And information. Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amelifuta kazi baraza lote la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi. Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Chakwera ameapa kukabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria unaofanywa na maafisa wa umma. Amesema kwamba atatangaza baraza jipya katika muda wa siku mbili zijazo. Mawaziri watatu wanakabiliwa na mashtaka mahakamani, akiwemo waziri wa ardhi aliyekamatwa mwezi uliopita kwa madai ya kupokea hongo. Waziri wa kazi anashutumiwa kwa kutumia vibaya pesa zilizotengwa kukabiliana na janga la virusi vya korona huku waziri wa nishati akishutumiwa kwa kuingia mikataba ya kijanja kuhusu mafuta. Mawaziri wote waliotajwa wamekaa na madai hayo. Chakwera alichaguliwa mwaka elfu mbili na ishirini kutokana na ahadi yake ya kupambana na ufisadi. Makundi yenye nguvu sana katika makanisa yalimweleza wiki iliyopita kwamba hakuwa anachukua hatua za kutosha kupambana na ufisadi. Mwandishi wa vitabu nchini Uganda, Kakwenza Rukirabashaija ameachiliwa kwa dhamana leo Jumanne. Wakili wake amesema, lakini aliripotiwa kwamba alichukuliwa mara baada ya kuachiwa na haijulikani alipo. Rukirabashaija, mkosoaji mkubwa wa rais Yoweri Museveni, alikamatwa mwezi Disemba na kushikiliwa na vyombo vya usalama bila kuelezewa mashtaka yanayomkabili na bila kuruhusiwa kuzungumza na mtu yoyote wa nje hadi Januari 11 ambapo alishtakiwa kwa makosa ya mawasiliano ya kukashifu. Rukirabashaija amekuwa akiwakosoa kwenye mitandao ya kijamii rais Museveni na mtoto wake Mohozi Kaine Rugaba. Kwenye mtandao wa Twitter aliandika rais ni mwizi wa kura na kwamba mtoto wake hana akili timamu. Katika kikao cha kuachiwa kwa dhamana, Rukira bashaija aliamuriwa kulipa shilingi laki tano, kupanda paspoti yake na kutozungumzia suala hilo kwenye vyombo vya habari. Awali wakili wake Aaron Kiza aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mteja wake aliteswa akiwa gerezani. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, dharuba kali iliyopewa jina la Ana ilisababisha vifo vya watu 34 visiwani Madagaskar na wawili huko Msumbiji na kufanya sehemu kubwa ya Malawi kukosa umeme, kulingana na takwimu zilizotangazwa leo Jumanne na maafisa wa nchi hizo tatu. Dharuba hiyo ambayo ilianzia mashariki mwa Madagaskar ilisababisha mvua kali ambayo imeleta mafuriko na maporomoko ya ardhi katika mji mkuu wa Madagaskar Antananarivo. Kulingana na takwimu iliyotolewa leo na idara ya majanga ya Madagaskar, watu 34 walifariki na wengine 1065 wamekoseshwa makazi yao tangu mwishoni mwa wiki iliyopita. Baada ya kuvuka bahari ya Hindi, mvua kali iliyosababishwa na dhoruba hiyo ilinyesha kaskazini na katikati mwa Msumbiji. Watu wawili walifariki na 49 kujeruhiwa katika mkoa wa Zambezia kulingana na idara ya kitaifa ya majanga nchini Msumbiji. Maafisa wa serikali ya Msumbiji na mashirika ya Umoja Mataifa wanakadiria kuwa watu laki tano waliathiriwa na dhoruba Ana katika mikoa ya Nampula, Zambezia na Sofala. Waasi wa kiudhi wa huko Yemen wanasema wameshindwa na kuondolewa kutoka wilaya muhimu na kikosi maalum cha serikali kilichopewa mafunzo na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kundi hilo la waasi limesema Jumanne, siku moja baada ya waasi hao kufyatua makombora katika mji wa Abu Dhabi. Waasi hao wanaoungwa mkono na Iran