Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Vikosi vya usalama vimeendelea kushika doria katika maeneo mbalimbali jijini Khartoum na miji jirani, kwa mujibu wa mashahidi waliozungumza na shirika la habari la AFP hayo yanajiri wakati maandamano makubwa yaliyopangwa dhidi ya utawala wa kijeshi yakitarajiwa kufanyika hii leo. Hali kadhalika, hatua hiyo ya maafisa wa usalama kutumwa mitaani najiri siku mbili tu baada ya aliyekuwa waziri mkuu Abdullah Hamdok kujiuzulu. Mashahidi wamesema kwamba barabara zinazoelekea makao makuu ya jeshi mjini Khartoum zimefungwa huku polisi wengi wakupambana na machafuko na wanajeshi wakishika doria. Wanaharakati wanapigania demokrasia nchini humo mezidisha sinikizo tangu mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Oktoba ishirini na tano na kuongozwa na mkuu wa majeshi General Abdel Fattah Al-Burhani, ambaye pia alimweka kizuizini waziri mkuu na baadhi ya mawaziri. Waandaaji wa mkutano wamewahimiza waandamanaji kujitokeza kwa wingi na waandamane katika ikulu ya rais dini Khartoum hadi pale watakapopata ushindi. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfukuza kazi gavana wa benki kuu nchini humo na kumteua mwingine. Kuondolewa kwa Diar Tongor kumetangazwa katika amri ya rais iliyosomwa kwenye kituo cha taifa cha utangazaji Jumatatu usiku. Hakuna sababu iliyotolewa juu ya uamuzi huo. Nafasi yake imechukuliwa na Moses Mkordeng ambaye alikuwa mkurugenzi mkuu wa benki na utafiti. Baadhi ya watu kwenye mitandao wamekaribisha uteuzi wa gavana mpya na kutoa wito wa kuboreshwa kwa uchumi. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Guine amesema zaidi ya vyama mia moja vya upinzani vya kisiasa vitashiriki katika madai ya kurejesha utawala wa kiraia kwa jeshi ambalo lilichukua madaraka mwezi Septemba. Sulu Dalein Dialo amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba ushirikiano wa vyama hivyo umekubaliana kuhusu ratiba ya mpito wa kisiasa. Jumuiya ya ECOWAS inataka uchaguzi ufanyike ndani ya miezi sita ijayo. Imeondoa Guine kwenye jumuiya hiyo baada ya rais Alpha Conde alipoondolewa kwa njia ya mapinduzi takriban miezi minne iliyopita. Jumatatu Marekani iliziondoa Guinea, Ethiopia na Bali kutoka kwenye makubaliano ya AGOA kufuatia ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa katika nchi hiyo. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani wa Liberia Alexander Cummings amesema tuhuma za kugushi dhidi yake katika kesi iliyowasilishwa na chama kwenye ushirika wa upinzani hazina msingi na ni za kisiasa. Mahakama iliyo katika mji wa Monrovia ilitoa hati ya kukamatwa dhidi yake kwa ajili ya kujibu mashtaka ya uhalifu na uhaini inayomhusu kwa kugushi nyaraka za chama. Kesi yake ilifikishwa katika mahakama na muungano wa vyama ALP. Muungano huo unamshutumu kwa kugushi nyaraka za makubaliano kwa kuhariri na kubadilisha kifungu cha makubaliano ya mwongozo jinsi vyama vinavyoweza kuondoka katika ushirikiano takriban wapiganaji mia mbili wameuawa katika mapigano mapya karibu na mji muhimu wa Yemen wa Maribu, vyanzo vya kijeshi na vya afya vilisema hii leo Jumanne, huku vita vya miaka saba vikishuhudia kuongezeka kwa ghasia. Zaidi ya waasi 125 wakihudhi waliuawa katika mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na mapigano na vikosi vinavyounga mkono serikali katika majimbo ya Shabwa na Albaida inayopakana na Maribu. Duru za afya zimeiambia AFP kikosi cha Giants Brigade kinachounga