Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Miongoni mwa taarifa tulizonazo hivi sasa ni kwamba serikali ya Ethiopia imeandika barua kwa shirika la afya duniani WHO ikimshutumu mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus kwa kile imekitaja kama kutekeleza majukumu yake vibaya. Na katika Live Talk leo ninazungumzia saratani ya shingo ya kizazi. Je, baadhi ya wa wasikilizaji wanasemaje kuhusu ufahamu wao wa saratani ya shingo ya kizazi na je, mtu akipata hiyo saratani ya shingo ya, ya kizazi, je, ana uwezekano wa kupona kabisa na akawa sawasawa kama hali yake ya zamani? Na pia swali lingine ambalo nilitaka niulize au nipate ufafanuzi kutoka kwa wataalamu ni kwamba ugonjwa huu unawapata zaidi watu walika gani? Hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika Live Talk ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Ndoyimana. nao Baraza la Umoja Mataifa la Haki za Binadamu Ijumaa limeelezea wasiwasi wake juu ya ripoti za kushtusha kuhusu mashambulizi ya anga yaliyofanyika eneo la Tigrey kaskazini mwa Ethiopia likisema kwamba raia mia moja na nane waliuawa tangu kuanza kwa mashambulizi hayo ya anga mwezi huu wa Januari. Msemaji wa baraza hilo Lis Troshel ameyaelezea mashambulizi kadhaa, ikiwemo shambulizi dhidi ya basi la abiria kwenye uwanja wa ndege na kwenye kambi wasiokuwa na makazi na kusema kwamba watu 59 wa waliuawa katika shambulizi ndani ya kambi. Throssell amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva takriban watu 108 wanaripotiwa kuuawa na wengine 75 kujeruhiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu, kama matukio ya mashambulizi ya anga yanayodaiwa kufanywa na jeshi la anga la Ethiopia. Amewataka viongozi wa Ethiopia na washirika wao kuhakikisha raia wanalindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa zinazohitaji uthibitisho kwamba wanaolengwa ni wanajeshi. Kushindwa kuheshimu kanuni za kutofautisha wanaolengwa na kutumia nguvu kupita kiasi kunaweza kuwa uhalifu wa kivita amesema. Msemaji wa jeshi la Ethiopia na msemaji wa serikali ya Ethiopia hawakuweza kujibu ombi la shirika la habari la Reuters kutoa maelezo juu ya madai ya mashambulizi hayo ya anga. Serikali ya Ethiopia imeandika barua kwa shirika la afya duniani WHO, ikishtumu mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus kwa kile amekitaja kama kutekeleza majukumu yake vibaya. Gebreyesus ambaye ni raia wa Ethiopia ameshutumiwa na serikali yake baada ya kuikosoa kwa kudai kwamba imezuia misaada ya kibinadamu kufikia watu katika eneo la Tigrei kutokana na vita kwenye eneo hilo. Serikali ya Ethiopia ilimteua Tedros Adhanom Ghebreyesus kuongoza shirika hilo la Umoja Mataifa miaka minne iliyopita, lakini imesema kwamba ameshindwa kutekeleza majukumu yake kulingana na maadili inavyotarajiwa kutoka kwa ofisi yake. Imemtumwa kwa kuingilia mambo ya ndani ya Ethiopia. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema kwamba Tedros ameeneza habari potofu na kuharibu sifa, uhuru na uaminifu wa shirika la afya duniani WHO. Haijajibu barua ya Ethiopia. Ethiopia anataka bodi ya WHO yenye wanachama 34 kumchunguza Ghebreyesus, ikisema kwamba amekosa kutekeleza majukumu yake kwa njia yinayostahiki na kwa kuwajibika. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umeitisha maandamano leo Ijumaa ya kupinga vikwazo vilivyochukuliwa na Taasisi ya Afrika Magharibi dhidi ya uongozi huo. Viongozi wa Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS walikubaliana wiki iliyopita kuiwekea vikwazo Mali ikiwa ni pamoja na marufuku ya kibiashara na kufunga mipaka, hatua iliyoungwa mkono baadaye na Ufaransa, Marekani na Umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ya vikwazo imefuatia pendekezo la utawala wa kijeshi kusalia madarakani kwa miaka mitano kabla ya kuandaa uchaguzi, licha ya shinikizo la Jumuiya ya Kimataifa kuutaka uongozi wa kijeshi kuheshimu ahadi yake ya kuandaa uchaguzi mwezi Februari. Uongozi wa kijeshi wa Mali umevitaja vikwazo hivyo ni vya kukithiri na vya kinyama, na hivyo kuitisha maandamano. Kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita amewataka wananchi wa Mali kulinda taifa hilo mjini Bamako. Maandamano yalikuwa yanatarajiwa kufanyika mchana wa leo yakifuatiwa na sala na mlolongo wa hotuba. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamia ya polisi wa Tunisia Ijumaa walizingira eneo kuu la mji mkuu kabla ya maandamano dhidi ya rais wa nchi hiyo, waandamanaji wakitoa wito wa kukaidi masharti ya kupambana na janga la COVID-19. Vyama vya upinzani kikiwemo chama cha Kiislamu cha Enhada chenye msimamo wa wastani vimekuwa vikiandamana dhidi ya hatua ya rais Kais Said ya kulisimamisha bunge na kuongoza kwa amri ya kiutendaji na kuchukua hatua za kutaka kubadili katiba ya nchi, wakitaja hatua hizo kuwa ni mapinduzi. Saa chache kabla ya maandamano kuanza, polisi waliweka vizuizi vya barabarani na kuzingira eneo kando ya barabara kuu ya Habib Burgiba. Maandamano ya Ijumaa yamekwenda kinyume na marufuku ya mikusanyiko yote ya ndani au nje iliyotangazwa Jumanne na serikali ili kuzuia wimbi la COVID 19. Ennahda na vyama vingine vilivyoshiriki maandamano hayo vilishtumu serikali kwa kuweka marufuku hiyo na kurejesha amri ya kutotoka nje usiku kwa sababu za kisiasa na sio kwa sababu za kiafya kama njia ya kuzuia maandamano. Rais wa Sierra Leone ameahidi kubadili mfumo wa uchaguzi na kuongeza ushiriki wanawake katika siasa, miongoni mwa mapendekezo kadhaa ya mageuzi ya katiba katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Jana rais Julius Maada Bio alielezea katika sherehe katika mji mkuu Freetown kwamba nchi itasonga mbele na mfumo wa upigaji kura wenye usawa. Ni mtizamo wa serikali kuwa hii itasaidia kupunguza ukatili, gharama na ukosefu wa usalama unaohusishwa na uchaguzi, alisema Bio. Bio alisema serikali huenda itahakikisha kuwa uwakilishi wa chini wa lazima kwa upande wa wanawake katika siasa chini ya mageuzi hayo. Walau asilimia thelathini ya wagombea katika uchaguzi watahitajika kuwa ni wanawake kwa mujibu wa katiba iliyofanyiwa tathmini mwezi Desemba. Rais Bio hakufafanua ratiba ya utekelezaji wa mageuzi hayo, lakini alisema kura ya maoni haitahitajika. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wamelaani vikali leo Ijumaa shambulizi la mtandao kwa Ukraine ambalo lilisababisha kufungwa kwa serikali na huduma za dharura za tovuti mbalimbali na kuahidi kutumia rasilimali za Umoja wa Ulaya kulisaidia taifa hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine imeripoti hii leo kuwa tovuti za baraza la mawaziri la nchi hiyo, wizara saba ikiwemo ya fedha, huduma za dharura, huduma za serikali ambako wananchi wa Ukraine wanapata hati ya kusafiria kwa njia ya elektroniki na hati za chanjo zilikuwa zimerejeshwa lakini kwa muda zilishindwa kupatikana, ikiwa ni matokeo ya shambulizi hilo. Tovuti zilikuwa na ujumbe kwa lugha za Ukraine, Russia na Poland Ukisema takwimu binafsi za Waukran zimevuja katika mtandao wa umma, ujumbe ulisema, ogopa, natarajia mabaya zaidi. Hii ni kwa ajili ya siku zilizopita, hivi sasa na muda ujao. Idara ya huduma za mawasiliano na ulinzi wa habari ya Ukraine iliambia shirika la habari la Associated Press kuwa hakuna ushahidi kama data binafsi zimevuja. Shirika la afya duniani WHO lilisema Ijumaa kuwa linapendekeza dawa mbili mpya za kutibu COVID-19. Dawa hizo mbili ni baricitinib na sotrovimab. Baricitinib imependekezwa vikali, WHO imesema kwa magonjwa ambao wanaumwa sana au ni mautiuti kutokana na COVID-19. Shirika hilo limesema sotrovimab ni dawa ya kuongeza kinga na inayipendekeza kwa sababu maalum kutibwa hali ya kuugua COVID-19 ambapo mgonjwa si mautiuti, ana dalili za kawaida na hayuko katika hatari ya kulazwa hospitali. Kiwango cha matumizi ya madawa hayo yataokoa maisha kutegemea jinsi itakavyotumika kwa kiasi kikubwa na uwezo wa kuimudu, WHO imesema katika taarifa yake. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Sweden amegundulika amepata maambukizi ya COVID. Msemaji wa waziri mkuu Madalena Anderson alisema aligundulika baada ya kufanya vipimo vya haraka yani rapid test, na kwamba waziri atafanyia kazi nyumbani. Sweden kama nchi nyingi duniani, hivi sasa inakabiliwa na mlipuko wa kirusi cha Omicron ambacho kinaambukiza kwa haraka sana. Wimbi la nne la maambukizi ya virusi vya korona huku Afrika linaripotiwa kupungua, lakini wanasayansi wanasema kwamba ipo haja kubwa sana ya kuendelea kutoa chanjo kwa watu. WHO imesema kwamba kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona hakijabadilika kwa muda wa siku saba kufikia Januari 9. Afrika Kusini, ambako maambukizi mengi yameripotiwa, imeripoti kwamba maambukizi yamepungua kwa asilimia ya kumi na nne. WHO imesema kwamba maambukizi ya korona nchini Afrika Kusini ambako virusi vya Omicron viligunduliwa kwa mara ya kwanza yamepungua kwa asilimia tisa. Shukrani sana Patrick Nduimana kwa habari za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa, msikilizaji, ninakukaribisha katika live talk, kipindi ambacho zungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii na kisiasa yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia saratani ya shingo ya kizazi, ugonjwa ambao baadhi ya wanawake katika jamii zetu nazoishi walipitia au wanapitia hivi sasa. Ili kujua kwa kina takwimu zilivyo au chanzo, tiba na elimu vyakula kwako wewe msikilizaji, ni wakati wako huu sasa wa kuwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kuwasikiliza wataalam pamoja na mengineyo, kuweza kufahamu kwa kina kulingana na maradhi haya. Kwenye laini ya simu ninayo wataalam ambao wanazungumza kulingana na taaluma zao sio kwa niaba ya serikali. Ninaye Dr Godfrey Motuma, yeye anatoka hospitali ya Zambezi huko nchini Kenya. Dr Mark Mseti, bingwa wa saratani katika hospitali ya Ocean Road nchini Tanzania. Dr Ndema Habib, mtaalam wa masuala ya takwimu za magonjwa ikiwemo saratani katika WHO na anazungumza hapa sio kwa niaba ya WHO. Pia ninaye benda thaka ni kutoka taasisi ya Kilele Health Association huko nchini Kenya ambayo inahusika na masuala ya kuwasaidia wanawake katika maradhi haya ya saratani. Msikilizaji pia vilevile una fursa ya kupiga simu na kutoa mchango wako au kuuliza maswali kuhusiana na mada hii tunayozungumzia ya saratani ya shingo ya kizazi. Unaweza ukapiga moja kwa moja ukianza na plus 1 202 619 3151, na kwa wewe uliye ndani ya Marekani unaanza na 202 619 3151. Karibuni nyote mwanami kwa takriban dakika 45 zijazo kujadili kwa mapana yake kuhusu saratani ya shingo ya kizazi. Maelfu kwa maelfu, kila mwaka wanawake wanafariki kutokana na ugonjwa huu, lakini tunajua takwimu ziko vipi? Nini kinachoendelea? Kwanza kabisa nimkaribishe a, Ndema Habib aweze kutupatia takwimu za ugonjwa huu unavyoendelea. Karibu Ndema. So, kwanza, kwanza ningependa kusema kwamba kwa hizi takwimu ambazo nitazizungumza leo nimezipata kutoka katika website ya shirika la afya la dunia na pia kupitia uh, kwenye um, uh, uh, wiza, uh, uh, wiza, kupitia dokumenti ya Wizara ya Afya ambayo inatathmini