Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Mwandamanaji wa pili nchini Sudani amefariki baada ya kupigwa kichwani na mkebe wa gesi ya kutoa machozi katika maandamano yanayopinga utawala wa kijeshi madaktari walisema leo Jumatatu. Hii inafikisha idadi ya vifo kutoka maandamano ya Jumapili kuwa viwili, kutokana na maandamano tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba kufikia vifo sitini na vitatu. Mwandamanaji mwingine alikufa baada ya kuathiriwa shingoni na mkebe wa gesi ya kutoa machozi, ilisema kamati kuu ya madaktari wa Sudan ambayo iko pamoja na vuguvugu vugu la maandamano. Polisi wa Sudan walisema katika taarifa ya leo kwamba walikabiliana na uvunjifu wa usalama kwa kutumia nguvu ipasavyo na kwamba kifo kimoja cha raia kilirekodiwa pamoja na majeruhi wanane. Pia walisema polisi ishirini na wawili wamejeruhiwa na kwamba washukiwa themanini na sita wamekamatwa. Vikosi vya usalama viliwarushia gesi ya kutoa machozi waandamanaji waliokuwa wakiandamana kwa mshikamano kwenye mji wa Omdurman ambao umekumbwa na ghasia nyingi katika siku za karibuni. Mataifa ya Afrika Magharibi yatafunga mipaka yao na Mali kukata uhusiano wa kidiplomasia na kuweka vikwazo vikali vya kiuchumi ikiwa ni kujibu uchelewesho usiokubalika wa kufanya uchaguzi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini. Kundi la kieneo lenye nchi kumi na tano lilisema jana Jumapili. Hatua hizo mpya kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS zinawakilisha msimamo wake mgumu kuhusu Mali ambayo mamlaka yake ya muda ya nchi hiyo ilipendekeza uchaguzi ufanyike Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tano badala ya mwezi Februari mwaka huu kama walivyokubaliana awali na jumuiya hiyo, katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano wa dharura katika mji mkuu wa Ghana wa Akra. ECOWAS ilisema iligundua ratiba iliyopendekezwa kwa kipindi cha mpito inarudisha nyuma utawala wa kikatiba, hatua ambayo haikubaliki kabisa. Ratiba hii inamaanisha kwamba serikali isiyo halali ya mpito ya kijeshi itawaweka watu wa Mali mateka, ECOWAS iliongeza. Taasisi hiyo ilisema kuwa ilikubali kuweka vikwazo vya ziada mara moja, ikiwa ni pamoja na kufungwa kwa mipaka ya ardhi na anga ya nchi wanachama na Mali, kusimamishwa kwa miamala isiyo muhimu ya kifedha, kuzuia mali za serikali ya Mali katika benki za biashara za ECOWAS, na kuwaondoa tena mabalozi wao kutoka Bamako. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Madaktari katika jimbo la New York nchini Marekani walifanya kazi leo Jumatatu kuokoa maisha ya watu wengi waliojeruhiwa vibaya wakati moshi uliotokana na moto uliosababisha watu kukwama katika nyumba zao kwenye ghorofa refu mjini New York City. Watu kumi na tisa wakiwemo watoto tisa walifariki kutokana na moto huo. Darzeni ya watu walilazwa hospitali, na meya wa New York Eric Adams alisema leo asubuhi kwamba watu kadhaa walikuwa katika hali mbaya baada ya moto wa Jumapili kutokea kwenye eneo la Bronx, ambao ni mbaya zaidi katika miongo mitatu. Kiongozi mmoja aliliambia shirika la habari la CNN kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka tunawaombea kwa mungu waweze kuvuka salama alisema wachunguzi walibaini kuwa hita iliyosababisha hitilafu ya umeme iliyowashwa ili, ili kutoa joto la ziada kwenye siku hiyo iliyokuwa na baridi kali ilianza kuwaka moto katika jengo hilo lenye ghorofa 19 na wana na wanadiplomasia kutoka marekani na rasia walikutana leo mjini jiniva wakianza mfululizo wa mazungumzo ya ngazi ya juu wiki hii kuhusu Moscow kupeleka idadi kubwa ya wanajeshi kwenye mpaka wake na Ukraine na madai ya Russia ya kuhakikishiwa dhamana ya usalama na nchi za magharibi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho msikilizaji kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia hali ilivyo nchini uganda ikiwa ni siku ya kwanza kufunguliwa tena kwa shule baada ya kipindi cha miezi kumi na minane kwa sababu ya janga la covid 19. Kulikoni, nyuma pale walifungua wakakubali mashule akenda, alafu shule fulani zikaanza kupata watoto wampata huo ugonjwa, ikawa serikali inaonekana in, in, in nguvu zao ni kwamba wasimamishe mpaka tutafute njia, na watu wamekubali kwamba huu ugonjwa ni ubaya. Na katika sehemu ya pili tutashuka mpaka Arusha nchini Tanzania ambako kikao maalum kinafanyika kinachojumuisha mawaziri wa afya na uchukuzi kati ya wadau wengine e, katika kupitisha au kujaribu kupitisha pasi ambayo itawawezesha raia wa nchi zote wanachama wa jumuiya hiyo e, kupita mipakani wakiwa na cheti kimoja tu cha vipimo vya COVID-19. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Karibu msikilizaji. Uganda imefungua tena shule zake leo Jumatatu, baada ya kile kinachoelezwa na gazeti la New York Times kuwa imekuwa nchi ambayo imefunga shule zake kwa muda mrefu zaidi duniani kutokana na janga la korona. Lakini waalimu na wale ambao wanatoa mafunzo kwenye taasisi mbalimbali wanasema kwamba kufungwa kumekuwa na athari ya kudumu na kumesababisha miongo kadhaa ya faida ambazo zilikuwa zimepatikana katika sekta hiyo ya elimu kusambaratika au kuathiriwa pakubwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na licha ya juhudi zilizofanywa kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapata elimu hata wakiwa hawako darasani, zaidi ya nusu ya wa wanafunzi nchini Uganda waliacha kujifunza baada ya serikali kuamuru kwamba madarasa yafungwe mwaka wa elfu mbili na ishirini na ikawa kwamba hadi theluthi moja wanafunzi ambao wengi wao walichukua ama walianza kufanya kazi e, wakati wa janga hilo la korona, ili kusaidia familia zao. Baadhi yao huenda wasirudi madarasani. Msikilizaji, maelfu ya shule zenyewe zikiwa chini ya diki ya kifedha zitarajiwi kufungua tena milango yao, e, kwa mujibu wa gazeti la New York Times, na walimu wengi hawatarudi pia wakiwa wamegeukia kazi zingine baada ya kupoteza mapato yao wakati wa kipindi hicho, uh, kilipo ambapo shule na taasisi au vituo vingine vya masomo vilikuwa vimefungwa. Msikilizaji, kama unavyojua ni nchi nyingi ambazo zilifunga shule zake wakati wa kipindi hicho. Kilikuwa kigumu, watu wakijaribu kuelewa e, ni nini kifanywe na ni nini kisifanywe kuhusiana na janga hilo lakini ni nchi tu kama Bahamas, Belize, Brunei, Jamhuri ya Dominica na Ufilipino ambazo zimeendelea kuweka sheria za kufungwa kwa nchi nzima. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNESCO linaloshughulikia masuala ya elimu, UNESCO inasema kwamba kama tulivyotaja hapo awali kwamba kufungwa kwa shule huko Uganda ambako kulianza Uh, muda mfupi tu baada ya kisa cha kwanza kabisa cha Covid kugunduliwa nchini humo, uh, inatajwa kuwa ndio muda mrefu zaidi kuliko uh, nchi zingine zote uh, ambazo zimefunga shughuli hizo za elimu uh, kwa sababu ya janga hilo ambalo limeathiri uh, au kufungwa huko kumeathiri wanafunzi wapatao milioni kumi nukta nne katika nchi hiyo, na muda huo umekuwa ni wakati ambapo mengi yamezungumzwa, mijadala ya la, aina mbalimbali ndani mbali, ya nchi na vilevile kimataifa. Wakosoaji wa serikali ya Rais Yoweri Museveni wanasema kwamba imetumia tu uh, covid kama kisingizio cha ja kuweka sheria kali za kufunga shughuli katika nchi hiyo na kukandamiza upinzani na hasa kabla ya uchaguzi wa Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja. Utakumbuka, msikilizaji, kulikuwa na tetesi za kila aina na malalamishi kutoka kila pembe eh, kwamba serikali ilitumia janga la corona sekundradhi eh, kama kisingizio cha ja kufunga shughuli, na kwa hivyo basi kuwakandamiza hasa wale wapinzani ambao walikuwa wanafanya kampeni eh, wakati huo kumpinga ama kupinga utawala wa Rais Yoweri Museveni. Kuna mengi ya kuzungumza kuhusu kufunguliwa kwa shule tena nchini Uganda, na ndo maanake e, nimemtafuta na nimempata aliyekuwa waziri wa elimu na spoti kwa wakati mmoja katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kapteni mstaafu Francis Babu. Babu, kwanza kabisa, kwa wale najua tumezungumza kiasi kuhusu vipi tulivyofika hapa, kwamba shule zikafungwa kwa kipindi hicho, lakini wewe kama mdau uh, wa ndani kabisa nini, nini kingine ambacho kwa kweli kimefanya uh, historia ama, ama Uganda ingie kwenye vitabu vya historia kama iliyofunga shule na taasisi za elimu kwa muda mrefu zaidi, wakati huu wa janga la corona? Serikali yenyewe ilipima kwamba huu ugonjwa watu wa Waganda wengi, skuli zao ni boarding schools, yani watoto wanakwenda wanakaa kwenye boarding school. Nyuma pale walifungua wakakubali mashule kenda, alafu shule fulani zikaanza kupata watoto wanapata huo ugonjwa, alafu wakaficha, ikawa serikali inaonekana na nguvu zao ni kwamba wasimamishe mpaka tutafute njia na watu wamekubali kwamba huu ugonjwa ni ubaya. Hiyo ndio ilikuwa tabu ya kwanza. Kitu cha pili, serikali yenyewe inatafuta kujua huu ugonjwa kwa shule za boarding schools itakuwa namna gani. Watoto wanakaa kwenye chumba, watoto kama kumi, kumi na tano, huu ugonjwa utakuwa namna gani? Na shule zenyewe zina zina clinics za kutosha? Watoto wakipata ugonjwa wanaweza kuwasaidia yani, kuna vitu vingi sana walikuwa wanaona. Sasa hiyo ndio ilikuwa matatizo serikali ya Uganda ilikuwa nayo na, na kuwa hospitali zetu hazitoshi, hatutu yani watoto milioni kumi na tano wakipata ugonjwa, hata nusu itakuwa vigumu sana kuwatibu wale watoto, so ndio vitu vingi vilikuja kwenye fikiria ya serikali lakini sasa wakaona kwamba hii huu ugonjwa ya ya covid haiwezi kuisha leo, haiwezi. Lazima sasa tu, tuna, tutumie njia wa madaktari ma, ma, wametuambia tutumie watoto wetu tuwafundishe, skuli zifundishwe, tuone kwamba watoto wanaweza kurudi mashule ya yeah, mashule leo wamefungua tarehe kumi mwezi wa Januari. Sasa kitu nimeona leo, njia zote zimejaa magari, inarudisha watoto shuleni, basi zimejaa. Kitu kingine kimetokea, mambo ya, ya, ya, ya kwenye, kwenye skul za private, mambo ya kulipa kulipa school fees za wale watoto. Lakini vingine vyote, wazazi wamejaribu sana kuwarudisha watoto, warudishe waende kwa shule na shule zinatafuta njia ya kuwafundisha wale watoto ile miaka ile miaka miwili wamepoteza, wame, wame wanataka waweze kwenye spidi, waone kwamba watoto wanaweza kufundishwa waingie klasi nyingine. Sasa kuna hilo umelitaja, hebu tuzungumze kidogo. Nasikia kwamba wamebadilisha ule mtaala yn yani curriculum, e, ili e, uweze kuingiana na hayo ulioyaeleza hapo kwamba muda umepita na e, nimeona wingine pia waziri wa elimu pia akisema kwamba eh, kuna wale watakaokwenda kwa darasa linalofuata hata ingawa walikuwa wajamaliza darasa ambalo walikuwemo kabla kipindi cha COVID. Mambo haya yote unadhani yataathiri kwa vyovyote vile eh, eh, jinsi watakavyohitimu iwapo watafika wakati wa kuhitimu. Mi nafikiri kitu tunacho kikubwa sana kwa serikali zetu hatuna watu wanaweza kuambia watu kitu gani inafanywa. Kitu cha kwanza m-m kawaida, e, kwa mwaka moja kuna tamu tatu, alafu watoto wanapumzika miezi mitatu kwa mwaka. Sasa mashule na mengi haitaki watoto wa, wa, wa, wa, wapumzike, wanataka wawafundishe wa, wa, wa na wawafundishe kwa spidi, waone kwamba wale watoto wamepitia wa, wa, wa nini zile curriculum. Sasa curriculum inapinduliwa sio kwa sababu ya Covid yavi uh -uh. Serikali ya Uganda inataka kila shule ifundishe watoto kutumia mikono yao, yani wawe wanaweza kushona, wanaweza kufanya carpentry, wanaweza kufanya mambo ya nywele za kike. Hivyo vitu wanataka wafundi, yani, wapate skills kwa Kiingereza zinaitwa skills, yani watumie mikono yao hiyo curriculum ilikuja zamani, mashule mengi ilikuwa imeanza. Sasa wanataka kila shule iwe inafanya nini hizo uh, skills training za watoto. Sasa watu wengi nafikiri tabu tumepata namna namna, wana wanatoa hizo nini suggestion zao hawana, watu wanasema wanaweza kusemea watu wakafahamu kitu gani wanataka kufanya, lakini kila shule inataka watoto wasome, hawawezi kupumzika mpaka wamemaliza ile, ile kwa Kiingereza inaitwa backlog. Sasa ndiyo hiyo wanafikiri kitu wanaweza kufanya sasa ni kuona kwamba, uh, kuweka kuweka yale mawazo ya ya, ya, ya, ya ya education ile ya, ya, ya, ya, ya, ya kufanya watoto watembea waende upesi na wakimchukua kwa kilasi ya juu lazima wamsomeshe na ile kitu yenye hakusomeshwa hata akichukuliwa kwa klasi nyingine ile klasi itaanzia fasi wal, walisumama alafu waeleke mpaka wafikishe kwa ile level ile ya, ya ile klasi. Sasa kati ya changamoto nyingi zinazotajwa hasa hapo na vyombo vya habari ni kuhusu wasichana hasa ambao wamepata mimba kipindi hiki, na kwamba ni wengi. Je, hilo linaelezwaje na serikali? Nini kitafanyika sasa kuhusu hawa hey, O, kupata mimba ni kawaida kwa mashule mengi, lakini watu unajua, wanaficha ukweli. Kuna watoto kwenye secondary school wamepata mimba mashule mengi, lakini sasa kwa sababu watoto walikuwa kwenye hawafanyi uh, kitu chochote, wamejiongeza kidogo, wamepata mimba zaidi, lakini ile ni desturi mbaya za watu, sio kwamba sio kwamba kwa sababu ya hiki, lakini watu wetu wengine hawana desturi tena wamepoteza nini namna wanajibu, wanajibu, wana, wanachunga watoto wao wengine hani watu wabaya wa tu. Lakini sasa itakuwa ni kawaida tu kuendelea na masomo ingawa wamekuwa nje kwa muda wote huo ku, unadhani kunafaa kuwa na mikakati tofauti, ni kama kuwatayarisha tena kwa shule au wataendelea yeah, tu na yeah? Unahisi kwamba itakuwa una, unajua unajua kwa sababu hakuna kitu unaweza unaweza kupimia, hakuna, ki, hakuna kipimo dio. Sasa lazima tuanze na maarifa yoyote yenye tunaweza kutumia sisi kama watu wenye kwenye kwenye nini education, tuone kama watoto wanaweza kusaidiwa yani waweze kutembea, lakini universities, university kama moja hapa inaitwa uh, Makerere University Business School kutoka mwaka jana wao wanatumia kompyuta wanatumia online, watoto wanakwenda kule wanachukua lessons, wanafanya examu kwenye online. Yani kuna, ma kuna maarifa mengi unaweza kutumia kusaidia hawa watoto, yani waweze kuwa wanasomeshwa. Na watoto walipata mimba kama walizaa, mimi nafikiri wakubaliwe warudi kwenye skuli. Wakiwa kama mimba bado ndogo, wamkubali asome; akiwa mimba ikiwa kubwa, wamkubali aende akazee, alafu arudi tena mimi naona hiyo inaweza kutu hiyo ni shida kila nchi inaweza kupata, lakini lazima tutafute maarifa ya kusaidia watoto wetu. Mi naona watu wengi wanazungumza siasa, bado ya kusaidia watoto. Sisi sasa kazi yetu, tunawezaje kusaidia watoto wa Uganda? Nayo na hizo matatizo yote imekuja, mimba nini, miaka miwili kwenda klasi nyingine, namna gani tutawasomesha? sasa tutafute maarifa tunaweza kuwasaidia watoto wetu namna gani? Mi naona ndio, sasa haya mambo ya kuzungumza siasa nini, mambo ya kijinga kijinga, wengine wanajifanya wataalamu wa, wa kwa hivi vitu. Tuna walimu wa waalimu, wanasema mlete watoto, tutajaribu tuwasomeshe. Kuna wanafunzi ambao walikuwa wanaendelea na masomo hata wakiwa nyumbani kwa njia ya mitandao na kadhalika. Lakini kuna wale wanafunzi ambao wako katika maeneo, wanasema kwa Kiingereza remote, wako mbali sana kutoka eh, kutoka miji eh, ambako kuna uwezekano huo wakupata, eh, wa kupata hata kutoka vijiji vya mbali mbali. Naam, unajua wa Afrika, wa Afrika wengine, mimi nafikiri tumeharibika. Tunakaa kwenye mji, alafu nafikiri kila mtu ana kila, kila fasi mtu yuko naye yuko kwenye mji, tunajifanya sisi ni wazungu tunajifanya sisi ni watu wa juu, lakini mijiji vijiji vingine hata hawana stima, hata hawana computers. Sasa watu wetu watoto wetu wengine hawakupa, lakini mimi na na, naitwa nini, nafikiri mauniversities na skuli zingine wakipewa chansi na wapewe watu hao wa, wa, walipwe vizuri. Mi nafikiri walimu wanaweza kuwaleta wale watoto kwa standard moja na wale watu wenye walikuwa wanasomea kwenye mitandao. Mimi nafikiri watoto wetu wana akili za kutosha, na wanaweza kuletwa kwenye standard hiyo na walimu kwa siku kidogo sana. Asante sana Kapteni Mstaafu Francis Babu kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante sana bwana, wape salamu watoto. Msikilizaji, Francis Babu ni mtaalamu wa masuala ya elimu, alikuwa ni waziri wa elimu na spoti katika kipindi kimoja hapo nchini Uganda, na ndiye anayetokamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke, tutarejea tena na sehemu ya pili. Barabara kabisa, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington, DC ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Sekretariat ya East Africa Community yaani Jumuiya ya Afrika Mashariki imeitisha na kufanya kikao hileo cha wadau kutoka sekta mbalimbali mbali, ili kujadili kupitishwa kwa EAC pass. huu ni mfumo ulioainishwa unaowezesha harakati za kuvuka mpaka yani ni cheti hiki E, ili watu waweze kuvuka mpaka, katika jitihada za kukomesha misukosuko ambayo inaendelea ya trafiki e, ama wingi wa watu wanaoingia na kutoka, lakini wanakusanyika kwa wingi kwenye mipaka e, inayotatiza biashara ya ndani ya jumuiya hiyo ya, ya, jumuiya hii Afrika Mashariki. Mkutano huo umejumuisha mawaziri wanaohusika na, na masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, uchukuzi pamoja na afya. Katibu mkuu e, wa jumuiya uh, ya Afrika Mashariki Peter Mathuki amesema kwamba wakati eneo hilo likijitahidi kujikwamua kutokana na janga la COVID 19 kukwama kwa biashara mara kwa mara katika maeneo ya mpaka e, katika nchi hizo za jumuiya ya Afrika Mashariki kunapunguza mafanikio yaliyopatikana katika kuunganisha ukanda huo na kuongeza kwamba nchi wanachama zinatakiwa kuweka kipaumbele katika e, kupitishwa kwa utaratibu uh, bila ya changamoto nyingi. Haya yanajiri kutokana na mzozo ambao unaendelea wa kibiashara katika e, maeneo ya mpaka wa Kenya, ikiwa ni pamoja na Kenya na Uganda e, kati ya Busia na Malaba kule kwenye mpaka ambao umetatiza biashara ya mipakani kwa kiasi kikubwa. Mipaka hiyo miwili kwenye ukanda wa kaskazini pia inahudumia nchi kama vile Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na pamoja pia na Sudani Kusini. Kuhusu hilo, mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na Peter Madhuki, huyu ni katibu mkuu wa jumuiya au sekretariat ya Umoja wa Afrika Mashariki, jumuiya ya umoja wa Afrika Mashariki. Na hapa ameanza kwa kumuuliza afafanue nini ambacho wanafikiria hatua wa hiyo itatimiza au kufanikisha. Asante sana, kama nilivyosema hapo mwanzoni, ukiangalia changamoto la covid-19 kweli imeathiri maisha lakini ya wananchi katika jumuiya letu ya Afrika Mashariki, lakini pia wafanyabiashara wamepata changamoto sana, sababu la hili changamoto la COVID, na tukaonelea ni vizuri tuone kama tuko tunaweza tafuta eh, you know, njia mbadala ya kwa pamoja kama nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki tunaweza pambana na hili janga, na moja yao ni kuona ni vipi, kwa mfano ikiwa eh, mwananchi amepimwa kutoka kwa nchi moja anaweza safiri kwenda kwa nchi nyingine katika jumuiya ya Afrika Mashariki na bila tena kupimwa ama kupitia kwa process ya kupata kipimo tena. Kwa hivyo sasa, katika katika sekretariat, tukaone vizuri tuanze mvumo, tunauita EAC pass ama cheti cha kuwezesha kusafiri kwa urahisi kutoka nchi moja kwenda nyingine. Kwa mfano ikiwa umepimwa, basi rekodi zako zote zinaingia kwa kwa system kwa system fulani, ikiwa kwa mfano umepimwa ama umepata ile certificate ya kupata chanjo, na ukisafiri anaangalia kwa system, anaangalia kweli wewe umepimwa na uko na certificate. Kwa hivyo hiyo itachangia pakubwa, sababu ina maana yake ni haitahitaji upimwe tena, ama unaweza patikana ujapata cheti. Na kwa hivyo tuanze kuona vipi unaweza pata cheti ama certificate ya COVID ama chanjo kutoka kwa nchi yeyote ya jumuiya Afrika Mashariki, ikiwa wewe ni mwananchi ama ni mwananchi wa nchi zetu za jumuiya Afrika Mashariki. Kwa hivyo, kikao cha kesho, tulikuwa tunaomba tu mawaziri wote wanahusika na na na wizara ya jumuiya Afrika Mashariki, lakini pia sekta ya afya na ya usafiri kwa pamoja waone ni vipi, sababu hizo ni sekta za muhimu sana na zinachangia. Kwa mfano hivi karibuni, unaona kwa mpaka yetu tulikuwa na changamoto kuona kwa pamoja hii changamoto tunaitoa namna gani, tunakubaliana namna gani, ndio sasa iwe rahisi kwa wananchi kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, lakini pia kwa wanabiashara kutoa bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine kwa, kwa hivyo kikao ni ni mawaziri wenyewe kuangalia hicho cheti, faida zake na ni vipi tunaweza ifanya iwe bora zaidi. Na kwa hivyo itakuwa ni vizuri na itarahisisha maisha ya wananchi wetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo, cheti hicho kinatolewa na kila nchi mwanachama au kuna kutakuwa na kituo maalum cha jumuiya ambacho kinatoa cheti chenyewe? E, cheti itakuwa ni system. Itakuwa ni mfumo, kwa mfano ikiwa tutatengeneza hiyo system, nchi zote husika katika jumuiya zitakuwa zina login pale kwa ile system. Itakuwa ni centralized system na kwa mfano ikiwa umesafiri kutoka kwa nchi moja kuna nyingine zitakuwa zinasoma hey, kwa system naona. Uh, kwa mfano ikiwa ni vile unakuwa na passport yako hapa, inaonekana wewe ni raia wa nchi nyingine. Kwa hivyo hiyo cheti kikiwa, ukiwa na hiyo cheti uiseme uko nayo, itakuwa tu rahisi kusafiri, sababu utakuwa unaenda nyingine, useme mimi nimepata chanjo eh, eh, you know, passport namba yako ama ID namba yako wanaiandika pale, basi wanasema huyu kweli amepata chanjo ama huyu amepimwa COVID, kwa hivyo na COVID yake iko valid, kwa kwa hivyo hivyo basi hamna haja tena kupata. Kwa hivyo itarahisisha sana na itafanya watu kila wakati wasiwe kila wakati wanapimwa wanapimwa wana. na hiyo sababu ina inachukua muda, lakini pia iko na gharama ya juu haswa kwa wafanya biashara na wanangi wa kawaida kusafiri kutoka ni moja kwena nyingine na kuhusu gharama yenyewe, sababu kila nchi nafikiri ina gharama zake za kutoa cheti cha uh, vipimo vya covid uh, napendekeza gharama zenyewe, labda kiwango cha pesa zenyewe kiwe kiwango gani? Eh, sababu naona kuna kuna mivumo tofauti kuna vile tofaut. nchi uh, kabisa hawachaji hela zozote, ila kuna wengine wanachaji wengine hawafani. Kwa hivyo nataka tuwe na mvumo kwa mfano ikiwa ni wale ni, ni kiasi gani? Na hiyo itakubaliwa na viongozi, mawaziri wenyewe, ama nchi tofauti husika, lakini wakiwa kwa pamoja. Ni kushukuru sana mheshimiwa, asante, uwe na jioni njema. Sawa, asante, asante. Asante sana pia Patrick Ndwima na mwenzangu kwa kuzungumza na Peter Mazuki hapo kutupa mwelekeo halisi. Kukueleza msikilizaji tu ni kwamba mkutano wa ishirini na moja wa baraza la mawaziri wa kisekta ambao wanahusika na afya ulifanyika tarehe kumi mwezi Desemba mwaka jana na ukaidhinisha uh, cheti hiki cha EAC Pass kama jukwaa la kikanda la kuwezesha wasafiri wote katika ukanda huo na kwingineko, na kuelekeza nchi wanachama wa EAC kuwezesha utekelezaji na matumizi ya pasi hiyo kama jukwaa la uthibitishaji wa haraka wa vyeti vya vipimo hivyo vya covid-19 na hali ya chanjo kwa wasafiri. Msikilizaji, hapo ndio tunafika mwisho sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridi. Tuonane hapo kesho, panapo majaliwa.