mkono serikali na kusaidiwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu pia kilipoteza wapiganaji sabini. Vyanzo vya serikali ya Yemen vilisema mapigano hayo yalifanyika katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita. Muungano unaongoza Saudi Arabia umekuwa ukipigana kwa takriban miaka saba kuunga mkono w serikali ya Yemen dhidi ya wa wahudhi katika mzozo ambao umesababisha mamilioni ya watu kuyahawa makazi yao na kusababisha mzozo mbaya zaidi Komujibu, omu, wa kibinadamu duniani kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watu wanane wameuawa katika mafuriko makubwa kusini mwa Iran kutokana na mvua kubwa inayotarajiwa kunyeshwa hadi baada ya wiki hii, vyombo vya habari vya serikali viliripoti siku ya Jumanne. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Murithi katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia msimamo aliochukua rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuhusiana na mikopo nchini kwake na jinsi anavyosema mkopo alioupata kutoka kwa IMF utatumika. Kwenye sehemu ya pili tunamulika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi katika nchi ya Kenya, na mataifa mengine katika ukanda wa Afrika Mashariki ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Naam, kama ulivyosikia katika utangulizi wetu ni kwamba rais Samia Suluhu Hassan ameendelea kusisitiza kwamba ni lazima nchi yake ikope kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ikiwemo ujenzi wa madarasa kwa kuwa fedha za tozo haziwezi kutosheleza mahitaji ya miradi kama hiyo na mingine. Rais huyo ametoa maelezo hayo hii leo katika Ikulu, Dar es Salaam wakati alipokuwa akipokea taarifa ya utekelezaji wa mpango wa maendeleo kwa ustawi wa taifa na mapambano dhidi ya covid-19 katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Rais amesema kwamba kuna mahitaji ya madarasa mengi katika sekta ya elimu ambayo, kwa kutegemea fedha za tozo, itachukua muda mrefu kukamilisha mahitaji hayo. Amesema kufikia sasa pesa zilizopatikana kwenye tozo zimejenga madarasa elfu tano tu, lakini uhitaji ni zaidi ya madarasa elfu kumi kwa shule za msingi pekee. Kwa mara nyingine tena ameonekana kutupa vijembe kwa spika wa bunge Job Ndugai kuhusiana na suala la mikopo. Itakumbuka msikilizaji kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute, cheche za maneno na maoni mbalimbali mbali kutoka hususan kwa watanzania baada ya kauli zilizokinzana zilizotolewa wiki iliyopita eh, zikitolewa na rais Samia Suluhu Hassan kwa upande mmoja na nyingine ambayo ilikuwa imetolewa na Ndugai, huyo spika wa bunge la taifa. Kifupi ni kwamba rais Samia alisisitiza wakati huo kwamba ni lazima nchi ikope kutoka nje ili kukidhi mahitaji yake, lakini spika wa bunge naye alionelea kwamba eh, rais yakuwa anafanya jambo la busara kwa kukopa pesa kutoka nje, akisisitiza kwamba ni vizuri E, kuchukua pesa za tozo na kulipia madeni e, na kadhalika labda kukopa e, kutoka ndani ya nchi. E, katika kikao hicho cha leo, waziri wa fedha na mipango katika nchi hiyo ya Tanzania, Mwigulu Nchemba, amesema kwamba taifa lina deni ambayo ni him, ambalo ni himilivu, yaani deni la taifa ni himilivu. Amesema wakati akizungumza kuhusu mpango ambao ulianzishwa na Rais Samia Suluhu Hassan mwaka uliopita e, kuhusu maendeleo na ustawi wa taifa na mapambano dhidi ya ugonjwa wa covid 19 e, katika kongamano hilo, ndipo amesema kwamba kutokana na tathmini iliyofanyika mwezi Novemba inaonyesha kwamba