Toka studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo popote pale ulipo, natumai alasiri yako ya kuendea ya salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na hii ni safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe 6 mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wenyewe wanasema ni mwezi wa Januari kwa sababu una mambo mengi, watoto wamerudi shule. Wakati huo huo, watu wametoka kutoka kwa sherehe za Krismasi na mwaka mpya, lakini tunamshukuru Maulana kwamba tunapumua leo. Ni tarehe sita na japo naambiwa kwamba kuna siku zingine 99 za kukamilisha mwezi Januari, si ndio? Lakini hata hivyo, sherehe yenyewe za Disemba pia mwaka huu hazikuwa zile za kawaida, lakini kipimo no. akijua mambo yanakuwa mageuka. Uh, Januari, miongoni mwa yale tumekuandalia katika kipindi cha leo ni kwamba eh, sasa Marekani pia inafanya kumbukumbu ya yale yaliyojiri ya mwaka elfu mbili na ishirini, wakati wa kuondoka kwa utawala wa Donald Trump. Kwengineko ni kwamba manyanyaso ya kijinsia ambayo yanawakumba wanawake kule Tanzania wanakuwa wabunifu hivi sasa, unajifundisha karate na ndondi na musiende mbali. Mwanake barazani na swali la leo, tunakuhusisha tayarisha simu yako, namba yako ya simu ulitupatia, tutakuwa tunakuhusisha katika mjadala wa leo. Na basi nakumbuka pia utakuwa unapata burudani kama kawaida, leo ni TBT. Kwa hivyo usikae kando. Haya, tuanzie na hapa ambapo leo Januari sita ni kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu shambulio kwenye bunge la Marekani ambapo wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump walivamia jengo la Bunge kwa lengo la kukwamisha zoezi la kurasimisha ushindi wa Joe Biden. Tafiti kadhaa na ukusanyaji maoni umeonyeshwa kwamba demokrasia nchini Marekani ipo hatarini kutokana na kitendo hicho cha Januari 6 mwaka 2020. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani, Daktari Timothy Sadera. Anaanza kwa kuelezea kama demokrasia ya Marekani iko katika tishio. Uh, makweli, nakubaliana na mtazamo huo kwa sababu uh, lililodhihirika siku hiyo ni kwamba wengi waliweza kuangalia na kuona vitendo vilivyotendeka, hawakuamini macho yao. Hivyo ni kwamba watu walichukua mamlaka na uwezo haswa, ikimaanisha kwamba waliingilia katika makao makuu, uamuzi mkuu katika nchi. Jambo hilo liliudhi watu wengi sana, na wanaendelea kusema kwamba hata uchaguzi au chaguzi ambazo zijazo kuna hatari watakaoshindwa wale ambao walifanya kitendo cha Januari sita mwaka jana hawatokubali tena matokeo ya uchaguzi. Kweli, wengi wamesema ya kwamba watatumia vurugu ama pengine kutakuwa na jeshi liweze kuingilia kati. Lakini hebu tukumbuke kitu kimoja, wakati mwaka jana wote waliohusika na so wale waliokuwa viongozi haswa rais wa zamani ambaye alikuwa akiwaangalia kwenye televisheni na wengi walionekana kuhusika wa serikali jambo hilo lilionekana kama liliweza kut, kutia moto ama kuwasha moto, lakini kwa hivi sasa, maanake mambo mengi ya ngali bado yanachunguzwa na pia ule uamuzi wa ile hatia inayostahili kushtakiwa uh, wale wahusika bado haijathibitisha. Kwa kweli kama ni nchi zingine duniani, wale watu walioonekana vizuri sana kwenye kamera na kwenye runinga na wakiongea haswa kwa ujasiri ni kumaanisha kwamba jambo lile bado linatishia, kama sheria iliyopo haitaweza kutumika