Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wafuatiliaji wa masuala ya usalama nchini humo wamesema leo Jumatatu kwamba watu 15 walifariki katika mashambulizi tofauti yaliyoendeshwa na makundi yenye silaha katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Ituri. Nganjole Asani, mwakilishi wa makundi ya vijijini, aliliambia shirika la habari la FP kwamba kundi la wanamgambo linaloitwa Kodeko Jumapili lilivamia kijiji cha Mabanga katika wilaya ya Jugu na kuwaua watu sita, wakiwemo wanawake wanne. Asani amesema hakukuwa na askari jeshi wa Kongo karibu katika wilaya ya Irumu. Upande wa kusini, wanachama wa Kodeko na kundi lingine la FPIC Jumapili walishambulia kijiji cha Kokanyangi, amesema kiongozi wa wilaya hiyo kundi linalofuatilia masuala ya usalama lenye makazi yake Marekani, Kivu Security Tracker limesema watu tisa waliuawa huko Kokonyangi. Jeshi la Congo huko Ituri limethibitisha mashambulizi hayo bila ya kutoa maelezo zaidi. Kundi la Codeko linadai kulinda raia kutoka kabila la Walendu ambao wana historia ya uhasama wa umwagaji damu na raia kutoka kabila la Wahema. Mkosoaji mkuu wa serikali ya Rwanda Paul Sesabagina amekataa kufika mahakamani mjini Kigali leo Jumatatu wakati waendesha mashtaka wakijaribu kuongeza hukumu aliyopewa kuhusu mashtaka ya ugaidi kutoka miaka 25 jela hadi kifungo cha maisha. Jaji ameahirisha kesi hadi Jumanne baada ya Russabagina ambaye vitendo vyake wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 vilimsababisha kushiriki kwenye filamu maarufu Hotel Rwanda huko Hollywood kukataa kuhudhuria kesi hiyo. Rusabagina mwenye umri wa miaka 67 na washtakiwa wenzake 20 walitiwa hatiani na kuhukumiwa mwezi Septemba mwaka jana kwa kuunga mkono kundi la waasi wenye silaha katika kesi ambayo makundi ya kutetea haki za binadamu na wafuasi wake walidai kuwa shutuma hizo ni uongo. Lakini waendesha mashtaka walitaka ahukumiwe kifungo cha maisha jela na kukata rufaa wakiona kuwa adhabu hiyo ni ndogo kwa meneja huyo wa zamani wa hoteli ambaye alitumia wasifu wake wa kimataifa kumkosoa rais wa Rwanda Paul Kagame. Washtakiwa wenzake wote walifika mahakamani Jumatatu. Mmoja wa mawakili wao Jean Rugeyo alidai kuwa taratibu hazikufuatwa kwa namna inavyostahiki na hivyo kesi hiyo ihairishwe kwa ajili ya washtakiwa wote. Ndio maana tumeomba kusikilizwa kwa kesi ya leo ya rufaa kusitishwa hadi pale Rusesabagina atakapojulishwa rasmi kwa kufuata sheria, amesema. Lakini mwendesha mashtaka wa serikali Bonaventure Uberwa alidai kuwa Rusesabagina ambaye amekuwa akizuiliwa jela tangu kukamatwa kwake Agosti alikuwa amearifiwa kulingana na sheria kufika mahakamani. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya watu nchini Sudani walikusanyika Jumatatu kupinga utawala wa kijeshi, lakini maafisa wa usalama walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji. Mwandishi wa shirika la habari la AFP amesema maandamano hayo yamefanyika wakati mjumbe wa Marekani katika eneo la Pembe ya Afrika David Satterfield na waziri mdogo wa Marekani anayehusika na masuala ya Afrika Molifi, wanatarajiwa mjini Khartum wiki hii kushinikiza sheria kwa watu wa Sudan. Waandamanaji walikuwa na bendera ya taifa, walikusanyika mjini Khartum na katika mji wa kusini wa wad Madani. Maafisa wa Umoja wa Falme za Kiarabu leo Jumatatu wamesema kwamba watu watatu wameuawa kutokana na shambulio linalodhaniwa kufanywa na ndege isiyokuwa na rubani lililosababisha moto mkubwa baada ya kulenga malori matatu ya mafuta nje ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abu Dhabi. Waasi wakiudhi wa Yemen hawakudai kuhusika na shambulio hilo, lakini msemaji wa kundi hilo ametangaza kwamba kundi lao liliendesha shambulizi ndani ya Umoja wa Falme za Kiarabu, lakini hawakutoa taarifa za kutosha. Ikithibitishwa kwamba waudhi walihusika na shambulio hilo, itamaanisha kuongezeka kwa vita vya Yemen vinavyoendelea kwa miaka saba hivi sasa. Vikosi vya Umoja wa Falme za Kiarabu vimekuwa vikishiriki kwenye vita vinavyoongozwa na Saudi Arabia vikiunga mkono serikali ya Yemen dhidi ya waudhi tangu mwaka 2015 baada ya kundi hilo kuuteka mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Jumatatu amemkaripia wa waziri wa utalii Lindiwe Sisulu baada ya kuishambulia katiba na kusema majaji wana kasuma za kikoloni, matamshi makali ambayo yamechochea uvumi kuhusu mvutano ndani ya chama tawala. Mwisho wa taarifa ya habari, lakini hapa studio inaendelea na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimanani na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo, tunaangazia sikukuu ya kumwenzi mtetezi maarufu wa haki za raia hapa Marekani, mchungaji Martin Luther King Jr aliyeuawa mnamo mwaka wa 1968. Kile alichokiangazia ni ule uwazi na usawa na haki kwa wote. Kwenye sehemu ya pili tutamulika mvutano uliojitokeza kati ya wafanyabiashara wadogo wadogo mjini Dar es Salaam, Tanzania, na serikali ya nchi hiyo baada ya soko lao kuteketea moto. Ni Kwa Undani, mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba leo Jumatatu ni Jumatatu ya tatu ya mwezi wa Januari, ambapo Wamarekani hutoa wa heshima ya kumbukumbu kumbu ya Martin Luther King Jr, mchungaji wa kanisa la Baptisti kutoka jimbo la kusini la Georgia. Dr. King alikuwa kiongozi katika harakati za haki za kiraia nchini Marekani, ambaye alitetea mabadiliko ya jamii kupitia njia ambazo hazitumii vurugu. Mafanikio makubwa ya Dr. King yalikuja katika kupitishwa kwa sheria za haki za raia mwaka wa 1964, ambayo ilipiga marufuku ubaguzi katika ajira na vilevile vile ubaguzi katika maeneo ya umma na sheria ya haki ya kupiga kura mwaka wa 1965. Ushindi huo ni vitu viwili ambavyo Uh, vilikuwa ni matokeo makubwa, sio uh, tu kwa Marekani, lakini kote duniani. Alizaliwa tarehe 15 mwezi Januari mwaka 1929. King alikuwa msemaji mkuu wa wanaharakati wasio wa na vurugu katika vuguvugu la haki za kiraia ambalo lilipinga ubaguzi wa rangi katika sheria za Marekani. Kampeni ya likizo kwa heshima ya King ilianza mara tu baada ya kuuawa kwake mwaka huo wa 1968, na rais Ronald Reagan baadaye alitia saini likizo hiyo kuwa sheria hapo mwaka wa 1983, na ilianza kuadhimishwa kwa mara ya kwanza miaka mitatu baadaye. Mwanzoni baadhi ya majimbo yalikataa kuadhimisha sikukuu hiyo na kuipa majina mbadala au kuichanganya na likizo zinginezo. Hatimaye iliadhimishwa rasmi katika majimbo yote 50 kwa mara ya kwanza hapo mwaka wa elfu mbili. Na sasa, kabla hatujaangazia kwa kina suala hili, mchambuzi wetu namwona yuko tayari kabisa kwenye laini ya simu uh, d David Monda, profesa