Mambo vipi popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na sasa ni safari ya VOA Express. Karibu, mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Januari 27 siku ni Alhamisi mwaka 2022. E, ikiwa pale jana, basi ndio ilikuwa ni nokaut za mwisho mwisho zinamalizika. E, tunaingia katika kota fainali sasa, nam naendelea kuibua mijadala mitaani. Nani anashabikia nani katika michondo hii ya kombe la taifa bora barani Afrika? mm -hmm. Lakini kando na hayo, tuna mengi tumekuandalia katika safari hii ya leo. Tunajaribu kuangalia pia ni vipi mfumo dume e, uliopo katika jamii za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki unavyolemaza juhudi za kinamama kujiendeleza katika mambo mbalimbali mbali. Mbali na hayo tutakuwa tunakuletea mengi kuhusiana na maswala mapishi mapishi kwenye kitengo chetu cha leo, lakini kumbuka pia ushiriki katika eh, mjadala wetu wa barazani, ambapo leo eh, tumeuliza kwa nini mtoto hupendelea mzazi mmoja. Kando na hayo, basi tumekuandalia katika swali la leo, tuna mengi tumekuandalia kule. Kuna burudani mzuri ndani ya Vio Express pamoja na kitengo maalum na yale yanayojadiliwa katika mitandao, lakini tuanze na hapa. Mfumo dume uliopo katika jamii nyingi za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki umelalamikiwa kuchangia wanawake kushindwa kutumia fursa ya utandawazi kwa tija kutokana na kulemewa na majukumu yakiwemo yale ya malezi. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi akiwa Tanzania. Hayo yamebainishwa na wawakilishi wa taasisi za kiraia za nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana Arusha, kaskazini mwa Tanzania kujadili namna ya kudhibiti ukiukwaji wa haki za watoto wa kike na wanawake kwa ujumla. Pamoja na utandawazi kuja na teknolojia nyingi zinazoweza kurahisisha maisha kwa wananchi wa jinsia zote, bado haujaweza kuwasaidia asilimia kubwa ya wanawake, haswa wa nchi za ukanda wa Afrika, kutokana na jamii nyingi kuendelea kuenzi mila na desturi zao, ikiwemo ya kumwona mwanamke kuwa ndiye mwenye jukumu la malezi ya watoto. Changamoto hiyo na zingine zinazoendelea kuwaandama wanawake na mtoto wa kike kwa ujumla zinawakutanisha pamoja wawakilishi wa taasisi za kiraia kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika makao makuu ya jumuiya hiyo, akiwemo Birogati Loakaki ambaye anasema tatizo ni kubwa zaidi mijini na vijijini, ambapo licha ya wanawake wengi kwa sasa kutegemewa kutafuta kipato cha familia, mzigo wa malezi bado unawasubiri mwanamke huyu. Huyu anapitia yote haya, tukumbuke kwamba ni mzazi, ni mlezi wa jamii. Je, anamleaje? Anawezaje kumlea vipi mtoto wake, akiwa anaendelea na kuanana na hiyo? Mtoto anaweza kujifunza nini, na haswa mtoto wa kike ambaye anamtazamia sana mama yake kama role model. Anasema pamoja na serikali katika nchi wanachama kufanya jitihada kubwa za kumwinua mwanamke kwa kuweka sheria, utekelezaji wake bado ni changamoto. Tuna sheria, tuna mifumo, tuna dokumenti nyingi ambazo zinakemea zina haya mambo, lakini katika utendaji haswa imekuwa changamoto. Hata hivyo, wanawake hawa wanasema ili kupata mafanikio katika hili lazima wanaume wawe tayari kutoa mchango wao wa hali na mali. Ni ukweli kabisa usiopingika kwamba hawa wanaume bado ndio mababa na ndio wenye, wenye maamuzi makubwa kwenye familia zetu, lakini pia ndio viongozi katika jamii zetu nyingi. Kwa hivyo ushirikishwaji wao ni wa muhimu sana. Tunaamini kwamba wana nafasi kubwa kwa sababu ya, ya nguvu kubwa ya maamuzi na ushawishi ambao wanayo katika jamii. Lakini pia wao kama viongozi, tunaamini