Have fun on VOA 1 The Hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji, hii ni, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, karibu kwa safari ya dakika 30 ya habari na mziki na mazungumzo ya Vio Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, tarehe 13 mwezi Januari mwaka 2022, ikiwa e, ndio tunaingia siku ya tano ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON kule Cameruni. Jana mambo yalikuwa mazuri sana, Ivory Coast ikaanza vizuri, japo refarii wa jana a mechi kati ya Mali na Tunisia akazua mjadala mkubwa sana. Usikae mbali, msikilizaji, mengi utakuwa unayapata hapa katika Vio Express na mengineyo ni kwamba wanawake wafanyibiashara kule Nigeria wanajiandaa kwa kuhakikisha kwamba mwaka huu wa 2022 wamejiweka mahali pazuri kibiashara. Vilevile tutakuwa tunakuletea kitengo cha lifestyle ambapo tunakuangazia namna gani siku hizi vijana wanatumia maeneo ya vivutio kama sehemu za kujivinjari badala ya kwenda katika muziki. Korona inabadilisha mambo ama tu ni mifumo tu. Okay, duniani binadamu anakuwa mbunifu. Kwa wajua, wakati mwingine, watu, kuna vitu ambavyo vinakuja na baadaye mnazoea kwamba hamtaki sehemu za kutangamana mtaambukizana maradhi haya. <laughs> <laughs> Msikilizaji, usiende mbali, jitayarishe. Kama una simu yako, umetuandikia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook Barazani, inakuja tunakuhusisha, na pia kuna burudani tamu zaidi. Kumbuka usikose kupitia katika ukurasa wetu wa VOA Swahili, utapata swali la leo. Kule Marekani kuna bwana mmoja akawekwa moyo wa nguruwe. Tutakuwa tunakuuliza katika swali la leo, je, utakubali kupandikizwa viungo vya nguruwe endapo utahitajika kufanyia upasuaji mapema? Tu mimi mm, mm, mm, mm, mm, hata afisi mm, ntawekwa <laughs> haya, tuanze na haya. Wanawake wafanyabiashara nchini Nigeria wameanza kutekeleza mikakati na programu mbalimbali mbali mapema kuhakikisha wanajiendeleza katika biashara mwaka huu wa 2022. Uwezeshaji wa kifedha, elimu na ushauri pamoja na ujasiriamali ni baadhi ya maeneo ambayo wanataka hatua za msingi zichukuliwe ili kufanikisha malengo yao. Mwandishi wetu wa habari huko Lagos, Nigeria, Collins Atohingbe anaripoti zaidi. Moja ya sababu kuu iliyofanyia wanawake kuweka mikakati maalum ya kushughulikia maendeleo yao njia ya ushauri, kwa vile fursa zinazopatikana katika maeneo ya kuwaongoza mbele kiuchumi na kimaendeleo sio nyingi sana. Rais wa kundi la wafanyabiashara na wataalamu wanawake Olunyika Jibola, alipozungumza na wanahabari, anasema wanawake wana uwezo mkubwa lakini wanawake wanashindwa kutumia nyenzo muhimu za kujitegemea kiuchumi. Katika mpango unaoendelea wa kuwasaidia wanawake kuondokana na changamoto zinazowakabili katika nyanja ya ya biashara, Makamu Rais wa biashara na miradi ya wanawake Yetunde Oladeinde alieleza kile kundi chake kinafanya kazi na wajasiriamali wanawake wanaonyanyukia. Mkuu wa mipango katika umoja wa wanawake wafanyabiashara nchini Nigeria, Gbemisola Oduntan, anasema wanawake wameonyesha uwezo wao kubwa na kusimamia mambo, na endapo wakipewa nafasi ya utendaji kama walivyo simamiya mambo mengine wakati wa janga la COVID-19. COVID, COVID, sure yeah. Mratibo wakitaifa waachamacha wanawake wa wa chama cha wanawake wa biashara Mudukpɛ o Yekunle anasma kuuza uwezo wao ili waweza kufanyikiwa kwa biashara yeyote wanatostahili kuisimamia. Wanawake wanamiliki asilimia 41 ya biashara ndogo ndogo nchini Nigeria, ambazo zina wajasiria mali wanawake wapatao milioni 23, ambao wanamiliki biashara zao kikamilifu kutoka Lagos jina langu ni Collins Atuhimbi kwa sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana Collins. Ukitoweka pale, kwingineko ni kwamba michuano ya kombe la mataifa ya Afrika Afcon huko Cameroon inaingia siku ya tano, huku wenyeji Cameroon wakiwa na kibarua cha kutaka kuhakikisha wanaingia katika raundi inayofuata wakipambana na wawakilishi wa Afrika Mashariki Ethiopia, wakati Burkina Faso wako kwenye hatihati hati, wakichuana na Cape Verde tuungane na mwanaspoti Sande Shomari anayefuatilia michuano hiyo. Naam, katika michuano ya Afcon hii leo, vigogo wa Afrika Indomitable Lions ya Cameroon inatafuta pointi tatu ili kufuzu katika awamu inayofuata ya Total Energies Afcon 2021 watakapomenyana na wawakilishi wa Afrika ya Mashariki Ethiopia. Katika kinyang'anyiro hicho, mshambuliaji hatara wa Cameroon Vincent Aboubacar na wachezaji wenzake watakuwa na furaha kuendeleza kasi yao hii leo ili kujihakikishia nafasi katika hatua ya 16 bora Kocha wa timu Indomitable Lions Antonio Conchechao anasema natukimaa kikosi chake kilicho na wachezaji maarufu kwenye mechi ambayo anaahidi wanaweza kushinda dhidi ya timu ya Ethiopia ambayo imerejea kwa michano hiyo ya Total Energies AFCON baada ya kukosa michano mitatu ya mwisho 2015, 2017 na 2019. Anasema tumejitayarisha kwa mechi hii kwa hali bora na kwa dhamira sawa na mechi ya kwanza ambayo tulicheza na kushinda dhidi ya Burkina Faso wachezaji wote wako tayari kwa mechi ya leo, kocha wa Kamerun alisema. Na kwa upande wa Ethiopia awalia ambao ni washindi wa mwaka 1962 wataingia uwanjani hii leo wakiwa tayari kupambana kufa na kupona dhidi ya miamba hiyo ya Afrika, kwani tayari wamekushapoteza mchezo wa kwanza dhidi ya Cape Verde na wakipoteza hii leo tena, basi watakuwa wametolewa nje ya michuano hiyo. Kocha wa Ethiopia Wubetu Abate akizungumza na waandishi wa habari amesema mchezo wa leo ni muhimu sana. Amesema tutatumia nafasi zote tutakazopata kwa kila hali, haswa kwa kuwa tunakutana na timu kubwa ya Cameroon. Tunajivunia kuiwakilisha nchi yetu kwenye mashindano haya, na hilo linatupa moyo zaidi. Tunacheza na nchi mwenyeji mbele ya mashabiki wao nyumbani, ni mpinzani mkali, lakini tutafanya kila tuwezalo kuwa na mchezo mzuri, Abati aliongeza. Na katika mtanange mwingine wa kundi A, timu ya Bukina Faso Stallions inatupa karata yake ya pili baada ya kupoteza mchezo wake wa kwanza dhidi ya mwenyeji Camerun katika mechi ya ufunguzi. Hakika wachezaji wa timu hiyo wakiongoza na mshambuliaji Gustavo Sangare wanacheza kufa na kupona dhidi ya Cape Verde ili kufufua matumaini yao ya kufuzu katika raundi inayofuata. Kwa upande wa kocha wa Burkina Faso Kamou Malo, ambaye anarejea kwenye timu hiyo baada ya siku chache za kutokuwepo kwa sababu ya Covid-19, mechi dhidi ya Cape Verde anasema ni muhimu sana. Wachezaji wetu kadhaa wamepona na wako tayari kwa ajili ya mchezo wa leo. Tucheza kwa nguvu zetu zote kushinda mechi hii na kufika mbali iwezekanavyo, alisema kocha huyo wa Bukina Faso. Kwa upande wa Kevedal Blue Sharks, wakiwa wanacheza kwa mara ya tatu katika michuano hii ya Afcon ya Total Energies, wanataka kufanya vyema zaidi kuliko mwaka 2013 wakati timu hiyo iliposhangaza wengi kufika robo fainali ya michuano hiyo. Kevedl, baada ya kupata ushindi kwenye mechi ya kwanza dhidi ya Ethiopia, wao katika nafasi nzuri ikiwa watashinda mechi leo, kwani pia waliweza kufanya vitu kama hivyo kwenye michano mara mbili zilizopita 2013 na 2015. Sasa basi mtanange ndio huo, tushuhudie mambo yatakavyokuwa. Ni mwanaspoti wako Sandey Shomari. Asante sana Sandey Shomari. Amina, wewe timu gani? ni Gana? Oh, okay. mm -hmm. Gana eh, lakini usiniulize sofa amefunga ngapi. <laughs> <laughs> <laughs> Unaendelea kusafiri na VU Express msikilizaji. Matangazo yetu haya utayapata live kwenye ukurasa wa www ama pia redio washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tuungane naye BMJ Mureithi kutupasha habari za dunia. Taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba shirika la afya duniani, WHO limesema zaidi ya visa milioni 15 vya maambukizi ya korona yaliripotiwa wiki iliyopita yalisababishwa na kirusi cha Omicron idadi hiyo ikiwa ni ya juu zaidi kuripotiwa kwenye kipindi cha wiki moja. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, idadi ya vifo bado iko pale pale tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita ambapo iliripotiwa wastani wa vifo 48. Amesema kwamba ingawa kirusi hicho cha Omicron eh, hakisababishi maambukizi makali kuliko kile cha Delta cha mwaka uliopita, lakini bado kinasalia kuwa ni hatari sana kwa wale ambao hawajapata chanjo. Mkuu huyo wa WHO pia ameonya kuwa bado kuna njia ndefu kabla ya kufikia lengo la chanjo ambalo shirika hilo linasema ni asilimia sabini ya watu katika kila taifa kufikia katikati ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Marekani ni moja ya nchi ambazo zimeshuhudia ongezeko kubwa zaidi la maambukizi kati ya nchi zote duniani. Zaidi ya maafisa elfu mbili ambao ni wa muungano unaoongozwa na, na rasia wameanza kuondoka nchini Kazakistan kufuatia kupelekwa nchini humo kutuliza maandamano yaliyozua vurugu na hasia. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Russia, askari wa shirika la mkataba wa usalama wa pamoja maarufu CSTO wameanza kuandaa na kupakia vifaa vyao kwenye ndege za usafirishaji wa kijeshi zinazomilikiwa na jeshi la angani la Russia na kurejea makambini. Hatua ya kupeleka wanajeshi hao ilitokana na maandamano yaliyoanza kwa amani katika e taifa hilo la Asia ya kati na kugeuka kuwa machafuko ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika nchi hiyo. Zaidi ya watu 165 wameripotiwa kuuawa katika kipindi hicho huku rais wa Kazakhstan Kassym-Jomart Tokayev akiyaita maandamano hayo kuwa ni majaribio ya mapinduzi ambayo anasema yaliongozwa na magaidi wa ndani na, na nje ya nchi. Nigeria imeondoa marufuku iliyowekwa ya kutumia mtandao wa Twitter hapo Juni nne mwaka uliopita, ikiwa sasa ni miezi saba ambayo taifa hilo lenye zaidi ya wakazi milioni mia mbili halijaweza kutumia huduma hiyo. Twitter ilipigwa marufuku kutokana na madai ya serikali kwamba ilikuwa ikitumika na shughuli ambazo zingehujumu utaifa wa Nigeria. Hatua hiyo, hata hivyo, ilikosolewa pakubwa kutokana na kuwa ilichukuliwa muda mfupi baada ya ujumbe wa rais akionya waasi kwamba angewashughulikia kwa lugha ambayo wangeelewa. Abdulahi ametetea hatua hiyo akisema kwamba ilikuwa ni muhimu katika kutathmini tena uhusiano wao na kampuni hiyo ya Twitter. Kupitia taarifa amesema kwamba uhusiano wa Twitter na serikali yake umekuwa ni wenye heshima na maelewano. Mambo shiga, mambo shega oshemambo, unaendelea kusafiri na Vio Express. Kibao kifupi hicho, kijana huyu wa Rwanda anaendelea kufanya vizuri sana na kitu hiki. E, na sasa anatupeleka katika kitengo chetu cha barazani. Aa, namna leo katika barazani, kama tulivyoarifu tulipoanza safari hii ya Vio Express, nini kinachosababisha vijana kuua wazazi wao katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki? Ni swala nzito sana huku ikitiliwa maanani visa ambavyo pia vimekuwa vikiripotiwa hapa Kenya, juzi kijana mmoja akishutumiwa kwa kumuua babake, tukio ambalo liliwatia hofu sana wakazi wengi wa