Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu naitwa Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Ijumaa, Januari 14 mwaka wa 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali kati ya habari utakazosikia leo hii ni pamoja na hatua ya serikali ya Kenya kusema haiwezi kufichua kwa umma yaliyomo katika mkataba wa ujenzi wa reli yake ya kisasa ya SGR. Sheria zinasemaje? Sheria zilizo katika taifa la Kenya ni kwamba contract haiwezi yeyote atakayokwenda kinyume na ule mkataba itakuwa kwamba amefanya breach of contract, na basi itakuwa kuna adhabu zilizowekwa kwenye ile mkataba ambazo lazima ziweze kuangaliwa. Na katika habari nyingine, mahakama ya juu ya Marekani imepinga agizo la rais Joe Biden la kulazimisha makampuni kutoa chanjo kwa wafanyakazi wake. Je, ni kwa nini? Mahakama kuu hapa Marekani imesema ya kwamba jamani, huu ni ukandamizaji wa haki za kibinadamu za Wamarekani. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza wa habari za dunia na Harrison Kamau. Mahakama ya juu ya Marekani Alhamisi imepinga agizo la rais Joe Biden la kuyataka makampuni makubwa kulazimisha wafanyakazi wao kupata chanjo ya COVID, la sivyo wafanyie vipimo vya mara kwa mara wakati idadi ya maambukizi ya korona, kutokana na aina mpya ya virusi vya Omicron, ikiongezeka hapa nchini. Hata hivyo, mahakama hiyo imeruhusu utawala wake kuweka kanuni za chanjo kwa wahudumu katika taasisi za afya nchini. Uamuzi huo ni kutokana na malalamishi yaliyowasilishwa Ijumaa ya iliyopita baada ya mivutano ya kisheria kufuatia amri ya muda kutolewa na idara mbili za serikali zikilenga kuongeza idadi ya watu wanaopokea chanjo pamoja na kuhakikisha usalama kwenye maeneo ya kazini na kwenye vituo vya afya. Uamuzi huo wa mahakama ni jaribio kubwa kwenye uwezo wa rais katika kukabiliana na janga la afya lililoko hapa nchini na ambalo tayari limeua zaidi ya wa Wamarekani 845 tangu lilipoingia takriban miaka miwili iliyopita. Awali, makampuni yenye zaidi ya wa wafanyakazi mia moja yalihitajika kuhakikisha kwamba wote wamepokea chanjo au wao wakifanyiwa vipimo vya kila wiki. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi amesema kwamba serikali ya mpito ya Mali inahitaji kutoa orodha itakaokubalika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuweza kuondolewa baadhi ya vikwazo vilivyowekewa taifa hilo la Afrika Magharibi. Mataifa wanachama wa Jumuia ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, Jumapili iliyopita yaliweka vikwazo vya kisiasa na kiuchumi kwenye taifa hivyo la la Sahel kwa kushindwa kuwekea tarehe uchaguzi ya uchaguzi iliyokubalika ya mwezi ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vikwazo hivyo vimeongeza hali ya taharuki kati ya Kamerun na ECOWAS wakati mshirika wake wa karibu Ufaransa pamoja na Umoja wa Ulaya wakiashiria kuongeza vikwazo sawa na vilivyowekwa na ECOWAS. Baada ya kuulizwa iwapo vikwazo hivyo vitapelekea hali kudorora zaidi katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo pia linakabiliana na wanamgambo wa Islamic State pamoja na Al-Qaida, Guterres amesema kwamba hilo ni mojawapo ya masuala yanayotia wasiwasi. Na vikosi vya usalama vya Sudan vivivyotia risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji wanaodai demokrasia katika mji mkuu wa Katum jana Alhamisi, kwa mujibu wa wanaharakati, wakati maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi Oktoba 25 yakiendelea nchini humo. Idli Gongo anatuarifu zaidi. Jeshi kuchukua madaraka kutoka kwa waziri mkuu Abdallah Hamdok na serikali yake ya kiraia baada ya wiki kadhaa za kuongezeka kwa mivutano baina ya jeshi na viongozi wa kiraia kuhusu mabadiliko ya kidemokrasia mapinduzi yametishia kuvuruga mchakato ambao ulikuwa ukiendelea polepole pole toka kuondolewa kiongozi wa muda mrefu wa Sudan Omar al Bashir katika vuguvugu -vugu mashuhuri la mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Toka kuondolewa kwa serikali ya kiraia maandamano ya vuguvugu -vugu la kutaka demokrasia yamekuwa yakifanyika takriban kila siku. Waandamanaji waliingia mitaani Alhamisi katika maeneo mbalimbali ya Khartoum na mji pacha wa Omdurman na upande wa magharibi wa Darfur wakiwa chini ya ulinzi mkali, kwa mujibu wa picha za video kwenye mitandao ya kijamii na wanaharakati. Wakati waandamanaji wa, wa Khatum wakitaka kuondolewa kwa kiongozi wa kijeshi kutoka madarakani na kuanzishwa kwa serikali ya kiraia kuongoza kipindi cha mpito, takribani watu sita walipata majeraha ya risasi katika wilaya ya Bahri wakati vikosi vya usalama vilipofyatua risasi za moto ili kuwatawanya waandamanaji kwa mujibu wa mwanaharakati Nazim Sirag moshi mweupe ambao unaaminika kuwa gesi ya kutoa machozi ulioonekana huku waandamanaji wakionekana kusumbuliwa nao na baadhi wakirusha mawe kwa vikosi vya usalama kwa mujibu wa picha za video katika mitandao ya kijamii unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amekutana na wajumbe wa Senate wa kutoka chama cha Demokrat katika juhudi za mwisho mwisho za kufanya marekebisho kwenye mfumo wa upigaji kura nchini, huku Mdemokrat mmoja akimwambia wazi kwamba hawezi kushirikiana katika kubadili sheria za Senate ili kuwashinda wa Republican walioungana kupinga marekebisho hayo. Biden alitumia muda mwingi wakati wa chakula cha mchana kuwa rai wajumbe wa Demokrat kuunga mkono pendekezo linalolenga kuongeza uwezo wa serikali kuu katika usimamizi wa uchaguzi kote nchini pamoja na kuwepo kwa mfumo mmoja wa uchaguzi kote nchini. Sheria hizo zinalenga kuondoa sheria kali za uchaguzi zinazotumika kwenye majimbo takriban 19 ya Republican. Baada ya kukutana na wa wajumbe hao, Biden aliashiria matumaini madogo ya kufanyika kwa marekebisho hayo, wakati akiambia wanahabari kwamba matumaini yao ni kwamba wataweza kuyafanya. Alisema kwamba ukweli uliopo ni kwamba sio rahisi kufikia malengo hayo. Wanadiplomasia kutoka mataifa ya Magharibi wamesema kwamba wana wasiwasi kwamba kuenea kwa makundi ya wanamgambo pamoja na matatizo ya kijamii na kiuchumi kwenye eneo la magharibi mwa Afrika la Sahel huenda anakaribia kilele chake wakati kukiwa na hofu ya kusambaratika kwa eneo hilo pamoja na maeneo jirani. Maafisa kutoka Ulaya na Marekani Alhamisi wameonya kwamba juhudi za kimataifa za kudhibiti hali katika eneo hilo zimeshindwa kutatua matatizo yanayopelekea vijana kuchukua silaha wakati wakiomba ushirikiano zaidi na mataifa ya kieneo. Kuongezeka kwa ugaidi pamoja na kuzorota kwa hali ya kibinadamu kwenye eneo la Sahel pamoja na eneo la Afrika magharibi kwa ujumla kunatishia udhabiti wa bara zima la Afrika kwa ujumla pamoja na ulimwengu. Hayo amesemwa na mjumbe wa EU hapa Marekani, Stavros Lambrinidis, wakati akizungumza kwa njia ya kimitandao, akiongeza kwamba hatua za dharura zinahitajika kuchukuliwa. Maafisa wa Marekani wametumia maneno sawa na hayo kueleza hali iliyoko huko Sahel, wakati naibu mdogo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Michael Gonzalez akiongeza kwamba licha ya juhudi za kimataifa za muongo mmoja, eneo hilo limeendelea kuchukua mkondo hatari. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo serikali ya Kenya imesema kuwa haiwezi kufichua kwa umma stakabadhi za mikataba ya kandarasi ya ujenzi wa reli ya kisasa SGR kati yake na serikali ya Uchina, kwani kufanya hivyo ni kukiuka mkataba wa maelewano na serikali hiyo ya Asia. Katibu wa Wizara ya Uchukuzi nchini Kenya, Joseph Njoroge, kupitia hati ya kiapo mbele ya mahakama kwenye kesi iliyowasilishwa na wanaharakati, ameeleza kuwa mikataba yake na Uchina imelindwa na vipengele visivyoruhusu ufichuzi kwa umma, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Wakati serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ikiwa chini ya shinikizo kujibu minong'ono iliyopo kuhusu usiri mkubwa wa mikataba ya kandarasi kati yake na Uchina na mrundiko wa madeni inayotokana na utekelezaji wa miradi mikubwa ya miundombinu inajikuta chini ya shinikizo jingine la kuweka wazi kwa umma stakabaadhi za mikataba yote kati yake na Uchina kuhusu ujenzi wa reli ya kisasa SGR. miaka mitatu imepita sasa baada ya Rais Kenyatta kuahidi kwa raia wa Kenya kuweka wazi mkataba wa kandarasi kati ya serikali ya Kenya na Uchina na kusita huko kumewachochea wanaharakati kuelekea mahakamani kutaka serikali kushinikizwa kuelezea ya umma yaliyomo katika mikataba yake na Uchina katika ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni mia nne. Katika kesi ambayo wanaharakati Helef Khalifa na mwenzake Wanjiru Gikonyo waliwasilisha mahakamani wanaitaka serikali kushinikizwa kufichua makubaliano yaliyopo kati yake na Uchina kupitia wizara ya fedha na uchukuzi katika ujenzi wa reli hiyo, wawili hawa wanadai kuwa mkataba huo wa pande mbili umefikiwa kwa misingi na manufaa ya umma, hivyo basi serikali haiwezi kuendelea kuficha yaliyomo. Wasilisho la wanaharakati hawa linatokana na madai yaliyobebwa katika baadhi ya vyombo vya habari nchini Kenya na kuzua hofu kuwa huenda serikali ya Rais Kenyatta iliweka bandari ya Mombasa kama dhamana na inaweza kutwaliwa iwapo itashindwa kulipa deni hilo lililotumika kujenga reli hiyo ya SGR madai ambayo mara kwa mara serikali ya Kenya imeyapuzilia mbali. Lakini swali lililopo ni tisho gani lililomo kwenye uwazi wa pesa? Huenda ndio kuna vipengele vinavyohusiana na usalama wa taifa, lakini gharama na madeni na fidia, interest zile zilizowekwa pale na zile zilizowekwa kama ni security lazima Wakenya watajua. Katibu wa wizara ya uchukuzi nchini Kenya, Joseph Njoroge, kupitia hati ya kiapo mbele ya mahakama ameeleza kuwa mikataba ya Kenya na Uchina imelindwa na vipengee visivyoruhusu ufichuzi kwa umma, na kufanya hivyo ni kuenda kinyume na mikataba iliyowekwa kati ya Ukenya na Uchina. Bwana Njoroge katika hati hizo anaeleza kuwa kufichuliwa kwa kandarasi hizo kunaweza kuhatarisha usalama wa taifa na kuvuruga mahusiano yaliyopo kati ya Kenya na Uchina. Aidha, Bwana Njoroge ameeleza kuwa wawasilishaji wa mashtaka wameshindwa kabisa kuelezea manufaa ya kufichuliwa kwa stakabadhi hizo kwao binafsi na kwa umma kwa ujumla. Je, sheria ya Kenya inasemaje kuhusu usiri wa mikataba sampuli hii kati ya Kenya na Uchina au mataifa mengine ya kigeni yanayoingia ubia katika utekelezaji wa miradi mikubwa nchini Kenya? Swali hili limemuuliza mwanasheria Danstan