Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Ndwimana. Takriban watu 17 waliuawa na 59 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea magharibi mwa Ghana, wakati lori lilokuwa limebeba vilipuzi kuelekea kwa mgodi wa dhahabu lilipogongana na pikipiki piki. Waziri wa ardhi na mali ya asili Samuel Jinapor amesema leo Ijumaa mlipuko huo ulitokea katika eneo la Apiate kati ya miji ya Bogoso na Bawidie, takriban kilomita 140 kutoka mgodi wa dhahabu wa Chirano unaosimamiwa na kampuni itwayo KTO yenye makao yake makuu mjini Toronto, Canada. Mamia ya majengo yaliharibiwa kulingana na afisa wa shirika la kitaifa la kukabiliana na majanga, na picha ambazo hazijathibitishwa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha shimo kubwa linalofuka moshi kwenye kitovu cha mlipuko huo shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba lori lilokuwa limebeba vilipuzi hivyo lilikuwa linamilikiwa na kampuni itwayo Maxam. Wizara ya Ardhi na Mali Asili inachunguza kilichosababisha ajali hiyo na iwapo kanuni zinazohusu usafirishaji wa vilipuzi zilifuata, wizara hiyo ilisema katika taarifa yake. Ripoti ya matibabu iliyotolewa na idara ya magereza nchini Uganda inaeleza kwamba mwandishi wa vitabu Kakwenza Rakira Bashaija alikuwa na alama za mateso kabla ya kupelekwa gerezani. Mwandishi huyo yuko rumande katika gereza la Kitalia kwa tuhuma za kutumia mitandao ya kijamii na kutuma ujumbe wa Twitter wenye matusi na dharau dhidi ya mwanae rais wa nchi hiyo Jenerali Mohozi Kainerugaba pamoja na Rais Yoweri Museveni mwenyewe. Ripoti hiyo inaeleza kwamba mshukiwa huyo alikuwa na makovu katika sehemu mbalimbali za mwili na kwamba majiraha, alikuwa akitumia dawa za kutibu majeraha aliyokuwa nayo. Ripoti hiyo inajiri siku mbili tu baada ya maafisa wa tume ya haki za kibinadamu ya Uganda UHRC kumtembelea bwana Kakwenza gerezani na baadaye kutuma ujumbe wa Twitter kuelezea kuhusu hali yake, wakisema kwamba alikuwa na makovu na majeraha mwili ni mwake. Kakwenza alichukuliwa na watu wanaoaminika kuwa ni maafisa wa usalama kutoka nyumbani kwake Kisaasi, kitongoji cha Kampala, Disemba 28 mwaka jana, na baadaye kushikiliwa mahali pasipojulikana ambapo alidaiwa kuteswa. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Taarifa hii mnaweza kuipata pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Rasia na Marekani wameeleza kukosekana kwa matumaini ya kusuluhisha kwa haraka mgogoro kati ya Rasia na Ukrain wakati mazungumzo zaidi yakianza nchini Uswisi leo Ijumaa. Marekani hata hivyo, imesema ina matumaini kwamba mkutano huo utapunguza mivutano inayoendelea kuongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov wamekutana mjini Geneva kujaribu kuzuia Rusia kuivamia Ukraine, huku Moscow ikitaka makubaliano yafikiwe na muungano wa NATO kuhusu uhusiano wake na taifa hilo lililokuwa la umoja wa Sovieti. Lavrov hajazungumzia kwa upana kuhusu uwezekano wa kuchukua hatua za haraka kufuatia mazungumzo ya Geneva katika mkutano uliochukua karibu saa mbili hayo yakiharifiwa Waziri wa mambo wa Wispania, Jose Alvarez, ya nje wa Uhispania Jose