Kutoka studio 15 hii ni voa express, right, right, kabisa. Eh, ni saa mbili na nusu wa asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Ujambo msikilizaji wetu popote ulipo, hewani ni matangazo ya VOA Express anayokaribisha katika matangazo haya leo Jumatano Januari 26 mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana na moja kwa moja na mimi ni kuembesha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shumari na leo kwenye taarifa zetu msikilizaji, wanawake waandishi wa habari kwa Kivu kusini waandamana mjini Bukavu kufuatia mwenzao aliofariki hivi karibuni kutokana na majeraha ya kupigwa na mume wake. Katika Express pia utasikia ripoti kuhusu michuano ya AFCON iliyofanyika jana na maelezo juu ya mtanange wa leo unaosubiriwa na wengi kati ya Misri na tembo wa Ivercost, na pia express katika masuala ya biashara utasikia mengi kuhusu aina mpya ya mashine za kuuza maziwa nchini Kenya na barazani. Pia hali kadhalika, tutapokea maoni yako wewe msikilizaji wetu kuhusu hatua ya rais wa Malawi kulivunja baraza lote la mawaziri kufuatia kashfa za ufisadi zilizokabili za baadhi ya mawaziri wa serikali yake. Basi bila kupoteza muda tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanawake katika sekta ya utangazaji habari wameandamana leo mjini Bukavu kukemea ongezeko la vitendo vya unyanyasaji wa nyumbani, baada ya kifo cha Sharlin Kitoko, mwandishi wa habari kutoka Radio Vision Shala ya Kamituga, aliyefariki hivi karibuni kwa majeraha ya kupigwa na mume wake. Mwaka 2021 pekee, muungano wa wanawake katika sekta ya utangazaji habari AFEM imehesabu zaidi ya visa 600 vya unyanyasaji wa nyumbani Kivu Kusini. Na kwa muungano huo, lazima vitendo hivyo vikomeshwe. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anayo taarifa kamili. Wakiwa wamevaa nguo nyeusi na vitambaa vyeusi kwenye vichwa, wanawake hawa wameandamana hadi kwenye ofisi ya gavana wa mkoa wa Kivu Kusini kule Labot katika mtaa wa Ibanda ili kuwasilisha malalamiko yao, wakitaka haki itendewe kufuatia kifo cha Charlin Kitoko, mwanahabari wa redio na televisheni Vision Shala kule Kamituga katika wilaya ya Mwenga, aliyeuliwa na mumewe kumepita wiki mmoja kwa kisa ambacho hakikujulikana vema. Wanawake hawa wakichukua fursa hiyo kuomba kwa ujumla ujeuri wa nyumbani ukomeshwe Mjini Bukavu, wanawake katika kazi ya upashaji habari wanaeleza kuwa wengi wao ni wahanga wa unyanyasaji wanaofanyika na waume wao ambao baadhi yao hawajaelewa bado kazi ya mwanamke katika upashaji habari. Bora Uzima Polepole Pole ni kiongozi wa mipango wa shirika la wanawake katika kazi ya upashaji habari kwa kifupi AFM hapa Kivu Kusini, anaeleza mazira wanayopitia nyumbani. Kuna wamoja miongoni mwetu ambao wanakuwa na waume hawawakubali kwa kazi ambao wanafanya upashaji habari, eti apashe rudia usiku, wakati anakuwa na kipindi apashi kuenda kwenye mikutano za usiku. Kunakuwa wale wanaume, wakati mke wake anakuwa mpasha habari, anawaza kama mke wake hawezi kuenda kwenye mikutano pamoja na wenye, wenye wanafanya siasa, na hiyo inakuwa shida ambayo inarudisha haki za mwanamke nyuma. Kwenye mabango waandamanaji waliandika, tunaomba kifo cha Sharlin