Mombasa. Tuwasikize Wanaafrika Mashariki wanasemaje. Tumpate huyu, anafahamika kama nani? Juma Yasina. Vijana kuwaua wazazi wao mara nyingi inatokana na tamaa ya mali na imani za kishirikina. Ina maana vijana walio wengi akiona aki maisha yamekuwa magumu, anamwona mzazi wake maisha yako vizuri, anatamani amuue na ili ajimilikishe aji zile mali. Na ina maana mambo yakiwa ki, ya magumu kwake anahisi anapigwa ndumba na, na mama yake au mzazi yake. Ndiyo maana asilimia kubwa wa vijana wanatokea wa sana kuwaua wazazi wao. Unadhani ni kupotoka kwa maadili? kwa ufupi ni kupotoka kwa maadili. Tukushukuru sana kwa mchango wako ndani ya VOA. Haya, wasalimia hapo VOA. Bila shaka, tukiachana na Juma Yasini wa Geita Tanzania, moja kwa moja tunaingia nchini Kenya ambapo tunampata John Shimba ambaye anasema kwamba yapo mengi yanayosababisha mauaji hayo. Hebu tupe hayo mengi. kwa sasa nipo Nairobi, ila mimi ni Mtanzania. Ningependa kutoa hayo maoni kwa sababu sasa hivi eh, kitendo cha vijana kuua watu ama wazazi wao kimekithiri sana. Yapo mengi sana. La kwanza, tukiangalia vijana wengi wanakosa elimu, wanakosa maarifa ili wapate kujua kwamba wazazi wao ni watu wa aina gani, na unapomuua mzazi unapata nini, na mzazi wakati amekuleta dunia Yaani, kwa maana hiyo tunahitaji elimu ya kubadilisha fikra za kwa vijana. Kuna watu ambao kwa kiasi kikubwa wanachangia sana haya na ni watu wazima, kwa kuwarubuni na kuwashawishi kwamba vijana wafanye mambo haya na haya, aidha maswala ya kishirikina, aidha maswala kwamba wapate utajiri ili wawe wazazi wao kitu ambacho kinapelekea maafa yanatokea yasiyokuwa na msingi na hakuna hata kitu ambacho vijana wanakipata. Je, hili linaweza kuwa limechangiwa na tuseme malezi kwamba watoto sasa hivi hawapelekwi madrasa wala hawapelekwi Sunday schools? Ah, ni kweli kwa kiasi fulani linachangia, kwa sababu tunaposema malezi ama tunaposema pia malezi ya imani tunazungumzia kwanza kifikra, kiroho na kiakili, kwa sababu unaweza kumpeleka mtoto sehemu za za ibada lakini bado fikra zake na akili zake hazipo pale, zipo sehemu zingine. Malezi bora yanaanzia nyumbani kipindi mtoto akiwa mdogo. Kuna msemo unasema kwamba mtoto msamaki mkunje bado akiwa nani, mbichi. Naam. Lakini usipomkunja mkunja baadaye akisha kaoka huwezi kumkunja. Tukushukuru sana sana Bwana John Shimba, asante sana. Huo ni mazito hayo kutoka Wanaafrika Mashariki. Naam, bila shaka wametoa kwa muktasari yale mengi ambayo yanachangia. Tuangazie ambao wamezungumza nasi kwenye ujumbe hapo kwenye Facebook, hatujawapigia simu. Naanza naye eh, Adul uh, Mulegero kutoka Congo DRC, anasema vijana wanataka wachukue mali baada ya wazazi wao kufariki. Mwijuka Christian wa Kagera, Tanzania, anasema tatizo, wanataka utajiri wa mapema bila hata kufanya kazi. Huyu anasema ni kujiingiza kwa mihadarati, na vile wengi hawapendi kufanya kazi, kitu wanachotaka ni pesa ama mgao. Tofauti ni James Muli Kimanzi kutoka Kongowea, Mombasa. Nami basi nitamatishe mdahalo huu na Yuda Joseph anayesema ni uvivu tu na kupenda mserereko. <laughs> maisha ya rahisi na no, sasa unasababisha maafa, sio haya. Tunashukuru sana walioshiriki kitengo cha barazani, asante sana kwa mchango wenu. Sasa tunaelekea katika burudani, kama ilivyo Thursday TBT, tunaenda mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Jose Camilion akishirikiana na Bushoke wa Tanzania, Uganda na Tanzania wanakuambia mamaroda anda ikishirikiana na Tanzania kwa kitu hicho, wanakuambia eh, mama mama Roda nam, bila shaka ni Jumuia ya Afrika Mashariki. <laughs> Hmm, hmm. Hicho kibao cha kumbusha wapi mama Roda