deni in la taifa ni himilivu e, kwa kipindi cha muda mfupi wakati na ule mrefu eh. Huyo Nchemba pia Mwigulu Nchemba amesema kwa sasa bado nchi iko katika nafasi nzuri kufikia kwenye kikomo cha deni eh, kidunia. Eh, kabla sijamkaribisha mchambuzi wetu ambaye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, namwona yuko tayari kabisa hapa kwenye laini ya simu, tuzungumze kidogo. Kwanza nataka usikie jinsi rais Samia Suluhu Hassan alivyozungumuzia maswala ambayo yalipewa kipau mbele kwenye kikao hicho. Lengo kuu la mpango huu ulikuwa ni kukabiliana na athari za kiuchumi zilizotokana na janga la Uviko 19 na kama ilivyo, ilivyokuwa kwa Tanzania, nchi mbalimbali mbali duniani zilipokea mikopo ya aina hii pia. Hata hivyo, wakati nchi nyingine wamepokea ule mkopo na kuelekeza kwenye covid kwenyewe, moja kwa moja kwenye ununuzi wa hizo wanaita ni maski, sindano, hizo chanjo na mambo mengine ya kutibu covid, sisi tuliona covid ni zaidi ya vifaa tiba na vile vifaa vya kujilinda, tuliona covid ni kupeana nafasi ndani ya madarasa. Tuliona covid ni kuwa na vituo vya afya kutoka mwanzo huku, ambapo watu wakiugua huko, hiyo covid ikiwashika, vituo vya karibu vipo. Tuliona covid ni vifaa tiba vya vipimo viwekwa kwenye mahospitali. Tuliona covid ni maji, kwa sababu tunaambiwa nawa na maji tiririka, lazima tupeleke maji kwa wananchi. Tuliona covid kwa mapana yake, na hivyo tukaamua kuzigawa zile fedha katika maeneo hayo, kama wenzangu hapa walivyosema vizuri, lakini pia kama nilivyosema awali, rais Samia Suluhu Hassan leo ameonekana kama anamjibu moja kwa moja, e, nani huyu spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai, kwa yale aliyoyasema, kama kwamba alikuwa anamkosoa kuhusu ukopaji kutoka nchi za nje na mashirika ya kimataifa. Hebu tusikie rais alisema vipi kuhusiana na swala hilo, kwa sababu huwezi kufikiria mtu mliye mwamini mshika muhimili ende akasimami aseme yale. Ni stress ya ishirini ishirini na tano, lakini jengine ni kwamba wakati mmenikabidhi mzigo lianza kusikia lugha zinasemwa, serikali ya mpito, serikali ya mpito, bungeni huko wakina Kasim, serikali ya mpito, serikali ya mpito, serikali ya mpito. Karudi kwenye katiba, nikaenda nkaangalia serikali ya mpito imeandikwa wapi kwenye katiba, ikitokea nini kunakuwa na serikali ya mpito. Sikuona, nikasema ah, ok twendeni. Lakini watu wakatizama, mtu aliyeshika kitabu kuwapa, wakamfanyia tathmini, wakamfanyia yote walioyafanya wakampa gredi yake wakamuweka pale. Sasa yanayotokea hawaamini kwamba yule mtu aliyempa ile thamani ndio anayafanya. Basi sasa nimkaribishe Dr uh, Brevias Kayoza yuko kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, ni mchumi na pia mchambuzi wa masla ya uchumi wa Tanzania. Umesikiaje kuhusu uh, mambo yalivyokwenda kwenye Ikulu, uh, inaonekana hapa pamoja pia na kwamba Eh, rais, amesema pesa ambazo zimekopwa kutoka kwa IMF zinatumiwa kwa uh, jinsi ilivyokusudiwa, eh, bado kunaonekana kuna cheche za maneno, kuna watu hawakutosheka, sijui umeona ni nini kikubwa ambacho kimezungumzwa hivi leo. Mambo makubwa matatu, la kwanza ilikuwa ni ripoti inayoonyesha kwamba fedha zile zimeweza kutumika katika miundombinu hasa kwenye elimu, na waziri anayehusika Bi Umi Mwalimu alijaribu kusema kwamba E, wanafunzi wote wataweza kufungua shule wakiwa kwenye madarasa ambayo yanaweza ku e, kuwa, kuwatosheleza. Jambo la pili ni swala la deni la taifa ambalo lilijadiliwa kwa kina na waziri mwenye