Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. VOA ikitangaza kutoka Washington DC, tayari ikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele leo. E, ni Jumatatu tarehe 24 Januari mwaka 2022, na langu jina Sunday Shomari. Mambo mazuri kabisa katika Express leo, na mimi naitwa Patrick Ndwimana na wakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu washirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Kama kawaida, basi tuna mengi ya kujuza msikilizaji: huko Nigeria wasichana wengine 15 watekwa nyara huko Chibok, na pia tutambulika siasa za Kenya wakielekea uchaguzi mkuu, bila kusahau burudani ya muziki. Nam Express leo tutakuwa pia na yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii, na kwenye swala la leo, ikiwa michuano ya Afcon ndiyo inaelekea robo fainali, tumeuliza je, ni timu gani itaibuka kinara wa kubeba hilo kombe mwaka huu? Tutapata maoni yako msikilizaji. Nam basi, moja kumoja kwa moja tuanze ripoti inaeleza huko kwamba takriban wiki moja baada ya jumuiya ya uchumi wa mataifa ya Afrika ya Magharibi ECOWAS kuadhimisha siku ya haki za binadamu mwaka 2022 na kwa kusisitiza haki na usalama wa mtoto mjini Abuja, Nigeria wasichana 15 walitekwa nyara katika eneo la Chibok kwenye jimbo la Borno. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Ato Hengbe, anaripoti zaidi. Magaidi wa Boko Haram walivamia na kuzishambulia jamii za eneo la Chibok katika jimbo la Borno na kuchoma nyumba za wenyeji na kuwateka watu wapatao ishirini, miongoni mwa wasichana kumi na tano. Kitendo hicho kimefanyika tena katika jamii ambayo mwaka elfu mbili kumi na nne ilishuhudia wasichana mia tatu wa shule wa Chibok walitekwa nyara. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths anasema hali iliyo mashariki kaskazini mwa Nigeria ni ya kutia wasiwasi mkubwa sana, na kuisihi serikali kufanya juhudi za kupambana magaidi wanaotatiza usalama wa wananchi. Abdumalik Tanko alikiri kuhusika na kumteka nyara na kumuua msichana wa miaka tano, mwanafunzi katika shule yake Hanifa Abubakar, baada ya kugundua kwamba mtoto huyu anamjua Abdumalik. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba alimpa Hanifa sumu ya kuua panya ndani ya chai, na alikufa baada ya kunywa makosa polisi walimpelekwa hadi mahali ambako Hanifa Abubakar alizikwa nyuma ya shule, na kwamba mhalifu atafikishwa katika mahakama ya sheria uchunguzi kukamilika. of of the the Katika mwaka elfu mbili ishirini na moja takribani watoto elfu moja mia tano wa shule walitekwa nyara kutoka katika ka shule mbalimbali vitendo hivi vya magaidi ni shida kubwa ambayo serikali ya nigeria inakabiliana navyo tangu mwaka elfu mbili na tisa kutoka lagos jina langu ni collins atohengbe kwa sauti ya america washington shukrani collins atohengbe kwa ripoti yako hiyo na sasa tuelekee huko kenya Siku moja baada ya kiongozi wa chama cha amani national congress ANC na aliyekuwa makamu rais wa Kenya, Wycliffe Musalia ya Mudavadi kuzungumzia ajenda kuu inayowaumiza wa Kenya na swala la uchumi kuzorota, baadhi ya wa Wakenya na wataalamu wa siasa wametaja hatua wa hiyo kama njia ya kubadilisha mkondo wa siasa. Kwa mara ya kwanza kabisa, kampeni za Kenya zinazungumzia mwananchi na matatizo yanayowakabili. Hata hivyo, baadhi walimponda kwa kumwalika naibu rais William Ruto katika mkutano wake siku ya Jumapili. Baabdi anaarifu kutoka Nairobi. Siku ya Jumapili ilikuwa ni nafasi ya Musalia Mudavadi kuzindua rasmi azma yake ya kugombea urais wa Kenya kwenye uchaguzi mkuu wa tarehe 9 mwezi Agosti mwaka huu, hatua ambayo ilipokelewa na hisia kinzani kutoka kwa Wakenya. Hey, tumesikia mzuri kukuwa na kiongozi wetu wa Western kusimama na kuonyesha ya kwamba yeye hakubali kupangwa, anaenda kujitokeza na kusimama kukuwa rais wa tano wa hii inji yetu ya Kenya. Amejaribu kushirikiana na Raila na kila saa anamuletida. Sasa wacha washirikiane na, na Ruto wapeleke Kenya mbele. Yale tumeona yalikuwa inasemekana ati ni earthquake, earthquake kutuletea. Wilibaro katika oka kama mama mboga, tumefurahia sana na siku hii imekuwa siku ya furaha, na tunaomba ya kwamba Waluya wote wana mrembe wote tuungane, tuwe kitu kimoja, tupigie baba wetu huyu kura. Hata hivyo, katika hotuba yake aliponda serikali ya rais Kenyatta na kuishutumu vikali kwa kile alichotaja kutowaambia Wakenya ukweli kuhusu hali ya uchumi. Mtaalamu wa masuala ya siasa Herman Manyora anasema sio mara ya kwanza Mdavadi kuzungumzia masuala ya uchumi, na hii imetoa changamoto kuu kwa wanaogombea nyadhifa za kisiasa. Nafikiri kutoka kwa mwanasiasa ambaye japo hana nafasi ya kuwa rais right, lakini ana uzito kiasi e, kutoka kwa yeye ni jambo mzuri, maanake sasa wakenya wanaanza kuzungumzia kuhusu mambo ya uchumi. Imekuwa si kawaida katika chaguzi zilizopita. Katika chaguzi nyingi, suala la uchumi halipewi nafasi, na sasa Ruto, Raila na hivi sasa Mdabadi pia wakiguzia waki hili swala na kuliweka mbele na kuliweka katika ajenda ya uchaguzi, nafikiri itakuwa vizuri, manake sasa kwa mara ya kwanza nafikiri mambo ya uchumi yanaweza kuamua ni nani anakuwa rais. Kauli ambayo imekubaliwa pia na Wakenya. Musalia ameongea mambo ambayo yanaguza ekonomi ya Kenya, sekta zote kutoka jua kali zenye sisi tuko ndani, na tuna imani akiwa rais maisha ya watu wa jua kali na wakenya kwa ujumla yatakuwa bora. Kiongozi wa ANC alitetea ya azma yake ya kuwania rais kuwa na nafasi bora ya kunusuru taifa ambalo kwa sasa limetumbukia kwenye lindi la ufisadi na madeni. Kampeni za uchaguzi mkuu zinaendelea kuchacha nchini Kenya licha ya muda wa kwanza kampeni rasmi kutofunguliwa. Kwa mujibu wa tume ya IBC, muda wa kwanza rasmi kampeni umeratibiwa mwezi Machi. Huba Abdi, VOA Nairobi. Asante sana Huba Abdi kwa ripoti hiyo kutoka kule Kenya. Na kwa msikilizaji, jiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu. Shirika kule Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwenedu Redio kule Voi, Sasa Redio ya Bungoma, na nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Korogwe ya kule Korogwe na mitaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatupata kupitia redio RNA huko Baraka, Redio Manyema namba 1 ya Kindu, Redio Rakumi ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Dinamiki kule Lubumbashi na nyinginezo. Pia usaa mtandao wetu wa voa swahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Mwendesha mashtaka wa Rwanda leo Jumatatu aliomba kifungo cha maisha jela kwa Paul Rusesabagina, ambaye aliigiza kwenye filamu ya Hotel Rwanda akiwapatia hifadhi mamia ya watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 nchini Rwanda, badala ya kupatiwa kifungo cha miaka ishirini na mitano. Rusesabagina mwenye umri wa miaka 67 alikutwa na hatia mwezi Septemba kwa mashtaka manne ya ugaidi yanayohusiana na harakati za taasisi inayopinga utawala wa rais Kagame, na amekuwa