wameipoteza wilaya Harib kusini mwa Marib, mji muhimu wa kijeshi wa kaskazini ambao wamekuwa wakipigania kuuteka kwa miezi kadhaa. Kikosi hicho maalum The Giant Brigade kilidai mamia waliuawa na majeraha kupatikana pande zote mbili katika mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya wiki mbili na kiliukomboa mkoa wa jirani wa Shabwa. Wahudhi hawakutoa mara moja maelezo kuhusu madai hayo mapigano hayo ni sehemu ya vita vya wiki moja vilivyopamba moto baada ya wa wahudhi kufanya shambulio baya la ndege isiyokuwa na rubani na kuvurumisha makombora katika umoja wa falme za Kiarabu. Wiki iliyopita muungano wa vikosi unaoongozwa na Saudi Arabia ulilipiza kisasi kwa mashambulizi ya anga. Moja wa mashambulizi hayo liliwaua watoto watatu wa na kuifanya Yemen kukosa huduma ya intanet kwa siku nne, lakini huduma hiyo ilirejeshwa mapema Jumanne, waandishi wa habari wa AFP wamesema. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia matukio nchini bukina faso baada ya kama unavyojua mapinduzi ya kijeshi ambayo yalifanyika katika nchi hiyo jana jumaatatu Kwenye sehemu ya pili tutamulika hali ilivyo nchini Malawi baada ya rais wa nchi hiyo kuwafukuza kazi mawaziri wote katika baraza lake la mawaziri. Ni kwa undani mimi ni BMJ Mridhi. Jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imelaani mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini Burkina Faso hapo jana Jumatatu na kuwataka wanajeshi kurudi kambini, na imeomba kwamba kufanyike majadiliano na viongozi wa kiraia kutafuta suluhu katika nchi hiyo, huku naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akiwataka viongozi wa kijeshi kumwachilia huru mara moja rais Roch Marc Kabore anayeshikiliwa na wanajeshi pamoja na mawaziri wake na maafisa wengine wa serikali. Wakati huo huo, zaidi ya watu elfu moja walikusanyika katika mji mkuu wa Uagadugu ili kuonyesha uungwaji mkono eh, waliokuwa nao kwa mapinduzi hayo ya kijeshi. Eh, kama ulivyosikia hapo jana tukiwa na mchambuzi wetu Profesa David Monda akiwa kule mjini New York, eh, ni kwamba baadhi ya watu walionekana kuunga mkono wanajeshi hao ama tukio hilo la kuchukua serikali kwa njia ya mapinduzi eh, ili lilofanywa na wanajeshi eh, baraza jipya la utawala lilopewa jina la mapasr eh, linaloongozwa na Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Dambia lilifunga mipaka ya nchi na kuweka amri ya kutotoka nje usiku, kusitisha katiba na vilevile vile kuvunja serikali na bunge na kusema kwamba litairejesha nchi kwenye uongozi wa kikatiba, lakini pia halikusema ni lini litafanya hivyo. Namwona kwenye laini ya simu Profesa David Monda yuko nasi tena, kwa akitokea mjini New York, jimbo la New York, lakini kabla sijaja kwako Profesa Monda, na tusikilize ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwenzangu Abdishakur Rabud. Mamia ya wakazi walikusanyika tena kwenye uwanja wa taifa katikati kati ya mji mkuu wa Gadugu hii leo kusherehekea utawala mpya wa kijeshi uliotangazwa jana na baraza jipya la MPSR kufuatia kupinduliwa kwa rais Roch Marc Kabore. Baraza hilo linaongozwa na Luteni Kanali Paul Henri Sandaogo Dambia, mkuu wa kikosi maalum cha kupambana na ugaidi aliyesomea Ufaransa. Waburkina be wengi wameeleza furaha yao kutokana na mapinduzi yaliyofanyika baada ya wiki kadhaa za maandamano kupinga serikali ya rais Kabore. Abel Bayela, mkazi wa mji mkuu