Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunawakaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, Januari 20 mwaka 2022. Matangazo haya ya VOA Kiswahili yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Yanasikika pia kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti na taarifa tulizo nazo wakati huu. Taasisi mbili kuu za afya ya umma barani Afrika leo zimetoa wito wa chanjo za COVID-19 zinazotolewa kwa msaada ziwe na muda wa kati ya miezi miwili hadi sita kuhifadhiwa, ili nchi ziweze kujipanga kwa utoaji na kuepuka kuisha muda wa matumizi ya dawa hizo. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya imewasimamisha kazi na kuwachukulia wengine hatua kali wote waliohusika katika njama ya kugushi vyeti vya matokeo ya COVID-19 katika sakata iliyosababisha Umoja wa Falme za Kiarabu kupiga marufuku ndege zote za abiria zinazotokea nchi hiyo mwishoni mwa mwaka jana. Watu ambao wa wameshikwa na wameshtakiwa kwa chini. Kwa hivyo tunawasubiri watufungulie tena, na sisi pia tutafungua sesi yetu. Uh, hiyo kazi hudu ni miongoni mwa ripoti pamoja na taarifa utakazozisikia katika dakika thelathini za matangazo haya, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Nduyimana. Maelfu ya Wasudani wameingia barabarani leo Alhamisi katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum katika maandamano ya kupinga mauaji ya watu kadhaa tangu kufanyika jaribio la mapinduzi mwaka uliopita. Maandamano ya leo yanajiri wakati Marekani inatafuta njia ya kuunga mkono juhudi za Umoja Mataifa kumaliza ghasia huko Sudan na kuanzisha mazungumzo yenye lengo la kuendeleza uongozi wa mpito hadi kupatikana uongozi kamili wa kiraia. Ujumbe wa Marekani unaotembelea Sudan umetangaza pia hi leo kwamba Washington haitatoa msaada wa fedha ulioahidiwa hadi pale serikali ya Khartum inasitisha utumiaji nguvu dhidi ya waandamanaji na kuruhusu mageuzi ya kidemokrasia. Ujumbe huo unaoongozwa na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anayehusika na maswala ya Afrika Moli Fee, na mjumbe wa Marekani katika kanda ya pembe ya Afrika David Satterfield walifanya mikutano na familia za watu waliouawa wakati wa maandamano. Mwandishi wa habari wa AFP amesema waandamanaji walikusanyika Alhamisi kutoka sehemu kadhaa za mji mkuu hadi kwenye barabara kuu mashariki mwa mji mkuu Khartum. Takriban watu 29 waliuawa katika mkanyagano wakati wa ibada ya kidini katika viunga vya mji mkuu wa Liberia, Moromvia. Polisi walisema Alhamisi maafa hayo yalitokea usiku wa ya Jumatano, kulingana na vyombo vya habari vya nchi hiyo. Msemaji wa polisi Moses Carter alisema idadi ya waliofariki ni ya muda na huenda ikaongezeka. Naibu waziri wa habari Jala Walton Pey aliwaambia waandishi wa habari kwenye hospitali ya Moromvia leo kwamba kulikuwepo na watoto kumi na moja na mwanamke mjamzito mmoja kati ya watu ishirini na tisa waliofariki. Watu kumi na tano wamelazwa hospitali. Ofisi ya rais George Weah imesema kuwa rais ametangaza siku tatu za maombolezi ya kitaifa na kuamrisha uchunguzi ufanyike. Ibada kama hizi huwaleta pamoja maelfu ya wa waumini wa Kikristo huko Liberia, ambako idadi kubwa ya wakazi milioni tano ni Wakristo. Ofisi ya kulinda amani ya Umoja Mataifa nchini Mali MINUSMA imetangaza leo kwamba itaanza tena safari zake za ndege katika kanda ya Sahel Afrika Magharibi, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Safari hizo zilisimamishwa wakati mazungumzo yalikuwa yanaendelea na viongozi wapya wa kijeshi wa