Manuel Albares amesema leo Ijumaa kuwa nchi za Ulaya zina msimamo mmoja kuhusu mzozo wa uwepo wa jeshi la Rusia kwenye mpaka wa Ukraine na kwamba Uhispania inaunga mkono utatuzi wa mgogoro huo kwa njia ya mazungumzo. Rusia ilipeleka darzeni za maelfu ya wanajeshi kwenye mipaka yake na Ukraine katika kile ambacho mataifa ya magharibi yanahofia kuwa ni ishara ya uwezekano wa shambulio jipya katika jamhuri hiyo ya zamani ya Usovieti. Russia inakanusha kuwa inapanga mashambulizi. O watu wenye silaha ambao ni wakundi lenye itikadi kali la Islamic State walishambulia kambi ya jeshi katika eneo la milima kaskazini mwa Baghdad nchini Iraq na kuua wanajeshi 11 walipokuwa wamelala, maafisa wa usalama wa Iraq wamesema. Maafisa hao wamesema kwamba shambulio hilo lilitokea katika wilaya ya Al-Azim, eneo lililoko kaskazini mwa mji wa Pakuba katika jimbo la Diyala. Mazingira ya shambulio hilo hayakufahamika mara moja. Lakini maafisa wawili waliozungumza na shirika la habari la Associated Press walisema wanamgambo wa kundi la Islamic State walivamia kambi hiyo saa tatu asubuhi kwa saa za Baghdad mapema leo Ijumaa na kuwaua kwa kuwapiga risasi wanajeshi hao. Uh, mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridhi katika kipindi cha meza ya wanahabari. Patrick Ndwimana ambaye liletia taarifa hii na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Jukwaa la Waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika makala ya leo tutaangazia mengi, ikiwa ni pamoja na kesi iliyomalizika kusikilizwa hapo jana nchini Kenya katika mahakama ya juu katika taifa hilo kuhusu hatima ya mchakato wa BBI wa kutaka kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Hali kadhalika tutamulika kisa cha mili isiyopungua 20 iliyopatikana katika mto mmoja magharibi mwa nchi hiyo. Tutaangalia pia mzozo wa ukosefu wa mafuta nchini Uganda na masuala yanayozunguka maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu rais wa Marekani Joe Biden kuingia mamlakani, bila kusahau zilizala viwanjani, ambapo tutashuka mpaka kule Cameroon kuona ni nini kimejiri huko. Ni Jukwaa la Waandishi, mimi ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kutokezea msikilizaji, tuna waandishi uh, kutoka sehemu tofauti tofauti. Uh, tuna mwandishi kutoka Kampala, Uganda, naomba ujitambulishe na pahali ulipo. Naitwa Siraji Kaliango, niko mjini Kampala nchini Uganda. Uh, shukran sana. Tuvuke mpaka Nairobi tukutane na mwandishi mwingine. Naomba ujitambulishe na pahali ulipo hasa. Naitwa Joseph Ndiana kutoka jiji kuu la na Kenya, Nairobi. Asante ah, sana. Na nafikiri tuanze hapo kwako Asiraji Kariango, manake baadaye kidogo pia tutakuwa na waandishi wengine, tutakuwa na mwenzangu Sande Shomari, tutazungumzia suala la AFCON. Lakini huko eh, nchini Uganda, taarifa ambayo nimeona imegonga vichwa vya habari sana ni eh, kuhusu mzozo ambao unaendelea wa mafuta hapo, na sio mafuta peke yake, eh, unavutana pia na maslah ya Covid na masharti fulani na mambo mbalimbali mbali. Lakini kama mwandishi, ni nini ambacho umekiona hasa kinachohusiana na hali ilivyo hapo Kampala kuhusu hasa mafuta