anasema, aliyechukua madaraka ni mtu mwenye busara na ataweza kufanya kazi na mashirika ya kiraia kuleta mabadiliko. Ninadhani Jepaswe... mapinduzi yametokea wakati mwafaka, kwa sababu tumekuwa tukionya utawala kuhusu matatizo ya utawala mbaya na hali ya usalama lakini hawakuchukua hatua. Mkazi mwingine Eli Swadogo anasema haya mapinduzi yalikuwa yanatarajiwa kufanyika, maana wamekuwa wakitaabika kwa miaka sita kutokana na hali ya ugaidi. e, ifu, jiki, jipi, Katera, kwa angalau miaka minne watu wamekuwa wakiombea mabadiliko, jambo lililochukua muda bila shaka. Kila ambacho hatukutaka lifanyike limefanyika, lakini ikiwa jambo hili litatuletea suluhisho, basi tunalikaribisha. Msemaji wa baraza jipya la utawala MPSR kapteni Sitsore Kabere Wedraugo akitangaza mapinduzi hayo jana, alisitiza juu ya kurudisha utawala wa kisheria karibuni L MPSR. Rassure Également les partenaires, amis du Burkina Faso. MPSR inataka pia kuhakikishia washirika wa Burkina Faso na marafiki zake juu ya dhamira ya dhati ya nchi yetu kuendelea kuheshimu majukumu yake ya kimataifa, hasa kuhusiana na haki za binadamu na kuahidi kwamba katika muda unaostahiki na baada ya mashauriano na pande zote za nchi tutatangaza ratiba ya kurudisha utawala wa kikatiba itakayokubaliwa na wote. Licha ya hadi hiyo mataifa ya Afrika na ya Magharibi na jumuiya za kimataifa zimelaani mapinduzi hayo na kutaka kurudishwa utawala wa kiraia mara moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kupitia msemaji wake Stefan Ducherish ameeleza wasiwasi wake kuhusu hatma na usalama wa Rais Kabore na kulaani mapinduzi hayo. The Secretary General strongly condemns any attempt to take... Katibu mkuu analaani vikali jaribio lolote la kuchukua serikali nguvu anatoa wito kwa viongozi wa mapinduzi kuweka silaha zao chini na kuhakikisha usalama wa rais na taasisi za Burkina Faso. Umoja wa Afrika na jumuiya uchumi ya Afrika Magharibi zilitoa taarifa kulaani mapinduzi na kutaka kurudisha utawala wa kiraia mara moja. Rais Emmanuel Macron na wakuu wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani wamelaani mapinduzi hayo. Haya ni mapinduzi ya tatu kufanyika mnamo kipindi cha miezi 18 katika nchi za Afrika Magharibi. Abdushakur Abud, Sauti ya Amerika. Shukran sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Sasa basi, kama nilivyokuahidi, tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda. Profesa Monda, ni mwendelezo ya yale tuliyoyazungumza jana, lakini sasa E, jana wakati tukizungumza kukuwa na uthibitisho rasmi kwamba walikuwa wameichukua serikali. E, kulikuwa na taarifa za hapa na pale na hata vyombo vya habari vya kimataifa uh, vilikuwa na baadhi ya habari zilikuwa ambazo zilikuwa hazijathibitishwa, lakini sasa imebainika wazi kwamba kuna wale wamejitangaza kwamba ndio wanaishika serikali. Nini hisia zako? Hata kabla sijakuuliza swali lingine, hisia yangu ni kwamba hali bado ni tete. Uh, huenda tena kukawa uh, na misukosuko mingine uh, ya kisiasa na pengine ya kijeshi. Tunajua ya kwamba serikali imechukuliwa na huyu kaneli Can uh, Paul Henri uh, Sanogo Dambia. Uh, kwa hivyo hatujui mstakabali wake ni upi, na pengine inaonekana kuna mgawanyiko kwa jeshi, manake hii ndio ilichangia hali ya sintofahamu, kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria kwa wiki kadha wa kadha hivi hali itakuwa bado ni tete. Umesikia kwamba mataifa ya magharibi e, jumuiya mbalimbali mbali, zimelaani e, matukio hayo e, zimelaani moja kwa moja e, hatua ya jeshi kuchukua e, madaraka katika nchi hiyo. Tuna taarifa kuhusu Umoja wa mataifa ECOWAS ambao ni mamlaka ya kieneo katika eneo hilo, Umoja wa Afrika sekretariat commission ya Umoja wa Afrika pia mwenyekiti wake eh, Musa ah, Faki Muhamad amezungumza ah, akilaani ah, kitendo hicho, Marekani, Ufaransa, Sweden, hata China pamoja pia na jumuiya ya, ya, ya, ya Ulaya eh, European Union. E, msemaji wake au mwakilishi wake wa ngazi ya juu pia amezungumza, wote wanalaani. Je, laana hizi zina umuhimu wowote katika siku hizi ambapo pia tumeshuhudia kwingineko kukiwa na mashambulizi samani, kukiwa na matukio kama haya ya kuipindua serikali ambako kunafanyika na wanajeshi, inafikiria e kwa, kwa kiwango cha kidiplomasia laani hizi Uh, kutoka kwa mfano ECOWAS kutoka Umoja wa Afrika kutoka uh, Ufaransa kutoka uh, Marekani hivi uh, zina kashfu uh, zina uh, na zinashutumu uh, uongozi wa kijeshi, lakini kihalisia pale Wagadugu Eh, nafikiria chanzo cha jeshi kuingilia kati eh, kinajaribu kuleta falsafa mbadala kwa taifa. Maanake hizo shutuma kutoka umoja wa Ulaya, kutoka ECOWAS, kutoka AU, umoja wa Afrika, haziwezi kutatua mbarika iliyopo uh, kule Burkina Faso uh, tunajua Ufaransa imechoshwa na uh, siasa za kanda hiyo uh, Ufaransa inaangazia sana sana janga kule Ulaya, na kwa sasa haionekani ya kwamba kuna dola lolote iwe ECOWAS, iwe Umoja wa uh, Mataifa ambalo linaweza kuendeleza au kubadilisha mstakabali huu. Kwa hivyo kwa kweli kunaweza kuwa na shutuma shutu za kidiplomasia, lakini ile hali tete au hali ya hatari iliyopo Burkina Faso kwa wakati huu bado haijatatuliwa, na hapo ndipo tunaona sasa mkono wa jeshi ambalo ndilo dola kuu lililo na uwezo kubadilisha uh, mambo Burkina Faso uh, ndipo limeingilia hapa kati. Nikushukuru sana Profesa David Monda kwa tathmini yako kuhusu hali ilivyo nchini Burkina Faso. Asante bwana mwenyekiti, nimeshukuru msikilizaji. Profesa David Monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani eh, lakini usiondoke, kwani tutarejea na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington. anaitwa bmj mridhi nam Raisi wa Malawi Lazarus Chakwera amelifuta kazi baraza lote la mawaziri, yaani amewafuta ya kazi mawaziri wote kutokana na madai ya ufisadi. Katika e hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Chakwera ameapa kwamba atakabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria ambao amesema unafanywa na maafisa wa umma, na amesema kwamba atatangaza baraza jipya katika muda wa siku mbili zijazo. Mawaziri watatu ambao wanakabiliwa na mashtaka eh, na ama wamefunguliwa mashtaka mahakamani, akiwemo waziri wa ardhi ambaye alikamatwa mwezi uliopita kwa madai ya kupokea hongo, ni kati ya wale ambao wamesimamishwa nyadhifa zao za kazi. Waziri wa kazi anashutumiwa kutumia vibaya pesa ambazo e, inaelezwa kwamba zilikuwa zimetengwa katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, huku waziri wa nishati naye akishutumiwa kwamba ameingia katika mikataba e, ya kijanja janja hivi kuhusu mafuta. Mawaziri wote waliotajwa wamekaa na madai hayo, lakini hayo hayakumzuia Rais Chakwera kuwasimamisha kazi. Chakwera kama unavyojua msikilizaji, alichaguliwa mwaka elfu mbili ishirini kutokana na ahadi yake ya kupambana na ufisadi. Makundi ambayo