Mali. Msemaji wa ofisi hiyo ameliambia shirika la habari la FP kwamba safari zitaanza kesho Ijumaa, baada ya kile Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa ni mazungumzo yaliyozaa matunda kuhusu utaratibu mpya wa kuidhinisha safari za ndege za Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa ulisimamisha safari hizo siku ya Ijumaa wakati kulikuwepo na mvutano wa kidiplomasia kati ya Baraza la Kijeshi na Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, na sehemu ya jumuiya ya kimataifa. Taasisi mbili kuu za afya ya umma barani Afrika leo Alhamisi zilitoa wito wa chanjo za COVID-19 zinazotolewa kwa msaada ziwe na muda wa kati ya miezi mitatu hadi sita kuweza kuhifadhiwa ili nchi ziweze kujipanga kwa utoaji wao na kuzuia kupita kwa muda wa matumizi ya dawa hizo. John Kengasong, mkurugenzi wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Afrika, alisema dozi milioni mbili na nukta nane za chanjo zimeisha muda wake katika bara hilo takriban asilimia 0.5 ya dozi milioni 572 zimetolewa hadi wakati huo. Mkamili Kibayasi anasoma ripoti kamili. John Nkengasong aliwaambia waandishi wa habari kwamba asilimia 10.4 ya Waafrika walikuwa wamepata chanjo kamili. Asilimia hiyo ipo chini sana kulingana na sehemu nyingine za dunia. Katika mkutano mwingine na waandishi wa habari, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya afrika Mashidiso Moeti aliunga mkono wito wa Nkengasong akisema nchi nyingi zimeeleza kuwa zingependa kupokea chanjo zinazotolewa kwa msaada ambazo angalau zina muda wa miezi mitatu kutumiwa au zaidi ya hapo. Nkengasong alisema dozi zilizoisha muda wake ni miongoni mwa zile zilizotolewa na nchi moja moja au kupitia mpango wa kimataifa wa kushiriki chanjo Covax, na kwamba ziliwasili zikiwa zimebaki na muda mfupi sana wa matumizi. Alisema dozi yoyote ya chanjo ambayo iliisha muda wake inamtia huzuni kwa sababu zingeweza kutumiwa kuokoa maisha ya watu. Hii unaendelea kusikiliza ndi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wananchi wa Senegal watachagua mamea wa miji na wakuu wa mitaa siku ya Jumapili, katika uchaguzi wa kwanza wa serikali za mitaa tangu hasia za mwaka jana. Uchaguzi ambao unaonekana kama mtihani mkubwa kwa Rais macky Sall ni uchaguzi wa kwanza tangu Rais Sal ashinde muhula wa pili mwaka elfu mbili kumi na tisa amekuwa akikosolewa vikali akishtumiwa kula njama na mahakama ili kuwabambikizia kesi wapinzani wake na kupanga njama ya kubadili katiba ili awanie muhula watatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mwezi Machi mwaka jana, Senegal ilikumbwa na siku kadhaa za vurugu na uporaji wa maduka baada ya kiongozi wa upinzani Usman Sonko kuitishwa mahakamani kujibu mashtaka ya ubakaji katika kesi alisema imechochewa kisiasa. Watu kumi na wawili waliuawa nchini kote wakati huo, mauaji ambayo yaliipaka doa mbaya ya nchi hiyo ambayo inachukuliwa kama taifa lenye uthabiti katika kanda zima ya Afrika Magharibi yenye misukosuko kutokana na usalama mdogo. Uchaguzi wa Jumapili unaonekana kama kiashiria cha kumunga mkono Rais Makisal na unajiri kabla ya uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika mwezi Julai mwaka huu. Sal mwenye umri wa miaka sitini, alichaguliwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kwa ahadi za kusaidia watu maskini katika taifa hilo lenye watu milioni 17. Maafisa wa matawi ya benki kuu yaliyokuwa anashikiliwa na pande zinazohasimiana nchini Libya wanasema wamefikia hatua muhimu ya kuunganisha tena benki hiyo