dhamana ya fedha uh, ndugu Mwigulu Nchemba, lakini likatiliwa mkazo na makamu wa rais eh, Dr. Philip Mpango, na hatimaye hasa kwa urefu likaongelewa zaidi na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wote wakisisitiza kwamba deni ni himilivu na kwamba eh, rais akasema wataendelea kukopa na kufanya kile kuweza uchumi linalowezekana kuweza kujenga. Dokta Kayoza, kama alivyosema kumekuwa vijembe vikitupwa hapo na rais kumwelekezea spika wa bunge Job Ndugai, wewe mwenyewe ume, umeonaje hapo? Umeonaje? Maanake haya yamezungumzwa tangu wiki iliyopita, alikuwa na maoni tofauti jana, aliomba radhi, lakini kwa maa wengi bila okay, shaka sio radhi hasa, kwa sababu hakukanusha, kwamba hakusema kwamba alikosea kwa kusema kwamba mm, inaweza kupigwa kupi, kupi, mnada siku moja alisema tu anaomba radhi bila kutaja swala hilo, na inajaribu kuonyesha kwamba spika alikuwa chini ya msukumo mkubwa sana ambayo sio utashi wake. Na hili linaweza likawa linaleta maswali mengi, lakini limethibitika hivi leo kwa jinsi ambavyo aliweza kujibiwa eh, na waziri wa fedha, makamu wa rais na hasa rais mwenyewe akisisitiza ah, akimsema bila kumtaja jina lakini akionyesha kwamba eh, spika amekabidhiwa mwimili lakini awezi kufanya hayo ambayo anatakiwa kufanya. Ni kama rais anasalitiwa. Ni kama ni mbio za kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kimsingi, ni kwamba e, mjadala kuanzia jana na leo ni kama unabadilishwa kuwa mjadala wa kisiasa zaidi. Of course ni kweli kwamba hilo tatizo lipo, e, la kisiasa, lakini hoja yenyewe ya deni la taifa kwamba ni himilivu ama sio himilivu, nafikiri ni kama e, kunatumika nyundo hivi kuweza kudhibiti hoja hiyo na hasa tukitumia hii siasa za kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Waziri wa Fedha na Mipango Mwigulu Nchemba, tumezungumza hapo awali kwamba, amesema deni la taifa ni himilivu. Wewe kama mchumi unakubaliana na kauli hiyo? Kwa kweli, kisiasa ki nakubaliana naye. Swala la mikopo ni suala la kwa sehemu kubwa sana lina mambo mengi yanayohusu siasa, na kwa kweli ni hatari, wanaokuwa wanaongoza wakati huo. Kwa hiyo zitatumiwa takwimu, zitatumiwa njia za kuonyesha kwamba ni kwa, nakubaliana naye katika njia hiyo. Hii eh, si, si, si, haina maana kwamba, uh, akusema vitu sahihi, lakini kisiasa anatakiwa kusema vile. Lakini upande wa pili sikubaliani naye, kwa sababu yako mambo yanayovuka mipaka ya takwimu zinazokuwa zina, zinaangaliwa kwenye E, kupima uhimilivu wa deni na hivyo ni vitu ambavyo vinapaswa kuviangalia. Moja, unaona kuna mpishano waziri anasema kwamba deni la Tanzania kwa, e, deni dhidi ya pato gafi la nchi ni asilimia thelathini na moja, lakini ukienda kwenye tovuti ya IMF yenyewe inaonyesha asilimia thelathini na tisa. Kwa hiyo unajaribu kuona kwamba kuna changamoto kubwa sana katika eneo hilo. Eneo la pili ni kwamba kumetajwa kwamba Tanzania e, e, na rais ameweza kulisema hili kwamba ilikuwa kwenye nchi ambazo zina madeni makubwa, highly indebted countries. Eh, lakini anajaribu kuonyesha kwamba imeshatoka. Ukweli ni kwamba tunao, mwezi mmoja uliopita, IMF na World Bank wameonyesha kwamba Tanzania bado iko miongoni mwa hizo nchi, lakini hivi sasa tunasema kwamba tunaendelea kukopa. Eneo la tatu ambalo ni kubwa sana ni kwamba pato ghafi kulitumia kwa kuangalia deni, pato ghafi sio la serikali, ni la nchi, ni la wananchi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ni kwa kiwango gani kiwango cha umaskini kinapungua