kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Ijumaa Januari 28 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili.com Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Baada ya kuwepo taarifa za kufunguliwa mpaka wa Rwanda na Uganda baada ya ziara ya mtoto wa rais Museveni wa Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba nchini Rwanda, mjadala waibuka kuhusu nafasi yake katika diplomasia ya kwanza. Kila mtu alishangaa kuona uh, mwanajeshi Muhozi Kainerugaba kwa sababu mbali um, na kazi ya diplomasia anajulikana tu kuwa ni mshauri wa rais Yoweri Museveni kwa mambo ya ya kijeshi. Basi na leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea VOA Mitaani ambapo tutakuwa DRC kupata maoni ya Wakongo kuhusu miaka mitatu ya utawala wa Rais Felix Tshisekedi. Ma, uh, miaka mitatu ya rais katika, katika ma, madaraka. Tunawazia kama iko anatembea vizuri kwa sababu anarudisha nchi yetu eh, kwa, kwa usawa. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Umoja wa Mataifa umesema Alhamisi kwamba mapigano mapya ya kikabila kwenye mji wa magharibi wa Sudan, wal Geneina, katika wiki moja iliyopita, umesababisha zaidi ya watu 15,000 kutoroka makwao. Darfur ambao umekuwa kwenye mapigano kwa muda mrefu umeshuhudia ongezeko la ghasia katika siku za karibuni kutokana na kile wachambuzi wanahusisha na mkataba wa amani uliotiwa saini Oktoba mwaka wa 2020 na kupelekea baadhi ya makundi kuzozania madaraka badala ya kushughulikia usalama. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mapigano ya wiki hii yanasemekana kusambaa kwenye vijiji jirani ambapo watu 11100 walitoroka kutoka Algeneina huku wengine takriban 1500 wakivuka mpaka na kuingia Chad. taarifa kutoka ofisi ya masuala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa imesema kwamba kikosi cha pamoja cha usalama kimepelekwa kwenye eneo hilo. Denmark imesema Alhamisi kwamba itaanza kuondoa vikosi vyake nchini Mali baada ya utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi nchini humo mapema wiki hii kuitisha kuondoka kwao likionekana kuwa pigo kubwa kwa Ufaransa ambayo inaongoza operesheni ya pamoja dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo imekuja wakati utawala huo wa kijeshi ukizozana na washirika wa kimataifa pamoja na kieneo, ikiwemo Umoja wa Ulaya ambao umewekea taifa hilo vikwazo kutokana na kutoitisha uchaguzi mwezi ujao kama ilivyokubaliwa. Hali ya taharuki pia imetanda kutokana na madai kwamba serikali hiyo imeitisha mamluki wa kijeshi kutoka kampuni ya Wagner ya Russia swala so, ambalo baadhi ya mataifa EU ya EU yamesema hayaendani na mikataba ya kimataifa. Denmark, Januari 18 ilituma wanajeshi wake 105 nchini Mali ili kujiunga na kikosi maalum cha Ulaya kwa jina Takuba kilichobuniwa ili kukabiliana na wanamgambo wa Kiislamu nchini humo. Denmark imesema kwamba ilileta kikosi hicho maalum kwa mwaliko wa Mali na ripoti kwamba Rasia na inahusishwa na mapinduzi ya wiki hii nchini Burkina Faso zimefika Pentagon, licha ya kwamba maafisa wa ulinzi wa Marekani wamekataa kusema kama madai hayo ni ya kweli. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Wanajeshi wa Burkina Faso walikwenda katika televisheni ya taifa Jumatatu kutangaza kwamba wamemwondoa madarakani rais Roch Kabore kutokana na kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama ambayo inatishia misingi ya taifa hilo. Siku moja baadaye, Alexandra Ivanov, afisa anayewakilisha Rusia katika utoaji wa mafunzo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, alitoa taarifa akitoa fursa ya wao kutoa mafunzo katika jeshi la Burkina Faso. Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa ikiajiri mamluki wa kampuni ya Rusia ya Wagner Group kusaidia usalama toka mwaka 2017. Cindy King, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, ameiambia VOA Alhamisi kwamba wizara hiyo inafahamu shutuma kwamba kampuni ya Wagner Group yenye baraka zote za Rusia inawezekana imehusika katika mapinduzi ya Burkina Faso, lakini Pentagon haikuweza kuweka bayana kwa namna gani taarifa hizi zina ukweli. Msemaji King alisema kwamba hawawezi kuzungumzia ripoti hizo ama jambo halisi lililosababisha tukio la mapinduzi ya Burkina Faso. Ameongeza kusema wanaunga mkono mwito wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambao umetaka vikosi vya Burkina Faso kuheshimu katiba na utawala wa kiraia na kutaka hali ya ulinzi na usalama wa watu wa Burkina Faso na utawala halali wa kikatiba wa taifa hilo kurejea. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Rasia na Marekani Alhamisi wameonekana kutokubaliana kuhusu kuongezwa kwa muda wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ambao unamalizika mwishoni mwa mwezi huu, wakati Moscow ikisisitiza kwamba mshauri maalum wa katibu mkuu wa umoja huo kwa ajili ya Libya kutoka Marekani yaondolewe. Kura ya kuongeza muda wa ujumbe huo maarufu kama Yunmil hadi Septemba ilikuwa imependekezwa na Uingereza, wakati ikipangwa kufanyika Alhamisi asubuhi, lakini sasa imeahirishwa hadi wakati usiojulikana. Rasia tayari ilikuwa imepanga kutumia kura ya turufu kupinga zoezi hilo hata kabla halijafanyika, hatua ambayo kwa hakika ingepingwa na Marekani. Waraka wa Rasia ulionyeshwa shirika la habari la AFP ulimwomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuchagua mjumbe maalum bila kuchelewa, pamoja na pendekezo la kuongeza muda wa ujumbe wa Libya hadi Aprili 30, ambapo kulingana na Moscow, hali ya kisiasa itakuwa imetulia nchini humo. Xiomara Castro Alhamisi ameapishwa kama rais wa kwanza mwanamke wa Honduras kwenye hafla iliyohudhuriwa na maelfu ya watu waliokuwa wakipeperusha vibendera vya taifa hilo kwenye uwanja wa kitaifa kwenye mji mkuu wa Tegucigalpa. Castro ameshika usukani wa taifa hilo wakati kukiwa na changamoto nyingi kama vile ukosefu wa ajira, ufisadi, ghasia za mara kwa mara mifumo mibovu ya afya na elimu pamoja na shinikizo kutoka Marekani la kuboresha hali ya maisha ya watu wa Honduras ili kuwazuia kufanya safari hatari ya kaskazini kupitia Meksiko wakijaribu kufika hapa Marekani. Miongoni mwa watu mashuhuri waliohudhuria hafla hiyo ni makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris. Haris katika siku za nyuma alitwikwa jukumu na rais Joe Biden la kuchunguza kiini cha watu kutoka mataifa ya Amerika ya kati kama Honduras, Guatemala na el Salvador wakijaribu kutorokea Marekani. Haris alitarajiwa kufanya kikao cha moja kwa moja na Castro muda mfupi baada ya kuapishwa kwake kama rais wa Honduras. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama ulivyosikia katika habari za dunia, rais wa Marekani Joe Biden amesema atamchagua mwanamke mweusi katika nafasi ya jaji wa mahakama ya juu ya Marekani kufuatia kujiuzulu kwa jaji wa mahakama hiyo Stephen Breyer. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na Amani Mwidau, mchambuzi wetu kutoka Toronto, Canada, na kwanza akamuuliza juu ya umuhimu wa uteuzi huu. Kuna njia mbalimbali ambapo tunaweza tukaangazia umuhimu wa uteuzi huu. Njia mojawapo ni kwamba hii Supreme Court ya Marekani tangu ianzishwe mpaka leo ni miaka mia mbili na thelathini na tatu na kati ya majaji ambao kwamba wameweza kuteuliwa uh, wote ukiwaangalia ni asilimia mia moja na kumi na tano na katika hao mia moja na kumi na tano ni wana wanawake watano pekee ambao kwamba wameweza kuchaguliwa katika koti hii, na katika hao watano hakuna hata mmoja ambaye kwamba ni mweusi. Kwa hiyo hii itakuwa ni historia katika Marekani, lakini kwa upande mwingine pia Uh, Marekani ile Senate uh, ya, ya, ya Marekani iko nusu kwa nusu. Kuna hamsini Republicans, kuna hamsini Democrats na mwezi wa, wa Novemba mwaka huu Marekani watakwenda kupiga kura zile wanazoita midterm elections. Kuna uwezekano mkubwa kwamba uongozi uh, wa, wa Senate ukabadilika, na uongozi ukibadilika na rais bado akiwa ni Biden, itakuwa ni vigumu sana Rais Biden kuchagua jaji yote ambaye ataweza kukaa katika mahakama kuu. Kwa hiyo hii ilikuwa ni nafasi muhimu na ni nzuri kwake yeye kuchagua wakati ambapo kwamba uongozi wa Senate huko katika chama cha Democrats, kumekuwa na msukumo kutoka kwa wa Democrat wenyewe wakimtaka huyu eh, jaji Bray ambaye anastaafu kwamba staafu haraka. Ana umri tu wa miaka themanini na mitatu ambayo, uh, ambao ni umri wa juu, lakini utakumbuka uh, uh, amin kwamba yule Ruth Benda Ginsburg alifariki akiwa na mwaka miaka themanini na saba. Ni kwa nini walitaka huyu wastaafu na ilihali hata hakuwa amefikia kiwango hicho cha umri wa Ginsburg? Hofu yao walionayo Democrats ni kwamba kama uh, Stephen Breyer hataondoka wakati ambapo kwamba kuna uraisi ambaye ni wa kidemokrat na seneti yaongozwa na Democrats, basi uende ikatokea Uh, kifo ama umauti wake yeye wakati ambapo kwamba kiongozi wa nchi atakuwa ni Republican ama Senate itakuwa ikiongozwa na Republican. Ndio litatokea jambo kama lile lilotokea wakati wa Ruth Bader Ginsburg ambapo Rais Trump alimchagua uh, jaji mwingine ambaye ni conservative na akapata fursa ya kuchagua majaji karibuni watatu. Hii imeifanya koti ya Marekani, ile koti kuu ya Marekani iwe na mgawanyiko wa aina mbili. Kwa upande mmoja kuna conservative ambao ni sita, na upande mmoja kuna liberals ambao ni watatu. Lakini kama justice Ginsburg angeondoka wakati Barack Obama alipokuwa akitawala, na na Senate iko katika mikono ya Democrats, basi leo tungeona koti iko katika katika, imegawanyika kwa watano kwa wanne, na ambapo ingelikuwa ni vizuri zaidi na rahisi zaidi. Uh, sheria ambazo kwamba si za kiafidhina si za kikonservative hazipitishwi kama vile tunavyoona mwelekeo wa kote ulivyo kwa sasa. Ni Amini Mwidau akizungumza na VOA kutoka Toronto, Canada. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rasia Alhamisi imesema kwamba kuna matumaini madogo ya kupunguza taharuki mashariki mwa Ulaya baada ya Marekani kupinga wito wake wa kupigwa marufuku kwa Ukraine kujiunga na NATO pamoja na kuondolewa kwa vikosi vya magharibi pamoja na silaha kwenye mataifa yanayopakana na, na Rasia. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rasia Sergei Lavrov alisema kwamba majibu kwa ya Marekani yanatoa mwanga kidogo kuelekea mazungumzo kuhusiana na maswala mengine. Lavrov ameongeza kusema kwamba maafisa wake watawasilisha mapendekezo kwa Rais Vladimir Putin, wakati msemaji wa wizara yake Dmitri Peskov akisema kwamba majibu ya Rasia yatajulikana hivi karibuni na kwamba siku zote kuna mwanya wa kuendelea na mazungumzo kwa manufaa yetu na Wamarekani. Marekani pamoja na washirika wake wa Ulaya wameendelea kulalamikia upelekaji wa zaidi ya wanajeshi elfu mia moja kwenye mpaka karibu na Ukraine kwa kuhofia kwamba huenda Urusi inapanga kushambulia taifa hilo ambalo wakati mmoja lilikuwa chini yake wakati wa utawala wa Kisovieti. Na utafiti uliofanywa kuhusiana na mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la Islamic State kote ulimwenguni mwaka uliopita umeonyesha kwamba kundi hilo liliua na kujeruhi watu wengi zaidi nchini Afghanistan kulinganishwa na sehemu nyingine zote wakati wataalam wakionya kwamba limeendelea kushamiri nchini humo baada ya Marekani kuondoa vikosi vyake. Kundi hilo ambalo linafahamika zaidi kama ISIS linasemekana kutekeleza mashambulizi mabaya zaidi ya Agosti mwaka jana kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Kabul baada ya mshambuliaji wa kujitoa mhanga kuua raia 170 wa Afghanistan na wanajeshi 13 wa Marekani. Ndani ya mwaka wa 2021 kundi hilo linasemekana kufanya mashambulizi 365 nchini Afghanistan, na kusababisha vifo 2210 kulinganishwa na mwaka uliotangulia ambapo kulikuwa na mashambulizi 82 na vifo 835 vilivyoripotiwa, kulingana na vili na kituo cha Israel kwa jina the Meir Amit Intelligence and Terrorism Information Center ICSP. Pia linasemekana kufanya jumla ya mashambulizi 2705 na kusababisha vifo 8147 kote ulimwenguni mwaka uliopita. Serikali ya Rwanda imetangaza kufungua mpaka wa Gatuna unaounganisha mataifa ya Rwanda na Uganda Januari 31. Hii ni baada ya ziara ya Luteni Jenerali Muhoozi Kainerugaba ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni aliyoifanya kwenda Rwanda na kukutana na Rais Paul Kagame. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Masuala ya Nje na Uhusiano wa Kimataifa ya Rwanda, imeelezwa kwamba kufunguliwa kwa mpaka huo uliofungwa Februari 21, 2020 kutafuatana na kanuni za COVID 19 kwa ushirikiano wa mataifa yote mawili. Kufuatia hilo nimezungumza na Lukwago Anderson, mwanahabari kutoka Uganda, na nikamuuliza kuhusu nafasi ya Luteni Jenerali Kainerugaba katika masuala ya diplomasia ya Uganda. Uh, <coughs> ukiangalia uh, yale uh, raisi wa Rwanda Paul Kagame aliyosema alipomaliza mkutano na Muhoozi Kainerugaba na pia yale Kainerugaba mwenyewe aliyosema akipitiwa mtandao, inaonyesha kwamba uh, kuna tofauti um, haswa kwa upande wa Rwanda, mambo kadhaa ambayo Rwanda ilikaa inataka itatuliwe, halafu mawasiliano mazuri kati ya Uganda na Rwanda yarudie tena na Kagame mwenyewe wa anasema walikubaliana na tayari anaona kuna hatua ambaye zimeanza kupelekwa, na kwa hivyo tunafikiri ikiwa kuna nafasi ya kufungua mpaka itakuwa tu kwa sababu ya ziara ambayo ilifanyika na Muhoozi Kainerugaba, lakini pia balozi wa Uganda katika Umoja wa Kimataifa Adonia Ayebare ambaye alifanya ziara kwa a, Rwanda akiwa na ujumbe maalum kutoka kwa Rais Yoeli Museveni kwake Kagame, na kwa hivyo sidhani ni kwa upande wa Mhozi peke yake, lakini ni um, hatua ambazo zilikuwa zinapeleka zinapelekwa kuona ya kwamba mpaka unafunguliwa, lakini hivi sasa kama vile kuna baadhi ya watu wanaona huyu uh, Mhozi Kainerugaba ndio anatumika na serikali ya Uganda kama vile eh, kwenda kutatua ile migogoro ya kidiplomasia. Hili kwa nyinyi ndani ya Uganda mnalionaje? Aya, kwanza kila mtu alishangaa kuona uh, mwanajeshi