ya taifa kama sehemu ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kuleta amani kati ya makundi ya mashariki na magharibi ya nchi hiyo. Benki kuu ya Libya CBL iligawika pale nchi ilipogawanyika mwaka elfu mbili kumi na nne lakini matawi ya benki hiyo yamekuwa yakifanya juhudi za kuungana tena mwaka uliopita, ikiwa ni lengo mojawapo kuu ya juhudi za amani. Mkuu wa tawi la CBL Sadik Al Kabir na mkuu wa tawi la mashariki Al Salim Al Hibri walitia saini makubaliano ya awamu nne za kuunganisha pamoja benki hiyo hii leo, ikiwa ni pamoja na kumteua mshauri wa nje. Kampuni kubwa ya hapa Marekani inayofanya biashara ya mtandaoni ya rejareja reja Amazon inaweza kujiondoa katika makubaliano ya kujenga makao yake makuu ya kikanda mjini Cape Town, Afrika Kusini, ikiwa pingamizi la wanaharakati wa haki za watu wa asili itaruhusiwa kuendelea. Mahakama imesikiliza pingamizi hiyo leo Alhamisi. Ujenzi tayari unaendelea kwa ajili ya makao makuu hayo ya Amazon barani Afrika ambao utagharimu dola milioni 262 kwenye ardhi ambayo jamii ya Wakoisan ichukulia kuwa takatifu kama kituo cha upinzani wao wa miaka ya awali dhidi ya wakoloni wa Ulaya mnamo mwaka elfu moja mia tano na kumi. Makundi mengi ya Wakoisan yaliunga mkono mradi huo baada ya kukubaliana na waandaji wa mradi huo kuwajengea kituo cha urithi, utamaduni na vyombo vya habari ambacho kitasimamiwa na makundi ya watu wa asili, lakini baraza la kijadi la Wakoisan na shirika lingine la kitongoji waliiomba mahakama kuu ya Western Cape kusitisha ujenzi huo. Wakili wa uandaaji wa mradi huo Lisbic Ledger Property Trust aliambia mahakama kwamba Amazon imeeleza kuwa itajiondoa kwenye mradi huo ikiwa pingamizi hiyo itakubaliwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo imesema imewasimamisha kazi na kuwachukulia wengine hatua kali wote waliohusika katika njama ya kugushi vyeti vya matokeo ya COVID-19 katika sakata lililosababisha umoja wa falme za Kiarabu UAE kupiga marufuku ndege zote za abiria zinazotokea nchi hiyo mwishoni mwa mwaka jana. Serikali pia imeongeza muda wa wiki moja wa sitisho la safari zote za ndege za abiria zinazoingia nchini mwake kutoka nchi hiyo ya Ghuba, kutokana na kile inachokitaja kuwa ni kujikokota kwa UAE kufikia uamuzi wa kuondoa marufuku. Kennedy Wandera mwandishi wetu wa Nairobi anayeripoti zaidi. Kutokana na kile serikali ya Kenya inachokitaja kuwa ni kujikokota kwa ufalme wa milki za Kiarabu kuondoa marufuku ya safari za ndege za abiria zinazotokea nchini mwake, baada ya ufalme huo kubaini kuwa wasafiri kutoka Nairobi wanapimwa na kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona wanapowasili katika taifa hilo la Guba ya Kiarabu, licha ya kuwa na vyeti vinavyoonyesha hawana maambukizi yoyote ya virusi hivyo, kutoka Nairobi imeongeza muda wa kutekeleza marufuku ya safari zote za ndege za abiria zinazoingia nchini mwake kutoka umoja huo wa falme za Kiarabu, anavyoeleza Gilbert Kibe, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga nchini Kenya. Kenya imeongeza hiyo restrictions siku zingine saba kwa sababu uh, UAE hawaja release, tuanze air services between Kenya and uh, Dubai, na tunatumaini watakubali tuanze hizo services tena, so that hata sisi tuondoe restrictions. Kwa hivyo tunasubiri wajitayarishe, tushawapa zile actions ambapo zi tumefanya kuhusu shida iliyoko Bwana Kibe anaeleza vyo kuwa licha ya serikali ya Kenya kuwasimamisha kazi na kuwachukulia wengine hatua kali, wote waliohusika katika njama ya kugushi vyeti