yana nguvu sana katika makanisa yamesema kwamba rais Chakwera alikuwa hachukui hatua za kutosha katika kupambana na ufisadi. Sasa msikilizaji, ujuavyo ni kwamba ni moja ya nchi zinazoelezwa kuwa maskini zaidi duniani. Ni nchi ndogo lakini a, bado inaelezwa kwamba ni moja ya nchi ambazo wananchi wake ama raia wake wanaishi e, katika maisha ya chini sana, ikilinganishwa na baadhi ya nchi zingine. Kutathmini yote haya, tunajiunga sasa moja kwa moja kwa njia ya simu na Dr. Brevius Kayoza, mchambuzi wetu huyu wa masuala eh, ya siasa na uchumi brovia zikayoza kwanza tupe tu yale ambayo uh, umeyafikiria uliposikia kwamba rais Chakwera amechukua hatua hiyo ya kuwafuta kazi mawaziri wake wote eh, nilipata eh, sura mbili za jambo hili la kwanza ni kwamba rais Chakwera ili mlazimu atafute jinsi ya kujisafisha kuji kidogo ya kujifanya kwamba sasa yuko tayari kujibu matakwa ya wananchi wa Malawi hasa wengi e, wa mjini. Kwa hiyo ilikuwa ni aina tu ya kujaribu ku, e, kutuliza hali na kuonyesha kwamba anafanya jambo fulani, lakini jambo la pili ni kwamba inadhihirisha au imethibitisha zaidi kwamba viongozi wanapoingia mamlakani kwa siasa au kwa njia ya siasa msisimko, eh, populist politics eh, au siasa ambazo zinajijenga mno kwenye mazingira ambayo sio ya ukweli sana, lakini kwa sababu tu kuna janga wakati fulani eh, au wanaziita post truth politics eh, kwa vyote vile katika mazingira ya sasa viongozi hao wanaweza kupata majanga makubwa ya wananchi kuweza kuwasukumiza kwenye ukuta na wao kulazimika kuchukua hatua hata pale ambapo hawataki. Kwa hiyo nimeliona kama e, e, mwendelezo au hali ya kipi kinakupata pale ambapo unakuwa umejaribu kutumia siasa msisimko, na jambo ambalo linaendelea katika nchi nyingi barani Afrika na Chakwera anajaribu kuvuna kile ambacho viongozi hawa wanakipanda. Sasa e, huyu Chakwera ni kiongozi wa chama cha Malawi Congress Party, e, chama ch, cha zamani zaidi na labda kikubwa e, zaidi katika e, nchi hiyo. Kuna watu wanauliza sasa, kuwafuta kazi au mawaziri ambao yeye, ili ni baraza aliloliweka yeye wakati ameingia mamlakani, inamaanisha kwamba itabidi sasa watafute watu wapya, naje hilo litaathiri, lita, au litakuwa na manufaa yoyote katika mchakato wote huo wa kujaribu kuondoa ufisadi katika taifa hilo. Aha, kwa kweli haitakuwa rahisi kwa sababu kumbuka madai makubwa ni matatu, moja ni suala hilo eh, la ufisadi na hata fedha ambazo zimetumika kwenye masuala ya Covid-19 zinatajwa kwamba zimeweza kutumiwa katika mazingira ambayo sio mazuri, na baadhi ya wanandani wake nje ya hawa wanaotajwa sasa hivi kwamba eh, wameweza eh, kuhusika. Lakini namba tatu jambo eh, kubwa pia ni wananchi wanadai ajira nyingi ambazo aliziahidi wakati wa uchaguzi na hawaoni jambo lolote lina, linaendelea. Kwa hiyo ah, al, al, alisema kwamba sio tu swala la ajira, lakini kubadilisha hali ya mambo ya kiuchumi na hapa tunavyozungumza E, zaidi ya mfumko wa bei una, umepindukia zaidi ya asilimia kumi hivi sasa. E, suala la mfumko wa bei ya chakula e, umepindukia asilimia kumi na nne mpaka tunavyozungumza. E, tunavo na gharama za maisha maanake zimeongezeka zaidi, na hiyo inaathiri uwezo wa hata wenye viwanda kuweza ku, e, ku, ku, ku, kuajiri watu. Lakini vijana wengi ambao walikuwa kwenye mafunzo uh, waliokuwa wameahidiwa kwamba wangeweza kupewa ajira na serikali ikichukua hizo hatua za kuweza