieleza. Tunaingia katika mkutano tukiwa tumejitayarisha kuwasikiliza, lakini hatutatetereshwa na propaganda zao, na tumejitayarisha kujibu habari zozote potofu ambazo watajaribu kuzisambaza wakati wa mkutano. Balozi Thomas Greenfield aliongezea kwamba shambulizi la Rasha kwa Ukraine linawezekana, na amesema huwezi kuweka wanajeshi laki moja kama huna azma ya kuwatumia. Katika mkutano wa karibuni na waandishi wa habari mjini Mosko, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov alisema Kremlin inataka mahusiano ya kuheshimiana na Marekani, lakini aliongeza kile alichokiita kujiingiza zaidi mashariki ndiyo sababu ya Rasia kuwa na wasiwasi. Hapa Washington, mpaka wa Ukraine umekuwa ni fursa isiyo ya kawaida katika umoja wa kisiasa huku wito ukiongezeka wa kuiboresha iliyokuwa jamhuri ya zamani ya Sovieti. Marekani siku zote inasimamia uhuru. Sisi ni nchi ambayo inaamini uhuru wa watu ni lazima uheshimiwe. Hilo ni muhimu, ambapo hadhi ya watu wa Ukraini inahusika, na hivi ndivyo tunavyotaka. Uadilifu wa eneo lao huko katika hatari hivi sasa, ni mwafaka kwamba dunia iliyo huru inasimama nao. Wakati huo huo silaha zinaendelea kumiminika huko Ukraini, kama vile vifaru vya kuzuia makombora vya Uingereza. Hatutaki to... kuwa sehemu ya umoja wa Sovieti au himaya ya Rusia au shirikisho la Rusia. Tunataka kuwa huru, sisi tuko huru na tunapigania uhuru wetu. Kama Ukraini itashambuliwa na Rusia, kwa kweli hawataishia Ukraine. Kwa hiyo ndiyo maana hii ni kwa masilahi ya Ulaya na dunia ya kidemokrasia kutusaidia kujitetea wenyewe, lakini pia kutuonyesha kwamba kanuni na sheria za kimataifa bado zinafanya kazi. Nchi wanachama wa NATO zinaendelea kupeleka misaada na vifaa, wakati mkuu wa NATO hajafuta uwezekano wa kupeleka wanajeshi nchini Ukraine endapo uvamizi utafanyika. Magharibi imeyapuuza madai ya Rasha kwamba NATO yahidi kwa kamwe haitaruhusu Ukraine kujiunga na muungano huo. Hadija Riyani, VOA Washington. Asante ah, sana Hadija Riyani kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, kama nilivyokuarifu ni kwamba tutakuwa na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani na za kimataifa. Profesa David Monda ni mhadhiri wa chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa, hapa Marekani na sasa naungana nasi kwa njia ya simu. Amenambia kwamba yuko barabarani, lakini ataweza kuzungumzia swala hili kwa sababu amekuwa akilifuatilia kwa karibu. Profesa Monda, kwanza kabisa, imekuwaje kwamba tumefika e, katika kiwango ambacho e, hali hii au mzozo huu umefika mpaka kuzungumziwa katika baraza la jumuiya ya kimataifa, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambacho ndicho chombo cha juu zaidi eh, katika mpangilio wote huo uh, uh, wa uh, uh, uh, diplomasia ya kimataifa. Nafikiria ni kwa sababu jambo hili ni donda sugu kwa amani ya kimataifa na ya kwamba inahusisha madola makubwa, yani Urusi na Marekani kuhusu uh, taifa hili la Ukraine na tuwajue ya kwamba kitengo kikuu cha kuleta usalama duniani ni Baraza la Usalama. Kwa hivyo ndiposa ikawa pahala pazuri kwa kuweza kuendelea kuendeleza mikakati ya diplomasia ili kutatua mbarika hii ya, ya, ya Ukraine na uhasama kati ya Marekani na Urusi. Sasa hivi mara ya kwanza tunazungumzia suala hili na kumekuwa wakieleza kwamba hali imekuwa tete kwenye mpaka huo kufikia wiki iliyopita, hata nchi zingine hasa za Ulaya zikieleza kwamba zinatuma wanajeshi wake katika eneo hilo la mpaka, lakini kuna hili suala la nchi kama Ujerumani ambayo imekataa kutuma silaha kule Ukraine. Unaona kama ku, uh, hatua hiyo ya Ujerumani ita Uh, itakuwa na athari zipi uh, kwa mwonekano wa jinsi muungano uh, wa pamoja ambao unahusia unahusisha pia Marekani unavyolishughulikia suala hili. Nafikiria utatilia Urusi, utasaidia mkono wa Urusi, manake unathibitisha kwamba mataifa ya NATO yana mgawanyiko eh, sio tu kati ya Marekani na Ujerumani lakini kwenye serikali ya Ujerumani, tunajua ni serikali ya muungano, kuna vyama vingi, kuna vyama vya mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto. Vile vyama vya muungano huo wa serikali ya Ujerumani vingine havitaki vikwazo vigumu kwa Urusi, na kuna vingine ambavyo vinataka eh, eh, vikwazo vingi dhidi ya Urusi. Kwa hivyo kuna ule mgawanyiko kwenye Eh, serikali ya, ya Ujerumani na pia eh, msimamo wa Marekani pia ni tofauti na na ule wa Ulaya. Kwa hivyo eh, ni kama ni chenga chenga za kidiplomasia kwa wakati huu na kwenda mbele, eh, Baraza Kuu ndipo pahala pazuri angalau kujaribu kutatua mbarika hii. Mwisho kabisa, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba alikuwa na wasiwasi kwamba huenda Rusia ikakataa hata kikao hicho kiendelee. Unahisi, unadhani ni kwa nini Marekani ilifikiri kwamba Rusia itakataa kikao ambacho ni muhimu cha kutatua, kujaribu kutatua hali hii? Urusi lazima itakataa maanake, vile umesema kuna mgawanyiko kati ya mataifa haya madola, yaani Marekani na wahusika wake, yaani Ujerumani eh, na mataifa mengine. Kwa hivyo Urusi unaendeleza tena ule mkono eh, wake wa kidiplomasia. Urusi unaona ya kwamba eh, kuna uhasama kati ya washirika wa NATO na unaweza kusisusia haya makubaliano ya kidiplomasia, ili kwenda mbele waahirishe mikutano hii siku za mbele na mkono wa Urusi tena wapewe kipaumbele kuendeleza nafsi zao ya kwamba Ukraine haiwezi kamwe kujiunga na NATO, maanake hiyo ni hatari sana kwa usalama wa Urusi. Mwisho kabisa, Profesa, najua uko na shughuli nyingi, lakini kwa sekunde chache, nini ambacho uh, tungetarajia sasa kutoka kwa kikao hiki muhimu uh, yaani hapo kesho, una wewe, kama mchambuzi, unaona ni nini ambacho tutakuwa tukisema kilitoka kitu uh, chenye uh, chenye nini, chenye kitu chenye tija ambacho kingekuwa kimetoka kwenye mkutano huu <coughs> nafikiria ni mkutano wa kuzungumzia mikutano ijayo eh? Ile tunaita talks about talks ya kwamba fahali hawa wawili, Marekani na Urusi watakutana. Urusi ikisusia, basi kutakuwa na majadiliano ambayo yataendelea, maanake tunajua vita vikitokea pale eh, dunia nzima kote, watu wote wataumia, kwa hivyo kimsingi nafikiria huu ni ubabe na kati ya Marekani na Urusi na kwenda mbele na, nafikiria itakuwa eh, mkutano wa kujadiliana mikutano mingine ili kuweza kupata mwafaka eh, ufaao kuleta amani kwenye, kwenye eneo hiyo. Ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na Sauti Amerika hii leo. Nimeshukuru Bwana Mwenyekiti, asante kunialika. Nam msikilizaji, na kabla hatujatamatisha kipindi hiki, kukueleza tu ni kwamba mkutano wa leo mjini New York unajiri siku chache baada ya onyo kali kutoka kwa nchi za magharibi kwamba Moscow inaweza kuivamia Ukraine wakati wowote kuanzia sasa kukataa kwa Moscow na vilevile maombi kutoka kwa rais wa Ukraine kusema kwamba kuna haja ya taharuki zisizo za lazima kumeshindwa kupunguza wasiwasi ambao unazidi kuongezeka. Na washirika wa magharibi wa Kiev uh, ikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya wamerudia kutishia kuweka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia kama itaingiza wanajeshi katika mji ama katika nchi ya Ukraine. Lakini Moscow bado inataka NATO kupunguza shughuli zake za mashariki mwa Ulaya na kwamba isiruhusu kabisa Ukraine kuwa mwanachama wake. Ni baadhi ya masuala muhimu ambayo, uh, bila shaka, yanazungumzwa hivi leo kwenye kikao hicho mjini New York. Msikilizaji, wakati tukianza kipindi hiki, mkutano huu ulikuwa ujaanza, lakini tumepata nafasi ya kusikia alivyosema muda mfupi tu uliopita balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Alinda Thomas Greenfield. Hebu tusikie kidogo. Anasema hapo kwamba kwetu sisi mkutano huu si kuhusu Marekani na Rusia, ila ni kuhusu usalama na amani kwa nchi ya Ukraini. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho inshallah.