vya matokeo ya covid COVID-19 katika sakata lililosababisha mafarakano haya yaliyoibua utata kati yake na Umoja wa Falme za Kiarabu, taifa hilo la Guba bado halijafanya uamuzi wa kuondoa marufuku hiyo hiyo. Maneno yote tumerekebisha uh, walikuwa uh, guilty washasimamishwa hiyo kazi. Kuna wengine pia uh, walikuwa wananunua hizo macertificate. Kuna watu ambao wa, wameshikwa na wameshtakiwa uh, kotini. Kwa hivyo tunawasubiri watufungulie tena, na sisi pia tutafungua yetu hiyo uh, kazi irudi vile ilikuwa. Bwana Kibe vilevile anaeleza kuwa serikali ya Kenya inafahamu athari ya uamuzi huu katika ufanyikaji wa biashara kati ya Dubai na Nairobi, lakini haiwezi kuondoa marufuku yake iwapo hapana tija katika mazungumzo ya pande mbili. Kenya inachukua hatua hii siku chache tu baada ya ufalme wa miliki za Kiarabu kuonekana kutoridhishwa na hatua ilizozichukua serikali ya Kenya kuziba mianya ya walaghai wanaowezesha wasafiri kutumia uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kusafiri Dubai na vyeti ghushi vya matokeo ya COVID-19. Je, ni utepetevu wa halmashauri ya uwanja huo? Bwana Kibe anafafanua. Wale watu walikuwa wana, wanahusika na hiyo maneno, shipwa, hiyo maneno wameshikwa. Hiyo tatizo haitatokea tena, tunahakikisha hiyo. Kenya ilipolazimika kusitisha safari za ndege zake kuelekea Dubai Jumanne wiki iliyopita, ilikariri kuwa inalazimika kulipiza kisasi hatua hiyo ya UAE hadi pale patakapokuwapo na maelewano. Hata hivyo, UAE ilipopiga marufuku safari za ndege zinazotokea Nairobi, haikusitisha ndege zake zinazotua katika mipaka ya Kenya mpaka wakati Kenya ilipotangaza marufuku yake wiki iliyopita. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika habari nyingine, huko nchini Tanzania, matokeo ya kidato cha nne hivi karibuni yameonyesha kundi la wanaopata daraja la nne limeendelea kuongezeka ikilinganishwa na miaka miwili iliyopita, huku wadau wa elimu nchini humo wakionyesha wasiwasi, kwa baadhi ya wa wahitimu hao huenda wakashindwa kuendelea na ngazi mbalimbali za elimu kutokana na kukosa vigezo. Sande Shomari amezungumza na mdau wa elimu ambaye pia ni mkurugenzi wa taasisi inayowakilisha vyuo vikuu vya nje nchini Tanzania, Tony Kabeta, na kwanza kutaka kujua wale wanaopata madaraja haya wanaachwa kuendelea na masomo ya juu na kutaka kujua kwa nini matokeo haya yalikuwa hivi wakati huu. Ni Tony Kabeta, mkurugenzi wa taasisi inayowakilisha vyuo vikuu vya nje nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Kweli ulivyo ni kwamba haya matokeo eh, ingawa yanaonekana hivi eh, watu wa kidato cha nne, lakini si mageni sana, si mageni sana eh, katika vigezo vya ufaulu eh, hapa kwenye mfumo wetu wa elimu eh, ni mtu kutoka divisioni one mpaka ile divisioni four ndo anaonekana amefaulu. Uh, ingawa kwa kweli division 4 hata wengine wa 3 hawawezi kwenda chuo wala kuendelea na shule. Kwa hiyo uh, ni tumejiwekea naweza kusema uh, vigezo vya chini sana. Ufaulu ungezungumzwa kwenye division 1 mpaka 3. Sasa ni, ni kwa nini haya yanatokezea? Moja ni kwamba uh, silabasi yetu ni kubwa ni kubwa sana inasemekana nzuri kwa sababu tumechukua kidogo kidogo kwenye nchi mbalimbali zenye ubora e, imewekwa pamoja. Sasa ni kubwa na si rahisi sana kuikamilisha kwa wakati. Hata hao walimu na shule wanaoripoti kama wamekamilisha ni kama wana rashi, kwa sababu mfumo wa elimu yetu upo kimtihani zaidi. Kwao watu wanamaliza haraka haraka ili waende kuwafundisha past papers za mitihani. Sasa pengine kitu gani ambacho wewe ungeona