gharama za utekelezaji wa uh, saratani ya shingo ya kizazi na pia kupitia kwenye ajensi ya kimataifa ya utafiti wa saratani ambayo inaitwa IARC International Agency for Research uh cancer research. Kwanza ningependa just kuzungumzia kiujumla jinsi gani ambavyo kansa uh, ni tatizo duniani kwamba kansa, kwanza, kwanza ni tatizo kubwa duniani na ni inaongoza kwa kusababisha vifo na pia kansa ni kikwazo kwa kuongeza umri wa kuishi kwa binadamu na hii ni tatizo duniani kote, na kulingana na takwimu za WHO, sasa ya aina yoyote inajumuisha uh, vifo za, zaidi ya milioni kumi kila mwaka, na hii ni kwa takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo huu mzigo unaotokana na visa vi, vi, vipya vya kansa na vifo kuongezeka vinasababishwa na mambo mbalimbali ikiwemo ni kukua umri wa binadamu na pia inatokana pia na kukua kwa idadi ya watu duniani na pia ningeweza kusema kwamba ukiangalia takwimu kutoka Globocan ambayo hizi ni, ni takwimu ambazo zinatoka kwenye eh, shirika la, uh, kan, eh, la utafiti wa kansa uh, uh, duniani IARC inaonyesha kwamba kwa mwaka elfu mbili na ishirini kumekuwa na visa vipya vya kansa milioni eh, milioni, uh, kumi na nane nukta moja na pia kulikuwa na jumla ya visa milioni kumi kwa kansa za aina zote. Na sasa ukiangalia kwa upande wa wanawake kwa kutumia hizi takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini za Globocan, zinaonyesha kwamba aina zote za kansa ambazo ziliripotiwa kwa mwaka elfu mbili na ishirini kwa wanawake ni milioni tisa nukta mbili milioni na katika hizo visa vipya vya, vya kansa kwa wanawake asilimia sita nukta tano ilitokana na kansa ya, uh, sarata, au saratani ya shingo ya kizazi. Na pia kulikuwa na vifo vilivyoripotiwa katika wakinamama wanawake milioni nne nukta nne na katika hivyo asilimia saba nukta saba ilitokana na kansa ya uh, uh, saratani ya shingo ya kizazi na kwa duniani, hii kansa ya, uh, uh, ya, ya, ya shingo ya kizazi iko namba nne ukiangalia katika sababu ambazo zinasababisha aidha, uh, katika aina zote za kansa ina rank, iko, ina rank katika namba nne aidha kwa namba ya visa visa vya kansa au pia kwa namna ya namba ya vifo vinavyosababishwa na na kansa na sasa. Ukiangalia sasa kwa nchi, uki, ukiangalia kwa nchi, ukiangalia tatizo la saratani kwa nchi utaona kwamba namba moja kwa wanawake, kansa inayoripotiwa zaidi duniani ni kansa ya ziwa, ikifuatiwa na kansa ya saratani au saratani ya shingo ya kizazi na katika hii saratani ya shingo ya kizazi ni nchi ishirini na tatu duniani ambazo zimeiweka hiyo kama ni namba moja, na katika visa vingi vya, vya, vya, vya kansa vinavyotokea katika nchi hizi katika, na ukiangalia sasa katika hii nchi ishirini na tatu nyingi za hizo nchi zinatoka Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania, Uganda, Burundi, Zaire na nchi nyingine na pia ukiangalia pia kwa, kwa vipo pia kansa ya um, shingo ya kizazi uh, pia inaongoza katika nchi thelathini na sita nyingi zao zikiwa zinatoka zinatoka Afrika. Kwa hiyo sasa nikija kwenye upande wa hii e, saratani ya shingo ya kizazi kwa kutumia hizi takwimu kutoka Globocan ishirini ishirini ya ambayo ni kutoka taasisi ya IARC kama nilivyosema kabla, ni kwamba kansa ya saratani ya shingo ya kizazi ni namba nne kuongoza katika idadi mpya ya aina za kansa zinazotokea duniani, na pia kwa kuongoza kwa, kwa maana ya kusababisha vifo kwa wanawake, na hii ni baada ya kansa ya kizazi, kansa ya uh, ziwa na kansa ya colon, pamoja na kansa ya mapafu Mm-hmm. na kesi ambazo ziliripotiwa za saratani ya shingo ya kizazi kwa mwaka elfu mbili na ishirini zilikuwa mia sita na nne elfu au laki sita na nne elfu, na idadi ya vifo vilivyoripotiwa kwa mwaka huo ni mwaka elfu mbili na ishirini ni laki tatu na arobaini na mbili na asilimia tisini ya hizo cases ambazo zinaripotiwa za uh, saratani ya shingo ya kizazi zimetoka nyingi katika nchi za uchumi wa kati au uchumi wa chini. okay. so, <coughs> na katika hiyo ukiangalia sasa, ukiangalia kwa upande wa East Africa. East Africa au Afrika Mashariki ndio inaongoza kwa kansa hii ikiripoti uh, kesi mpya arobaini nukta moja kwa kila wanawake laki moja E, sasa hii hii hii takwimu imeangalia pia na umri na kila kitu, ili kuweza ku- kukompea kati ya nchi na nchi, ndio maana wameiweka hivi kwamba ni kuna kesi mpya arobaini nukta moja kwa kila wanawake laki moja kwa Afrika Mashariki peke yake, na ndiyo inaongoza katika Afrika Mashariki. Na katika ma, Afrika Mashariki, Malawi ndiyo ambayo inaongoza zaidi, yani actually, Malawi yenyewe ina kesi za juu zaidi duniani kuliko nchi nyingine yoyote, yenyewe ikiripoti kesi sabini kwa kila wanawake laki moja. Na ukiangalia upande wa vifo pia, Afrika Mashariki inaongoza kukiwa na vifo ishirini na nane nukta sita kwa kila wanawake laki moja, na so... pia Malawi ikiwa inaongoza e, kwa kuwa na vifo zaidi ya arobaini kwa kila laki moja so, Afrika Mashariki na ongozi. Shukrani uh, Dr. Ndema Habibi, uh, kwa taarifa za takwimu hizo ambazo zimejitosheleza, na moja kwa moja basi, uh, nije kwa uh, wataalam wa masuala haya ya saratani. Nije kwako kwa, kwa dokta nije kwako uh, Dr. Mseti wa huko Tanzania. Je, uh, kwa, kwa hali ilivyo hivi sasa wakati huu uh, ambapo janga la COVID 19, je, uh, kesi hizi za saratani ya uh, shingo uzazi zinaongezeka au zinaonekana kupungua? Asante mkamiti, asante sana e, sina takwimu za kinchi za kuzungumzia trendi ilivyokuwa baada ya janga la uviko uh, kumi na tisa kutokea, lakini nakubaliana kabisa na mtaalamu wa takwimu aliyekuwa amezungumza awali, kwa sababu