Kitoko kisibaki bila malipizi. Mume mwema hapashuchapa mke wake viboko na mateke. Tunapinga ujeuri wa nyumbani na kadhalika. Katika maandamano yao, wanawake katika upashaji habari Kivu Kusini walishirikiana na baadhi ya miungano ya utetezi wa haki za kibinadamu haswa miungano ya kutetea haki za wanawake na wamefikisha pia madai yao kwenye mahakama na kwenye bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Solange Lwashiga ni kiongozi wa jopo la wanawake wanaotetea amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, zaidi ya hiyo iko visa nyingi sana, na kuna zingine pia zenye wananyamaza kimya, watu hawazijue. Tuliambia viongozi ya kwamba lazima serikali ifanye kazi yake, sheria iweze kuadhibu hiyo visa vya ujeuri ya jinsia. Wakati wa kupokea malalamiko ya wanawake hao, gavana wa Kivu Kusini kwa muda Theofil Kilue Mihigo ameahidi kuzidisha juhudi za kupambana na aina yote ya uzalilishaji dhidi ya wanawake, akisema kwa kupokea barua yenu hii, nina uchungu kama ninyi, ninawaahidi kwamba kilichomfikia dada yenu ambaye pia ni mtu wa karibu katika familia yangu, kifo hiki kinahuzunisha, na nitahakikisha kila juhudi zinafanyika ili haki itendewe. Shirika la wanawake katika kazi ya upashaji habari, kwa kifupi AFM Kivu Kusini, limetetea pia kurejeshwa kwa usalama mashariki ya Kongo, likikumbusha kwamba katiba ya Kongo ya kidemokrasia inataja kwamba maisha ya binadamu yamewekwa wakfu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Asante Mitima kwa taarifa yako. Na sasa tuelekee katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika AFCON 2021 inayofanyika huko Cameroon raundi ya 16 inakaribia kukamilika na leo kuna mechi ya vigogo wa Afrika na derbi ya Afrika Magharibi. Sande Shomari anaripoti zaidi. na michuano ya kombe la soka mataifa ya Afrika AFCON Total Energies 2021 wa Cameroon inazidi kupamba moto, ambapo hapo jana tulishuhudia timu ya Cape Verde ikiondolewa kwa michuano hiyo na Senegal, simba wa teranga kwa bao mbili kwa bila, ambapo Cape Verde Blue Sharks walijikuta wakipigwa kadi mbili nyekundu. Wachambuzi wanasema hii inatokana zaidi na hali ya kutumia teknolojia kusaidia marefa. Jofrey Wamburi ni mchambuzi kutoka Nairobi, Kenya. Uh, VR, ni teknolojia na teknolojia yote ile, kukumbatiwa lazima inakuja na changamoto zake, na ndio maana unaona mambo kama haya yanajitokeza, na ukiangalia ni kwamba wakati VR ama e, kumetokea tukio na labda Eh, wachezaji wa pande zote mbili wajaribu kuzozana, wanahisi ya kwamba labda hajatendewa haki, basi lazimu refa katikati kati ya uwanja kuweza kwenda kuangalia mkando wa VAR, ama timu ikidai ikimwambia refary, tunaomba huwezi kufuatilia mkando wa VAR, wataenda pale refa hataenda kufuatilia mkando wa VAR. Na kwa upande mwingine timu ya taifa ya Moroko, Simba Atlas, nao walikata tiketi yao ya kuingia robo fainali baada ya kushinda Flames ya Malawi bao mbili kwa moja na hii leo basi michuano hiyo AFCON inaendelea ambapo tembo Ivory Coast na mafarao wa Misri, vigogo wa soka barani Afrika, wanakutana katika mtanangi wa raundi ya 16 bora ambao unasubiriwa kwa hamu kweli kweli. Timu hizi zimekusha kutana mara kumi zilizopita kwenye michuano ya