kwa kuweka kwa usawa, kulinganisha kwamba lazima watu watii mamlaka ya nchi. Marekani ni taifa ambalo wanasema ni taifa la like kidemokrasia ulimwenguni, lakini kilichotokea Januari 6 mwaka jana, picha ilibadilika, sura ilibadilika. Unafikiria Marekani itafikia nafasi ambapo, kama tunavyoona katika nchi nyingi za Afrika, matokeo ya uchaguzi yanagubikwa na ghasia? Hilo ni jambo ambalo limeleta uamsho. Unajua, tunasema ya kwamba mwenzako akinyolewa kipia nawetia jako maji. Kwa ni kwamba jambo hilo limekuwa likitendeka katika nchi za nje, lakini halijawahi kutokea hapa Marekani. Na kwa kweli jambo hilo lilipoingia na kuweza kuenea kwa vyombo vingi vya habari, palionekana kwamba palikuwa na pengo katika utumizi wa sheria na pia katika maelekezo ambayo pengine wa Marekani walikuwa wakizungumzia wengine wa duniani. Lakini lililopo ni kwamba sasa hivi ni lazima wale viongozi wataweza kutokea na mikakati kama vile Jambo lililotokea hapa Marekani lingetokea nchi nyingine duniani, wale watu waliokuwa na, wanafanya kitendo kile pengine hawangekuwepo. Kwa hivyo, Marekani ngali inapata msisimko wa jambo kama lile pengine likitokea jingine. Naamini ya kwamba sasa hivi kutakuwa na mikakati na pia sheria mpya ambazo zitaweza kuzingatia na kusimamisha. Ni sauti yake Profesa Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Atlanta, Georgia. Kwingineko, kesi za manyanyaso ya kijinsia zikiongezeka nchini Tanzania wakati wa janga la COVID-19 wanawake nchini humo wanaendelea kubuni mifumo mbalimbali mbali ya kukabiliana na hali hiyo wanawake nchini humo wanajizatiti hata kutumia karate na ndondi kujilinda wakati wanaposhambuliwa mwandishi charles kombe anaripoti kutoka dar es salaam na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili lela yusuf anajifunza ndondi anafanya mazoezi kila jioni kwenye eneo hili na anasema kuwa mchezo huu unamsaidia kuwa salama kutokana na aina yeyote ya manyanyaso ya kijinsia kama itatokea. Namna na moja au nyingine, nimepata tatizo mtaani, aidha unyanyasaji wote wa kijinsia iwe kwangu mimi au kwa mtu mwingine, inasaidia kuweza kumdefendi mtu mwingine. Takwimu kutoka shirika la viwango Tanzania zinaonyesha kwamba asilimia 40 ya wanawake na wasichana wa Kitanzania kati ya umri wa miaka kumi na mitano na umri wa miaka 49 wanakumbwa na manyanyaso ya kimwili katika maisha yao. Asilimia 17 wamekumbwa na manyanyaso ya kingono. Tangu kuzuka kwa janga la COVID 19 ripoti za manyanyaso dhidi ya wanawake na wasichana zimeongezeka. Joyce Makete ni afisa ustawi wa jamii na hapa anaelezea. Katika kipindi cha maambukizi ya korona yalipoingia, kulikuwa kuna hiyo changamoto bado kwenye eneo la kitakwimu hakukuwa na, na, na, na uwe, uwekaji wa takwimu nzuri, kwa sababu ni jambo ambalo lilikuwa limeleta taharuki kwa watu. Kwa hiyo tulikuwa, matukio ya ukatili yalikuwa yameongezeka, lakini yaliambatana na matukio mengine ya ukatili nje na yale ambayo yalihusisha tatizo la, la Covid 19. Na katika kipindi hiki ambacho sasa korona imepungua, ime, ime, ime, ime, ime tuko katika hali ambayo ni salama bado, yale matukio yanayokuja hakuna ambayo yamewekwa kitakwimu kwamba haya ni matatizo ya ukatili yaliyotokana na Covid-19. Kwa wanawake kujifunza ndondi ni kujitetea wenyewe, baadhi wanaupenda mchezo huo, anasema kocha