nikizungumzia takwimu za kwenye taasisi yetu uh, sisi tunaona wagonjwa wapya wa saratani takriban elfu saba kwenye taasisi yetu tu ndani ya nchi uh, kwa kila mwaka, na kati ya wagonjwa hao uh, takriban asilimia thelathini na mbili mpaka thelathini na tano huwa ni saratani ya shingo ya kizazi na inawezekana baadaye tukazungumza changamoto zinazowakumba wakina mama hawa lakini ukiangalia kwenye takwimu za Globocan ambazo mtaalamu alipita amezizungumza sana tanzania inakadiriwa kupata e, kesi mpya takribani arobaini elfu na sitini kwa mwaka za saratani zote kwa hiyo kwa haraka haraka hapo uki, e, ukiangalia kwenye kesi za saratani ya shingo ya kizazi ambazo sisi tunaziona ni sehemu ndogo sana ya mzigo ambao nchi unaikabili kwa ujumla. mm -hmm. E, kwa hiyo nikizungumza kuhusu mahusiano kati ya janga la uviko kumi na tisa e, na, na, na e, kutokea kwa visa vya saratani ya shingo ya kizazi bado sina takwimu e, nafikiri Wizara ya Afya wanaweza wakaa katika nafasi nzuri ya kuzungumzia mahusiano ya moja kwa moja kati ya uviko kumi na tisa na visa vya saratani ya shingo ya kizazi. Lakini ni tuambie ulimwengu tu, mwezi Januari ni mwezi wa kidunia wa kuadhimisha au kukumbuka wakinamama ambao wameathirika na saratani hii ya shingo ya kizazi. Naamini baadaye utaendelea na maswali zaidi ambayo yatahusiana na taaluma yangu ambayo ni ya ubingwa wa saratani e, katika kuelimishana na wakinamama na ulimwengu kwa ujumla kupitia Sauti ya Amerika ili aa, tuweze kupambana vyema na janga vye hili la saratani ya shingo ya kizazi haswa. Natumaini nimekujibu haswa. Nashukuru. Ha, na naendelea kuwepo katika laini ya simu. Nije kwako uh, Dr. Godfrey Mutuma, ambaye pia ni bingwa wa masuala haya ya saratani huko Zambezi Kenya. Hali iko vipi uh, katika saratani hii ya shingo ya kizazi hapo katika eneo lako? Asante sana uh, saratani ya siko ya kizazi hapa Kenya iko kwa wingi sana, na vile tumejua ni kwamba saratani ya siko ya kizazi ndio hapa Kenya saratani nambari mbili kwa wanawake uh, nambari moja hapa Kenya saratani iko kwa wingi sana kwa wanawake hapa Kenya ni saratani ya matiti ile ingine inafuatilia ni saratani ya shingo ya kizazi, saratani ya ida ya vizazi hapa Kenya. Uh, ile shida tuko nayo sana hapa Kenya ni kwamba uh, wanawake wengi wanakuja wakiwa hiyo saratani imeshaa sambaa sana imekua imesha kuwa. Uh, na kwa vile kulikuwa na hii janga ya korona, hatuwezi uh, kusema kuna tofauti sana vile tunaona ni kwamba saratani ya shingo ya vizazi inaendelea na kuwa mingi sana. Tulikuwa natarajia kwamba wakati huu ambao tumeanza kufanya vaccination na tumeanza kufanya ini hiyo saratani itapungua, lakini ili inaona ni kwamba hiyo saratani inaendelea kuwa mingi. Hiyo saratani inaendelea kuwa inashika sana wanawake, na wanawake wengi sana ambao wako na saratani wanakuja ikiwa, kwa hivyo kuwatibu inakuwa shida sana, maanake ikiwa imeshaa zamaa imetoka kwa shingo ya kizazi na imeenda kwa maini, imeenda kwa mifupa Mana mali mingi sana inakuwa shida sana na treatment inakuwa sio mzuri sana na ile inasizaa sana ni kwamba hii saratani hata ukifanyia ukifanya kasibabu dawa dawaemotra ukipatilana dawa kamaa ama kwa muda msuku sana, mwaka moja mwaka pili inarudi inarikaa inakuja tena na sana sana hii saratani ya sizowazizaji ikirudi inakuwa nguvu sana ku- kutibiwa uh, uh, uh, either by by chemotherapy or radiotherapy, na hii ile inaweza kufanya kuumiza sana sana sana sana. Africa isaita mily hapa uh, tanza Kenya, Tanzania na Uganda na Congo uh, the cancer of the subic, saratani siku ya vizazi iko kwa wingi sana, na sana sana inaaffect kama ina inakuwa ina kwa so wanawake wale wako wa, wa na umri wa miaka thelathini na miaka hamsini uh, na hiyo ni umri ambao unapita kwamba hiyo sarafani ikishakuwa nayo inasambaa haraka sana na mwanamke anakuwa na shida nyingi sana na kutibiwa inakuwa shida nyingi sana ile kuweza kufanya kwa sarafani ya shida ya vizazi ni tuimize wanawake wengi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wafanye pasia wafanye sikumi ndio tuweze kujua mtu na saratani mapema. Maana yake watu wote wale wanakuja wakiwa na saratani ya kiwa kizazi, wanakuwa anakuwa stage ya nne ile imesha sambaa sana, ni vigumu sana kuona mwanamke anakuja na stage one, ama ile ni ile watu haya anaona mawasiliano ya Dr. Godfrey Mutuma ya hayako vizuri lakini hakijaharibika kitu bado tunaendelea tuna takriban dakika mbili ambapo tutakamilisha sehemu ya kwanza hebu tumsikilize msikilizaji huyu yuko tayari Haya basi, msikilizaji, naona kuna, uh, kuna hitilafu hapa za kimitambo, lakini uh, si uh, mambo, bado tunaendelea kuzungumzia saratani ya shingo ya kizazi, na kwenye laini ya simu naona kuna wasikilizaji uh, ambao wako tayari, wanataka kuzungumza au kutoa maoni yao kuhusiana na saratani ya shingo ya kizazi. Uh, uh, na msikilizaji, uh, muda nao pia unakimbia, basi uh, kwa hapa muda huu nakamilisha kwanza sehemu hii ya kwanza ya Live Talk ambayo uh, inasikika kwa njia ya redio, hali kadhalika inasikika kwa njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili uh, com. Na baada ya dakika thelathini hizi za kwanza, dakika thelathini za pili nitaendelea kuwa nawe katika Live Talk ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya internet pekee. Washiriki mlioko katika laini ya simu, endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa, tukiendelea na live toko hii kwa njia ya, ya mtandao pekee. Kumbuka wewe msikilizaji, kama unataka kutoa maoni au mchango wako, piga simu ukianzia na plas 12026193151 Msikilizaji, ni sehemu ya pili ya live talk ambayo tunazungumzia saratani ya shingo ya kizazi. Kwenye laini ya simu ninao wataalam ambao watashirikiana nami, Uh, na wewe msikilizaji, ili kutupa elimu kwa mapana yake kuhusiana na saratani hii ninaye Dr. Mark Mseti, ni bingwa saratani katika hospitali ya Ocean Road huko Tanzania. Hali kadhalika ninaye Dr. Godfrey Mutuma, ni bingwa masuala ya saratani katika hospitali ya Zambezi huko Kenya. Vilevile ninaye Betha Kithaka, yeye ni kutoka taasisi ya Kilele Health Association ya huko nchini Kenya. Na kwenye laini ya simu hivi sasa kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, itaje jina lako na uweze kuuliza swali lako. Nashukuru kwa, kwanza kabisa naitwa Fredi Joni, niko Ifakara Tanzania huku Morogoro. Mimi nilikuwa naomba kuuliza swali kwa wataalam, tatizo ambalo linasababisha mpaka mtu kupata saratani ya ya shingo ya kizazi linatokana na nini? Kwa sababu kwa mfano hapa Tanzania Wizara ya Afya imekuwa ikitoa elimu juu ya juu ya, ya ya ya ugonjwa huo na, kuwapata, na kusema kwamba inawapata baadhi ya watu kwa miaka hii ya karibuni. Changamoto inakuwa ni nini au tatizo linakuwa ni nini? Naam, moja kwa moja basi, uh, Dr. Mseti, watujibie swali la msikilizaji. Asante kwa Fredi na kwa wasikilizaji wa wa sauti ya Amerika. Uh, visababishi au vihatarishi kwa wakinamama kupata wa saratani ya shingo ya kizazi uh, viko vingi, lakini uh, kile ambacho kinahusika kabisa kabisa ambacho kimeonekana katika asilimia tisini na tisa ya wagonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi ni maambukizi ya aina fulani ya kirusi ambacho kinaitwa human papiloma virus au HPV. Uh, na ni kwa sababu hiyo E, shirika la afya duniani pamoja na serikali ya Tanzania kupitia kwenye wizara ya afya, e, moja kati ya mkakati mkubwa wa mapambano dhidi ya saratani hii ya shingo ya kizazi ni e, pamoja na kutoa chanjo ya HPV kwa watoto wa kike. A, chanjo bahati mbaya inafanya kazi kwa wale ambao bado hawajapata maambukizi hayo, na ndio maana unakuta a, lile kundi linalolengwa haswa ni la watoto wa kike ambao uh, tunaamini kwa kiutafiti ni kundi ambalo halijaanza bado mahusiano ya kingono, kwa sababu kirusi hicho cha, cha HPV huwa kinaambukizwa uh, kwa njia ya, ya ya kushiriki ngono isiyokuwa salama, pamoja na njia nyingine kama za kushea uh, vitu vikali vyenye ncha kali kama vifaa vya kunywelea na kadhalika uh, lakini kikubwa zaidi ni maambukizi hayo ya virusi uh, vya HPV. Labda niweke vizuri, ieleweke kwamba saratani sio ugonjwa unaoambukizwa. Kwa hiyo uh, wasikilizaji wetu wasije wasikili wakachanganya hapa, wakafikiri saratani ya kizazi uh, inaambukizwa. Ni kwamba kirusi ambacho kinaambukizwa e, cha HPV na mara nyingi kwa kushiriki ngono isiyo salama, ndio ambacho baadaye kinaweza kusababisha mabadiliko katika shingo ya kizazi ya mwanamama yule na kupelekea kutokea kwa saratani ya shingo ya kizazi lakini vipo vihatarishi zingine kama matumizi ya tumbaku ambayo yanafahamika kwa muda mrefu, matumizi makubwa ya pombe kupita kiasi, kuwa na jinsia ya kike, kwa sababu jinsia ya kiume hawawezi kabisa, hawana hicho kiungo cha shingo ya kizazi. Lakini vilevile vile umri mkubwa na wenyewe wanachangia katika kupata a, a, a, a, a, saratani ya shingo ya kizazi. Labda nirudie tena kwamba uh, saratani hii ndio saratani namba moja hapa nchini kwetu, na kwa hiyo inatakiwa kwa hapa Tanzania na katika nchi nyingi za Afrika Mashariki kama mtu atakwimu alivyozungumza. na ni saratani ambayo kwa bahati njema inazuilika kwa kiwango kikubwa. Mkakati mkubwa wa kuzuia ni huo wa kutoa chanjo kwa watoto wa kike, lakini vilevile vile, uh, kufanya uchunguzi wa awali, yani cancer screening na uchunguzi wa awali kwa mama watu wazima watafanya kwa papsmia, ila kwa nchi hizi zinazoendelea ambazo uchumi sio mzuri sana, kwa wale vijana ambao uh, bado hawajakoma eh, he, wanaweza kufanyia uchunguzi kwa bei nafuu tu, kwa kuangaliwa na mtaalam kwa kutumia siki au eh, eh, acetic acid inaweza kabisa kutambua maeneo katika shingo ya kizazi ambayo yakiachwa yataendelea kwenda kuwa kwenye shingo ya kizazi na kwa hiyo anaweza kuzuiliwa kirahisi kwa kupatiwa tiba eh, eh, ambayo ah, ah, ni rahisi kabisa, aidha tiba barafu, yani cryotherapy au ah, ah, lip. Kwa hiyo mkakati wa kuzuia ni muhimu sana kwenye saratani hii, kama alivyotangulia kusema msemaji mwenzangu au daktari mwenzangu kutoka Kenya kwamba bahati mbaya tunawapata wakinamama hawa wakiwa kwenye hatua za juu. Kwa hapa Tanzania eh, takriban asilimia sabini mpaka themanini wanakuja wakiwa katika hatua ya tatu na ya nne ambapo kuiponyesha kabisa inakuwa taabu kidogo. Ikiwa chini ya hapo, ni aina ya saratani ambayo mgonjwa anaweza kupona kabisa, eidha kwa upasuaji peke yake kama ikiwa ya awali kabisa kwenye hatua ya kwanza, au kwa kupata eh, tiba kamili ya mionzi pamoja na kemotherapi kwa pamoja. Eh, saratani hii ni moja kati ya saratani ambazo zina viwango vizuri vya uponaji kama tukiiwahi mapema lakini pia uh -huh. Ni saratani ambayo inazuilika kabisa iwapo tutatoa uh, elimu mwafaka kwa wananchi wetu na akina mama, lakini vilevile kuwachanja e, e, e, hawa watoto wa kike na vilevile vile kufanya uchunguzi wa awali kwa kina mama wote waliofikia umri wa kuzaa. N, nam basi, vilevile uh, vile katika laini ya simu, unaona pia kuna msikilizaji ambaye naye anataka kutoa mchango wake au kuuliza swali. Uh, karibu msikilizaji, asante kwa majina. Anaitwa Machengi Rupemba, nipo Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania. <laughs> e, mta, mkusu, ya yeah. Inaanza, ina swali kwa mtaalamu kuhusu kuhusu saratani ya shingo ya kizazi. Je, hili tatizo linaanza au linampata inampata mtu akiwa na umuri gani? Akiwa tayari mama au akiwa binti mdogo? Nataka nijue tu hilo kwa mtaalamu. Yani mimi sina mengi sana, nikuwa nataka nijue tu hilo hapo. Haya basi, wasikilizaji washiriki, uh, wa bila shaka mmemsikia msikilizaji huyo, uh, Godfrey Mutuma uh, kuna la ziada hapo ungeweza kumpatia msikilizaji uhum. na yeyote anayesikiliza Live Talk hivi sasa ambao anasikia kuwa ata madarakani, lakini inaleta madhara yake, ikiwa na na ndio maana sanasana hii serikali inakuja hiyo, na na nanz inaanza polepole, na inaendelea kuhusisha mwanamke na Mwaka kumi na nane ishirini ishirini na tano tukianza kuwasini, wakati huo itakuwa kwamba tutajua mapema kama waina ana virusi anaweza kuwasibu na wanaweza kupata tiba kwa haraka sana. Asante sana. Naam, na hebu tusikie kwa upande wako benda kita. Kithaka, wewe una taasisi hii ambayo inatoa huduma kwa wanawake hawa wenye matatizo ya saratani. Ni huduma zako unazitoa una kwa njia ipi? Na je, yeah, una, una idadi ya wanawake wangapi ambao wapo katika taasisi yako? Okay. Shukrani uh, madam Mkamiti, kwa kunialika kuzungumzia kuhusu uh, ugonjwa wa shingo ya kizazi. Na kama ulivyosema, kwa muda wa miaka zaidi ya tisa sasa nimefanya kwa kazi kwa kuwahamasisha ama kuwapea motisha wa mama waweze ku, kupata uchunguzi wa mapema ama wa awali ili waweze kujulikana na kupata matibabu ya ugonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi. Na pia katika mwaka wa ishirini uh, na 2019 tuliweza uh, uh, uh, kufanya uh, kazi pamoja na Wizara ya Afya na vikundi vingine ambavyo vinafanya kazi ya kuwahamasisha wamama na wazee pia kuhusu magonjwa ya saratani, ili tuweze kuwa, kuleta hiyo chanjo ya HPV, kuhakikisha kwamba wasichana wetu pia wanapata kinga ya huu ugonjwa, ili waweze kujikinga kwa u, ugonjwa wa uh, siku za usoni. Sasa kwetu sisi, ile huduma ambayo tunatoa haswa ni kwenda kwa vijiji na pia kwa uh, wananchi kuwajulisha kuhusu ugonjwa wa saratani, na kawaida yake ni kwenda mahali ambapo tunapata vikundi ama wamama wengi ili kuweza kuwajulisha kuhusu ugonjwa wenyewe, kuhusu dalili ambazo wanafaa kuwa wanaangalilia, na pia kuwajulisha kwamba wasingoje mpaka wakate dalili ili waweze kwenda hospitali, ndio maanake wachukue hatua haraka na kwa mapema, kujua mapema kwa sababu ikipatikana, nasema, ugonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi unaweza tibiwa hata kwa asilimia, mtu anaweza kupona. Cha pili ni kuwajulisha wazee pia kwamba wanalo jukumu la kuwajulisha wamama wao, bibi, um, dada zao, mama, wanawake wote ambao wanao wanao maishani mwao kwamba wanafaa kuchukua hatua ya kujikinga na njia na namna ya kujikinga kama vile wenzangu wamezungumzia ni kuenda kupata uchunguzi wa mapema, na pia kuka, kuhakikisha wasichana wao waliotimu umri wamepata hiyo chanjo, na chanjo yenyewe inapatianwa hapa Kenya kwa wasichana wa umri wa miaka kumi hadi kumi na minne na bila mali, malipo, kwani kwa sababu serikali, wizara ya afya imejitolea kupatiana hii chanjo kwa wasichana wote waliotimu huo umri. Kwa hivyo kwetu sisi ni kuwajulisha. La tatu ambalo tunafanya ni kufanya kazi na wamama hata pia wazee waliopata ugonjwa wa, wa saratani wakaweza kutibiwa, na kwa sasa hivi tunawafanya champion, kwa kuwaelimisha zaidi waweze kuwa ndio wanaenda kuwapatia uh, watu uh, kwa familia hii uh, habari njema ya kwamba ugonjwa wa saratani na shingo ya kizazi unaweza tibiwa kwa sababu tumeonelea kwamba kama vile ambavyo mlisikia kutoka kwa Daktari Mseti hapo awali, wamama wengi wanajitokezea ambapo wamechelewa, wamefikisha kiwango cha labda, na ndipo tunapata mara nyingi huu ugonjwa unasababisha kifo, lakini wakipatikana mapema wanaweza kutibiwa, haswa hapa Afrika ambapo tumezoea kwamba sisi ni watu wamezoea hadithi za kuwajulisha watu kuelimisha watu wa, u, wale wamama na wazee waliopata ugonjwa wa saratani, iwe saratani yoyote, aina yoyote, na wakatibiwa na wakapona, ni njia na namna moja ya kuwajulisha watu kwamba ukipatikana mapema, iwe ni saratani ya shingo ya kizazi ama saratani yoyote, ikipatikana mapema, kuna njia na namna za kutibu na mtu anaweza kupata maisha ya usodi ambayo ni maisha maishaoiti kwa hivyo kwa sisi ni kutoa jukumu kuhakikisha kwamba serikali yetu inatupatia hizo huduma, nao wananchi wanaweza kuenda kuzipokea hizo huduma. Asante, ni rudi kwako Dkt. Mseti. Kuna aina ngapi za tiba ya saratani ya shingo ya kizazi na zinachukua muda gani? Matibabu ya saratani ya shingo ya kizazi, kama matibabu ya saratani nyingine zote E, kwa hapa Tanzania na duniani kote kwa mjumla yanategemeana sana na hatua ambayo mgonjwa amefika nayo. Kwa hiyo kwa wale ambao wanakutana na hatua ya awali kabisa, ile steji ya kwanza a e, wanaweza wakafanyiwa operation tu e, inayostahiki ambayo ikaondoa kivimbe chote pamoja na zile tishu zilizoko jirani kuhakikisha kwamba hakuna hata chembe moja ya saratani imebaki mwilini, na upasuaji huo ukawa umetosheleza kabisa kuiponesha kabisa saratani hiyo. Aa, lakini unapokuwa umevuka hatua ya kwanza e, operation inakuwa haina msaada sana, kwa sababu seli nyingine zinaweza zikawa zimeondoka e, pale kwenye shingo ya kizazi zimeingia kwenye matezi, au zimegusa maeneo mengine ya jirani na shingo ya kizazi ilipo kwa hiyo hapo sasa ndipo ambapo sisi madaktari bingwa wa saratani tunaingia, ambapo uh, kutegemeana na na aina ya saratani hiyo tutapanga matibabu yake. Mara nyingi uh, uh, saratani ya shingo ya kizazi huwa ni aina ya squamous, ambayo huwa inasikiliza sana mionzi pamoja na chemotherapy. Kwa hiyo uh, mwanamama ambaye inayokuanzia hatua ya kwanza b mpaka ya pili a na b wote wanaweza kupatiwa matibabu ambayo tunasema ni au radical ya a, mionzi pamoja a, na kemotherapia. Kwa hiyo anakuwa anapata kemotherapi mara moja kila wiki kwenye kila juma na anapata mionzi kwa siku tano kwa juma kwa jumla ya siku zisizopungua thelathini mpaka thelathini na tatu hivi kutegemeana na mtu na mpangilio wa matibabu yake mtaalamu atakavyoona lakini pia uh, wale ambao wana saratani ambazo zimekuja kwenye hatua ya juu kabisa, labda hatua ya tatu b na hatua ya nne, uh, nyakati nyingine, uh, kwenye hatua ya tatu b inakuwa kuna athari mpaka kwenye figo, kwa hiyo huwezi kutoa tena uh, tiba ya chemotherapy, hivyo wanakuwa wanapata mionzi peke yake. Na mionzi hii ni tiba muhimu sana, kwa sababu inawasaidia wakinamama hata ambao wanakuja wakiwa wanatoka na damu kwa wingi. Wakishapata tiba mionzi, ile damu inaacha kabisa. Sasa wagonjwa wetu wengi wanawafikiri kwa kuacha ile damu wanakuwa wamepona tayari. Nitoe rai tu kwa akinamama ambao wanaugua e, tayari wako kwenye matibabu, basi wafuate wataalam, amini ushauri wa wataalamu ambao wanawatibia, kwa kuwa hata baada ya tiba matibabu ya saratani yanahitaji ufuatiliaji wa muda mrefu kidogo. Aa, lakini nizungumze jambo e, lingine ambalo ni ni, ni, ni, ni muhimu kwa wakinamama wanaougua uh, saratani kwa wakinamama kwa ujumla, tunaendelea kusisitiza kwamba kinga dhidi ya saratani ya shingo ya kizazi ni bora zaidi kuliko tiba, na tunaendelea kusisitiza kwa wakinamama, kama alipotaka kuzungumza uh, mtaalamu mwenzetu hapo nyuma, kwamba saratani ikiwa hiwa inaweza kutibiwa na kupona kabisa. Kwa hiyo, kwa hizo njia tatu nilizozisema, ya kwanza upasuaji, ya pili uh, tiba mionzi na ya tatu tiba kemia au kemotherapi. Na wakati mwingine unapata mchanganyiko wa hizi tiba kutegemeana na hatua ya ugonjwa wako, aina ya ugonjwa wako, na daktari bingwa anayekutibia atakavyoona inafaa kwenye kuondoa kabisa hiyo shida ya saratani kwa mgonjwa husika. Shukrani sana. Na hebu sasa nimkaribishe mwenzangu Patrick Ndwimana aweze kutusomea uh, maswali na maoni ambayo wewe msikilizaji umeandika kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada tunayozungumzia hivi sasa ya saratani ya shingo ya kizazi. Suke John wa Ilanga Sika, Geita, Tanzania anasema, kwanza kabisa, napenda kuuliza swali kuhusu huu ugonjwa wa saratani kuna aina ngapi za saratani, na je, huambukizwa kwa njia gani? Maana huenda tunakiuka namna ya kujikinga na ugonjwa wa saratani. Kijana mpole wa Tanzania kutoka Kagongwa, mtaa wa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, akiwakilisha Wasakatonge Salam Club: kwa kweli elimu bado ni changamoto kubwa mno kwa walio wengi, kwa hiyo elimu inahitajika sana. David Seshenga kutoka Wagumu tunadumu Mweheza, Tanga, Tanzania anasema saratani ya shingo ya kizazi ni tatizo linalowasumbua wanawake na wasichana wengi, hivyo kimtazamo, ulikuwepo mpango wa chanjo ya tatizo hilo. Sifahamu kwa sasa chanjo hii imeishia wapi, kwa kuwa walikuwa wanapatiwa wasichana. Mtu Pesa Mwanambuke kutoka Misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania, anasema saratani ya shingo ya kizazi inatakiwa elimu itolewe katika jamii. William Isongalimo wa Ushirombo, Bukombe, Tanzania, anasema elimu juu ya saratani ya kizazi bado ni changamoto, kwani watu wengi hawajui dalili za ugonjwa huu. Franco Kisanga wa Isebanira boda ya pili huko Kenya anasema pamoja na hayo yote saratani imekuwa tishio kote duniani. Je, WHO kufikia sasa mikakati yenu ni ipi? Anauliza Franco Kisanga. Bernard Ombega vio ya Iswahili Orina Bernard akiwa Soroti City, Uganda. Huu ugonjwa umekuwa janga kuu duniani. Ugonjwa huu hutokana pia kwa njia ya kurithi kwa familia. Serikali imesema inafanya mpango wa kuleta chanjo ya saratani, lakini hadi wa leo imekuwa ni ndoto tu. Nur Ali Fara anasema saratani inaua watu wengi hata kuliko malaria, COVID-19 na ukimwi katika miaka ya hivi karibuni, huko kaskazini mwa Kenya. Huyu Masanja Kanone kutoka Geita, Tanzania anasema elimu izidi kutolewa hasa kwa watu wote, ili wajue namna ya kujikinga na ugonjwa huo. Shukrani sana Patrick Ndwimana kwa maoni hayo ambayo msikilizaji ameandika. Nirudi tena kwenu washiriki ambao ni wataalam wasikilizaji, wa, wa, wa wengi wameelezea wame kuhusiana na elimu inatakiwa itolewe zaidi. Uh, nije kwako Dk uh, mutuma ni elimu inayotolewa ama ambayo inatakiwa kutolewa kwa jamii ni elimu kwa, kwa njia ya redio elimu inayohusisha uh, michezo au elimu hii ya kumfanya uh, mtu wa kawaida atambue saratani inatakiwa itolewe kwa njia ipi? Naona sikusikii sikusikii kabisa. Uh, Dr. Godfrey Mutuma uh, nije kwako. Uh, Dr. Mark Mseti, tunapozungumzia suala la utoaji elimu, elimu inatakiwa imfikie uh, raia wa kawaida kwa njia ipi? Njia ya redio, njia ya mabango, ama njia kwa kutumia michezo ya drama na kadhalika? Dr. Mseti unanisikia? Hello? Dr. Mseti unanisikia? Hello? Nakusikia, nakusikia mkamiti. N, nasema uh, wasikilizaji wamekuwa wakizungumzia swala la uh, elimu zaidi inatakiwa itolewe, uh, ili iweze kuwafikia walipo. Elimu hii inatakiwa itolewe kwa njia ipi? Kwa njia ya kutumia vyombo vya habari kama redio, kutumia mabango, au kwenda mlango hadi mlango kuwaelimisha wananchi wa kuhusiana na tatizo hili la saratani? Asante, asante mkamiti. Uh, mimi nafikiri njia zote zinazowezesha kufikisha taarifa sahihi kwa wananchi zinastahili kutumika. Hata hichi tunachokifanya hapa, mimi na wewe na wataalamu wenzangu, ni elimu kwa wananchi. Uh, ziko elimu ambazo zinatolewa kwenye mikutano ambayo inakutana na watu ana kwa ana, lakini sasa hivi teknolojia imeendelea, kuna mitandao ya kijamii ambapo habari huwa zinaweza zikasambaa kwa kasi sana. Kwa hiyo uh, tunatakiwa tutumie vyombo vyote print media iwe ni electronic media iwe ni mdomo kwa mdomo. Kama kwenye taasisi yetu ya Ocean Road, kila siku huwa kuna vipindi vya elimu katika kila sehemu za wagonjwa kusubiria aa, kupata huduma. Kwa hiyo hiyo, tunakuwa tumegusa sehemu ndogo tu ya wale ambao wamewasindikiza ndugu zao, lakini vile vile tunatumia sana e, forum zetu za za, za e, mitandao ya kijamii za Ocean Road kwenye Instagram, kwenye Twitter, kwenye Facebook na kwenye website yetu huwa kuna taarifa nyingi tu ambazo zinalenga kufikisha ujumbe, vilevile kwenye kila uh, tarehe mahsusi za maadhimisho yanayohusiana na saratani ikiwemo uh, siku ya saratani ulimwenguni na kwenye uh, miezi ya saratani mbalimbali kama huu wa uh, Januari ambao ni kwa shingo ya kizazi uh, huwa tunasambaza wataalamu wetu kwenye vyombo vya habari. Nguvu ya vyombo vya habari kwenye kufikisha uh, elimu kwa wananchi ni kubwa mno. Kwa hiyo, ninawapongeza Sauti ya Marekani uh, kwa kuwa na kipindi kama hichi siku hii ya leo, lakini nitoe rai kwa vyombo vingine mbalimbali vya habari kusaidia kufikisha taarifa sahihi uh, kuhusu saratani ya shingo ya kizazi. Lakini kabla sijamaliza, mkamiti niseme kwenye uh, Afrika Mashariki yetu hii, taasisi yetu uh, ya saratani ya Ocean Road ina mashine na mitambo ya kutosha kabisa. Kwa ajili ya matibabu ya saratani za aina zote kuanzia kwenye vipimo mpaka matibabu yenyewe. Kwa hiyo kwa wale ambao watakuwa wanawasiwasi, wanaweza wakaja kwa uchunguzi, lakini vilevile vile kupata matibabu stahiki ya saratani. Na kushukuru, nadhani nimekujibu. Kuna lingine liliulizwa kidogo la inaambukizwaje. Naomba niwaambie uh, wasikilizaji wetu wote wa sauti ya Amerika kwamba saratani ni moja kati ya kundi la magonjwa ambayo hayaambukizwi kwa hiyo hata ukimshika hata ukimkumbatia mgonjwa mwenye saratani, haitatoka kwake kuja kwako. Tusiogope wagonjwa wa saratani, kwa kuwa ni moja kati ya magonjwa ambayo hayaambukizi kwa namna yoyote. Asante Mkabiti. Shukran Benda, kwa upande wako, unapokuwa na hawa kina mama kila siku unakutana nao, uh, ni changamoto zipi wanasema wanakabiliana nazo, mbali ya kwamba ni waathirika tayari wa saratani ya, ya kizazi? Kuna jingine ambalo linawafanya wapate hofu ya maisha yao kiafya uh, kutokana na maradhi wanayopitia? mkanasi kuanzia kwa bei, kama walivyosema, njia na namna za kutibu magonjwa ya saratani, haswa ugonjwa wa saratani na shingo ya, ya kizazi. Njia namna moja ni ya upasuaji na zile chemotherapy, radiotherapy ambazo zina gharama ya bei ya, ya juu zaidi, kumaanisha kwamba mama akipatikana wakati ugonjwa umeenea, hayo matibabu yatakuwa ya bei ya juu na kuna vile ambavyo unaona sasa, kama labda hawezi kuzalimu maisha yake na sasa amepatikana na ugonjwa ambao unahatarisha afya yake na maisha yake, linakuwa ni jambo la kutatanisha. La pili ni kukubalika katika familia na jamii. Kuna wamama ambao wakati mwingine unapata mama amepata ugonjwa wa saratani, ameambiwa nao ugonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi na bwanake ama pia jamii na marafiki wanamhepa, wanamogopa, wanamwachilia. Kwa hivyo ameachwa, kama anao ugonjwa ambao unahatarisha maisha, na sasa pia jamii na marafiki wamemwacha, kumaanisha kama vile msasi alivyosema, ugonjwa wa saratani sio ugonjwa ambao unaambukizwa, badala ya kumkumbatia watu wanamwogopa. Ni muhimu kijua kama jamii na marafiki na pia uh, watu wote wananchi wote kwamba tunafaa kuwakumbatia na kuwapatia motisha kwamba wanaweza kutibiwa na wakatibiwa, wakapata matibabu mapema. La tatu ni zile distance uh, ama ile uh, ile distance ambayo wana, wanaenda ili kutafuta matibabu. Ukiangalia Afrika Kusini, tunayo uh, maabara na hospitali nyingi, vipo kwenye town center na wale wamama wako vijijini nyumbani, labda wengine wanatembea hata uh, labda masaa tano sita, ama wanakuja mahali kutoka kusema Kisumu kuja mpaka Nairobi, inachukua siku nzima, na ni lazima wapate matibabu. Kwa hiyo inapata mtu ameingia hospitalini saa kumi usiku na akapata matibabu saa mbili asubuhi. Hayo yote ni matatizo ambayo wanapata na la nne ni kujikimu kimaisha. Mtu akishapata ugonjwa wa saratani apate matibabu, saa zingine so, wanapoteza njia na namna ya kupata hela uh, za kujikimu maishani, na wakipoteza kazi, mama anaachwa bila chochote, na sasa anao watoto wa kushughulikia, labda bwanake amemwacha. Haya yote anachangia kufanya ugonjwa wa saratani ya shingo ya kizazi kuwapatia wamama mama hofu. Kwangu mimi mm -hmm. Na kwa kikundi chetu cha Kilele Health, vile ambavyo tunaonyesha watu ni kwamba, tukifanya elimu kwa jamii, ni kuwajulisha kwamba sisi wote kama ni mama, unaweza kupata ugonjwa wa saratani ya kizazi. Shukrani sana uh, mbaba Shukrani, uh, Benda Kithaka kutoka taasisi ya Kilele Health Association ya huko Kenya kwa maelezo hayo uliyotupatia, hali kadhalika. Na kushukuru Dr. Mark Mseti bingwa wa saratani katika hospitali ya Ocean Road huko Tanzania. Vile vile Dr. Godfrey Mutuma ni bingwa wa magonjwa ya saratani katika hospitali ya Zambezi nchini Kenya. Na kushukuru pia Dr. Ndema Habib ni mtaalam wa masuala ya takwimu katika magonjwa ikiwemo saratani kutoka WHO. Naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwako, kwa wewe pia msikilizaji, uwe na wakati mzuri na usikilizaji mwema.