Muhoozi Kainerugaba, kwa sababu mbali na kazi ya diplomasia anajulikana tu kuwa ni mshauri wa rais Yoweri Museveni kwa mambo ya ya kijeshi. Um, hatujamuona katika mazungumzo maalum ama vikao tofauti ya kidiplomasia, na kwa hivyo kila mtu alishangaa, na mara ya kwanza serikali ilituelezea ya kwamba ziara yake ilikuwa inahusu operesheni za serikali ya Uganda ndani ya DRC kwa sababu Rwanda ina maswali fulani kuhusu hiyo operesheni, na wakatuambia Muhoozi Kainerugaba um, ameenda kumwelezea Paul Kagame kuhusu operesheni hiyo. Lakini tena baadaye tumeona yale ambayo wanasema inahusu mambo ya kidiplomasia, na kwa hivyo si yote, tulibaki tukishangaa lakini kwa upande mwingine, inaonyesha ya kwamba um, mgogoro huu sio wa taifa lakini ni wa watu binafsi, na kwa hivyo uh, lazima ikamtaka Rais Yoweri Museveni kumtuma mtoto wake uh, kwenda kuzungumza um, na mtu ambaye yeye mwenyewe amemwita anko wake, kuona wana kama wanaweza kutatua hiyo mgogoro, inaonekana ni kama mgogoro ya kifamilia. Ni Lukwago Anderson, mwanahabari kutoka Uganda akizungumza nami kutoka Kampala, Uganda. Karibu msikilizaji, naona tunaungana na waandishi kutoka Kigali, Kampala, dar es Salaam, pia tunao kutoka Nairobi, Goma, Mombasa na Kinshasa. Msikilizaji, ungana nasi kwenye jukwaa la waandishi kila Ijumaa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili saa za Afrika ya Kati, tukitazama habari kuu za wiki kwa darubini ya mwandishi. Mambo mengi yamekuwa yakifanyika humu. Ni katika kipindi cha Kwa Undani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose. Viongozi wa Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi wanakutana leo Ijumaa kuzungumzia kuzuka tena kwa mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso. Tukio hili la Jumatatu wiki hii limefanya kuwa ni mapinduzi ya tatu ya kijeshi katika ukanda wa Afrika Magharibi tangu mwezi Septemba mwaka jana, na hii imeleta wasiwasi mkubwa kwa viongozi wa nchi za ukanda huo pamoja na Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colins Atonhebe, anaripoti kamili. Wakati viongozi wa Afrika Magharibi wanajitahidi kutafuta suluhu ya matatizo ya utawala nchini Mali ambako mapinduzi ya kijeshi yametokea mara mbili ndani ya miezi tatu, jeshi la Burkina Faso lilitangaza kupindua serikali ya rais Marc Roch Kabore iliyodumu madarakani kwa miaka saba, licha ya ECOWAS kulaani mapinduzi ya kijeshi huko Burkina Faso. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema jeshi linapaswa kurejea katika jukumu lake la kulinda taifa na raia na kusimamia miundo ya kidemokrasia nchini humo. Sawa vizuri pasavyo katika Afrika magharibi ili uwanufaishe watu wake democracy is a good system of government but it's not enough to have a system of government how are we operating democracy in west africa is this thing working for the people Ibrahim Anoba, mchambuzi wa masuala ya Afrika, anasema ukosefu wa uaminifu serikalini na kushindwa kwa mfumo kutokana na utawala mbovu, ikiwa pengine ni mojawapo wa sababu kwa wanajeshi kupindua serikali ya Kabore Burkina Faso. Mkutano wa viongozi wa ECOWAS wa Ijumaa unatarajiwa kutangaza vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi mjini Wagadugu, lakini kuna watu wengi ambao wanaoamini kuwa demokrasia na kuweka kwa vikwazo haitoshi kuzuia tokeo la mabadiliko ya aina ya kisiasa Afrika Magharibi. Kilicho muhimu ni kwa viongozi wa Afrika Magharibi kutafuta njia ya kuwaonya viongozi ambao utawala wao uko chini ya viwango vya utendaji mzuri. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwe, kwa Sauti ya Amerika, Washington. na leo katika VOA Mitaani tunaungana naye Austeri Malivika anayetuletea maoni ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu miaka mitatu ya utawala wa rais wa taifa hilo Felix Chisekedi toka alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Wananchi hao wa Goma wanasema nini? Ndiyo, kwa ufupi ni kusema ma, e, miaka mitatu ya rais iko katika, katika madaraka tunawazia kama ni iko anatembea vizuri kwa sababu anarudisha nchi yetu e, kwa, kwa usawa. Nchi yetu ilikuwa ilisha saulikiwa e, katika dunia na leo raisi kuhusu ile diplomasia yake na mazunguto nzuri na marais wengine wakatika katika dunia, nchi yetu inarudia katika usawa na ile, tunaweza kusema kwa ufupi e, kitu ambacho angeliweza kufanya ni kwanza ni kumaliza vita, ginsi aliweza kuaidia wananchi watu walikuwa, nafikiri ginsi alikuwa na watu una, unajua kama wa, wananchi wa Kongo walikuwa na natuhumu rais Kabila kusema eti oh, pengine sio mkongomani, inatakiwa tutie mkongomani kongomani ambaye anazoona baba na mama na walipendelea kumtia mtu wa UDPS kwa sababu wanajua Kisekedi alikuwa uh, mpinzani maarufu watu walifikiri kama atabadilisha, hakuna kitu amebadilisha. Mauaji naendelea e, wasukari wawapokee pesa, walimu wawapokee mshahara nini, hakuna barabara anajenga, hakuna kitu chochote kimefanyikana. Unaona kama hata leo ndani ya mji wa Goma hapo kila siku ni kuua watu, kuua watu, vijana wanawawa kila siku. Donc mwaitraz ake yanatumika vraiment, hatufuraigizi yanatumika tuliuyaka kama anasema analeta etat de siege, itakuwa njo amani, mkongome inakuwa sasa njo Strese, make strese kustrese Mkongo, hatuna amani, tunaomba gisi yeko kupovare na hakuexekite binya alisemaka atafanya Ache ache puvari baipatie mwingine tuende fanya eleksiyo. Leo telefoni hii, wakati wa kabila ya kwangu, ilikuwa hailipaki kodi. Leo sasa, nipende nisipopenda, nitalipa dola moja au mbili ama tatu kila mwezi. Hapana, kila mwaka, kila mwezi, kila mkongomano apasho. Unafikiri hapa kabisa, tuseme mambo yanatembea vizuri? Unafikiri kama ninyi kuni anatembea vizuri? Kwangu mimi binafsi, mimi ezekiase palukumu, haya nakwambia kwamba mambo si mazuri kwangu eh, yela mbotu, kwa, tukiingojea hatu, hatuifikie nikisema kwamba e, hii miaka tatu imekuwa miaka, miaka ya mateso, miaka ya huzuni, miaka ambayo tulio paske, wakati alikamata madaraka tulijua kwamba kutakuwa mabadiliko, lakini mabadiliko hakuna. Pali vitu viendelee vikuwe vizuri, vitu vinaendelea kuwa vibaya sana, nikisema kwamba hii miaka ambayo inabakia angejikaza, aoni kama anaweza kuboresha mambo, maana hii miaka tatu imekuwa miaka ya huzuni sana katika nchi yetu, lakini maisha ya wakongomani haibadiliki watu wanateseka, hakuna hospital zimejengwa, hakuna barabara imejengwa, umeme hakuna, maji hakuna, eh, dawa hakuna kwa mahospita, vitu vya chini chini ambavyo serikali anaposha kufanya yeye havifanyi, na unaona wanakuja na vitu wanaita ram yenye nakula watu pesa kwa bure kwa bure. Kitu gani angeweza kufanya? Mimi ningeweza kumwomba kwanza, kwa sababu ameshindwa. Na alikuwa mpinzani maarufu mwenyewe, tulikuwa nafikiri akakamata madaraka, anaweza kubadilisha vitu, anatia raia wa wakongomani ndani ya maisha mazuri. Gisi anashindwa, ningelipenda ninge kumwomba aweze aka, akaacha kazi ksa, hapo mimi nimeshindwa. Wakongomani mjifunze kuchagua mtu ambaye ataweza kuongoza nchi na leo raisi uhusu ile diplomasia yake na mazungumzo nzuri na marais ma ma wengine wakatika katika dunia nchi yetu inarudia katika usawa, na ili tunaweza kusema kwa ufupi. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Umoja wa Mataifa umesema Alhamisi kwamba mapigano mapya ya kikabila kwenye mji wa magharibi mwa Sudan, wal Geneina, katika wiki moja iliyopita yamesababisha zaidi ya watu 1500 kutoroka makwao. Dafur ambayo imekuwa kwenye mapigano kwa muda mrefu imeshuhudia ongezeko la kasi katika siku za karibuni kutokana na kile wachambuzi wanahusisha na mkataba wa amani uliotiwa saini Oktoba mwaka 2020 na kupelekea baadhi ya makundi kuzozania madaraka badala ya kushughulikia usalama. Denmark imesema Alhamisi kwamba itaanza kuondoa vikosi vyake nchini Mali baada ya utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi nchini humo mapema wiki hii kuitisha kuondoka kwao, ikionekana kuwa pigo kubwa kwa Ufaransa ambayo inaongoza operesheni ya pamoja dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo imekuja wakati utawala huo wa kijeshi ukizozana na washirika wa kimataifa pamoja na kieneo, ukiwemo Umoja wa Ulaya ambao umewekea taifa hilo vikwazo kutokana na kutoitisha uchaguzi mwezi ujao kama ilivyokubaliwa hapo awali. Ripoti kwamba Rusia inahusisha na mapinduzi ya wiki hii nchini Burkina Faso zimefika Pentagon, licha ya kwamba maafisa wa ulinzi wa Marekani hawajasema iwapo ripoti hizo ni za kweli. Rusia na Marekani Alhamisi wameonekana kutokubaliana kuhusu kuongezwa kwa muda wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ambao unamalizika mwishoni mwa mwezi huu, wakati Moscow ikisisitiza kwamba mshauri maalum wa katibu mkuu wa umoja huo kwa ajili ya Libya kutoka Marekani yaondolewe ya mara moja. Kura ya kuongeza muda wa ujumbe huo maarufu kama UNMIL hadi Septemba ilikuwa imependekezwa na Uingereza, wakati ikipangwa kufanyika Alhamisi asubuhi. Ziomara Castro Alhamisi ameapishwa kama rais wa kwanza mwanamke wa Honduras kwenye hafla iliyohudhuriwa na maelfu ya watu waliokuwa wakipeperusha vibendera vya taifa hilo kwenye uwanja wa kitaifa kwenye mji mkuu wa Tegucigalpa. Ameshika usukani wa taifa hilo wakati kukiwa na changamoto nyingi kama vile ukosefu wa ajira y, ufisadi, ghasia za mara kwa mara, mifumo mibovu ya afya na elimu, miongoni mwa mambo mengine. Rusia Alhamisi imesema kwamba kuna matumaini madogo ya kupunguza taharuki mashariki mwa Ulaya baada ya Marekani kupinga mwito wake wa kupigwa marufuku kwa Ukraine kujiunga na NATO pamoja na kuondolewa kwa vikosi vya magharibi pamoja na silaha kwenye mataifa yanayopakana na, na Rusia na utafiti uliofanywa kuhusiana na mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la Islamic State kote ulimwenguni mwaka uliopita umeonyesha kwamba kundi hilo liliua na kujeruhi watu wengi zaidi nchini Afghanistan kulinganishwa na sehemu nyingine zote, wakati wataalamu wakionya kwamba limeendelea kushamiri nchini humo baada ya Marekani kuondoa vikosi vyake kundi hilo ambalo linafahamika zaidi kama ISIS linasemekana kutekeleza mashambulizi mabaya zaidi ya Agasti mwaka jana kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Kabul baada ya mshambuliaji wa kujitoa mhanga kuwa zaidi ya raia 170 na wanajeshi 13 wa Marekani. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau, naitwa Idi Ligongo, linakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.