ya petroli na dizeli? Ndugu mtangazaji, uh, swala swali hasa la muhimu ambalo limegonga vichwa vya habari na vimeleta watu kujikuna vichwa hapa Uganda hasa mji mkuu ni suala la mafuta. Mafuta imekuwa adimu katika vituo mbalimbali na bei kupanda mara sijui ngapi, mara zaidi ya tatu hivi, ambapo bei ya kawaida ingekuwa isi, isizidi shilingi elfu tano kwa lita yani petroli, ambazo ni sawa na dola kama moja na senti arobaini na mbili, lakini sasa imepanda juu zaidi na hili limeleta wasiwasi na vituo ma, ma, ma, mbalimbali vya mafuta ya petroli hapa, ama mafuta kwa ujumla, kuaidha kusema kwamba havina mafuta au wengine wanasema walihodhi ili kupandisha. Kwa hivyo imekuwa wasiwasi, mpaka ikabidi serikali kuonya vituo vya mafuta ambavyo vimepandisha bei kwamba vitachukuliwa hatua za kinidhamu lakini bado ingawa kuna baadhi ya kampuni kuukuu ambazo zimebaki katika bei ya chini isiyozidi dola moja na senti arobaini zika zikawa chini mm ya hiyo, lakini hali imekuwa si nzuri na kuna sababu yake. Sijui kama mwenyekiti wanikubalia niseme sababu ya mafuta kuadimika nchini Uganda. Kabla hujafanya hivyo, labda niwakumbushe wasikilizaji kwamba takriban wiki mbili zimepita, tulikuwa na taarifa hapa kuhusu mkutano ambao ulifanyika kule Arusha, Tanzania, katika sekretariat ya jumuia ya umoja wa uh, Umoja wa Afrika Mashariki, ambapo kati ya mengine maazimio yaliyotolewa ni kwamba Uganda iruhusiwe au Uganda ni kama ili, ilielezwa uh, na jumuia hiyo na sekretariat hiyo ifanye iwe afueni kwa watu ambao walikuwa wanavuka kwenye mpaka kati ya Kenya na Uganda. Na suala hili lina uhusiano fulani na haya ambayo anazungumzia Asraji Kariango. Labda tuanzie hapo, ni nini hicho ambacho kilikuwa kina, kinaelezwa kuhusu vipimo vya COVID na mambo kama hayo ambayo labda yalichochea yali hali kuwa mbaya kwenye mpaka wa Uganda na Kenya na kufikia sasa Uh, tunayashuhudia haya ambayo tunayaona sasa, uh, ni upande wa Uganda, sio ama upande wa Kenya uh, tuseme ni upande wa Uganda lakini, uh, yale ambayo tumeyaona kwenye vyombo vya habari ni kwamba mafuta pia yale yanayotokea Kenya yamezuiliwa kuingia kwa sababu ya sababu mbalimbali ikiwemo mbali labda hiyo ambayo nimeizungumzia, lakini wewe kama mwandishi ndo utupashe ni nini kinaendelea uh, na Dosari fulani mpakani kati ya Uganda na Kenya, hasa katika mipaka ya Malaba na Busia. Uh, tatizo hilo limetokana na madereva magari ya mizigo ambayo, uh, mafuta, unajua mafuta ya Uganda yanatoka upande wa Kenya, yananunuliwa kutoka Kenya, uh, lakini sasa madereva wao kwa kwa sauti ambazo tumesikia zinu, wanasema kwamba serikali ya Uganda iliweka masharti magumu ya watu ambao wanaingia Uganda kutoka kutoka nje, mfano Kenya. Usiondoke ha hapo, maanake huenda nikakurejesha. Uh, uzungumze kidogo kuhusu AFCON kwa sababu nimesikia kwamba wewe ni shabiki wa baadhi ya timu ambazo zinacheza kwenye kinyang'anyiro hicho. Lakini tukiingia huko Kenya na, na ni vizuri pia tuwaeleze wasikilizaji kwamba e, kuna taarifa sasa kwamba mgogoro unaoendelea nchini Uganda umevuka mipaka na kama alivyosema Asiraji e, Kariango, ni kuhusiana na hali hiyo kwa