Alright, alright. kabisa ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza hewani, matangazo ya VOA Express. leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 14 Januari mwaka 2022, anayokaribisha jina langu ni Patrick Ndwimana. Naam, na mimi niko nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele e, ikiwa leo wengine wanaita furahi day Ijumaa Tumekuondolea taarifa mbali mbali, ambapo wakimbizi wa Burundi walioko Tanzania wanalalamika kunyanyaswa baada ya wanaolinda usalama wa kambi kuteketeza mazao waliopanda, na muungano wa vyama vya upinzani vya Burundi vinavyotema makubaliano ya amani ya Arusha wameomba Rais Samia Suluhu kuingilia kati. Katika ripoti nyingine, maelfu ya wasichana wa shule za sekondari na msingi huko Uganda wamebebeshwa mimba kutokana na shule kufungwa kwa karibu miaka miwili kufuatia mlipuko wa janga la korona. Vilevile tutakuwa na kipengele cha michezo na burudani, ambapo kwenye michezo hii leo tunaangazia michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, AFCON, inaendelea huko nchini Kamerun. Tutaungana na mwenzetu Joseph Kioko kutupasha mengi zaidi express. Pia kama kawaida, leo Ijumaa, tutakuwa na kipengele cha jicho letu, bila kusahau swali la leo. Basi bila kuchelewa, twende huko Uganda. Zaidi ya wa wasichana elfu sita wa shule wameripotiwa kupata ujauzito huko nchini Uganda wakati shule zilipofungwa kutokana na COVID-19, katika takwimu zilizotolewa na serikali katika wilaya ya Iganga. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda, Levi Masereka, na kuanza kutaka kujua kulikoni hali ikafikia hapo. Ni janga kubwa kwa kweli, na wazazi wengi wamelilalamikia, na nikijaribu kuangalia takwimu ambazo umetaja, uh, uh, kuna malalamiko kutoka katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Uganda kwa mfano mwaka uliopita malalamiko hayo yamekuwepo, na sababu kubwa ni janga la COVID kwa sababu linaeleweka kwamba Uganda ni nchi mojawapo ambapo shule zimefungwa kwa miaka miwili, niseme kwa sababu hata muda walioenda shule ulikuwa ni muda mdogo. Kwa hivyo hawa watoto wakapata muda wa kufanya mambo wanayoyataka. Na eh, litakalofanyika nafikiri ni kwanza kujua sababu ni kipi kinachosababisha, na je, hicho kinachosababisha? Kwa sababu unapojua ugonjwa ndipo unajua kuutibu, pamoja na kujua ugonjwa ndio utibu. Lakini wanaharakati pengine kuwepo nyumbani mojawapo ilikuwa ni tatizo, lakini pengine wanaharakati, mnafikiri nini kifanyike kusaidia hawa watoto e? Kinachotakiwa kufanyika kwanza ni serikali kulichukulia hatua kwa kufungua shule na labda kwa sababu kilichopo wameshafungua, lakini mpaka sasa watu hawana uhakika kwamba zitafunguliwa mpaka mwisho, kwa sababu hali kama iliyosababisha shule kufungwa ikitokea. E, e, ningeshauri serikali kwamba wasiharakishe kufunga shule, kwa sababu imekuwa ni swala mojawapo la ku- la kuendeleza hizo visa. Jambo la pili, nadhani wazazi wanatakiwa wazingatie swala la mavazi, hasa hasa mavazi ambayo yanavutia wanaume. Utakuta kwamba uh, baadhi ya wazazi hawajali mtoto hasa mtoto wa kike amevaa nini. E, nyingine ningependekeza pawepo mikutano hata kwa maeneo ya kijijini kuhusu malezi ya watoto, na tunapozungumzia, tunazungumzia suala la watoto wa kike tu, nikana kwamba watoto wa kiume tunawaacha nyuma. E, pia kuna watoto ambao wamehusika katika kuwapachika mimba wengine, utakuta dada zao, wengine utakuta ni majirani. Kwa hivyo ni swala ambalo linatakiwa lichukuliwe e, hatua wa kubwa, kwa kuwepo mikutano, kwa kuwakutanisha wazazi, wafundishe jinsi wanavyotakiwa kuwashauri watoto wao na kuwalea, sio wakike tu, lakini pia wakiume, na madhehebu ya kidini nadhani pia yanaweza yakachukua hatua katika hivi wanaweza wakatumia fursa hii kuwafundisha watoto kujilinda dhidi ya hawa. Ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda, Levi Masereka, akizungumza na VOA Express. Naam, basi baada ya kusikia huko, tuelekee kwenye muungano wa vyama vya upinzani dhidi ya serikali ya Burundi vinavyotia makubaliano ya amani ya Arusha maarufu kama CFOR Arusha. Hivi karibuni ulimwandikia barua rais wa Tanzania Samia Suluhu ukimwomba mgilia kati na kukomesha kile wanachosema unyanyasaji dhidi ya wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania. Ni baada ya wakimbizi hao wanaopatikana kwenye kambi Nyarugusu na Nduta kulalamika kwamba mazao wa yao waliyopanda yameteketezwa na walinda usalama kambini maarufu kama sungusungu. Mwenzangu Patrick Dwimana amezungumza na katibu mkuu wa CFOR Arusha Shuvenyu Mugongezo na ametaka kujua makusudio yao kwa kumwandikia ya barua Rais Samia Suluhu. Sisi muungano wa uh, vyama kwa, kwa, kwa, kwa ajili ya kutetea uh, mkataba wa Arusha tumechukua uamuzi wa kumwandikia uh, rais wa Tanzania Mheshimiwa Suluhu Samia kwa sababu ya unyanyasaji ambao, uh, unatekelezwa na serikali ya Tanzania dhidi ya wa, wakimbizi wa, wa, wa Burundi wakiwa wa Tanzania. Kwa hiyo mtu anapokuwa amekunyima fursa ya kuishi, anapokuwa amekunyima fursa ya kuishi, inamaanisha kwamba wewe hata kile ambacho unaweza kusoma kwamba upandikize, ili kesho uweze kuvuna ili kuweza kukidhi mahitaji yako, akikunyima fursa hiyo inakuwa kabisa imekunyanyasa, na haswa haswa ikitokea tena kwamba wewe eh, wakuingilie, waku, waku, wakupiga bakora eh? E, wakunyanyase, yaani wakuchukue kutendee maovu ili tu kutaka ku, ku, ku, kushawishi au ushawishike au wakupandikize moyo wa oga ili uweze kurudia kwenu kwa nguvu, na huku kwenu hali ya usalama haijawa vizuri, haijawa katika usawa, kwa kweli inakuwa unyanyasaji mkubwa sana. Kwa hiyo tulimwomba achague mmoja katika mambo mawili: kubakia na wakimbizi na wa, na wa zetu pale wa Burundi, Tanzania na hivyo akitekeleza wa wajibu, wajibu wake kama rais, kama kama serikali ili kuweza kutekeleza haki zote ambazo zimeashiriwa katika mikataba mbalimbali Tanzania iweza kusaini ili kuweza kuhakikisha kwamba wakimbizi wa, wa, wa wako katika hali nzuri ama hiyo, kama haiwezekani, basi aweze kukubaliana na umoja wa kimataifa ili kuweza kuwatafutia ma, ma, mahala pangine ili waweze kuhamishiwa ku, ku, ku, ku, ku, nchi zingine ambapo haki zao zitatekelezwa, eh, kulingana eh, eh, au chini ya mikataba yote ya kimataifa kuhusu kuhusu wakimbizi. mm -hmm. Hii ni hali mbaya ambayo inatia uchungu sana. Ni nchi pekee ya Tanzania ambayo leo imezamilia katika hali za kunyanyasa wakimbizi, pindi nchi zingine wanatekeleza inatekeleza haki za binadamu na haswa haswa haki kuhusu wakimbizi na kuna jibu lolote ambayo ambalo uh, uh, rais au wasaidizi wake wamekwisha toa kwa maombi uh, mliowasilisha um, katika barua hiyo? Mpaka sasa hatujapata jibu lolote, lakini tu tunasema kwamba ni process. kama tumeandika tume, tume, tume, tume barua na akaipata anakuwa yuko na muda fulani wa kuweza kufanyia kazi matakwa hayo, na kuweza kupitisha uh, ili hii mada katika taasisi