katika mfumo huu ukinatakiwa kufanyiwa marekebisho? Ni swala la mfumo kuliangalia upya katika eh, syllabus. Syllabus yetu ipo ya muda mrefu sana na hakija iviviti kwa muda mrefu, kwa hiyo swala ni la syllabus. Kuna mambo ambayo kweli ni muhimu eh, kuwemo kwenye syllabus lakini sio lazima kwa sasa, yangetongezwa mbele. Kuna mambo mengine ambayo eh, ni alazima, ya lazima lakini wameyaweka yafanyike baadaye eh, badala ya kufanyika sasa tunahitaji mjadala na tumesema mjadala mkubwa wa kitaifa ili kulitathmini hili, lakini kikubwa ni kwamba eh, elimu na hata mjadala ambao unaendelea sasa hivi wa elimu haupo kwenye hii elimu ya sekondari na kwenda juu, ipo kwenye primary school. Sawa, na pengine kuna wale baadhi wanasema kwamba waliomaliza, waliopata hilo daraja la nne wapelekwe vyuo vya ufundi. Je, kwako wewe hilo ndio suluhisho? Daraja la nne wanaopelekwa vio vya ufundi, kuna unatakiwa uwe na vigezo, na miaka yote wamekuwa wanapelekwa vio vya ufundi kwanzia daraja la tatu, na hata hiyo la nne sio wote wanaendelea, ni wachache wanaoenda na wengi ndo wanaobaki. Sasa suala la chuo, je, ni baya, ni zuri? Isipokuwa watoto wanaenda chuo bila kujua, hatuwaja wafanyia career counseling guidance kwamba je, uko chuo unaenda kufanya nini? Je, ni matakwa yangu? Hatuna ile mentorship program ili mtoto huyu anayeenda chuo awe na dhamira kabisa kwamba mimi naenda chuo fulani ambacho nakihitaji na nitajua nitakuwa nani. Tony Kabeta ni mkurugenzi wa taasisi inayowakilisha vyuo vikuu vya nje nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Nam na katika ripoti nyingine ni kwamba vitendo vya watu kujiua vinaendelea kuripotiwa nchini Kenya. Hivi karibuni watu watatu wamejiua. Mmoja kati yao ni mtangazaji wa mambo ya burudani katika redio maarufu Capital FM, Alex Nderi kwa jina la umaarufu DJ Lithia, ambaye inadaiwa alijiua Jumatano usiku kwa kula sumu akiwa ndani ya ofisi za redio hiyo. Patrick Nduyimana amezungumza na Alex Munyere, mtaalam wa masuala ya tabia ya binadamu au mwanasaikolojia, ambaye anaelezea jinsi visa vya kujiua vinavyoongezeka nchini Kenya. Kuna ile hali ngumu ya kiuchumi ambayo imesababishwa hata na sana sana imeongezeka kwa mkurupuko wa huu ugonjwa wa wa COVID. umesababisha pia hali ya maisha kuwa ngumu na kwa mara nyingi tunaona uh, binadamu akiwa amekumbwa na changamoto za maisha hukimbia kujinasuru na kujitoa uhai. Kwa wale ambao wako na uh, roho ambayo ni nyepesi kidogo, ambao wame, wameona hawawezi kumudu maisha, jawabu la, la, la dharura linakuwa ni, ku, ni kujitoa na kujitia kitanzi na tumeona Kenya kuna watu ambao sana sana wameripotiwa wame, wame kwamba wamefanya hivyo, na sio hao tu peke yake ambao umewataja, ume, ume labda hao wanatajika kwa sababu hao kwa jamii wanakuwa wako katika tabaka la juu kidogo. Kuna wale ambao wako tabaka la chini, sana sana wale ambao ni walala hoi wana, wanajitoa uhai sana na na, na na nadra sana kuripotiwa mwanake, wale hawajulikani sana, lakini wale ambao ni kidogo wako katika tabaka la juu kidogo, kama huyo mwanahabari mwana DJ anajulikana sana. Kwa hiyo tunaweza kusema, uh, visa hivi au vitendo hivi uh, hapo Kenya imekuwa ni tatizo la kiafya. Sitaki ikuwe ni Kenya peke yake, kwa sababu ukienda kwa katika kila ulimwengu kote kuna matatizo ya ya, ya ya kiafya ya akili ama stress, msonga wa mawazo uko kila pahali kila pembe ya ya, ya ya ulimwengu. Na kwa hivyo tu, tusiseme tu ni Kenya peke yake e, labda pengine labda kile ambacho kiko katika Kenya ni kuripoti, tunaripoti