sababu yale mafuta sio tu yanakwenda Uganda lakini pia mengine anakwenda Sudani Kusini. E, tumesikia sasa hali pia imeanza kuwa tete katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa sababu inaelezwa kwamba huenda moja ya sababu zinazopelekea uhaba wa mafuta huko ni kwa sababu ya mgogoro uliopo kwenye mpaka pale, e, mpaka kati ya Kenya na Uganda. Sijui kama e, Joseph Njane, kabla hujatuambia makuu huko labda unaweza, sijui, katika ripoti zenu hapo Radio Citizen mmehusia suala hili hata kidogo wiki hii? Na, tumekuwa na ripoti kuhusu hilo kwa sababu uh, kwa majuma kadha sasa, ma siku chache zilizopita kumekuwa na msongamano mkubwa wa magari ambayo yamekuwa ni malori hasa ya kubeba mizigo pamoja na mafuta na mzozo ambao chimbuko lake limekuwa ni mvutano kuhusiana na ama malalamishi kutoka kwa madreva wa Kenya wanaosema kwamba ukaguzi kuhusiana na virusi vya korona unaofanywa katika mpaka wa Kenya na Uganda umekuwa, wanalalamika kwamba haufanyi kwa njia ambayo wenyewe walikuwa wakitarajia, na kwa hivyo hilo uh, limesababisha msongamano mkubwa ambao vile vile wamechangia ukosefu uh, wa mahaba wa mafuta katika taifa hilo la Uganda. Hivyo ni taarifa ambayo tumezungumzia kwa kina, kwa sababu madereva hapa wow, wamesema kwamba wao wameshikilia msimamo kwamba hawamejezi kamba upande ule mwingine nao masharti wamewekewa lazima wayakumbatie. Kwa hivyo ni msongamano ambao umekalia vilevile kaunti kama tatu sasa, na umeenda kilomita zaidi ya themanini kufikia sasa. Shukran sana Joseph Njane. Sasa turejelee maswala makuu ambayo yamegonga vichwa vya habari hapo Kenya. Kumekuwa na kesi hii ambayo imekuwa ikisikilizwa na mahakama ya juu Move to the you have kuhusu mchakato huo wa kutaka kubadilisha eh, katiba ama kufanyia marekebisho katiba ya Kenya. Tueleze hii imechukua siku ngapi, na ni nini hatima yake ama ni nini kinachotarajiwa na vile ambavyo mmekuwa mkiripoti kuhusu eh, taarifa hii? Naam. Uh, mwanzo kabisa ilikuwa ni rufaa ambayo ilikuwa imewasilishwa na baadhi ya watu kuu, wakiwa ni wale waliokuwa waafisi wa mchakato huu wa, wa BBI ambao wamekuwa wakishinikiza mabadiliko ya sheria ya yakiguzuia uh, masuala zaidi ya sabini ambayo walitaka yaweze kufanyiwa mabadiliko kupitia mchakato huo mzima wa BBI, na kwa hivyo kilichowafikisha katika mahakama ya juu wengine uh, wataita mahakama ya upeo, ni kwamba wanaitaka mahakama iweze kubatilisha uamuzi ambao ulikuwa umetolewa hapo awali, ni uamuzi wa mahakama ya rufaa na vilevile mahakama ya mahakama kuu ambayo, uh, kesi hii ilianza kabisa. Na kwa hivyo ni kesi ambayo imechukua muda wa siku tatu, kilele chake kilikuwa ni hapo jana Alhamisi, ambapo uh, tuliona wengi wakitoa wa kauli zao kwa muda huo wa siku tatu wamekuwepo wale ambao wamekuwa wakihusika zaidi ama wamepelekwa kesi hiyo mahakamani ambao walitaka mahakama iweze kubatilisha uamuzi huo, na ni kwamba walishikilia msimamo ule ule kwamba mahakama ya rufaa sawa na mahakama kuu iliweza kutoa kauli ambayo kiasi hawakuridhishwa nayo, na kuna baadhi ya masuala kuu ambayo yalikuwa yakiangaziwa na wale mwanzo kabisa, upande wa rais Uhuru Kenyatta, mawakili waliomwakilisha Uh, binafsi wakisema kwamba rais anafikiriwa ama uh, na lindo wa kisheria na kwamba hafai kushtakiwa jinsi ilivyoagiza mahakama ya rufaa hapo awali katika uamuzi wake mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Na vilevile kumekuwa masuala kadha yanayoibuliwa kama vile tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini, IEBC ni tume inayosimamia uchaguzi hapa nchini Kenya, ambayo kutokana na uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa ilikuwa ikielezea kwamba haikuwa imeundwa vilivyo, kwamba makamishna watatu waliokuwepo uh, hapo awali uh, jinsi mahakama ilivyosema ni kwamba hawangesimamia uh, shughuli nzima ya kuweza kukusanya saini vilevile walijitokeza kupitia mawakili wao wakitokea swala hilo, wakisema kwamba iwapo uamuzi huo basi utakumbatiwa basi huenda hilo likaathiri vilevile maandalizi ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwezi Agosti mwaka e, wa. Wale wanaoangalia sasa wanasema mchakato huo umeisha wa mahakama, sasa wana majaji wanakwenda kuandika uamuzi wa wao, alafu wakenya wanasubiri kujua hatma ya kesi hiyo. E, e, lakini e, kwa wale ambao walikuwa nauliza je, uamuzi utakaotolewa na mahakama hiyo ya upeo kama ulivyosema utakuwa na athari zozote e, na kuhusiana na uchaguzi wa mwezi e, Agosti e, au yale yatakayotokea sasa yatakuja kuwa na umuhimu baada ya uchaguzi huo? Kwa haraka haraka Njane. Naam, kilichoko ni kwamba uamuzi wa mahakama unatarajiwa kwa hamna gani na sababu baada ya kauli zote kuweza kuibuliwa, zote zote wa na pande zote husika, wa mahakama ya juu chini ya jaji mkuu ambaye ni rais wa mahakama hiyo a upeo, watakuwa sasa katika kuangazia kauli zote zilizoibuliwa na kuweza kuhakikisha kwamba wanatoa uamuzi wa mwisho ambao nfisi aliyosema rais wa mahakama hiyo ambaye pia ndiye msimamizi wa idara hiyo ya mahakama nam uh, kinachosubiriwa ni kwamba kutakuwa maswala kama ambayo yatakuwa yakitolewa mwanzo kabisa uamuzi huo. Baada ya kutolewa, huenda baadhi ya maswala yasitekelezwe ama yasiathiri uchaguzi yasiuii ambao na tajiwa mwezi Agosti, lakini kuna baadhi ya maswala hasa yanayohusiana na eh, kisiasa kiasi tu ambayo yatakuwa yakigusia ama yakiathiri pengine hilo kutokana ama kulingana, ambao, kadita, kadika, uh, ya uamuzi ambao utakuwa ukitolewa mwanzo kabisa. Utakumbuka kwamba katika maandalizi ya uchaguzi tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini IBC, nasema hapo awali ilikuwa imesema kwamba iwapo uamuzi wa kwamba makamishna hawakufaa kuwa wametosha ilivyohitajika kisheria kwamba wamefaa kuwa watano basi huenda hilo likaathiri kwa sababu tayari walikuwa washaanza kuandaa, na utakumbuka kwamba kuna ambazo imeandaliwa hapo baadaye kwa mm hivyo -hmm. So, huenda ah. hilo likaathiri pengine, uh, jinsi uchaguzi mkuu jao utakavyokuwa ukiandaliwa ah. kutakuwa na maswala mengine ambayo yatakuwa yakitekelezwa hapo baadaye ambayo hayataathiri moja kwa moja uchaguzi unaotajiwa na, na huenda hilo likatokea hapo baadaye na wengi watasubiri tu kusikia uamuzi wa wale majaji saba utakuwa ni upi kuhusiana na maswala hayo iloiguliwa, maswala kuhusiana na, na uchaguzi, mabadiliko ya sheria hizo zaidi, ama maswala zaidi ya sabini na vile nahugusia. Uh, huko huko Kenya kuna taarifa ambazo tumekuwa tukiziripoti wiki hii kuhusu mili ya watu ambayo ilikuwa imetupwa katika mto mmoja ujulikanao kama Mto Yala kule magharibi mwa Kenya katika kaunti ya Siaya. Na kwanza uh, tumefanikiwa kumpata mmoja wa wale walio piga kipenga waliokuwa yani, uh, watu wa kwanza kabisa uh, kuangalia ni nini kilikuwa kinaendelea huko. Miili hii uh, kwa kifupi ni kwamba ni ya watu, baadhi ya watu hawajulikani, na tangu uh, hapo tangu uh, kugunduliwa siku mbili tatu zilizopita, uh, kumekuwa na watu ambao familia zao zimekuja uh, kwenye uh, mochari, kwenye chumba cha kuhifadhi maiti uh, katika eneo uh, hilo huko Yala na baadhi ah, ya watu wamepata ah, kujua ama ku, ku, kuitambua ile miili wakasema, ni jamaa wao ambao walikuwa wamepotea eh, hapo awali. Kwa hiyo eh, ni jambo ambalo limetia wasiwasi, na vyombo vya habari vingi pia vimeripoti kuhusu hili eh, lakini kwanza tusikie huyu hapa mwanaharakati huyo Boniface Mwangi akizungumza na mwenzangu Patrick Ndwimana. mii nilikuwa na kamba kwa shingo ikuwa na majeraha za kichwa za pata na panga ama na kitu ambacho, na tukaambiwa kwamba hizo zimetolewa katika ule mto wa Rivayala, kama ziliko kwa gunia na ua na watu ambao wasiojulikana. Ah, baada ya hapo tukaenda katika mto wa Rivayala tukapata miwili ule ambayo alitupeleka pale, kuna mingi zaidi zimeoza, zimeingia zimeingia ndani ya maji. Msikilizaji eh, Haki Afrika moja ya mashirika um, ambayo ni ya kutetea haki za binadam ime Eh, kuwa ndo, eh, kil, ni, kilikuwa ndio kituo cha kwanza kupiga kipenga ama shirika la kwanza kupiga kipenga eh, kwa ah, ku, uh, kuripoti kuhusu hali hii na kwa kifupi, wanazungumza kwamba hii sio mara ya kwanza kwa miili kupatikana katika mito nchini Kenya. E, ni jambo ambalo limekuwepo kwa muda na kumekuwa na hali ya kuvuta miguu kwa upande wa serikali. Tumekuwa tukiwatafuta maafisa wa serikali kueleza ni nini ambacho wanaweza kusema kuhusu, eh, kuhusu kesi hii lakini hatujafanikiwa hapa VOA eh, kuzungumza na yeyote. Lakini eh, kwa jumla ni kwamba eh, baadhi ya maafisa wa serikali wamesema eh, kwamba mili iliyotajwa kwamba ipo pale idadi yake ni ndogo kuliko vile ambavyo inaelezwa, eh, lakini pia wamesema wametuma kundi la wacha, wachunguzi uh, katika eneo hilo ili kufanya uchunguzi kuhusu nini kinachoendelea. E, nimekuweka sana Asiraji Kariango, na najua mwenzangu Sande Shomari anatayarisha ripoti hii kuhusu AFCON. E, lakini kwanza tuipate, alafu Kariango utanaambia wewe unasimama wapi na ni nini ambacho unaona kwamba, e, kitatokea mwisho wa mambo katika mechi hizi zinazoendelea e, kule nchini Cameroon. Sande Shomari michuano ya kombe la mataifa ya afrika imeendelea wiki hii huko kamerun ambapo baada ya ukame wa magoli kushuhudiwa katika wiki ya kwanza ya ufunguzi magoli yalianza kufunguka katika michuano hiyo wakati timu zilianza kuchanja mbuga na kukata tiketi ya kuingia raundi ya 16 timu ya tunisia tulishuhudia ikiwabugiza mauritania bao nne kwa bila wakati vigogo ivory