mbalimbali ambazo zinahusika na jambo hilo na kuweza kutujibu. Ni Shavinio Mbwengezo akizungumza na Sauti Amerika kutoka mjini Brussels, Ubelgiji. Kwa msikilizaji, unajiunga nasi kwa hivi sasa. Hii unasikiliza ni VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa anamkaribisha Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Raia wa Nigeria siku ya Alhamisi waliitikia kwa haweni mchanganyiko na kutojali uamuzi wa wa serikali wa kuondoa marufuku ya mtandao wa Twitter nchini humo wakisema wengi katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika walikuwa wanaendelea kuingia kwenye Twitter kupitia mitandao ya kibinafsi ya VPN. Kwa mwanamitindo kingli Usine, uamuzi wa wa serikali wa kuondoa marufuku hayo umewarudishia wa Nigeria sauti zao. haikuwazuia watu wetu kutwiti lakini tulikuwa tukitwiti kwa hofu unajua, lakini sasa tunaweza kutwiti kwa uhuru, tunaweza kurusha sauti zetu kwa uhuru, alisema Osine ikitangaza kumalizika kwa marufuku hayo kwa miezi saba. Serikali ya Nigeria ilisema siku ya Jumatano kampeni hiyo kubwa ya mtandao wa kijamii ya Marekani imekubali kufungua ofisi nchini Nigeria, miongoni mwa masharti mengine yaliowekwa na taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema siku ya Alhamisi kuwa ni muhimu kwa serikali ya mpito ya Mali kuwasilisha kalenda ya uchaguzi inayokubalika ambayo inaweza kusababisha kupunguzwa polepole kwa vikwazo kwa taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Washirika wa Mali katika Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, siku ya Jumapili walikata uhusiano na kuliwekea vikwazo vikali vya kiuchumi na kisiasa taifa hilo la Sahel kwa kuchelewesha uchaguzi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini vikazo hivyo vimesababisha kuongezeka kwa mvutano na maneno kati ya Mali na washirika wake, ikiwa ni pamoja na Ufaransa na Umoja wa Ulaya ambao ilisema Alhamisi kuwa itaiwekea vikwazo Mali kulingana na hatua ambazo tayari zimechukuliwa na ECOWAS. Korea ya Kaskazini irusha kile kinachoonekana kuwa makombora mengine mawili ya masafa marefu, Korea Kusini iripoti leo Ijumaa ikiwa ni kurushwa kwa kombora la tatu la Pyongyang katika mwaka mpya. Urushaji huo umekuja saa chache baada ya waziri wa mambo ya nje ya Korea ya Kaskazini kuonya kuhusu hatua kubwa zaidi katika kukabiliana na Marekani kuweka vikwazo kwa majaribio yake ya awali ya makombora. Jeshi la Korea ya Kusini, ambalo linafuatilia kwa karibu urushaji huo, lilisema kaskazini irusha kile kinachodhaniwa kuwa makombora mawili ya masafa mafupi kutoka mkoa wa kaskazini wa Pyongyang Ijumaa alasiri. Hapo awali shirika la habari la Kyodo la Japan liliripoti kwamba jaribio hilo lilihusisha kombora moja la masafa marefu ambao lilisema lilitua nje ya eneo la kipekee la kiuchumi la Japan. Na Australia ilitengua viza ya nyota wa tenis wa Serbia Novak Jokovich kwa mara ya pili leo Ijumaa, kitu ambacho kinaweza kumzuia mchezaji huyo bora wa dunia wa tenis kushiriki michuano ya wanaume ya Australia Open na huenda ikisababisha safari ya pili mahakamani. Waziri wa uhamiaji Alex Hawke alisema katika taarifa kwamba alifuta viza ya Djokovic kwa misingi ya afya na utaratibu mzuri, kwa misingi kwamba ilikuwa ni kwa manufaa ya umma kufanya hivyo. Waziri mkuu Scott Morrison alisema katika taarifa, janga hili limekuwa gumu sana kwa kila mwa Australia lakini tumeshikamana na kuokoa maisha. Waustralia wamejitoa