kombe la mataifa ya Afrika, na hivyo basi kwa timu mbili ambazo zimepambana mara nyingi zaidi katika historia ya mashindano hayo, na washabiki wanasubiri kwa hamu kuona nani ataibuka mshindi hii leo katika uwanja wa Jauma. Upande mwingine, e, ni mechi itakayofuata ni ya mtanange ambao ni debi ya Afrika ya Magharibi, ikakutanisha timu ya taifa ya Mali Eagles na Equatorio Guine. Mali kinyume ya matarajio wengi, ilianza vyema mashindano hayo na ushindi mara mbili na sare moja uliohakikishia Eagles nafasi ya kwanza kwenye kundi lao na kutinga hatua ya 16 bora. Kwa upande wa Equatorio Guine, Nzalang Nacional waliingia kwenye kundi lao kwa chini ya kiwango, lakini walifanikiwa kufuzu kwenye kundi lao gumu ambao lilijumuisha vigogo Ivory Coast na Algeria na kufanikiwa kusimamisha rekodi ya kutoshindwa ya mabingwa wa Algeria kwa ushindi maarufu wa bao moja kwa bila ambao uliwapeleka hadi hatua hii ya mtoano. Itakumbukwa kwamba uketo wengine walimaliza nafasi ya nne nyumbani mwaka 2015 walipokuwa wenyeji. Sasa basi unaweza kutafuta ushindi kama huo na hata kusonga mbele zaidi wakati huu, lakini ili kufanya hivyo, watalazimika kwanza kuwashinda Eagles. Wa mali shukran, mwenzangu Sanday Shomari. Kwa msikilizaji unajiunga nasi kwa sasa, hii unasikiliza ni VOA Express, matangazo ambayo yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na redio Vision Shala huko Bukavu, Mishapi redio mjini Goma, redio Malaika huko Lubumbashi, Hit FM na Chuchu FM Zanzibar, Sunrise huko Arusha, Kaya FM Mombasa, sauti ya mwananchi huko Nakuru, Kenya, na UBC radio huko Uganda, kati ya nyingine. Hivi sasa tupate habari za dunia na mkamiti Kibayasi. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Ana imeongezeka kufikia kumi na mbili nchini Msumbiji na Malawi, mamlaka ilisema, ingawa maafisa na mashirika ya misaada bado wanatathmini athari kamili ya dhoruba iliyokumba kusini mwa Afrika hapo Jumatatu. Taasisi ya kitaifa ya kusimamia na kupunguza hatari ya majanga ya Msumbiji ilisema Jumanne kwamba watu wanane wamefariki, 56 wamejeruhiwa na 895 wa walihamishwa kabla ya saa 24 za janga. Zaidi ya watu elfu 20 nchini Msumbiji wameathiriwa na dhoruba hiyo, huku zaidi ya nyumba elfu 3 zimeharibiwa kiasi na zaidi ya mia sita zimeharibiwa kabisa pamoja na vituo vya afya na darzeni za vyumba vya madarasa, taasisi hiyo ilisema ikiongeza kuwa ndege zisizotumia rubani au drones na boti zilipelekwa katika juhudi za kutoa msaada. Wakati huo katika nchi jirani ya Malawi, ambako dhoruba lilisababisha kukatika kwa umeme huku mafuriko yakiharibu mitambo ya umeme, mkuu wa wilaya ya Chikwakwa alithibitisha vifo vingine vitatu baada ya idara ya maafa hapo Jumanne kuripoti kifo huko Mulanje. Uganda inataka kuzuia ukopaji wake na kuongeza mauzo ya nje katika sekta kama vile nyama na maziwa, wakati nchi hiyo ya Afrika Mashariki ikiondoa vikwazo vilivyosababishwa na janga la virusi vya Korona. Rais Yoweri Museveni na maafisa wa serikali waliliambia shirika la habari la Roita. Msukumo wa kibiashara wa Uganda unafuatia miaka kadhaa ya kupungua kwa ukopeshaji wa China kwa bara hilo, na huku mipango iliyoundwa ili kutoa unafuu kwa nchi zenye madeni yanaporejea kutoka kwa mdororo uliosababishwa na Covid-19 ukianza kuisha muda wake. Uganda inaweza kufanya vyema zaidi bila kukopa, kwa maoni yangu, hasa kukopa kwa msaada wa bajeti msaada wa uwiano wa malipo, Museveni alisema akizungumza na Roita kwenye hema katika shamba lake kubwa binafsi la ng'ombe aina ya Acholi. Museveni alisema anataka kupanua biashara ya nyama, ngozi na maziwa nchini humo na kuongeza thamani ya bidhaa nyingine za kilimo kwenda nje ya nchi, kama vile kahawa, ambayo kwa muda mrefu imekuwa moja ya uingizaji wa fedha za kigeni nchini Uganda. Uwekezaji wa mfumo wa matibabu unaotumia nishati ya jua katika hospitali ya katikati mwa Somalia unaonyesha ufanisi katika kuokoa maisha. Madaktari wa Somalia na shirika la afya duniani WHO walisema mfumo wa kibunifu wa oksijeni kwa jua wa kwanza wa kwanza wa aina yake nchini Somalia uliwekwa katika hospitali ya Hanano katikati mwa mji wa Dhusa Marebu mwaka mmoja uliopita. Madaktari wanasema mfumo huo unasaidia kuokoa maisha ya wagonjwa. Ubunifu huu unatupa ahadi na matumaini, alisema Dr. Mamur Rahman Malik, mwakilishi wa WHO kwa Somalia. Maliki anasema wagonjwa 171 walipata oksijeni katika hospitali hiyo kutoka kwa mfumo wa nishati ya jua kutoka Februari hadi Oktoba mwaka jana. Ahi ya habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo nakujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia 10:30 asiri kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 10:00 kule Afrika ya Kati. Kiashiria hicho basi ambacho mkisikia ni kwamba huu ni wakati wa kipengele cha barazani. Na katika barazani leo tumeuliza, rais wa Malawi amevunja baraza zima la mawaziri kutokana na tuhuma za rushwa. Upokeaji haje, wewe msikilizaji, umepokeaje hatua hiyo? Lakini kabla ya kusema ujumbe wako msikilizaji kwenye Facebook, tusikilize maoni ya hawa walizungumza nasi kwa njia ya simu. Panga kaunti ya Kongoma na huko ni Kenya. Na kwa mtazamo wangu naona, kwanza nampa pongezi huyo rais kwa kila alivyokifanya, huku nani nikiomba rais wetu wa Kenya naye yani aonee hapo na yeye pia. Nafanya hivi kwa sababu hapa Kenya kuna siasa zimewadia, ninaona mawaziri wake nao wananaingia kwa siasa, na hata sheria hairuhusu mtu mfanyikazi wa serikali kuingia hivia kwa siasa so Rais Kenyatta pia asome kile rais wa Malawi amefanya naye atende hivyo, lakini mimi nampa pongezi. Asante. Mimi ni Richard Kambale niko Bonde ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kaskazini, in nadhani kwamba rais amefanya jambo vizuri kwa sababu rushwa ni kitu kimoja ambacho kinabisha maendeleo ya <tipa> nchi nzima. Nchi na rushwa ni nchi ambayo inakuwa kama ila mdugu na endapo endapo atakubali wa, wa, wa, Ma na kuwacha hao mabunge waendelee kutenda mambo haya ya rushwa, itakuwa ni kwa sababu jina la rais ndio. Rais anapoondoka madarakani, watu atu wanataja tu rais, lakini hao mabunge watakuwa wamekaa kimya na hawatajulikana. Unasikia watu wanasema muda ambao rais fulani aliongoza mambo yalikuwa mazuri, lakini hawajue nani, hawajue wabunge, endapo nchi itaendeshwa kwa ni jina la rais Watu wa kwa jina naitwa Gorikota Magado wa jiji y mhimu kijaita Tanzania, kwa swala rais wa Malawi kuvunja baraza la mawaziri kuvunja lote kabisa, kile kitendo nimechukulia, yaani ni kama vile hajafanya jambo la sana, kwa sababu angeangalia yule waziri anayetuhumiwa kwa njia ya kwamba amepokea rushwa, huyu natakiwa atumbuliwe, aweku mwingine ili baraza liendelee. Saa hizi tena itampa wakati mgumu tena kuunda baraza nyingine. Kitendo ambacho muda huu nchi itakuwa haina haiendelei ma pengine mapato yatakuwa yamesimama. Sababu angejifunza kwa marais waliomtangulia hawajawahi kufanya hivi kwa sababu uongozi kama ameshindwa kuongoza, uongozi na mbayo unaanzia kwenye kwenye uongozi wa, wa juu mfano, rais. Rais mwenyewe nitakiwa angalie tume zimeukia nani, sio wote. Na yeye amechukulia swala ambalo kwamba samaki mmoja akioza wote wameoza si kweli? Angaa wengine wastaarabu unaongia wanapenda kutumikia wananchi, lakini swala kutumbua lote kuvunja. Nam Patrik, wa zaji wetu upande wa Facebook wako hapa, wanasema vitu gani kwako kwa? Nam napokea ujumbe wa huyu Goligota Magabe, mkono wa GGM Unity, Geita Tanzania, anasema: nashangaa sana rais wa Malawi kuvunja baraza la mawaziri kisa rushwa, badala ya kutumbua kwa hali hii rushwa haiwezi kuisha. Erasto Golden Mkusa wa Ninga, Njombe Ninga, rais amefanya jambo zuri, maana ana uchungu na kodi zao Malawi. Masanja Mayunga Dejeleki anasema rais yupo sahihi kabisa kuvunja baraza kwa rushwa. Agate Mbale aka Festledi kutoka huko ni Moro Town, Tanzania, yeye anasema hapo rais ameona hili jambo litakuja kujirudia, ni bora kuvunja baraza zima la mawaziri. Kiukweli viongozi muda mwingine wanatuangusha wananchi wao. Haya, moja kwa moja naye Ibrahim Jarios, e, kutoka Malawi city anasema, bado kuna mapungufu mengi ndani ya katiba, maana hayo maamuzi ya kuvunja baraza la mawaziri amefanya yeye kama yeye, na anaweza akaa mfani hivyo kwa manufaa yake binafsi au kwa manufaa ya wengi lakini ingekuwa vyema kama wananchi wangekuwa na asilimia fulani kikatiba kushiriki kwenye maamuzi kama haya, maana nao kwa asilimia kubwa wanajua ni kiongozi gani anawafaa. Haya, Minwan Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, anasema hayo ni maamuzi magumu, lakini maamuzi sahihi na Afrika inahitaji viongozi wa aina hiyo. Kwako Andre Perobon Ombeni unasema, mimi kwa upande wangu nikiwa Uganda kule Kampala nafikiri kwamba matatizo ya rushwa ni tatizo sugu Afrika, hayafai kwa sababu rushwa imezidi. Haya, naye Festo Kelson Mliuka wa ili, ili, ili Gila anasema rais huyu yupo vizuri, maana rushwa ni adui wa haki. Haya, basi, tukiachana na mambo ya e barazani, sasa tupate muziki. Tunaelekea huko Bongo, Tanzania. Tunaungana na kijana machachari sana Diamond akishirikiana na Tanasha ambaye tayari walifanya kolabo katika wimbo Gere. Asante sana msikilizaji, matarajio yangu mpate kibao hicho safi kabisa. Mambo mazito kweli kweli, mambo sio mchezo. Haya, unajua kabisa tulipopata maarufu kwa hicho Tanasha Donna akiwa na Diamond Platnumz, mambo yao ni mazito kweli kweli, sio mchezo. Msikilizaji, basi moja kwa moja tuangalie masuala ya biashara kwa aina mpya za mashine za kuuza maziwa nchini Kenya ambazo zinafanya rahisi kwa wafugaji kuuza maziwa yao na kupata faida kubwa, huku wateja nao wakifurahia bei nafuu ya bidhaa hiyo, lakini ubunifu huo umezua maswali kuhusu usafi wa hayo na athari kwa afya ya wateja. Kutoka meza ya biashara, mzee wa kazi BMJ Mridhi anatuarifu zaidi. Mashine za kudodosha bidhaa maarufu kama ATM nchini Kenya zinauza bidhaa mbalimbali, kuanzia mafuta ya kupikia, maji na sasa maziwa. Mos Njeri, mfugaji na muuzaji wa maziwa kutoka kaunti ya Kiambuu, Huanza siku yake mapema asubuhi kwa kusafisha mazizi ya ng'ombe, kisha nawalisha ng'ombe hao na kuhakikisha kwamba wanaendelea kuwa na afya nzuri. Hatimaye anawakamua kwa kutumia mikono kwa usaidizi wa wafanyakazi. Kisha maziwa hayo yanachujwa na kumwagwa kwenye mitungi mikubwa tayari kuuzwa. Maziwa mengi huuzwa kwa wauzaji wa rejareja, ambao nao wanayauza kwa wateja wa kawaida kwa kutumia mashine maarufu ATM. M Njeri anaeleza kuna oda kama ng'ombe mkuaja. Kwa sasa ninakamua ng'ombe saba, ninakamua karibu lita 210 za maziwa kwa siku, na kila ng'ombe hutoa kati ya lita 25 na 30 ambazo nauza kwa shilingi hamsini kwa kila lita. Ninawauzia zaidi wale wanaouza kwa kutumia mashini za ATM. Kuna wale wanaokuja kununua nyumbani kwangu na wengine ninawapelekea. Ninatengeneza karibu dola za marekani 105 kwa siku, na pesa hizo zimesaidia katika kutunza familia yangu, kuwapeleka watoto wangu shuleni. Pia katika kujikuza kimaisha mimi binafsi. Mashine hizo za kuuza bidhaa zinaendelea kuongezeka kote nchini Kenya. Watu wanapendelea bidhaa kutoka kwa mashine za ATM kwa sababu ya unafuu wa bei. Wenye maduka nao wanazipendelea kwa sababu ni rahisi kutumia, kuzitunza na hazitumii nishati nyingi. Maziwa hayo huhifadhiwa kwenye friji nyuma ya mashine ambayo imefungwa kama njia ya kuzuia wizi. Mteja anapofika dukani, mmiliki huweka kiasi ambacho mnunuzi anataka, na ATM hutoa maziwa moja kwa moja. Hii inapunguza utangamano mwingi kati ya muuzaji na mnunuzi, na hata kuzuia uchafuzi wa bidhaa yenyewe. Michael Njuguna ni mkurugenzi wa Neema Technologies Limited, kampuni inayotengeneza mashine hizo. Hizi ATM zinajiendesha, yaani zina programu ambazo zimewekwa ndani, ambapo maziwa hujitoa yenyewe moja kwa moja. Sio lazima kuchota maziwa kutoka kwenye tanki. Faida ya ATM hii ni kuchanganya wateja wote uwe mteja wa shilingi kumi, shilingi ishirini, lita moja, lita kumi, iwe kiasi gani wateja wanataka, wahudumie wote bila kubagua. Lakini licha ya onyo kutoka kwa maafisa wa afya, umaarufu wa mashine za kuuza bidhaa kama maziwa unazidi kuongezeka nchini Kenya huku wakulima na wateja wanaonunua bidhaa zao wakisema ubunifu huo umepunguza utangamano usio wa lazima pamoja pia na kupunguza gharama ya maisha kwa kiasi kikubwa. Shukran mzee wa kazi BMJ Moridhi. Ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com, na sasa tunaungana na Mkamiti Kibayasi ambaye amekukusanyia taarifa zinazotanda kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Karibu Mkamiti. Nam, asante sana wenzangu. Hapa studio ni Sande Shomari na Patrick Nduimana. Basi kile ambacho kinatanda kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na Instagram ni pamoja na picha katika mwendelezo unaoelezea mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu nchini Burkina Faso ambayo yameibua shutuma kote duniani huku jeshi likijaribu kuimarisha udhibiti wake kwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. ECOWAS wameungana na Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi kulaani kitendo hicho cha kijeshi na kutaka rais wa Burkina Faso Roch Kabore aachiwe huru. Hali kadhalika, siasa zinazidi kushika kasi huko Kenya kuelekea uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu huku kukiwa na picha ya viongozi wawili wakisalimiana kwa furaha tele, na mmojawapo ni naibu rais William Ruto na kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi. Pia taarifa zinazotanda ni kuhusu matamshi ya rais Samia Suluh Hassan wa Tanzania kwamba serikali yake inatarajia kujenga soko jipya katika maeneo ya Jangwani jijini Dar es Salaam, soko ambalo litakuwa linafanya kazi kwa saa 24 hii ikiwa ni sehemu ya mkakati wa kuimarisha biashara pamoja na upatikanaji wa ajira kwa vijana na wengineo. Kingine ambacho kinagonga vichwa vya habari ni waziri wa nishati Tanzania January Makamba ambaye amevunja kitengo cha habari katika shirika la umeme Tanzania, TANESCO, kwa madai kwamba kitengo hicho kimeshindwa kutimiza majukumu yake ya kulisemea shirika hilo na kutoa taarifa kwa wateja wao. na pia kwenye Twitter basi, kuna picha inayotanda ya mabinti wa rais wa zamani Marekani Barack Obama, picha ya Malia na Sasha Obama wakiwa katika mwonekano na maeneo tofauti huko Los Angeles, wakiendelea na maisha ya kawaida ya uraiani, lakini wamekuwa gumzo kutokana na namna walivyobadilika maumbile, yani wamekuwa mabinti zaidi, huku Sasha akiwa peke yake amevalia jeans ya bluu, na Malia akiwa amevalia top ya njano, ameambatana na rafiki yake. Ni hayo tu ambayo nimeweza kuyakusanya hivi sasa kuto kutoka katika meza ya yavumayo mitandaoni. Asante sana mkamiti kibayasi, kuangusha vitu vizito kwelikweli kwenye kweli trending. Msikaji wetu usikose kujiunga na matangazo yetu ya jioni kupata ripoti mbalimbali saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Lakini kabla ya kukamilisha Express, tuangalie swali la leo, swali so letu linasema, nani ya tarithi nafasi ya Maalim Seif katika chama cha ACT Wazalendo? Nianze na wewe Jeremiah Alexander anasema ni Kaptani Wasakatonge kule Kongo Dodoma. anasema mi naona Zito Kabwe. Haya, Msabaha Ali Juma anasema hii naona nafasi ya Juma Duni Haji, na Ismail Kapolo anasema atapwaya Maalim Saifu, hakuna kama Maalim Saifu upande wangu. Huyu Bernard Samike kutoka Geita, Tanzania, anasema ni Bernard Membe Magabe Mkono Magori ye anasema hii tunaingoja kwa hamu kubwa tuone ni nani, maana uongozi upo kimya sana. Mawazo Malemi wa Kasekese, Tanganyika, Katavi, Tanzania, ye anasema warithi wapo ila, sioni atakayerithi na kusimama imara kama alivyokuwa Maalim sef mwenyewe. Haya basi, tuwashukuru sana wazazi wetu kwa maoni yenu eh, na muda ndio huo unakimbia. Basi tukamilisha Express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hariariami, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, imeshirikiana na mwenzangu Patrick Nuimana. Kwa pamoja tunaaga tukiwatakieni wote jioni njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.