coast kujikuta wakibanwa mbavu na kutoka sare ya mabao mengi 2 kwa 2 na sierra leone Nao, wana Burkina Faso the Stallions, walitoka sare ya bao moja kwa moja na Ethiopia the Warriors katika kundi A ambapo Ethiopia waliingia kulinda heshima yao tu baada ya kupoteza mechi mbili za kwanza na kutolewa kwenye michuano hiyo. Na wakati huo huo, timu ya taifa ya Cameroon the Indomitable Lions, wenyeji wa michuano hiyo, waliingia uwanjani mjini Yaounde kupambana na Cape Verde na kutoka nao sare ya bao moja kwa moja na kukamilisha ratiba kwa upande wao walikuwa tayari wamekushaingia raundi ya 16 ambapo Kaverd waliingia wakitafuta udi kwa uvumba nafasi ya kuingia raundi ya 16, ambapo sasa wameingia katika kundi la timu tatu bora kwenye kundi A. Pia wiki hii tumeshuhudia historia ikiandikwa katika michuano hiyo baada ya mwamuzi mzaliwa wa Rwanda Salima Radia Mukansanga kuwa mwanamke wa kwanza kuchezesha mechi katika mechi ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Mechi hiyo ilikuwa kati ya Guini na Zimbabwe, lakini si hivyo tu bali katika mechi hiyo kwa mara ya kwanza pia walikuwepo marefa wa wasaidizi wote wanawake hadi kwenye VAR kwenye uwanja wa Hamadu mjini Yaunde. Pia historia iliandikwa kwa timu ya taifa ya Komoro baada ya kuchapa Black Stars ya Ghana kwa mabao matatu kwa mawili kwenye uwanja wa raundi ajia, ajia katika siku ya mwisho ya kundi C wakiwa wanashiriki mchano hii kwa mara ya kwanza. Ama kwa hakika tulishuhudia sherehe kubwa zikilipuka kule kwenye visio vya Komoro wakikesha usiku kucha juu ya ushindi huu wa kihistoria. Nayo timu ya Ghana wakatoa rasmi kwenye michuano hiyo kwa mshtuko mkubwa, wakienda nyumbani, huku kule nyumbani Ghana wakidai benchi zima la ufundi livunjwe. Mshtuko mwingine kwenye michuano hii wiki hii ni kung'olewa kwa vigogo mabingwa watetezi Algeria, baada ya kuchapwa na Ikweta Guinea bao moja kwa bila, hali kadhalika mchezo wao wa, wa mwisho hapo jana kupigwa na Ivory Coast bao tatu kwa moja na kumaliza wa mwisho kwenye kundi lao. Na hapo jana pia timu ya Komoro ikafahamu kwamba imeweka rekodi nyingine ya kuweza kuingia katika raundi ya kumi na sita ikiwa inashiriki kwa mara ya kwanza. Timu hii ya mashariki mwa Afrika imeweza kufanikiwa kuingia raundi ya kumi na sita. Asante ah, sana Sandi Shomari kwa ripoti hiyo. Nirudi kwako kwa Asiraji Kariango kwa jicho la mwandishi, harakaharaka sekunde chache E, inaripotiwaje uh, mechi hizi zinaripotiwaje na watu wanapokeaje taarifa zinazoibuka? Kwa sababu kulikuwa na uh, taarifa kwamba uh, inaonekana kama wale mashabiki eh, kidogo wana baridi baridi kwa sababu ya masharti yaliyowekwa kuhusu COVID na nini. E, inapokelewaje nje ya Kamerun, ukiangalia kama mwandishi nje ya Cameroon nikizungumzia Uganda ni kwamba bado wapenzi wa soka wamefuatilia kwa sababu aa, wa, wa, wa, wa, wanatizama kwenye kupitia televisheni na Kita, kita, tatizo ni kwamba wengi hawakwenda kwenye vibanda ambapo wamekuwa wamezoea kuona mashindano mbalimbali katika kupitia vibanda. Sasa wanapitia aidha televisheni nyumbani na vile vile, redio za hapa zimekuwa zikitangaza mechi kwa hivyo, wamekuwa wakifuatilia lakini sio kaba kwa jazba sana kama m, m, m, kipindi kile walipokuwa wakifuatilia kupitia vibanda, ambapo wanakusanya wanakusanyika pamoja wakiangalia, wakipiga soga, wakileta utani. Lakini sasa uh, inaweza kusema kwamba japo wanafuatilia lakini kwa baridi kwa sababu hasi kwenye vibanda kutokana na athari hizi za COVID, kwa sababu vibanda havijakubaliwa. Lakini napo baadaye, baada ya kipindi kama wiki mbili moja hivi, uh, kuona kama ikiwa mambo hayajakuenda vibaya, uh, wataanza kushuhudia mechi hizo kupitia vibanda. Kwa hivyo, uh, unaweza kusema si kama vile wangependa kushuhudia mechi hizo kama ilivyokuwa hapo hapo kabla. Nikushukuru sana msikilizaji, naona muda una karibu unatupa kisogo, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujazungumza kuhusu eh, suala ambalo limeibuka hapa Marekani wiki hii, limegonga vichwa vya habari eh, mwaka mmoja tangu Rais Joe Biden kuingia mamlakani. Aliapishwa tarehe 20 mwezi Januari mwaka uliopita, na hii leo Uh, kundadhi jana Alhamisi ilikuwa ni mwaka mzima tangu aingie, uh, mamlakani na uh, alihutubia uh, waandishi wa habari, alikuwa na kikao na waandishi wa habari kazungumzia maswala kadhaa, na kuna mawili matatu ambayo uh, yameendelea kuzungumziwa sana kuhusu yale ambayo yeye anaendelea kuyapigia upatu katika utawala wake na kutaka miswada kadhaa ipitishwe kwenye seneti na kwenye bunge la hapa Marekani kwa jumla. Na nimezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Abdullahi Boru kuhusu hasa swala liloibuka kwamba alitoa kauli rais Biden eh, kuhusu hali ilivyo kule Ukraine, mzozano mzozano ama mzozo uliopo kati ya Ukraine na Rusia, na rais Biden akatoa kauli ambayo kidogo imefanya akosolewe, eh, lakini White House eh, imerudi ime tena ikasema ikatoa maelezo zaidi kuhusu labda alichomaanisha, lakini hivi ndivyo Abdulahi Boru alilizungumzia eh, suala hilo. kwa mtazamo wangu mimi ule mkanganyiko kati ya matamshi ya rais na waziri wa mambo ya nje ni mambo, pengine ni hitilafu tu kidogo, rais aliteleza, na kwa kuwa yeye alikuwa anazungumzia masuala mengine na ali, aliulizwa hiyo, pengine kwa mtazamo wangu ni yeye kuteleza tu, japo kuteleza katika masuala ya kimataifa na diplomasia huwa inaweza kuchangia kwa madhara makubwa sana nadhani, uh, Mheshimiwa Blinken akiwa katika ziara yake ya Ulaya atajaribu ku, uh, kurekebisha mambo hayo ili kuwepo na umoja wa umoja wa nchi za Ulaya katika kukabiliana na nchi ya Urusi. Asanteni sana, ni washukuru nyote mlioshiriki kwenye jukwaa la waandishi wiki hii. Joseph Njane kutoka Radio Citizen nchini Kenya, asante sana. nashukuru sana. na pia Asraji Kariango, mwandishi wa habari kutoka Kampala, Uganda, nashukuru sana. asante sana ndugu mtangazaji Mureithi. Nashukuru sana na tutawasiliana wakati mwingine. Pia nimshukuru mwenzangu Sandi Shomari na vilevile Abdullahi e, Boru ambaye e, pia ameshiriki kwenye show ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, e, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduna. Jina langu ni BMJ Mridhi, nawatakia wikendi safi. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa.