Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa saba kamili hapa mchana Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Viongozi wa Msumbiji na Tanzania walikutana Ijumaa kujadili uasi wa Kiislamu ambapo Maputo imewaita wanajeshi wa kikanda kusaidia kusambaratisha uasi huo. Mapigano ya kaskazini wa Msumbiji ya mara kwa mara yamevuka mpaka na kuingia Tanzania ambako imepelekea kuwepo na jeshi nchini humo chini ya mwamvuli wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC. Tanzania daima imekuwa upande wetu, imejitolea kuisaidia Msumbiji ndani ya wigo wa SAMIM, rais wa Msumbiji Filipe Nyusi alisema akizungumzia ujumbe wa SADC. Katika mazungumzo yetu tuliangalia jinsi ya ushirikiano wetu unavyoendelea, kwa sababu sisi ni nchi mbili na tuna tatizo moja, alisema katika matamshi yaliyotangazwa kwenye redio taifa. Nyusi alikutana na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan katika mji wa Pemba, mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado, ambapo majeshi ya SADC na Rwanda yalisaidia kulikomboa eneo hilo kutoka kwa waasi mwezi Agosti. Jumuiya ya nchi za Afrika ya Magharibi ECOWAS leo Ijumaa ilisimamisha wanachama Burkina Faso kufuatia mapinduzi, lakini ilisema haitawekea vikwazo vingine kwa wakati huu. Mshiriki katika mkutano wa kikanda uliofanyika kwa njia ya mtandao alisema ECOWAS pia inatoa wito kwa jeshi kumwachilia rais aliyepinduliwa Roch Marc Christian Kabore na maafisa wengine waliozuiliwa kwenye mapinduzi ya Jumatatu. Umoja huo utafanya mkutano mwingine huko Akra hapo Februari tatu. Mkutano huo ambao ulichukua takribani saa tatu pia uliamua kutuma ujumbe siku ya Jumamosi, wakuu wa wafanyakazi wa ECOWAS hadi Wagadugu, mji mkuu wa Burkina Faso. Hatua hii itafuatiliwa Jumatatu na wajumbe wa ngazi ya mawaziri kutoka kambi hiyo. Chanzo kilisema Kabore mwenye umri wa miaka 64 alichaguliwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia wasi maarufu uliomwondoa mamlakani mwanasiasa mwenye nguvu Blaise Compaore. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Kiongozi mpya wa kijeshi wa Bukina Faso luteni kanali Paul Henry Damiba alisema jana Alhamisi kwamba nchi hiyo ya Afrika ya magharibi inarejea katika utaratibu wa kikatiba wakati hali itakapokuwa sawa. Damiba alizungumza kwa mara ya kwanza kwenye televisheni ya taifa tangu kuongoza uasi uliomwondoa madarakani rais Mok Kabore siku ya Jumatatu. Wakati hali itakapokuwa sawa, kulingana na tarehe ya mwisho ambayo watu wetu watafafanua katika mamlaka yote inaahidi kurejea katika utaratibu wa kawaida wa kikatiba Damiba alisema, akiwa amevalia kofia nyekundu nguo za kijeshi na pembeni yake akiwa na bendera ya taifa. Damiba alisema atayakutanisha makundi mawili amali ya kijamii ya Bukina Faso na makundi mbalimbali ili kukabiliana kukubaliana juu ya mchakato wa kupanga na kufanya uchaguzi yatakayohitajika. Takriban asilimia arobaini ya watu katika eneo Tigre nchini Ethiopia unakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula huku ukiwa na mzozo wa kuzuiliwa kwa eneo lilokumbwa na vita. Umoja wa Mataifa ulisema siku ya Ijumaa tathmini mpya usalama wa chakula inaonyesha kuwa karibu asilimia 40 ya wakazi wa Tigre wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula baada ya miezi 15 ya vita. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP lilisema katika taarifa yake, idadi hiyo ya kusikitisha inakuja wakati makundi ya misaada inalazimika kupunguza shughuli zao kwa sababu ya uhaba wa mafuta na usambazaji, wakati wa mapigano mapya kaskazini mwa Ethiopia yanapunguza njia za kupata misaada. Mapema Jumatatu, ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu ilisema mashirika yote ya misaada ya kimataifa katika kanda hayana mafuta kabisa na yamepunguza kutoa msaada kwa raia wenye utapia mlo wanaotembea kwa miguu. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari bwida mfupi ujao mtanga a naye BMJ Muridhi. Kwa heri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyoada, tutakuletea jukwaa la waandishi, ambapo tuna waandishi kutoka sehemu tofauti tofauti kote duniani kuangazia makuu ambayo yametokea wiki hii. Kati ya mengine tutamulika mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini Burkina Faso, mvutano uliopo kati ya Ukraine na Russia pamoja na Marekani, kufutwa kazi kwa mawaziri wote nchini Malawi na kuteuliwa kwa baraza jipya la mawaziri, miungano ya kisiasa nchini Kenya, na kustaafu kwa jaji wa mahakama ya juu hapa Marekani. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murida. Karibu msikilizaji kwa makala haya ya jukwaa la waandishi. Hii leo tuna waandishi kutoka sehemu tofauti tofauti, e, kote duniani ikiwa ni pamoja na kule nchini Kenya, tunaye Clinton Omwange na vilevile vile tuna Tom Dahiro kutoka kule Rwanda tutakuwa pia naye Deodatus e Balile kutoka Tanzania, na hapa Marekani tutakuwa na wageni wawili. Kwa hivyo jitayarishe kupata mengi kutoka kwa waandishi wiki hii. Jeshi la Burkina Faso limetangaza kwamba limenyakua mamlaka. Hayo yalitokea siku ya Jumatatu wakati baadhi ya wanajeshi walimkamata Rais Rok Kabore na kudai kwamba walikuwa wapate rasilimali za kutosha katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu kati ya masuala mengine na haya yanakuwa ni mapinduzi ya nne ya kijeshi ndani ya kipindi kisichozidi miaka miwili katika eneo la Afrika magharibi na kati ambalo limekuja kujulikana na baadhi ya watu kama ukanda wa mapinduzi wa bara hilo. Tutarejelea taarifa hiyo baadaye kidogo, lakini kwanza tuangalie yaliyojiri katika eneo la Afrika mashariki ambako waandishi tulionao hii leo wako standby kukujuza mengi kuhusu jinsi taarifa zilizogonga vichwa vya habari huko zimeripotiwa na vyombo vya habari. Naam, nawakaribisha sasa washiriki katika kipindi cha leo ambapo tuko na waandishi mbalimbali mbali. Tukianza naye Tom Dairo yuko kule mjini Kigali, Rwanda na vilevile vile, kwenye upande wa pili tunaye Clifton Omwange, tutajiunga na waandishi wengine Baadaye Clifton Omwange yuko kule Kericho nchini Kenya. Lakini nianze na wewe Tom Dahiro, stori kubwa hapo Rwanda, na sio Rwanda tu peke yake, pia na Uganda. Ni eh, safari ambayo imefanywa, tuite, ziara iliyofanywa na mmoja wa wawakilishi na washauri wa raisi Yoweri Museveni na akaja mpaka akakutana na rais wa nchi hiyo Paul Kagame. Hebu tueleze ni nani huyo na ni kwa nini? Uh, asante kwa, kwa swali lako. Kwanza niseme kuwa kabla hajaja uh, hajaja huyu Kaimero Gava Mhozi ambaye ni luteni generali, kwanza alikuja balozi wa Uganda uh, katika Umoja wa Mataifa uh, balozi ya Benia Yebare. Uh, na siku chache baadaye ndio akaja huyu jumadari <coughs> uh, Muhoozi Kainerugaba, ambaye ni ni kamanda wa majeshi ya rezini ya Uganda, ni mshauri wa masuala anaweza kusema ni masuala nyeti <coughs> uh, ya kimkakati uh, katika mambo ya usalama wa rais right, Mseveni uh, lakini pia ni mtoto wake wa kwanza kuwa mesia, kitu ambacho ni kidogo ni kwamba ni mtu ambaye anamwamini uh, niseme kuwa ujio wake ilikuwa ni nikieleleza kuwa kuna jambo ambalo lilikuwa lizungumzwe, e, kama ujumbe kutoka kwa rais Museveni e, kwa rais Kagame eh, kwa sababu kuna matatizo ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu, na utatuzi wake nadhani ulikuwa unahitaji kuwa mazungumzo kama kam, au wajumbe awepo mjumbe ambaye anaaminiwa na anayetuma. Uh, kwa wengi ilionekana eh, kuwa kuja kwake ilikuwa ni kitu ambacho kinaashiria kina uzito wa haja ya kuwepo na maridhiano ambayo yamekuwa yanahitajika kwa muda wa miaka zaidi ya nchi hizi, ndio kiukilicholikea kuja kwake. Kabla hajaja, labda olabda, niseme kuwa kam, siku kama mbili kabla hajaja, aliandika ujumbe kwenye Twitter akisema kuwa Rais Kagame ni kama baba mdogo au mjomba na mtu ambaye ana ana anatatiza ana uhusiano wetu na Uganda, namchukulia kama adui wa familia yetu. Sasa uh, uh, kusema familia yetu ina famili yeye na rais, kwa sababu hakunasiwa familia nyingine. Na hilo naweza na kusema kuwa siku mbili kabla ya kuja ilionekana kuwa kulikuwa na ujumbe ambayo anaotuma na baada ya kurudi, siku mbili kadha, siku mbili au tatu baadaye ndipo alipoondolewa kwenye a, kwenye uongozi jemadari Abdel Kandiho, Meja General Abdel Kandiho akapelekwa kwenye ama, kwenye kazi nyingine na au wadhifa mwingine Saudi Sudan au Sudan ya Kusini na huyu alikuwa ni mojawapo ya watu ambao walikuwa wana wanazungumzwa kukwaza mambo mengi kadhaa, ambayo tunaweza kuyazungumzia baadaye, yaliyopo kati ya Rwanda na nchi ya Uganda. Bila shaka, naomba usiondoke hapo, kwa sababu kuna mengi. Ni kweli kabisa, kuna hata mtu ambaye tumeelezwa ama tumeona kwenye vyombo vya habari ikisemekana kwamba anaachiliwa huru na serikali ya Rais Kagame, na huyo uh, ni raia wa Rwanda, wa Uganda? E, sijui yote hayo, labda tutarudi uh, kwako tusikie nini kinachoendelea hapo. Lakini Clinton Umwange, ukiwa hapo Kenya, uh, bila shaka kila mtu ambaye anasoma magazeti na anasikiliza uh, habari kwa njia tofauti tofauti ameona huko Kenya kulikuwa na msisimko kiasi kikubwa uh, wa kisiasa nini kimeendelea ambalo linazungumzwa kuhusu macoalition ama miungano ya kisiasa hapo? Uh, bila shaka mreu kuko na hata nchini Kenya, sasa siasa inazidi kutanda kila mahali uh, sio tu nchini Kenya, bado ulimwengu mzima ni hivi kumajuzi ambapo tulimwona uh, ah, uh, ule wale viongozi waliokuwa katika muungano wa, mungano wa Oka, yani, One Kenya Alliance wakiwemo uh, Mtaala Mdagabi na mmoja wa Tangla akiweza kuwahepa wale wenzao ambao walikuwa pamoja na Gideon Moi na Kalonzo Musyoka, na wakiwa wakajiunga rasmi na chama cha United Democratic Alliance ama UDA na kiongozi na naibu wa rais la Mruto ah uh, nimesikia kumtumkuwa msizuku ambaye alitokea hapa nchini Kenya kwa uh, sababu Mtaala Mdagabi alisema hapo hakutakuwa na tetemeko la ardhi na ni, bila shaka mimi ningetemeka mgeza vya kutemesha wengi wanasiasa wenzao wale wa muungano wa oka wengi wale wakisasa, tunamkuta mchale Mdagadi na Wetangula ya kujunga na Ruto. Tumeweza kumwona kiongozi wa kotu ama yule kiongozi wa vyama vya wafanyakazi nchini bwana Atueli kaunti ya Tueli akiweza kumkejeli sana Mdagadi akisema kwamba huenda hamasafari yake ya siasa ikitaweza kufika tamati. Amejiunga na naibu wa rais tu baada ya kufanya uh, ama kuweza kuungana naibu wa rais ut uh, uh, tangla na yule uh, mdadadi waliweza kufanya ziara ya ya kisiasa kwa pamoja katika ngome ya kinara mmojawapo wa viongozi wa OKA ambaye ni Gideon Moi katika kaunti yake ya Baringo na akaweza kuvutia umati mkubwa zaidi ambayo waliweza kushuhudia. Uh, huo muungano wa naibu rais wa muto Wetangula Mdagadi na wengineo wakisema kwamba tu safari ya kuelekea Ikulu, ushauri zaidi. Swali ambalo nimeona linaulizwa sana kwenye mitandao na wale ambao wanatoa maoni yako yao kwingineko, ni ni kuhusu ni nani ambaye kati ya hao hasa hao wawili. Najua pia kulikuwa na Moses Wetangula wa chama cha uh, Ford Kenya lakini wawili huyo Mudavadi na Ruto naibu wa rais hapo, eh, nani atapeperusha bendera? Kwa sababu kuna kipengele cha a katiba ambacho kidogo kunao wanasema kwamba yeye hawezi kuwa naibu wa rais e, zaidi ya mihula miwili, sijui hilo linazungumzwaje hapo. Ni kama ni bayana kwamba Ruto ndiye atakaye e, peperusha bendera na labda Mudavadi atafutiwe nafasi nyingine. Wanasemaje huko, na kwani kwa sheria inaruhusu naibu wa rais weke azikuhania kuweza kuwa naibu wa rais kwa vipindi uh, kipindi kingine kwa sababu Ruto tayari ameshakuwa naibu wa rais kwa muda wa miaka kumi ama vipindi viwili. Na sasa na walipokuwa wakiungana, wali walisema kwamba Mudavadi atagombea urais kupitia, wakiungana na atakuwa atagombea urais naye pia naibu wa rais. Kuna vile inaelekea kwamba atakuwa rais wa Kenya ama atagombea urais baada, hawajasema ni yupi ambaye atagombea urais, lakini inaaminika wazi kwamba atakuwa kudhibitishwa Bwana Mrezi. Bila shaka bila shaka, usiondoke Clinton takuja, au niambie nini kimeendelea pia kwenye bunge la Seneti ama baraza la Seneti hapo Kenya wiki hii. Lakini nirejee kwake Tom Dahiro yuko kule Kigali Rwanda kuna swala niligusia hapo kidogo tu kuhusu mtu ambaye anasemekana kwamba ataachiliwa huru, na hii ni baada ya mkutano huo na Rais Kagame. E, sijui hapa panaendaje? Je, ni rais ambaye ana uwezo wa kuwaachilia wafungwa tu kila anapotaka au hapa kuna picha kubwa ya kimataifa? Kuna askari mmoja ambaye ni wa kikosi maalumu cha Uganda nadhani alivuka mpaka wa Rwanda bila kujua akakamatwa na jeshi eh? na na wakati huyu uh, Kaineru Gaba alipokuja nadhani katika kichutu alichokiomba ni kurudi na huyu askari ambaye hata yeye mwenyewe anakubali kuwa alifanya makosa ya ku- niseme ya kuwa alitetereka akavuka mpaka uh, bila kuwa na b, b, si cha kawaida, mtu ambaye ni askari wa vikosi maalum naingia kwenye nchi nyingine uh, alichukuliwa na wanajeshi na wakamkabidhi kwa aliyekuja kumwomba. Naam, na habari kuu katika bara la Afrika bila shaka ni hiyo tulioanza nayo kuhusu Bukina Faso. Kama mnavyojua, wasikilizaji, tumekuwa tukiripoti tangu Jumatatu eh, kwamba wanajeshi walioasi walichukua mamlaka kwa njia ya mapinduzi eh, kitendo ambacho kimeendelea kulaaniwa na jumuiya ya kimataifa, na ni mengi tu ambayo bila shaka mmeyapata katika ripoti zetu. Lakini eh, kuna huyu eh, mchambuzi wetu ambaye alizungumzia swala la laana ama, ama tuseme shutuma zinazotolewa na jumuiya ya kimataifa kuangalia kama zina maana yoyote, kwa sababu e, tumeshuhudia mengi katika e, eneo hilo la Afrika magharibi, e, nchi kama Guinea, nchi kama Chad, nchi kama Mali na sasa vilevile vile kule e, nchini Burkina Faso e, nikitaja tu nchi chache ambazo zimeshuhudia aida E, mapinduzi ama majaribio ya mapinduzi. Nikamuuliza David Monda, je, anaonaje kuhusu umuhimu ama uzito wa hizi e, shutuma ambazo zinatoka kwa jumuiya ya kimataifa, zina umuhimu wowote? Hebu tusikia anavyosema. Vitengo kama umoja wa Afrika umekuwa ukilaani mapinduzi haya lakini ni ni kulani tu, hakuna vigezo vingine ambavyo vinafanywa kuhakikisha kwamba matukio kama haya hayafanyiki. Kwa mfano tukiangalia kule Guini, eh, Alpha Conde alikuwa anabadilisha katiba anakiuka katiba na AU haikusema lolote, akajiendeleza kule. Kudivoir pia eh, ilifanyika vivyo hivyo kule Burkina Faso kumekuwa na uh, shida kwenye serikali ufisadi, mambo yanayotokea kule, lakini AU haisemi lolote, ndiposa mkono sasa wa jeshi unavyoingilia na inaendeleza uh, ule uh, ile dhana kwa Waafrika wa, wa wengi ya kwamba serikali zao za kiraia uh, Uh, haziwajibiki kwa umma na ndiposa mkono wa umma unaingilia. Kwa hivyo kauli hizi zinatolewa na AU na ECOWAS, lakini kwa maoni yangu uh, hayana ule uzito wa kuweza kubadilisha lolote. Na unajua profesa Monda, sio siku nyingi sana zimepita tangu ECOWAS yenyewe ku, eh, kutangaza eh, mambo ambayo labda yange, mtu angefikiria angevunja moyo wale wanaotaka kufanya mapinduzi hasa huko Burkina Faso, lakini eh, siku kadhaa baadaye kukatokea yaliotokea Burkina Faso. Lakini eh, nikuulize kuhusu uingiliaji kati eh, kutoka eh, nchi zingine ambazo labda hata hazilaani, lakini zinaendelea kusaidia wale ambao wametekeleza mapinduzi. Nchi kama Russia inatajwa eh, kwamba eh, ina, kuna mambo ambayo inafanya ambayo labda ni kinyume na matakwa ya baadhi ya jumuiya ambazo zimelaani hiyo. in, in, nchi inaingilia wapi? Inaingilia uh, na Urusi inaingilia na kuweza tena kuvuruga na uh, kuleta hali ya sintofahamu. Maanake tusisahau ya kwamba Urusi inatumia mamluki hususa na hili kundi la Wagner Group uh, tumeona kule Mali, tumeona kule Chadi ya kwamba vile uh, dola la Ufaransa linavyotoka kule Urusi nayo inaingilia na lakini, hawa mamluki tusawo tusa ya kwamba sio wanajeshi wa Urusi. Kwa hivyo pia pale kuna shida manake, eh, mamluki hawa kwa mfano wa Wagner Group wanapojiingiza pale, eh, mauaji wanayoyafanya wakati mwingine ni vigumu kwao kuweza kuwajibika. Eh, jambo jingine pale ni kusema ya kwamba mamluki hawa sana sana wanalipwa na yale madini Yaliyopo kwa mfano kule Niger yaliyopo kwa mfano kule Chad na kuna hofu ya kwamba huenda hata eh, kule Burkina Faso hususan kule kaskazini mwa nchi ambapo kuna dhahabu ya, ya kwamba huenda pia kukawa na mwingilio kutoka nje kwa mfano kutoka hawa mamluki wa Wagner Group yakiangazia eh, yale madimbwi Uh, au ile madini ya dhahabu yaliyoko kule. Kuhusu Burkina Faso pia nieleze tu kwamba ripoti za hivi punde hizi tulizipata hapo jana zikieleza kwamba uh, Rok Kabore huyo rais ambaye ameng'olewa, uh, mamlakani na wanajeshi, uh, ako katika hali njema ya afya kulingana na mwanachama mmoja wa juu katika chama chake cha kisiasa. Inaelezwa kwamba Kabore anaendelea kushikiliwa au kufikia hapo jana alikuwa anashikiliwa katika makazi ya rais, kwenye uh, akiwa katika kifungo cha nyumbani na yuko uh, wakasema yuko salama kimwili na uh, anaye daktari anayemwangalia uh, na hayo yote ni kwa mujibu wa mwanachama huyo wa juu wa chama chake cha MPP. Ilitarajiwa kwamba mkutano ambao unaelezwa kwamba sio wa kawaida, yani extraordinary wa ECOWAS, jumuiya ya uchumi eneo, eko wa kieneo katika eneo la Afrika Magharibi e, ulikuwa unatarajiwa unatarajia kufanyika hii leo Ijumaa ili kujadili hali ilivyo katika nchi hiyo ya Burkina Faso baada ya kupinduliwa kwa serikali ya Roch Kabore. Basi tukienda huko Malawi nako ni kwamba rais wa nchi hiyo Lazarus Chakwera wiki hii amewafuta kazi mawaziri wake wote e, kwa tuhuma za ulaji rushwa kwa watatu wao na vilevile shutuma zingine kwa wengine ambao wameachishwa e, kazi na hapo jana pia alitangaza baraza jipya la mawaziri e. Tukuwa tuna msubiri huyu Deodatus Balile kulizungumzia hili, naona hatujampata kwenye laini ya simu e, lakini hatupajaribika neno ili kuangalia ni nini hasa kitendo hicho cha rais E, wa Malawi kina maanisha kisiasa katika nchi hiyo, na pia katika eneo nchi, ambayo inatajwa kuwa moja ya nchi maskini zaidi duniani. E, ina maana gani hatua hiyo ya kuwafuta kazi na vilevile kuwapata mawaziri wapya? Tunaye Dr. Brevius Kayoza Kayoza, atueleze maanake nini, sasa hayo yaliyotokea, yatakuwa na yataleta mabadiliko yoyote yenye tija nchini Malawi na katika eneo hilo, nimeliona kama e, e, mwendelezo au hali ya kipi kinakupata pale ambapo unakuwa umejaribu kutumia siasa msisimko, na jambo ambalo linaendelea katika nchi nyingi barani Afrika na Chakwera anajaribu kuvuna kile ambacho e, viongozi hawa wanakipanda. Kuvunja baraza mawaziri hakuwezi kutatua matatizo hasa e, ya msingi ambayo yana, yana, yanaikabili nchi hiyo na kuna hatari kubwa, kwa mfano, ya eneo la vijana ambao kwenye nchi inayokadiriwa ina kuwa na watu milioni kumi na saba nukta sita inakadiriwa kwamba zaidi ya asilimia hamsini na nne ya watu hawa wako chini ya miaka thelathini na hawa ni watu ambao wamekuwa sehemu kubwa sana ya, ya, ma, ya kuchagiza mageuzi katika siasa za za za Malawi na hata alipoondoka Rais Peter Mutharika na kuingia kwa Chakwera alikuwa anaungwa mkono kwa kweli na hawa vijana. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Jukwaa la Waandishi moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mrithi, ambapo tuna wageni kadhaa, waandishi na vilevile vile wageni wanaozungumzia maswala mbalimbali. Ila narudi kwake sasa, Clinton Mwange, ukiwa huko Kenya, pia kuna hiyo taarifa E, taarifa zimekuwepo e, kuhusu yale yaliyoendelea kwenye seneti ni nini muhimu. Na kufikia hapo jana Alhamisi, tulisikia rais Kenyatta katia saini uh, mswada fulani. Hebu tueleze kwa kifupi. Naam, ni mswada uh, kuhusu miungano ya kisiasa ambao uliweza kutiwa sahihi na rais Uhuru Kenyatta baada ya kuweza kuidhinishwa rasmi na bunge la seneti. Kumbuka bunge la taifa lilikuwa limeidhinisha mapendekezo hayo sasa ilikuwa awamu ya seneti kuweza kuidhinisha na kwa ukweli e, seneti u, kulikuwa na uh, maseneta ya ishirini uh, na tisa kutoka upande ama uh, wale wanaomuunga rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga ambao waliweza kupigia mchakato huo ukaweza kuidhinisha dhidi ya wenzao wenzao ambao walikuwa ni saba kutoka upande wa naibu wa rais ule wa Ruto ambao waliweza uh, kuupinga. Sasa so, ni rasmi kwamba kuna yale uh, kuna mapatano ambayo ameweza kuafikiwa kwamba ngano ya kisa itaweza kuwa na ni baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuweza kutia eh, saini hizo hai, mbae, kuhake, kuhayala, na, na, ma, hayo mapendekezo ambayo itaweza kupelekwa kwake siku ya me, Alhamisi. Na kuhusiana na mapendekezo hayo, kuna masuala matano makuu ambayo yamejitokeza katika pendekezo hayo, kwamba sasa na rasmi kwamba wale ambao wataweza kuwania viti mbalimbali vya kisiasa lazima waweze kuwa katika miungano ya kisiasa ama coalition. Na kwamba kuna wale mtengenezo ikiwa imeshatiwa ikiwa kiwa sahihi ni kwamba uh, miungano ya kisiasa itaweza kupokea ufadhili kutoka kwa serikali. Na hapo awali ni vyema tu viwili vya kisiasa ambavyo vilikuwa ni chama cha ODM na Jubilee ambavyo vilikuwa vimeweza kuafikia matakwa hayo kulingana na yale ambayo imeweza kufanyiwa marekebisho. Bwana Mrevi. Kuna mengi ambayo yamegonga vichwa vya habari hapa Marekani wiki hii. Hapo jana Alhamisi, Rais Joe Biden alisema kwamba ahadi yake aliyoitoa wakati akifanya kampeni ya urais kwamba angemteua mwanamke wa kwanza mweusi kama jaji wa mahakama ya juu ataitimiza, na haya ni baada ya jaji mmoja wa majaji jopo la majaji kwenye mahakama hiyo ya juu eh, Stephen Breyer kutangaza kwamba angestaafu. Huyu ni eh, jaji ambaye anaegemea eh, mrengo wa kushoto eh, yani eh, falosafa yake eh, hasa ya kisheria inaonekana kuwiana eh, kwa kiasi kikubwa na yale ambayo ni matarajio ya watu wanaoegemea mrengo wa kushoto yani, uh, hawa ni kama wademokrat ambao, uh, mawazo yao yanatajwa hapa Marekani kama ambayo ni huria. Na rais Biden akizungumza amesema, uh, kwamba atamtangaza mwanamke atakayemteua kufikia mwishoni mwa mwezi ujao wa Februari ni jambo ambalo bila shaka linaibua hisia mseto za kisiasa hapa Marekani, moja ya majukumu muhimu zaidi ya raisi yeyote wa Marekani. Tungekuwa na muda tungeendelea na mjadala huu, lakini naona muda hapa, ama time kwenye ukuta hapa, zinanambia ni ondoke. Niwashukuru nyote ambao mmeshiriki, Clinton Mwange kutoka Kenya, Tom Dahiro kutoka Rwanda na vilevile vile Zibalide hatukumpata kwenye simu, lakini pia twamshukuru wageni wetu Dr. Brevius Kayoza na Profesa David Monda, huyo akiwa New York. Nyote na washukuru sana kwa kushiriki hivi leo. Shukuru, msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi hii leo. Uh, ambapo tumezungumza mengi tu. Ni washukuru wote ambao wamefanikisha kipindi hiki, msimamizi Mery Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Naitwa BMJ Mridhi, nawatakia wikend njema kutoka hapa Washington. Atuonane tena wiki ijayo panapo majaliwa.