kwamba ni njia rahisi, kwa sababu tunapoweza kumpata yeye ambaye yuko pale juu yu, akakubali hili swala na likashuka chini kwenye ngazi ya familia, tunajiweka katika nafasi nzuri zaidi ya kupata sapoti ya wenzetu hao wa kiume. Kwa sasa nchi zote za Afrika Mashariki ziko kwenye mkakati mkubwa wa kuleta usawa wa kijinsia katika nyanja zote zikiwemo za uongozi, ambapo dalili za mafanikio zimeanza kuchomoza zaidi nchini Tanzania kwa kuwa na rais mwanamke Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan, huku nchi zingine ikiwemo Rwanda na Uganda nazo zikifuatia, ambapo wanawake pia wamepewa nafasi nyingi za uongozi. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni asiraji Mvungi. Shukran sana Asiraji Mvungi kutoka pale Tanzania. Ni wazi kwamba Tanzania hivi sasa, kutokana na taarifa hiyo, eh, Raisi eh, Samia Suluhu anaonyesha mfano mwema kuwa eh, kiongozi mwanamke na vilevile ameteua vile, wengi wanawake, lakini bado wanawake wanalalamika kwamba hawajahusishwa Kwingineko ni kwamba michuano ya soka ya kombe la mataifa ya Afrika imekamilisha raundi ya 16 bora na sasa inaingia katika hatua ya robo fainali baada ya vigogo wengine wa Afrika, Ivory Coast kutolewa na Equatorial Guinea kuingia robo fainali. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa soka Geoffrey Mwamburi na kwanza kutaka kujua alivyopokea matokeo ya raundi ya 16 kati ya Equatorial Guinea na Mali. Kivyangu unaweza sema ya kwamba jana, ikiwa ni siku ya mwisho ya hatua ya kumi na sita bora, nafikiri nilishangazwa sana na matokeo ya Mali dhidi ya Ekitorio Gini ukilinganisha historia za timu hizi mbili kimchezo. Ekitoriogini haijawahi labda kwa piku Mali kitakwimu, lakini ukiangalia mchezo wenyewe kwa kweli wengi walitaraja kwamba Mali atakuwa nafana. Lakini kuna jambo moja katika mashindano haya, kuna zile timu ama kuna uh, timu ambayo kwamba ni Ekitoriogini ilifahami ya kwamba nienyee atkuwa mchezo ikijua kwamba inakuta dhidi ya miamba ambao ni Mali ee, na ukitaja Mali unataja timu ambayo inazingirwa na wachezaji ambao kwamba ee, ni majina mazito ambayo anapiga soka uh, kule barani Uropa. Ukizungumzia majina kama kina, kina Kone kina Dumbia kina Bisuma Haidara Traure, kwa hiyo kidogo Viktorio Gini walikuwa wanajua kwamba tunatoka katika mashindano, lakini hata kama tutatoka katika mashindano lakini tutoke na heshima heshma, lakini katika ile hali wakaweza kuzuia na wakabana kweli kweli. Twende kwenye mechi ya Algeria na Misri hawa wote ni vigogo. Unitarajia vigogo wa uh, Ivory Coast kufungasha virago. Mechi uh, ya Ivory Coast ama kitenda kodivoir dhidi ya timu ya Misri. Misri uh, hawa ni uh, wamelitoa tajili kwa mara nyingi zaidi ukilinganisha na timu ambaomba ni ya kodivoir lakini eh, kitakwimu ka mchezo nafikiri, eh, hesabu tu za upigaji matuta ndizo kidogo ziliweza kuwaponza awa uh, timu ya ierkosa manake, ukiangalia ni kwamba alikosa ile penanti yake mchezaji ambaye ni Eric Bay. Na basi hata ukiangalia ule ufundi wa penanti jinsi ambavyo kwamba aliweza kupiga alipiga penalti ambayo ilikuwa ni hafifu sana eh, na basi ndio jambo kwamba aliweza kuwaponda. Lakini kuna jambo moja ndo lijitokeza, bwana Shomari, kalikua mchezo, na nafikiri uh, Misri ni timu ambayo akiongelea timu nyingi kutoka ukanda wa kaskazini mwa Afrika ni timu ambayo kwamba zina usudu sana mchezo, mchezo wa kasi na wana akili sana ya mchezo, kwa hiyo na ukiangalia kidogo na timu za Afrika Magharibi labda Una, una, unafanya labda chenga ama unafanya mbinu fulani ambayo kwamba itakuwa inampandisha asira ule mchezaji wa Ivory Coast, na