akishikiliwa katika jela moja nchini Rwanda. Amekaa na mashtaka yote na alikataa kushiriki katika kesi hiyo ambayo yeye na wafuasi wake walieleza kuwa ni ulaghai uliokuwa na ushawishi wa kisiasa. Hakuwepo mahakamani leo Jumatatu kusikiliza upande wa mashtaka ukianza rufaa yake dhidi ya hukumu yake akiamua kubaki gerezani. Rais wa Burkina Faso Roch Kabore amezuiliwa katika kambi ya kijeshi na wanajeshi waasi, vyanzo vinne vya usalama na mwanadiplomasia wa Afrika Magharibi walisema leo Jumatatu, kufuatia milio ya risasi kuzunguka makazi yake Jumaapili usiku katika mji mkuu wa Wagadugu. Kuzuiliwa kwake kumekuja baada ya milio ya risasi kusikika kutoka kwa kambi za jeshi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi siku nzima ya Jumaapili. Huku wanajeshi wakiomba kuungwa mkono kwa mapambano yao dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, serikali ilikanusha kuwa jeshi lilinyakua madaraka. Mahala alipo Kabore au hali yake bado haijulikani hadi leo asubuhi, huku ripoti za kutatanisha zikisambaa miongoni mwa vyanzo vya usalama na kidiplomasia. Magari kadhaa ya kivita yakiwa yamepigwa risasi yalionekana karibu na makazi ya rais, moja lilikuwa limejaa damu. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alisema leo Jumatatu kwamba EU haina mpango wa kuifuata Marekani katika kuwaondoa wanafamilia na wanadiplomasia kutoka Ukraine kufuatia mivutano na Rusia. Borrell alizungumza alipowasili kwenye mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alitarajiwa kushiriki kwa njia ya mtandao. Hatutafanya kitu kimoja kwa sababu Hatujui sababu zozote maalum, lakini waziri Blinken atatueleza, Borel aliwaambia waandishi wa habari. Muda mfupi baadaye, Uingereza ilisema inawaondoa baadhi ya wa wafanyakazi wake wa ubalozi na wanafamilia kutoka Kiev. Ikijibu tishio linaloongezeka kutoka Russia, wizara ya mambo ya nje ya Ukraine ilibainisha hatua hiyo ya Marekani lakini haikufurahishwa nayo. Ingawa tunaheshimu haki ya mataifa ya kigeni kuhakikisha usalama na ulinzi wa balozi zao, tunaamini kuwa hatua kama hiyo ni ya mapema na mfano wa tahadhari kupita kiasi, msemaji Oleg Nikolenko alitweet leo Jumatatu na ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo Jumatatu ilisema dunia inashindwa kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka 2030 watoto wote wanapata elimu bora inayojumuisha na inayolingana na fursa za kujifunza maishani. Kupenda... unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na tayari kiashiria hicho ambacho umekisikia msikilizaji wetu ni kwamba tunaingia kwenye kipengele cha barazani leo, na hapa tuliuliza: je, tabia gani imekushinda kuacha katika maisha yako na ni kwa nini? Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, halafu tutasoma yale majibu yaliyopo kwenye Facebook. E, mimi naitwa Jumadunga, napatikana maeneo ya kurutini Kivule, jijini dares Salam, Tanzania. Mimi bwana, kwa tabia ambayo <laughs> nimeshindwa kuiacha, e, kuchelewa bwana kurudi nyumbani, yani kuchelewa kwa maana kwamba hata ikitokea nimetoka kazini mapema basi nitapitia tu labda kwa marafiki, kwa jamaa, kubadilishana mawazo na nini, kwa hiyo mwisho wa siku wanachelewa kurudi nyumbani, ambapo kunaponipelekea kidogo kuitalasiana na mke wangu wa kwa maana kwamba muda wa kutoka kazini anaufahamu muda wa kwenda kazini anaufahamu, kwa hiyo nimejitahidi lakini nimeshindwa kuwacha, kwa maana kwamba naweza nikasema kwamba leo nitajitahidi kurudi nyumbani, basi wakin, wakinipigia simu marafiki zangu jamaa zangu au pengine marafiki zangu tu tunaofanya nao kazi, eh, kazi pamoja, kwamba labda twende huku twende huku tukabadilishane mawazo, basi inanikuta tu nachelewa kurudi nyumbani, ndugu yangu. Kwa hiyo wewe unathamanisha zaidi marafiki kuliko kuliko mke, unapenda una kupiga stori zaidi? Hapana. <laughs> mke ana nafasi yake. E, na marafiki wana nafasi yao vile vile, kwa sababu kwenye kubadilishana mawazo kuna mambo mengi, pengine mambo ya ya kimaisha, mambo pengine ya kazi, badala ya kazi ya kutoa nzima, basi mnakaa sehemu na kubadilishana mawazo pengine. Lakini mke vilevile ana nafasi yake, kwamba unatakiwa uwai kurudi, lakini sasa hiyo inashindikana, kwa maana kwamba itajitahidi mimi. Kwa jina naitwa Masundu, utajikudu kutoka Kalambo, Lukwa, Tanzania. Tabia ambayo nimeshindwa kuachana nayo, mi napenda sana kunywa maziwa wa mganda, yaani siwezi nikaacha hiyo tabia maana yana virutubisho vizuri sana. Mfano ukitoka kama kazini, alafu kute maziwa yamegandishwa vizuri, amewekwa ya ya kwenye friji au maziwa, ukinywa hata vikombe viwili sana inasaidia sana mwilini. Yaani hiyo umeshindwa kabisa? Yaani nimeshindwa kabisa kuiacha. Kwa nini? Tuelezee ni, ni, ni, ni, unasema inarutubisha zaidi, au sijui, tueleze ili tuelewe. Yaani inatia nguvu sana mwilini, yaani ukinywa tu, hata kama ulikuwa unafanya kazi ngumu, kabla hujala hata chakula chochote, ukipe ukinywa tu maziwa hapo, yaani yaani, yaani nguvu inarudi kwenye mwili. Na huwa unayanywa ukitoka kazini, kwenye shughuli Em, vizuri ukianya unatawa kwenye shughuli ndio yani inakuwa vizuri sana. Haya basi kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye Facebook ninaanza na huyu Serafini Mbuya kutoka Fungurume Jimbo Kuu la Katanga DRC, anasema tabia amenishinda kuacha ni kusema ukweli kwa kuwatetea watu kazini. Naona watu wengi wanafukuzwa kazi kiholela. Buterezi, kithoka kazon kutoka DRC Kivu Kusini, tarafa ya Fizi, sekta Lulenge Maindombe, anasema, mimi nashindwa kuacha tabia ya kuishi bila mwanamke maishani mwangu kwa sababu nimeshazoea kuishi naye. Haya basi kila la heri. Jonas Saidi Mwaya mwenyeji wa Mlumbi Nte wa Singida anasema tabia ambayo imenishinda kuacha ni kushabikia mpira kwa hizi timu Simba Sport Club na Manchester United, japo hawana msimu mzuri ila nazipenda sana. Hata siku nikiwa na kazi naenda kucheki mechi vizuri kabisa. Naam, basi, na mimi kwa upande wangu niko naye Denis Muyenga kutoka jiji la Kinshasa, eh, kule DRC si. Anasema tabia ya kutokwamka mapema ndio ngumu, ili nipate habari za asubuhi. Kuacha hii imekuwa shida kidogo. Haya, naye Juliani Muzindusi anasema nimekosa kuwa kupata dawa ya kuacha ulevi. Oh. Haya, naye Dankani Busire asa, nimeshindwa kabisa kuacha kunywa uji wa mtoto. Haya. Kulikoni anasema kila mama atoka hapa kwa ajili ya shughuli za hapa na pale, mi huwa anachukua chupa ya uji wa mtoto na kunywa. Tabia hii sasa imenimiliki, nisaidieni. E, kweli bwana Duncan ni Bosire, unahitaji msaada. Naona wasikilizaji wetu wana maoni mengi, lakini muda hauturuhusu kuyasoma yote. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Ni superstar kutoka huko Burundi, Sat-B, akishusha muziki wa Afropop wimbo uitwao Your Day, ni wimbo uliotulia kabisa, safi wa harusi. Na katika maisha ya mwanadamu kufunga ndoa ni jambo la muhimu sana. it's your day, ni siku yako isiyokuwa ya kawaida. Sat Be hapa anaotakia kila laheri hao waliofunga ndoa. Sikiliza kitu hicho Safi kabisa, hicho msikilizaji, ni kibao hicho kilitoweka kwa taratibu, kimetayarishwa na DJ Corona eh, ah, na Habert Skills, mwanamuziki Sat B. Ama kweli, ana vitu kwa kweli kweli huyo. <laughs> Hey, haya basi, tugeukie maswala ya ushauri, na hii ni kufuatia utafiti uliogunduliwa kuwa nchini Kenya ndoa miongoni mwa vijana walio katika umri mdogo hazidumu dumu. Mtaalam wa ushauri na Birukia Idi anawarahi vijana kuhusu umuhimu akuwa na subra katika ndoa. Tumsikilize. Wewe kama ni msichana, usikubali kuolewa ukiwa bado mdogo, maanake bado hujaona mengi na hujaona wazuri na bado utawaona wazuri. Hata wewe kama ni kijana, usikubali kuoa mapema, hujaona warembo, hujaona wazuri na bado hujapata ushauri vizuri. Kwa hiyo inatakikana kila mtu akitoka kwa wazazi wake kwenda kukutana, kuwa na maisha mazuri ndani um, ya haja vizuri, ata, kwa na kwa ndoa zaidi ya arobaini na ushauri yangu kwa watoto wadogo kama ishirini ama haja machua vizuri. Mwanamke umeamua kwenda kuolewa hata kama wewe ni mdogo umeuliwa na mtu mwenye miaka arobaini, kila kitu ukubali. Ndoa inataka uvumilivu na kila kitu, lazima hewalwa na nisamehe iwe jambo la kwanza kwa ndoa, maanake kama wameoana miaka imetoshana, yule bibi hakubali kuwa chini ya bwana, na bwana yeye anataka awe kichwa, lazima ndio kichwa, na bibi hawezi kubali maanake miaka yao yote imetoshana, na wote hawajamaliza maisha, kila mtu anataka kula raha. Sasa ndio shida inatokea hapo sana sana mambo anaotendeka katika ndoa za mapema. Bwana anaweza kuwa na yake na bibi na yake, ama bwana awe anataka kuwa yeye ni kichwa, bibi hataki kujua. Ndo pale utapata wanaumizana, ama wanaumiza watoto, ama mtu anajiua. Uvumilivu hakuna. Na lazima ukiwa umeamua kwenda kukaa na mwenzako, ujue lazima kuna uvumilivu, kuna kupata na kuna kukosa. Sio akikwambia hakuna umwambie umeshika wanawake huko, unakuja kunilalisha mimi na njaa, ama wewe sasa unaanza kutafuta njia nyingine ya ku fanya mudhuriani kio umetoka wewe. Amua umetoka kula chumvi, kula nini, lakini ukiwa na mwenzako kumoja, Mungu atakuja kubariki maisha. Kitu kikubwa kwa mwanamke ama mwanamme ni elimu na uwe na kazi. Elimu lazima we mwanamke uone kama utasoma, so eti umekaa umefika standard sita, umedanganywa umetiwa mimba, umeenda, umeenda uko kumbuka huko utakaa kuwa katika maisha yako ya shida, wana watoto. Lazima kwanza, hasa wanawake, mtu kama mpata mtu akusomesha, soma mpaka umalize. Soma hata kama uliolewa ukazaa, certificate yako unayo. Hata mwanamme kuoa mapema haina maana. Soma umalize, utafute kazi, ukae usettle kwanza, ndio utafute mwenzako umweke kwa nyumba. Na mwenzako unamtafuta, hakikisha umemtafuta amesoma, amefunguka masikio, ndio kuelewa jambo. Na mtu aliosoma hata ukimwambia kitu hakuna ataelewa, lakini yule ambaye hajasoma ataona wewe bado unamdanganya, vyovyote unamwendea kinyume. Kwa hiyo sana, minywa vijana pia mwangalie pale mnapokwenda. Basi, baada ya kupata ushauri wa namna ya kuwa na subira ili ndoa yako wewe kijana iweze kudumu, hivi sasa umewadia wakati wa kutupilia macho yale yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi yupo tayari kabisa kukujuza mengi kutoka kwenye mitandao na kwingineko. Kwako Mkamiti, shukrani sana wenzangu hapo studio Patrick Nduyumana na Sande Shomari. Basi kile ambacho kinatamba kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Twitter, Instagram na Facebook ni pamoja na siasa zinazoshika kasi sana huko nchini Kenya, ambapo Raila Odinga kiongozi wa Orange Democratic Movement ODM na mwanasiasa mkongwe nchini humo ameendelea na kampeni zake za siasa kwenye eneo la Rift Valley linaloelezewa kuwa na kura nyingi huko, washirika wake wakipuuza mkataba mpya kati ya kiongozi wa ANC, yaani Amani National Congress ni Musalia Mudavadi na naibu rais William Ruto kutoka United Democratic Alliance UDA. Vilevile vile kile kinachotamba ni picha ya mshambuliaji nyota wa kandanda Lionel Messi akiwa amevaa jezi iliyotiwa saini na mshabiki mwenzake wa kandanda kutoka Argentina ni Papa Francis. Hali kadhalika ghasia za kisiasa huko Burkina Faso zimetanda kwenye mitandao ya kijamii ambapo ECOAS imetaka serikali kufanya mazungumzo na askari walioripotiwa kuchukua kambi za kijeshi kote nchini humo kwa kile kinachoelezwa kuwa kitendo cha uasi. Ilisema iko katika mshikamano na serikali ya rais Mak Roch Christian Kabore na kuwataka wanajeshi kuheshimu kama mamlaka ya kidemokrasia. Ni mojawapo ya taarifa zinazotamba kwenye mitandao ya kijamii. Hali kadhalika, kuna suala la mazishi ya miili ya watu watano kutoka familia moja huko nchini Tanzania ambayo yamefanyika mwishoni mwa wikiendi watu hao ambao waliuawa katika kijiji kimoja kilichopo wilaya ya Bahi kwenye mkoa wa Dodoma. Uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo bado unaendelea. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa kutoka meza ya yavumayo mitandaoni, na kurudisha kwake Patrick Ndwimana na Sande Shomari kuendelea zaidi na VOA Express. Sante sana mkamiti kibayansi kwa vitu vizito vizito kwenye trending. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Umefikia basi wakati wa kuangalia maoni uliotuma kupatia swali ambayo tumeweka kwenye Facebook ambao linasema je, naye atachukua kombe la michano ya mataifa ya afrika AFCON mwaka huu? Kazi kwako, kwa kwa Patrick. Naam, naanza na huyu fundi mwasasu akitokea mlekezi Kampala, lakini yeye ni kutoka huko Geita, Tanzania. Anasema kwa sasa haitabiriki kwani timu usizoziamini kufuzu ndizo zinafanya vyema. Suke John wa Ilangasika, Geita Tanzania, anasema maoni yangu, naona hili kombe halina mwenye nalo, maana hapo nyuma niliwapa nafasi kubwa sana Nigeria, lakini nao ndo hivyo tena, wameaga mashindano. Basi nitabiri upya, kombe linaenda Ivory Coast, maana niliowapa nafasi wameliacha kombe. Sasa tena nampa Cote d'Ivoire. Eligius Katombo kutoka Wanshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, yeye anasema aliyejipanga vyema kwenye mashindano hayo ndiyo ataibuka na kombe. Haya basi, nami wangu, Jikuru, kwa upande wangu nakutana naye Masunzu Jikuru, anasema ipo kule Rukwa nchini Tanzania. Anasema Nigeria si kwamba Waarabu watabeba kombe, lakini mimi naona nchi kama vile Mali, Ivory Coast na Cameroon. Yoyote kati ya hawa anaweza akachukua bila shaka. Sudi Kisubi akiwa kule Tanzania anasema rocho wa kombe ni wenyeji wa michano hiyo, timu ya Indomitable Lions ya Cameroon. Haya basi, tuwashukuru mliochangia kwenye swali la leo. Maoni hayo ndiyo yanakamilisha safari ya VOA Express kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Saida Hamdun, Msimamizi wa matangazo alikuwa BMJ Mrithi. Naitwa Patrick Nduimana. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia siku njema popote pale mlipo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.