kujisafisha zaidi na kuonyesha kwamba inachukua, inafanya kazi fulani, wote hawajalipwa kwa muda mrefu, na walianza kusema sio tu mwezi wa kwanza, lakini toka mwaka jana mwezi wa kumi, na wakijaribu kuonyesha kwamba eh, hakuna jambo linafanyika dina, na serikali imeshindwa kufanya jambo hilo. Kwa hiyo kubadilisha eh, baraza hili la la la mawaziri haliwezi I mean, kuvunja baraza mawaziri hakuwezi kutatua matatizo hasa eh, ya msingi ambayo yanaikabili yana, yana nchi hiyo, na kuna hatari kubwa, kwa mfano, ya eneo la vijana. Ambao kwenye nchi inayokadiriwa ina kuwa na watu milioni kumi na saba nukta sita, inakadiriwa kwamba zaidi ya asilimia hamsini na nne ya watu hawa wako chini ya miaka thelathini na hawa ni watu ambao wamekuwa sehemu kubwa sana ya, mapi, ya, ma, ya kuchagiza mageuzi katika siasa za za za Malawi. Na hata alipoondoka Rais Peter Mutharika na kuingia kwa Chakwera, alikuwa anaungwa mkono kwa kweli na hawa vijana e. Sasa tutafahamu kwamba mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja wakati ye tayari amekuwa rais, kwenye bajeti yake ya kwanza aliweza kupunguza matumizi ya bajeti e, kwenye kundi hili la la vijana e, kutoka dola kumi e, na nane kwa kijana mmoja, kwa mujibu wa UNICEF, mpaka kufikia dola ishirini na tatu na hii imepunguza matumizi ya serikali ambayo ingeweza kuwa inachochea zaidi eh, hali ya uchumi. Kwa hiyo katika mazingira haya ni vigumu kuona kwamba eh, eh, kuvunja kwa baraza hili eh, kutapata nguvu, kwa sababu chini ya tatizo hili la kiuchumi zipo harakati kubwa za kisiasa eh, tunafahamu kwamba rais aliyepita uh, mwaka jana aliweza ku, ku, kuongea na kupitia E, mitandao ya kijamii klipu yake ilizungushwa sana, akiwahamasisha watu kuonyesha kwamba Chakwera ambaye aliahidi kuleta maisha bora, maisha yamekuwa magumu zaidi, yamekuwa mabaya zaidi kuliko serikali yake iliyokuwepo. Kwa hiyo kuna msukumo ndani e, wa, wa wa kisiasa pia ambao unapata hoja za msingi e, hizi e, za kiuchumi na hoja nyingine ya kisiasa ni kwamba Uh, ndani ya chama cha rais msta rais aliyeshindwa uchaguzi mstaafu eh, Peter Mutharika, zipo harakati za kweli za kutaka kuonyesha kwamba huyu mtu hawezi kufanya vizuri. Na bahati mbaya ni kwamba Chakwera amefanya, ametumia njia mbovu ya kushughulika na wapinzani wake kimabavu, eh, badala ya kushughulika nao kisiasa, kwa sababu una, una, una, unafahamu kwamba aliweza kuwa ingiza kwenye tuhuma za ufisadi kuhusu mikopo kutoka IMF. Uh, waziri yule wa aliyekuwa waziri wa fedha kwenye serikali ya Pita Mutharika, na ambaye alikuwa gavana wa benki kuu eh, lakini duru nyingi zikisema kwamba hawa ni kweli kwamba inawezekana kuna tatizo kubwa sana na rushwa, lakini watu ambao labda wanajiandaa eh, kuweza kumpitia changamoto mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye uchaguzi na hivyo anatafuta njia za kuweza kuwadhibiti eh. Hili nalo linaonyesha kwamba kwa vyote vile atakavyofanya, eh, si- sioni mazingira na, hasa, na hata ukidurusu masuala haya kutokea kwenye taarifa za ndani za wasomi ndani ya E, nchi hiyo, hata waandishi wa habari. U, ki, nijaribu kuzungumza mapema wakati ulipo ni, nijulisha kwamba tutapaswa kujadili jambo hili, niliweza kuzungumza na baadhi ya wadadisi wa, wa masuala ya kisiasa katika vio vikuu viwili, wajaribu kuonyesha kwamba ipo hali hiyo ambayo, uh, hataweza kuitatua kwa sababu tu uh, amefanya amefanya jaribio hilo. Uh, mwisho kidogo, ni swala la muungano uh, huu mkubwa ambao ulimwingiza mamlakani huyu rais E, Chakwera, kama tunavyokumbuka e, muungano wa Tonse ambao ulikuwa unaunganisha, ambao unaunganisha vyama nane, ukumbuke kwamba e, ili kumdhibiti rais Peter Mutharika, uh, nao hauko imara tena kama ulivyokuwa, kwa sababu kumetokea nyufa kubwa e, sana, na hata upande ule wa makamu wa rais Saulos Klaus e, Chilima. Uh, ukijaribu nao kuonesha nyufa japo sio moja kwa moja, lakini unaona wale ambao wana champion wale ambao wanaendesha vuguvugu vugu hili la kuhamasisha wananchi wako katika harak... wako katika mrengo au wanatokea katika eneo hilo. Kwa mfano, eh, huyu mwanaharakati ambaye alikuwa eh, mwigizaji mchekeshaji comedian eh, Boni Kalindo eh, aliyeanzisha vuguvugu hili mapema mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Aa, alikuwa kwenye e, chama au ule ile vuguvugu la UTM na ile vuguvugu la UTM mm -hmm. Akiwa kiongozi wa vijana mm -hmm. Ndilo lililokuwa sehemu ya ya makamu wa rais. Hivi sasa anakabiliwa au yeye, kwa kuongoza maandamano hayo, kwa kuhamasisha watu, alikabiliwa na mashtaka na akakamatwa na akaweza kuswekwa eh, ndani, na hiyo imesigina sana. E, umoja wa wa wa wa Tonse na ndio maana unaona hata hivyo vikundi mbalimbali vya kidini uh, umoja wa watu wanaojaribu kulinda haki za raia kwenye matumizi kwenye kuangalia bei za bidhaa mm. wakijaribu kusema kwamba uh, Kalindo anaonewa tu, hali ya mazingira ni ngumu, na hii inaofanya uh, muungano wa Rais Chakwera wa Tonse nao kuwa katika hali ya tahadhari, na jambo hilo haliwezi kwa vyote vile eh, kutatuliwa na hatua ambazo Rais Chakwera anazichukua hivi sasa kwa haraka haraka. Dr. Kahioza, Malawi inatajwa kama moja ya nchi ambazo zimeathiriwa sana na, na hali mabadiliko ya hali ya hewa kwa, kwa jumla, mafuriko, kuathiriwa na, na janga la wale wadudu waharibifu ambao wanaingia mashambani, vilevile kumekuwa na kiangazi katika maeneo fulani na, na, na kuiacha nchi hiyo ikiwa E, inahitaji chakula cha msaada kwa kiasi kikubwa e, asilimia kumi na tano inaelezwa ya e, wananchi wanakuwa wanahitaji chakula na sasa e, haya yote yanajiri wakati ambapo ya kama alivyosema hapo mwanzo ni e, nchi inayotajwa kuwa moja ya e, nchi maskini zaidi duniani. Hebu e, wa, waeleze wasikilizaji kwa kifupi tu hali ya uchumi wa Malawi ikoje sasa? Uh, ukilinganisha na wakati ambapo Peter Mutharika kama ulivyotaja hapo, aliondoka mamlakani kuna chochote kimebadilika? Hakuna hey, kikubwa kilichobadilika. Na kubaliana na, kubali ya na, na we, hoja yako kwamba pamoja na changamoto nyingi zinazozunguka yanianzia hapo zinazozunguka Malawi, eh, kuna majanga ya hivi karibuni ambayo yameweza kuiselesha kui zaidi katika hali mbaya, na hiyo inaiadhibu zaidi, zaidi, lakini hali hii inatarajiwa kwamba itaendelea kuwa kubwa, na mwisho, simuoni Rais Chek, eh, Chakwera akijiondosha katika tatizo hili eh, kwa siku za hivi karibuni na asipokuwa makini zaidi, vuguvugu eh, vugu hili linaweza pia likamwondosha mamlakani kabla ya uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Shukrani sana Dr Brevis Kayoza kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika leo, asante sana Mridhi. Ni fahari yangu kuzungumza nanyi, msikilizaji. Dr Brevis Kayoza anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, naitwa BMJ Mridhi, tuonane hapo kesho inshallah.