ni kitu ambacho kwamba tumekishuhudia na wachezaji kadhaa eh, mchezaji Wilfred Zaha eh, ulimwona aliweza eh, kukonyesha utovo ni damu kidogo, maanake alikuwa anapandisha jazba. Nikamilishe moja kwa moja kwenye jedwali la robo fainali imekamilika. Unawapa nafasi nani kwa najo warakoke vitoka kiufupi Gambia na Kameruni? Hapo nitawapatia mkono watania, wa Tanzania. Nitawapatia Kameruni kwa sababu wako nyumbani na ni timu ambayo kwamba vio ukiangalia Abubakar, mchezaji wao yule, anaongoza katika ufungaji wa magoli sita kama sijakosea, kupitia sahibi e. Kwa hiyo hapo nitawapatia moja kwa moja Kamerun. Ni mchambuzi wa soka Joffrey Mwamburi akizungumza na Vio Express kutoka Nairobi, Kenya. Lakini mwenzangu pale, naona Jumamosi itakuwa wenyeji ndio wanaingia kufungua fungua robo fainali, watakuwa wanaingia na Gambia. unaweza kutabiri nini pale Gambia Apu. na Kamerun? Naona Kamerun, najua mchezo kwao hutuzwa, naona Kamerun wakipata nafasi hiyo wataelekea mpaka fainali. Acha tuone mambo yatakuwaje. Haya, japo nasikia watu wanalalamika, wanasema huenda tukakosa tende mara hii, kwa sababu mataifa ya Arabu yote yametolewa. Haya, unaendelea kusafiri na VOA Express. Asante sana kwa kuwa unategea. Unaweza kufuatilia matangazo hayo live kwenye redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki ama pia kwenye www voa swahili com. Sasa tuungane naye Kenneth Bwire atupashe habari za dunia. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ameteua baraza jipya la mawaziri siku chache baada ya kufuta baraza la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi serikalini. Chakwera alifuta baraza la mawaziri pamoja na maafisa wengine serikalini wiki iliyopita, akisema kwamba waliotuhumiwa wote katika kashfa za ufisadi wanastahili kuwajibishwa. Katika baraza jipya la mawaziri Chakwera amemteua Samuel Kawale kuwa waziri wa ardhi Vera Kamtukule kuwa waziri wa leba, na Mark Firi kwa waziri wa biashara. Ofisi ya Chakwera imesema kwamba uteuzi zaidi utafanyika baadaye. Katika taarifa tofauti, rais Chakwera ametangaza uharibifu uliotokea kufuatia kimbunga Ana kuwa janga la kitaifa. Kimbunga hicho kimesababisha mafuriko makubwa kusini mwa Malawi na kupelekea kukatika kwa nguvu za umeme. Watu 11 wamefariki na zaidi ya elfu mia mbili kuachwa bila makao kufuatia kimbunga hicho. Watu 18 wamefariki nchini Msumbiji kutokana na kimbunga Ana. Umoja wa Falme za Kiarabu umetangaza kwamba utaondoa marufuku iliyokuwa imewekwa kwa wasafiri ambao wamesafiri kutoka Afrika Kusini, Kenya, Nigeria, Ethiopia na nchi zingine nane za Afrika. Marufuku hiyo itaondolewa Jumamosi. Mamlaka inayosimamia maswala ya dharura NCEMA imesema kwamba itaondoa marufuku hiyo kwa wasafiri waliotembelea baadhi ya nchi za Afrika katika muda wa siku 14 zilizopita. Marufuku hiyo ilikuwa imewekwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona aina ya Omicron. Nchi zingine ambazo zimeondolewa marufuku hiyo ni Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Botswana, Eswatini, Lisoto, Msumbiji, Namibia na Zimbabwe. Wasafiri kutoka mataifa ya Afrika watahitajika kupata vipimo vya korona saa 48 kabla ya safari yao, na kuwa na uthibitisho kwamba hawajaambukizwa virusi vya korona. Wasafiri watapimwa watakapowasili UAE. Wasafiri kutoka Uganda, Ghana na Rwanda vilevile vile watahitajika kupimwa mara tatu. Korea Kaskazini imefyatua makombora mawili ya masafa mafupi na kusababisha kulaaniwa na Marekani kwa kufanyia majaribio ya makombora yake ambayo sasa ni majaribio ya sita mwezi huu. Misururu ya majaribio hayo ni miongoni mwa idadi