huyu kutoka mjini New York anasubiri tuungane naye lakini kabla ya hapo hebu tupate ripoti hii inayosimuliwa hapa na Idi Ligongo. Martin Luther King Jr. alijitokeza kama kiongozi wa kutetea haki za kiraia mwaka 1955 wakati alipoongoza kupinga ubaguzi katika mabasi ya umma katika jimbo la kusini la Alabama. Aliendelea kuongoza vuguvugu la amani na kutaka haki sawa. Mwaka 1964 King alishinda tuzo ya amani ya Nobel, na mwaka huo huo rais wa Marekani Lindon Johnson alitia saini sheria ya haki za kiraia, na mwaka uliofuata sheria ya upigaji kura. Juhudi hizo ziliondoa ubaguzi wa rangi katika sehemu za umma na mambo ya kibaguzi ambayo ya yalimzuia mtu mweusi kuruhusiwa kupiga kura. Nina ndoto kwamba watoto wangu wanne siku moja wataishi katika taifa ambalo hawatahukumiwa kwa rangi ya ngozi yao bali kwa tabia zao. Wiki hii wizara ya sheria ya Marekani ilitoa heshima kwa King katika mkutano kwa njia ya mtandao. Dr. king, had... King amekuwa na athari kwa maisha yetu yote. Urithi wake wa matumaini na kujitolea kwake kwa haki na usawa kutabaki kuwepo katika kazi zetu za kila siku katika kitengo cha haki za kiraia. Viongozi wengi wa haki za kiraia wanasema harakati za King za kuleta usawa katika upigaji kura bado unaendelea mpaka hii leo anachosema Daktari King, tupeni kura ili tuchague majaji ambao watakuwa waadilifu Tupeni kura ili tuchague wawakilishi watakaopeleka sauti yetu mbele. Tupeni kura ili tuchague watu ambao wataelewa mpango wa haki ya jinai unapaswa kuwa nini. Mapema wiki iliyopita, rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris walitoa heshima zao katika kaburi la Dr Martin Luther King Jr katika jimbo la Georgia, ambapo rais Biden alizungumzia kuhusu mjadala unaoendelea kuhusu haki za kupiga kura. It's not just here in Georgia. si hapa tu Georgia. Mwaka jana peke yake majimbo 19 siyo tu kupendekeza, lakini yalipitisha sheria 34 zikishambulia haki ya kupiga kura. Kuna karibu miswada 400 wa Republican katika mabunge ya majimbo yakijiaribu kuipitisha. Si tena kuhusu nani anapaswa kupiga kura, ni kuweka ugumu wa kupiga kura, ni kuhusu kura ya nani inahesabiwa na kama kura yako ina ya sauti tena. It's about who gets to count the vote. Whether your vote counts at all. Wa Republican wanakataa ukosoaji wa Rais Biden wakisema wanataka ulinzi na si kuzuia kura za Marekani. Pia wanasema wana wasiwasi kuhusu mapendekezo ya kubadilisha kanuni za baraza la Senate kupitisha sheria mpya za upigaji kura za kitaifa bila ya ushirikiano wa Republican. Wakati huo huohuo, vifungu mbalimbali mbali kote nchini ambavyo vinaweza kuhusishwa na ubaguzi wa rangi wa kihistoria vinajitokeza, kama vile hivi hapa vya kiongozi wa utetezi wa ubaguzi Stonewall Jackson. Ishara hizi ni mbaya kwa jamii, na leo tumeondoa chuki hiyo na sasa uponyaji unaweza kutokea. Rati! nimeona ardhi ya matumaini, inaweza nisifike nanyi, lakini nataka mfahamu usiku huu kwamba sisi kama watu tutafika katika ardhi ya matumaini Rati! King aliuawa mwaka 1968. Miongo mingi baadaye maneno yake mashuhuri bado yanaendelea kutoa chachu kwa wengi kuendelea kupambania haki ya matabaka ya rangi za watu, suala ambalo linaendelea kuwa mzizi wa majadiliano ya kitaifa ya Marekani. Asante sana Idi Ligongo kwa ripoti hiyo. Nam basi, baada ya maelezo hayo tuungane sasa na mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za hapa Marekani. Uh, Profesa David Monda yuko kule mjini New York, uh, jimbo la New York, uh, anajiunga nasi kwa njia ya simu. Profesa Monda, labda uh, kwanza tuanze tu na jinsi uh, kama maelezo yameelezwa uh, mara kwa mara kuhusu alivyo E, a, yale ambayo aliyasimamia Dr. Martin Luther King Jr. e, lakini kwa wale labda ambao hawaelewi wa, wa, ni kwa nini e, e, haki za binadamu na haki za raia zilikuwa bado zinakandamizwa miaka hiyo e, kama wakati alipotoa ile hotuba ya mwaka elfu tisa mia sitini na tatu e, ebu, ebu waeleze wasikilizaji e, kama mwanahistoria e, hali ilikuwaje kuhusu haki hapa Marekani kipindi hicho? Na hali ilikuwa mbaya sana kwa hususan kwa watu weusi na walio wachache hapa Marekani. Tukiangazia kihistoria, tukumbuke ya kwamba hata vile Marekani ilivyoundwa watu weusi hawakupewa ile haki ya kupiga kura. Kawa vile vita vya uh, vya kindani hapa Marekani ile Civil War na hata kama uh, mahabusu yani, ili swala la mahabusu na utumishi ulipigwa kalamu, lakini pia watu weusi hawakuwa na ile haki yao ya kupiga kura, walikuwa wanakandamizwa na, na sheria ya majimbo. Ndiposa baada ya miaka mia moja baada ya vile vita vya uh, kindani ile Civil War ukawa na, na huu mchakato wa Civil Rights Movement miaka ya sitini na sabini, na pale ndipo tunaona ile sauti ya Dr. Martin Luther King ambapo sasa alianza kuangazia ya kwamba kweli Marekani sio demokrasia ikiwa watu weusi na wale watu ambao ni wachache hawana uhuru wao wa, wa upigaji kura. La pili alichokiangazia ni ule uwazi na usawa na haki kwa wote, alisimamia jambo hilo. Na la tatu pia alikuwa anapinga hivi vita vya kila kukicha, wakati ule ulikuwa vita vya Vietnam. Alipinga na kusema kwamba mbona Marekani inaweka mabilioni za pesa kwa vita Uh, pande nyingi duniani na hapa Marekani kuna wanyonge na watu ambao wanaumia, kwa hivyo uh, kimataifa na pia kwa haki za walio wachache na usawa kwa Wamarekani wote, anakumbukwa na anaheshimika sana, na pia tusawo ya kwamba alipewa ile tuzo ya Nobel. Eh, alipewa ile tuzo ya Nobel na ilikuwa ni heshima sana kwa mtu mweusi mtu wa kwanza mweusi kupata tuzo hilo, sio tu hapa Marekani, lakini alikuwa kiongozi wa kimataifa. Sasa ni vizuri umetaja hayo kuhusu eh, upigaji kura kwa sababu wa demokrat hapa mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili bado wanatumia jina la Martin Luther King Jr katika kupigia upatu uh, yale ya mambo ambayo wangependa yabadilishwe katika sheria kuhusu upigaji kura. Itakumbukwa kwamba ni wiki jana tu Rais Joe Biden uh, alifanya ziara kule nchini uh, kule mjini uh, Atlanta, Georgia na kuzungumzia tena kwa ukali suala hili uh, akileta jina la kina Martin Luther King na wengine ambao walitetea haki za raia siku zile, wakisema kwamba ndoto ya bado haijatimia kama a, mabadiliko haya hayajafanyika. Sasa hapa Profesa Monda e, kwa wale ambao wanauliza mwaka elfu mia nane na sitini na saba, wa wamarekani weusi waliweza e, wali kupiga kura, ingawa sio wengi waliofanya hivyo, na sasa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili bado yanazungumzwa kuhusu haki hizo. Ni nini hiki ambacho e, hasa wademokrat wanataka ku kufanya kionekane kama kinahusiana moja kwa moja na ukandamizaji wa haki za upigaji kura hasa kwa watu weusi e, nafikiria na, na kuna viegezo viwili vinafanyika pale bwana mwenyekiti e, la kwanza ni muhimu wasikilizaji wafahamu kwamba hata ingawa e, kukiwa na uchaguzi, kwa mfano uchaguzi wa uraisi e, uchaguzi sana hapa Marekani, sheria za uchaguzi zinaundwa kwa majimbo kuna majimbo hamsini hapa Marekani. Kwa hivyo hata kama tuna uchugu, uchaguzi wa majimbo ya, wa, wa udiwani na ule wa rais, lakini sheria za za za, za uchaguzi zinaundwa kwa majimbo. Kwa mfano hapa New York, kule Maryland, California, majimbo yote hamsini. Shida iliyopo wakati huu ni kwamba kwenye ya, kuna majimbo fulani ya zilizo eh, zile bunge za majimbo eh, kama kule nyumbani tunaziita county legislatures, zile majimbo za za za, za um, uh, zile bunge za majimbo zinaanza kutoa zile sheria ambazo wanademokrat wanaona ya kwamba zinakandamiza haki za uh, watu weusi na haki za wanyonge kuweza kupata, kupata nafasi ya upigaji kura na ndiposa wanademokrat na Joe Biden alikuwa anasisitiza ya kwamba lazima wapitishe miswada miwili, cha kwanza Freedom to Vote Act na cha pili wanaita Joe Lewis Voting Rights Amendment. Na serikali kuu inasema ya kwamba vipengele hivi viwili vitapanua uh, nafasi ya kila mtu kuweza kupiga kura. Shida ni kwamba upande wa wanarepublican wanaona ya kwamba ukipanua nafasi ya hususan watu weusi wengi, wengi wao wanapigia kura wanademokrat. Upande wa wanarepublican wanaona ya kwamba watapoteza kura, kwa hivyo huu mvutano wa kisiasa, na pia mvutano wa kikatiba, maanake tusahau ya kwamba sheria za upigaji kura sana sana huwa yanatoka kwa majimbo, ndiposa inaleta hii changamoto na hali ya sintofahamu iliyopo kwa wakati. Tukimalizia, Martin Luther King alitoa alitoa anapeana hotuba ambayo imesifika sana kote duniani eh, mwaka elfu tisa mia sitini na tatu. Hebu eh, tusikilize kidogo alafu nikuulize swali la mwisho profesa ah! Nimeona ardhi ya matumaini. Ninaweza nisifike nanyi, lakini nataka mfahamu usiku huu kwamba sisi kama watu tutafika katika ardhi ya matumaini. Bila shaka ni hotuba yake maarufu I have a dream, manake nina ndoto iliyotolewa na Martin Luther King eh, mwaka huo 1963. Nataka nikuulize eh, sio tu hapa Marekani, naelezwa kwamba hotuba hii imegusa kila sehemu ya dunia eh, hasa katika maeneo yetu ambako wasikilizaji wetu wengi wapo kule Afrika Mashariki eh, Kinshasa, huko Kigali, Nairobi, Kampala eh, Dar es Salaam na kwingineko na eh, hata ndani huko vijijini eh, hotuba hii ina maana gani kwao? Maanake inasikilizwa kila pahali, kila wakati inasikilizwa kila mahali, uh, kila wakati. Manake uh, kwa wale ambao wako Afrika Mashariki ni kwamba, uh, ndoto ya Martin Luther King ni kujaribu kuleta uwiano wa jamii ya kimataifa, ya kwamba mataifa yale au madola yale makubwa, kwa mfano Marekani iweze pia kutilia maanani na kueneza sera ambazo zitainua mataifa machanga. Kwa mfano, unakumbuka vile alisema ya kwamba hapendelei Marekani uh, kujiingiza kwa vita kwa haya mataifa yanayoendelea, yanaumiza mataifa hayo. Tunaona kwa mfano DRC kule kuna changamoto tofauti tofauti, eh? kwa hivyo kwa mataifa ya Afrika alikuwa na hii ndoto ya kwamba Marekani badala ya kuweka kipaumbele nguvu zake za kijeshi, itumie pia uh, mikakati mbadala, pengine usaidizi wa kiuchumi, wa kiteknolojia, wa kisayansi, kuweza kuinua mataifa haya yote, maanake hauwezi kuwa na umaskini Asia uwe na umaskini Afrika, uwe na umaskini uh, Amerika Kusini, na haya madola makubwa yanajibwaga ya kwamba yanaendelea. Lazima sote tuwe na hiyo ndoto ya Martin Luther King ya kwamba I have a dream, ya kwamba mataifa yote duniani madola makubwa na hayo mataifa madogo yaweze kushirikiana ili jamii yote eh, ya dunia iende mbele, na hususan wakati huu wa COVID. Kwa mfano, ukiwa na hii changamoto, jambo hili ni muhimu manake, kukiwa na maafa Afrika, janga la COVID pia linapiga Marekani na, na linaleta hii bughudha kwa dunia nzima eh, ya kwamba eh, dhana ya Martin Luther King ilikuwa muhimu wakati huu na sera zake, falsafa yake mpya ya kimataifa ni muhimu hata mpaka wa leo. ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na sauti ya Amerika. Asante sana bwana mwenyekiti, asante kuniunganisha kwa mada hii muhimu. Profesa Monda, msikilizaji, ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke, tunarejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi nikiwa hapa washington ndivyo hali ilivyokuwa kwenye baadhi ya barabara za dar es salaam mapema leo wakati wafanya biashara walioandamana wa mpaka kwenye ofisi ya mkuu wa mkoa wa dar es salaam amos makala wakishinikiza kiongozi huyo atoe tamko kuwaruhusu waendelee kufanya shughuli zao kwenye soko ambalo limeteketea siku moja imepita katika mji huo wa Dar es Salaam. Kifupi ni kwamba wafanyabiashara wa soko la Karume lijulikanalo kama Mchikichini leo wameruhusiwa kuweka alama kwenye maeneo yao ili wajihakikishie usalama wakati wakisubiri ripoti ya kamati ambayo iliundwa kuchunguza chanzo cha moto ambao uliteketeza soko hilo siku ya Jumamosi kuamkia jana Jumapili. Taarifa zinaeleza kwamba walifunga barabara wakati wakifanya maandamano hayo kwenye barabara kwa kutumia magogo na vilevile vile mawe katika makutano ya barabara ya Uhuru na Kawawa Ilala Boma, Huku polisi wakilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya. Ni hali ambayo ilisababisha kufanyika kikao kati ya viongozi ambao wanawakilisha wafanyabiashara hao na huyu mkuu wa wilaya anajulikana kama Rundigija, ambaye kikao hicho kilifikia uamuzi wa kuwaruhusu kuweka alama katika maeneo yao kama nilivyoeleza kama njia moja, kwanza kuhakikisha kwamba bado wana mahali pa kufanyia kazi wakati eh, jopo hilo litakapomaliza uchunguzi wake, na pili pia kuhakikisha usalama wao na vifaa vyao. Kabla sijaendelea, tupate ripoti hii iliyotayarishwa mapema leo na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Wafanyabiashara hao maarufu kama wa machinga wameandamana kushinikiza kuruhusiwa kujenga mabanda kwenye soko hilo lililoungua, ili waendelee na biashara, huku serikali ikisisitiza kusubiri kwanza uchunguzi unaofanywa juu ya kuteketea kwa soko hilo. Hata hivyo, vurugu hizo za machinga zilimalizwa baada ya serikali kuwahakikishia kwamba wataruhusiwa kuweka alama katika maeneo yao ya biashara, wakati wakisubiri uchunguzi wa kamati ambayo waziri wa TAMISEMI Innocent Bashungwa ameelekeza ikamilishe kazi yake katika kipindi cha siku saba kuanzia jana. Ismail Salumu, kiongozi wa wafanyabiashara hao wadogo, pamoja na wafanyabiashara wengine, wamezungumzia madai yao na namna walivyoahidiwa na serikali. Wao walichotuomba kwa kuonyesha kwamba eneo hili sisi hatulichukui, tutaruhusu kila mtu akaweke eneo lake alama, tutachukua majina na namba za simu, na kwa utaratibu maalum tutaenda kuingia pale kwa blok. Sasa basi ombi lao na inabidi tulifate ili tupate thuruhu wao msimamo wao ni kufanya uchunguzi ndani ya siku saba ili kutokomeza kabisa hii dhima ya soko ama masoko mengine kuendelea kuungua moto. Wametusaidia kwamba sisi tuende tukatengeneza vigingi, tujenge sehemu zetu, tukishaweka katika sehemu zetu vigingi, tuweze kuwasubiri siku saba kwa ajili ya kuendelea na uchunguzi. Maoni yangu mimi ni ni, ni kurudi tuweke alama na tujenge wanavyotuambia. Siku saba bado kwangu ni nyingi, kwa sababu unaweza nikasema vipi, ni siasa, bado sitaweza kuwaamini kiuharisia kwamba kweli nina uwezo wa kurudi. Mkuu wa wilaya Ilala, Mwilabuzu Ludigija, ndiye aliyetangaza hatua hiyo ya kuruhusu wa machinga kuruhusiwa kuweka alama kwenye maeneo yao. Lengo la serikali kwanza wakaweke alama kwenye maeneo yao, kila mmoja awe na uhakika wa eneo lao kwa hiyo kwa makundi ya watu wachache wachache, unajua, inapotokea majanga kama haya, kuna watu wengine wanajipenyeza katikati. Kwa upande wao, baadhi ya wafanya biashara walizungumzia umuhimu wa kuwa na bima za majanga kama haya ya moto, kutokana na kadhia hii ya mara kwa mara ya kuzuka moto katika maeneo ya masoko. Tungekuwa na bima, bila shaka ah, tusingeathirika kwa kiasi hiki. Bima ingetuwezesha pengine, kama hivyo, kuturudishia mali zetu, lakini mpaka sasa hivi tumepoteza matumaini. Hatuna namna mpaka sasa hivi ya kuweza kujua ni namna gani tunaweza tukarudisha mali zetu. Ndio hivyo, kama hivyo masoko yanaungua, sidhani kama watu tuna bima ambazo za kujisaidia katika biashara zetu. Katika siku za hivi karibuni, masoko kadhaa ndani ya jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine hapa nchini yameteketezwa kwa moto, huku wafanya biashara wakiingia hasara kubwa ya mali zao. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi kwa undani. Hii ni sehemu ya pili ambapo tunaangazia yale ambayo yameendelea katika mji wa Dar es Salaam, baadhi ya maeneo ya kufuatia moto ambayo uliteketeza uh, vibanda na majengo ama majumba ya kufanyia biashara yanayotumiwa na wamachinga wa, wafanya biashara wadogo wadogo e, na tunajaribu kuwatafuta maafisa wa serikali e, ambao ni katika kitengo au idara husika kupata tathmini ya kina zaidi e, ili kujua ni nini kinachoelezwa. Kama umesikia hapo, msikilizaji, ni kwamba baadhi ya wafanyabiashara wanalalamikia maswala kadhaa ikiwa ni pamoja e, na kwamba wana hawajui e, ni kwa nini serikali e, haiwapei mwelekeo ulio wazi kuhusu ni wapi e, ambapo wanafaa kwenda wakati wakisubiri e, ku, e, kuendelea kwa uchunguzi huo na kukamilika kwa e, uchunguzi huo. Lakini hadi tukitayarisha ripoti hii inaelezwa kwamba hali ilikuwa imeanza kurejea e, kawaida. Msikilizaji, inaonekana muda hauturuhusu kuendelea, basi kufikia hapo tunafika mwisho wa kipindi kwa Undani. ni washukuru wote pamoja na Dina Chahali, mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam ambaye ameshiriki kwenye sehemu ya pili ya kipindi hiki. ni washukuru nyote mliotusikiliza, na kwa niaba ya wale waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi, naomba tuonane hapo kesho Panapo majali wao.