Omari, wakili wa mahakama kuu nchini Kenya. Sheria zilizo katika taifa la Kenya ni kwamba contract haiwezi, yeyote atakayokwenda kinyume na ule mkataba itakuwa kwamba amefanya breach of contract, na basi itakuwa kuna adhabu zilizowekwa kwenye ile mkataba ambazo lazima ziweze kuangaliwa. na Je, ni kwa misingi gani mahakama inaweza kushinikiza serikali kuwasilishia umma stakabadhi ya mikataba hiyo kati yake na Uchina? Bwana Umari anaeleza tena. Ndio, mahakama ikiwa itaangalia kwamba ule mkataba umekiuka ile ambayo inaitwa public interest, mahakama ina nguvu ya kuweza kulazimisha ile serikali iweze kutoa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mtu mmoja kutoka kabila la Uiguru la China aliyetorokea Moroko huenda akarejeshwa nchini humo, wakati mke wake akifanya kila juhudi kupigania uhuru wake. Hadithi ya Idris Hasna ambaye jina lake la Kichina ni Idiresi Aishin alianza akiwa mwenye umri wa miaka 20 mwaka wa 2008, wakati akiwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha petroli pale, yeye na wenzake kutoka kabila la Uiguru walipochapwa na kukamatwa na polisi. Mke wake Zainure Obul anasema kwamba sababu yao ya kukamatwa ilikuwa kwamba walikuwa waiguru kutoka jimbo la Xinjiang na kwamba walionyesha dalili za kuwa washukiwa kwenye mji uliokuwa na watu wengi kutoka kabila la Han. Obul ameambia voe kwamba mume wake alianza kulengwa na serikali baada ya kufanyiwa mahojiano na radio moja ya Marekani, na hapo ndipo akaamua kuondoka nchini mwaka 2012 akielekea Uturuki. Akiwa Uturuki, alianza kupigania haki za watu wa Uiguru, lakini baadaye akaanza kulengwa na serikali ya Uturuki. Hata hivyo, baada ya majaribio kadhaa aliweza kutoroka nchini humo mwaka uliopita na kuelekea mjini Casablanka, Moroko, ambako pia anakabiliwa na uwezekano wa kurejeshwa China baada ya uamuzi wa mahakama. Na meya wa mji wa Buea nchini Kamerun amesema Alhamisi kwamba watu kadhaa wamejeruhiwa kufuatia makabiliano kati ya vikosi vya serikali na watu wenye silaha, ukiwa mji ambao umekuwa ukishuhudia kasi ya kutoka kwa wanamgambo, wakati pia ukiwa mwenyeji wa baadhi ya timu za kandanda zinazoshiriki kwenye michuano ya Afcon. Meya David Mafani wakati akizungumza na shirika la habari la AFP amesema kwamba maafisa wa serikali wadhibiti hali mara moja, wakati uchunguzi ukiendelea ili kuwajibisha waliohusika, wakati akisema kwamba matukio kama hayo hutokea mara kwa mara. Mapema Alhamisi, afisa mmoja wa ngazi ya juu jeshini alisema kwa njia ya simu kwamba, ya simu kwamba makabiliano yalianza muda mfupi baada ya timu ya Mali kumaliza mazoezi yake, ingawa kasia ya hizo hazikuathiri mazoezi hayo. Afisa wa ngazi ya juu kutoka shirikisho la soka barani Afrika amepuuzilia tukio hilo wakati vyombo vya habari vya ndani vya Kamerun vikikosa kuripoti kuhusiana nalo, na mamlaka za Kamerun hazikusema lolote kuhusiana na tukio hilo hata baada ya kuhojiwa na shirika la habari la AFP. Na, kama mlivyosikia katika habari za dunia hii leo, mahakama ya juu ya Marekani imepinga agizo la Rais Joe Biden la kulazimisha makampuni kutoa chanjo kwa wafanyakazi wao pamoja na upimaji wa COVID-19. Kutokana na hili, nimezungumza na Profesa David Munda, na kwanza nikataka kujua kile ambacho yeye amekiona kama mzizi uliofanya mahakama kuamua hili huu mwelekeo. Uh, ndugu mwenyekiti, unajaribu kutatua kitendawili kijini, na kitendawili hiki ni kujaribu kutatua ya kwamba serikali kuu kupitia visingizio vya OSHA yaani ile uh, sheria ya kuwajibisha wa, wa wafuasi au wafanyakazi wa umma kuweza ku, kufuata sheria za serikali kuu, ya kwamba dhana hii kweli ni ya kikatiba, ama vile ndugu Biden, vile rais Biden anajaribu kusisitiza kwamba mwamko huu kupitia OSHA, kupitia zile sheria za OSHA kweli, eh, zinaweza kuendelea mbele, ama lazima zipigwe kalamu. Mahakama Kuu hapa Marekani imesema ya kwamba jamani, huu ni ukandamizwaji wa haki za kibinadamu za Wamarekani wenyewe kujiamulia wanachokitaka. Sasa tunaona hili suala linafanyika sehemu nyingine mbalimbali mbali, uh, duniani e, baadhi ya mataifa ya Afrika yameshaonyesha kwamba watu inabidi wa chanjo kama vile kwa lazima. Unadhani mwenendo huu wa Marekani unaweza kidogo kulegeza hatua za baadhi ya mataifa? Inaweza kulegeza eh, lakini nafikiria kila taifa ina uamuzi wake eh? Eh, lakini shinikizo kama hizi zilitokea kule Kenya kwa mfano na zi, kwa wakati huu kuna kesi ambayo imewasilishwa Mahakama Kuu Kenya kujaribu kupinga Uh, mkono wa sheria wa serikali kujaribu kulazimisha uh, Wakenya kupata chanjo. Hapa Marekani pia ni mwelekeo huo huo ambapo uh, ilani ya serikali kuu kutoka Washington kwa majimbo ulipingwa kwa Mahakama Kuu, na kwa wakati huu Mahakama Kuu imeamua ya kwamba uh, shinikizo hizi za Bwana Biden kujaribu kulazimisha watumishi wa umma kuweza kupata chanjo. I, i, inakiuka katiba na lazima iangaziwe upwe upya. Hawa serikali kuu ya kwamba haiwezi kutumia ile sheria ya OSHA kujaribu kukiuka katiba kwa njia ya nyuma, ya kwamba lazima ilani zote zinazotolewa kutoka uh, serikali kuu lazima zishikilie misimamo na miundu mbinu ya kisheria ni Profesa David Monda akizungumza na VOA kutokea New York hapa Marekani. Serikali ya Marekani imewachia huru watu kumi na watano waliokuwa wakizuiliwa katika kambi ya kijeshi ya Guantanamo Bay, Cuba kutokana na tuhuma za ugaidi. Miongoni mwa walioachiliwa ni raia wa Kenya, Somalia na Yemen, ambao wamezuiwa katika kambi hiyo kwa zaidi ya miaka kumi na tano kila mmoja. Ripota wetu wa Mombasa, Colins Adede, amefuatilia hili na kuzungumza na familia ya mkenya aliyeachiliwa. Miongoni mwa walioachiliwa ni Mkenya Mohamed Abdul Malik na Gulein Hassan Duran, raia wa Somalia. Abdul Malik alikamatwa mjini Mombasa mwaka elfu mbili na saba kwa tuhuma za kuhusika na shambulizi la kigaidi katika hoteli ya kitalii ya Kikambala Paradise iliyomilikiwa na Waisraeli, pamoja na shambulizi ambalo halikufaulu dhidi ya ndege moja ya Israeli mwaka elfu mbili na mbili. Naye Gulein Hassan alishutumiwa kuelekea Afghanistan mwaka 1996 ambako alijiunga na Alqaida kabla ya kurejea Somalia na kupigana dhidi ya jeshi la Ethiopia kulingana na nyaraka za bodi inayosimamia jela hiyo ya Guantanamo. Wawili hao ni kati ya wengine 15 walioachiliwa wa huru huku utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ukilenga kutekeleza ahadi ya kufunga kambi hiyo. Mwajuma Rajab dadake Abdul Malik amesema kuwa walipokea kwa furaha habari za kuachiliwa kwake japo hawajapata maelezo zaidi kutoka serikali ya Marekani. nimepokea habari hizi kwa furaha kubwa sana na pia kwa mshtuko kwa sababu ni kitu ambacho sikudhania siku moja chaweza kutokea, lakini nimejua kweli Mungu yuko na Mungu ni mkubwa. Kuna watu wameona kwa gazeti wakanipigia simu eh, kutoka huko nje, sijapata habari na mpaka sasa sijahakikisha ni kweli au ni vipi. Kwa muda mrefu tulikuwa hatuna mawasiliano, lakini baadaye njia ikapatikana nikawa naweza kuwasiliana naye. Kila baada ya miezi mitatu, mara kwa mara, Mwajuma na familia yake wamekuwa wakishinikiza serikali ya Kenya kuiomba Marekani kumrejesha Kenya, japo walipata fursa mara kadhaa ya kuwasiliana na Abdul Malik kwa simu au kwa njia ya Skype. Mimi, nalia na serikali iwe makini, impokee na imwache huru, asianze tena kupata tabu, kwa sababu kama hakupatikana na makosa kwa nini anze tena kupata tabu eh? Wamwache afanye kazi zake, afanye shughuli zake, na wakimtaka watakuwa wampata. Sasa serikali ya Marekani imeanzisha mchakato wa jinsi walioachiliwa wa watakavyoondoka kwenda mataifa yao au mataifa yatakayokubali kuwahifadhi. Wachambuzi wa masuala ya maswala kiusalama wanasema kuwa Kenya ina fursa ya kumnyima Abdulmalik uraia, kumkubali na kumrekebisha tabia au kumshitaki kwa tuhuma za kuhusika na ugaidi. Tangu mwaka 2022 serikali ya Marekani imezuia takriban watu 780 kutoka mataifa 48 kwa tuhuma mbalimbali mbali za kuhusika na ugaidi. 16 kati yao wameshtakiwa kutokana na makosa yao 731 wameachiliwa au kuhamishwa kwingineko na tisa wamefariki wakiwa katika kambi hiyo. Huku hayo ya kijiri, serikali ya Kenya imetoa orodha ya watu wengine wanne watuhumiwa wa ugaidi. Kulingana na ilani iliyotolewa na idara ya upelelezi Kenya DCI, Wakenya wameonywa kuwahusu Mohamed Ali Hussein Ahmed Ali Muhammed Abdurrahman Hija na Eric Njoroge Washira kwa jina lingine Muhammed Njoroge, ambao wamejihami. DCI imewahimiza wa Kenya kutoa habari kuwahusu watuhumiwa hao. Collins liberty Adede, VOA Mombasa, VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitani tunaangalia mjadala unaohusu ni nani mwenye raha kati ya mtu aliyekwisha oa na mtu ambaye bado hajaoa. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ameuliza swali hili katika mitaa ya mji wa Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na asikiliza majibu ya wasikilizaji wetu. Mwenye alishaoa njo mwenye iko na raha sade, kufuatana na ajisi wanaishi na mke wake iko ra. na raha. Kama alioa mwanamke mwenye haokoke hana raha, lakini kama anaoa mwanamke mwenye anaokoka ule mwanaume uko na raha. Ah, mwenye kuwa na raha ni mwenye kuwa na mke, kwa sababu wakati uko na mtoto pembeni unajikuta kabisa vitu vimeenea kuna vitu vimoja vya nyumbani unawezi jikuta wewe mwenyewe hauwezi kufanya wakati uko, uko na mke pembeni yako, au uko na mwanaume pembeni mwanaume pembeni yako. Kuna vitu vingi kama vya usafi wa nyumba, kwenye mke yuko, ni ule ndiye ameshughulikia ile, ile vitu ya nyumbani. Raa inafuatana jinsi mtu anaishi. Mimi najumbea mwenyewe Mm, sina mke niko mwenyewe kabisa, sina mke sasa hivi najitoshelea mwenyewe kwa sababu tu ya, ya mama wae. Mimi nina kazi na nina nyumba, naishi mwenyewe. Kazi za nyumbani sometime nazifanya mwenyewe, na ndio nalipa mtu wa kazi kama kwa kufua na kufanya mambo mengine, mwenye rali mwenyeshaoo oh. juu iko wa watoto iko na mama vya vile ne Mungu ndio anapana mtoto vitu haviwezi endeka hata nyumbani hata siku moja ile. Sasa inakuwa ma problema mame ma problema yao wao wawili, kusiposikiana na hiyo nyumba ya biaba, tena wanafanya sikiana na wanapendana, hakuna mweko na raha, kwa sababu mwenyesha oa iko na matatizo kushinda hata mwenye hajaoa. Anajuta kwa nini alioa, saa zingine mke si mzuri wa tabia, na mwingine mwenye hajaoa na ana matatizo tu kwa mfano anazikwa na pesa najue kuzitumikisha mzuri, no ni shida. Anakuwa tu na kunya pombe, anapana tu kiolela na hata jiorganize bunyumba. Ni lukamba juu mwanamke akiolewa au mwanaume kuoa, anaiwa kama anaacha vyote, aruhusiwe tena afanye vyenye anajisikia muunyumba yake. Bunyumba iko kamba juu mutu akiingia kukokisa, tezatoka na naende ngine fasi haiko maisha mzuri. Me saa zingine bwana teza mufanya vitu vya mbaya na natoka mbii na nende ingine fasi, huko wanajutaka juu waliolewa. Saa zingine unafika mule unakutana ni mateso, na kwenye ulitoka kukora mbako unakuwa degute na mabunyuma. Mwenye najisikia na raha tena ni ule mwenye hajaoa kwa sababu utafanya vitu kisi unajisikia, na unakuwa na akili zako timamu Kwani ukishaoa majukumu ni mengi, shule ya watoto, na wanasema mwanamke ni gharama. Kama hauna pesa si ni shida tu? Ee, inatokana na gisi mutu aliadibishiwa mu familia yake, kwa mfano. Wanasema kama mwanaume akioa mwanamke mwenye haokoke anaanza mwanzo wa jenamu, na mwanaume vile vile naye akioa mjamaa enye hawaokoke naye vile vile, vile, vile anaanza mwanzo wa jenamu. Ule mwenye ashakolewa iko na raha juu yeye kuko etabe fulani ye, enye ashatambuka aiko sawa na mwenye ayaolewa kila mwanamke ndoto yake anakuwa ni kuolewa. Sasa senye mwanamke anaolewa kuna wala, nyingine, nwke, kwa nyingine kwa nyingine anaongezekaka muyeye jo anapata kenye alikuwa na lota maisha yake yote toke mloko paka kwenye anakia fikia anaolewa, mnyumba inakuwa kwa mora na inakuwa mo magumu mateso vile vyote, kisa anasema kwa mkono mmoja haipigake ngoma me, kama watu ni wawili wanasetiana kwa vingine. Wakati nilikuwa siaolewa, nilikuwa naenda mu desordre, ndaenda nafanya bemina, jisikia na mimi na wazia kienjo venye binafanyika kavile mesi mtu anaolewa. hey, mi ni hapa Patron Moses yeah. Hey, nduza sema kwamba mwenye ashaoa yeye iko na raha kuliko ambaye ayawahi kuoa na panza sema na mwenye ayaoa naye iko na raha kuliko mwenye ashaoa, lakini kwenye uko urahisi ni kumtu ambaye ashaoa. Unajua uko nafanzia njo garama kwa batoto yako na kumke wako wengi hawapendi kuoa juu hawana ile na mawazo ya kuinvesti ya kuweka. Ni sherti vijana tu waoe kabisa waoe. Mie sijaoa, lakini niko napanga na mimi ndaoa. Sasa msikilizaji, unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Mahakama ya juu ya Marekani Alhamisi imepinga agizo la rais Joe Biden la kuyataka makampuni makubwa kulazimishwa wafanyakazi wao kupata chanjo ya Covid la sivyo wafanyiwe vipimo vya mara kwa mara, wakati idadi ya maambukizi ya korona kutokana na aina mpya ya virusi vya Omicron ikiongezeka hapa nchini. Hata hivyo, mahakama hiyo imeruhusu utawala wake kuweka kanuni za chanjo kwa wahudumu katika taasisi za afya nchini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi amesema kwamba serikali ya mpito ya Mali inahitaji kutoa orodha itakayokubalika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuweza kuondolewa baadhi ya vikwazo vilivyowekewa taifa hilo la Afrika Magharibi na ECOWAS. Mataifa wanachama wa ECOWAS Jumapili iliyopita yaliweka vikwazo vya kisiasa na kiuchumi kwenye taifa hilo la Sahel kwa kushindwa kuweka tarehe ya uchaguzi iliyokubaliwa mwezi ujao na meya wa mji wa Buea nchini Kamerun amesema Alhamisi kwamba watu kadhaa wamejeruhiwa kufuatia makabiliano kati ya vikosi vya serikali na watu wenye silaha ukiwa mji ambao umekuwa ukishuhudia kasi ya kutokana na wanamgambo wakati pia ukiwa mwenyeji wa baadhi ya timu za kandanda zinazoshiriki kwenye michuano ya AFCON. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.