kubwa ya makombora kuwahi kufanyiwa majaribio na Korea Kaskazini katika muda wa mwezi mmoja, wakati inaanza mwaka 2022 kwa kuonyesha silaha zake mpya. Mkuu wa majeshi ya Korea Kusini amesema kwamba wamegundua majaribio hayo yanayoonekana kuwa makombora mawili, karibu na Hamhang, kusini mwa pwani ya Korea Kaskazini makombora hayo yamerushwa umbali wa kilomita 190 na urefu wa kilomita 20 kutoka ardhini. Korea Kaskazini ilisema mwezi huu kwamba itaimarisha ulinzi wake dhidi ya Marekani na kwamba inafikiria kuanza tena shughuli zake ambazo ilikuwa imesitisha, ikiwa na maana ya kuanza tena majaribio ya silaha zake za nyuklia na makombora ya masafa marefu. Uzinduzi wa leo umefanyika baada ya Korea Kaskazini kufyatua kombora Jumanne karibu na pwani yake na kuongezea wasiwasi kuhusu majaribio hayo ya silaha. Kabisa, unaendelea kusafiri na Vio Express. Mambo mazuri, burudani safi kabisa na mazungumzo. E, kitu kifupi hicho kutokea maeneo ya Rwanda, wanakuja sana katika tasnia ya mziki. Na sasa tunaelekea katika kitengo cha barazani, na leo kwenye barazani tupo katika masuala yanahusiana na, na familia. Je, ni kweli baadhi ya watoto humpendelea mzazi mmoja kuliko mwingine na ni kwa nini? <laughs> na kuangalia, wewe ni kama mtoto wa baba, sio? Eh, nilikuwa mtoto wa baba <laughs> lakini pia mamangu likuwa nampenda hmm. Uh, isipokuwa baba alikuwa hatuchapi, alikuwa <laughs> <Ai, laughs> <Mungu. laughs> nawafanya mnakuwa watundu. Wana Afrika Mashariki, mko wapi? Wacha tuwasikize na nyinyi. Tunaelekea kule Mabanga Bungoma, Kenya ambapo tunampata Kaspa Sikuku, nazungumziaje hili, kwa nini inakuwa hivi? Hili changu mi naliona kama si vindu wasasi, ndo tunakuanga na mapendeleo ama nini tu ama nini mzazi Aniko, niko na watoto wawili tu naisa, maybe na mtoto mmoja akoze kitu, nikitaka kumrekebisha huyo mtoto amekimbia penye mama yake, ako na mama yake, akimshika atasema ahh, we achana na mtoto. Na maybe hiyo ndo hali inafanya mtoto anakuwa kama anapendelea mm. mzazi mmoja. Ohhm, sasa ni uh, inatokana na kwamba mzazi mmoja huwa waka, ehhe kwa discipline hayuko sana ehhe, hayuko sana kwa kwa kwa kwa discipline swe, ukitaka kudiscipline kama unaona mtoto amekosa, mtoto atakimbia penye mama yake ako sasa Maraka atasema ah, uh, wewe acha na mtoto usimchate. Tutaachia hapo. Sasa huyo mtoto atakuchukulia wewe kama wewe, wewe ndo mbaya. Mm. <tihana> Tukushukuru sana kwa mchango wako. Shukrani sana ni kasta kuko. Amina, sasa naona mwenzako hapa. <tihana> <tihana> Haya, tukiachana na huyo ndugu yetu kutoka kule Bungoma, Kenya tunampata Suke John wa Ilangasika, Geita, Tanzania. Ndugu yangu karibu. Naenda kwa upande wa mama. Mama, kama mama ni mpole tofauti na mzee. So mzee mwenye <tihana> ni mkali, ndio maana unakuta watoto wengi wanaangukia upande mmoja, wengi wao, labda iza kwa mtoto wa kiume anaenda kwa mama, mambo ma, ma mengi sana ma, au siri nyingi sana humpatia mama yake kwao, akijaribu kumwambia baba yake, nahisi kama vile anaweza akachapwa au anaweza akamkaribia hivyo ndo maana unakuta mambo mengi sana huwa anafanyika kisirisiri kutoka kwa mama. Ina maana kwamba kina baba sana ndio wenye hawapendwi, hawa wanapendwa, lakini kuna mambo mengine ambayo yanasababisha wao wenyewe wawe, nye, wawe, uh, wawe mbali kidogo na watoto. Make mtoto ukimkaripia mara nyingi, hata kama ikitokea jambo fulani au labda linakuhusu we eh. Uh, ah, inakuwa ni, ni mara chache sana kuweza kufungukia tu hapa moja kwa, kwa moja kwamba kwa akwambie kwa kitu moja kwa moja maana inamaana anaenda kwanza kwa upande wa mama, mama naye ndo anakuja kukuambia. Hivyo ndo maana wazazi kama wazazi, baba kama baba, uh, ni wakali, asilimia kubwa ni wakali, huwa wapendi mazoea, mazoea kwa mtoto. Na ndo maana naposilimi naanguke kwa uh, mama. Tukushukuru sana kwa mchango wako, basi pamoja ni watakie njema hapo VOA eh. Haya, mtizamo wao huo, wanasema mzazi akiwa mkali sana kumkaribia mtoto ndio maana inaleta huo mpaka. Haya, tuangalie waliowasiliana nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook. Maria Bura anasema ndiyo, inawezekana, na pia wazazi wengine hupendelea mtoto mmoja kuliko wote. Ni msukumo wa ndani ya mhusika, hakuna sababu maalum. Nami basi nimpate hapa Annette Ndola anasema sasa baba na wake wanne, nitawezaje kumhudumia? Apambane na wake zake, mimi namhudumia mamangu babangu bima afya, ewe, ya afya inamtosha. Ewe, mi namwekea viemoji vya macho hivi. Mimi nampata Jack Jackson sema kutoka Congo, Bukavu mtoto kumchukia mzazi mmoja na kumpenda mzazi mwingine, hiyo ni vibaya sana. James Gideon wa Mabawe akinikamilishia hapa kutoka Redio Kuizera anasema binafsi naona ni sahihi kumpenda mzazi mmoja mfano, tangu utotoni nimelelewa na mama, wakati baba yupo mjini hadi nimefika miaka kumi na minane hapa ngara tauni mkoa wa kagera nawapata kupitia 104.3 na shukran sana james ukiendelea kututegea ukiwa pale ngara haya ni wakati wa burudani msikilizaji tunaelekea kupata tbt hivi leo tunaangalia kitu kilichowashirikisha wakenya na waganda amani akimshirikisha weasel anakuambia kiloku chango Kitu hicho amani na Wizzol, Uganda imeshirikiana na Kenya, mambo mazuri hayo kwa kitu hicho, we ni kiboko changu. Na bila shaka wakati huo ikiwa ni Amani mwenyewe alikuwa akinawiri kabisa katika mziki huu wa kisasa, lakini miaka mitatu iliyopita, ye sasa hivi ni mwimbaji wa gospel, akiwa alifungulia wengi wakiwemo wahuu na vilevile Size 8 pia wakamfuata, na baada ya kuhangaika na dunia inafika mahali unatulia, na sasa yeye hmm, anaona afuate nyimbo za dini. Na, lakini kwa nini huwa wanakuwa baadaye mtu anabadilika kiasi hicho, yani anaimba ya, muda mrefu huku tunamzoea, alafu baadaye anasema kwamba sasa mimi naelekea kule akili ninapoendelea kukomaa ndipo mm. Mambo yanaendelea kubadilika, unafanya maamuzi ambayo ni ya busara. Acha ruka, ruka kilabu kila siku <laughs> bwana naomfikisha miaka 40. Na baada ya kutimka timka hapa na kibao hiki cha amani, wacha tupate mapishi mapishi ambapo hii leo tunaangazia jamii ya wa Wagiriama iliyoko pwani ya Kenya wanavyoenzi mlo wa kitoweo cha samaki aina ya tewa. Jamii hiyo ambayo inaishi kwenye fukwe za bahari, mlo huo sio kitoweo tu, lakini kwao wanasema kwamba una natija na afya kwa ujumla, hasa kwa wanaume. Jamani, kila kitoweo cha baharini ni cha wanaume. Haya, wacha tumsikie mzee Charo Kahindi akieleza maandalizi na matumizi ya kitoweo hicho. Kuna samaki uh, kumkabidhi mke akawa anaweza kumtengeza vizuri. Kuna wengine wana mamba magumu mpaka umsaidie bibi mtengezee mtayarishie, akifika kwake ni mapishi. Kuna samaki wengine kama, kama hatewa na akiwa ni mkubwa, unampasua na shukua lile jichwa, unalivunjavunja alafu inapikwa supu, mnakula nyama za samaki hata akiwa amekarangwa, lakini kule kuna kikombe, kikombe cha supu ambayo inatia strong mwilini vizuri sana. <laughs> tunakula na, hata kupikiwa na mchele, mnakula na mchele, kitoweo cha sima. Ama wakati mwingine mwenyewe unatamani tu kula samaki, unachoma samaki unakula samaki na hata mkate yaani, ta mtoto ambaye ana umri kama miaka mitatu huwa ana nguvu nyingi sana. Kee, inaingiza vitu ndani ya mwili kuliko nyama ya