sadaka mara nyingi wakati wa janga hili, na wana haki yao wanapotarajia matokeo ya sadaka hizo kulindwa. Haya ni matangazo ya VOA Express ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Siku za karibuni kumekuwa na ripoti kuhusu vitendo vya ukatili huko Tanzania ambapo watoto wanawaua wazazi wao kwa lengo la kutaka kurithi mali za wazazi. Mwenzetu Lucy Patrick katika jicho letu ameangazia vitendo hivyo viovu na hasa ametaka kujua kinachohitajika kufanyika ili kukomesha vitendo hivyo. Cha kwanza mimi ninachoona, nadhani ni watoto pia kuwa na Mungu karibu. Kama we ni mtu wa kanisani, basi jaribu kuwa watoto wako unawapeleka sana kanisani, wapate angalau kuwa wanaombewa. Kama ni wamsikitini pia basi, watoto angalau angalau, wewe wanaenda kuswali katika kujifunza mambo ya dini, pia wanaweza wakajikuta wanakuwa pia na moyo ule wa imani, yani moyo wa uoga pia, kuogopa kufanya matendo ya kiovu kama hayo. Lakini pia nadhani ni wazazi wasiwaaminishe sana watoto kama mali za wazazi wao ni za kwao, yani mtoto akuwe akijua anatakiwa tu apate elimu aweze kujitegemea yeye kama yeye, asikae akijua labda kuna mali za wazazi zinaweza zikamsaidia au kuna urithi na nini, hicho pia ni kitu cha muhimu ambacho kinaweza kikatusaidia pia. Wazazi, usiwaaminishe watoto kwamba labda mali ni za kwao. Uh, naitwa Tumaini Msowoya, mimi ni mwanaharakati na ni mkurugenzi wa shirika la Msowoya Foundation. Uh, kwa hivi karibuni kumekuwa na mauaji mengi sana, mauaji ambayo ukiangalia ni mauaji ya kikatili kabisa. Kumekuwa na matukio ya aina hiyo na yamekuja kama mfululizo hivi. Nafikiri kuna tatizo na tatizo hilo linahitaji msaada haraka sana. Linapotokea tukio nyuma yake kunakuwa kuna jambo lilikuwepo kwa muda mrefu ambalo halikushughulikiwa. Kwa mfano mtu anaweza akawa na msongo mkubwa wa mawazo, ule msongo mkubwa wa mawazo unampelekea kuchukua hatua ambayo sio stahiki. Maanake ni nini? tunatakiwa kushughulikia msongo wa mawazo. Ni wakati ambao watu wa saikolojia wanahitajika sana sana sana sana. Ugumu wa maisha na hali inavyoenda sasa hivi imewafanya watu kuwa na roho za ukatili, kwa sababu mtu ana stresi, ana msongo wa mawazo, kwao anachokiona yeye mbele yake kinampa hasira haraka na kuchukua maamuzi ambayo sio sahihi. Mimi nafikiri tunawahitaji watu wa saikolojia watusaidie katika hilo, lakini pia turejee kwenye malezi mazuri, malezi ya kumcha Mungu. Hofu ya Mungu haipo kabisa. Yaani ukiona inafika hatua watu wanaua au wanafanya ukatili ambao ni mkubwa kiasi hicho manake Hofu ya Mungu inakuwa imeondoka. Kwa hiyo tunamhitaji Mungu hasa wakati huu, wahubiri, wachungaji, mashehe kwenye nafasi yao watusaidie sana, kuwasaidia watu, kuwafundisha, kuwapa maneno ambayo yanaweza yakawasaidia kuondokana na msongo wa mawazo. Lakini huko mashuleni, walimu wa saikolojia wasaidia kuwafundisha watoto katika makuzi yao. Mimi huo ndio ushauri wangu. Kiukweli inatakiwa kukaa na watoto na kuwaelekeza. Kama una mali nyingi, kila mtoto nadhani hapo anastahili urithi wake unamgawia mapema. Hata kama unajua bado unaishi, mgawie mapema, kumtoa wasiwasi wasi, kwa sababu yeye anachowaza, unaweza ukafariki, ukaacha wakaanza kugombana huku nyuma. Ni mtazamo wangu mimi, pesa tunazotafuta na mali zote ni kwa sababu ya watoto na familia nzima. Maisha saa hizi yamebadilika sana, tofauti na hapo mwanzo, maisha yalikuwa mepesi tu. Ni hivyo tu, mtazamo wangu. Mariamu Hasani, toto la Kinyaturu kutoka sai Mbeya. Mimi nadhani elimu ya kujitegemea mimea itolewe kwa sababu inaonyesha kwamba mtoto anasoma lakini akiwa bado anamtegemea mzazi, kwa hiyo hata pale ajira inapokosekana, bado yeye anachokifikiria ni mali alizonazo mzazi wake, lakini hataki kujishughulisha na kufanya kazi mwenyewe. Lakini pia anadhani elimu ya maadili itolewe, kwa sababu ni kukosa maadili kumuua mzazi wako. Koo, elimu ya maadili pia itolewe, elimu ya kujitambua ianzie kutoka shuleni, ngazi za shule. Lakini pia nashauri, watu wanatakiwa wamjue Mungu, wawe na hofu ya kwa sababu najua mtoto ukimlea katika hofu ya Mungu, hawezi kufika hatua mpaka anamuua mzazi wake. Hata kama ana kazi najua ile hofu ya Mungu alionayo itamsaidia, lakini kikubwa, nadhani ni kupata elimu ya kujitegemea mtu asome au asisome, ajue kwamba haya ni maisha yake na anapaswa kuyapambania yeye, na kile alichonacho mzazi wake kilimlea kweli, lakini ni cha mzazi wake, sio cha kwake. Mpaka hapa anakuwa sina la ziada kwa siku ya leo. Jicho linatia nanga. Langu jina ni Lucy Patrick. Asante sana Lucy Patrick kwa ripoti hiyo ya jicho. Basi moja kwa moja, wakati mwadia wa kupata burudani ya muziki. kama tusemavyo Express, bila muziki hujasukumu gurudumu. Basi leo tunakuletea ngoma mpya kabisa, mwanamuziki wa Burundi kwa jina maarufu kama Kidumu, wengi wamemjua kama Kidumu ambaye yuko kule nchini Kenya. Hapa anakuja kitu chake kipya kabisa, Motema. Wangu wa Motema unasema watu DRC. Basi burudika na Motema pamoja na Kidumu pata vitu. Bilshaka mskilizaji, umepata ngoma hii imekuliwaza vizuri kabisa ya motema, na unaendelea kutunisha. Basi eh, mwenzetu Josa Kioko eh, kutoka ule Mmbasa alifanya mahojano na Kidumu, lakini mengi zaidi kuhusu mahojano hayo na albamu mpya ya Kidumu utapata kuyasikia hayo kwenye matangazo yetu ya Jumatatu. Usikose kuyasikiliza haya. Sasa twende kwenye masuala ya michezo. Katika siku ya sita ya michuano ya kandanda kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, timu ya taifa ya Komoro inarejea uwanjani leo usiku kucheza dhidi ya Moroko, ambapo mashabiki wa Komoro wana matumaini kuwa timu yao itafanya vyema baada ya kupoteza kwa Gabon katika mechi ya kwanza. Wakati huo huo, wenyeji Cameroon wamekuwa wa kwanza kufuzu kwa raundi ya pili. Mwanaspoti wako Josphat Kioko anafuatilia michuano hiyo ya AFCON na hapa anayoripoti. Kamili macho na masikio mashabiki wa mpira wa miguu ukanda wa Afrika Mashariki yanamulika zaidi timu za Comoros, Ethiopia na Sudan. Hizi ni timu na mataifa ambayo yapo karibu na eneo nzima la Afrika Mashariki. Timu ya taifa ya Comoros inarajia uwanjani leo hii kupambana na miamba wengine wa kandana barani Afrika, Atlas Lions au simba wa Moroco. Hii ni mechi ambayo inachezwa baadaye jioni hii, na Comoros wanataraji kupata angalau point moja ili kusalia hai matumaini ya kusonga mbele katika raundi ya 16 bora. Endapo watapoteza watasalia bila alama, kwa sababu katika mchuano wa kwanza walipigana kiume na kulazwa na Gabon bao moja sufuri. Lakini ni wazi kuwa mashabiki wa Comoros waliosafiri Kamerun na waliosalia nyumbani katika taifa lenye watu takriban milioni moja wanaweka haya matumaini katika mchuano wa leo, kwamba hata wao wanaweza kuangusha Simba wa Moroko wengi wameketi sebuleni na kufuatilia katika runinga kuona timu yao ikizidi kufanya vitu vyake katika michuano hii ya AFCON nchini Cameroon. Wamepangwa kundi la C pamoja na Moroko, Blackstars ya Ghana na Gabon. Wao sawa na Ghana walipoteza mechi za kwanza mapema juma hili. Ghana haikuwa na bahati ilipolazwa na Moroko bao moja sufuri. Hivyo basi, Gabon alamatatu Moroko alamatatu, lakini Comoros na Ghana wanatafuta alama baada ya usiku huu kwa upande mwingine matumaini ya Ethiopia yalizidi kudidimia jana usiku, walipolazwa na wenyeji Kamerun mabao manne kwa moja. Ethiopia walitangulia kufunga bao lake dakika nne, lakini Kamerun kuonyesha kwamba wao ni miamba na mchezo kuwa mara nyingi hutuzwa wakarejesha bao hilo na kufunga mengine matatu na mchezo wakamalizika nne moja. Kamerun imekuwa ya kwanza miongoni mwa timu zote katika AFCON kufuzu kwa raundi ya kumi na sita bora baada ya kushinda mechi mbili za kwanza. Matumaini ya timu ya taifa ya Sudan yatabainika Jumapili hii kama watasonga mbele, kwa sababu watakuwa na rejea uwanjani kucheza mchezo wa pili dhidi ya miamba wengine wa kandanda Africa, Super Eagles ya Nigeria. Sudani walipigana kiume Jumanne walipotoka sare bila kufungana na Guinea Bisau, lakini kundi hilo hilo lina miamba ya Afrika wa Misri walioshinda mara saba kufikia sasa katika mashindano yote ya AFCON. Misri iliteleza hapo juzi iliporazwa Nigeria bao moja sufuri leo Jumatano zinachezwa mechi nne, mbili za kundi la B na mbili za kundi la C, si? Mechi ambayo imekuwa ikiendelea muda mfupi uliopita imekuwa ni kati ya Senegal na Guini, wote washapata alama za mechi za kwanza, pointi tatu kila moja. Zimbabwe jioni hii wako na Malawi, wote hawana alama baada ya kuambulia katika mechi za kwanza. Ni kukumbushe tu kwamba jioni hii Moroko itakuwa inapambana na Comoros, ndio mashabiki wengi wa Comoros wanataraji ushindi kwa timu yao dhidi ya Moroko. Naona basi, kwa sasa ni hayo kuhusu utabiri wa mechi ambazo zinakuja na matarajio ya mashabiki wengi katika AFCON 2022 Cameroon. Shukrani Kioko kwa taarifa yako. Basi huu ni wakati wa kutizama habari zinazozungumziwa kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona Sande Shomari yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Basi moja kumoja ni mbali, mbali. Kwa moja nikiangalia ujiri katika maeneo mbalimbali kuanzia kwenye Twitter, Instagram, Facebook na kwingineko, na kama nakamvosikia kwenye habari za dunia ni huko Australia ambako wametengua viza ya nyota wa tenis wa Serbia Novak Djokovic kwa mara ya pili hii leo, kitu ambacho kinaweza kumzia mchezaji huyu bora kabisa duniani kushiriki michano ya Australia Open na hiyo sijui kama itapelekea pengine kwenda tena mahakamani, lakini hilo ni sakata kubwa linazungumzwa kuingenekwa kwa Indonesia kuna sambaa taarifa kwa mujibu wa AFP ya mwanamke mmoja ambaye alikiri kushiriki ngono nje ya ndoa, akachapwa viboko 100 hadharani katika jimbo la Ake. Wakati huo mpenzi wake wa kiume ambaye alikanusha madai ya uzinzi alichapwa viboko 15 pekee. Sasa kuchapwa viboko hadharani imekuwa adhabu ya kawaida kwa baadhi ya makosa ya uhalifu kwenye mkoa huo wa Ake, lakini shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limelaani kitendo hicho na kusema cha kinyama na kutaka ikomeshwe. Na kwengineko nchini Kenya, taarifa kwenye Daily Nation inasema walimu wawili mtu na mkewe, mume akiwa ni mwalimu mkuu wa shule moja huko Homa Bay County, wamekamatwa kwa sababu ya kumfanyisha kazi mtoto wa miaka tisa. Mtoto huyo aliokolewa na kupokelewa kituo cha ulinzi wa watoto, na walimu hao wawili wamewekwa kizuizini kwenye kituo cha polisi cha Radi. Maana mtoto huyo inasemekana alikuja kwao akitarajia kusaidiwa kwenda shule lakini wanasema akaachwa akifanya kazi wakati kwenye nyumba hiyo kuna watoto kama yeye ambao walikuwa wakienda shule na kumwacha. Haya, basi kwingineko, michuano ya soka ya AFCON inazidi kupamba moto. Wapenzi wa timu ya taifa ya Cameroon, Indomitable Lions, wamelipuka kwa furaha kubwa baada ya ushindi mkubwa mpaka sasa. Huu ni ushindi mkubwa kabisa katika AFCON wa bao nne kwa moja ambao walipata dhidi ya Ethiopia lakini wakati huo kwamba ikiwa timu ya kwanza kukanyaga raundi ya 16 bora, hiyo pia imewapa motisha kubwa, wakiwa wenyeji wa michuano hiyo ya AFCON 2021 kama ulivyosikia pia kwenye habari zetu za michezo. Basi kule kwingineko ni nchini Tanzania, klabu ya Simba ikizungumzia kuhusu kuthibitisha kukamilisha usaidi kiungo mshambuliaji wa Zambia Katus Chota Chama, wengi wanamwita triple C. Huyo alikuwa akisubiriwa sana washabiki wa Simba akitokea timu ya RS Berkane ya Morocco kwa mkataba wa miaka miwili cham huyu huyu alikuwa chie kwenye timu ya Simba na aliondoka kujiunga na timu hiyo Agosti mwaka jana, lakini sasa amerejea Msimbazi. Basi hayo ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali. E, ni uliko wako Patrick Dwimana. Kabla ya kukamilisha Express, tutupilie macho kwenye swali la leo. Tuliuliza hivi kuvuja kwa siri za serikali mtandaoni nchini tanzania kulikoni? Nianze na huyu Michael Mnyombe kutoka Morogoro, Tanzania, anasema ni kwamba CCM watu wameichoka, hata ikifanya vizuri haitakubaliwa tena na Watanzania wengi, mpaka kiondoke madarakani na chama kingine kitawale ndipo waingie tena upya, la sivyo, milele hakitapendwa, siri zitazidi kutoka, na zinatoka kirafiki kutoka kwa mawaziri wenyewe, ambao ndani yake kuna watii wa sheria na wavunja sheria. So aliyetii sheria anatoa ubovu wa aliyevunja sheria, tutarajie mengi kutoka chumba cha Ikulu. Deus Ngaya Lugandu anasema hizo siri katika taifa moja ni za nini? Wakati tupo huru kwenye nchi yetu, au tumeuzwa hatujui. Suke John wa Ilangasika, Geita, Tanzania, anasema kuvuja kwa siri za serikali ni kwamba kwanza, uzembe wahusika; pili, wafanyakazi wamekuwa na makundi katika serikali yetu; tatu, viongozi wengi kuchoshwa na taratibu za chama tawala; nne na mwisho, viongozi kuchongeana maneno ili kumtoa madarakani, ili yeye arithi uongozi. Hivyo taifa letu linaokwenda anasema, mm, zitakuwa zinavuja siri kubwa sana, maana viongozi wao kwa wao hawaaminiani, kila mmoja anamsoma mwenzake bila kujali utendaji kazi wake. Haya, basi, nami kwa upande wangu ninaye geni mulume Gabriel, Afrika bado haijakuwa huru. Kumbuka kila nchi ina deni na nchi za Magharibi, kwani tusitegemee mali za nchi yetu. Haya, Ismail Saki anasema hii ni ishara tosha kwamba serikali hasa viongozi hawako sawa kimaelekezo. Naye Maria Bura anasema hizo sisi hatuzijui maana wanapaa hawatazitoa mkisema, zimevuja, sisi hatujui kama zimevuja. Haya, naye Isaya Mbetu anasema siku hizi hazivuji, wavujishaji walishamaliza kazi yao, wanafurahi tu kwa sasa. Haya, anasema kwamba kuvuja kwa siri nchi katika nchi duniani ni jambo la kawaida, sio ajabu kusikia inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Muridhi, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana Sandey Shomari, mimi naitwa Patrick Ndwimana. Sote kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.