Habari gani shabiki wetu, karibu sana katika mpango mzima wa Express ikiwa hivi sasa ndio tunaanza rasmi katika kipindi hiki siku ya leo. Tumekuandalia mengi kama kawaida yetu, tuna vidokezo, ambapo hii leo tutakuangazia jinsi Sudan Kusini ilivyoandaa michezo ya kuleta amani na katika uzi huo huo wa michezo tutaelekea huko Cameroon kuangazia AFCON. Mkanyagano asababisha mauti wakati wa mchuano kati ya Cameroon na Comoros. Karibu. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Salma Mohamed. Hii leo katika barazani tutazungumzia, je, iwapo unatafuta mchumba ni mambo gani ya kuzingatia? Vijana, najua sahii simu mikononi ili tuashirikishe, na pia utasikia mchangiaji mmoja katika vipindi vya vyo idhaa ya Kiswahili akisema anakerwa sana na kuona saa kama ni saa sita mchana watu wanaandika kum... Na mbili, yani hataki Kiingereza kitumike eh. Siku ya elimu hii leo, katika swali letu la leo tutazungumzia mengi kuhusu siku hii. Lakini umesahau Salma, naona kuna hotele Brown na nani, Harmonize, na nakwambia kibao kipya moto moto, tusimalize pale, burudani watasikia wenyewe. Sasa nikupe taarifa kuu. Takriban mashabiki wa nane wa mpira wa miguu walifariki Jumatatu usiku na wengine wapatao 38 kujeruhiwa katika mkanyagano uliotokea uwanja ulio mjini Yaunde, uwanja wa kimataifa wa Ulembe, huko nchini Cameroon, muda mfupi kabla ya mechi ya AFCON hatua ya 16, bora kati ya wenyeji Cameroon na Comoros. Mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi wa soka ambaye pia ni mwandishi wa kujitegemea Ruth Arege, kwanza akitaka kujua hili lina maana gani katika michuano hii mikubwa zaidi barani Afrika ni na mpaka hivi sasa wanasema kwamba kama wanavyosema CAF anaendelea na uchunguzi. Na kwa hakika michezo inaendelea, lakini michezo mingi ilikuwa haina watu wengi kwa sababu ya masharti ya COVID. Lakini wanasema uwanja huu ulikuwa na watu angalau elfu hamsini wakati wachukua watu elfu sitini Sasa unajiuliza ilikuwaje uwanja huu ukajaa kiasi hichi? Huyo ni mwandishi wa habari wa kujitegemea anayefuatilia michezo ya AFCON b Ruth Arege akizungumza na Voe Express. Tukisalia katika masuala hayo hayo ya michezo kule Sudan Kusini imeandaa michezo ya Olimpiki ya Amani ili kusaidia kuleta maridhiano kwa jamii zilizogawanywa na migogoro. Michezo ya Twic Olympics mwaka huu imeadhimisha kumbukumbu ya miaka 20. Mwandishi wa VOA Sheila Poni anaripoti kutoka kaunti ya Twic nchini Sudan Kusini na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika sherehe za ufunguzi za Olimpiki, kiongozi wa kidini aliwabariki wanariadha kuwalinda dhidi ya majeraha, huku mbuzi akiwakilisha imani kwamba nguvu hutoka kwenye asili. Hii siyo olimpiki ya msimu wa baridi huko Beijing. Ni michezo ya Twik Olympics inayofanyika huko kaskazini mwa Sudani Kusini. Michezo ya kila mwaka kwa muda wa wiki mbili katika mwezi Januari huwakutanisha wanariadha kutoka jamii sita kushindana katika olimpiki ya jadi pamoja na michezo mingine. Lengo ni kupunguza migogoro ya kijamii. Mchezaji wa mpira wa wavu au volleyball, Pete Aguk Gonga, anafahamu vyema vurugu hizi zinazotokea huko mara kwa mara, na hapa anaelezea. Mwezi Mei walikuja kuvamia ng'ombe wetu na harakati za kuwalinda, nilipigwa risasi, lakini nilifanikiwa kuwarudisha ng'ombe wangu. Kwa vile bado nipo kwenye michezo, mimi ni mtu nilijeruhiwa lakini bado inaweza kucheza kwa sababu naona kama hili ni jambo la kutuunganisha zaidi ya wanariadha mia saba walishiriki katika michezo ya maadhimisho ya ishirini mwaka huu ambayo pia ilihamasisha masuala ya afya kama vile kujikinga na covid-19 hiv na magonjwa mengine yanayosababishwa na maji machafu mwanzilishi wa michezo ya twik olympics akil malith bangol anasema michezo hiyo inatoa ujumbe Amani haiji bila ajenda. Huwezi kuambia watu waendelee kuwa na amani bila wao kushiriki kwenye jambo fulani ambalo linaoepusha la kufanya harakati mbaya. Tunajenga njia ya mawasiliano na mwingiliano kwa vijana. Sudan kusini ni nchi changa zaidi duniani ikiwa na miaka kumi na mmoja ya uhuru, lakini haijawahi kuwa na amani kikamilifu. Katibu wa chama cha Twik Olympics Chol Ajing anasema kuwajumuisha vijana katika michezo inasaidia kumaliza mizozo. In South Sudan, the People... nchini Sudani Kusini, migogoro ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na sita ilichochewa kwa sababu vijana walijibu vipi? Kama wa vijana wasingejihusisha katika shughuli hizi na kuto kufikiria kuhusu kujiunga na wanasiasa na kuchochea vita. Wanariadha hawa wa Sudani Kusini wanapendelea tug of war na wanawasihi wale ambao bado wanapigana vita vya kweli kuweka chini silaha zao na kuungana pamoja katika utukufu wa michezo. Asante sana Mkamiti, ripoti hiyo imepatia waafrika kumbukumbu. Ikituliwa marani Sudan ilishuhudia mengi zaidi hata kabla ya kugawanya na Sudani Kusini. Nakumbuka huko mambo yalivyokuwa, wakati dafu ikiangaziwa kote duniani. Sasa jamii hizi zimekuja pamoja na walisema kufanya kazi pamoja maridhiano Michezo kweli inaunganisha watu na kuleta umoja, jambo la busara sana. Sijui vijana wetu pale Comoros wanaendeleaje katika AFCON. Nasikia wamecheza mpira mzuri sana ingawaje wakatolewa wametoka, lakini kwa maoni yangu ni miongoni mwa timu bora zaidi katika bara la Afrika. Bao lililofungwa na mchezaji wa Comoro jana dhidi ya Cameroon nina uhakika litakuwa bao safi zaidi ama nzuri zaidi katika michuano makuu ya AFCON. Ni kweli Komoro wameondoka, lakini mchezo walioonyesha, lakini hivo najitahidi na kufungua bao mbili moja na Kamerun. Mm, hongera sana kwao hata hivyo wamejikakamua. Unafuatilia yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Pia unaweza kutufuatilia katika redio mbalimbali wa shirika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tupo pia mtandaoni taarifa kemkem pamoja na taarifa za runinga dl sasa ni mpeshe Patrick Ndwimana atupashe zaidi habari za dunia. Jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imelaani mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini Burkina Faso jana Jumatatu na kuwataka wanajeshi kurudi kambini, na imeomba kufanyike majadiliano na viongozi wa kiraia kutafuta suluhu nchini humo. Naye katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amewataka viongozi wa kijeshi kumwachilia huru mara moja Rais Roch Marc Kabore anayeshikiliwa na wanajeshi pamoja na mawaziri wake. Wakati huo huo, mamia ya wakazi wa mji mkuu wa Gadugu wamekuwa wakielekea kwenye uwanja wa taifa ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya kijeshi. Baraza jipya la utawala lilopewa jina la MPSR linaloongozwa na Luteni Kanali Paul Ari Sandaogo Dambia lilifunga mipaka ya nchi, kuweka amri ya kutotoka nje usiku, kusitisha katiba na kuvunja serikali na bunge, na kusema kwamba litairejesha nchi kwenye uongozi wa kikatiba bila pamoja na hivyo kusema lini litafanya hivyo. Dhoruba kali iliyopewa jina la Ana ilisababisha vifo vya watu 34 visiwani Madagaskar na wawili huko Msumbiji na kufanya sehemu kubwa ya Malawi kukosa umeme, kulingana na takwimu zilizotangazwa leo Jumanne na maafisa wa nchi hizo tatu. Dhoruba hiyo ambayo ilianzia mashariki mwa Madagaskar ilisababisha mvua kali ambayo imeleta mafuriko na maporomoko ya ardhi katika mji mkuu wa Madagaskar, Antananarivo, kulingana na takwimu iliyotolewa leo na idara ya majanga ya Madagaskar, watu 34 walifariki na wengine elfu 65 wamekoseshwa makazi yao tangu mwishoni mwa wiki iliyopita. Baada ya kuvuka bahari ya Hindi, mvua kali iliyosababishwa na dharuba hiyo ilinyesha kaskazini na katikati mwa Msumbiji. Watu wawili walifariki, 49 kujeruhiwa katika mkoa wa Zambezia, kulingana na idara ya kitaifa ya majanga nchini Msumbiji. Maafisa wa serikali ya Msumbiji na mashirika ya Umoja Mataifa wanakadiria kuwa watu laki tano waliathiriwa na dharuba ana katika mikoa ya Nampula, Zambezia na Sofala. Viongozi nchini Kamerun wamesema Jumanne kwamba idadi ya watu waliofariki katika mkanyagano nje ya uwanja ambapo kulikuwa kunafanyika michuano ya kombe la mataifa barani Afrika imefikia watu wanane. Watu saba wengine wako katika hali mbaya na wamelazwa hospitali. Viongozi hao wameongeza, idadi ya vifo imeongezeka baada ya mashabiki wengine wawili kutangazwa kuwa walifariki nje ya hospitali ya Mesasi. Polisi wamesema watu waliojeruhiwa walipelekwa haraka hospitali na polisi, huku raia wakijaribu kusaidia. Hospitali hiyo ilizidiwa haraka na kusema kwamba haiwezi kuhudumia watu wote waliojeruhiwa. Jumla ya watu 38 walijeruhiwa katika mkanyagano uliotokea Jumatatu jioni katika uwanja wa Olembe mjini Yaunde. 31 kati yao walikuwa na majeraha ya kawaida. Waziri wa habari alisema waliojeruhiwa wanahudumiwa kwenye hospitali nne tofauti. Mkanyagano huo ulitokea wakati mashabiki walikuwa wanasongamana kuingia uwanjani kutizama mchezo wa Kamerun na Komoro. Mwenyekiti wa bodi ya uongozi wa shirika la afya duniani WHO Jumatatu amemkata kauli mwakilishi wa Ethiopia kwenye bodi hiyo wakati akitaka kutoa hotuba ya, ya kumkosoa kiongozi wa shirika hilo na kuahirisha uamuzi wa wake kuhusu ombi la Adis Ababa kuchunguza vitendo vyake. Mvutano huu ulijiri katika mkutano wa wiki moja wa bodi ya utendaji ya WHO ambayo inatazamiwa kujadili azma ya mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ambaye ni kutoka jimbo lenye mzozo la Tigrei kuendelea kuiongoza WHO kwa muhula wa pili. p ambayo imetufikisha ule wakati kupata hoja ama gumzo katika barazani. Usishangae tutakuletea burudani zaidi pale mbele, mbele tukiendelea na safari ya VOA Express. Lakini kwanza, je, kulikuwa kulikoni jamani? Maanake mwenzangu ili swala la ndoa, lakini wacha tusikize wenzetu watazungumziaje, maanake katika barazani leo tunazungumzia, je, nini cha kuzingatia unapotafuta mchumba? Tumpishe Agatha Mbale, huyu yuko kule maeneo ya Tanzania. Nipo Agata ha, mimi kwa upande wangu labda niseme kwanza, ujihakikishe wewe mwenyewe kujitambua nafasi ambayo upo na unachokwenda kukitafuta. Je, unaweza kukimudu? Kwa sababu gani? Kuna wengine huwa wanaiga kwa sababu fulani, ana mchumba fulani hivo kwenye mahusiano na yeye anataka aingie huko, lakini ukiangalia kile kitu hawezi kukimudu na hataweza kuendesha lile jambo ambalo wanakwenda kulitafuta. Cha kwanza lazima ujue wewe ni nani na upo katika umri gani. Je, unaweza kuendesha kile ambacho nakuta kutafuta? Sema mimi namtaka mcha Mungu, wewe mwenyewe je ni mcha Mungu? Na unadhani kwamba, uh, ndoa za sasa hazidumu kwa sababu watu wanafanya makosa wanapotafuta wachumba, labda hawaangalii yale