Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo ya kumekucha Afrika ikiwa ni Jumatano tarehe 12 mwaka 2022, ambao ni siku ya maadhimisho ya mapinduzi ya Zanzibar. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Kati ya habari utakazosikia leo hii ni pamoja na zaidi ya wapiganaji 200 kutoka kundi la waasi la Kodeco mkoani Ituri, DRC wasalimisha silaha zao. Hili limepokelewa vipi? Huu ni muda wa amani, wananchi wote wa Kongo wanaitakia mashariki ya Kongo ikuwe na amani. Na katika habari nyingine, maswali bado ni mengi kuhusu kushikiliwa kwa mwandishi wa vitabu nchini Uganda. Wadadisi wa mambo wanasema Maje. Kama wakati umetoka hivyo, vitu kama vimefanywa sio vizuri. Lakini kwanza kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris Jumanne wametembelea jimbo la kusini mwa Marekani la Georgia ili kupigia debe sheria ya upigaji kura inayolenga kupatia serikali kuu uwezo zaidi wa kusimamia uchaguzi kwenye majimbo, ingawa pendekezo hilo limekwama kwenye baraza la Senate. Wakati akihutubia maseneta, Biden alisema kwamba wakati umefika wa kupinga ukandamizwaji wa wapiga kura, wakati akiwasihi kubadili sheria za Senate ili kupitisha sheria za upigaji kura ambazo wajumbe wa Republican wanakataa kupitisha. Biden pia wakati akihutubia umati alisema kwamba amekuwa akishauriana na maseneta kwa muda, wakati akiwashawishi kupitisha miswada hiyo. Biden amesema kwamba iwapo miswada hiyo itapitishwa, basi itafungua ukurasa mpya kwenye upigaji kura hapa Marekani. Kiongozi huyo pia kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba historia itawahukumu wale wanaunga mkono ukandamizwaji wa wapiga kura pamoja na wale wasiolinda haki za watu za kupiga kura. Hata hivyo wabunge wa Republican wanapinga hatua hiyo, wakisema kwamba ni lazima kila jimbo la Marekani lidumishe sheria zake za upigaji kura kama ambavyo imekuwa kwa muda mrefu. Wataalam wa kiuchumi wa kieneo wamesema Jumanne kwamba huenda mali isiweze kuuza bili za hazina zenye thamani ya dola milioni 52 wiki hii kutokana na vikwazo weko, na vikwazo vilivyowekwa na mataifa wanachama wa ECOWAS siku chache zilizopita. ECOWAS ilitangaza hatua hiyo Jumapili kufuatia utawala wa kijeshi nchini humo kushindwa kuitisha uchaguzi mkuu mwezi ujao kama ilivyokubaliwa hapo awali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya yeah, vikwazo vilivyowekewa Mali na ECOWAS ni pamoja na kusitishwa kwa biashara za kifedha, kufungwa kwa safari za ndege, kufungwa kwa mipaka pamoja na kushikiliwa kwa fedha zake zilizoko kwenye benki kuu ya kieneo pamoja na mabenki mengine ya kibiashara. Mali ambayo mwaka jana ilijipatia dola bilioni mbili kutokana na mauzo ya bili za hazina ilikuwa imepanga kuuza nyingine leo Jumatano ikiwa juhudi ya kujikwamua kiuchumi. Kulingana na mtandao wa taasisi ya kuratibu madeni ya Umoa Titres, yenye makao yake makuu mjini Abidjan, ina maana kwamba sasa serikali itashindwa kutekeleza baadhi ya majukumu yake ya kifedha. Na wanajeshi wanne ikijumuisha makamanda wa ngazi ya juu wameshikiliwa kwa madai ya kupanga njama ya kudumaza udhabiti wa taasisi za Burkina Faso, kwa mujibu wa taarifa ya Jumanne ya waendesha mashtaka wa jeshi na vyanzo vya usalama. Ligongo anatuarifu zaidi. Ofisi ya mwendesha mashitaka wa jeshi katika mji mkuu wa Uagadugu imesema imepata mashitaka ya tuhuma za njama za kudumaza taasisi za jamhuri ambazo zilipangwa na kundi