Wimbas, insha Allah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Afrika Magharibi watakutana leo Jumaapili kujadili mzozo wa kisiasa wa Mali, huku utawala wa kijeshi ukiwasilisha ratiba mpya ya kurejea kwa utawala wa kiraia dakika za mwisho kabla ya pendekezo lake la kwanza kukataliwa. Mkutano wa viongozi usio wa kawaida wa Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS katika mji mkuu wa Ghana, Accra unatarajiwa kujadili uwezekano wa vikwazo kwa taifa hilo la Sahel kutokana na uwezekano wa kucheleweshwa uchaguzi miongoni mwa masuala mengine. Mkutano huo unakuja baada ya miezi kadhaa ya mivutano iliyoongezeka juu ya ratiba ya kurejesha utawala wa kiraia nchini Mali baada ya jeshi kuchukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini mwezi Agosti. Mwaka huo, maafisa wa jeshi wakiongozwa na Kanali Asimi Goita walimpindua rais aliyechaguliwa Ibrahim Bubakar Keita huku kukiwa na maandamano ya mitaani dhidi ya utawala wake ambao haukuwa na umaarufu kwa wengi. Chini ya tishio la vikwazo, Goita aliahidi kurejesha utawala wa kiraia mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya kufanyika uchaguzi wa rais na wabunge. Watu wenye silaha katika jimbo la kaskazini magharibi la Kebi nchini Nigeria wamewaachilia huru wanafunzi thelathini na mwalimu mmoja baada ya kuwashikilia mateka kwa miezi saba, kulingana na afisa wa eneo hilo. Zaidi ya watoto elfu moja na mia nne walitekwa nyara nchini Nigeria mwaka jana, kulingana na Umoja wa Mataifa, hasa wakati wa mashambulizi kwenye shule na vyuo yaliyofanywa na watu wenye silaha wanaojulikana kama majambazi. Wanafunzi mara nyingi huachiliwa haraka baada ya fidia kulipwa, lakini wanafunzi mia mbili walikuwa bado hawajulikani walipo. Mwezi Septemba, UN iliongeza wanafunzi thelathini wa chuo cha serikali kuu na mwalimu mmoja waliwasili Birnin Kebi kufuatia kuachiliwa kwao. Yahaya Sarki, msemaji wa gavana wa jimbo la Kebi alisema jana Jumamosi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, yupo Sri Lanka akitafuta kuendeleza mpango kabambe wa Beijing wa Belt and Road Initiative katika taifa hilo linalojaribu kujiokoa lenyewe kutoka matatizo ya fedha za kigeni na madeni kwa kiasi fulani kutokana na miundombinu iliyojengwa kwa mikopo ya China ambayo haileti mapato. Wang aliwasili kutoka Maldives katika ziara yake ya mwisho ya miji kadhaa ambayo pia ilimpeleka hadi Kenya, Eritrea na Komoro barani Afrika. Alikutana na Rais Gotabaya Rajapaksa na Waziri Mkuu Mahinda Rajapaksa. Wang na waziri mkuu wamepangiwa kuzungumza katika mji wa bandari Colombo, kisiwa kilichodaiwa kuendelezwa na uwekezaji wa China. Sri Lanka inakabiliwa na matatizo mabaya ya kiuchumi na akiba ya kigeni chini ya karibu dola bilioni moja nukta sita, ambayo haitoshi kwa wiki chache za kuagiza bidhaa kutoka nje. Huku hatima ya Ukraine na uwezekano mkubwa wa uthabiti wa Ulaya baada ya vita baridi ukiwa hatarini, Marekani na Rusia zinafanya mazungumzo muhimu ya kimkakati ambayo yanaweza kuunda mustakabali sio tu wa uhusiano wao, lakini uhusiano kati ya Marekani na washirika wake wa NATO. Matarajio si mazuri. Ingawa tishio la haraka la uvamizi wa Rasia kwa Ukraine ndiyo litakuwa juu katika ajenda kwenye mfululizo wa mikutano ya ngazi ya juu itakayoanza kesho Jumatatu, kuna orodha kubwa ya migogoro inayoendelea lakini isi yahusiana kuanzia udhibiti wa silaha hadi uhalifu wa mitandao na masuala ya kidiplomasia. Ni kwa Washington na Moscow kupata mafanikio kama mivutano itapungua. Bado tofauti kubwa katika kazi zao za ufunguzi inaashiria hatari kwa aina yoyote ya utatuzi wa haraka, na viwango vya kutoaminiana vinaonekana kuwa juu kuliko wakati wowote ule tangu kuanguka kwa Umoja wa Sovieti. Ofisi ya rais wa Kazakhstan, Kasim Jomart Tokayev, ilisema katika taarifa ya Jumapili kwamba hali imetulia katika mikoa yote ya nchi baada ya wiki moja ya ghasia, ambapo aliviagiza vikosi vya usalama kupitia hotuba yake ya kitaifa iliyoonyeshwa na televisheni hapo Ijumaa kuwapiga risasi na kuwaua waandamanaji bila kuwaonya katika taifa hilo la Asia ya kati. Katika wiki hiyo, vikosi vya usalama vya Kazakhstan viliwaua waandamanaji 26 na kuwakamata elfu tano na mia nane. Ofisi ya rais ilisema leo Jumaapili. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Bila shaka unaposikia ufunguzi huo unakuwa tayari kabisa kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa VOA Swahili, na leo upo nami Mkamiti Kibayasi nikiwa vyema kabisa kukusomea salamu zako ambapo umeziandika ili zisikike mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Naanza naye Mkui Shilinde Gazungu aka moto usiozima kutoka Kizungu, Maswa, Simiyu, nchini Tanzania. Umeandika hodihodi, studio VOA. Nasema karibu Mkui na usiwe na hekaheka heka nyingi sana njo, kwa taratibu ninakukaribisha kukaribisha Washington DC. DC, Mkui Shilinde salamu zako jumapili ya leo. Kwanza kabisa unasema ziende kwa mtangazaji wa zamu, ni mimi hapa Mkamiti Kibayasi. Nasema shukrani sana kwa mara nyingine tena Mkui. <laughs> Salamu zako basi nazisoma ziende kwa James tano Juma Dunga Majali wa Bususu dogo Zam Simon Shauri Baba Ombeni Ndoto Kushanga Ngalama Maluta Charles Jumanne fundi Simo popote walipo wapokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo za Mkui Shilinde Gazungu aka moto usiozima, nakamata hivi sasa salamu zako wewe Asia au mama Amna wa Mombasa nchini Kenya. Salamu zako nasema ziende kwa mumeo la azizi Juma akiwa safarini Dubai. Salamu ziende kwa watoto wako umeandika two girls. Amna na Zakia wakiwa hapo Mombasa, Kenya, mama mzazi Zakia akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ndugu zako Halima, Aisha, Mariam, Kwini, Mo, Karim, Shila wote wakiwa Tanzania wapokee salamu. Ujumbe unasema jamani Salamu ni nusu ya kuonana, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Na soma kadi yako, wewe unaitwa Emmanuel John Machungwa. Salamu zako unataka ziende kwa Revocatus Calaver Mwikanwa Mahundi Moba Gulalila na Mala Joas Daudi Nkuba Shagembe Samuel Shila Shilinde wa Shilinde Mbuga Pita Bucheki Yeki Pasco Lukasi Chambi, Juma Okazuri, Nicolas Godfrey, hujasema hawa wanapatikana wapi? Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Machenji Lupembe, salamu zako nasema ziende kwa Leticia Shilogile, Jafet Maembe, Abubakar Ngeresi, Emmanuel Charles Macmasai, Saidi John James Ilanga, Mzalendo Deus Ngaya, Nazareti Mwa Kipembe na Njile Oswadi hao wote wanapatikana Tanzania. Ujumbe umemaliza kwa kuandika kwamba tukumbukane, VOA ipo wazi kwa kila mmoja. na mala Joas kutoka Kakuraijo unaandika, bila shaka nipo uwanja wa salamu hivi sasa, na salamu zangu ningependa ziwafikie Kasore Ruhindukira, James Mzalendo Mshinde Gazungu Emmanuel apokee salamu Daudi Nkubwa Shegembe Ndotoka Shanga na unasema kwamba tukumbukane kupitia VOA Swahili mtambo mnene. Baada ya kusoma basi ujumbe huo kutoka kwa Namala Joas, tupate burudani ya muziki. Ni Kusa huyu anakuambia I wish unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Swahili na kipindi unachokisikiliza ni Salamu na Muziki, ambacho ukujia kila Jumapili kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili, Washington DC. Na kamata kadi yako, wewe unaitwa Kalangaza Selemani wa Isevya, Tabora. Zako salamu unaandika ziende kwa dadako Mwajabu akiwa safarini Mwanza, dadako Mama Kisiwa Isevya, Tabora, mtoto wako Isha akiwa Tabora, Mariam Mnyangala akiwa Arusha Mjini, Tatu na Mariam Kapambwe wakiwa Nyakato, Mwanza, Tanzania. Anko Selemani Hassan na Jabiri popote walipo wapokee ujumbe huu kupitia VOA Swahili. Abubakar Ngeresi kutoka Tamtam Salam Klabu, Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania, salamu zako basi unasema ziende kwa Mzee Joseph Sindano, Ruhindu, Kira, Leticia Shilogile, Machenji Lupembe, Sadik John, Mwanaharakati, Mwikanwa Mahudi, Juma Kazuri, Charles Jumanne, Fundi Simu, Ngusa. Salamu ziende kwa Jipole Jisandu. Salamu ziende kwa Emmanuel umemsalimia, John Machungwa, Majaliwa Dogo, Kaliango Buhu, Magembia na James Mzalendo. Nyote mmesalimiwa na Abubakar Ngeresi kutoka Tam Tam Salam Club, Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania. Ujumbe umeandika, pambana kuitafuta raha, maana dhiki huja yenyewe. Devota Daniel Elias, Mama Elizabeth wa Mageuzi Shinyanga Tanzania. Salamu zako nasoma ziende kwa Magembise, Kasore, Ruhindu kila. Majaliwa salamu ziende kwa Tina Matelula mtaalam wa Kachumbari. Amina Mlacha. Pokea salamu mkongwe fikiri Dario Gakala, mzee Joseph Sindano, Sidia Fuguru, Mashaka Mkondole. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Devota Daniel Elias, Mama Elizabeth wa Mageuzi u Shinyanga Tanzania. Na kuita wewe Jafari Kopo, sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo. Shukrani sana kwanza kwa kutuma salamu zako hizi zisomwe hapa studio ya VOA Swahili na shukran kwa kuwa nami hivi sasa na kusomea salamu zako. Wewe Jafari Kopo, ziende kwa Emmanuel Machungwa, salamu ziende kwa kwa Kushanga, salamu ziende kwa Philbert, Jonathan Kinshambi Ngusa Mleba Fitina Paul, Eligius Katombo, Richard Kambale, James Tano, Masanja Ngasa, Lenga Chapati, Deus Masunga. Ujumbe unasema majibu yapitie hapa hapa VOA. Naitwa Charles Jumanne, fundi simu wa Bahi Kagongwa. Ndugu mtangazaji, salamu zangu za leo basi zianzie kwanza kwa bibi yangu aliyenilea nikakuwa, nikakua, anaitwa Mwalu Golola, anapatikana Kitangiri Nzega. Kisha baada ya hapo, zipeperushe salamu ziende kwa Joseph Sindano Fojei, Mwabroka wa Mkungu Kiwira, Kasore Ruhindukira Nazaret apokee salamu. Jafet Maembe wa Ugala, Katavi. Emmanuel popote pale ulipopokea salamu. Salamu ziende kwa Mashaka Subi, vilevile umemsalimia Busisi Lutahi wa nyote. Nyinyi mmesalimiwa na Charles Jumanne fundi simu wa Bahi Kagongwa kutoka huko Bahi Kagongwa. Ni wakati wa kusoma salamu hizi. Anaitwa Eliapenda Eliyapenda Mwanyika, salamu zako unasema ziende kwa Simon Mashimbi Malimi, salamu ziende kwa Mkankule wa Mkankule, Mnyiramba, hadisi za moyoni, Haunga Maria Bura, Dorca, Tadeo, Devota, Daniel, Elias, Letitia, salamu ziende kwa Nicholas Godfrey Kayago, Doto Kushanga, Magu Jikono, Jandama, James Mzalendo, Tina Matelula, Ula Tunza, Godfrey mwakapenda Alfred John Radislaus Damas aliyewakumbuka nyinyi nyote anaitwa Eliapenda Mwanyika. Naona basi ni wakati wangu nami kupata burudani ya muziki. Haya basi, kibao cha sasa hivi kinatoka wapi siku hii ya leo? Kibao hiki basi kinatoka mm. Haya, nikupe kitendawili. Sikiliza mwenyewe kisha nitakuhabarisha tukirudi. barabara kabisa. Ushirikiano wa Sheba na Harmonize kitu kinaitwa Follow Me. Haya, msikilizaji, unatakiwa basi Follow VOA Swahili mahala popote pale ulipo, ili uweze kupata mambo matamu, mambo mazuri namna hii katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kamata kadi yako wewe, unaitwa Vasco Mwakiusa wa Gongo la Mboto, Dar es Salaam, Tanzania. Jumapili ya leo unasema salamu zako ni zisome ziende kwa bara. Mganga, mwana michezo Rutahiwa, salamu ziende kwa Sali Bunzali, Sali Fitina, Paul nota Bene, Emmanuel Mwakamala, salamu ziende kwa Nazareth, salamu ziende kwa Juma Dunga, salamu ziende kwa Rajabu Ngwambe, salamu ziende kwa Gasta, Hamis Jinaisi Chepe, salamu ziende kwa Sidia Fuguru Chama Boi, salamu vile vile ziende kwa Tunza Godfrey Mwakapenda, na unamalizia kwa ujumbe kwa Ukipata salamu na wewe ukumbuke kurudisha. Vincent JJ Kaji kijana mpole, unatoka huko Tanzania, katika manispaa ya Kahama, unasema salamu zako nizisome ziende kwa Andrew Perebon Omben akiwa Uganda, Kasore Ruhindukila wa Fizi Congo, Patrick Kakuji wa Congo, Pascali Alex akiwa Morogoro Tanzania, mke wako Mrs. Vincent au mama Priska, ujaandika anapatikana wapi huyo? Watoto wako Priska na Patrick. Aha, unasema wote hawa wanapatikana Kahama, Tanzania. Watoto hao Priska, Patrick na mama yao Mrs Vincent, pokeni salamu njumbo. Unasema nawatakia jumapili njema, mahala popote mnaposikiliza VOA. Fojei, wewe unasema unapatikana Tukuyu, Mbeya. Habari za Tukuyu, bila shaka ya hewa Tukuyu ni nzuri kabisa, na shukran basi kwa kutuma salamu zako hapa VOA Swahili nami nazisoma. Ziende kwa Neil Siobela, salamu ziende kwa Fadhili Hamdan DJ mwa Niko Mgavilwa, pokeeni salamu. Salamu ziende kwa Charles Jumanne, vilevile umemsalimia Pasco Lucas, umemsalimia Tunza Mwakapenda. Salamu ziende kwa kinyozi mstaafu Niko Raus Godi, vilevile vile Vasco Mwakyusa umesalimiwa Zamoyon. Salamu ziende kwa Emmanuel Charles, ujumbe unasema ukipata salamu basi fikiria, kaa chini, na wewe uandike salamu ili zimfikie muhusika. Simforoza Makei wa Dar es Salaam, Tanzania, salamu zako nasema ziende kwa kaka yako Mtoro akiwa hapo hapo Dar es Salaam, dada mkubwa Bilhuda au mama Irene wa Dar es Salaam, mama mchungaji wa Dar es Salaam, Gloria Makei akiwa Gongo la Mboto, Dar es Salaam, kaka Dalas Makundi na mkewe wakiwa Arusha, Tanzania. Zinduna mtoto wa kaka Mtoro akiwa Dar es Salaam, Mtoro Junior wa Dar es Salaam, Bakari na Haruna wajomba hawa wakiwa Dodoma. Salamu ziende pia kwa mjomba Nzota akiwa Dodoma soko kuu, na unasema tujuliane hali kwa kutakiana heri ya mwaka mpya. Baada ya kusoma salamu hizo za Simforoza, ndio zinakamilisha kipindi cha Salamu na Muziki kwa Jumapili ya leo. Ulikuwa nami Mkabiti Kibayasi, nasema shukran kwa kujumuika nami katika Salamu na Muziki. Ninakuaga kwa kibao kitamu kabisa kinachoshirikisha ndugu wawili hawa, Abdul Kiba na Ali Kiba, wanakwambia hainogi. Viongozi wa Afrika Magharibi watakutana leo Jumapili kujadili mzozo wa kisiasa wa Mali, huku utawala wa kijeshi ukiwasilisha ratiba mpya ya kurejea kwa utawala wa kiraia dakika za mwisho baada ya pendekezo lake la kwanza kukataliwa. Watu wenye silaha katika jimbo la kaskazini magharibi la Kebbi nchini Nigeria wamewaachia huru wanafunzi thelathini na mwalimu mmoja baada ya kuwashikilia mateka kwa miezi saba. Kulingana na afisa wa eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi yuko Sri Lanka akitafuta kuendeleza mpango kabambe wa Beijing wa Belt and Road Initiative katika taifa hilo linalojaribu kujiokoa lenyewe kutoka matatizo ya fedha za kigeni na madeni kwa kiasi fulani kutokana na miundo mbinu iliyojengwa kwa mikopo ya China ambayo haileti mapato. Huku hatima ya Ukraine na uwezekano mkubwa wa uthabiti wa Ulaya baada ya vita baridi ukiwa hatarini, Marekani na Russia zinafanya mazungumzo muhimu ya kimkakati ambayo yanaweza kuunda mustakabali sio tu wa uhusiano wao, lakini uhusiano kati ya Marekani na washirika wake wa NATO. Ofisi ya Rais wa Kazakhstan, Kasim Jomart Tokayev, ilisema katika taarifa ya leo Jumapili kwamba hali imetulia katika mikoa yote ya nchi baada ya wiki moja ya ghasia ambapo aliviagiza vikosi vya usalama kupitia hotuba yake ya kitaifa iliyoonyeshwa na televisheni hapo Ijumaa kuwapiga risasi na kuwaua waandamanaji bila kuwaonya katika taifa hilo la Asia ya Kati. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.