Ndiyo kabisa, ni shida kubwa ni hiyo, kwa sababu tumefanya ndoa kama maigizo, ndoa kama mapambo, ndoa kama maonyesho. Yani kwamba mtu anafanya, ngoja nitafute mtu fulani, niende nikamvishi pete sehemu fulani, nijaze watu, watu wanywe, ili watuone. Yani tunafanya vile vitu vya kujitangaza, yani kimtandao, tupo kimtandao zaidi. Yani kwamba nafanya vile ili zipigwe picha, nichukulie kipu pale, ziwekwe mtandao. Yani basi tunaishi maisha ya kuigiza, tumekua tumeingia huko viagadha. Wewe uliangalia nini, ama kwako kwa mambo bado bado? <laughs> Hmm. Ha, mimi kwangu, kwa sababu siwezi kusema kwamba bado bado, kutokana na umri wangu nilivyo, siwezi kukataa hilo kitu. Nipo kwenye mahusiano lakini naangalia kwamba nini nafanya na mwenza wangu nini anafanya, na huwa tunaelekezana kwamba sasa hivi tufanye hivi, hapa mwenzangu umekosea, na yeye kama nimekosea ananielekeza na nabidi nielewe kile ambacho ameniambia, maanake mkubwa mwenzio akikwambia jambo ujue ameliona. Ah, shukran. Asante sana. Haya, Mbale huyo ashadokeza yake hapo. Sasa tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumtafute walikwisha Alexis, yeye anasema sifa zake kwanza na pia sifa za familia yake. Karibu sana utoe kauli yako, Alexis. Kama mtu anataka kuona na mchumba wake sifa ambazo anaweza kufuata, kwanza yafaa ufahamu kama alilelewa katika mazingira gani, na ujue tabia ambazo iko nazo, na ujue kama yeye ni mkaribishaji, yeye ni mkarimu, au yeye alifunzwa namna gani. Huenda katika familia ambayo hapafanye ukarimu au karibishaji katika nyumba zao, ukawa msichana kama huo, mara moja unajiletea shida katika familia ambayo wanataka kujenga ya mpya. Ndio maana chunguza tabia, marafiki ambao wanashirikiana nao na hali ambayo inaonyesha jinsi alivyo. Ukishachunguza zile tabia, itakuruhusu sasa uende uchumbiane naye na utoe kitu fulani katika familia yao, lakini kama hauchunguze vile, unaweza kuangukia katika mtego Kujua. Aya, asante sana Alexis Malikwisha kwa mchango huu wako. Anasema kweli mpaka uchunguze vizuri, ndio usilete mafarakano ndani ya ndoa, lakini ndo hivyo, na wale wa kujidai basi ni vipi, sijui sasa tuangalie SMS ambapo SMS ni nyingi sana mno, japo tutapata muda tu kuangalia chache ambazo tumeweza kuzipekua pekua. Nianze na, ni na ujumbe wake Matayo Charles, anasema sina cha kuzingatia zaidi ya maelewano tu wakati na mwaga siri zangu akinielewa poa, na ukiona mpaka umemfata na kumweleza, ujue tayari umeshavutiwa nawe. Inayo ujumbe hapa kutoka kwake Manase Rumbika Walolembela, Tanzania. Naona ujumbe wake huu ni wa ujanja ujanja vile, maanake anasema pale, ukitafuta mchumba cha kuzingatia zaidi ni uwe na uongo kiasi, ili kusudi mnase kwa haraka haraka. Ikiwa wewe mkweli, basi itakuwa vigumu kumpata ha. Jamani, hii ni kinyume kabisa, inakuwa unakuwa na mwongo ili kumnasa mwanamke. Haya, niangalie ujumbe wa Ramadhan Msalato, ako kule Karagwe, Kagera, TZ. Anasema mie, cha kuzingatia awe ana hofu ya Mwenyezi Mungu, pia mcha Mungu na kuheshimiana na kujali kila tutakachojaliwa kupata Nikamilishe na ujumbe wake mama Maige wa Chanika, Tanzania, anasema kiukweli cha kuzingatia zaidi pindi unapompata mchumba ni kuchunguzana tabia na maadili yake, sio mwonekano tu. Na ujumbe huo wa mama Maige ndio tunasema shukran sana kwa waliotuma ujumbe huo na tuliowapata kwa njia ya simu. Na sasa tunakuambia safari hii haikamiliki bila muziki. Pata burudani hii na Niotile na Harmonize katika kibao kipya, yani kinatoka jikoni tu, kinaitwa woman Brown pamoja na Harmonize. Naona tena wamejenga ushemeji kupitia wimbo huu unaosifu urembo wa mwanamke. Kolabo babu kubwa sana. Yani manake uh, unasema vipaji bahali yake, mm -hmm. Yeah, umeona maneno yanapotiririka Harmonize, mm -hmm. Yani nasema lyrics babu kubwa sana. Video mtandaoni napendeza pia. Kweli kabisa. Tuangalie masuala mengine, ambapo katika kero langu, vijana wapiga mbizi kutoka Mombasa, Kenya wakerwa na namna serikali inayofumbia macho ujuzi wao, licha ya kuwa na ujuzi na tajiriba ya kupiga mbizi bahari kuu na kuokoa kunapotokea dharura. Tuwasikize. Sisi kama vijana wa youth, tuna ujuzi wetu wa kuogelea. Tunapenda sana kuogelea na ni kitu ambacho kiko kwa damu yetu bwana, tumezaliwa coast ujuzi tunao, hatuelewi nini inatokea na inatendeka. Ukienda Kenya Port, hauwezi ukaona vijana kama sisi hapa hivi, na ujuzi tunao. Hakuna haja tutoke coast tuende mpaka nchi za nje tukafanye kazi, ilhali hapa hapa kwetu tunaweza tukapata kidogo kile ambacho tunaweza tukafaidika. Tungeliomba sana serikali ya Kenya iweze kutuangalia sisi kama ogeleaji mwanzo, yani kama wanaspoti Tungelipenda kwa jina kujipa wenyewe ni lifeguard. Sisi huku kuna hoteli nyingi, kwa nini tutoke nchi yetu tuende nchi zingine tukafanye kazi hizi za lifeguard, wakati hoteli ziko hapa? Tafadhali utupe kazi mwanzo, kuanzia hapo Marina hiyo public beach hapo Marina Mkomani, tuweze kuwekwa hapo kama ma lifeguard, tuwe coast guard. Maana coast guard wenyewe wa kwetu hatuwaoni mpaka patokee na emergency, ndio itaonekana. Mimi nikipenda sana kuungana na wenzangu hapa, vijana wenzangu, idadi zetu ni kidogo sana. Leo hii ukiangalia navy, navy sisi vijana kama sisi hapa, mashababu hapa, tunaweza tuna ujuzi wa kuogelea, tumezaliwa eneo la bahari. Kama mimi mwenyewe sasa hii, mimi ni professional diver, niko na license. Niliomba nafasi na nikakataliwa, niko nao hapa, natembea nao hiyo license yangu ya diving. Na sasa hii, sisi kama vijana wa pwani, mmetuweka wapi? Sasa tukuletea yanayovuma na kutamba katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na vyombo vya habari. Naona tayari Patrick Ndwimana amerejea tena tupashe mengi. Patrick, uwanja wako. Asante sana wenzangu wa Mombasa, yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii leo Januari 25 tukianza na habari hii ya tajiri mmoja, matajiri wakubwa duniani, bilionia namba tatu duniani ambaye pia ni mmiliki na mwanzilishi wa kampuni ya Amazon, Jeff Bezos amekusanya jopo la wataalam mahiri wa masuala ya afya duniani na kuunda kampuni Alton Labs kwa ajili ya kufanya utafiti wa kuziwia kifo. Kampuni hiyo pia itajihusisha na tafiti za kuotesha viungo vya mwili, kuondoa maradhi yaliyoshindikana, mfano saratani na kupambana na majeraha makubwa. Global Publishers imeripoti. Mbali na hilo pia, tajiri huyo anamiliki kampuni ya Blue Origin ambayo ina mpango kuunda kituo cha utalii katika anga za mbali nje ya dunia. Katika habari za wachezaji au katika habari za spoti, Kazuyoshi Miura raia wa Japani mwenye umri wa miaka 54, bado anaendelea kusakata soka licha ya umri wake huo mkubwa, ambayo amesema hilo sio tatizo kwake. Global Publishers imeandika amesaini kandarasi ya kuitumikia timu ya Suzuka Point Getters ambayo inashiriki ligi ya daraja la nne huko Japan. Kazuyoshi ambaye alizaliwa Februari 26 mwaka 1967, alianza kucheza soka la kulipo mwaka 1986. Kazuyoshi aliwahi kuichezea pia timu ya taifa ya Japan kuanzia 1990 mpaka mwaka 2000. Alifanikiwa kucheza michezo 89 na kufunga mabao 55. Amewahi kuchezea timu za Yokohama FC, Tokyo Verdy, Vissel Kobe, Chota Sanga, Genoa CFC, Sydney FC kwa nyakati tofauti. Mafanikio binafsi: mchezaji bora wa mwaka wa Japan mara mbili, mfungaji bora wa mwaka mara tatu, kombe la bara la Asia mara moja, ubingwa wa ligi ya Kroatia mara moja, ubingwa wa ligi ya Japan mara moja. Na sasa bado yupo sana dimbani. Nazo habari za celebrities Afrika Mashariki zinasema nini? Mrembo maarufu mitandaoni nchini Kenya na Afrika Mashariki Vera Sidika anasema atafanya tena upasuaji wa matiti yake ili kuboresha mwonekano wake baada ya kuzaa. Vera anasema anatamani kupata matiti yenye umbo la mviringo na ambayo yamesimama mara tu baada ya, ya kunyonyesha. Global Publishers imeandika Kunyonyesha hakujawahi kunisumbua hata kidogo. Nafanya hivyo kwa kujivunia na na furaha. Mara tu baada ya kumaliza kupata watoto, hakika nitafanyiwa upasuaji wa kubadilisha umbo la matiti yawe ya kuvutia, ya mviringo na yaliyoinuka, amesema Vera. Ikumbukwe Vera ambaye, miaka michache iliyopita, alifanyiwa upasuaji wa kuongeza ukubwa wa matiti yake, pia ameweka wazi kwamba amekuwa akijivunia kumnyonyesha binti yake Asia Brown aliyezaa na msanii wa huko Kenya Otil Brown. Ni hayo tu kuhusu yavumaye mitandaoni, kwenu Josphat Kioko na Salma Mohamed akitoweka basi, huyo ni Patrick Nduwimana. Tunaangalia maswali yetu ambayo ni swali la leo. Leo Januari 25, tumekuuliza hivi: dunia yaadhimisha siku ya elimu, kitu gani unaona kibadilishwe katika mfumo wa elimu eneo lako? Basi tuanze huko jamhuri ya Kongo, katika eneo la Kivu Kusini yuko Botrez Kidhoka Kazon, anasema upande wangu naona serikali yetu ya Kongo kukataza fimbo kutumika shuleni si vizuri, inasababisha watoto kukosa utii. mm -hmm. Janet Kimaro naye anasema Tanzania mfumo huu uko sawa, tatizo kubwa ambalo linakabili elimu ni ukosefu wa ajira kwa vijana duniani. Zengo Kisandu yuko eneo la Nzega huko Tabora, Tanzania, anasema navyoona mimi waziri tu kuboresha elimu huko vijijini, maanake anaona bado sana. mm -hmm. na mwingine huyu ni Robert Cheruyot. Ah, huyu bila shaka ni Mkenya kule maeneo ya Nandi. Anasema Kenya, sekta ya elimu iliathiriwa pakubwa na ujio wa korona na mihula imeathiriwa. Naomba irejee kawaida, iko karibu kurejea. Joseph Jila hajaandika yuko wapi, anajiita Joseph Jila, anasema binafsi, naona elimu ipo sawa, ila changamoto haikosekani kwa kila jambo. Kutoka Lubero DRC, huyu ni Faustin Sianwa Anasemaje? anasema serikali anasema yangu ibadilishe maisha ya walimu ili elimu iwe bora. Abdallah Kinyoro yuko katika mji wa Arusha, Tanzania. <laughs> <laughs> Unacheka kabla anasema hivi. Uh -huh. Mimi nataka saa, yaani majira ya saa moja iwe ni 1, yani iache kuitwa 7, lakini kwenye saa anaona yaandikwa moja. Hivi niulize, mtu anakudai elfu saba, huyo Mwingereza ukimpa elfu moja Ataridhika kweli? <laughs> Anataka saa tuzitaje vile vile zilivyo. Ana hoja yake hapo, hatuwezi kumpinga. mm -hmm. Mimi naomba wizara ya elimu ifute elimu ya awali yaani chekechea, ili mtoto aingie tu darasa la kwanza kama zamani. James Mzalendo huyu akusema yuko wapi, lakini ndio maoni yake anayepaza katika swali la leo ujumbe mwafaka zaidi. Naona hatuna muda katika safari hii ya VOA Express, tumekamilisha dakika zote 30 kwa niaba ya waliotushika mkono, Aida Isa pamoja na mkuu wetu wa idhaa Hadija Riami na kina Sandey Shomari na Patrick Ndwimana, mimi ni Josphat Kioko nikisema kwa heri katika safari ya VOA Express, nami ni Salma Mohamed, alamsiki.