sana hizi visa na kwingine hawaripoti basi we, kama mtaalamu wa masuala ya afya ya akili, unatoa ushauri upi kwa jamii, hata kwa serikali yenyewe? Na muhimu ni kufanya ni kuweka mikakati itakayoweza kuwasaidia watu ambao wanasikia wamesongwa na, na na mawazo, ili waweze kujisaidia na kusaidika. Eh, sana sana eh, structures ziwekwe, ili kiweze kuwa na msaada kama ni, ni ni waaskari wanapata pahali, ukisikia umesongwa na akili, basi kuna pahali ama kuna ofisi ambayo unaweza kwenda ualilie, waambie waku, wakusaidie. Wazazi wanapokuta changamoto za maisha zimekuwa nyingi, kuna pahali ambapo anakimbia ana kupata msaada ya watoto wao, sana sana hata za kiuchumi. Tufanye mambo ya ya, ya kiuchumi yawe ni yanaweza kupatikana pesa zipatikane iwapo ni, ni, ni deni. Kuna wengi ambao wanapata na na, na na stress kwa sababu ya madeni. Tuwe na njia ya, ku, ya kuwasaidia wale ambao wameingia katika madeni na mambo kama yale. Ni Alex Munyere akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia juhudi za amani nchini Sudan Kusini. Tume ya Umoja wa Mataifa kwa Sudani Kusini, UNAMIS, wiki hii iliandaa mkutano wa siku tatu wa amani na maridhiano huko Mundari, katika jimbo la Central Equatoria nchini Sudan Kusini, ambako ghasia zinazohusu ufugaji ng'ombe zimesababisha watu kukoseshwa makazi na wengi kuuawa. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mkutano huo ambao uliandaliwa na tume ya umoja mataifa kwa Sudan Kusini, UNMISS uliwakutanisha pamoja wadau muhimu kuzungumzia mizozo ya muda mrefu, hasa inayohusiana na ufugaji ng'ombe huko Mundari, jimbo la Central Equatoria. Waziri wa amani katika jimbo la Central Equatoria, Jeriel Francis, anaelezea zaidi. We must lazima tuwe na utashi wa kuandika historia nzuri kuhusu sisi wenyewe. Lazima tuanze kuwa na ndoto na tuwe tunafikiria pamoja kwetu sisi kuendelea, mfumo unaohusisha kwa Terekea kuoa mwelekeo wa matumaini kwa kizazi kijacho. Kutokana na ghasia katika kaunti ya Terekeka jirani na kaunti ya Lainya wameshuhudia mmiminiko mkubwa wa ng'ombe na wamiliki wao na kupelekea mizozo kwa sababu ya uhaba mkubwa wa rasilimali. UNMISS inazidisha juhudi za kusaidia na kumaliza mapigano miongoni mwa jamii huko Terekeka kwa lau kuwaunga mkono maafisa wa kieneo na viongozi wa kanisa ambao wanajaribu kusitisha kuenea kwa silaha ndogo ndogo miongoni mwa raia ambako kunafanywa kwa hiari. Gita Pius mkuu wa ofisi ya UNMISS katika eneo hilo amesema, I have to request for my brothers and sisters of the Mundari community. Ninaombi kwa kaka na dada zangu katika jamii za Mundari, mnatakiwa muchukue muda hivi sasa kujiuliza hasa mnataka nini, mjiulize nini hasa kinawafanya mgawanyike. Mnataka nini na nini mtazamo wenu kwa kizazi kijacho? Tuna juhudi kadhaa na harakati za maridhiano miongoni mwa jamii za Mundhari hivi sasa, lakini mara hilo linapotokea, pia nitaomba ni vyema pia muwaheshimu wenzenu. Viongozi wa kidini wana jukumu kubwa katika kufanikisha utaratibu wa amani na kutoa fursa salama kwa mawasiliano kati ya jamii katika kaunti ya Terekeka. Akiongea katika mkutano huo, Dr Paul Yukusuk, askofu katika jimbo la Central Equatoria, ameisihi jamii ya Mundari kuishi kwa amani na kuridhiana kila mmoja. Kanisa upon... limekuja kusimama na kuwasaidia kuleta amani. Kwa hiyo nawaomba wasomi, wabunge, watu ambao wanawakilisha jamii ya Mundari, hebu tuipe amani nafasi. Ni vyema tuwe sehemu ya hii kwa njia yote ile. Ni vyema tuwe sehemu ya utekelezaji wa masuluhisho katika mkutano huu. Ninaomba watu wa Mundari kuliona hili ni lao, ni amani yao. Miongoni mwa masuluhisho ambayo yatatekelezwa ni faini kubwa sana na kifungo cha mpaka miaka mitano jela kwa wote wezi wa mifugo na wale ambao wanawaficha. Haya yalikubaliwa katika mkutano. Kuziwezesha mahakama za kijamii, machifu na maafisa wengine kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi ni jambo jingine muhimu sana katika suluhisho, ili kufanikisha kupatikana kwa amani inayohitajika. Juma Wilson Kila, naibu mwenyekiti wa jamii ya Tali, anaelezea zaidi. Hebu sasa tufikirie kuhusu maendeleo katika kaunti ya Terekeka, ili tusahau yaliyopita na tuanze mwaka mpya kwa moyo mpya, maisha mapya, ili tujiletee maendeleo. Huku Mundari, wawakilishi kutoka wilaya kumi za kaunti ya Terekeka wametia saini makubaliano ya amani katika maazimio ya mwisho, wakiahidi kuchukua hatua na kuondoa mivutano katika jamii na kuishi kwa maelewano. Abduladu, mwakilishi wa Mundari, anaelezea hali ilivyokuwa siku za nyuma. Ni vyema tuishi kwa umoja kama ilivyokuwa zamani, walikuwa wakituita sisi wa Mundari. Watu lazima waishi kwa umoja, tunahitaji kuishi kama jamii moja. Hali katika nchi hii changa duniani, ambayo iliundwa mwaka 2011 baada ya kupata uhuru kutoka Sudan, bado haina uhakika kabisa kutokana na changamoto zilizosababishwa na kuanzishwa kwa kufufua mkataba wa azimio la kusuluhisha mzozo nchini Sudan Kusini wa Septemba 2018, matatizo mapya yameongezwa kama vile kuendelea kwa mivutano katika sehemu nyingi za nchi ambako watu wanaishi katika hofu ya maisha yao na ya wapendwa wao katika siku zote za maisha yao. Unaendelea hivi sasa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili lakini sasa sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Maelfu ya Wasudani wameingia barabarani leo Alhamisi katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum katika maandamano ya kupinga mauaji ya watu kadhaa tangu kufanyika jaribio la mapinduzi mwaka uliopita. Takriban watu 29 waliuawa katika mkanyagano wakati wa ibada ya kidini katika viunga vya mji mkuu wa Liberia, Moromvia, polisi walisema Alhamisi maafa hayo yalitokea usiku ya Jumatano kulingana na vyombo vya habari vya nchi hiyo. Ofisi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, imetangaza ileo kwamba itaanza tena safari zake za ndege katika kanda ya Sahel, Afrika Magharibi, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Safari hizo zilisimamishwa wakati wa mazungumzo yalikuwa yanaendelea na viongozi wapya wa kijeshi wa Mali. Wananchi wa Senegal watachagua mamea wa miji na wakuu wa mitaa siku ya Jumapili katika uchaguzi wa kwanza wa serikali za mitaa tangu hasia za mwaka jana, uchaguzi ambao unaonekana kama mtihani mkubwa kwa rais Macky Sall. Maafisa wa matawi ya benki kuu yaliyokuwa yanashikiliwa na pande zinazohasimiana nchini Libya wanasema wamefikia hatua muhimu ya kuunganisha tena benki hiyo ya taifa kama sehemu ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kuleta amani kati ya makundi ya mashariki na magharibi ya nchi hiyo. Kampuni kubwa ya hapa Marekani inayofanya biashara ya mtandaoni ya rejareja reja Amazon inaweza kujiondoa katika makubaliano ya kujenga makao yake makuu ya kikanda mjini Cape Town na Afrika Kusini ikiwa pingamizi la wanaharakati wa haki za watu wa asili itaruhusiwa kuendelea. Mahakama imesikiliza pingamizi hiyo leo Alhamisi. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Uwe na usiku mwema, mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili.