umatalo waxa samanaya gudiyad hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikizaji wetu pote paa napotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na leo ni Ijumaa Januari 19 mwaka wa 2022 <muchasana> <muchasana> Karibu katika matangazo yetu ya jioni, ambayo nasikia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inayosikia kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na redio Citizen inayosikia kote nchini in Kenya. Pia tunapatikana mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wa moja kwa moja au live talk ambao tunamulika michuano ya soka ya kombe la mataifa ya afrika AFCON Total Energies 2021 huko Kamerun. Mpaka sasa michuano hii imefikia wapi? Nini matarajio ikiwa ndo inaingia raundi ya 16? Na washabiki wa soka nao wanasemaje? na wana uwezo na wana akili pia ya kuweza kupata bao muda wowote. Haya basi, na katika taarifa nyingine, takriban watu 17 wamewawa na 59 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea magharibi mwa Ghana wakati lori lililobeba vilipuzi kuelekea kwenye mgodi wa dhahabu ilipogongana na pikipiki leo Ijumaa. Basi kwanza kabisa tupate habari hizo muhimu za dunia, zikisoma kwako na BMJ Muridhi Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Rusia na Marekani wameeleza kukosekana kwa matumaini ya kusuluhisha kwa haraka mgogoro kati ya Rusia na Ukraine wakati mazungumzo zaidi yakianza nchini Uswizi leo Ijumaa. Marekani hata hivyo, imesema ina matumaini kwamba mkutano huo utapunguza mivutano inayoendelea kuongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov wamekutana mjini Jeneva kujaribu kuzuia Rusia kuivamia Ukraine, huku Mosco ikitaka makubaliano yafikiwe na muungano wa NATO kuhusu uhusiano wake na taifa hilo lililokuwa la Umoja wa Sovieti. Lavrov hakuzungumzia kwa upana kuhusu uwezekano wa kuchukua hatua za haraka kufuatia mazungumzo ya Jeneva katika e mkutano ambao umechukua takriban saa mbili. Watu wasiopungua 17 waliuawa na 59 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea magharibi mwa nchi ya Ghana wakati lori lilokuwa limebeba vilipuzi kuelekea kwa mgodi wa dhahabu lilipogongana na pikipiki. Waziri wa ardhi na mali ya asili Samuel Jinapo amesema leo Ijumaa. Mlipuko huo ulitokea katika eneo la Apiate kati ya miji ya Bogoso na Bodi, takriban kilomita 140 kutoka mgodi wa dhahabu wa Chirano unaosimamiwa na kampuni itwayo KTO yenye makao yake makuu mjini Toronto, Canada. Mamia ya majengo yaliyoharibiwa kulingana na afisa wa shirika la kitaifa la kukabiliana na majanga na picha ambazo hazijathibitishwa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha shimo kubwa linalofuka moshi kwenye kitovu cha mlipuko huo. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba lori lilokuwa limebeba vilipuzi lilikuwa linamilikiwa na kampuni itwayo Maxam. Wizara ya ardhi na mali ya asili ya nchi hiyo inachunguza kilichosababisha ajali hiyo na iwapo kanuni zinazohusu usafirishaji wa vilipuzi zilifuatwa. Raisi wa Ghana Nana Akufo Ado ametuma risala za rambirambi kwa wale waliofiwa. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fatah Al Boran ameteua mawaziri kumi na watano kujaza nafasi katika serikali mpya. Hatua hiyo inajiri miezi mitatu baada ya kuingia madarakani kwa njia ya mapinduzi ya kijeshi ambayo imevuruga kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi. Tangu kutokea mapinduzi hayo maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika katika nchi hiyo ya Sudan na kupelekea zaidi ya wa waandamanaji 79 kuuawa na tisa maafisa wa usalama. Waandishi wanasema kwamba hatua ya kutajwa kwa serikali mpya huenda ikawakasirisha waandamanaji wanaotaka viongozi wa kijeshi kuondoka kabisa madarakani. Watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wakundi lenye itikadi kali la Islamic State walishambulia kambi ya jeshi katika eneo la milima kaskazini mwa Baghdad nchini Iraq na kuwaua wanajeshi kumi na mmoja walipokuwa wamelala, maafisa wa usalama wa Iraq wamesema. Maafisa hao wamesema kwamba shambulio hilo lilitokea katika wilaya ya Al-Azim katika eneo lililo kaskazini mwa mji wa Bakuba katika jimbo la Diyala. Mazingira ya shambulio hilo hayakufahamika mara moja, lakini maafisa wawili waliozungumza na shirika la habari la Associated Press walisema kwamba wanamgambo wa kundi la Islamic State walivamia kambi hiyo saa tatu asubuhi, saa za Baghdad, mapema leo hii Jumaa, na kuwaua kwa kuwapiga risasi wanajeshi hao. Shambulizi hilo la kinyama lilifanyika zaidi ya kilomita 120 kaskazini mwa mji mkuu Baghdad lilikuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi yaliolenga wanajeshi wa Iraq katika miezi ya hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani Washington DC, ukisomwa nami BMJ Mridhi. Benki ya Dunia imeidhinisha mkopo wa dola milioni 750 kwa Afrika Kusini ili kupambana na athari zitokanazo na, na janga la virusi vya korona. Wizara ya fedha ya Afrika Kusini imesema kwamba pesa hizo zinalenga kuwasaidia watu masikini na kuchochea ukuaji wa uchumi. Afrika Kusini, ambayo uchumi wake ni wa pili kwa ukubwa barani Afrika, imekumbwa na wimbi la nne la maambukizi ya virusi vya korona. Watu wapatao 94,000 wamefariki nchini humo kutokana na virusi vya korona huku milioni 3.5 wakiambukizwa Mkurugenzi mkuu katika wizara ya fedha Dondo Mogajane amesema kwamba pesa hizo kutoka benki kuu ni muhimu sana kwa taifa hilo kwa wakati huu na kuongeza kwamba zitatumika katika kuziba pengo na la kifedha lililotokea kutokana na janga la korona. Kwingineko, ripoti ya matibabu iliyotolewa na idara ya magereza nchini in Uganda, inaeleza kwamba mwandishi wa vitabu Kakwenza Rukirabashaija alikuwa na alama za mateso kabla hajafikishwa gerezani. Mwandishi huyo yuko rumande katika gereza la Kitalia kwa tuhuma za kutumia mitandao ya kijamii visivyo na kutuma ujumbe wa Twitter wenye matusi na dharau dhidi ya mwanaye rais wa nchi hiyo Jenerali Muhozi Kainerugaba pamoja pia na Rais Yoweri Museveni mwenyewe. Ripoti hiyo inaeleza kwamba mshukiwa huyo alikuwa na makovu katika sehemu mbalimbali za mwili na kwamba alikuwa akitumia dawa za kutibu majeraha aliyokuwa nayo. Ni ripoti inayojiri siku mbili tu baada ya maafisa wa tume ya haki za binadamu nchini Uganda UHRC kumtembelea Kakwenza gerezani na baadaye kutuma ujumbe wa Twitter kuelezea kuhusu hali yake, wakisema kwamba alikuwa na makovu na majeraha mwilini mwake. Kakwenza alichukuliwa na maafisa wanaoaminika kuwa wa usalama kutoka nyumbani kwake Kisasi, kitongoji cha Kampala tarehe 28 mwezi Disemba mwaka jana, na baadaye kushikiliwa mahali pasipojulikana, ambapo familia yake ilidai kwamba aliteswa. Na waziri wa fedha wa Zambia Situmbeko Msokotwane amesema leo Ijumaa kwamba anatarajia nchi hiyo kufikia makubaliano kamili na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF katikati mwa mwaka huu wa 2022 baada ya kufikia makubaliano kwa ajili ya mpango wa msaada wa dola zipatazo bilioni 1.4 mwezi Disemba mwaka jana. Msokotwane amesema katika mkutano uliohusisha wadau mbalimbali wa mabenki kwamba wako katika hali nzuri katika kutatua suala hilo ambalo haliwezi kuepukika na kwamba wanatarajia makubaliano kamili na IMF katikati mwa mwaka huu wa 2022. Zambia, moja ya wazalishaji wakuu wa shaba duniani, imekuwa nchi ya kwanza barani Afrika katika kipindi hiki cha janga la corona kushindwa kulipia madeni ya kimataifa na kusababisha mzigo wa deni iliyonalo kuwa zaidi ya asilimia mia moja ishirini ya pato la kila mwaka la kiuchumi. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari, naitwa BMJ Mridhi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC na msikilizaji, baada ya kupata hizo habari muhimu za dunia, naye BMJ Mridhi, sasa umefika wa wakati ule wa kuangalia yale yanayojiri katika hii live talk mjadala um, wetu wa moja kwa moja wa hii leo, ambapo um, kama nilivyowaambia hapo awali, tunamulika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika 2021 ya Total Energies inaendelea huko nchini Cameroon ambako baada ya kuanza na ukame wa magoli katika mechi za mwanzo hatimaye magoli mengi yalianza kufunguka na kuonekana kuelekea kutafuta kuingia raundi ya kumi na sita ya, ya michuano hiyo. Tayari ratiba ya kumi na sita bora imekwisha pangika na maajabu, mashtuko na mengi yasiyotarajiwa kwa michuano hii yamejitokeza. Wachezaji hatari ya wa ligi za Ulaya kutoka mataifa vigogo wa soka Afrika, baadhi wanatamba na baadhi wamebanwa hawatambi sana nayo na mataifa makubwa ya soka yamekutana na vigingi katika michuano hii na mataifa yasiyotamba sana katika soka barani Afrika. Leo na kesho ni siku mbili za mapumziko katika michuano hiyo, na tayari ratiba ikiwa inajulikana kuelekea kumi na sita eh, bora kuanzia Jumapili Januari ishirini na tatu. Je, nani atachukua kiatu cha dhahabu na nani watavuka kumi na sita bora na nini kitarajiwe wakati wa fainali hizi? Basi kuzungumza hayo na mengine mengi, tunaungana na mchambuzi wetu aliyeko kule Mombasa, Kenya, Josephat Kyoko. Hali kadhalika taungana baadaye na George Njogopa kutoka Dar es Salaam, na mchambuzi Ruth Arege kutoka pale Nairobi, Kenya. Moja kwa moja nikupe nafasi Josephat Kyoko, karibu kwenye live talk. Tuambie Josephat Kyoko, mpaka sasa mengi maajabu yasiyotarajiwa na yo, mengi tu yametokea tangu michuano hii kwanza hadi kufikia sasa. Josephat Kioko, ukiwa Kiyo ni mchambuzi wa masuala haya, unafuatia kwa karibu sana michuano hii. Hebu niambie e, kwa tathmini yako ulioyaona mpaka sasa kwenye michuano hii ni yapi uliyotarajia na pengine yale ambayo hukutarajia? <laughs> Shamari, ni vyema kwamba umetangulia kusema kwamba kuna maajabu yameshuhudiwa, na maajabu hayo ni pamoja na kuona Malawi ikiingia raundi ya pili, kuona Kembad ikiingia raundi ya pili na kuona Komoros pia wakiingia raundi ya pili, na wakati wakiingia hivi miamba kama vile Algeria na Ghana wameondoka kwenda kucijawa michuano wakiwa nyumbani, na usishangae nchi kama vile Afrika Kusini, Bafana Mafana, michuano yote wameona wakiwa nyumbani, kwa sababu walibanwa katika mechi za kufuzu au kuenda Cameroon kushiriki. Sasa hivi gumzo kubwa imekuwa pia ni kwa timu ya Gambia kwa sababu jana imefanya maajabu makubwa. Ilikuwa ime kidogo, Tunisia imeponea, kwa sababu wao pia wamefuzu kwenda duru inayokuja ina mm. lakini wanataraji kwamba kwa Gambia wangepata alama sita na haikuwa hivyo, Gambia ikawapiga na wote wakasonga mbele. Lakini kuona timu zikiingia mara ya kwanza kama me, Gambia na itobwe kusonga mbele katika duru inayokuja, kuona Komorosi wakipiga Black Stars ya Ghana Kweli nafikiri ni historia imeandikwa barani afrika kabisa, historia imeandikwa. Uh, Kioko vilevile, kama unavyokumbuka Kioko, hawa jamaa zetu uh, wa kule Komoro walikuwa wakiomba Gambia washinde michi yao, na kweli hayo yakatokea. Kwa upande wao yakawa mambo ni mazuri zaidi. Basi <laughs> bila shaka timu hizi zilikuwa katika makundi, tumeona kwamba mahesabu yalipigwa sana, mahesabu yalipigwa sana katika kufanya hivyo, Komoro pia waliomba sana Nigeria ishinde mechi yake ili kuondoa timu ambayo pia ingeliza katika miongoni mwa zile tatu bora mm, na ikafanyika hivyo. Na sasa mashindano haya yameonyesha kwamba hakuna ubabe katika Kombe la Mataifa ya Afrika. Timu inaweza kuja na wachezaji wote kutoka Ulaya, lakini wasisahau kwamba wale wana wachezaji wengi wanaocheza ligi za nyumbani, mara nyingi wanakuwa na mpangilio mzuri sana katika mpira huu wa miguu. Kwa kweli, hakuna mbabe, mambo yanabadilika sana. Basi moja kwa moja eh, nimkaribishe ni pia mchambuzi kutoka nchini Tanzania, Salehe Ali Jembe kutoka Global Publishers. karibu sana Salehe. Eh, upande wako najua kuna mengi umekuwa ukifuatilia kwenye kombe hili mwaka huu. Tumeshuhudia mengi ya maajabu na tumeshuhudia hivi sasa kama tunavyoona, baadhi ya timu zimeenda nyumbani bila kujua kama zingeweza kuenda nyumbani pengine mpaka sasa. Salehe, pamoja na maajabu alionekana na hizi timu ambazo zimekusha ingia raundi ya pili. Wewe matarajio yako kuelekea mbele ni nini, hasa hasa tunapoingia kuangalia hizi raundi ya kumi uh, na sita? Asante sana, asante eh, matarajio yangu mimi ni eh, kuendelea kuona ah, hali ya ah, kutoeleweka eh, ikiendelea kutokea katika michuano hii eh, kutokana na hali ilivyo kwamba kama tumeona vigogo wengi wamedondoshwa mapema na unaona kabisa ule utawala wa Afrika kaskazini katika soka la Afrika ukiendelea kupoteza nguvu, na mfano mzuri ukiangalia kwenye zile statistics za wafungaji bora utagundua kabisa wachezaji wengi ambao walikutarajiwa kutamba katika michuano hii hawapatikani. Huwezi kumwona Salah Mane na wenzake wakiwa na mabao mawili e, unaona wachezaji ambao hawakutarajiwa ndio wanakuwa mabao mawili au zaidi wakiwemo wale ambao ambaye hakuwa hata ametajwa katika grupu la wafungaji bora. Lakini hata ukienda katika wale wachezaji waliotoa asisi nyingi ni wale wachezaji wenye asisi mbili, mbili. Ni shida pia kuwaona viungo maarufu mfano kama Partey wa Ghana ambaye yuko Arsenal, yukor eh, labda uh, wakina, uh, watu ambao wametokea katika timu kama za Liverpool au wametokea timu zinazocheza katika ligi kubwa kubwa za Ulaya ni wachache ambao wameingia humu. Hii maana yake nini? Ni kwamba ushindani umeongezeka kutoka katika zile timu ambazo hazikutarajiwa maana yake E, ushindani huu utafanya e, hata bingwa kutabirika iwe ni kazi ngumu kidogo, na huenda akachukua e, kombe hili ambaye hakuwa amepewa nafasi kubwa sana. Lakini bado niseme ninaamini nitakapoingia hatua nusu fainali, bado kuna uwezekano mkubwa vigogo ndio watakaokwenda katika nafasi hiyo, kwa maana ya nchi zile kubwa kubwa, wakiwemo Nigeria ambao hatukuwapa nafasi hata kidogo, lakini wenyeji Kamerun na wenyewe bado wanatakiwa kujipanga kwa sababu sasa approach inabadilika, watu wanakwenda katika hatua ya mtoano, na aina ya uchezaji unabadilika bila shaka bila shaka. Salehe Jembe, umesema vizuri kabisa, nashukuru sana eh. Salehe pia umegusia hicho kitu cha ufungaji wa magoli. Wengi walikuwa wakimwangalia Mo Salah Nabi Keita, lakini wote hao mpaka sasa kila mtu ana goli moja, na eh, kule kwa upande wa timu ya ivory Coast, pep Amepachika bao juzi, lakini bado mambo yanaendelea sijui uko mbele itakuwaje. Kama unavyosema huyu Vincent Abubakar, kocha wa zamani wa Super Eagles, amesema kwamba Nigeria alimtaka Vincent Abubakar tangu michano iliopita, lakini Abubakar hakupewa nafasi. Sasa akapewa nafasi, wanaona vitu vyake. Nimkaribishe George Njogopa, yeye ni mwandishi wetu aliyoko pale Dar es Salaam, Tanzania. George Njogopa, tuambie kwa upande wako. Tumekwishaingia 16 bora. Tumeshaona maajabu mengi yakitokea na kama wanavyosema wachambuzi wengine, baadhi ya wachezaji vigogo wamebanwa. Sasa wewe je, kwa upande wako ulitarajia kuyaona ulioyaona mpaka sasa? Naam, sande, kwamba ni mshtuko ambao wengi hawakutaraji uwezekano, wale wachezaji nyota wanaosukuma kabumbu katika nchi za Ulaya wakiwemo Ujerumani na Uingereza kung'aa sana hapa katika michuano ya safari kidogo umekuwa hafifu, labda kwa sababu labda hatua ya mwanzo, tusubiri katika mzunguko unaokuja. Lakini cha kushangaza vigogo wamekiingia kwa mbinde. Kwa mfano, uh, mchezaji anang'ara sana akiwa na timu yake ya Manchester City, ameshindwa kuamua timu yake ya taifa ya Algeria, na hatimaye imeaga mashindano haya ikiwa imeshika mkia. Wataja wachezaji kadhaa wanaosukuma kabumbu hapo Liverpool, kina Mane Salah pamoja na mchezaji kutoka wachezaji <clears throat> wengine katika wanaosukuma kabumbu katika nchi za Ulaya, lakini hawajaonyesha kile ambacho kilitarajiwa na wengi uh, vigogo wa soka barani ya Afrika kung'ara mara kwa mara, na kingine kinachotia msukumo wa wazi na watu kufuatilia kwa karibu michuano hiyo. Kwa mfano, timu ya taifa ya Komoro iliyoshiriki kwa mara ya kwanza imeweza kufanya maajabu, huku Ghana ikiondoka kwa haraka kabisa katika michuano hiyo, kama ilivyokuwa kwa Algeria. Kwa hivyo, hatua ya mwanzo imeshangaza wengi, labda tusubiri kutizama hatua ya pili kama hayo tuliyoshuhudia katika hatua ya mwanzo ya makundi itajirejea tena katika hatua ya mtoano. Bila shaka, bila shaka tutaendelea kufuatilia, maana hii hatua ya pili E, moto utaendelea. Tutakutana naye uh, Burkina Faso akipambana na Ghana, Nigeria na Tunisia, Guini na Gambia, Kameruni Komoro, Senegal, Cape Verde, Morocco, Malawi. Na hawa malawi nao hawakutarajiwa kufika walikofika, lakini wamefika mara ya kwanza. Ivory Coast, Misri, Mali, Equatorial Guinea, shughuli ipo. Sasa ni kukaribishe mchambuzi Ruth Arege aliyeko kule Nairobi, Kenya. Ruth, kwa upande wako michuano hii imeweka historia nyingine, sio tu timu ambazo hazijulikani sana kuweza kufanikiwa kuingia raundi ya kumi na sita, lakini tumeshuhudia marefari mpaka kwenye VAR kuchezesha mchezo wa kombe la mataifa ya Afrika, marefari wanawake wakiongozwa na refari wa Rwanda. Kama ulivyojionea mwenyewe, pengine hii kwako ina maana gani Ruthi? inaonyesha ah, kwamba kwa sasa tupo katika karne ya ishirini na moja. Si mambo ya zamani, kwa sasa ni mambo ambayo ni ya kisasa. Salima Mkasanga ambaye ana miaka thelathini na mitano kuweza kupewa nafasi kwa mara ya kwanza tangia miaka sitini na tano imepita, yani makala ya sitini na sita ambayo yanaendelea nchini Cameroon. Salima Mkasanga kuweza kupatiwa nafasi tangia miaka leo yote, hatujaona dada ambaye anasimama kidete kuweza kuchukua shughuli nzima dakika tisini uwanjani. Kwa hivyo inaonyesha kwamba tuko katika karne ya ishirini na saba. Kina dada wajitokeze kwa wingi, kina dada wapewe nafasi ya kuweza kuendelea kuna makali ya vipaji vyao. Nafiia Mkatanga tu tuna baadhi ya marefaria ambao wapo nchini Cameroon pia, unaye kama Fatia Jemaumi ambaye anatoka Moroko, tuna Bouchra Kaboubi ambaye pia anatoka nchini Moroko n pia tuna Karen Atembazon ambaye pia anatoka nchini Cameron. Kwa hivyo naonesha kwamba nafasi hizi si za wanaume tu, za kina dada, na hivyo basi katika nyakati ambazo zitakuwa zinakuja tutk katika mchano ya Champions League, mchano wa kombe la dunia, upande wa kina dada na wanaume, mchono ya mataifa bingwa barani Afrika, kwamba kaamba itakuwa inakuja, naonyesha kwamba kinadada amepewa nafasi, kina dada ameweza kuaminika ili kuweza kuendelea kuna makali ya vipadi vya, na hivyo base inamaanisha kwamba katika vizazi ambazo zinakuja wale uh, ambao wale wapo mashinani wanasema kwamba kazini ya wanaume naca ya kwamba tayari wapo kwenye limelight, nafasi za kuweza kuona kwamba kuna dada mwenzao ama warikina dada mwenzao ambao wapo Kamerun wanaweza kuwakilisha vizuri. Kwa hivyo katika nyakati ambazo zitakuwa zinakuja, haitakuwa ni kazi ya wanaume tu jinsi tumekuwa tukiishuhudia. Bila shaka bila shaka tutashuhudia mengi. Ni kushukuru sana Rutharege e, na moja kwa moja ni kwake nije kwako Josephat Kioko, umekuwa ukifuatilia haya matokeo a, kule upande wa Komoro. Baada ya Komoro kufanikiwa kuwapiga vigogo wa Ghana, zilikuwa ni sherehe za usiku kucha e, kwenye visio hivyo vya Komoro, lakini upande wa Ghana nako e, wamekuwa wakizungumza mitandao ya kule kwamba sasa timu nzima ivunjwe, kocha aondolewe lakini kocha wao amesema kwamba yeye anaang'ania sasa hivi kuangalia upande wa kwenda kwenye kombe la dunia, kwa sababu ana mechi zinazokuja za kujaribu kuingia kwenye kombe la dunia na hana mpango wa kuondoka. Lakini pengine upande wa Afrika Kusini nako, ambako walishambuliwa na Ghana katika mechi yao, ilikuwa na utata kidogo. Hebu tueleze Kioko, umekuwa kufuatilia huko, nini kinaendelea kuzungumza Afrika Kusini. Kwanza huenda madai kwamba baadhi ya timu zilipendelewa katika kufuzu yakawa yana ya uzito, kwa sababu kuna nchi zililalamika kwamba fulani kapendelewa, timu hii ikapendelewa, imefuzu tuliofari alifinya ali upande wa kwetu. Na sasa huko Afrika Kusini sasa anaona wamekuwa marafiki wakubwa na, mm-hmm. na, na, na, na watu wa Wakomoro kwa sababu ya kushinda Gana, unaona sasa. Wengine walikuwa wakilalamika, hawa wamesukumwa tu waende, na huenda sasa ameanza kuonyesha matokeo lakini kikubwa ambacho watu wanazungumza zaidi ni kwamba wanawapenda watoto wapya katika AFCON. Kwanza, eneo la Afrika Mashariki mambo yalibadilika kabisa. Hamna timu hata moja iliyofuzu kwenda Kamerun licha ya kwamba miaka miwili iliyopita, miwili mitatu iliyopita, wote wa hawa walishiriki AFCON: Kenya, Burundi, Tanzania na Uganda. Lakini hao wote ya pamoja, na bapana bapana hakuenda. Sasa kipenzi chao bila kutarajia amekuwa ni huyo Komoros, kwa sababu ametoa miamba na ametonga mbele. Sasa urafiki unaonekana wakati sherehe zikifanyika na nchi nzima imo katika sherehe, kwamba hawa wametoa miamba na ishara kwamba kama timu ilipendelewa katika kufuzu nao, huku mbele wanaonyesha vituko vya kuondolewa. bila shaka, bila shaka, nakushukuru sana Kioko. Basi moja kwa moja eh, tuna wasikilizaji hapa ambao wamepiga simu naye, msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania, jitambulishe. Karibu live toke South America. Kwa majina anaitwa Machengi Upemba, niko nyonga mbele katika Tanzania. E, kwa timu ya taifa ambayo anaipa kipaumbele cha kupika fainali au kucheza fainali e, ni timu ya taifa ya Ivory Coast. Kwa sasa timu ya taifa ya Ivory Coast inafanya vizuri sana e, bwana, ikiwa uwanjani unaona kabisa timu inacheza, unaona kabisa kuna kitu inachokitaka ukiangalia michezo zao waliocheza hizi kweli, wanaonyesha kabisa juhudi ya kwamba wanataka kucheza fainali au, au kuchukua kabisa ubingwa wa Afrika. Kwa kweli ukiangalia velekosti, mchezo wao ni mzuri sana, wanajituma na wana uwezo na wana hakili pia ya kuweza kupata bao mda wowote hajarishi, labda mda wa nyongeza. Yani mda, mda wote wanaweza akapata bao. Pia nawatakia tu michuano eh, mema na inawaombea waweze kuchukua ubingwa wa Afrika. Mimi nilikuwa na hayo tu kwenye live ya leo. Naitwa Mwacheni Mpemba, niko Nyonga Mbele Katazi, nawatakia kazi njema hapo studio. Asante sana machenji Lupemba. Basi msikilizaji, unajiunga nasi kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Kama upo kwenye Facebook ya kwenye pale yako, ingia pale, tuma maoni yako tuendelee kuyasoma hewani. Na moja kwa moja namwona mwenzangu BMJ Murithi, anasema kuna maoni hapa kwa upande wa wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Karibu BMJ. Asante ah, sana Sandy Shomari, nikipekua pekua kue kwenye mitandao ya kijamii naona kweli mashabiki wamejazana hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Huyu Agatha Mbale, nianze naye, anasema First Lady in Moro Town, Tanzania, mwaka huu wamejitahidi sana. Ukitazama mpira unatamani game isiishe kwa sababu wanacheza kwa nidhamu kubwa. Sami wa Masebu yuko kule nchini Kenya, anasema mabingwa kama Ghana na Algeria wamebwagwa na timu Limbukeni Huenda timu geni zikafika hatua za robo na nusu fainali. Filbert Jonathan Shinshambi pia naye yuko hapa anasema, kombe la mataifa ya Afrika, mataifa mengi yameonyesha uwezo mkubwa wa kusakata kambumbu. Kameruni mwenyeji inampatia nafasi ya kuibuka bingwa. Maoni yake Filbert hayo. Naye Huseni Luka Henry anasema yuko katika eneo la Kakuma nchini Kenya, ana maoni tofauti kabisa. Anasema kwa kweli michuano ya mwaka huu haina ladha, mashabiki hawako viwanjani na kukosa kwa DR Congo kwenye michuano hii inasababisha isikuwe na msisimko mkubwa. Kwako Sunday, asante sana BMJ Murithi, mzee wa kazi, kwa maoni hayo. Wasikilizaji, asanteni kwa maoni yenu, endelea kutuma maoni yako. Nikurudi kwa wachambuzi na waandishi wetu. Uh, Georgi Njogopa, unaweza ukatuambia E, ukiangalia fainali za mwaka huu, wengi wanasema matokeo ya COVID pengine yamechangia, e, e, kwa namna moja, hatuna watu wengi viwanjani, lakini bado mechi zinaonekana kwamba zina msisimko aina yake kwa timu mbali mbali. Ukiangalia mwaka elfu mbili, Nigeria na Kamerun walipiga fainali moja kali, ikaisha kwa penati, hatimaye washindi wakawa Kamerun. Lakini je, wewe unavyoona, unaogopa tunaenda raundi ya pili, nani unawasiwasi e, nao kuona ndio hatari zaidi hapa kuelekea mbele Wengi wamekuwa wakiipa nafasi timu kadhaa kama wenyeji Cameroon, Nigeria, ivory Coast, lakini pia tusisahau kuna timu nyingine ambazo zinaweza zikawashangaza watu zikaingia hatua ya mwisho mwisho, hasa kwa kuzingatia namna michezo yenyewe inavyochezwa, kwa sababu mwanzo mwanzo kulishuhudia ukame wa mabao, lakini hali imebadilika kidogo wakati timu ziliporejea uwanjani katika michezo yake ya pili na watatu. Kwa hivyo hii imeashiria kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa katika soka, michuano ya soka ya mwaka huu, na licha na kitisho hiki cha COVID kumi na tisa, lakini hamasa oras... ya watazamaji bado ni kubwa. Nilikuwa nikifuatilia TV majuzi, mwanahabari uh, mmoja alikuwa akipasha kuhusu wa wenyeji Cameroon, baada ya kufuzu kuingia hatua inayofuata, namna walivyohamasika kujazana kwa wingi katika uwanja. Kwa hivyo inaashiria tu kwamba hamasa ya mwaka huu pamoja na changamoto hii ya corona, lakini bado watu wanaitizama michuano hii kama fursa adimu. Na umetaja pale kuwepo kwa mchezaji mwamuzi wa kike kutumika kwa mfumo ya, ya, ya kuwasaidia marefari kuamua pale panapojitokeza Hayo yote yanazidi kuongeza na kufanya michuano hii bora, bila shaka ile ijayo ikawa bora zaidi. Hii bila shaka bila shaka, kwa kukamilisha, muda ndio unakimbia, nataka nakumbusha wachezaji wetu kwamba mtaungana nasi kupitia mtandao wetu wa swahili.com katika sehemu ya pili ya matangazo haya, lakini vilevile kwa haraka haraka, Salehe Jembe, unavyoona nafasi ikoje hapa tukiangalia Sierra Leone mpaka kule kwao imekuwa matatizo kwa baadhi ya wachezaji Vipi, kulikoni? ulikuwa unategemea haya? E, ilikuwa ni vigumu, ilikuwa ni vigumu sana kutegemea, na tunaweza tukasema, niliwahi kukuambia kuhusiana na surprise team. E, Sierra Leone wanakuwa ni sehemu ya e, timu ambazo hazikuwa zimetarajiwa, lakini mimi nilitaka nitoe angalizo Sande Shomari kwamba pamoja na michuano hii kuwa migumu kutotabirika kwa wepesi na imeongeza hamu na tija katika michuano hii baada nataka niwakumbushe eh, wasikilizaji kwamba vitimu eh, eh, hizi kubwa sasa, eh, naomba usubiri hapo hapo Salehe Jembe, mda wetu umekwisha. Naomba usubiri hapo hapo Salehe Jembe, mda wetu umekwisha. Naomba tukamilishe sehemu ya kwanza live, kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote, na washukuru sana, tukutane sehemu ya pili. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri, kwa sasa, kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti America, voa ikitangaza kutoka washington dc e msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya e live katikaio tukimulika michano ya kombe la mataifa ya afrika e inayoendelea huko nchini cameroon total energies 2021 ambao tayari timu 16 bora e zimekwisha fahamika kwenye michano hii kuendelea mbele na hivi sasa basi kuzungumza haya na wachambuzi kwenye laini ya simu george njogopa mwandishi wetu kutoka dar es salaam mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko, hali kadhalika mchambuzi kutoka Nairobi, Kenya Ruth Arege. Na moja kwa moja basi ni wakaribisha katika sehemu hii ya pili, tuendelee kuangalia haya matokeo ya timu ambayo wengi walikuwa pengine hawazitarajii, lakini sasa zimefanikiwa. Lakini tunaangalia jedwali sasa la raundi ya pili lilivyokaakaa hapa na moja kwa moja Saleh Jembe alikuwa akielezea hapa, lakini mepoteza kwenye laini ya simu. Nirudi kwako Ruth Rege, kwa upande wako wewe umekuwa ukifuatilia pengine michano hii, vile kwa upande wako unavyoona hivi sasa hili jedwali lilivyokaa, kwa upande huu kuelekea mbele, katika raundi ya kumi na sita tunaangalia eh, eh, nafasi ya hizi timu. Januari ishirini na tatu watafungua pazia hilo, Burkina Faso na Gabon hmm. na kama tunavyojua Gabon walipigwa sana na COVID na kumkosa Pierre, Mzee Pierre Aubameyang, lakini bado wamepambana kwelikweli, na vilevile vile Nigeria, vigogo walioongoza kwenye kundi lao, wamecheza vizuri, wameshinda mechi zao, na Tunisia ambao wameingia kwa tabu kidogo, mwishoni wamepoteza mechi. Lakini wewe unavyoona, tarehe ishirini na tatu, hali ya makundi ya timu hizi unazionaje? Ukiangalia tarehe ishirini na tatu Januari, kuna watu kuna baadhi naa watu wawili watalia wakienda nyumbani. Wajua unapoondolewa kwenye hatua ya kumi na sita na nchi zima inakuangalia, kila mtu anakutegemea, inakuwa ni mchungu sana. Burkina Faso dhidi ya Gabon ilikuwa ni mechi ngumu, kila mmoja inatafuta nafasi ya angalau ya kuingilia kwenye raundi ya nane. Gabon kuweza kumkosa captain wao Pierre Emerick Aubameyang, anasema kwamba alikuwa amemisie pale kambini, sina uhakika lakini, pia wanasema kwamba alikuwa na virusi vya homa ya Korona. Wengi wakasema kwamba kutokuwepo kwa, kwa um, Aubameyang kutachangia pakubwa timu uh, hii kuweza kupoteza, lakini tumeona imeweza kung'ang'ana, imejituma zaidi kuweza na ama kuweza kuingia kwenye hatua ya ya, ya kumi na sita, lakini a, Nigeria na Tunisia. Nigeria umejituma kweli kweli. Kuna baadhi ya timu ambazo unapozungumzia timu ambazo zinafanya vizuri katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika ama pia katika mchuano ya kombe la dunia huwezi kumkosa kuzungumzia Nigeria. Kwa hivyo, Nigeria dhidi ya Tunisia, naona kwamba Nigeria huenda wakaibuka washindi, na upande wa jin ya Bukinafaso dhidi ya Gabon itakuwa na, kwa upande wangu, naona kwamba Gaboni huenda wakaibuka washindi siku siku a, siku ya Jumapili. Sawa kabisa. E, niangalie na wewe kwako Josephat Kioko, nafikiri umefuatilia na kuona hali ilivyokuwa kule Freetown, Sierra Leone, ambapo jamaa wanasemekana kwamba walikesha kulinda nyumba ya mshambuliaji wa timu ya taifa nchi hiyo e, eh, K. Kamara ambaye alikosa penati kwenye mchezo na Ekwetoria Guinea. Jamaa walikasirika kiasi kwamba wakataka kuchoma nyumba yake kisa amekosa penati. Sasa hii michezo ina mambo mengi jamani. Sierra Leone walijitahidi, walikuwa wanaonyesha matumaini lakini pengine bahati haikuwa yao kuelekea mbele. Sasa Kioko, unaonaje hapa michuano hii kuendelea mbele, nafasi za hizi timu ee, Nigeria, Tunisia, Burkina Faso, Gabon ambao wataanza hapa na pengine wawakilishi wetu wa Afrika Comoros <laughs> wanakumbana na Kameruni, ni mlima mzito jamani <laughs> <laughs> <Ndiabali. laughs> kwa bahati mbaya ama kwa utabiri wangu unaona hapa ndio mwisho wa Comoros. Uh, raundi hii uh, ya kumi na sita bora sitaki wan, wanirushie mawe lakini lakini tunaona <laughs> <laughs> wataishia hapo na na tuwapongeze kwa kufikia hatua hiyo, lakini shomali, ushangae, Malawi, Malawi, Malawi robo fainali na hata nusu fainali, Malawi inaweza kutinga kwa u, kwa ubashiri wangu tu, lakini mm -hmm, tusubiri tuone. Kwa hiyo uh, unaona Malawi wanaweza kamwangusha Moroko maana wanacheza na Moroko wanaenda kuondolewa pia Samahani kidogo, nilikuwa nakuuliza, umesema Malawi unaona kwamba wana uwezo wa kumwangusha Moroko. Naona Malawi kuna uwezekano wakapiga Moroko ama wakatoka sare na wakategemea matuto ya penati kusonga mbele. Nimeangalia mchezo wa Malawi vizuri sana na ninashawishika kwamba wa, wa, wa, wa, hii raundi watapita. Timu ambazo pia huenda zikaondolewa raundi hii ni pamoja na Senegal na Tunisia. Kwa maoni yangu, Nigeria watapiga Tunisia kisha Senegal wanaweza kushangazwa na Kevad wakitoka sare. Hawa jamaa wanaweza wakapata mafuta penati. Kevad ni wazuri kwa penati nime, nimeangalia michano yao ya mbeleni, lakini mimi kitu kikubwa Shomari najiuliza mm -hmm. nini kimefanyika kwa kanda yetu ya Afrika Mashariki na Kati, ukiangalia miongo miwili ya kwanza ya, ya, ya, ya, ya Sekafa na miongo miwili ya kwanza pia ya afcon timu zetu zilikuwa hali pazuri sana lakini hilo limebadilika kabisa kuanzia mwaka wa sitini wakati mataifa yalikuwa yanapata uhuru hapa kenya tanzania mambo yalikuwa ni mazuri sana ethiopia iliwahi kuandaa kombe hili mwaka wa sitini na mbili na wakachukua wakashinda kabisa kikombe ukiangalia jamhuri ya congo wakati ethiopia iliandaa mwaka wa sitini na nane congo waliibuka washindi wakifunga gana katika fainali nchi ya Uganda wenyewe Cranes walifika hata fainali mwaka wa sabini na nane na waka, wakashindwa na Ghana, lakini wakaoa namba mbili kote barani Afrika. Sudan iliwahi kutoa kombe hili mm, wakiwa ni wenyeji mwaka wa sabini. Ndio tunajiuliza hizi karne e, hii miongo ya karibuni nini kimefanyika? Labda swala hilo tuachie wasikilizaji wetu walijaza, katika mitandao watuambie, miongo ya karibuni kufanyika nini Afrika Mashariki. Ni swali zuri sana la kuuliza, nini kulikoni? Tulikuwa tunatamba na kupambana, sasa inakuwa ni kwa shida shida na kuingia kwa tabutabu tabu, hata raundi za pili tunakuwa tunashangilia kwelikweli. George Njogopa, unafuatilia sana ile soka linalopigwa barani Afrika, hali kadhalika Afrika Mashariki e, tumeona timu zetu za Afrika Mashariki zikiwa na hali ngumu ya kwenda mbele. Pengine kwanza tatizo unaoliona wewe moja, na pili labda utuambie pia unavyoona kwenye jedwali ambalo liko mbele yetu, kwa timu ambazo zinakumbana hivi karibuni za ufunguzi, unavyoziona wewe. Pia kuna kuna timu kama uh, Misri itakumbana na Ivory Coast, Mali itakumbana na Equatorial Guinea huko mbeleni tarehe ishirini na sita. Tuambie Njogopa sande, kwanza, swala lako la kwanza, kumejitokeza nini mpaka nchi za Afrika Mashariki zinaendelea kuchechemea katika michuano hii ya kimataifa? Bila shaka pamoja na mambo mengi lakini, uwekezaji wa soka la vijana bado huko hafifu sana. Utakumbuka timu ya taifa ya vijana chini ya miaka ishirini ya Tanzania, Serengeti Boys, ilifanya uzuri katika michuano mingi ya kimataifa wakati ule na ikaenda mbali zaidi, lakini baada ya pale wale vijana walikuwa wakicheza ile timu hawajulikani, walikuwa mpaka wakati uh, mashirika ya soka katika nchi hii za Afrika Mashariki hayachukui jukumu la kuwalea au kuwatafuta wachezaji nyota na Mos hii na pia kwa timu za hapa Tanzania, kuna kasumba ya kuchukua wachezaji, kusajili wachezaji kutoka nchi za Afrika Magharibi, Afrika ya Kusini, wanakuja kucheza katika timu za Simba, Yanga na Azam kiasi ambacho kinafanya hata wachezaji wa ndani chipukizi wakose nafasi. Kwa hivyo tunapoelekea katika timu za taifa hatuna nguvu imara ya kuwezesha. Miaka ya nyuma, Kioko alitaja hapa, zilikuwa zikitamba sana timu za taifa za Tanzania. Nakumbuka kipindi kile, miaka ya sabini mwanzoni, themanini mwanzoni, Tanzania ilikuwa kiboko katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati, lakini kwa sasa ni ni ni mbinde. Timu hii hata ilipofuzu mara ya pili, ilifuzu kwa bahati bahati tu kuelekea katika fainali zilizopita. Kwa hivyo, kukosekana uwekezaji wa makini katika timu zetu za nyumbani, hata kwa timu ya vijana, ni moja changizo inayofanya kwamba timu zetu zishindwa kung'ara katika michuano hii ya kimataifa. Kuhusu utakavyokuwa wakati michuano ya hatu ya pili inapoanza, mpambano kati ya Ivory Coast na Cameroon na Misri huu uh, wengi wanaoona kama ni mpambano wa kukata na shoka, hasa kwa historia uh, ya wachezaji wachezaji wanaocheza pale, na baadhi mm, ya wachezaji wanakutana wanakutana pia wakishakutana katika ligi kuu ya Uingereza, kinasaha kinasala kinasai, hawa ni wachezaji ambao wana uzoefu mkubwa katika michuano hii. Kwa hivyo anavyotizama bado inapata alama kubwa dhidi ya Misri wakati zitapokutana tena katika michuano hii. Bila shaka, bila shaka tutaendelea kufuatilia hayo na kuona nini kinaendelea. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America ikitangaza kutoka Washington D.C. na tayari naona kuna msikilizaji mwingine yupo kwenye line ya simu. Tafadhali jitambulishe jina lako, halafu utupe maoni yako, karibu. Kwa jina anaitwa Nazaili Madede, niko hapa jijini Dar es Salaam binafsi michuano ya Afconi imekuwa ni, ni michuano mizuri sana. Tumeona imekuwa na msisimko mzuri, imekuwa na ushindani wa hapa na pale, na sasa tumeona mataifa makubwa kama Ghana na Algeria wakiondoshwa kabisa kwenye michuano hii, na tumeona mataifa madogo kama Komoro na Gaboni wakionyesha kiwango kizuri. Kwa hiyo kwa ujumla imekuwa ni michuano mizuri na tumezidi kuifurahia, japo ukiangalia kwa mataifa kama Ivory Coast, taifa kama Cameroon, nadhani yapo kwenye wakati mzuri sana wa kusonga mbele kwenye michuano hii mpaka kufika katika hatua ya fainali. Asante sana msikilizaji, nashukuru kwa maoni yako. Kipindi live talk, kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Msikilizaji, na wewe unajiunga nasi hivi sasa, unaweza ukaangalia kwamba michuano hii inavyozidi kusonga mbele, tuna mengi ya kuyaona hapa. Je, kiatu cha dhahabu kinakwenda wapi safari hii? Mpaka sasa nyota wa timu ya taifa ya Cameroon Vincent Abubakar ndiye anacheka na nyavu na mpaka sasa ni nambari moja kwa ufungaji akiwa ameshatia mabao matano kibindoni. Kwa mwendo ambao anakwenda nao anataka kuingia anga za mshambuliaji mahiri wa zamani wa timu hiyo Samuel Eto'o, ambaye alifanya maajabu kwenye michuano ya Afcon mwaka 2006 kwenye mechi tatu akapachika mabao hayo na akarudia tena mabao matano mwaka elfu mbili na nane. Sasa jamani wachambuzi, safari hii tutamwona nani? Vincent Abubakar ataendelea kuwa pale au mnafikiri hali itakuwaje? Ruth Arege, hebu niambie kwa upande wako swala hili la hawa wataalam wa kupachika mabao kwamba, uh, unapoangalia kwamba huyu ni nahodha wa timu ya Kamerun, najua kwamba wapo nyumbani na lazima waonyesha Afrika kwamba wana talanta za kuangalia Abubakar kwa sasa na mabao matano ameweza kuvunja rekodi ya Odimigalo, mchezaji wa timu ya taifa ya Nigeria ambaye aling'aa pia ambaye alipata kiatu cha dhahabu katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka elfu mbili kumi na tisa nchini Misri. Amesema kwamba pia ameweza kupita um, nambari ama yale magoli ambayo Samuel Eto aliweza kufunga nyakati za awali. Kwa hivyo ananisha kwamba Abakari ipo vizuri Ma, mine, mine, mine 29, na mwanzo mimi nimemwangalia sana akicheza miaka ishirini na tisa na ukiangalia jinsi anafunga mabao yake inaonyesha kwamba anatumia ustadi mkubwa zaidi na anatumia mbinu ambazo wachezaji wengi hawazitumii kuweza kufunga mabao. Kwa hivyo ukiangalia mechi tatu mabao matano, na ni strika, ama kiungo wakati ambaye anafunga mabao kama haya inaonyesha kwamba ipo vizuri. Kwa hivyo tusishangae, hmm. ama kwangu mimi naona kwamba kiatu hiki cha dhahabu huenda kikasalia Cameroon wakati mechi hizi zitakuwa zinakamilika. Josephat Kioko, kwa upande wako unaonaje hilo? Mimi nadhani na kuna masaa wengine wasijawafahamu, kwa mfano timu ya taifa ya Comoros hakuna uh, majina makubwa tunayoyafahamu katika kikosi chake, lakini wana ustadi mkubwa sana wa kufunga mabao. Mabao waliyopata katika mechi yao ya mwisho yanashawishi kwamba hata wao wanaweza kuwa na nyota wafungaji hodari, ukilinganishwa na wale wale wa Kamerun, na wanapoenda kukutana katika raundi ya kumi na sita mechi hiyo itakuwa na mabao mengi kuliko mechi zote mechi kati ya Cameroon na Comoros hmm. mabao yatakuwa mengi kuliko nyingine haya tutajionea mabao mengi yatakuwaje unjogopa kwa upande wako unaonaje ah, kama alivyodokeza mwanzo wakati michuano hiyo kianza kulikuwa na mwendo wa kusuasua kupachika mabao lakini kadri siku zinavyosonga mbele na wachezaji wanavyo Uh, wanavyotambuana na kufahamiana na kuijua timu nyingine kumekuwa milango ikifunguka mara kwa mara. Uh, singependa kubashiri makubwa sana kuhusu timu zinazopewa nafasi finyu ikiwemo hii timu ya Komoro majirani mm -hmm zetu, lakini uh, mara zote maajabu hufanyika na huwashangaza huwashanga watu. Kwa hiyo mi naamini huenda hawa watu ambao wanaonekana kama ni timu ndogo ndogo wazipewe nafasi kubwa sana, nazo zikajitutumua, uh, zika na kuonyesha umahiri katika siku za usoni wa michuano hii, kwa sababu tumeshuhudia wale wachezaji ambao tulitaraji wangeng'ara kwa kiasi kikubwa mno katika michuano hii, uh, wanaanza kupukutika na kuna uh, zile pukusani. Mchezaji Mohamed Salah anaeng'ara sana katika ligi za Ulaya akiwa Premier League au anapocheza katika klabu bingwa barani Ulaya anapachika mabao ya hatari hatari, lakini katika michuano hii ameshindwa kutamba na amepachika mabao mawili tu na mara, mechi yake ya kwanza alibanwa vilivyo wakati walipokutana na bila shaka ilikuwa na, na Senegal ile, kwa hivyo haya yanaweza akajitokeza pia katika michuano hiyo, pengine wale ambao hawatarajii wa kupewa nafasi kubwa, wakaona wakaonyesha maajabu. Bila shaka, bila shaka, ni kushukuru sana Jogope. Basi moja kwa moja msikilizaji, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America anaona tayari kuna msikilizaji mwingine kwa laini ya simu, jitambulishe jina lako alafu utupe maoni yako. kwa majina ni Chili, Chilton Bet. niko katika maeneo ya Eldoret, Kenya. Kwa hivyo mchuano wa AFCON unapozidi unapoelekea katika raundi ya kumi na sita ni kwamba tumeweza kushangazwa na jinsi mchuano huu umeweza kuchezwa katika msimu huu maanake tunaona vigogo kama vile Ghana na al- Algeria ambayo ni ni ni the defending champions wa wa kifute cha AFCON wameweza kubanduliwa mapema sana katika msimu, kwa hivyo, msimu, tuta, tunaweza, AFCON, tunaweza, kwa hivyo msimu huu tunaweza, hatutashangazwa sana kuona kwamba matimu matimu chipukizi ama ya matimu yanayokuwa wanaweza hata kushinda kombe msimu huu, matimu kama vile hata Komoro pia kama visiwa vya Komoro, umeona pia wameweza kushinda, na pia hatutashangazwa sana kuona timu tu ambayo hatukuwa tu tumeitarajia kushinda wanaweza kushinda. Asante sana msikilizaji. Haya, wengi safari wanasema kwamba timu ambayo hatukuitarajia pengine ndio itakayochukua ushindi. Je, hayo yatatokea? Tutaangalia huko mbele, maana kwa sasa hivi tayari tutakuwa na bingwa mpya kwa sababu bingwa mtetezi amekwisha fungasha virago, tena hakuna aliyetegemea, lakini ndio hivyo, kina Mahrez wameshindwa eh, kufanya yale ambao wametarajiwa. Kocha wao anasema kwamba walifanya kila wawezalo, lakini hawakucheza vizuri, nafasi walizopata pia za ufungaji hawakuzitumia. Sasa jamani, heni waulize, pengine kutokana na haya tunatarajia nini? Kuna tutaona labda baadhi ya makocha kufukuzwa kupoteza kazi zao kwenye hizi timu au itakuwaje? Maana tayari mnakumbuka, kama mnakumbuka, timu ya Nigeria ilifanya mabadiliko mwishoni hapa ya kocha, lakini bado watu walifikiri ule mkanganyiko ungeweza kuleta shida, lakini haujaleta shida. Nigeria wanapaa juu, lakini timu kama Ghana, kuna moto mkubwa kule unazungumza. Ukiangalia timu kama ya Mahrez mabingwa wa watetezi, wenye vipaji, kila kitu kwenye timu yao, wanarudi nyumbani. Sidhani kama kule Algeria hali itakuwa vizuri. Sasa je, tutaona haya mabadiliko ya aina hii au nini kitaendelea hapa? Nikija kwa kwako, Joseph Atikioko. Yote yanawezekana, na kwanza mimi binafsi sikupenda mpira wa timu kama vile Tunisia. Kuna timu miamba hazikunipendeza licha ya kwamba wamesonga mbele kuna hata Senegal pia huku nivutia sana nasema na, na, na, na sijui kama ni, ni, ninaupendeleo. nimevutiwa sana mpira wa Malawi <laughs> mm. Malawi na Mali wamenishawishi kwamba wanaweza wakaenda mbali zaidi, lakini mi nasalia pale pale, pale Cameroon ita- inaweza ikabeba kombe hili, na kuna watu watakuwa wanavunjika mmoyo baada ya raundi hii kumi na sita kwa sababu nimetangulia pale mwanzo nikisema kunawezekana Tunisia, Senegal wakaondoka pale, kunawezekano Malawi kevaa songa mbele katika hii raundi ya kumi na sita bora na ubingwa wa uh, timu za Afrika Magharibi kushiriki katika AFCON. Naona unaendeleza kwa sababu wakiondoka Kameruni, sasa michuano inaenda kuandaliwa na Ivory Coast baada ya miaka miwili kuanzia sasa. Sasa unaona wao kushiriki mara kwa mara na kufika mbali wanazidi wa kupata na fursa ya kuwa wenyeji wa mashindano haya, lakini tusileze timu kama vile Gambia kuingia hii raundi, huenda nao pia waka, waka, wakafanya maajabu dhidi ya Gini. Huwezi kujua, maajabu yanaweza kutokea kwa sababu, kama unakumbuka uh, Kioko, mwaka elfu mbili na kumi na tatu Cape Verde hawa a waliingia na walikwenda mpaka robo finali. Hakuna aliyefikiria wangeweza kufanya hivyo, kwa hiyo inabidi hawa jamaa ambao wanakutana nao Simba wa Teranga Senegal wajiangalie kweli kweli. Na kama mnavyosema, eh, mpaka hivi sasa, eh, superstar wa timu hii Sadio Mane ana goli moja tu, na amekuwa akionekana akibanwa katika kila mechi ambayo wamekuwa wakicheza, na pengine hii labda ndio inapelekea hawanyota wengine wasionekane kwenye michuano hii. Ruth Arege, unafikiri vipi kwa upande wako? Hawanyota hawaonekani kwa sababu hii ama ni nini hasa? Unajuza sana, wakati mwingi ukiangalia baadhi ya wachezaji ambao wanafanya vizuri Uingereza, wakirudi nyumbani hakuna na ule uzalendo, ile pashon ya kuweza kuchezea kuchezea bendera ya timu ya taifa ukiangalia baadhi ya wa hao wachezaji ni kama wachezaji chin ya Egypt, angalia kama Elneny kutoka Arsenal, uh, Mo, uh, baadhi wa wa ya wale wachezaji ambao wanajulikana. Kuna mchezaji wa Liverpool kwenye timu ya Senegal ambaye pia ni captain, ukiangalia ni baadhi ya wale wachezaji ambao wanajulikana sana, lakini hawafanyi wa vizuri katika timu za nyumbani hmm. Kwangu mimi ndasija upata Nigeria, manake baadhi ya wa wachezaji ambao wanacheza kule nje wakirudi nyumbani wana ile passion kwamba tunachezea um, tunachezea timu ya taifa na lazima tucheze. Kwa hivyo, Nigeria kwa upande mwingine haina ule u, yale mambo kwamba sasa tunacheza miti za nyumbani ama tunachezea timu ya taifa nyumbani, tuweze kulegeza. Kwa hivyo, ni jambo ambalo nitasema, wachezaji kwa upande mwingine pia watakuwa wanaangalia mifuko, jua <laughs> hela ni nzuri wakati mwingi. <laughs> E, passion unaiweka kando, kila kitu unaweka kando, unaangalia hela mwanzo. kwa hivyo ni kitu ambacho si uh, kigeni, tunakishuhudia na pia okay, unapozungumzia timu hizi ambazo zimeingia kwenye hatua uh, ya kumi na sita hawa ni underdog. Nitakupeleka nyuma katika wakati wa michuano ya kombe la dunia, Croatia dhidi ya Ufaransa, nani alijua kwamba Croatia itafika katika fainali ya michuano ya kombe la dunia mm? ambayo alijua na hivyo basi iliweza kuwashangaza wengi, Algeria na na Senegal kufika katika michuano kufika fainali ya michuano hii mwaka 2019, uh, nchini Egypt ni kile ambacho kilitarajiwa kwa sababu ni baadhi ya, ya timu ambazo zina wale wachezaji ambao wanacheza ligi za kule nje. Lakini tusishangaze sana na timu hizi ambazo zimesalia kwenye raundi ya kumi na sita kwamba baadhi ya zile timu ambazo hatutarajii kuweza kuingia kwenye fainali ama kuweza kutoa ubingwa huu huenda zikatoa ubingwa hata. Kamerun, wenyeji hawa, huenda wakakosa kutoa ubingwa huu. Huwezi kujua chochote e, kinaweza kutokea kwenye mambo haya. Bila shaka nakushukuru sana. Basi moja kwa moja ninao wasikilizaji tena kwenye upande wetu e, e, wa facebook moja kwa moja, tuwape nafasi, endelea kutoa maoni yako, lakini tupate kusikia maoni mengine kutoka upande wa Facebook. Naam, kwenye mitandao ya kijamii wameendelea kufurika hawa mashabiki, inaonekana wale ambao hawakufika uwanjani kule Kamerun wanaendelea kufika na kumwaga vitu kwenye mitandao ya kijamii kutoka DRC Fizi. Huyu Kasore Ruhindu Kila anasema michuano ya mwaka huu kwa timu za Afrika ni tofauti sana na miaka ya nyuma eh, kwa sababu ya ugonjwa wa korona, timu ambazo tulitarajia kwamba zingefanya vizuri, zingeibuka na ushindi zimeondolewa mapema, ila natumai kwamba Nigeria watafuzu kwenye nusu fainali sababu wako vizuri msimu huu. Ni maoni yake hayo naye Machenji Lupemba anasema yuko kule Tanzania, naipa kipaumbele timu ya taifa ya Nigeria, kwani inaonyesha dhahiri kwamba inataka kitu kwenye mashindano hayo ya michuano ya mataifa Afrika, na ni timu ambayo inajituma uwanjani kwa kweli, naiombea ichukue ubingwa wa Afrika na kuambia wengi sana wanapigia debe Nigeria. Hata huyo Suke John wa Ilangasika anasema uh, kombe linaenda Nigeria bila pingamizi na mfungaji bora lazima atoke huko huko Nigeria, maana kucheza kwao kunaonekana kama wanalitaka hilo kombe kwa nguvu zote. Na ndo maana mpaka sasa hawajafungwa hata mchezo mmoja, na wamefunga mechi zote tatu. Naona Nigeria wataibuka washindi. Sande Shomari. Asante sana mzee wa kazi BMJ Mridhi kwa taarifa hizo. Lakini basi tukiangalia uh, wachambuzi mnaonaje hapa? Wengi kwenye Facebook wanasema Nigeria, Nigeria, lakini kuna mtu mwingine alitaja pale awali Ivory Coast. Sasa pengine, Kioko, kwa upande wako, unaweza ukaniambia wewe unavyotazama, pamoja na yote haya, pengine pengine, fainali hii, wewe unavyoona itaelekea upande upi wa sisi tututasalia tu kusema pengine kwa sababu wote tunazungumza hapa katika matangazo haya ya livestock. Ama hatuna timu yetu hata moja iliyo Kameroni na cha mno zaidi tujiulize, je, utawala katika nchi zetu umekuwa ukiutoa motisha gani baada ya vijana kufanya vyema katika mashindano ya ndani kama vile Sekafa eh, klabu zikimaliza ligi wamekuwa wakipata Uh, tuzo ya aina gani, na hata kuwatuma zaidi kuchezea timu ya taifa. Sisi tunachambua hapa, lakini mataifa yetu yako nyumbani. Sasa na, na, na, nafikiri nchi ambazo zinafanya vizuri, ukiangalia namna wanavyotuzwa uh, Uganda, wamejaribu sana, ni bahati mbaya tu kwamba hawakuingia AFCON, lakini ukiangalia namna serikali inatuzwa wanamichezo kule, baada ya michezo yote ya kandanda, ya riadha na michezo mingine yote inatia moyo sana sasa. Eh, timu gani itakwenda kushinda inategemea pia na namna utawala wa nchi umeshika. Nimepata fululu kwa kati ya mitandao kabla ya AFCON kuanza, timu ya gini ikiondoka nyumbani ni kama kwa, kwa, kwa, kwa kiasi fulani walipata vitisho kwasakali kwamba msipoleta hii kikombe, sikujua ilikuwa ni, ni utani ama ni ukweli, msipoleta kikombe ile hela tulio tuliowapa mtarudisha. Ndio vituko tunashuhudia katika matayarisho na mchezo wenyewe <laughs> na mimi niseme tu timu bora, lakini nasema pale pale eh, utawala ukifanya vizuri, ukituza wanamchezo vizuri, na vile eh, Njogopa amesema kama kuna eh, mipira ya matayarisho mapema kwa vijana, basi timu ya taifa itazidi kufanya vizuri zaidi. Bila shaka, bila shaka, matayarisho ndio kila kitu. Haya, George Jogopa, na wewe kwa upande wako umekuwa ukifuatilia, unavyoona timu zipi unafikiri hapa zinasimama kweli kweli, kwamba hizi huenda tukazigonga na kuziona kwenye fainali? Nam, sande. Kwanza ni mapema mno kubashiri nani atakwenda fainali, hasa kwa kutizama namna michuano hiyo ilivyoanza na inavyoelekea na timu ambazo kama tulivyozungumza, hazikupewa nafasi zimeonyesha maajabu na zinasonga mbele katika michuano hiyo. Waivo kwa hivyo, kwa kutizama namna ya uchezaji na namna mambo yanavyokwenda, uh, Nigeria Ivory Coast, uh, wenyeji Cameroon, uh, Misri bado na wasiwasi sana, pengine wanaweza wakaanguka njiani kama hawatabadilika wanakoelekea, kwa sababu hawa wamekuwa magwiji wa kusukuma kandanda na kutoa kombe hili kama mara sita au saba kama sijakosea, ndio wanaongoza. Lakini msimu huu kidogo inaonekana kama mambo vile wanayolazimisha sana hiyo mosi. Pili, nchi zetu za Afrika Mashariki uh, bado zinapaswa kujifunza kupata uzoefu kwa wale wenzetu wa uh, eneo la Afrika Magharibi hasa na upande uh, wa kaskazini mwa Afrika ambako mara zote huchomoza katika michuano hiyo, na uonyesha uh, kandanda muro kabisa. Na ukifuatilia uh, utakuta um, um, malezi bora um, vilabu vya vila soka vina timu za wachezaji vijana wanaokuzwa, na pia wamefungua mipaka wachezaji karibu asilimia wa nyingi wanasukuma kandanda nchi za Ulaya, ambako huko ndiko wanakopata uzoefu wa michuano hii ya kimataifa bara zote. Kwa mfano Tanzania, tumekuwa tukifanya vizuri, hata timu ya taifa wanawake upiga hatua mbali mbele kabisa lakini wanapomaliza ile michuano hakuna kinachoandaliwa kwa ajili ya kuwaendeleza na kuwafuatilia na hata kupata wale mawakala ili wachezaji hawa auze waenda kasukuma kandanda katika mataifa mengine na kuleta uzoefu nyumbani. Kwa hivyo bado kuna hali ya kusuasua kwa kuhakikisha kwamba timu zetu ziandaliwe vizuri ili tuweze kufaidika na sisi tkizu, tunapofanya uchambuzi huu tunawataja wachezaji wa kwetu hapa nyumbani. Bila shaka hilo ni swala ambayo wataendelea kuliona na linavyoendelea, na kama unakumbuka, kama walivyosema Misri, hata mwaka elfu mbili na kumi na tisa walipokuwa ndio wenyeji wa michano hii walichomolewa kwenye raundi ya pili na Afrika Kusini, hali ambayo iliyofanya kule nyumbani kwao wakasirike kweli kweli kwenye michano. Kwa kwa hiyo kama wanavyosema, baada ya kutamba kwa miaka mingi, nafikiri bado wana kazi kubwa eh, ya kutaka kujenga upya timu yao kukaa pale ambapo waliwahi kukaa miaka fulani. Ruth Arege. Pengine tutakuwa tunakamilisha kamilisha haya sasa. Tunaweza kuona kwamba tunaweza kusema tunaendelea mbele, raundi hii ya pili, mengi tunaendelea kuyaona, lakini wewe binafsi, mpaka sasa umejifunza yapi? unaweza kusema kwamba haya ya kujivunia, na tukiendelea mbele, wakati tunakamilisha matangazo haya, pengine eh, kwa haraka haraka haya bakti mbaya namba ya yeah, Ruthi imekatika hapa. Nitakuja kwako Josephat Kioko tunakamilisha haya matangazo maana muda nao eh, unakimbia kweli kweli. Eh, niseme tu kwa, kwa dakika chache yale ambayo tutajifunza yale ambayo tuyafanyie kazi. Josephat Kioko anipata. Haya. Basi naona nao muda wetu utakuti, katika line. Kwa dakika chache tu. Kwa sekunde chache. Nitafunga nikuulize mimi navyoona ni kwamba bado nguvu zipo kwa Ivory Coast, nguvu zipo kwa Nigeria, nguvu zipo kwa Cameroon. Hizo timu tatu mii naziangalia zina uwezo mkubwa, pengine mmojawapo kuibuka mshindi, lakini naye anayejua basi ni kushukuru sana Kioko, muda wetu ndio di umekamilika. Vilevile ni kushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, hali kadhalika Ruth Arege kutoka Nairobi, Kenya, na mchambuzi Salehe Ali Jembe kutoka Global Publishers. Asanteni sana kushiriki kwenye livetok ya siku ya leo. Kutoka studio upande wa pili Saida Hamduni, jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote Ijumaa njema, kwaherini kutoka jikulu la Marekani, Washington DC.