eh, mama 2012 Nilikuwa katika redio lakini, tuache hayo tupatie yale ya burudani vijana. wamebuni nini siku hizi? Naam, vijana sasa hivi wameacha kwenda katika zile sehemu za burudani za mziki, na sasa hivi wanakwenda maeneo ya vivutio vya utalii. Vijana hawa wanajihusisha na mitindo ya kutangamana na wenzao haswa siku ama nyakati za wikendi na kutembea sehemu za vivutio, kujielimisha, kupunguza mawazo na vilevile vile kupata mazoezi ya mwili Mbukama. A yasaidia kukutana na watu wengi na ukikutana na watu wengi wapata kubadilishana mawazo mahali popote, charity begins at home in everything. Kwa hivyo utalii ni sisi wenyewe ndo tuanzishe utalii kabla mtalii aja kuja. Kwa hivyo hakuna vile utatarajia mta, mtalii wa nje aja naye mwenyewe bado ujatembea, so sisi wenyewe ile utalii watalii utali ni sisi. Haya matembezi ya leo yamekuwa mazuri kwa sababu ni kama mazoezi, nimechoka lakini it's good. kwa sababu naja kutembea kwa nature tembea na watu wengi nimetembea, lakini mi peke yangu, so naona kutembea tukiwa watu wengi pia wapata moyo katika mazerea ya kutembea, anatembea klabu tauni, so ni vizuri pia wakati mwingine watu wawe ni wenye kutembelea katika maeneo tofauti tofauti, na kuona wanyama na kumingo na watu wengi especially, tunaonyesha example kwa Kenya. Hii yote kitu cha kwanza ni vizuri pia, kwa ajili ya stedi ya kuka kama taane vile utakuwa umejupishanana mambo mingi, mm, kenye kimenifurahisha sana fast ni nimekutana na watu wengi, nimefurahia kutembea na wao, alafu nimeona wanyama tofauti ni at least nimeswet, hiyo nimepunguza punguza mwili. Watu wengi wanaona ugumu wa kuja huku, ni wanaona plese zingine kama hii ni wazungu wanapaswa kukuja huku kwa, eh, lakini yote mi nimeamua kusakrifis kukuja. Kuna sikoloji yenye na chenji, unajua kama Today it's a weekend na If you're stressed, maybe the whole week ukikuja hapa, mawazo stress maisha zote, because tumekuwa na fan nyingi kusocialize na watu wengine hatu wajui. Unakuta mtu anaweza kasikia mahali fulani, lakini ajui kama hapo mahali ni po ndipo mahali mtu anaweza katumia kama njia ya utalii kama mojawapo. Hii butterfly pavilion tukawa tumechagua tukaona hii mahali tukatembea tukaona, eh, hapa ni mahali ambapo tutakuwa tuna promote kama ni mahali anaweza katumia kuendeleza ile spirit ile adventure ile. Asante sana mfumo mzuri sana huyo jamaa wanapanga, yeah. tu tunatoka kama kigrupu tunaenda kujiachia. Ah, eh, ni nzuri hiyo. Sasa tukiachana na hayo, msikilizaji, wacha tuangalie yanayozungumzwa kunong'onwa katika mitandao ya kijamii, maanake hapo ndipo gumzo la mambo yote inaanzia. Patrick Patondwimana, tupatie yale yanayozungumzwa na, na kunong'onwa kwenye trending. Asante sana wenzangu wa Mombasa taarifa zinazogonga vichwa vya habari vya mtandaoni. Tuanze na habari hii kutoka huko Nigeria. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amekubali kuruhusu mtandao wa Twitter kuendelea kutumiwa Nigeria baada ya kuzimwa kwa miezi saba tangu Juni 4 mwaka 2021 baada ya Twitter kufuta posti ya rais Buhari kwenye mtandao wake kwa madai ya kukiuka kanuni zake. Twitter itarudi hewani leo usiku i, yani Januari 13 ambapo serikali ya Nigeria imesema Twitter imekubali kuheshimu sheria, historia na tamaduni za Nigeria. Tukisalia nchini humo Nigeria, wasanii maarufu ambao ni mapacha Tagwayen Asali na kaka yake Hausa kutoka mji wa Kano Nigeria wamegonga vichwa vya habari baada ya kufunga ndoa siku moja na wanawake ambao nao ni mapacha wanaoitwa Hasana na Husaina kutoka Katsina, Global Publishers imeandika. Unaambiwa mapacha hao wa kiume ambao ni wasanii maarufu nchini humo walikuwa wana ndoto ya kuoa wa mapacha wanaofanana, na wamekuwa wakimwomba Mungu mara kwa mara ndoto yao ifanikiwe, ili wafunge nao ndoa na wanamshukuru Mungu kwa kujibu maombi yao. Kufunga ndoa na mapacha wanaofanana ni moja ya matakwa ambayo tumekuwa tukitafuta maisha yetu yote, na Mungu uwe utukufu tumefanikisha hilo, amesema mmoja wa mapacha hao. Haya, Tukielekea huko Afrika Kusini, polisi wa nchi hiyo jana Jumatano walingoa bangi iliyokuwa imepandwa karibu na ikulu ya rais Cyril Ramaphosa mjini Pretoria. Bangi hiyo ilikuwa imepandwa na wanaharakati wanaotetea haki za watu wa asili nchini Afrika Kusini, wajulikanao kama Khoisan. Baadhi yao walikuwa wamepiga kambi karibu na ikulu ya rais tangu miaka mitatu iliyopita. Kiongozi wa wanaharakati hao anayejiita King Khoisan, mfalme Khoisan, alionekana kwenye picha amejifunika na majani ya bangi Wakati polisi walikuwa wanamburuta, shirika la habari la AFP ambalo liliripoti habari hii lilinukuu maneno ya King Koisan akisema, nyeye polisi mmeanzisha vita. Aliendelea kusema, tulikuwa tumekaa hapa kwa amani, sasa mtatuona sisi ni akina nani. Lakini baadaye alikamatwa na polisi hao, yeye na wenzake wanaotetea haki za watu wa asili walikamatwa kwa makosa ya biashara ya dawa ya kulevya, kumiliki mashamba ambayo hayakubaliwi na sheria ya Afrika Kusini kupanda bangi na kutovaa barakoa wakati polisi waliwaomba kuvaa barakoa, AFP imeripoti. Katika mahojiano na gazeti la mtandaoni la Afrika Kusini IOL, mke wa King Coisan alidhihirisha hasira zake. Malkia Cynthia alisema, nina hasira sana. Kwa nini rais asiongei nao? Wanachoomba watu wa kabila la Coisan ni kutambuliwa na haki zao ziheshimishwe. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni kwenu. Collins Liberty Adede na Amina Chombo, asante sana pato. Amina, nini leo kipo kwenye swali la leo? Mafanikio ya moyo kutokana na nguruwe Marekani. Je, utakubali kupandikizwa viungo vya nguruwe endapo utahitajika kufanyiwa upasuaji? Solomon Kalala yuko Bukavu DRC anasema ikiwa watu wa dini wanakubali kuwa sio dhambi, basi uoga utapunguka kati ya watu, Franco Kisanga wa Hispania boda Kenya anasema inasikitisha, nguruwe tena baadaye huitwe mnyama au <laughs> Abel Black kutoka Lusaka Zambia anasema ndio kikubwa ni uzima ndugu zangu. Alafu tuko na Janet Liheta, hajasema yuko wapi, anasema mimi nitakubali. Je, ndugu zetu Waislamu watakubali? Haya, turudi Tanzania pale Dodoma, nampata Jackson Chamwinji, anasemaje? Ngoja kwanza waanze wao, nasi tutafuata. <laughs> John Shauri anasema hata moyo wafisi mimi nataka, ili mradi unisaidie. Haya, mi narudi nyumbani Kenya. <laughs> Nampata Cristina Paul yuko Nairobi, anasema kama hawatakuwa na tabia za nguruwe, huyo aliyepandikizwa moyo basi hana shida huyo. <laughs> <laughs> Jamani, lo, mtu alimaliza leo. <laughs> Alafu mwingine hapa anamalizia, anajiita Elodi Sanga wa Mbeya, Tanzania, anasema kwenye homa hata mkojo huwa dawa ukiwa <laughs> <laughs> hey, okay, unaugua tu unakubali. Sinaona kama yule aliyopandikizwa moyo wa, wa, wa nguruwe, anasema safi, kwa sababu iko homa ya kitoto kule majumbani. Kuna mtoto akianza kufit vile ana convulse mm. ambo leteni mkojo, leteni mkojo, msichana ambaye hajaolewa. <laughs> Oh, sijui nani amruke haya <laughs> <Nah. laughs> <laughs> msikilizaji, am kufikia hapo tunahitimisha VOA express. Asante sana walioshiriki katika kuandaa safari hii kamilike, Josephat Kioko, eh, Saida Hamdun pamoja na Khadija Riami. Mimi ni Collins Libatia Dedi nami ni Amina Chombo. Siku zote madaktari huwa wako sawa wakati unahitaji usaidizi.