wa ndondi Kwame Khamis. Lakini kila mtu anapokuja anakuja na nia yake, mwingine anaweza kuja hapa anataka e, hey, ni self defense tu kwa ajili ya mazoezi, afya vile kusiwe na vitu vya ovyo ovyo mtaani nini. Inafikia kipindi kila anavyofanya anapenda kile kitu alichokuja kujifunza mpaka kinageuka, anakuambia mwenyewe, sasa mimi nataka nifanye kazi. Lela ni mmoja wao ingawaje hana haja ya kupanga mapambano ya ndondi mpaka hivi sasa. Wakati huwo wo, anaendelea kufanya mazoezi kila siku na kuwashawishi wanawake wengine ya kujifunza ndondi kama njia ya kujitetea wenyewe. Asante sana, Mkamiti, kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Fuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa www VOA swahili com, ama pia tegea redio washirika katika mataifa ya maziwa makuu. Matangazo haya unayapata live. Sasa tuungane naye Sandey Shomari atupashe habari za dunia. China itamteua mjumbe maalum wa pembe ya Afrika kuunga mkono juhudi za kukabiliana na changamoto za kiusalama. Mwakilishi wa jimbo na waziri wa mambo ya nje Wang Yi alisema hii leo Alhamisi, akiongeza kuwa amependekeza nchi za eneo hilo zifanye mazungumzo ya amani. Wang alizungumza wakati wa ziara yake nchini Kenya, ambayo imekuwa ikifanya juhudi za kidiplomasia kusitisha vita nchini Ethiopia kati ya vikosi vinavyotii chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF na jeshi la waziri mkuu Abi Ahmed ilivyoanza Novemba 2020 ili kujadili swala hili kushirikisha makubaliano ya kisiasa na kuratibu vitendo. China itamteua mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo katika pembe ya Afrika, Wang alisema akizungumza kupitia mkalimani. Maslahi ya China katika pembe ya Afrika ni pamoja na kambi yake kubwa ya wanamaji nchini Jibuti nchi ndogo ambayo haizingatii njia kuu ya kimataifa ya meli, na imetoa mikopo mikubwa kwa Ethiopia isiyo na bandari ambayo inategemea bandari ya Jibuti kwa biashara. Watu wenye silaha wameteka nyara wafanyakazi watatu wa China katika mradi wa bwawa la kuzalisha umeme katikati ya Nigeria, huku wafanyakazi wawili raia wa nchi hiyo wakiuawa baada ya mapigano kati ya genge hilo na vikosi vya usalama, polisi walisema leo Alhamisi. Magenge ya wahalifu yanayotafuta malipo ya fidia mara nyingi walenga wafanyakazi kutoka nje ya nchi katika miradi ya miundo mbinu katika sehemu za taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Watu wanaoshukiwa kuwa majambazi wenye silaha siku ya Jumanne alasiri walioshambulia kundi la wafanyakazi wakiwemo baadhi wataalam wa kutoka China na wafanyakazi raia wa Nigeria katika mradi wa Sino Hydro katika jimbo la Niger ambao walikuwa wakifanya kazi kwenye mnara wa njia ya usafirishaji. Msemaji wa polisi wa jimbo hilo Wasiu Abiodun alisema katika taarifa yake. Maafisa wa polisi huko Kazakistan wamesema hii leo kwamba darazeni ya watu waliuawa katika mashambulizi kwenye majengo ya serikali. Msemaji wa polisi alisema kulikuwa na majaribio ya kuvamia majengo huko Almati wakati wa usiku, na darazeni ya washambuliaji waliuawa. Alizungumza kwenye chombo cha habari cha serikali Kaba 24 Majaribio yaliyoripotiwa ya kuvamia majengo yamekuja baada ya machafuko yaliyoenea katika jiji hilo siku ya Jumatano, likiwa pamoja na kutekwa kwa jengo la meya ambalo lilichoma moto. Kazakhstan inakumbana na maandamano mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo tangu kupata uhuru miongo mitatu iliyopita. Majengo ya serikali yamechoma moto na takriban maafisa 12 wa polisi pia wameuawa. 10 ya Desemba 14 mwandishi wa habari wa Vietnam Phan Thi Doan Trang anajulikana kama Phan Doan Trang ya kifungo cha miaka 9 jela kwa kueneza propaganda dhidi ya serikali imewakasirisha wananchi wa huko pamoja na waangalizi wa nje ya nchi. Trang alichapisha mara kwa mara habari zilizodai ukiukaji wa haki za binadamu na ukatili wa polisi. Alikamatwa wa Oktoba mwaka 2020 amekuwa mmoja wa ukosoaji wengi wa wakuu wa ndani kuhusu rekodi ya haki ya binadamu ya Vietnam katika miaka ya karibuni. Kwa toto huko kulikuja saa chache baada ya mazungumzo ya 24 ya kila mwaka ya haki za binadam ya Marekani na Vietnam mjini Hanoi. Hukumu hiyo ni nzito sana. Min Pam, mtaalam wa vyombo vya habari katika jiji la Ho Chi Min, alisema kwamba Trung hakustahili hukumu hiyo kubwa. you you want to, bam bam, you want to roll with the big boys. kitu kizuri sana hicho kibao kifupi e, unakipata ndani ya VOA Express. Sasa tunaelekea katika kitengo cha barazani ya Mina. Upo? Nipo barazani leo. Je, mume na mke wapate likizo sawa ya uzazi wakati mke anapojifungua? naona Wee. hivi vita vya kuwa na usawa vinaendelea kuchukua mkondo mpya duniani, yani miezi mitatu mke, miezi mitatu mume, nyote mko nyumbani, lakini inakuwa ni fursa nzuri kwa ajili ya mtoto. Wanasemaje wana Afrika Mashariki? Wanazungumza mengi tu, wacha tuwasikize hapa. Kuna wale ambao wametupa nambari zao za simu e, wacha tuanze kule Durba, DRC, ambapo tunampata Paluku Benezeti, anasema naomba mke ndio apate likizo. Kwa nini unazungumzia hivi? Kwa sababu mwanamke yeye ni, ni, ni, ni kina tumaini na tena kina imani kuliko mwanaume kwa upande mwingine, wanaume wamepoteza agano na kuvunja ndoa kupitia upungufu wa imani, na kwa hayo wanamke inaomba wao ndo wakuwe na likizo inaloambatana sambamba na nyumba. Wanaume wasipewe, wanaume wasipewe. Sina uhakika na wanaume, yani hata wakipewa, unahisi kwamba hawatafanya lolote ama hawatasaidia <laughs> watasaidia bado. Asante sana kwa mchango wako, asante. Mimi nabaki Paluku Benizeti Kaikomera. Amina, tumepata changamoto kidogo na mawasiliano ya Kongo. Hata hivyo, tunaelekea wapi? Tanzania sasa. Tunampata Sombi Mtemi, ikiwa unatupata mtizamo wako gani? Je, mume na mke wapate likizo sawa? Mi naona mume na mke wanapaswa kupata likizo sawa, kwa sababu mke akijifungua, mwanaume anatakiwa awe karibu, awe anamhudumia mke wake, ili kumlea yule mtoto ambao bado mchanga, na mke si bado hawezi kufanya kazi, anatakiwa wapate likizo wote kwa pamoja. Mi kwa mtazamo wangu, mi naona ni wote wapate likizo. Tanzania huko wanapata, huku ha, hawapati. Mke tu ndo anapewa likizo, mume anaendelea na majukumu <laughs> na, na mke anapoa miezi mingapi? <laughs> Tutu. Kwa hivyo Tanzania haijawekwa katika sheria za leba, maana Kenya hukaa siku kumi na nne mko tu ni <laughs> mwanamke Asante sana kwa eh, mchango wako. Asante sana, wanasema huko ni wanawake wanapata tu, lakini hivi vita naona wanaume wakifaulu kupewa pia, lakini Kenya wanapata wanaume, wanapata siku kumi na nne nategemea na, katika e, wale ambao ni wafanyikazi wa umma huwa wanakwenda zile siku kumi na nne. Kwa makampuni ya binafsi inategemea na kampuni na sera yake e, kuna baadhi ya kampuni zinakubali kutoa paternity leave. Akae kwa muda tena aombe hiyo ruhusa ndio wapatiwe. Tuangalie wale wamewasiliana nasi kwenye huo ukurasa wa Facebook. Ninaanza naye MCA James Muli Kimanzi anasema mimi niko Kongowea Mombasa, kuna umuhimu wa likizo kwa mume pia kusudi awe karibu na mke wewe na pia mtoto. Nami nampata Maria Bura hapa anasema hajatuambia yuko wapi. Hapana, mume apewe tu siku chache ili amtoe hospitali baadaye arudi kazini. Hapa anamaliza naye Rafael Anyelwiswe kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema ndio 100. Franco Kisanga wa isbenia boda 2 in 1 Kenya anasema haiwezekani, wala msiwazie likizo kwa ndume <laughs> <laughs> wanajulikana yeah. Nimemsikia yule bwana mmoja anasema kwamba wanasahau le agano la wakati wa ndoa, kwa hivyo huenda hakutaka <laughs> kufafanua, lakini nilivyoelewa ni kwamba huenda akapewa ile livu na pale nyumbani hatakaa. Asante sana. Sasa tunaelekea katika kitengo cha burudani, maana yake express inakamilika. Tukipata burudani, twende Tanzania, tunampata Lady JD na Profesa Jay hawa ni magwiji, eh? Wanaitwa veterans, anakwambia joto hasira Maveteran Lady JD pamoja na msanii heavyweight Professor J wanatoweka pale chini kwa chini, na ni wote wawili wana sauti e, za kupendeza. Mdundo pia unakubalika. Lady JD ni balozi tu, tangu mwaka 2009 amekuwa akipata ubalozi katika vitengo mbalimbali ikiwemo masuala, uh, naangalia hapa naona amekuwa ambasada katika masuala haya mawasiliano ya kampuni eh, pale Tanzania na vilevile akaja kuchaguliwa eh, balozi katika masuala ya kukabiliana na virusi vya HIV eh, inamaanisha kwamba mashirika na hata serikali namtambua vile, ya, ya naenzi sana hii na pia mziki unalipa unaona, watu wanaishi maisha mazuri. Profesa J amekuwa kiongozi mbunge lakini, sasa yuko nje tena, amerudia tasnia haya. Tuachene na hayo, tuangalie kitengo maalum ambacho tumekuandalia hivi leo na leo tuko na kitengo cha lifestyle ambapo, e, mwenzetu Salma basi katika pitapita zake pale ametuandalia e, hapa kuhusiana na namna maisha na gharama zinavyopanda kwa sasa kunawalazimisha wanawake wengi ambao wanaishi vijijini kujishughulisha na kutafuta riziki, kinyume na utamaduni wa jadi ambapo wanawake walikaa tu na kutegemea wanaume kuwa kimu e, katika familia zao, na amepata kuzungumza na baadhi ya wanawake hao kufahamu harakati zao katika kujishughulisha na kazi mbalimbali. Jambo la kwanza niliiga mfano wa mamangu. Sasa nikamwona mama huwa anajishughulisha, anaamka asubuhi, anatengeza mahamri, anapika chai na hizi biashara ndogondogo. Sasa nikaona tunaishi vizuri, baba akipata na mama akipata, tunaishi vizuri, tukasoma, tukaenda secondary school. Sasa nikaona bidii ya mtu humfanya kutoka mahali alipo, akaenda steji nyingine kwa sababu mamangu mwenyewe hajasoma, babangu pia hakusoma, lakini sasa hizi bidii zao walipochanganya, nikaona wametoka steji nyingine. Hilo ni la kwanza. Nikasema hata mi nikiolewa nitachukua mfano wa mamangu, na nilipoolewa nikaanza mfano wa kuiga mamangu. Mimi msukumo ulionifanya mpaka mimi nisijakaa nyumbani ni kwamba mimi nilikuwa nakaa nyumbani, nilipoolewa mi nikakaa nyumbani, nikaanza kuzaa kila mwaka nazaa, after 11 months mimi nimezaa mtoto wangu amepishana wa kwa 11 months. Ukiomba pesa kama ni ya kununua nepi, naambia ha, ngoja nitakupatia. Hakuna unga wa uji ama maziwa, hakuna, naambia ah, ngoja nitakupatia. Mtoto ananinyonya mpaka nasika kizunguzungu, nasika kizunguzungu mpaka na na nasika kuanguka, sababu mtoto hajakunywa uji, amefuata kunyonya tu. Sasa kwa naona changamoto, shida yote hii basi ni ya nini? Nikimwambia bwana wangu nipe pesa, naniambia nitakupatia. Sasa nikasema hii kupewa pewa hii inanididimiza, kwa hivyo nilipata mutisha, nikaona kwamba acha nitoke nijifanyie mwenyewe kazi yangu hii, hizi vitu niki, mimi nikiuza pesa ni zangu mwenyewe, hata hajui nimepewa pesa ngapi, sababu hata sikuajiriwa. Hii haina pesilipu, haina kuulizwa nini wanaukwaju. Mara nyingi wa mama tuna nyanyaswa mwanzo, mabwana hawataki mabibi wafanye kazi mwanzo, kama hii ya kufagia baharini ama kuuzowataka wanakuambia wewe ni chokoraa unakula mapipani, anakuambia unamwaibisha. Kwa hivyo wamama, tunaolewa tunakuwa kama watumwa, kwa kuwa nyumbani hawataki tufanye kazi. Unamwona mama amesoma Ukimuuliza kama anafanya kazi, anakwambia yeye ni housewife. Mwanamume anakwambia sikukuoa ukafanya kazi, nimekuoa wewe ni wanyumbani. Na ukiangalia, hakutosheleshi. Ukiangalia mtoto anahitaji hiki, anakwambia hana, anamwambia mtoto hana. Tunaona kwa wakati huu wanaume wakifa, kunatokea watoto wengine wanasema ni babangu, ni babangu, na wewe bibi ulikuwa nyumbani, huna fahamu. Hata pengine alikwambia hawa watatu wanatosha, hakuna kuzaa tena kati ya famili, kumbe huko huyu nje anazaa. Kwa hivyo Wamama wananyanyaswa pia. Jambo lengine ni mila na desturi, kama kwetu sisi Wagiriama ile asili kabisa, bibi ukiolewa unabaki nyumbani. Hiyo ndio asili yetu, hutoki nje kabisa. Wewe ni pale nyumbani, upike, upakue, uoshe watoto, utengeze kila kitu. Kwa hivyo mila na desturi pia inatushika kama yule bwanake yuko katika mila na desturi, yule mama hataweza kutoka pale kwenye boma. Heko na hongera kubwa kwa wanawake wanaojeza titi kufanya hivyo. Msikia kama mmoja anakuambia kwamba alikuwa amejifungua na ye mwenyewe alikuwa anajifungua bila uzazi wa mpango, akiitisha pesa za unga wa uji hakuna, akiitisha blangeti ya mtoto hakuna. hmm. Mwa, asema mtoto kanivuta. Haya, tukiachana na hayo, naona upande wa pili, Sande Shomari anasema bado yuko jukwani, atupashe nayo nong'onwa na, na kuzungumzwa kwenye mitandao ya kijamii. Sande Shomari, kunani huku? Asante sana Collins Liberty Adede na Amina Chombo. Basi moja kwa moja nikingea ujiri kwenye maeneo mbalimbali Instagram, Facebook, Twitter na kwingineko, habari ni mojawapo ni, ni kule nchini Kenya, mbunge wa Wajir Fatuma Gedi amesomishwa kuhudhuria vikao vya bunge kwa siku moja kwa kosa la kusambaza nini? Kusambaza pipi. Kisa na maana, akisema kwamba wakati wa mjadala muhimu bungeni alijitia, akisema kwamba kiwango cha sukari cha wabunge mwilini hushuka chini baada ya vikao virefu vya siku nzima. Kwa hiyo akaona, hebu niwasambazie pipi kidogo. Sasa basi, badala yake Fatima akatuhumiwa na mbunge mwingine Ndindi Nyoro kwamba anasambaza fedha za rushwa ndani ya bunge la nchi hiyo. Nyoro naye akakutwa na yake alisimamishwa kwa siku mbili kwa sababu kwamba alipotokewa kutoa ushahidi wa tuhuma hizo za rushwa dhidi ya Fatma akashindwa kuthibitisha, mambo yakawa ni mazito zaidi. Haya, kwingineko, mcheza tenis maarufu ulimwenguni Novak Djokovic jana alikataliwa kuingia nchini Australia na serikali pizza, mbali, ya nchi hiyo, viza ikafutiliwa mbali baada ya kuwasili pale Melbourne akiwa amefika tu kutetea taji lake kwenye mashindano ya Australian Open. Sasa maafisa mpaka sasa wanasema kwamba walitoa mapema kwa Djokovic kwamba ameshindwa kutoa ushahidi unaofaa kukidhi mahitaji ya kuingia nchini humo. Mchezaji huyo awali alisema kwamba ana msamaha wa kimatibabu ili asipate chanjo ya COVID-19 na aweze kucheza mchezo hiyo, e, ambayo inatamba kwelikweli, lakini sasa ikaonekana kwamba lahasha, bila kutoa ushahidi huo mambo hayatawezekana. Kwa hiyo akapelekwa kwenye eneo la hoteli akisubiriwa kuondolewa nje ya nchi hiyo. Bila chanjo ya korona, hakuna kilichokubalika pale. Kwingineko ni kombe la Karabao likizungumza kwelikweli, ambapo hii leo ilikuwa ni mechi ya nusu fainali ya kwanza kati ya majogoo wa Liverpool na washika bunduki wa Arsenal, lakini mechi hiyo basi inasemekana imeahirishwa kwa sababu ya mlipuko mkubwa wa COVID kwenye klabu ya Liverpool. Vijana hao wa Reds waliomba kufunga kituo wa chao cha mazoezi, na wamekifungia kwa muda siku ya Jumatano baada ya meneja msaidizi naye Pep Linders kuwa mwahanga wa hivi karibuni wa COVID-19 na kujitenga. Kwa hiyo basi wakasema kwamba kucheza mechi hiyo itakuwa ni vigumu. Matokeo yake sasa, mechi ya kwanza itafanyika Januari 13 huko Anfield na ya marudiano yatarajia kufanyika Emirates Januari 20 na Liverpool wameomba kuahirishwa siku ya Jumanne. Hali ni tete katika upande huo. Basi hayo ni baadhi yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali. ni udi kwenye Mombasa Studios, Collins Liberty Odede na Amina Chombo. Naam, sante. Basi akitoweka hapo chini kwa chini, anatupeleka katika e, swali la leo, ambapo tunauliza azimio la umoja wa kitaifa Kenya litafaulu? Tedi Otieno hasemi yuko wapi, lakini anasema tayari yamepitishwa na sasa ni sheria. Mimi kama mkenya nakubaliana na uamuzi wa bunge letu. Robert Cheriot kutoka Kenya anasema azimio la umoja halitafaulu, kwani wanaongoza na wandani wa azimio hilo wana ubinafsi. Serikali inaonekana kuegemea upande wao, ingawa naibu rais anajipiga kifua kuwa yeye ndiye chaguo bora. Huyu ni Morris Lukalia, yuko Kakamega, Kenya. Na Ichinua Rafael kutoka Moshi, Tanzania, anasema la, haliwezi kufaulu kuna vibaraka na mabwenyenye wa kongwe ambao kawaida hawana shinikizo kwa wapiga kura. Mimi naelekea kule Beni, DRC, nampata Richard Kambale anasema endapo wote watajadiliana na kualika walio nje ya nchi itafanikiwa basi. Eli Blaise kutoka Dodoma, Tanzania anasema hawawezi kamwe, hamna azimio hapo, lao ni tamaa ya uongozi na ufisadi. James Kinywa ninamaliza naye anauliza hivi litakuwa la umoja vipi na wengine wako exile? <laughs> nivunge na Ali Ibrahim anasema bila shaka litafaulu. Haya, uzito huo. Napenda sana majibu ya wanaafrika mashariki na katika ii mm-hmm, jadala hii sio. Nakumbuka kwamba kila siku katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook unapata swali la leo, kwa hivyo jitayarishe na lile la kesho. Haya, tufunge jamvi hili, muda wetu umekamilika. Asante sana BMJ Muridhi, Josephat Kioko na Saida Hamdun. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Uwe na wakati mwema.