Dadka ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Matangazo haya ya jioni yanasikika kupitia Redio Free Africa RFA, na ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu, na kupitia masafa mafupi, yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com. Anayekaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. <tune> Leo ikiwa Ijumaa, kama desturi, tunakuwa na mjadala wa live talk. Live talk leo tunaangazia suala la elimu katika nchi za Afrika mashariki na maziwa makuu, wakati wiki hii ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya elimu na kauli mbiu ikiwa ni kubadilisha mkondo na mfumo wa elimu. Katika taarifa nyingine, jumuiya ya nchi za Afrika magharibi ECOWAS leo Ijumaa ilisimamisha wanachama wa Burkina Faso kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini humo, lakini ilisema haitawekea vikwazo vingine kwa wakati huu. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, tupate kwanza habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Msumbiji na Tanzania walikutana Ijumaa kujadili uasi wa Kiislamu ambapo Maputo imewaita wanajeshi wa kikanda kusaidia kusambaratisha uasi huo. Mapigano ya kaskazini mwa Msumbiji ya mara kwa mara yamevuka mpaka na kuingia Tanzania ambapo imepelekea kuwepo wanajeshi wa nchi hiyo nchini humo chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC. Tanzania daima imekuwa upande wetu, imejitolea kuisaidia Msumbiji ndani ya wigo wa Samim, Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi alisema akizungumzia ujumbe wa SADC. Katika mazungumzo yetu tuliangalia jinsi ya ushirikiano wetu unavyoendelea kwa sababu sisi ni nchi mbili na tuna tatizo moja, alisema, katika matamshi yaliyotangazwa kwenye redio ya taifa. Nyusi alikutana na rais wa Tanzania Samia Sulu Hassan katika mji wa Pemba, mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado, ambapo majeshi ya SADEK na Rwanda yalisaidia kulikomboa eneo kutoka kwa waasi. Mwezi Agosti, jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS leo Ijumaa ilisimamisha wanachama wa Burkina Faso kufuatia mapinduzi, lakini ilisema haitaiwekewa vikwazo vingine kwa wakati huu. Mshiriki katika mkutano wa kikanda uliofanyika kwa njia ya mtandao alisema ECOWAS pia inatoa wito kwa jeshi kumwachilia rais aliyepinduliwa Roch Marc Christian Kabore na maafisa wengine waliozuiliwa kwenye mapinduzi ya Jumatatu. Umoja huo utafanya mkutano mwingine huko Akra hapo Februari tatu mkutano huo ambao ulichukua takriban saa tatu pia uliamua kutuma ujumbe kesho, siku ya Jumamosi, wa wakuu wa wafanyakazi wa Ecowas hadi Wagadugu, mji mkuu wa Bukina Faso. Hatua hii itafuatiliwa Jumatatu na wajumbe wa ngazi ya mawaziri kutoka kambi hiyo. Chanzo kilisema Kabore mwenye umri wa miaka sitini na minne alichaguliwa mwaka elfu mbili kumi na tano kufuatia uwasi maarufu uliomwondoa mamlakani mwanasiasa mwenye nguvu Blaise Compaore. Kiongozi mpya wa kijeshi wa Burkina Faso, luteni kanali Paul Henry Damiba, alisema jana Alhamis kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi inarejea kati Henry Damiba alisema jana Alhamis kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi inarejea katika utaratibu wa kikatiba wakati hali itakapokuwa sawa. Damiba alizungumza kwa mara ya kwanza kwenye televisheni ya taifa tangu kuongoza uasi uliomwondoa madarakani rais Roch Marc Kabore siku ya Jumatatu. Wakati hali itakapokuwa sawa, kulingana na tarehe ya mwisho ambayo watu wetu watafafanua katika mamlaka yote, ninaahidi kurejea katika utaratibu wa kawaida wa kikatiba, Damiba alisema akiwa amevalia kofia nyekundu nguo za kijeshi na pembeni yake akiwa ya na bendera ya taifa. Damiba alisema atayakutanisha makundi mbalimbali mbali ya kijamii ya Burkina Faso ili kukabiliana juu ya mchakato wa kupanga na kufanya mageuzi yanayohitajika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Takriban asilimia arobaini ya watu katika eneo la Tigrei nchini Ethiopia wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula huku kukiwa na mzozo wa kuzuiliwa kwa eneo lililokumbwa na vita. Umoja wa Mataifa ulisema Ijumaa tathmini mpya ya usalama wa chakula inaonyesha kuwa karibu asilimia arobaini ya wakazi wa Tigrei wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula baada ya miezi kumi na mitano ya vita. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP lilisema katika taarifa yake, idadi hiyo ya kusikitisha inakuja wakati makundi ya misaada yanalazimika kupunguza shughuli zao kwa sababu ya uhaba wa mafuta na usambazaji, wakati mapigano mapya kaskazini mwa Ethiopia yanapunguza njia za kupata misaada. Mapema Ijumaa, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu ilisema mashirika yote ya misaada ya kimataifa katika kanda hayana mafuta kabisa na yamepunguza kutoa msaada kwa raia wenye utapia mlo wanaotembea kwa miguu. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian alisema leo Ijumaa kwamba mzozo kati ya jeshi la serikali lisilo na udhibiti nchini Mali hauwezi kupatiwa ufumbuzi na kwamba Paris inajadiliana na washirika wake jinsi ya kurekebisha operesheni zake ili kuendeleza mapambano dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu huko. Mivutano imeongezeka kati ya Mali na washirika wake wa kimataifa baada ya serikali ya kijeshi kushindwa kuandaa uchaguzi kufuatia mapinduzi mawili ya kijeshi, pia imeingiza wakandarasi binafsi wa kijeshi wa Russia jambo ambalo baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zinasema haliendani na mpango wao. Serikali hii ya kijeshi kwa kweli iko nje ya udhibiti, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian aliiambia redio ya RTL, pia akiitaja kuwa ni haramu. Kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kilisema alhamis chanjo ya tatu ya Pfizer au Moderna kwa walio na matatizo ya kinga mwilini inaweza kupunguza sana haja ya kulazwa hospitali kutokana na covid. Zaidi ya dozi milioni moja na nusu za chanjo ya Pfizer dhidi ya covid ziliwasili hivi karibuni nchini Ethiopia kutoka Marekani. Chanjo hizo zilitolewa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki kupitia COVAX, muungano kima wa kimataifa wa chanjo ambao unajitahidi kuzipa nchi maskini zaidi duniani upatikanaji sawa wa chanjo za kuokoa maisha. Ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia ulisema chanjo hizo ziliwasili katika shehena mbili tofauti Januari 24 na 26 na kufanya idadi ya dozi za chanjo zilizotolewa kwa Ethiopia na watu wa Marekani kufikia zaidi ya milioni sita nukta moja tangu Julai kumi na saba mwaka elfu mbili ishirini na moja na kimbunga Ana kimeua takriban watu themanini na sita kote kusini na mashariki mwa Afrika, huku shughuli za uokoaji bado zikiendelea na huku dhoruba nyingine ikitishia hali mbaya ya hewa. Kimbunga hicho kilipita Madagaskar Januari 22 na kuongeza siku za mvua kubwa. Nchi hiyo ilitangaza hali ya maafa Alhamisi usiku, ikiripoti kuongezeka kwa idadi ya vifo kutokana na kimbunga Ana kufikia 48 watu waliouawa na maporomoko ya ardhi, majengo yaliyoanguka na kusombwa na maji. Kimbunga Ana kilielekea Msumbiji Januari 24, ambapo watu kumi na wanane wameripotiwa kufariki kabla ya kuingia Malawi, mahala ambako kilisababisha kukatika kwa umeme. Idadi ya vifo vya Malawi iliongezeka hadi ishirini siku ya Alhamis. Katika mataifa yote matatu, Ana ameathiri mamia kwa maelfu ya watu na kusababisha mafuriko pamoja na uharibifu mkubwa kulingana na Umoja wa Mataifa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Karibu tena msikilizaji wetu kwenye mjadala wetu wa live talk. Kama mlivyosikia leo, tunajadili suala la elimu eneo la Afrika mashariki na maziwa makuu, wakati wiki hii kumeadhimishwa siku ya kimataifa ya elimu. Inaarifiwa kuwa kiwango cha elimu kimeshuka katika mataifa ya Afrika mashariki na kati, hasa wakati huu wa kipindi cha janga la covid 19. Je, kushuka kwa kiwango cha elimu ni kwa sababu ya covid au kuna sababu nyingine? Hali hiyo inaweza kubadilika na kuboreshwa? Hayo ndiyo tutaangazia na washiriki wetu ambao kwenye laini ya simu tayari tunaye e, Toni Kabeta. Toni Kabeta ni kutoka huko Tanzania, yeye anajihusisha na masuala ya kutoa ushauri wa kitaalamu kwenye sekta ya elimu. Toni Kabeta, karibu a, a, kwenye Live Talk. Asante uh, sana Voice of America uh, kwa kuwa na mimi. Naam, bado tunawasubiri kuwapata Amos Kaburu kutoka huko Kenya, vilevile vile tunamtafuta Aida Mtenyo ni mhadhiri wa Kiswahili huko Uganda. Tukiwapata, tutawashirikisha kwenye mjadala wetu wa Live Talk, lakini moja kwa moja nianze na wewe Tony Kabeto. Nafikiri umesikia kwenye muktasari, nikianza niki kipindi hiki nimezungumzia kuhusu hali ya elimu wakati huu wa janga la Covid ikidaiwa kwamba kiwango cha elimu kimeshuka sana. Sijui Tanzania wewe ulipo, uh, mambo ya kwaje? Tanzania shule hazikufungwa? Maanake wanafunzi waliendelea kusoma kama kawaida? Yeah, um, ni kweli eh, ni kweli wakati wa janga hilo la corona, uh, Covid eh, wanafunzi walichukua muda mrefu kidogo kutofunga uh, lakini baadaye walienda wakafunga, lakini tofauti kidogo na wenzetu wa hizi nchi ambazo zimetajwa hapo za Afrika Mashariki, um, na baada um, ya kufunga yeah, ilikuwa ni mshtuko mkubwa, lakini eh, serikali eh, na wadau binafsi, nikiwa na maana eh, shule hizi za private walichukua hatua za haraka eh, kwa wakati ule, eh, kwamba for the first time tuliona kilio kile ambacho E, wadau mbalimbali wa elimu tumekuwa tunasema kwamba tuchange, tufanye rapid change, kuingia kwenye technological ili tuanze kufanya e-learning, ilionekana na serikali ika implement mara moja kwamba, eh, Nation TV zote almost au Popular TV hapa nchini eh, walianza kufundisha yale masomo ya eh, vijana hasa wale wa mitihani eh, waliokuwa wanakusudiwa kufanya mitihani wa high school, kwa wakati ule na baadaye iliendelea, na nasema watu wanafunzi waliadapti haraka eh, kwa wale ambao walikuwa na access za hizo mobiles na hizo kompyuta eh, kusema kwamba iliathiri ni kweli, kwa sababu ni kitu kipya eh, kwa watu, lakini pia miundo mbinu eh, ya mawasiliano eh, na ile kutotarajiwa, sio wote ambao wapo kwenye hizo simu. Eh, lakini pia na mazingira ya watu wanaishi sehemu mbalimbali wengine, eh, wako kwenye mjini sana au maeneo ambayo nyumba iko hapa ba iko karibu, kwa hiyo kukawa na hayo madhara, lakini tulitarajia sana kwamba matokeo ya mitihani yangekuwa mabaya sana, eh, na kili kusema kwamba hayakuwa mabaya kama yalivyokuwa ametarajiwa hasa ya wale vijana form six na wale wa form four kulikuwa na increment eh, to surprise, kulikuwa na increment ya one percent, lakini overall performance inaweza kusema ndiyo ili eh, ili wafike. Kwa hiyo uh, covid haikuathiri zaidi elimu, wanafunzi waliendelea kufanya vizuri. Unafikiri ki- um, kipi kimechangia? Um, siwezi kusema pasee kwamba haikuathiri, uh, eh, kwa sababu performance ya waliopimwa ilikuwa ni wale darasa la mtihani eh, kwa wakati ule. Hawa unaweza kusema ukilinganisha na mwaka uliopita eh, na matokeo ambayo alikuja yakafuata, ukikubaliana na eh, matangazo na matokeo kwamba kulikuwa na increment of 1% kuliko mwaka uliopita unaweza ukasema kwamba haikuathiri, lakini eh, sisi tumekaa na watoto na familia. Ukiuliza mmoja mmoja majumbani eh, anakuambia eh, kulikuwa na matatizo, kwa sababu kama mwanafunzi alikuwa sio eh, wote waliofikiwa na hayo eh, hizo communication. Eh, lakini unasema kipi ambacho kimesaidia, kama hiyo ndo performance. Yes, kuli eh, matangazo yalikuwa ma, ma, ya nguvu sana kwenye vyombo vya habari kwamba wanafunzi wasaidiwe. Kulikuwa na mwamko mkubwa sana kama taifa, kwa sababu kumbuka, sisi Tanzania tulikuwa na ile energy, eh, kabisa kwamba hatuna covid eh, watu wakawa na confidence, shughuli zote ziliendelea. Kwa hiyo hata ile iliposemwa kwamba watu waendelee, naweza kukuambia kwamba tuition ziliendelea kwa nguvu zote, eh, alafu na madarasani, kama anavyosema huko eh, nyumbani, watu waliamshwa uh, sana kwamba waendelee. Kwa hiyo naweza kusema kwamba ule mwamko wa jamii na kukataa kwamba kulikuwa mna COVID, na strength tuliyokuwa nayo, momentum iliyokuwepo kuwasaidia, ilikuwa chanzo kizuri cha matokeo hayo yaliyopatikana. Na wapi unaona kwamba walifanya vizuri, ikiwa ni upande wa sekondari au msingi, um, shule za msingi au chuo kikuu? Wapi wali, walifanya vizuri, au, au shule za kiufundi? Um, naweza kusema kwamba hakuna tathmini rasmi ambayo imefanyika with respect uh, na uh, hii COVID, lakini inayoyarejea mimi ni matokeo yale ya sekondari, maanake ndo ilikuwa rahisi sana kuyapima eh, kwa sababu wale form six walikuwa wanamaliza mtihani mwezi Mei eh, na matokeo yalikuja kutoka baadaye around August eh, eh, na yameendelea na hawa wanafunzi mwaka huu eh, matokeo yametoka wale wa form four ambao walikuwa wamefanya mtihani mwezi wa kumi mwaka jana, matokeo yametangazwa mwezi huu, sasa hivi, wiki moja iliyopita e, kuna ongezeko la ufaulu. Kwa hiyo e, tunapima kutegemea na hayo matokeo naam. Uh, kabla ya kuwatafuta uh, washiriki wengine, tumsikilize msikilizaji mmoja kutoka huko Kenya. Uh, anataka naye kuchangia kidogo. Kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu elimu ni kwamba siwezi kusema ya kwamba elimu imeweza kudorora kwa sababu ya janga la Covid kumi na tisa. La hasha! Elimu imeweza kushuka kwa sababu ya wazazi pia kutojukumika, wanapokuwa na watoto pale nyumbani. Unakuta ya kwamba ule wakati ambapo Covid uliingia, watoto wengi walikuwa nyumbani, na wakati huo wazazi wengi hawakuweza kuhakikisha kwamba watoto wao wanafanya zile masomo ya ziada ambazo zinatakana wafanya wakiwa nyumbani. Kwa hivyo, licha ya covid kuingilia maswala ya elimu, inastahili pia tujilaumu si wenyewe kama wazazi, na tusije tukawalaumu walimu kwa kutotimiza wajibu wao, na pia tuweze kuhimiza watoto wetu ili waweze kutia bidii sana katika elimu yao, maana elimu ndio ngao na ndio itakayoweza kuwasaidia. Zaidi ya yote tu ni kwamba serikali zetu za Afrika Mashariki ziweze kuhakikisha kwamba wanaimarisha sekta ya elimu na kuinua ili kuhakikisha kwamba watoto wengi wanapata manufaa ya elimu na kila mtoto apate elimu pale ote alipo. Asante sana, ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Shukran sana Ochieng George kutoka huko Kagabega Kenya. Ochieng George, uh, maoni yako, ningekuwa naye Amos Kaburu labda angejibu sababu unasema COVID isiwe kisingisio tu cha kwamba uh, elimu ilishuka Kenya kwa sababu ya COVID. Kuna uh, mambo mengine, hasa umezungumzia kuhusu wazazi nao wa ambao hawakuwajibika ipasavyo uh. Tony Kabeta, wakati tukisubiri kuwapata wenzako hapa, um, kuna taarifa ambayo tulipata hapo majuzijuzi tu uh, wiki zilizopita kwamba ilionekana wanafunzi kuna wanafunzi walifanya mitihani kweli, lakini hawakupata zile lawama Uh, za kutosha resort za kutosha kuweza kuendelea na shule eh, yani high school au kwenda chuo kikuu yani sekondari, ikabidi wamepasi wame wako wengi, lakini hawakupata zile lawama ambazo zinahitajika eh, waweze kuendelea mpaka chuo kikuu. Unaweza kutuambia ilikuwaje hapo? Ni kweli? Uh, ni kweli kabisa kabisa. Uh, ni kwamba ingawa uh, uh, ufaulu unaozungumzwa uh, kama taifa hapa Tanzania Eh, ni alama za kutoka grade au division 1 mpaka 4, alafu wale wa zilo ndio inaonekana kabisa kwamba wa kufaulu. Lakini ukweli eh, ndio huo kama unausema kwamba eh, kupata alama za kutosha ili uweze kuendelea kwenye zipo eh, au uendelee kuendelea high school eh, ili ina, ina mara zote inakuwa alama eh, eh, division 1 mpaka division 3, hawa wa form 4 hawa uh, division division Eh, ni mpaka zilo ni wengi sana eh, nini kimetokea? Mi naweza kusema kama eh, wizara eh, pamoja na taasisi husika baraza la mitihani eh, wameweka ile baa ya ufaulu kubwa eh, unnecessary. Tukitaka kujipima vizuri, tukitaka kujipima vizuri lazima tukubaliane na matokeo ya ukweli kwamba ile tunaoizungumzia division four au alama hizo za four mtu ana anadii mbili haendi kokote, na wote hao wanakuwa wanarudia au wanabaki huko mtaani. Kwa ukiangalia by percentage ambayo tunasema wamefaulu, kwa kweli kuna namba kubwa sana ambayo haitusaidii, na naona kama inafurahisha eh, tu jamii wakati watoto tunaoishi nao jamii inaohusika kwa watoto wa mitaani wanakuwa wajafaulu. Eh, kwa nini sasa eh, matokeo haya yanakuwa sio mazuri? E, matokeo sio mazuri kwa fakta nyingi ambazo zimezungumzwa kwa muda mrefu. E, moja hizo fakta e, ni kwamba ni mfumo mzima, ni mfumo mzima e, wa, e, kuna infrastructure ambazo zimeafekti alafu pia kuna uh, motivation. E, lakini system, education system yetu anasema ni ya kukumbuka kumbuka kama memorization levels, education system. E, lakini e, uh, pia kuna hizi eh, mambo ya matatizo kama nilivyosema, resho ya mwalimu na wanafunzi eh, ni kubwa sana kiasi kwamba mwalimu kumfikia eh, kila mwanafunzi kuangalia daftari na maendeleo yake inakuwa tabu kidogo. Lakini eh, pia eh, eh, kuna madarasa tulikuwa hatuna viti eh, kulikuwa mna madarasa ya kutosha. Kwa hiyo hivi vitu vyote ndo vimechangia katika hali nzima ya watoto kutofaulu. E, tumeangalia kwenye sekta binafsi e, wenzetu hawa wana miundo mbinu, wana motivation kwa walimu ni e, tumeona wanafanya vizuri zaidi kuliko eh, serikali. Kwa hiyo serikali sio kwamba haijafanya vizuri, inajitahidi kuwekeza, lakini mzigo ni mkubwa mno, mkubwa mno, na anaweza kusema kwamba kuna pressure sasa hivi. Inaonekana kwamba labda shule za serikali hazifanyi vizuri, ni kwa sababu ya kushindanisha Unashindanisha shule za serikali na shule za private eh, ni vigumu sana. Tungeweza kuwa na mfumo wa kuzishindanisha za serikali peke yake na za private ambazo zinakuwa na watu wachache na miundo mbinu mizuri zishindane peke yake, hapo ndo tunaweza tukaona ubora. Kwa hiyo hilo mimi naliona kubwa. Lingine inaonekana syllabus hazi hatumalizi ha ha syllabus kwa wakati na sasa hivi serikali imetoa mwongozo nafikiri kwamba shule zote ziwe standardized, haujaanza kutumia nafikiri utaanza kutumika mwezi huu, kwamba shule zote nchini za sekondari na primary ziwe standardized, kwamba kuwepo na silabasi inaanzwa, kama somo la geography linafundishwa na shule a hey, zifundishwe shule zote form 4, geography. Kama ni history kwa wakati ule ule, Tanzania nzima shule zote zifundishwe Eh, inawezekana ikawa nzuri kumaliza silabas, lakini wasipate wasipate mda mzuri wa marudio, wasipate zile mbinu mpya techniques mpya ambazo shule waalimu eh, na wadau pamoja na eh, shule binafsi wanazo ili watoto wa paulu naam toni inetokale... sa, sama, samani sorry kidogo, uh, um, hiyo tutaizungumzia labda katika kujua kipi cha kufanya ili ku kuboresha elimu zaidi. E, tumempata kwenye laini ya simu Aida Mutenyo, Aida Mutenyo, tumesumbuka sana kwa kupata kabisa. Karibu, asanteni. Nimeshashangaa manake laini zilikuwa on, sasa tujui kulitokea, labda ni tatizo la mtandao, inawezekana. Basi kwa haraka harakaharaka, uh, tulikuwa tunazungumzia suala la elimu hasa wakati wa kipindi cha COVID kwamba kulikuwa kiwango cha elimu kilishuka, kulikuwa na athari hapo Uganda tu. Uh, wanafunzi wamerejea shuleni uh, mapema mwezi wa Januari mwezi huu wa Januari, bila shaka kulikuwa na athari yeah. Kwa muktasari tu, wewe ni mhadhiri kwenye chuo kikuu, athari uh, ambazo uliziona upande wa elimu kutokana na COVID, kwa muktasari tu uh, sasa, so so kumbuka kwamba kitambo watoto wafike kurudi shuleni mwanzo walikuwa kuwa wameketi miaka miwili nyumbani, hawaendi shuleni. Watoto wengi walijikuta kwamba kuna nini, mwanzo wamejishughulisha katika vijibiashara vidogo vidogo, waliobatika kufanya hivyo, waliotangamana na familia, walikuwa wamechoka hata wamesahau kusoma. Wengine wamepata tatizo kama wasichana wadogo wamepata nini, ujauzito ambao haukutarajia, na wale walitamauka ambao wamechoka. Sasa walivyofika wakati wa kurudi shuleni kwa kweli idadi imekuwa imepungua kwa wale ambao warudi shuleni. Mwanzo kuna wale ambao wamebadilisha shule, wakiona shule labda waliokuwepo kwa konea pesa nyingi, wameenda katika shule zingine. Wengine wamepata ujauzito. Uh, sasa hana bwana, amepata ujauzito, anatamani kurudi shuleni, hali haimruhusu. Na pia vijana ambao sasa labda kwa ile nidhamu waliona kwamba labda hatutakuwa nini, hatutashakika wakorofi wa lakini, tufanye nini? Labda tujiingize kwenye biashara vidogo vidogo, wamejuku sasa. Akili yao inawambia kwamba saa hizi unajua kutafuta hela, na kinachokufanya uende shuleni ni kutafuta hela. Kwa hiyo kama kuna jinsi ya kupata hela, haoni sababu ya kurudi shuleni. Walimu pia, wale ambao walikuwa katika asasi ambayo si ya serikali, walipoteza kazi zao. Wengine wamekuja kujitambua, ah, yule muda anilikuwa anamaliza ka kazini ya part time ilikuwa inanimaliziwakai, labda nimeanzisha biashara yangu Utajikuta kwamba shule imeishia kufunga, hazina walimu, wanafunzi, labda hela zao wakati ule zilikuwa kwenye gari haya. Pia wenye shule sasa imebidi wengine wanapandisha sana ile karo, ili labda katika kufidia ile miaka miwili, wana kitu ambacho wanapata, wanaishia kukosa wanafunzi. um, hali pia ya kufundisha na kujifunza kuona kwamba kuna watoto ambao walikuwa kwa kidato cha tano ambao wako anastahili wamalize mtaala wa kidato cha tano ndo waende kidato cha sita, lakini wamerushwa tu. Ina maana kwamba kuna mambo mengi ambayo wamekosa. Wanafunzi ambao walistahili kuenda kidato cha kwanza cha pili, walikuwa wamalizie kidato cha kwanza ndo waende cha pili, wamevushwa tu. Sasa najikuta kwamba kwenye uendelezaji wa mtaala kuna hatua ambayo tayari mtoto amevuka na hatua hiyo huenda imwathiri, maanake kuna mambo hmm, mengine ambayo amekosa. Licha ya kuwa wanasema kwamba wamefanya bridging, haimaanishi kwamba itashughulika masuala mengi. Walichagua baadhi tu ya masomo, Tami, wakasema sasa, haya tumeyafanya, ili mwanafunzi mm -hmm, akamilishe, lakini hawakamilishi, maanake kuna mwingine ameachwa nje wakifikiria kwamba labda hayahitajiki, lakini kwa kweli, endapo kuna somo ambalo limewekwa kwa mtaala, inastahili mtoto akamilishike na kukamilishiwa hayo masomo, lakini pale ambapo unaacha mambo mengine nje, na maana kwamba kuna mtoto mambo ambayo anakosa. Nimekupata vizuri, Aida Mtenyo, shukran sana. Uh, basi tumkaribishe vilevile vile Amos Kaburu uh, kutoka huko Kenya. Amos Kaburu ni mtaalamu wa masuala ya elimu, vilevile ni mhadhiri uh, karibu Amos, asante sana Eh, Amosi kwenye laini ya simu, uko na Aida Mtenyo, umemsikia. Huyu ni kutoka Uganda, vile vile yuko huko pamoja na Tony Kabeta kutoka uh, huko Tanzania. Eh, kwa uh, dakika chache ambazo tunabaki nazo kabla ya kufunga sehemu ya kwanza, basi tupate tena maoni ya msikilizaji mmoja kutoka huko DRC. Mimi ni Kambale Malikwisha Alexi kutoka mtaa wa Ruchuru kwenye mji aglomerasia ya Kiwanja Mada ni kuhusu elimu. Elimu kwenye maeneo yetu huku elimu kabisa inazofika sana, kwanza sababu ya mishahara ambayo walimu wa hawapati, na vile vile magonjwa ambayo ni magonjwa ya corona, ile Covid 19 ni ile ambayo inaacha hali ya elimu inakuwa mbovu sana. Kwa nini? Sababu muda mrefu watoto hawakuenda shuleni waalimu hawakuweza kuwapatia mafunzo mazuri sana na wakati wanakosa kupewa mishahara, hawaelimishe watoto vizuri sana ili inakuwa hivi, sababu vikubwa vikubwa ambavyo vinaacha elimu inakuwa mbovu sana au inashuka sana katika maeneo yetu DRC. Hili suala la waalimu kukosa mishahara ni la tangu miaka ya nyuma sana. Ni kwa nini waalimu hawalipwi mishahara bo? Hiyo ni swali ambalo linaweza kuelekezwa kwenye serikali sababu serikali ni ile ambayo inahusika kwenye kutoa mishahara ya, wa, ya, ya waalimu, sababu kuna shule nyingi zinakuwa na vyumba ambavyo havitambuliwe na serikali hasa, ili inaweza kusababisha elimu kuwa mbovu. Wengine wanapokea mishahara na wengine hawapokee mishahara, lakini wote ni waalimu katika shule moja. Balikwisha Kambale kutoka huko DRC. DRC wao wana matatizo kuhusiana na waalimu kutopata mishahara, japokuwa anavyosema COVID vilevile iliathiri elimu huko kwao DRC, lakini unasikia kwamba bado kuna tatizo la mishahara kwa waalimu huko DRC. Kenya. Amos, bila shaka katika sehemu ya pili, kuna msikilizaji kutoka huko Kenya alituambia kwamba uh, covid sio kisingisio cha kwamba elimu ilishuka, lakini kulikuwa na matatizo mengine uh, kwa hiyo tunafunga sehemu ya kwanza uh, washiriki, bakieni kwenye laini ya simu. Tunafunga sehemu ya kwanza kwa sasa, hatupo kwenye FM, tutakuwa tunapatikana kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi kwa sasa tufunge sehemu ya kwanza, alafu tukutane huko sehemu ya pili kwenye www.voaswahili.com. Nam, hivi sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili la Life Talk. Leo tunazungumzia hali ya elimu katika nchi za Afrika mashariki na Kati, hasa wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya elimu. E, inaarifiwa kwamba kiwango cha elimu kimeshuka katika nchi hizo za Afrika mashariki na Kati. Sasa Amos, uh, Kaburu, uh, nafikiri labda ulimsikia Aida Mutenyo ametupatia picha tu kidogo kwa muktasari, kuhusu uh, hali ya elimu huko Uganda kutokana na janga la COVID, athari za janga la COVID Hebu tupe na wewe kwa muktasari picha ya elimu uh, wakati huu wa kipindi cha janga la COVID huko Kenya. Asante sana ndugu. E, kwa kweli pia elimu katika taifa la Kenya iliweza kuathirika kwa, kwa kiasi kikubwa kutokana na suala zima e, la <clears throat> COVID-19. E, Kenya ni nchi ambayo shule zilifungwa kwa takriban miezi tisa tangu e, visa vya korona vilipo kuweza kutangazwa mnamo Machi na, na palikuwepo na harakati za kujaribu kuona kwamba je, ni kwa jinsi vipi tunaweza kuendeleza masomo. Kwa hivyo kulikuwa na eh, baadhi ya tafiti ambazo ilikuwa zimefanywa, moja ikihusisha serikali, nyingine zikihusishwa na eh, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yakijaribu kufanyia tafiti mbalimbali mbali, kama kweli eh, ku- kulikuwepo na masomo au vipindi vya masomo ambayo vilikuwa vikiendelea kupitia kwa njia ya mtandao maanake kama vile eh, eh, eh, asasi ile inayohusika na suala la mtaala nchini imekuwa ikiandaa vipindi ambayo tashaanzisha hadi kwenye mtandao kile wanaita Kenya Education Cloud, lakini eh, matokeo ya vile tafiti yalibaini kwamba ilikuwa vigumu sana ele, kwa yale masomo kuwa yanaendelea, maanake kuna tatizo zima la kukosekana kwa vifaa maalum kato zile simu na pale ambapo pia zilikuwepo, kuna swala zima la gharama ile ya kupata connectivity. Kwa hivyo itakuwa ni tatizo kubwa sana kwamba wengi wanafunzi hawakuweza kufaidika. Kwa hivyo kuanzia mwezi wa nne palikuwepo na harakati ya kujaribu kuona kwamba ni kwa shule zinaweza kufunguliwa na pakawepo na lile jopo kazi ambalo lilifanya kazi kwa takriban mwezi mmoja na kupendekeza kwamba shule zifunguliwe panapo Septemba lakini ilipokuwa akikaribia pale eh, itakuwa vigumu. Kwa hivyo serikali ikaamua kuanza eh, ile trial ya kujaribu kufungua shule. Kwa hivyo eh, <clears throat> wakaanza na darasa la nne ambalo lipo kwenye mtaala mpya ule ambao tunasema wa umilisi CBC, kuwepo na darasa la nane ambao alikuwa unajiandaa kwa sababu ya mtihani na kidato cha nne. Kwa hivyo hivi ndivyo eh, haya ndiyo madarasa matatu ambayo yaliruhusiwa kuanza yale masomo panapo Septemba. Kwa hivyo ile jopo um, kazi pia likapendekeza kwamba shule zifunguliwe kwa ujumla panapo ile Septemba bali isukume hadi Januari eh, mwakani, na kuweza kutolea ratiba tofauti kabisa ambayo ingejaribu kuona kwamba kati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na ishirini na mbili ni wakati ambapo ile miezi tisa ingeweza ku kuweza kufidiwa. Kwa hivyo tupo katika kipindi cha kile cha mpito ambacho kimejaribu kuhakikisha kwamba ni wote waliowakosa wale wanafunzi wasiweze kupoteza ile, kwa hivyo kwa mfano kwa sasa tunapozungumza, eh, shule zipo katika mhula wa tatu uh, wa ule mwaka elfu mbili ishirini na moja, ili kuhakikisha kwamba mwaka elfu mbili ishirini na mbili unaanza ianzia hapo pale mwezi wa Mei, ni ule mwezi wa tano. Kwa hivyo kufikia Desemba mwaka elfu mbili ishirini uh, na mbili, kuanzia Januari elfu mbili ishirini na tatu shule zitakuwa zimeregelea ile mihula yake ambayo kwanza unaanza mwezi wa kwanza hadi Machi, wa pili mwezi wa tano hadi ule wa Agasti na kisha Septemba hadi Novemba. Kwa hivyo tunajaribu kupitia pale. Kwa hivyo lipo swala zima ile la kujaribu kuhakikisha kwamba wanafunzi hawakupoteza ile miaka. Lakini um, shule zilipofunguliwa kua pia na tathmini eh, ambazo zilifanywa na serikali pia kupitia mtandao, kuona kama kweli ni kwa kiwango kipi, eh, wanafunzi walikuwa wamepoteza ama hawajapoteza yale waliokuwa wakiyasema, namna tu ambavyo mwenzangu wa Aisha alikuwa amejaribu kubainisha pale kaurefu sana. Jambo mojawapo ambalo linajitokeza bayana ni kwamba ule ule utafiti, taarifa yake haikuweza kuwekwa wazi, kwa hivyo hakuna anayejua kwamba ni kwa kiwango gani wanafunzi walikuwa wamepoteza ama wako wamepoteza. Lakini yapo mashirika yasiyokuwa ya serikali, kwa mfano mmoja ambalo linaitwa kwamba Usawa Ajenda ambalo lilikuwa likiongoza pale um, mbele likiitwa Uwezo likifanya ile tathmini za kila mwaka kuwa na viwango vya elimu nchini. Um, wamemaliza kufanya utafiti wao takriban mwaka ulikuwa ukisha, na nafikiri kwa sasa wapo katika mchakato mzima wa kuweza kutolea zile uh, ile ripoti. Labda kwa kipindi cha wiki moja wiki mbili hivi, nafikiri ile ripoti itakuwa pale nje sana. Nafikiri itakuwa vyema sana ku, kuweza kuangazia ile ripoti kwamba inaonyesha ni kwa jinsi vipi je. kuna tofauti katika viwango vya elimu au hakuna uh, ile tofauti. Maanake pia kipindi hiki na, tabu sana na na harakati za mpicha ambapo tunatoka katika mfumo mmoja wa elimu kuelekea katika mfumo mwingine. Kwa hivyo, kwa sasa kile tunachoweza kueleza ni kutokana na eh, zile unasema, uh, kwamba eh, opinion za expert wanajaribu kusema kwamba nini ambacho tunaweza kujitokeza bayana. Maanake hatuwezi sana kuzingatia hasa taarifa zinazotokana na mtihani ya kitaifa, maanake ile mtihani ya kitaifa inafanyiwa mambo ya moderation. Kwa hivyo huwezi kuelewa kwa kiasi kikubwa, je, ni kwa kweli kwamba zile taarifa zinaweza kuwa reliable kwa kiasi gani? Kwa hivyo kwangu, pale nilipo, nilipo kwafasifani, kama zile taarifa zinafaa zaidi kuziamini sana kwamba inakipatia e, picha halisi. Kwa hivyo kwangu, kama mtu ambaye nimekuwa nikifuatilia masuala ya elimu nchini na nimejihusisha katika masuala ya utafiti kwa kwa muda mrefu, lakini itakuwa ripoti ambayo itatupatia sio sura kamili, itakuwa ni hii ripoti ya usawa wa ajenda ambayo, labda kwa kipindi cha uh, wiki moja, wiki mbili, kizidi sana uh, wiki tatu, ile ripoti itakuwa kwamba imejitokeza. Eh, Amos kabla ya kwenda kwa washiriki wengine kwa mm, sekonda chache tu je, uh, Uganda Aida Mutenya alituambia kwamba uh, wanafunzi hasa was, uh, wasichana waliacha shule sababu wa, walibebeshwa mimba wakati wa, wa janga la Covid wakati shule zimefungwa Kenya ni vipi? Na, eh, zipo taarifa nyingi tu ambazo pia zimeweza kufanywa tafiti mbalimbali, lakini pia hiki ni kipengele ambacho katika eh, ile ile tathmini na tafiti na ule utafiti wa usawa wamejaribu pia kuangalia kile kiwango, maanake nimejaribu kuangalia lile dodoso ambalo wamelitumia na kwa kiasi kikubwa limehusisha baadhi ya haya maswali kwamba eh, ni idadi ipi ya wanafunzi ambao walikuwa pale pale Machi Machi elfu mbili ishirini na Machi elfu mbili ishirini na moja wangapi ambao wamerejea shuleni hasa wale wa kike na hasa wale wa kiume, na hata katika kama wale wanafunzi wa kike ni sababu zipi? Nafikiri wamejaribu kuainisha kama takriban sababu saba ambazo zinaweza eh, kutolewa kama sababu kuu au za kimsingi ambazo zinaweza kuwafanya baadhi ya wanafunzi waweze kuwa wamekosa kurudi shuleni. Kwa hivyo zipo baadhi ya tafiti ndogo ndogo ambazo zimefanywa pale mbeleni, kweli eh, kulikuwa kumetolewa taarifa fulani kuhusu viwango vya mimba na kadhalika, lakini jinsi zinavyosema ni kwamba inakuwa vigumu sana kwamba ni taarifa ipi ambayo unastahili kuiamini, maanake katika unapoangalia ile ile agency ambayo inajini na masuala ya takwimu, yaani Kenya National Bureau of Statistics, mara nyingi hizi si takwimu ambazo wanazichukua mara kwa mara katika economic survey ama ile Kenya Demographic Health Survey. Kwa hivyo inakuwa kwamba unategemea tafiti ambazo zimefanywa na baadhi ya baadhi ya wadau na hivyo pale, ile methodology yake huwezi kuwa na uhakika kwamba sample size yake, je waliweza kufikia watu wangapi, namna ambavyo wameweza kuchanganua na kuchangatua ile ile data, wametumia mbinu gani na kadhalika. Maanake kila utafiti una kile tunasema kwamba limitation yake kwa hivyo kwa wale ambao tumekuwa tukifuatilia sana masuala ya elimu, tunaimani kwamba ripoti ya ripoti ya Usawa itatupatia picha halisi, kwa sababu hiki kimekuwa kama kigezo muhimu sana cha kufuatilia katika kuangalia kwamba, je, viwango vya elimu vimefikia kiwango gani? Kwa hivyo kwa sasa, tuna zile speculation, lakini taarifa kamili ambayo wadau wengi sana wanaisubiri kabisa itakuwa ni hii taarifa ya usawara. Na nafikiri kwamba labda wakati itatokuwa tayari, labda wataweza kupata fursa, maanake wanajaribu kufanya ile public launch ili kwamba kuhusisha pia vyombo vya habari, kujaribu kueleza washikadau kwamba hali halisi iko vipi. Kwa hivyo kwa sasa hatuna ile reliable source ambayo inaweza kusema kwamba inatupatia ile data isipokuwa hii usawa ajenda. Nafikiri itakuwa muhimu, maanake kwa kipindi kirefu e, mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania yalikuwa yakifanya hizi tafiti za hizi tafiti za uwezo, na wadau wengi sana wamekuwa wakitegemea zile taarifa kwa kiasi kikubwa, um, maanake ile taarifa ambayo inatoa, lakini nafikiri wamekuwa na changamoto ya kuwepo na ile funding kwa kiasi. Kwa hivyo iwapo wapo wadau ambao wangependa kujihusisha um, zaidi katika ile kutoa um, taarifa, maanake ile ni taarifa ambayo ni um, ya kitaifa. Unapata kwa mfano kama nchini Kenya nafikiri wanaweza kufikia um, takriban kaya kama elfu sitini na wanaweza kufuatilia vigezo vyote ambavyo vinahitajika katika kufanya utafiti ambao ni wa kitaifa ambao wanaweza kutolea zile taarifa ambazo kwa kweli ukizilinganisha na taarifa ambazo zipo katika ile ile ya aai ya takwimu inakuwa zinawiana kwa kiasi kikubwa sana. Asante sana Amos Kaburu. Kabla ya kuendelea na uh, masuala mengine, kuna msikilizaji pia anataka kuchangia uh, akitokea huko Tanzania, majina anaitwa Bonifasi Steve ni baba silati kana Katolo Geita nchini Tanzania. Tukiwa katika wiki ya kuadhimisha elimu duniani, binafsi kwa taifa langu kiwango cha elimu kimekuwa kwenye hali ambayo ni naweza kusema ni afadhali, tofauti kidogo na kipindi cha nyuma. Maana hata tukiangalia mashuleni zamani, wazazi na walezi walikuwa hawana ule mwamko wa kuandikisha watoto. Maanake ni nini? walikuwa hawatambui umuhimu wa elimu kwa watoto, lakini kwa sasa hivi ni tofauti kidogo na zamani. Wazazi na walezi wametambua umuhimu wa elimu wa wa wa wa kwa watoto, na wamekuwa wakijitokeza kuandikisha watoto wao kupata elimu, mbali na serikali kutilia mkazo wa kuhamasisha wazazi kupeleka watoto shule. Kiukweli, hali imekuwa tofauti kidogo na kipindi cha nyuma. Naweza sema kiwango cha elimu Tanzania sahivi kiko kwenye hali ya juu, ni hali, hali nzuri ambayo tunaendelea nayo vizuri. Je, ja, janga ja la Covid alikuathiri elimu hapo kwenu Tanzania? Ha, hapa kwetu Tanzania janga ja la Covid kwa kweli halijaathiri kivile, maana ukiangalia shule zilifungwa nadhani takribani kama mwe, mwezi mmoja miwili hivi, lakini baadaye tukaruhusiwa kuendelea na na, na, na na masomo kama kawaida, tofauti kidogo na nchi za majirani zetu kama Uganda kidogo nadhani wao hii janga kwa kweli limewasili pakubwa sana. Bonifas Steven baba Sarapia kutoka huko Geita, Tanzania. Uh, nam um, kuna msikilizaji kutoka huko Kenya uh, uh, Ochieng George alizungumza nafikiri, uh, Tony Kabeta ulipata fursa ya kumsikiliza anavyosema. Uh, anasema covid siwe kisingisio cha elimu uh, kushuka. Kuna maswala mengine amesema jukumu la wazazi na hapa mimi niliuliza, je, kushuka kwa kiwango cha elimu ni kwa sababu ya Covid au kuna sababu nyingine? Nianze na wewe Toni Kabeta. Asante uh, sana uh, tukizungumzia labda kweli uh, kiwango kushuka na ile quality ya elimu yenyewe ubora, uh, kwetu sisi kama ninavyosema, haijaathiriwa uh, na Covid. Uh, haya malalamiko amekuwepo na mtazamo huu umekuwepo tokea mwanzo. Uh, sisi uh, kwa kiwango kikubwa Uh, tumekuwa na changamoto kubwa ambazo uh, ilikuwa uh, madarasa hayatoshi, uh, viti ya vitoshi, uh, lakini pia uh, uh, watu uh, kutembea umbali mrefu, vilikuwa uh, vimeathiri kwa muda mrefu sana, na kila basi labda kutotimizwa kwa wakati. uh, nimesema tena kwamba uh, kwa sasa nafikiri uh, serikali kupitia team ambao ni Government Education Institute of Education wameweza kuweka uh, uh, sasa hivi uh, uh, soft skills kwenye kuondoa hiyo computer literacy ili wanafunzi waweze kupata knowledge ya ya kompyuta waweze kusoma kama e-learning. Tunajua This is a safe, uh, good direction. Uh, lakini pia uh, uh, Madam President Samia Suluhu Hassan ameongeza madarasa sasa hivi karibu 7000 ni ongezeko kubwa sana tokea uhuru eh, pamoja na eh, kudondoa tatizo kabisa la madarasa kwa sasa hivi Tanzania eh, kukosa viti. Eh, hii imeongeza eh, kwamba wanafunzi walioongezeka katika eh, kusajiliwa mwaka huu eh, walikuwa wanaongezeka kila mwaka, na hata ufaulu unaozungumzwa kwamba umeongezeka, eh, walikuwa wanafaulu hivyo, lakini sasa hawajoin shule kwa sababu madarasa hayapo. Kwa tunaona sasa serikali imechukua jukumu kubwa chini ya awamu hii e, tunaamini sasa wanafunzi na ripoti zinazotoka e, kwenye mikoa mingi kwamba wanafunzi wanaandikishwa kwa wingi na tunaamini wataingia sasa madarasani na kuwa na hivyo viti e, rais pia ametoa uh, uh, uh, amesuggest um, kwamba ataongeza waalimu zaidi ya elfu saba ambao tunaona ni positive direction. Lakini eh, sio tu hao wataajiriwa, hao wanaenda kuajiriwa kwa kwao, ni kitu kizuri kabisa, lakini niseme tu kwamba kila eh, basi imekuwa ni kubwa sana, watu wamelalamika itimizi kwa wakati. uh, eh, Tony wa Tony uh, Tony ni ruhusu nafikiri uh, hilo talizungumzia labda kwa kujua nini kifanyike, uh, ikiwa mfumo inabidi uboreshwe au ubadilike, uh, tutaizungumzia tutai okay. uh, yeah. nilitaka uh, Aida Mtenyo azungumzie kwa hili swali ambalo limeuliza na yule msikilizaji wa Kenya ambaye amesema Covid sio kisingishio uh, kisingishio kwamba uh, elimu ilishuka kwa sababu ya Covid, labda kuna mambo mengine, amesema jukumu la wazazi. Aida Mtenyo, siju sijui unasema nini upande wa Uganda? Uh, upande wa Uganda, unajua licha ya kuwa tunaweza kusema kulikuwa na masuala mengi, lakini kumbuka kwamba uh, mtoto kuwa katika shule nzuri lazima kuwepo na, na uchumi ambao umeimarika, na kumbuka sisi huku nchi ilifungwa hata kwa katika uchumi kwa miaka miwili kwa hivyo ni mambo mengi ambayo yalibuka kutokana na Covid. Licha ya COVID, kulikuwako pia na magonjwa mengine aa, kuto, watu kutofanya kazi, watu uchumi wao kuathirika, unajikuta kwamba huenda kungejiri uviko kumi na tisa Mang, mambo mengine anje... Okay. Tofauti na nchi zingine sisi Uganda, ilifungiwa tukafunga kila kitu, uchumi ukafungwa, shule zikafungwa, sasi zingine pia zikafungwa, kwa hivyo ni vigumu kutathimini hali ya elimu ukizingatia kusema kwamba masuala mengine ambapo masuala mengi yote yamejikita katika uchumi. Kwa hiyo licha ya kuwa labda kulikuwepo na athari zingine, lakini wakati e, kipindi cha uviko kumi na tisa kilivyoingia, unajikuta kwamba watu wengi walifungiwa, sekta za kibinafsi, taasisi zingine za kazi. Kumbuka hata kulikuwa kuna pia na kupunguza waajiri, walipunguza waajiriwa ajikuta kampuni labda likoko inaandika watu kama mia moja ingebakisha watu kama ishirini, kwa sababu sheria ilikuwako ni kwamba basheni tu watu ambao mnaona ni muhimu katika hiyo sekta. Kwa hivyo kuweka vile ni, ni, ni, ni, kuweka kutathimini ni nani muhimu sana katika kampuni aa, mwingine mtu pale ambapo hajajipangia kwamba kesho kazi yangu nitaacha ama naache. Uh, sirika ni vigumu sana kujipangia nini ambacho kinakuja mbeleni. Sasa unajikuta hali kama hiyo, kila mtu ni kama vile unamchukua mtu na mkata mikono. Kwa hiyo weza ukasema ni kwa sababu tu malaria ndio ilifanya ashinde kufanya kazi, huenda angekuwa na mikono yake, hata licha ya kuwa na malaria angekuwa na kitu ambacho anafanya. Kwa hiyo tofauti ya nchi zingine, sisi huku Uganda tunasema kwamba eh, hata kama tulikuwa tulikuwako na changamoto zingine kimaisha, lakini uviko kumi na tisa ilichangia sana katika kuzorotesha kuzo masomo wa ya watoto na hata kuimarisha ule ulinzi wa watoto wenyewe, sio pale nyumbani. Kumbukeni kwamba shuleni ina mchango mkubwa sana wa kumweka ile mtoto shuleni pale ambapo angehusika na mambo tofauti tofauti. Mtoto anaenda shuleni asubuhi, anarudi jioni, muda umepita pale, ametangamana na wenzake, amerudi tu nyumbani, ama kama ni shule ya kulala, ameshinda na wenzake. Sasa ile ninio ule ujamii pia, ambapo anaishi naye anatangamana naye, inaathiri kwa kiasi kikubwa sana ukuaji na utendaji wa yule mtoto pale alikuwa na shuleni wenzake, anafikiria mambo ya kiakademia, anafikiria atasoma vipi. Ameishi mtaani pale ambapo maisha ni kawaida kwamba labda ni kurauka, kama si kwenda shamba, labda ni kunywa pombe, kwenda kwa kupata madawa ya kulevya, ama sivyo kuzunguka na makunda ambayo hayana nidhamu. Kwa hivyo hali nyingi ilichangiwa kutokana na uviko wa kumi na tisa na namna ambavyo iliathiri sekta zingine. Ni vigumu kusema kwamba mambo mengine yalichangia zaidi. Mwanzo kuna kile ambacho kilitokea, alafu mengine akaibuka. Ndo nasema kwamba, licha ya nini, tukisema kwamba uh, elimu Afrika mashariki imezoroteka kwa sababu ya uviko, tunaangalia sasa nchi mahususi ah, wameathirika vipi? Unaona wenzangu wame, kwa mfano wenzangu kutoka Kenya ama Tanzania, nasema ndio kulikuwa kuna ile kufungwa kidogo, wanafunzi wakarudi shuleni wakasoma. Sisi huku baada ya kufungwa waliandaa masomo ya kimtandao lakini ni kwa jinsi gani utasema mtoto atasoma online wakati ambapo hata mzazi wake hana simu ambayo ni simu mahiri. Ana simu tu mm -hmm. ya mlika um, mwizi zule wenzetu anasema ama katocha, halafu hiyo hiyo hata itumia kwenye masomo. Na hata kama kusema kwamba ni redio, kuna mahala ambapo mtandao mitandao na mawanda ya redio yalikuwako hayafiki ilikuwako ni vigumu. Pili, mda pia wa kujifunza huyo mtoto ilikuwako ni saa ngapi? Maanake mazingira mazuri ni yale ya kumweka mtoto kuli shimu lakini unawaambia mtoto asome kwa wazazi ambaye hajawai kwenda shule, ama kwamba unapoteza wakati ukiketi tu kwa televisheni, hati unasoma, ama kuchukua simu, hati unasikiza redio. Na hata mwingine atakuambia kwamba ninyi, shule zilifungwa, ukisema kwamba kuna njia nyingine unasoma, hatuelewi. Kwa hiyo mambo mengi sana yalichangia kuzorota katika elimu katika wanafunzi wetu Uganda, kuliko nchi nyingine, hatukuwa na ile fursa ya watoto kuhudumika kikamilifu katika masomo. Kwa mtandao na bando za kujifunza ilikuwa ni vigumu. Wengine wajua kama ile kusoma kwa mtandao hmm, mtoto anatakana kuwe na kifurushi cha kutosha ndio ile asome, maana anataka kusoma. Sasa tena unanidai mamba kifurushi cha nini? Na kule shule nilikuwa nalipa karo. Sasa naona hizo changamoto zote ziliathiri ujifunzaji wa mtoto. Nimekusikia sana kabisa, Aida Mutenyo. Ni vigumu wa kuwaambia wanafunzi wajifunze kupitia mtandao wakati hata intaneti yenyewe bado ni matatizo, wazazi wenyewe hawana hizo bando kama unavyosema. Hata hapa Marekani wamesema kwamba uh, kutokana na COVID uh, masomo au elimu kupitia mtandao ilifanya viwango vya ujuzi kushuka. Uh, basi nimkaribishe Sunday Shomari atusomee maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Asante sana, Patrick Ndwima, nami niko standby kabisa kukusomea maoni mbalimbali ya wasikilizaji wetu yaliyopo kwenye mtandao wetu wa Facebook nikiwa chumba cha habari. Basi naangalia huku na kule, na nianza naye Ngalemi Hipolite akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema hapa kwetu Tanzania nchi ilijitahidi kupambana na wanafunzi kurudi mashuleni mapema, lakini huku ni uhaba wa walimu wa kufundisha masomo mbalimbali na mahusiano pia ya kimapenzi na wanafunzi hilo limepelekea kutosimama katika taaluma yao walimu wetu. Haya, naye Benard Ombega akiwa Soroti City kule Uganda anasema ni dhahiri kwamba kiwango cha elimu barani Afrika kimeshuka kwa sababu ratiba ya masomo ilibadilika kabisa, shule nyingi zikafungwa kama njia moja ya kufanikisha vita dhidi ya janga la korona. Anasema hii ilichangia matatizo haya. Nikitoka huko, basi nilea hadi kwake Andre Pereboni Ombeni yuko kule kule Kampala, Uganda, anasema shida siyo covid 19. Tatizo sugu Afrika, anasema ni viongozi wenyewe. Hebu tathmini Uganda, miaka miwili bila kwenda shuleni, kisingizio covid 19. Hata chini ilikotoka walikuwa wanasoma. Afrika viongozi wetu walichaji elimu ya ukombozi wa bara la Afrika. Kwa hiyo anasema tatizo ni kufungwa kwa hizi shule kwa muda mrefu. Haya, nikigeukia upande mwingine nakutana naye Stephen Chepkangur akiwa Nairobi, anasema kwa hapa Kenya elimu imeshuka kutokana na utovu wa nidhamu na kukosekana kwa mishahara. Utovu wa nidhamu na kukosekana kwa mishahara ndiyo jambo kubwa ambalo yeye analiona. Bila shaka ni kijiukia upande mwingine, nakutana naye Jisandu Daga, huyu ni mkazi wapi wa Ruhumbo, anasema swala hili la elimu ni kidonda cha moto, kutokana na suala zima la korona, tumepata matatizo haya. Naye Kaspar Sikuku akiwa kaunti ya Bungoma kule Kenya anasema ni kweli korona iliathiri pakubwa elimu katika nchi za Afrika. Nchini Kenya, serikali ilizindua masomo ya mtandao, lakini waliofaidika ni watoto wa matajiri peke yake. Watoto wa walahoi huku mabanga tangu E, tangu shule zifungwe juu ya korona, wamerudi na ndio wakabaki wanaangalia vitabu kwayo, andiwaki. Kwa hiyo kwa upande wake anaona kwamba, e, mtandao haukusaidia kila mmoja. Basi hayo ni baadhi ya maoni mengi sana ambayo wametuma kwenye mtandao wetu wa Facebook. Sante sana, nirudi kwako studio Patrick Dwimana ni kushukuru sana sande, Shomari, kwa maoni hayo mseto ya wasikilizaji wetu. Mmesikia washiriki, kwamba uh, mambo ni mengi uh, sababu nyingi za kiwango cha elimu kushuka, sio tu Covid, kuna mambo kadha wa kadha uh, tunabaki kama dakika uh, tano na nusu vya usita hivi uh, nataka ni waombe kila mmoja sasa, tuende kuelekea kuwele, kwenye Uh, suluhisho au uh, sijui mnaweza mapendekezo. Ni anze na wewe uh, Amos Kaburu, mfumo mfumo wa elimu, sijui mnapendekeza nini ili elimu uh, iboreshwe uh, Kenya, au uh, sijui Afrika Mashariki, yani tuweze kuzungumza kwa uh, ili tuweze ku... kila mtu apate nafasi ya ku... ya kutoa mchango hapa, Amos. Naam, naam, lakini ningewahakikisha kwamba elimu inaweza kupatia kila mtoto fursa ya kuwa na maisha baadaye. Hilo ndio jambo la kimsingi, na lazima pawepo na fursa ya kuhakikisha kwamba tunasawazisha kile ambacho kinastahili kusawazishwa na pale ambapo hakuna usawa wa kuhakikisha kwamba tunasikia na kuwapa e, wale watoto ambao wameachwa nyuma. Kuna watoto wanaoishi na ulemavu, kuna watoto ambao wanaishi baadhi wa ya maeneo ambayo yametengwa kwa muda mrefu, watoto wa jinsia ya kike kadhalika. Kwa hivyo watoto wanaotoka katika familia ya maskini kadhalika. Kwa hivyo lazima pawepo na e, harakati, si harakati bali, lazima pawepo na kujibidiisha kuwa na kujitolea kikamilifu hata zaidi, kwa serikali kuhakikisha kwamba hawa watoto wanapata fursa ambayo itawafaa katika elimu yao, kwa sababu eh, kile ambacho janga la corona limejaribu lime, tu kubainisha ni kwamba kuna kule kukosa usawa kabisa katika suala zima la elimu la na unapoangalia kwa namna ambavyo wale watoto ambao waliumia sana wakati wa Covid nineteen wale ambao wanatoka katika familia maskini, wale ambao wanatoka katika baadhi ya maeneo ambayo labda hawana pale connectivity, hawakuweza kuwa na vifaa vyovyote vile vya kuendelea kusoma, wotio, wotio na kadhalika. Wengi wa watoto ambao wamejikuta wakiwa na ujauzito na watoto ambao wanatoka katika familia maskini, si rahisi kumpata mtoto ambaye katika familia ambayo no. inajiweza, akiwa na ujauzito. Kwa hivyo lazima tuangalie kwamba je, sera zetu zinahakikisha kwamba wale watoto ambao wanatoka katika maeneo ambayo yana ugumu wanaweza kuwa na elimu ambayo inafaa zaidi. Kwa hivyo Covid kisio tu kisingizio cha serikali kusema kwamba imeathiri kila mtu, lakini lazima tuhakikishe kwamba tunapoanza kujenga ile elimu yetu tunahakikisha kwamba hao ambao tayari walikuwa washaachwa nje wanapata fursa ya kuweza kupata nafasi. Asante sana Amos Kaburu. Haya basi, Tony Kabeta, Unapendekeza nini ili elimu kwetu huko Tanzania, Afrika Mashariki, Maziwa Makuu iboreshwe? Uh, hapa na tuna elimu bila malipo ambayo imeongeza wanafunzi wengi sana eh, mashuleni, lakini eh, kinachokosekana, kuna wanafunzi wengine wanatoka mbali eh, wanatembea masaa mengi sana, na anarudi mpaka saa kumi hajala chakula chochote. Kwahiyo mi nidhani serikali ni mzigo mkubwa sana, eh, tuangalie iruhusu Eh, kwa uwazi stakeholders ili waweze kuchangia hawa watoto angalau wawe wanapata kitu kidogo chakula pale mchana eh, pale shuleni ili kuweza kuendelea. Eh, lakini pia uh, kwa Tanzania uh, katika uh, muundo wa serikali na wa muhimu, encourage sana uh, uh, foreign investors uh, na local investors. Uh, kwa kiwango kikubwa ukiangalia sekta kubwa ambao uh, local investors wamefanya kwa Tanzania ni katika mashule binafsi haya uh, taasisi mbalimbali. E, lakini kikwazo kinakuja labda kodi zimekuwa kubwa. E, mimi ningedhani kwamba serikali itoe upendeleo wa kipekee kama vile tunavyotoa exemption kwenye makampuni mbalimbali yanayokuja hapa kuinvest kwenye madamond na gold. E, hawa watu ni waserika, a, ni Watanzania wanasomeshwa na hizi sekta binafsi. Kuwepo na mahusiano mazuri kama ambavyo tuna wahitaji watu walio wengi, lakini pia katika muundo mzima mfumo e, wa elimu e, usiwe kimtihani sana. E, tuweke hizi soft skills e, ambazo zinahitajika e, na mentorship. Na ukaguzi ukaguzi unahitaji e, gharama kubwa sana kwa serikali kwa ajili watu kwenda kukagua e, kama watu wanatimiza hiyo mitaala au wanafundisha ipasavyo. Mi ningedhani sekta binafsi pia ingeingizwa hapa, ambao hata kuwa na gharama kubwa kwa sababu hawana mishahara, e, hawatakii kulipwa usafiri e, kuliko hao walioajiriwa lakini eh, pia kama tulivyosema hao watoto wanaoferi kwenye daraja la nne eh, mpaka la zero ni wengi. Kusema ule ukweli, taasisi eh, binafsi ziingilie kati. Eh, mimi kwa mfano, kama mkurugenzi wa Universities Abroad eh, tumeanzisha schools na serikali imeturuhusu vizuri uh, kabeta uh, kwa uchache tu, ili tumpe na fursa uh, naye uh, aida aseme, atoe uh, mapendekezo malizia malizia tu hapo, niseme kwamba serikali hmm, imeongeza kiwango kikubwa cha madarasa, ni hatua nzuri lakini, pa, bado kuwepo hizi shule maalum za watoto ambao wanafeli. Ni watoto wadogo hawa, miaka kumi na mbili, darasa la saba mpaka pomponi, wengi eh, kuwe na shule special. E, kwa ajili ya kurudia, maanake mfumo wa elimu hauruhusu hivi vitatutoa kuingiza kwenye e, levo nyingine na tunashukuru serikali inaendelea. Asante sana hai. Basi aida mtenyo dakika moja na sekonda chache tu nao unapendekeza nini? Mi napendekeza kwamba serikali uh, iunde kauli mbiu ambazo wafanye mkakati ambayo itasaidia kuko hii sekta ya elimu kuja na na na, na na na na mitindo ambayo itasaidia uendelezaji uh, wa masomo kuwepo. Pia nadhani uh, hali ya uh, kile kitu ambacho wanaita guidance and counselling na niyo post-COVID, hali ile ambayo sasa watoto wametoka katika uh, uviko wa kumi na tisa, maisha wanayafaa wana, wanaendeleza vipi kusoma kunaendelea vipi? Alafu pia serikali natakana iangalie hali ya uchumi iko vipi na kwa pamoja na sekta ya elimu ni kwa jinsi gani ambavyo uh, labda uh, ni karo inaweza kushushwa ama kuwekwa pia shule za bure kama vile Ndugu zangu wamesema, ili tuhifadhi hawa watoto shuleni na pia tuangalie nini, a ingine ilikuwa vipi ambavyo tunaweza kusaidia maisha yaendele. Shukran sana, Aida Mutenyo, ni kushukuru sana, ni kushukuru pia Tony Kabeta kutoka kwa Tanzania, nikushukuru pia Amos Kaburu, ni washukuru pia wasikilizaji wetu waliochangia, nikushukuru pia mwelekezi wangu Saida Hamduni na msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abudi. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.