la wanajeshi. Ofisi hiyo imefahamishwa juu ya njama hizo siku ya Jumamosi baada ya mfuasi mmoja wa kundi hilo kupinga mpango huo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa. Uchunguzi umeanzishwa na wanajeshi wanane wanashikiliwa kwa ajili ya kuhojiwa. Taarifa imeongeza kusema serikali ya taifa hilo la Afrika Magharibi imekuwa ikikabiliwa na msukumo huo unaoendelea kutokana na kushindwa kuzuia umwagaji damu unaofanywa na kundi la wenye msimamo mkali unaofanyika kwa mwaka wa sita sasa, ambao umesababisha vifo vya watu elfu mbili na kulazimisha wengine milioni moja nukta nne kukimbia makazi yao. Vyanzo vya usalama vimeliambia shirika la habari la AFP kwamba Luteni Kanali Emmanuel Zounrana, kamanda wa vikosi vya magharibi vinavyopambana na makundi ya wenye msimamo mkali katika nchi, ni miongoni mwa waliokamatwa. Chanzo kimoja cha usalama kimesema kwamba mpango wa kuisumbua serikali ulikuwa unafanyika nje ya nchi kupitia kamanda Zounrana na wanajeshi wengine kadhaa, toka yalipofanyika maandamano mwezi Novemba. Mamia ya watu waliingia mitaani Novemba 27 kuandamana kutokana na serikali kushindwa kuzuia ghasia za wenye msimamo mkali, ambapo watu kumi walijeruhiwa katika mapambano baina ya waandamanaji na polisi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la afya duniani WHO limesema Jumanne kwamba huenda nusu ya watu wa Ulaya wakaambukizwa na aina mpya ya virusi vya Omicron katika wiki chache zijazo. Mratibu wa WHO eneo la Ulaya Hans Kluge amesema kulingana na hali inayoshuhudiwa, taasisi ya afya na tathmini inakisia kwamba zaidi ya asilimia 50 ya wakazi wa bara hilo wataambukizwa na Omicron ndani ya wiki sita hadi nane zijazo. Ripoti zinaongeza kusema kwamba virusi vya Omicron pamoja na Delta vimesababisha zaidi ya kesi mpya milioni saba barani Ulaya katika wiki ya kwanza ya mwaka huu. WHO inasema kwamba ingawa Omicron kinasambaa kwa haraka, madhara yake yanaonekana kuwa madogo kulinganishwa na virusi vya awali. Hata hivyo, virusi hivyo vinaonekana kuambukiza hata wale waliopokea chanjo kamili. WHO inasema kwamba aina hiyo mpya ya virusi imeelemea mifumo ya afya ya mataifa mengi kote ulimwenguni kuenea kwa maambukizi kunatarajiwa kuongeza idadi ya watu wanaolazwa hospitalini watu na hasa watu walioko na changamoto za kiafya. Mji wa tatu wa China umefungia wakazi wake kutokana na mlipuko wa korona, na kwa hivyo kufikisha jumla ya watu waliolazimika kubaki nyumbani kuwa takriban milioni ishirini. Haijabainika itachukua muda gani kwa mji wa Anyang wenye wakazi takriban milioni tano nukta tano kufunguliwa tena, wakati upimaji wa halaiki ukiendelea kama ilivyo kawaida kila kunakotokea mlipuko wa aina hiyo, watu wengine takriban milioni kumi na tatu wamekwama kwenye miji ya Zian na Zoyu pamoja na ule wa bandari wa Tiajin ulioko umbali wa saa moja kutoka Beijing ambako kunafanyika michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi kuanzia Februari tarehe 4. Mmoja wa maafisa wanaoandaa michezo hiyo kwa jina Huang Chung amesema kwamba wanategemea ushirikiano kutoka kwa wanariadha pamoja na maafisa wengine ili kuzuia maambukizi kwenye michezo hiyo. Wakati huo huo, Hong Kong imetangaza kufungwa kwa shule za chekechea na za misingi baada ya maambukizi mapya kutangazwa miongoni mwa wanafunzi. Hatua kali zimechukuliwa mjini humo katika siku za karibuni baada ya kuongezeka kwa maambukizi ya Omicron. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc zaidi ya wapiganaji mia mbili kutoka kundi wa la waasi la Kodeko mkoani Turi kaskazini mashariki mwa Congo wamesalimisha silaha zao kufuatia wito wa serikali kwa ujenzi wa amani eneo hilo la mzozo wa muda mrefu. au Sere Malivika ana ripoti kamili kutoka DRC. Huu ni muda wa amani. Wananchi wote wa Kongo wanaitakia mashariki ya Kongo ikuwe na amani. Wapiganaji hao zaidi ya mia mbili kutoka kundi la waasi wa Kodeko wamesalimisha silaha zao wilani Jugu kufuatia mwito wa serikali kuomba wananchi wa Ituri kujiunga katika mchakato wa amani na usalama. Tomi Tambwe: wito wangu ni kusema ni wito wa Rais kusema kwamba kuna muda na nyakati hii sasa ndio muda kumekuwa nyakati lakini huu ndio muda na Biblia inasema kuna kuna muda wa kufanya vita na kuna muda wa kufanya amani huu ni muda wa amani wananchi wote wa Kongo wanaitakia mashariki ya Kongo ikuwe na amani, wanatakia Ituri ikuwe na amani. Kodeko ni kundi kubwa la waasi mkoani Ituri na lenye nguvu likiwa na wapiganaji zaidi ya elfu kumi kote Ituri. Mama Kristel ni mkaaji wa Jugu. Tuko tayari kwa kubapacha kurasha kuachele kuacha ile kazi juu haina mafaa, bao bakatoka mambo ya kuleta salama. Kumwingine ndio niye tunapenda banji yetu tunapitapitakote, nakuwa sasa bloke juu ya maneno yabo kama bao banaitika kutoka Oke bengia ku gouvernement la bundu ki abolia ku bakene ku pori. Bakamate bao a charge. Baba wembelese juku le ku pori bana faka mafujo bi ku pata franc. Eh batie bao ku batu a salaire itakuwa kitu amzudi sana kama banetika kutoka. Wakazi wa Ituri wakisema kundi la Kodeko limekuwa na wapiganaji wengi na wapiganaji zaidi ya 200 ni wachache kusalimisha silaha. Wananchi wakisema ni muhimu kwa wapiganaji hao wanaobaki porini kuondoka porini na kujiunga na mchakato wa kujenga ujenzi. Mike Patrick wa Rais Felix Tshisekedi kwani wamechoshwa na vita vya muda mrefu. Huseni Malivika, Sauti Amerika, Goma. Sikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington D C. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Umoja wa Mataifa Jumanne umetoa wito wa kuchangisha zaidi ya dola bilioni tano 5 ili kutoa misaada ya kuokoa maisha kwa takriban watu milioni 28 walioko Afghanistan pamoja na wale waliopewa hifadhi kwenye mataifa matano jirani Dola bilioni nn zitatumika kutoa misaada muhimu kwa takriban watu milioni 22 ndani ya Afghanistan au takriban nusu ya watu nchini humo wanaokabiliwa na baa la njaa. Inasemekana kwamba karibu watu milioni 9 wanakabiliwa na hatari ya njaa nchini humo. Mratibu mkuu wa misaada kwenye Umoja wa Mataifa Martin Griffiths amesema kwamba wito wa msaada unaoombwa ndio mkubwa zaidi katika historia wakati ukiashiria hali ngumu inayoshuhudiwa Afghanistan. Iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa, basi karibu watoto milioni nne walioko chini ya umri wa miaka mitano watakabiliwa na utapiamlo mwaka huu, milioni moja miongoni mwao wakiathiriwa vibaya zaidi. Griffiths ameongeza kusema kwamba wafanyakazi wake wanashuhudia hali hiyo kila siku kote nchini Afghanistan na kwamba huu ni wakati muhimu wa kuokoa maisha ya watu wa taifa hilo. Na hali ya taharuki inasemekana kupanda tena kati ya India na China karibu na eneo la Ladakh karibu na milima Himalaya, ya Himalaya kutokana na daraja jipya lililojengwa na China kwenye kingo za ziwa Pangong Tso, wakati wadadisi wakisema kwamba kuna uwezekano wa kuendelea kwa uhasama kati ya mataifa hayo mawili yenye uwezo wa nyuklia. Mchambuzi huu kwa jina Damian Simon hivi karibuni aliweka picha ya satellite kwenye Twitter, wakati ikionyesha daraja linalounganisha kingo mbili za ziwa Pangong Tso. Kiongozi wa idara ya amani na utatuzi wa migogoro kwenye chuo kikuu cha Apsala nchini Sweden, profesa Ashok Swain ameambia VOA kwamba ni dhahiri kwamba China haipo tayari kuondoka kwenye maeneo ya India iliyochukua mwaka wa 2020. Ameongeza kusema kwamba India haina uwezo wa kijeshi wa kushinikiza China kupunguza taharuki. Anasema kwamba rais wa China Xi Jinping ndiye mwenye usemi kwenye mzozo huo, wakati hali ya kisiasa ikilazimisha waziri mkuu wa India na Kuangalia upande mwingine wakati China ikiendelea na uchokozi wake. Maswali yanazidi kuzuka kutokana na kushikiliwa kwa mwandishi wa vitabu nchini Uganda, Kakwenza Rukira Bashaija ambaye jana amefunguliwa mashitaka ya makosa ya mawasiliano, kwa mujibu wa taarifa za mahakama zilizoonekana na shirika la habari la Reuters. Mwandishi huyo anatajwa kama mkosoaji wa serikali ya raisi Yoweri Museveni. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na kapteni mstaafu Francis Babu ambaye amewahi kuhudumu katika serikali ya Uganda, na kwanza akamuuliza ukweli kuhusu shutuma zinazomkabili mwanahabari huyo. Hmm. Ikiwa ilifanywa sio vizuri i, lakini I'm sorry to say kwamba watu watu wetu mara nyingi wanadanganya, wanataka wapate, yani wapate uh, media waipe uh, pikcha kwamba wao ndio wenye wenye, wenye, wameumizwa. Sasa hiyo lazima waonyeshe kwamba ni kweli au sio kweli, na na, umesema vizuri, mahakama yenyewe itatuambia kwamba hivyo vitu vilifanywa au havikufanywa. Mara nyingi najulikana kwamba wewe umekuwa katika chama cha NRM na umekuwa uongozini kwa muda mrefu hapo Uganda. Sasa kuna mtu atasema kwamba labda utazungumza uh, ukiegemea upande wa serikali. Je, yale ambayo yanasemwa na wa, wa nini, anasemwa na hawa watetezi wa haki za binadamu na vyombo vi vya kimataifa uh, mashirika ya kimataifa na hata nchi e za nje Eh, kushutumu yale ambayo eh, ina, inaelezwa kama tunavyosema ni kuelezwa tu kwamba huyu eh, bwana amepitia tangu awekwe kizuizini tangu akamatwe, eh, je, hilo utalisemaje wewe eh, ukizungumza we, kama Captain Francis Babu bila kuegemea kitu. Cha kwanza mimi hata nal mikifanya makosa na wasemea. Yani, si siwezi si, si, kusema kwamba wakifanya makosa yani ya tupindue yale makosa tuyafanye ni hata Ndiyo. Hiyo mimi sifanyi mm. Kitu cha pili watu wenye watu wenye wana, wa, wa, wa, wa, wenye wenye human rights zile umesema mara nyingi, nao nani anawalipa kufanya kazi zao? Mara nyingi wakiwa waki wanasema wanasemea Ulaya, wanasemea Amerika, utasikia kwamba walikwenda kumwona Senator wa Amerika, walikwenda kumwona MP wa, wa, wa Ulaya. Sasa wakiwaona inatusaidia kitu gani? Tunataka tupate haki hapa ni gani wakiwa wanasema kwamba kuna vitu vibaya vilifanywa sikatai lakini watoe proof ile inaonyesha kwamba hiyo jamaa hivyo vitu vyote walisema ilifanywa kuna madaktari kuna watu wa nini wa wa, wa, wa human rights wenyewe kwa sababu kuna Uganda Human Rights Commission watuambia kama hivyo vitu vilifanywa ni kweli lakini siwezi kusikiliza no. Watu wenye wana wana pin, wanapinzana na serikali kuwa tumegundua tume kwamba wanatumia propaganda mara nyingi, kutoka hizi siasa za, za muda huu zimeanza. Yaani wao wanatumia propaganda, wana, wanatumia naked politics, mm, wanatumia data politics, yaani lazima watoe uhaki. Siwezi kukataa kama uhaki umetoka hivyo vitu kama vimefanywa sio vizuri ni kapteni mstaafu francis babu akizungumza na voa kutokea nchini uganda unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ofisi ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa inasema ina wasiwasi mkubwa kuhusu kuzorota kwa hali ya haki za kibinadamu nchini tunisia na kutoa mwito kwa serikali kulinda na kuheshimu haki za binadamu na uhuru wa watu wake alicia slain wa voa anaripoti kutoka Geneva, na idli ligongo anaisoma ripoti yake kamili moja ya tukio la karibuni la uvunjifu wa haki za binadamu limetokea Desemba thelathini na moja. Katika siku hiyo wanaume wawili, mmoja ambaye ni mbunge na waziri wa zamani wa sheria, huku wa pili akiwa ni afisa katika wizara ya mambo ya ndani, walitolewa majumbani mwao na wanaume ambao hawakuwa wamevaa sare zozote. Kwa kushangaza, walisukumwa kwenye magari na kuondoka nao bila ya maelezo yoyote na kupelekwa kusikojulikana. Msemaji wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya haki za binadamu Liz Throssell amesema mbunge huyo Nuruddin Biri e, bila kutarajia aliwekwa kizuizini nyumbani kwake. Kutokana na kuwa na matatizo ya moyo, amekuwa akipelekwa hospitali ambako amekuwa chini ya ulinzi. Mwanaume wa pili aliyechukuliwa alitambulishwa na vyombo vya habari kuwa ni Fathi Baldi ambaye naye sasa yupo kizuizini nyumbani kwake. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Throssell anasema wanaume hao wameripotiwa kuwa ni washukiwa wa makosa yanayohusiana na ugaidi, licha ya kwamba mpaka sasa hakuna mashtaka rasmi yaliyofunguliwa. Although the the men's families and the UN human rights office in Tunisia have since been able to visit them. These two incidents echo practices not seen since the Ben Ali era Licha ya kwamba familia za wanaume hao na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Tunisia kufanikiwa kuwatembelea, matukio haya mawili yanaonyesha matendo ambayo hayajawahi kuonekana toka enzi ya Ben Ali, na kuzusha maswali muhimu kuhusu ukamataji, kupotea kwa watu na kushikiliwa kinyume cha sheria. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inaisihi serikali ya Tunisia kuachilia wanaume hao ama kuwashitaki rasmi kwa mujibu wa utaratibu wa sheria inavyotaka. Mtu kushitakiwa kufuatia maandamano yaliyokuwa na ghasia hapo Septemba mosi, msemaji Throssell anasema rais Kais Saied alivitaka vikosi vya ndani vya usalama kuacha matendo yao na kuheshimu haki za binadamu na uhuru wa watu wa Tunisia. Hata hivyo, anaeleza kwamba serikali haijafanya maneno yake kuwa vitendo. Kama ilivyo vitendo vya vikosi vya usalama vya ndani, tuna wasiwasi wasi na ukandamizaji uwasi nchini Tunisia, ikijumuisha matumizi mabaya ya sheria za kukabiliana na ugaidi na kuongezeka matumizi ya mahakama za kijeshi kuhukumu raia, jambo linaloleta wasiwasi mkubwa kuhusu usimamizi wa haki na kujitegemea kwa sheria. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema Tunisia imepata maendeleo makubwa katika kukuza na kutambua haki za binadamu katika muongo mmoja uliopita, na wanatoa mwito kwa serikali kusimamia haki. Wanatoa mwito pia wa kufanya mabadiliko katika sekta ya usalama na sheria ili ziweze kuendana kabisa na jukumu la kimataifa la Tunisia la haki za binadamu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, tunaangalia michuano ya kombe la mataifa ya afrika inayoendelea nchini Cameroon, na mpaka sasa timu zinazoendelea kuchuana vikali, ambapo magoli yameonekana machache katika mechi za mwanzo. Katika Jukwaa la Vijana, Sande Shomari amezungumza na mhariri wa Global Publishers na mchambuzi wa michezo nchini Tanzania, Salehe Ali Jembe, na kwanza kutaka kujua hali ya ukame wa magoli. Ni mchambuzi wa michezo nchini Tanzania na mhariri wa Global Publishers, Salehe Ali Jembe akizungumza na Jukwaa la Vijana VOA <todicata> Timu zote zilizokwenda kushindana katika hii michuano uh, zimeingia zikiwa zina tahadhari kubwa sana kwamba kila mmoja anajua uh, afanye nini kupata pointi za mapema kuhakikisha anatoka katika kundi na kuingia katika hatua ya mtoano, na unaona, katika baadhi ya makundi yanajumuisha timu vigogo ambazo lazima kila mmoja alikuwa anajipanga kuhakikisha anatoka. Mfano, uh, ukiangalia kwenye grupu C, kuna Moroko anaopewa nafasi ya kuchukua ubingwa kuna Ghana, kuna Gabon, kila mmoja akiwa anatamani kutoka hapo, na wanajua mnyonge alikuwa anaonekana ni Komoro, lakini umeona Komoro wameonyesha mpira mzuri sana leo. Sasa hivi tumemaliza group D, mechi ya kwanza na kutanisha tena vigogo Faraos ambao wanakutana na Super Eagles ambayo mechi uone imeisha kwa bao moja bila. Pia utaona aina ya uchezaji ulivyokuwa Faraos, na watarajia wataka kama wangefungwa wangetengeza nafasi nyingi sana, lakini bado imeshindikana. Lakini uliona Cameroon namna walivyotolewa jasho na Burkina Faso, wamelazimika kushinda kwa mara mbili mikwaju ya penati. Kwa hiyo uh, kidogo unaweza ukasema timu kwanza zimeingia kwa umakini mkubwa sana, lakini uh, kila upande ulikuwa unaogopa kufungwa, kwa sababu aina ya uchezaji ukiangalia, uh, hata mifumo ambayo imetumika unaona kabisa ile nidhamu ya ukabaji ndio imekuwa na kiwango kikubwa kuliko nidhamu ya ushambulizi. Kwa hiyo taratibu taratibu timu zitakwenda zinafunguka, na huenda tukaanza kupata ushindi wa mabao mawili, hatimaye matatu, na ikiwezekana zaidi ya hapo. Kuna wengi ambao wamekuja wachezaji maarufu katika bara la Afrika. E, mpaka sasa tumeona Mosala akibanwa, tumeona wengine bado hali inakuwa ni tete, na pengine kuna wengine ambao hawatarajiwi, labda hii ni nafasi yao. Wewe kwa upande huo, nini ambacho unategemea zaidi? Uh, kawaida ya michuano mikubwa kama hii ambayo ina ya kwenye bara kubwa kama hili uh, inakuwa ina nafasi ya kuwaonyesha wachezaji wengine, huenda wanacheza Ulaya katika timu zao uh, ambazo timu si maarufu sana, au ligi si maarufu sana lakini wanaporudi katika timu zao za taifa wanakuwa tegemeo na wanakuwa na nafasi ya kufanya vizuri na kuonekana. Mara nyingi kile inapofanyika AFCON Uh, huwa inatoka na wachezaji ambao hawakutegemewa na wanakwenda kuonekana kuzidi wale waliotegemewa. Mfano, unaweza ukatarajia ukaona ukasema, kasema sawa, ndiyo watang'ara vizuri zaidi, lakini kuna wachezaji wengine ndani ya ama ya, ya kikosi cha Egypt, kina Ashraf na wengine, ndio akafanya vizuri zaidi, au ukatarajia kuwaona wale maarufu zaidi eh, wagana, lakini akafanya mwingine vizuri zaidi, kwa hiyo hiini nafasi ya wachezaji kuwa huru kuonyesha kile walichonacho, na naamini kabisa mpaka michuano inakwisha kuna wale watakuwa wameng'ara zaidi kutokea katika michuano hii. Na mara nyingi ukiangalia kila michuano inaishi, inapoisha, baadhi ya wachezaji ambao walikuwa wanacheza kuenda kwenye ligi ya kawaida au kwenye timu za kawaida, wakapata timu nyingine kubwa zaidi Ulaya, kutokana na michuano hiyo, jinsi walivyofanya vizuri katika timu zao za taifa. Na kila timu mara nyingi katika michuano hii inakuja, kuna baadhi ya timu ndogo kabisa ambazo hazitegemewi zinaibuka kama tulivyoona Madagaskar, Burundi kuifunga Nigeria kwenye michuano iliyopita ya elfu mbili na kumi na sita. Kwa mwaka huu matarajio yako, pengine unafikiri hilo litaendelea kuwepo? Surprise team huwa lazima iwepo, sisi tunaita ST kwa maana ya surprise team Lazima itaonekana katika, katika michuano hii na uh, tumeiona tayari. Komoro wameonyesha kitu kizuri katika mechi yao, au umeona mechi kati ya Sierra Leone ambao wametoka nyumbani wakiwa wamepigwa mkoa wa, wa kijeshi eh, wakiweza kupambana vilivyo na Algeria, ambayo ilikuwa inaonekana nafasi kubwa ya kufanya vizuri, lakini moja ya timu inaitarajia bado ijacheza, huenda ikafanya vizuri zaidi ni Mauritania, ambayo mara nyingi sana, licha ya kwamba huwa haiendi mbali, lakini moja ya timu zina uwezo mkubwa, consistency yake ni nzuri, na mi naamini inaweza ika surprise, ingawa iko kwenye grupu Ngumu sana kwa maana ya group F ambao wako na Gambia wako na uh, wako na Mali pamoja na Tunisia. Kwa hiyo tutarajie kuona timu kati ya hizo uh, ambayo mojawapo itakuja kufanya vizuri na kushangaza wengi, lakini bahati mbaya sana uh, ST au kwa maana surprise team huwa uh, haziendi mbali, zinaishia kushangaza, lakini mwisho au mbali zaidi mara nyingi huwa ni robo finali, wakijitahidi nusu finali. Hawajawahi kuchukua kombe timu yoyote ya aina hiyo. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris Jumanne wametembelea jimbo la kusini mwa Marekani la Georgia ili kupigia debe sheria za upigaji kura zinazolenga kupatia serikali kuu uwezo zaidi wa kusimamia uchaguzi kwenye majimbo, ingawa pendekezo hilo limekwama kwenye baraza la Senate. Wakati akihutubia maseneta, Biden alisema kwamba wakati umefika wa kupinga ukandamizwaji wa wapiga kura wakati akishawishi kubadili sheria za Senate ili kupitia sheria za upigaji kura ambazo wajumbe wa Republican wanakataa kupitisha. Wataalamu wa kiuchumi wa kieneo wamesema Jumanne kwamba huenda mali isiweze kuuza bili za hazina zenye thamani ya dola milioni hamsini na mbili wiki hii kutokana na vikwazo vilivyowekwa na mataifa wanachama wa ECOWAS siku chache zilizopita. ECOWAS ilitangaza hatua hiyo Jumapili kufuatia utawala wa kijeshi nchini humo kushindwa kuitisha uchaguzi mkuu mwezi ujao kama ilivyokuwa imekubaliwa hapo awali. Wanajeshi wanne ikijumuisha makamanda wa ngazi ya juu wameshikiliwa kwa madai ya kupanga njama ya kudumaza udhibiti wa taasisi za Burkina Faso, kwa mujibu wa taarifa ya Jumanne ya waendesha mashtaka wa jeshi na vyanzo vya usalama. Shirika la afya duniani limesema Jumanne kwamba huenda nusu ya watu wa Ulaya wakaambukizwa na aina mpya ya virusi vya Omicron katika wiki chache zijazo. Mratibu wa WHO eneo la Ulaya hans Kluge, amesema kulingana na hali inayoshuhudiwa taasisi za afya na tathmini inasikia kwamba zaidi ya asilimia 50 ya ya wakazi wa bara hilo wataambukizwa na omicron ndani ya wiki 6 hadi 8 zijazo. Ripoti zinaongeza kusema kwamba virusi vya omicron pamoja na delta vinasababisha zaidi ya kesi mpya milioni saba barani Ulaya. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.