Waa mahadsan tahay. Mar kale ujambo Hortu... msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya ya jioni yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu na kupitia masafa mafupi, yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA sw com. Anayeukaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida tunakuwa na mjadala wa Live Talk. Live Talk leo tunaangazia kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai, jambo ambalo limezusha gumzo na maswali mbalimbali. Katika taarifa nyingine, maafisa wanne wa kitengo cha General Service Unit GSU nchini Kenya wamefariki baada ya gari walilokuwa wakisafiria kushambuliwa na kilipuzi katika eneo la Nure Kona kwenye barabara ya Lamu Wit Garsen, katika kaunti ya Lamu, kulingana na gazeti la Nation lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, tupate kwanza habari za dunia. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Talibani nchini Afghanistan Ilisema leo Ijumaa kuwa wamepokea shehena mpya ya dawa kutoka India huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa hali mbaya ya msimu wa baridi kali inazidisha mzozo mkubwa wa kibinadamu unaowakabili mamilioni ya Waafghanistan. Jamhuri ya Kiislamu inaishukuru India kwa msaada na ushirikiano wake wa kibinadamu, alisema msemaji wa Taliban Zabiula Mujahid katika ujumbe wa Twitter. Baada ya mamlaka ya uwanja wa ndege wa Kabul kupokea msaada huo, Mujahidi alitumia jina rasmi la serikali mpya ya Taliban. Wizara ya mambo ya nje ya India, India ilieleza katika taarifa kwamba shehena ya Ijumaa ilikuwa ni ya tatu ya msaada wa matibabu uliojumuisha tani mbili za dawa muhimu za kuokoa maisha, na ilisema ni sehemu ya msaada wa kibinadamu unaoendelea wa New Delhi kwa Afganistan. Wizara ya mambo ya nje Marekani inawasihi wa Marekani, watu wenye uraia pacha na wengine kufikiria upya kusafiri nchini Nigeria, wakati utekaji nyara na uhalifu mwingine ukiongezeka kwenye nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Tahadhari ya usafiri kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitolewa Januari nne ikionya kwamba uhalifu kama vile wizi wa kutumia silaha, shambulizi, utekaji nyara wa gari ujambazi na ubakaji ni matukio ya kawaida kote nchini humo. Utekaji nyara kwa ajili ya fidia hutokea mara kwa mara, na mara nyingi huwalenga raia wanaoshikilia pasipoti za mataifa mawili au uraia pacha ambao wamerejea Nigeria kwa matembezi, pamoja na raia wa Marekani ambao wanafikiriwa kuwa matajiri. Siku hiyo hiyo serikali kuu ya Nigeria iliwataja majambazi wenye silaha kama magaidi. Kulingana na shirika la habari la AFP, maelezo kwa kundi hilo yanatoa vikwazo na adhabu kali zaidi kwa wahalifu na wale wanaowasaidia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wanne wa kitengo cha General Service Unit, GSU nchini Kenya wamefariki baada ya gari walilokuwa wakisafiria kushambuliwa na kilipuzi katika eneo la Nure Kona kwenye barabara ya Lamu Witu Gasen katika kaunti ya Lamu, kulingana na gazeti la Nation. Tukio hilo lilitokea majira ya asubuhi, wakati maafisa hao wa Nyongoro walikuwa wakielekea kwenye kizuizi cha barabara cha Ndeu kuendelea na kazi zao za kila siku. Mkuu wa mkoa wa Pwani, John Elungata, alithibitisha kutokea kwa tukio hilo. Hata hivyo, alikuwa bado hajabainisha idadi kamili ya waliouawa na wahusika wa shambulizi hilo. Siwezi kuwa na uhakika kuhusu wanamgambo wa Al-Shabab, lakini ni kweli tukio lilihusisha magari ya polisi ambayo yalikuwa yamemaliza zamu zao, yalivamiwa mapema asubuhi ya leo. Timu za idara mbalimbali mbali za usalama zimejibu haraka shambulizi hilo na hali imerejea kuwa ya kawaida. Shambulizi la anga lilipiga kambi ya wa wakimbizi katika mkoa wa Tigrei kaskazini mwa Ethiopia na kuwa wakimbizi watatu wa Eritrea wakiwemo watoto wawili. Umoja wa Wili, mataifa ulisema Alhamis, shambulizi la Jumatano lilipiga kambi ya wa wakimbizi ya Mai Aini karibu na mji wa Mai Sebri kusini mwa Tigrei. Umoja wa Mataifa ulisema wakimbizi watatu wa Eritrea, wawili kati yao watoto, waliuawa. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR Filipo Grandi alisema katika taarifa, akiongeza kuwa wakimbizi wengine wanne walijeruhiwa. Vikosi vya usalama viliwapiga risasi na kuwaua waandamanaji watatu na kufyatua gesi ya kutoa machozi huko Sudan jana Alhamis, Wakati umati wa watu ukiwa wamefurika katika mji mkuu Khartum na miji mingine kwenye maandamano ya kupinga jeshi kutawala, madaktari na mashahidi wa shirika la habari la Reuters walisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Namkaribu tena msikilizaji wetu kwenye mjadala wetu wa live talk. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, kwenye mjadala huo tunamulika kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, ambaye alitoa taarifa kujiuzulu rasmi kwa umma Alhamisi, Januari 6. Ndugai alisema aliandika barua ya kujiuzulu na kuituma kwa katibu mkuu wa chama cha CCM, naye katibu mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, aliwathibitishia waandishi wa habari jana Alhamisi kwamba alipokea barua hiyo ya Ndugai ikimtaarifu kujiuzulu nafasi ya spika, na alisema utaratibu wa chama wa kumpata spika mwingine unaendelea. Lakini hata kabla ya Ndugai kutangaza kujiuzulu, kuna baadhi ya wabunge waliomtaka kujiuzulu kufuatia kauli ya spika Ndugai kuhusu mikopo ya serikali aliyoitoa Disemba 28 mwaka uliopita, wakati akizungumza kwenye mkutano jijini Dodoma. Wabunge hao waliomshinikiza Ndugai kujiuzulu kwenye wadhifa wake ni Livingstone Lusinde, mbunge wa jimbo la Mvumi mkoa wa Dodoma pamoja na mbunge wa Kawe Askofu Josephat Gwajima. Katika kauli yake hiyo, Ndugai alisisitiza kwamba deni la taifa limeongezeka hadi kufikia shilingi trilioni sabini, hali ambayo alisema inatisha na kwamba siku moja nchi itakuja kupigwa mnada kwa sababu ya madeni. Matamshi hayo hayakumfurahisha Rais Samia Suluhu Hassan ambaye aliendelea kusisitiza kwamba Mikopo inayochukuliwa na serikali ni kwa sababu ya kujenga miundombinu kuimarisha uchumi wa nchi na kuendeleza wananchi wa Tanzania. Lakini kabla ya kujiuzulu, Ndugai alimwomba radhi Rais Samia ikiwa alihisi matamshi yake yalimkwaza. Aliomba pia msamaha wananchi wa Tanzania. Je, kujiuzulu kwa spika wa bunge kutakuwa na athari zipi kwa taifa la Tanzania, taasisi zake na kwa chama tawala cha CCM? Basi kutathmini hali hiyo, tutakuwa na washiriki kwenye mjadala wetu huu wa LiveTok. Tayari kwenye laini ya simu ni uh, naye Alex Mgongolwa. Alex Mgongolwa, karibu kwenye LiveTok. Asante sana, nashukuru sana naam. Alex Mgongolwa, wewe ni uh, mwanasheria ambaye umebobea kwenye masuala ya katiba. Uh, tunasubiri pia kuwapata washiriki wengine, lakini imeambiwa kwamba Ngwandumi Mwakatobe yupo kwenye laini ya simu, ni kweli? Ngwandumi Mwakatobe, unanisikia? Nasikia, nipo karibu. Naam, karibu sana Ngwandumi Mwakatobe. Wewe ni mchambuzi wa, mas, wa siasa za huko Tanzania, karibu sana. Uh, tutaendelea kumtafuta Uh, mshiriki mwengine ni Bravius Kaihoza. Uh, akipatikana basi na yeye tutamkaribisha kwenye mjadala wetu uh, lakini kwanza nianze na uh, uh, washiriki wetu wawili uh, nianze na Ngwadumi Mwakatobe, sijui uh, hatua ya kujiuzulu Ndugai uh, ilikuwa ni jambo linalotarajiwa au imewashtusha? ni jambo ambalo lilitarajiwa sana e, tunaweza kusema halikushtushwa kwa sababu kuna wengi, watu wengi tu ambao walijitokeza na kusema kwa mambo aliyoyafanya anastahili kuachia ngazi, kujiuzuru. Mpaka mmoja akawa amemnukuu mwalimu Nyerere, akasema Nyerere alisema kama kioo kimechafuka vumbi huwa kinafutwa tu, ni rahisi, kitakuwa kisafi. Lakini kama kio kimevunjika, kinaondolewa. Mambo ambayo aliyasema spika, matamshi ambayo aliyasema hasa dhidi ya mikopo anayokopa rais wetu, na hata kugusia kwamba watu wachague, e, baina ya wakopaji, e, ambaye ni rahisi mwenyewe lakini pia na wanaotoza hawa wabunge wanaotunga sheria za kutoza kodi na ushuru, ili tu banane. Kwa kweli, ilionekana amemvunjia heshima rais mwenyewe, lakini pia amejivunjia heshima mwenyewe kwa sababu matamshi aliyotoa hakustahili kuyasema mtu ambaye ni Spika wa Bunge, anapitisha bajeti, anafahamu hata nakisi ya bajeti yetu kwamba haiwezi kujitosheleza na hajawahi kujitosheleza, eh, miaka yote tangu awamu ya kwanza, na inajaziwa kwa misaada, inajaziwa kwa mikopo, mbali na hizo kodi au au au, au tozo. Kwa hiyo ni mtu ambaye walimwona kama amevunjika, amejivunja yeye mwenyewe. Kwa hiyo hastahili kuwapo tena kuwa spika kwa maamuzi aliyoyachukua ya, ya, ya, ya kujiuzuru, sio jambo la kushangaza kwa kweli, maana nakumbuka hata mbunge ambaye yuko jirani naye mbunge wa Mvumi Livingstone Lusinde yeye alisema ajiuzuru leo leo. Lakini pia jambo ambalo ambalo lilichangia zaidi watu kuchukizwa ni pale ambapo alipisha waandishi wa habari tukitegemea kwamba anaomba msamaha, alianza kwanza kwa kujitetea. Alijitetea mambo mengi tu na kusema hata yale maneno yaliyonukuliwa ni vipande walivyovikatakata clips. Alijitetea, alikana, lakini baadaye tena alianza kuse, ku, ku, kuomba msamaha. Tunajiuliza wengi, unaombaje msamaha kwa jambo ambalo hukulifanya? Kwa kweli alijivunjavunja na uamuzi pekee, mimi niliongea na watu wengi nikasema, ndugai atakuwa ameharibu mambo mengi na si mara ya kwanza, kwa sababu hata huko nyuma amewahi kusema Yesu aliwahi kwenda Yerusalemu kuhesabiwa na mke wake, akashtua Wakristo wengi. ali, aliomba msamaha na wengi tulimsamehe, kwa kweli, japo alijitata kwamba anajua sana Biblia na anawashauri viongozi wa dini, lakini kitendo cha kusimama e, mbele ya watu ambao kwanza hawahusiani kabisa na masuala ya mikopo ya nchi na, na, na kumsema rais namna hiyo, maneno mazito mazito kwa kutamka kwamba mama ameenda kukopa sijui kiasi gani, kwa kweli aliharibu sana sana na alijiharibia. Kwa hiyo nikasema e, jambo pekee ambalo limebaki kwake, kitu anachoweza kufanya ambacho ni kizuri zaidi alichobaki nacho ni kujiuzuru e. <laughs> amevunjika vunjika sawa, basi sawa. Amejiuzuru, nchi imetulia na watu wamefurahi. Sawa, Mwakatobe, tuwasikie wengine. Uh, nimeambiwa kwamba Bravius kaioza naye amepatikana kwenye laini ya simu. Karibu Bravius. Asante sana Patrick na samahani kwa kuchelewa naam. Bila shaka Bravius Kaioza huyu ni mchambuzi wa maswala ya uchumi. Haya, Alex Mgogolwa, swali ni lile lile, ulitarajia atajiuzulu Ndugai au na wewe umepigwa na bumbu wazi kama wanavyosema waswahili wa <laughs> unaniuliza mimi patrick? Ndiyo Alex Mgogolwa aliotokea nilikuwa natazamia sana uh, uh, spika wa, wa, wa zamani na mwita wa zamani wa bunge letu Jobu Ndugai kujiuzuru kwa sababu uh, kitendo alichokifanya kwanza, ukiangalia mfumo wetu wa kiutawala kikatiba, kwamba rais wa nchi yeye ni mkuu wa, wa serikali pia ni mkuu wa dola Kwayo, kwa hiyo kwa lugha ya kitaalamu wanasema ni head of state and government. Na sisi tume, tulichukua tume, tumechukua mfumo huo kutoka kwa Waingereza, ile mfumo unaoitwa Westminster, tukachanganya na mfumo pia wa kimarekani ambao una executive president. Kwa hiyo kwetu sisi pia hapa Tanzania ni kwamba rais pia ni sehemu ya bunge lakini ukiangalia kwa mujibu wa katiba utakuta kwamba bunge lina nafasi kubwa sana ya kujadili katika kamati zake mikopo mbalimbali ambayo serikali ina- inachukua. Ina, mimi siiti kwamba rais amechukua mkopo, naita serikali imechukua, kwa sababu serikali ni mfumo, sio mtu mmoja, na ndiyo maana tuna bunge, tuna mahakama alafu pia tuna hiyo serikali. Kwa hiyo katika mantiki ile ya kila alicho alichokifanya uh, uh, mheshimiwa Ndugai ilikuwa ni kuonyesha kwamba kuna kutoku, kutokuwa na uaminifu katika uendeshaji wa mfumo mzima wa dola na serikali. Kwa sababu haiwezekani hata siku moja katika ukopaji huo bunge lisiwe lina taarifa yoyote. Kwa hiyo kwenda kinyume na kile ambacho tayari umekifanya katika mifumo stahiki, uh, na wewe ukaenda nje ya ile mifumo ukasema tofauti, kwangu mimi nasema kwamba huo sio uaminifu wa kiweredi, uh, kitaalamu, unaweza nikaita kwamba uh, uh, it's professional dishonesty, hakuangalia haku na hakufanya kile ambacho kinatazamiwa kutoka kwa spika na nafasi yake. Na kilichokuwa bayana zaidi ni pale ambapo katika kuomba msamaha alitumia ofisi ya bunge. Ingeweza kuwa kidogo ina nafuu kwamba ana tofauti pamoja kwa na kwamba usingekuwa utetezi wa kujitosheleza sana, lakini kuonyesha kwamba alipokuwa amekwenda kule alikwenda katika nafasi ya ubinafsi wake, lakini alipokanusha akatumia nafasi ya uspika, na anayoyasema spika ni lazima yawe ambayo yametoka kwenye bunge lake ambalo limefanya mjadala, limefikishwa katika taratibu zinazostahili, ili yeye aweze kulisemea bunge, lakini sio fikra zake binafsi zikaitwa kwamba ni fikra za kibunge. Kwa hiyo hayo yote yaliyofanyika yalionyesha kwa kiasi kikubwa uh, upotofu wa weledi kwa upande wake na nini inakuwa adhabu ya hiyo au nini yanakuwa matokeo ya hiyo, ili kuirudishia serikali na hivyo dola heshima mm -hmm. yake mm -hmm. ni vizuri yeah. akapumzika uh au akajiuzuru katika nafasi hiyo ili kuwepo na upepo uh, mzuri zaidi katika uendeshaji wa uh, mihimili hii inayotambuliwa na katiba. Haya, Bravius Kayoza, sijui wewe una mtazamo upi uh, kujiuzulu kwa Spika ulitarajia litatokea, au na wewe umeshangazwa na jambo hili? Asante Patrick. Mimi nimeshtuka uh, japo sikushangaa. Nimeshtuka kwa sababu uh, kwa vigezo vingi, kwa sababu zingi, nyingi sikuwasikiza vizuri sana walioanza, lakini kwa sababu nyingi hap, uh, imenishtua. Haikuwa kauli ambayo ingelazimisha hasira kubwa kutoka serikalini kama ambavyo imeonyeshwa na mbinu za kutumia dola kushinikiza kiongozi wa muhimili wa bunge kuweza kuondoka katika nafasi yake kwa sababu tu ati amehoji swala so, muhimu katika uchumi wa nchi yetu ni jambo ambalo limenishtua sana na bila shaka linahitaji kumstua kila yeyote anayetaka kutafakari zaidi taifa letu linatoka wapi na linakwenda wapi. Lakini sijashangaa kwa sababu, huu umekuwa ni utaratibu katika taifa letu na nchi zinazofanana za kwetu, kwamba pale mambo ya msingi yanapoibuliwa yanayohusu uendeshaji wa nchi na hasa masuala ya kiuchumi mataifa haya, nchi yetu imekuwa na kawaida ya kuzima mijadala kwa kuwatoa kafara baadhi ya watu, na hapa, inasikitisha kusikia hoja zinajengwa ati Spika Ndugai alikuwepo wakati serikali iliyopita ilikopa sana, na kwamba, je, alifanya nini? Kwa kweli hii ni hoja iliyojaa eh, kukengeuka kwingi. Spika Ndugai hakuwa anaongoza serikali. Kama tunataka kuuuza spika Ndugai, viongozi wote walioko mamlakani hivi sasa walikuwa sehemu ya serikali iliyopita. Aliye raisi alikuwa makamu wa rais, waziri mkuu aliyepo alikuwepo, wabunge karibia asilimia themanini walikuwepo, baraza la mawaziri ni lile lile, vyombo na taasisi muhimu za kuendesha uchumi zilikuwepo. Inashangaza kusikia kwamba ati spika Ndugai hakuweza kufanya lolote. Angefanya nini katika taifa ambalo kila mtu alikuwa hawezi kuhoji jambo lolote? Watu wote walioshiriki kufanya hayo atilewa naaminisha umma kwamba alikuwepo, uh, spika Ndugai. Jambo la pili ambalo linasikitisha sana ni kwamba suala hili ni muhimu kwa uchumi wa nchi yetu, lakini tunaamua kuligeuza kati ya mwaka elfu moja mia tisa mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa Nchi ya Brazil, kwa mfano, ilifilisika au ili default mara tisa. Nchi ya Argentina ili default mara kumi. Kati ya mara hizo zote za Argentina, ta, tafiti za kiuchumi kwenye matumizi ya umma zinaonyesha kwamba Brazil ilianguka i ili default mara sita kati ya tisa kutokana kutokuwajibika kwa serikali na bunge. Brazil a, a, Argentina kati ya mara kumi mara saba ilitokana kutokuwajibika kati ya bunge na serikali. Spika Ndugai nje ya bunge anatoa kauli ile, alafu nchi inageuza mjadala unapelekwa kwenye hati, hakuheshimu rais. Namba namba tatu ni jambo la kusikitisha Patrick, na wenzetu wanaotusikiliza kwamba kiongozi wa bunge eti akupaswa kutoa maoni. Hii ni hatari. Viongozi wote duniani kwenye msimamo ya kisera huwa wanaenda kwenye shughuli mbalimbali, wanaweza wakawa wameenda kwenye graduation za vyuo, wanaweza wakaenda kwenye shughuli ya kijamii, huwa wanatoa maoni kuhusu taifa lao. Kutoa maoni yake kwenye msimamo wa sera au policy position haliwezi kuwa kosa kwa njia yoyote ile. Kinachoshangaza ni kwamba ni kwa nini katika hatua hiyo nchi ikaamua kuletea mshtuko -ku, -ku, wa aina hiyo na kutumia serikali kutumia executive kulazimisha Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aondoke okay, kwa kutumia mgongo wa chama. Sawa kabisa, Bravius, Bravius, Bravius, Bravius, Bravius, samahani kidogo, tutaendelea kabisa. Uh, uh, point uliyoitoa uli uli uli inatofautiana na uh, mtazamo wa Alex na na Mwakatobe, lakini kabla ya kuendelea tusikilize msikilizaji wa Tanzania naye anasema nini. Asante. kwa jina naitwa Mtupesa Mwanambuke, mda wote napatikana ndani ya Misisi Mpimbe ya Katavi, Tanzania. Kwanza nimepokea kwa masifu kwa jambo alilofanya ndugu Spika wa Bunge, yaani ni jambo japokuwa ilikuwa ni imembidi kweli afanye hivyo, lakini mimi kama nilivyoona Mheshimiwa Spika wa Bunge kwa matamko ambayo aliyatamka kuhusu kwa Mheshimiwa Rais, ina maana yeye bila shaka, bunge ukiangalia ni kitu ambacho kinatunga sheria mpaka kinatunga na bajeti ya ya taifa kwamba ita, itaendaje. Lakini sasa hivi amekuja kuingia kwenye mpishano na mheshimiwa rais. Lakini mimi nikaona kwamba japokuwa hata kwenye familia mtu kama ni mzazi wa pale familia, lazima watoto kama watoto wakiona kwamba kichwa cha, cha familia kinaenda sivyo, lazima kinaweza kutoa kum, kumkosoa baba wa nyumba lakini mimi nampongeza tu kwa jambo ambalo lima, ameliamua. Basi ndo hivyo, wapo wengine watakuja kusimamia kiti ambacho anakiachia, lakini watanzania tutabaki kujiuliza. Na ndio maana mwesima hayati ambaye alitangulia mbele ya haki alisema tutamkumbuka, na mpaka saa hivi kweli tunakumbuka kwa mengi ambayo aliyafanya. Maana sasa hivi wananchi tupo yani, tunatangatanga tuelewe kinachoendelea ndani ya nchi. Asante sana Mtu Pesa Mwanambuke kwa maoni yako haya. Mwakatobe, memsikia uh, Bravus alivyosema, nataka ujibu hoja yake, sababu navyomsikia, msimamo wake haoni kwamba Ndugai amekosea. Alilolifanya ni jambo la kawaida, sababu yeye ana ana haki ya, ku, ya kueleza kitu ambacho naona kwamba kinaweza kuiweka nchi katika hatari, kuhusu hasa swala la mikopo. Kwanza niwe wazi kabisa, na ndugu yangu mwana sheria Alex Ngongorwa atakubaliana nani kwamba sisi tukiwa kwenye mijadala yoyote, tunao- tunaheshimu tuna maoni ya yeyote yule, hata kama tunatofautiana naye, huo ni uhuru ambao upo kikatiba, lakini kwa kiasiri pia kwamba kila mtu ana mtazamo wake na niseme hata Nyahoza alichokisema ni mtazamo wake, tuna uheshimu. Lakini pia nieleze tu kwamba hata maoni aliyokuwa anayatoa spika aliyokuwa anaeleza mbele ya kikundi cha Wagogo, hayo ni maoni ambayo tunayaheshimu. ana, ana uhuru wa kikatiba kuona mahali popote. Jambo tu ambalo linakuwa linasumbua kama alivyosema ndugu yangu Mgongorwa yule sio spika tu kama mtu binafsi kama Mwakatobe kama, kama Alex Ngongoro, ana nafasi kubwa sana katika nchi hii ya kushi, kushika mojawapo ya mihimili mi, ni mikubwa ya dola. Alichokuwa na kihoji alichokuwa na kisema, alikuwa anasema kwanza kwa watu ambao hawawezi kutoa suluhisho la aina yoyote kuhusu mikopo ya taifa, kuhusu mikopo ya nchi yetu, lakini pia niseme tu kwamba tunaangalia je, katika hoja alizokuwa anazisema zina usahihi gani, na ndipo nakuja sasa, kwamba kama hiyo familia nayokuwa na, na tunayokuwa tunaisema, kama kuna mambo ambayo mnayapanga ndani ya familia na wewe ni mmojawapo ya wanafamilia alafu unatoka nje unakuwa kinyume nayo, na wanashangaa watu ambao sio wanafamilia. Mambo yote yanahusu bajeti ya, ya nchi yetu hayapiti mahali pengine popote au hayapitishi popote isipokuwa na Bunge, na yeye ndio kiongozi wa Bunge. Kwayo sidhani kama wale wagogo wale aliyokuwa wanahojiana nao wana mahusiano yoyote kuhusu kupitisha bajeti. Hata hivyo kitu ambacho kinashangaza sasa kwamba mtu napokuwa na lawama ya jambo lolote, alisema mama anakopa amekopa, e, trilioni moja nukta tatu mikopo mikubwa mikubwa ambayo haieleweki. Sasa hii ambayo haieleweki, haieleweki vipi wakati wao ndio wanakaa, ndio wanapanga bajeti na kupitisha kitu kingine? Sasa mifumo yetu jinsi ilivyo, nashukuru Alex Mgongora ameiweka vizuri, lakini mifumo hiyo mingi inaanzia kwenye chama. Huyu ni mkiongozi mkubwa sana kwenye Chama cha Mapinduzi na wanailani na wanajua ni namna gani ambavyo nchi inapata pesa na wakamilisheje miradi mbalimbali. Mojawapo ya vitu labda niseme kwa kwa kwa ufupi tu, kwa mbali na tozo na kodi alizozisema, nchi yetu haijawahi kujitegemea katika bajeti yake. Wakati wote kunakuwa na deficit, kuna nakisi. Hiyo nakisi na, nakisi inajazwa na misaada pamoja na mikopo hasa kwa ajili ya miradi mikubwa ya maendeleo. Mojawapo ya wahusika wakubwa ni bunge, ni spika. Hakuna rais ambacho anaweza kufanya chochote, pamoja na mamlaka aliyokuwa nayo, bila kwanza kupitishwa na bunge. Iwe ni kutunga sheria, linatangulia bunge, alafu iende, anasema eh, anakubaliana na hiyo na hiyo sheria. Kabla ya hapo, si rahisi rais akafanya jambo lolote dina la kisheria pasipo kuhusisha bunge. Huyo ni mhusika mkuu, anaenda kuhoji kwa watu. Lakini mimi nasema aliharibu hari zaidi pale aliposema kwamba eh, watu sasa, wananchi waamue ifikapo ishirini ishiri na tano nani wachague wakopaji na mkopaji mkubwa wa taifa letu kwa niaba ya, ya ya dola eh, ni, ni, ni raisi ni ni, ni ni ni taasisi kubwa ya rais, ni Rais Samia Suluhu Hassan ndio anakopa. Hawa wengine watozaji, kwao wachague kati ya wakopaji na watozaji. Alilielekeza kwenye masuala ya uchaguzi ya ishirini ishirini na tano, tuwachague kati ya wakopaji ambaye ni Rais Samia anaongoza, lakini pia na watozaji ambao ni wabunge. Kwa kweli hapo tunaona kabisa alikuwa anatoka sasa kwenye suala lake la ukopaji na anaenda sasa kwenye kampeni za uchaguzi. Lakini pia hakuna mahali popote alipothibitisha kwamba nchi kwa kukopa inapigwa mnada. Hata hiyo watakubaliana wenzangu, akatanyaoza kwamba hata, je, nchi inapokuwa sovereign default, inapokuwa sasa haikopesheki, hata Zambia juzi juzi tulifika kipindi ambacho haikopesheki, lakini haijawahi kupiga mnada absawa na sa Mwakatobe, nasikia msimamo wako uh, lakini kabla ya kuendelea uh, kuna msikilizaji mwingine ambaye naye anataka tusikie maoni yake. Sauti iliyopo hewani ni ya Jackson, ya mwingi kutokea Tanzania. Mkuu Dodoma, Tanzania, makao makuu ya serikali. Sauti ya Amerika, natoa maoni yangu kuhusu spika wa bunge ya tisai, aloji huzuri. Mimi maoni yangu nilikuwa naona spika wa bunge alikuwa yuko sahihi kuhoji serikali eh, kuhusu habari ya mikopo, ila kwa sababu sisi wa Tanzania huaga siku zote huaga, tunapenda mtu akizungumza ukweli ndo anakuwa adui wa wengi. Nam Jackson Chamwinyi naye huyo kutoka Tanzania akitoa maoni yake haya, basi muda mfupi tu ujao tunafunga sehemu si ya kwanza ya Love Talk na Live Talk leo tunazungumzia kuhusu kujiuzulu kwa spika wa bunge Ndugai, eh, wakati huu tunafunga sehemu ya kwanza kwenye FM lakini, sehemu ya pili tunakutana kwenye VOA Swahili pale kwenye Facebook. Naam, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kama nilivyosema au kama mlivyosikia, mjadala wa leo umegubikwa na swala la kujiuzulu aliyekuwa spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai, swala ambalo limezusha maswali mengi na gumzo kabisa, mjadala mkubwa huko Tanzania na katika eneo la Afrika Mashariki eh, kutathmini hali hiyo tunawashiriki hapa ah, kwenye studio kwenye laini ya simu kumradhi, tunaye Ng'wandumi Mwakatobe, ni mchambuzi wa siasa za Tanzania. Tunaye Alex Mgongolwa, huyu ni mwanasheria ambaye amebobea kwenye masuala ya katiba. Tunaye pia Bravius Kayoza, huyu ni mchambuzi wa maswala ya uchumi. Lakini nawewe msikilizaji, bila shaka tutaendelea kuangalia maoni yako kuhusu swala hili, unasema nini? Basi uh, nimefunga sehemu ya kwanza akizungumza uh, mwaka tobe uh, ilikuwa ni kuhusu hoja aliyotoa au msimamo wa Bravius Kaihoza. Nikuulize Alex Mgogolwa, ni mwanasheria uh, na maswala ya katibu. Naielewa hivi kweli, spika wa bunge hana haki anapoona kwamba kuna swali ambalo linaweza kuleta wasiwasi mkubwa, hasa kuhusu uchumi wa nchi, hana haki ya kuzungumzia swala hilo hata kwamba wanasema mfumo aliotumia au njia aliotumia si sahihi, lakini kidemokrasia, uh, kama tunavyosema uhuru wa maoni, hivi kweli alikuwa uh, hana haki ya kutoa tahadhari kuhusu uh, mikopo uh, mikopo ya nchi Patrick? Nashukuru sana kwa kuniuliza swali hilo. Hata usingeniuliza ningetafuta namna ya kulifafanua hilo nadhani ume ni wakati mwafaka wa kuelewa vizuri zaidi kwamba umma unacholalamikia ni nini. Uh, ugomvi uliopo kutokana na kile kilichotokea sio haki ya spika Ndugai kusema kutoa maoni yake. Ugomvi ambao pengine ni vizuri ukajulikana vizuri ni kwamba katika katiba, mimi nitajikita kwenye katiba, katika katiba yetu kuna haki ya kujieleza imeelezwa bayana. Kuna haki nyingine nyingi zimezungumzwa, haki za kuishi. Lakini ukishazungumza haki zote hizo ipen, kipengele kinachofuata kinazungumzia haki na wajibu. Huwezi wa, una, ukadai haki bila kuwa na wajibu. Sasa aliyasema maneno yale, Ndugai ni mwananchi ambaye ana haki yake ya kuzungumza, lakini ana wadhifa gani katika nchi hii? Ana wadhifa gani kwa mujibu wa katiba? Ofisi ya spika imeanzishwa moja katika ofisi ambazo ni nyeti sana. Kwa mujibu wa, wa, wa katiba yetu ni ina, ina, inafananishwa na ofisi ya jaji mkuu inafananishwa na ofisi kama ya waziri mkuu, ni ofisi ambazo ni muhimu sana. Kwa hiyo cha kwanza kabisa, kabla ndugai hajadai haki au hajataka haja kupewa haki yake ya kujieleza, je, ye, yeye hana nafasi ya kuzungumza au kutumia haki hiyo katika nafasi ya kikatiba aliyopewa? jibu linakuwa ni zake kwamba anayo hiyo nafasi, na bunge ndiyo sehemu ya kidemokrasia ambayo siasa za hali ya juu zinafanyika pale. Sasa huo uhuru wake wa kujieleza una mipaka, na hata kanuni za demokrasia zinasema kwamba demokrasia pasipo na mipaka itakuwa ni fujo. Maneno yale yale angeyasema Alex, ungeyasema Patrick, yasingeleta uh, mkanganyiko mkubwa katika jamii kwa sababu sisi hatuna nafasi ya kikatiba ambayo inatudai tuweze kuwa na tabia au matendo yetu yaendane na kiwango fulani ambacho kinatazamiwa kwa mujibu wa katiba. Spika ana foramu ya kutosha bungeni katika kujadili yote hayo. Spika ana foramu ya kutosha katika kuyajadili hayo katika nafasi inayotoka kwenye chama chake kwa sababu siasa za Tanzania kwa mujibu wa katiba yetu sio siasa za mtu binafsi, ni siasa ambazo lazima zipitie kwenye chama fulani, na ndiyo maana hata barua ya kujiuzuru ameandika kwanza kwenye chama chake, halafu chama kitamtaarifu kitalitaarifu bunge. Bunge katika jicho la kisheria halimjui mtu binafsi, linajua chama kile ambacho ndicho kilichomdhamini yule spika na kuwa spika. Kwa hiyo katika mantiki hiyo, katika muktadha huo, ni dhahiri kwamba spika anao uhuru wake wa kujieleza kwa mujibu wa katiba, lakini anatakiwa auchanganue au uhuru ule kwa na nafasi yake aliyonayo katika, katika ofisi ya kikatiba. Sasa kama utaruhusu kwamba hata wale walioko kwenye nafasi ya kikatiba wanaweza wakasema kama ambavyo Alex Mgogoro anaweza kaongea kama ambavyo Patrick anaweza kuongea, utakuwa unaiathiri na kuitukanisha mihimili ambayo imeanzishwa kwa muda kwa mujibu wa katiba. Neno atakalolisema waziri mkuu lina uzito tofauti mbele ya umma na neno nitakalolisema mimi, na ndio maana watu wanataka kumwajibisha yeye kama spika, Sio yeye kama Ndugai. Angekuwa yeye ndo kasema kama Ndugai mkulima wa Kongwa, hakuna umma ambao ungenyanyuka juu kwa ajili ya kutaka atoke kwenye kile kiti. Kile kiti kinalindwa kwa mujibu wa katiba, na mtu anayekalia kile kitu kiti anatazamiwa kuwa na mwenendo fulani ambao unaendana na kile kiti. Labda kwa kumalizia, ili nisikuchukulie muda wako mwingi sana, ningependa ku ku ku kueleza bayana, ili na mwenzangu kauza, tuweze kuelewana kwamba uhuru wa kujieleza, uhuru wa kutoa maoni huko kwa kila mwananchi, lakini katiba iliyoanzishwa ikikupa -iki nafasi ya kikatiba. Kwa mfano, we ni rais au waziri mkuu, unaacha unatoka kwenye ule ule uhuru wa kawaida wa mwananchi wa kawaida, unakuwa kwenye uhuru wa nafasi yako ile. Katika sehemu ya kwanza katiba, kwa maneno ya Kiingereza au yanasema we the people, kwa maneno ya Kiswahili yanasema kwamba sisi watu tunapotunga katiba wote tunakuwa na na hadhi moja, lakini tunapokuteua wewe unakuwa spika, tunapokuchagua wewe unakuwa rais, unaacha una seize kuwa, kuwa kati yetu sisi, kuwa we the people, no, you are the president. Wewe ni rais sasa, wewe ni spika sasa, wewe sio wi we. Ile wi ni ya kwetu sisi tuli ambaye hatuna nafasi yoyote kikatiba. Ukishakubali nafasi yoyote ya ofisi ya kikatiba unaacha wa ni sehemu ya uhuru ule wa umma unakuwa una, wewe ni sehemu ya uhuru alionao spika kwa mujibu wa mifumo iliyoanzishwa na katiba. Sawa kabisa, Bravius. Uh, sekonda thelathini kujibu uh, kumjibu Alex uh, kuhusu alichosema kabla, ni kuulize swali lingine kuhusu uh, mikopo Um, na naheshimu na maoni kama alivyosema, lakini nataka kukuambia Patrick, na wenzangu wanafahamu, kama spika Ndugai huyo huyo angetoka nje ya bunge akaenda akasema kwa lugha za hapa Tanzania kwamba mama anaupiga mwingi, mama aendelee kukopa, tunafanya vizuri, hau huu ndio mwelekeo, hajawahi kutokea rais kama rais Samia Suluhu Hassan. Spika Ndugai leo angekuwa anapigiwa vigelegele, angekuwa anashangiliwa, angekuwa anasemekana kwamba ni spika ambaye hajawahi kutokea. Kwa hiyo hii hoja ya kwamba sehemu fulani eti una mipaka ya uhuru katika nchi ya Tanzania inatokea tu pale ambapo wewe unasifia rais. Tatizo tulilonalo ni mfumo wa kirais ambao kwa kweli ni zaidi hata ya ufalme. Hili linaeleweka kwamba hata alipokuwepo rais aliyepita wale walioshangilia wa muda wote mheshimiwa rais walionekana ni, ni wazalendo muhimu. Bahati mbaya ni kwamba ni watu wale wale wako upande sasa, wanashangilia rais huyu kila lolote analolifanya, haijalishi ni masuala kiasi gani yana ubora au sio bora, ili mradi tu ameyasema rais basi, kila mmoja anaamua kuchukua njia hiyo. Kwa kweli hii ni Tanzania, tuko katika hali ambayo kwa kweli Patrick na wenzangu wanafahamu ambayo kwa kweli ina utelezi kwa kiwango eh, kikubwa sana linapokuja swala la eh, haki za watu kutoa maoni, lakini masuala yanayohusu maisha ya watu wenyewe. Basi eh, niunganishe na swali la uh, madeni uh, kama sikosei nakumbuka wakati wa uongozi wa Hayati Magufuli, uh, walisema kwamba aliweza kutekeleza miradi mingi ya maendeleo kwa kutumia rasilimali, yaani pesa za ndani ambazo ilikuwa zaidi ni tozo ya kodi la ndani na hakuwa anategemea zaidi mikopo ya nje e, labda uh, ndugai na yeye kuna mahali aligusia kwamba uh, serikali iliweka kodi kwenye tozo la miamala na ni pesa nyingi, haoni muhimu wa kuendelea kukopa taasisi za kimataifa kama vile IMF na Benki ya Dunia na, na taasisi nyingine. Upande wa hili swala la madeni uh, uh, Kayoza, we ni mtaalam wa masuala ya kiuchumi uh, hivi uh, Ndugai hakuwa na point kusema kwa nini tuendelee kukopa, na wakati wakati wa utawala wa Ayati Magufuli tulitekeleza miradi na pesa zetu za ndani za ndani Nafikiri Patrick, hiyo ndo hoja ya msingi taifa lilipaswa kuwa kwenye hiyo hiyo hoja. Tanzania haina uchumi mzuri kuliko nchi, kwa mfano hata hizi nchi jirani, kwa mfano ya Kenya. Kenya wako kwenye hali ngumu sana sasa hivi, ni kama wamerudi eh, kwenye eh, enzi za SAPs miaka hiyo, kwa sababu ya ukopaji na kuwekeza kwenye vitu vinavyoitwa miradi mikubwa ya kimkakati nchini Tanzania, tunaelekea tunalo tatizo la msingi. Taaluma ya kiuchumi inajaribu kuonyesha hivyo. Ukiwa upande wa serikali na unataka kufanya chochote, kusifia chochote, kusema chochote kuhusu serikali, utasema hakuna shida. Na kwa maoni yangu ni kwamba moja ya vitu hatari sana kwa uchumi wa Tanzania hivi sasa, vinavyoweza kuangaisha dola, vinavyoweza kuleta mtikisiko wenye kisiasa ni swala la madeni. Sasa ni kweli kwamba Rais Magufuli ali- alisema kwamba alikuwa anaendesha anajenga miradi kwa kutumia fedha za ndani, ingawaje kulikuwa na taarifa kidogo mno kuweza kuthibitisha hilo. Watu waliokuwa wanafuatilia masuala haya walikuwa anafahamu kwamba zipo fedha zinatoka eh, zinakopwa kuweza kuingizwa eh, kwenye uchumi. Alichokuwa anajaribu labda kukijenga ni kwamba tunaweza tukajitegemea wenyewe. Sasa hiyo haikutokea, hai na haikuweza kutokea kwa wakati mmoja. Anapotokea kiongozi anasema hilo jambo, ama alikuwa sehemu ya hao watu, kwa sababu wote walikuwa sehemu hiyo, ama akuwa, tunapaswa kuangalia jambo maswala yenyewe. Na kuna mambo makubwa matatu nataka tunataka niya, niyaseme hapa, ni muhimu kwa haraka, kwa, haraka, haraka, kwa haraka haraka haraka haraka, ndio Mm -hmm. Jambo la kwanza, Tanzania bado imebaki kwenye nchi ambazo zina mzigo mkubwa wa madeni zile zinazotoa high indebted countries. Mwezi mmoja uliopita, IMF waliweza waliendelea kutuorodhesha katika nchi hiyo. Wakati mkakati huu unaanza mwaka 1996 ilitarajiwa kwamba nchi hizi baada ya muda mfupi zitakuwa zimejiondoa. Tumewekeza fedha nyingi kwenye hii miradi, tunatoa pesa nje ya nchi tunaingiza ndani kwenye, kwenye uchumi kwa kujenga miradi hii, lakini ukweli ni kwamba viwango vya umaskini haviondoki, lakini tozo kwa mfano na kodi kwa wananchi zinaendelea kuwa eh, kuwa kubwa Jambo la pili ambalo ni hatari sana, hakuna nchi yoyote kwenye nchi zenye uchumi mdogo, zinaitwa low income developing countries, ambayo inajenga mradi mmoja unaozidi asilimia sita ya pato ghafi la nchi, nchi hiyo ikawa salama. Tunazo nchi kumi na sita kati ya mwaka elfu moja mia tisa sabini mpaka mwaka elfu mbili na kumi na sita ambazo zimepata matatizo makubwa. SGR peke yake nchini Tanzania hivi sasa inachukua asilimia nane ya pato gasi la nchi. Hakuna mradi wa aina hiyo katika nchi zinazoendelea unaoweza ukaufanya kwa stahili hiyo, kwa kuweka mikopo bila kuwa na tija kwenye uchumi ukawa na matokeo ambayo ni bora. Na la mwisho ni swala la takwimu. Wakati mheshimiwa Rais eh, anazungumza na wenzake eh, kwenye mara ya mwisho baada ya iliyochagiza eh, eh, tukio hili la kwenda kujizuru spika waziri alisema kwamba uwiano kati ya deni na pato ghafi ni asilimia thelathini na moja kwa hesabu za Tanzania. Hesabu za IMF zinaonyesha kwamba ni asilimia thelathini na tisa. Kuna wigo wa asilimia nane kati ya taarifa za serikali na taarifa za IMF. Hili sio jambo dogo hata kidogo. point nane, kwenye utofauti wa wigo wa pato ghafi la nchi na deni la taifa, ndipo mataifa mengine mengi ambayo tunaona yamesereka kwenye hatari hiyo yalikoweza kuanzia. Na mwisho ni kwamba muhimu za kiuzalishaji. Kwa mfano, kama sekta ya kilimo ambayo ina ajiri zaidi ya watu asilimia sitini na saba ni kwa miaka ishirini iliyopita tumepeleka chini ya asilimia tano ya mikopo yote, lakini tunapotaka kulipa mikopo hii mara zote tunakwenda kuongeza kodi kwa hawa wananchi ambao wameendelea kubaki katika umaskini, lakini fedha nyingi inayokopwa haipelekwi kwenye hiyo misingi. Hakuna mantiki ya kiuchumi ya ku, ya kuacha hoja anayoibua huyo mtu ambaye amekuwa mwenzenu kwa kila, hata makosa ambayo amefanya kwa serikali iliyopita au hata kabla ya yeye, ambao mlikuwepo, hakuna haja kubwa ya kusema tuachane na hii hoja ya msingi, twende kwenye siasa eti kwa sababu amekikosoa chama chetu na ametukosoa hadharani. Hoja hii haikuanza na Spika, haitaisha na Spika, haitaisha na rais tulinaye sasa hivi. Ni swala la Watanzania kuhoji masuala ya msingi na kuwa na mijadala ya umma kuhusu uchumi wetu nje ya hapo. Ukweli ni kwamba siasa hizi zitatutafuna huko tunako kwenda. Asante sana Bravius Kaihoza. Lakini vilevile tupate maoni ya wasikilizaji wetu walioandika kwenye Facebook, na maoni hayo yanasomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana Patrick Nduyimana na kunipa fursa hii ya kusoma ujumbe wa msikilizaji. Ni kutoka kwa David Sechenga, yeye anapatikana Wagumtu na Dum, Muheza, Tanga, Tanzania. Ameandika yeye anaona hili ni jema kwa spika wa bunge la Tanzania, Mheshimiwa Job Ndugai, kwani alichokifanya ni makosa. Ikiwa yeye kama kiongozi mkubwa ameshindwa vipi kuongea na Mheshimiwa Rais faragha, iweje aiweke hadharani? Hili ni kosa, na kwa uamuzi huo aliyoufanya, anampongeza spika kwa uamuzi huo. Mtu pesa Mwanambuke, yeye anapatikana Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania ameandika, kujiuzulu kwa spika Ndugai ni jambo jema sana, maana mpaka kufika 2025 tutaona mabadiliko makubwa sana. Lakini hata kama ni mkubwa kwenye familia, lazima kukosolewa pale panapobidi. Zengo Kisandu, yeye anapatikana Nzega, Tabora, Tanzania, ameandika amepokea kwa unyonge sana, na anashindwa kuelewa kutoelewana viongozi wa juu kunasababishwa na nini. Aibo Ruhindukira, yeye anapatikana kule pande za Kivu Kusini, DRC. Ameandika yeye binafsi anaona sio vizuri kwa spika wa Bunge hashtag Job Ndugai kujiuzulu. Anasema angeomba kwa viongozi wengine kuingilia kati ili kutatua tatizo hilo na kuwaweka pamoja. Nasoma ujumbe kutoka kwa huyu anajiita Shukuru Nsekerabandia, anapatikana Kaibanja, Bukoba, Tanzania. Ameandika yeye binafsi hashangai Ndugai, maana maajabu yake alianza pale alipomwona Yesu na mkewe. Ni ujumbe kutoka kwa Shukuru Nsekerabandia. Narudi kwako Nduimana uweze kuendelea na mawili matatu katika live talk ya leo. Kwa majina anaitwa Sami wa Masebu kutoka hapa Kenya. Ningependa ni kutoa mchango wangu kuhusu kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania. Ni kwamba mabunge mengi haswa katika nchi eh, za Kiafrika zimetwaliwa na taasisi mbalimbali za serikali kwamba hawezi, wabunge hawezi kufanya wa uamuzi wao wa uhuru kwa maana kwamba mara nyingi wanalazimishwa kutoa hoja ambazo zinakinzana na, na sheria za serikali, kwa sababu tu ya manufaa ya viongozi walio mamlakani. Hivyo basi kujuzulu kwa spika huyu, kuna sheria kwamba labda kuna mkono wa nje ambao ulikuwa unalazimisha sheria fulani kupitisha ile kwa faidi viongozi walio mamlakani, lakini kwa sababu spika huyu anapenda ule ukweli, basi kukaidi kufanya hivyo, ndivyo ku, kulilazimisha yeye kujuzulu na kuachia ngazi nafasi yake ya uspika Samuel Masebu kutoka huko Kenya. Huyu alitoa mchango kwa njia ya simu, lakini kabla ya hapo mlisikia maoni mseto ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook ambayo alisomwa na mkamiti Kibayasi. Nirudi kwako Mwakatobe. E, kuna watu wanasema kwamba, uh, wanatafsiri hali hii au mvutano huu, sijui naweza kuita mvutano au mzozo au kauli aliyoitoa spika uh, Ndugai, aliyekuwa spika nakuchochea uh, uh, mjadala mkubwa na hata Rais Samia kuzungumza. Nakumbuka uh, na wakati alipochukua uh, tamu za uongozi, kuna mtu alikuja akampongeza, lakini akamwambia, uh, nakupa pole, sababu uh, adui hatotoka upande wa upinzani, adui atatoka katika watu ambao wamevaa nguo za kijani. Nafkiri ni watu wa CCM, kama sijakosea Mwakatobe. Naam naam. Hivi hii vuta ni kuvute ni, wao wanasema kwamba ni katika hali ya kujipanga kwenye uchaguzi wa elfu mbili, elfu mbili ishirini na tano. Wana wana wana haki ya kusema hivyo. E, inawezekana kabisa, lakini pia niweke wazi tu kwamba hata kama kusingekuwepo na vuta ni kuvute ya elfu mbili na ishirini na tano Chama Cha Mapinduzi ni chama pinduzi, ambacho kina watu wengi sana sana, kina wanamachama wengi wenye mitazamo tofauti, wenye misimamo tofauti na maoni tofauti. Hata vyama vya upinzani ijapo vinavyo watu wachache ee, vyama binafsi, bado hatuwezi wanadamu tukafanana katika mitizamo, katika maoni, katika misimamo yetu hata siku moja. Kwa lazima kutakuwepo na mawazo tofauti tofauti lakini pia niseme tu kwamba hili la ishirini e, ishirini na tano, ninasema kwamba bahati mbaya sana sana limekatishwa na na na, na watu ambao eh, limekatishwa na eh, kifo cha hayati Magufuli. Wengi wanasisiemu walikuwa wanajiandaa kumrithi Magufuli na, na memaliza yake, eh, ni kawaida wanasisiemu, rais anapokuwa amemaliza mihula yake ni miwili huwa wanajitokeza wengi, kama ambavyo ilitokea elfu mbili na kumi na tano walijitokeza zaidi ya arobaini kwa sababu huwa wana kwa utaratibu wao, ambaye bado yuko madarakani wanavutavuta miguu, anajitokeza mmoja mmoja, lakini ni ngumu sana kupingana na aliyeko madarakani incumbent. Kwa hiyo niseme tu kwamba kuna watu ambao walikuwa na wanasema huku kupiga jaramba, wanajiandaa, ghafla Magufuli akawa amefariki sasa kwanza kusubiri tena elfu mbili na thelathini. E, naona kuna watu ambao wanaona ni mbali sana, na ndio maana rais akasema kuna watu ambao wanafikiri yeye ni wa mpito. Kikatiba rais ni kamili, ni muhula wake e, wa kwanza na awamu yake ni ya, ni ya, ni, ni ya sita kikatiba. Katiba inasema kwamba makamu wa rais akimlizi rais aliyeondoka madarakani Eh, iwe, kwa, puso, kwa kwa sababu yoyote eh, katika miaka isiyopungua mitatu, ule muhula wake unakuwa ni muhula kamili eh, anaruhusiwa kuja kugombea tena. Ingekuwa hapo labda ndio angekuwa rais wa mpito kwa sababu ange- ange- asingeweza sasa, angekuwa anaanza moja, lakini huu ni muhula wake kamili. Kwa hiyo watu, kuna watu ambao wamekatishwa tamaa, hawawezi kusubiri elfu mbili na thelathini labda wamezeeka au waliwekeza sana kumrithi Magufuli. Sasa wanamtikisa mama ile. Na, ni, ni jambo la kawaida kama nilivyosema, huwa na makundi ndani ya CCM, watu kujiandaa. Hata Bernard Membe alitaka kumwondoa Magufuli ishirini ishirini. Kwa hiyo ni jambo la kawaida, lakini niseme tu kwamba kama wanayo hayo malengo hayo si vibaya kikatiba ya kutaka kugombea, lakini bado ni, bado ni mapema, bado ni mapema, bado ni mapema, bado ni mapema. 2025 ni mbali kidogo. Ni kweli ni mbali, lakini pia unajua kwenye mbio ndio mbio ndefu, naweza kuanza mwendo mdogo mdogo. <laughs> Sawa e, lakini e, lakini pale ambapo zinakuwa mbio za watu wengi na wanakimbia hasa, e, hasa mrefu, <laughs> Saabu, so, ale, wengi kwa mbio hasa hata kama ni za mwendo mrefu ni marathon, sawa. Basi kwa hiyo kuna wengi wanaochungulia hiyo nafasi e, wanaanza kukimbizana kweli kweli hata kama ni mbali. <laughs> wakati wanakimbia, sawa sawa sawa, basi tusikie upande wa katiba inasema nini na tunaye mtaalamu mwanasheria wa masuala ya katiba Alex Mgongolwa. Nafasi ya spika wa bunge la Tanzania sasa iko iko wazi, katiba inaeleza nini? Mchakato unaendelea vipi? Sasa uh, baada ya nafasi ya spika kuwa wazi, utaratibu wa kikatiba na kwa mujibu wa kanuni za bunge ni dhahiri kwamba katika kikao kitakachofuata, uh, ka bunge litajigeuza kama kama kamati ya, ya, ya, ya uchaguzi ambacho kitakuwa ni kikao cha uchaguzi na watachagua spika kwa mujibu wa kanuni na taratibu zilivyo, na utaratibu uko, uko bayana kwamba katiba haitambui ugombea binafsi. Katiba inatambua kufanya siasa kwa kupitia kwenye vyama ambavyo vimesajiliwa kisiasa, vimesajiliwa kamili kwa msajili wa vyama vya vya siasa, vina usajili kamili. Kwa hiyo katika katika muktadha huo kitakachotokea pale ni kwamba taratibu zote za ku, za kuvitaka vyama vilete majina na ikumbukwe kwamba spika sio lazima awe mbunge anayetoka kwenye lile bunge, anaweza akawa ni, ni, ni mtu yoyote anayetoka kwenye chama cha siasa chenye usajili kamili. Sasa baada ya uchaguzi huo e, kinachofuata ni taratibu za kawaida za bunge kuendesha shughuli zake, kwa sababu kinyume cha hapo uh, ukizisoma zile kanuni na ukisoma pia katiba Uh, wajibu, katika majukumu ya, ya naibu wa spika ni kufanya kazi zile zote za spika kama hayupo katika mazingira yoyote yale. Kwa hiyo uh, kinachoweza kufanyika kwa sasa hivi, uh, kati ya sasa, kwa sababu athari ya kisheria ni kwamba pale tu pale ambapo barua itakuwa imekwisha fika ya kujiuzuru, basi kujiuzuru kule kutaanza kuhesabika kutoka ile tarehe kwa hiyo maana yake nini? Maana yake ni kwamba kama kuna kazi ya spika sasa itafanyika na naibu wa spika, kwa sababu spika hayupo, kwa sababu ambazo zimejielezwa, zimeelezwa kwenye katiba ya kujiuzuru, lakini kikao cha kwanza kitakachofuata, kama nilivyoeleza kwamba utaratibu wa uchaguzi utafanyika. Kuna suala lingine, labda watu wanajiuliza, spika anapojiuzuru yale marupurupu wana, wanapewa wabunge au spika mwenyewe, inakuwaje? Uh, swala la marupurupu lenyewe liko bayana kwamba kwa kuwa hajaondolewa kwa makosa, hajaondolewa kama adhabu, amejiuzuru. Amejiuzuru, kwa hiyo stahiki zake zinabakia kama zilivyo, kwa sababu si hajaondoka katika uh, hajaondoka katika mazingira ambayo yanamfanya apoteze haki zake. Kupoteza haki kwa mtu yoyote aliyokuwa katika cheo chochote ni adhabu kwa mujibu wa sheria za kazi. Kwa hiyo adhabu hiyo kwa mujibu wa sheria za kazi ni kwamba lazima uwe ulikwishapewa makosa yako, ukapewa nafasi ya kujitetea na ukatiwa hatiani. Lakini mazingira haya ni tofauti, ni mazingira ambayo hayamwondolei haki zake kwa mujibu wa sheria. Basi katika hali ya kumalizia nianze na wewe e, Mgogolwa, sijui kama mwanasheria na mtu ambaye e, una, uzor, una, ufala, uh, una utaalamu wa masuala ya katiba, sijui una ushauri upi uh, ili sababu swala hili limeleta mtikiso uh, limeleta uh, gumzo la kisiasa kidogo na kujiuliza ushirika kati ya mihimili mi, mi, mi, miwili muhimu mi, bunge na, na serikali. Una ushauri upi? Uh, nafikiri kuna haja kubwa sana ya elimu ya uraia ku, ku, kuenea zaidi kwa wananchi wa kawaida pamoja na kwa viongozi wetu. Uh, kumekuwa kuna dhana kwamba mtu anavyoteuliwa kushika mamlaka fulani, basi ana ufahamu wa kutosha katika kila kitu. Sio kweli, katika dunia hii sehemu nyingine, hawa viongozi wetu wanaoshika mamlaka za juu zaidi huwa wanapewa uh, mafunzo mbalimbali ambayo yanaendana na kazi zao lakini kingine ambacho ni muhimu ni kwamba ni vizuri kukawa kuna weledi wa kutosha kwamba, kwa kuwa ukiisoma kwa mfano katiba na ukiziangalia kazi zile za spika, mimi napata ushawishi wa hali ya juu kwamba mtu anayeweza kufanya kazi vizuri ya uspika kama inavyostahili ni lazima awe na weledi kwenye sheria. Kwa nini nasema hivi? Kwa sababu wajibu wake mkubwa ni kufanya maamuzi ambayo yana mwonjo wa kisheria wajibu wake mkubwa ni kufanya tafsiri na kazi kubwa ya bunge lenyewe kama taasisi ni kutunga sheria. Kwa hiyo, ukimpata mtu ambaye anaendana na mazingira hayo, anaendana na weledi huo, unapata urahisi zaidi. Kwa hiyo, katika nafasi nyingine ambayo inaweza ikaja huko mbeleni ya, ku, ya kubadilisha katiba, nafasi kama zile badala ya kuachwa wazi zisielezwe kwamba mtu wa namna gani anastahili pale pasipo dhana ya, ku, ya kubagua, ni ni vizuri tukaheshimu, uh, tuka, taaluma tuka za watu, ili ziwaweze kutusaidia na kufika kule tunakotakiwa kufika. Tafsiri ya kikatiba haiepukiki kwa spika, katika kazi zako za kila siku, tafsiri ya kanuni, ukikaa katika kiti chako cha spika, haziepukiki, lakini kikubwa zaidi ni kwamba una wajibu wa kuhakikisha kwamba sheria hizo zinazotungwa zinakuwa ni sheria ambazo zinaendana na utamaduni wa utungaji wa sheria kwa mujibu wa makubaliano yetu kwenye katiba yetu. Bravius Kayoza, una ushauri upi ili serikali, bunge waendelee na shughuli zao, uh, kuendeleza nchi mbele katika miradi mbalimbali mbali, una ushauri upi? Moja ni hatari eh, kuendelea kuamini kwamba raisi au serikali inakopa. Ni nchi inayokopa, ni fedha za wananchi, wanaodaiwa ni watu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa wanapojadili masuala yanayohusu deni la taifa, wafahamu tajiri wa kwanza na maskini wa mwisho wanahusika, lakini mzigo mkubwa ni kwa watu maskini. Tanzania ni ya watu maskini. Namba mbili, ni muhimu sana kufahamu kwamba haya masuala ya bunge, bunge linaloweza kuwa linawajibika kwa watu, linahitaji uhuru fulani wa kuweza kuhoji masuala. Siamini kwamba kwa miaka minne inayokuja, pale ambapo wanaohoji masuala yanayohusu serikali wataitwa kwamba wanapinga utawala uliopo. Ni kuombe radhi kidogo, muda huturuhusu uh, sababu tunakamilisha kipindi wakati huo. Lakini washukuru wote, Mwakatobe Mgogolwa na Bravius na washiriki wote kwenye mjadala wetu. Nimshukuru pia produsa Dan Brown, vilevile msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, Patrick Nduimana na wenzangu wote. Tunawaaga tukiwatakia usiku mwema.