ng'ombe. Inapendwa sana avistewa hasa, yule ni mzuri kwa, sa, kwa supu yake. Ushamaliza kula unakuna supu mpaka ukimaliza utasikia Yes. Nataka kulala kidogo. Najua jembe likifanya kazi basi boma linatulia. Baada ya hayo ya mapishi mapishi, tuangazie nini kinachojiri katika mitandao yetu ya kijamii, nini kinanongonwa huko. Mkamiti Kibayasi, uko tayari? Aya, basi fursa hii ni yako. Shukrani sana studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kile ambacho kinazungumziwa kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ulimwenguni ni pamoja na taarifa ya kusikitisha ya kifo cha shabiki wa Harambee Stars ya Kenya, Isaac Juma ambaye ina mekana amefariki kwa kuuawa kinyama na watu wasiojulikana, akiwa nyumbani kwake maeneo ya Mumias kwenye kaunti ya Kakamega picha ya enzi za uhai wake Isaac inatamba kwenye Twitter ikionyesha namna alivyokuwa shabiki wa aina yake kwa Harambee Stars. Pole kwa familia, marafiki na wote walioguswa na kifo cha Isaac Juma. Suala jingine lililochukua nafasi kwenye mitandao ni siku ya kuzaliwa kwa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye leo Januari 27 anasherekea siku yake ya kuzaliwa akiwa na miaka sitini na mbili. Hongera Rais Samia, na Mwenyezi Mungu akupe maisha marefu yenye baraka tele. Hali kadhalika, mahakama kuu ya Kampala imemwamuru wakili maarufu nchini humo Hassan Mabirizi kulipa faini ya shilingi milioni mia tatu kwa kutoa maoni ya dharau kuhusu mwanasheria Philip Odoki kupitia mtandao wake wa kijamii. Ni masuala ambayo yanavuma katika mtandao wa Facebook una Vilevile, jaji vile wa muda mrefu wa mahakama ya juu Marekani Stephen Breyer anastaafu pia. Stori hii inatanda kwenye mitandao yote na kuanza kubashiri majina ya watu wanaoangaliwa huenda wakarithi kiti cha Stephen ambaye amehudumu kwa zaidi ya miaka ishirini na saba. Picha ya Stephen Breyer akiwa katika mwonekano wa rika tofauti tofauti akijadili masuala mbalimbali katika fani yake zinatamba katika Twitter na Facebook. Ni hayo tu ambayo nimeweza kukukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwenu studio namba kumi na tano, VOA, mombasa kenya shukran sana mkamiti kibasi anatufikisha katika swali la leo jumuiya kima ya kimataifa yachukua hatua dhidi ya wafanya mapinduzi afrika lakini mapinduzi yanaendelea kufanyika nini kifanyike ninaanza naye elisa nsazimana kutoka kigali rwanda mimi naona viongozi watumikie raia wao tu ramadhan abdalla savonge wa mombasa kenya anasema nadhani ni tamaa ya mamlaka viongozi wapunguze tamaa Waache. Hiyo jumuia ya kimataifa ndiyo iko nyuma ya hayo mapinduzi kwa nchi za Afrika, anasema Ibrahim Ibrahim kutoka Burundi. Paluku Benezeti huyu kutoka Durba DRC anasema atakayeshikwa akichochea mapinduzi au nje, jela. Agatha Mbale anasema yuko Moto Town, Tanzania inatakiwa kuangalia tatizo ni nini mpaka yatokee hayo mapinduzi naye Fredi Ligami akiwa Kisumu, Kenya, anasema nchi zibadilishe katiba ili kiongozi aliye madarakani asitawale kwa zaidi ya awamu mbili. Mimi namalizia kule DRC, nampata Edison Kisuba Mumbere anasema nadhani ni kupenda tu madaraka ya viongozi basi. Nami nitamatishe na Goligota Magabe Mokono anasema kulaani bila kuchukua hatua ni sawa na bure. Haya, asante sana kwa mchango wako msikilizaji. Naona muda wetu umekamilika ndani ya studio. Asante sana kwa kusafiri nasi, kila mtu anashuka kwa hiari yake. Asante sana waliofanikisha safari ya leo akiwemo Khadija Riyami, Josephat Kioko, Saida Hamdun. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo nikitumai kwamba dakika hizi 30 umeburudika kama vile sie tulivyoburudika.