unapowekeza fedha hizi kwenye miradi ni swala muhimu, unapaswa kuwa unaliangalia, lakini hili sio swali ambalo naweza kujibiwa. Na la mwisho ni juu ya kwenye bajeti. Bajeti yetu kila inaposomwa ikataja zile namba za jumla eh, watu tunaishia kusema na mwaziri, wanasema wenyewe, na serikali jaribu kusema kwamba hiki ni kiwango cha bajeti halisi, lakini ukweli ni kwamba unapokuwa umeondoa kiwango cha cha deni la taifa, unabaki na kitu ambacho tunakiita educational budget, bajeti halisi ya Tanzania hiyo bajeti ya halisi ya Tanzania, ukitoa deni, mara zote inakuwa ni chini ya viwango vya mahitaji ya serikali kuweza kutimiza majukumu yake, na hivyo kuilazimisha serikali kila wakati kutaka kukopa. Na pale ambapo inakuwa imekopa zaidi, ni kwamba lazima itafute njia nyingine, na njia hiyo kubwa sana ni kuongeza kodi kwa hawa walalahoi. Katika mazingira hayo, huwezi kusema deni la Tanzania ni himilivu. Kwa ujumla, amezungumza kwa kirefu Rais Samia Suluhu Hassan, lakini nini kingine ambacho umekitoa pale ambacho ni muhimu katika eh, hasa kuzungumzia uchumi wa nchi na jinsi eh, ambavyo serikali inashughulikia miradi mbalimbali na jinsi itakavyolipia gharama yake. Uh, kubwa ni uh, madeni ambayo Tanzania inakopa kutoka nje ya nchi na kuendesha uchumi wa nchi yetu. Raisi amesisitiza sana kwamba eh, hakuna njia na yeye atatafuta kila fursa atakayoipata kuhakikisha kwamba analeta maendeleo kwa Watanzania, na kama njia hiyo ni mikopo ambayo ndiyo iliyopo, amesema hakuna njia. Kila mtu anayefikiria uh, kwamba serikali itapunguza kasi ya kukopa, amesema eh, wataendelea kukopa, lakini katikati ya hilo uh, akasema twala la tozo pia, kwamba kama ni njia mojawapo E, bila shaka Watanzania pia wajiandae kwamba zitaendelea tozo hizo e, kuwepo. Jambo la pili, Rais aliweza kutumia mwanya huo e, kujibu tena mapigo dhidi ya Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na akaonyesha kwamba mtu ambaye alimwamini anayemwamini, e, ambaye ni kiongozi wa muhimili e, ndiye anaongoza e, jitihada za, kuweza, za kutaka kumkwamisha na akaenda mbali Akataja kwamba kuna mtu mwenye busara alimweleza wakati anaingia mamlakani kwamba watu watakaoongoza kukupinga watakuwa ni wale wale ndani ya chama chako. E, e, rais kimsingi amefungua ameondoa zile tetesi za chini chini ambazo zimekuwa zikisemwa kwa miezi kadhaa sasa kwamba yako mapambano makali ndani ya Chama cha Mapinduzi kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, ikiwepo kundi ambalo alikubaliani naye na likiona kwamba E, mwaka elfu mbili na ishirini na tano atatakiwa kuwa ameondoka, likiamini kwamba yeye alikuwa sehemu ya, sehemu ya rais aliyepita na kwaho anapaswa kumaliza muhula wake e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Rais leo ameweza kulisema bayana jambo hilo na akawataka e, akaonyesha kwamba sasa e, wana, wanaanza kujipanga na wataanza ku, e, wameshaanza kushughulikiana na yeye, akasema e, la, mwisho ambalo jaribu kusema kwenye eneo hilo ni kwamba hivi karibuni, muda wowote atafanya mabadiliko eh, ndani ya baraza la mawaziri, ili wale ambao wana wako kwenye biashara ya kwenda kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, basi awapatie nafasi waende kushiriki kwenye hizo siasa eh, na akaahidi kwamba wakiwa huko watakutana mwaka elfu mbili na ishirini. Jumla ni kwamba hotuba eh, ya raisi eh, imegubikwa mno na hiyo hoja ya kisiasa siku imechukuliwa na hiyo hoja ya kisiasa ya kujibu mapigo kwa spika, na eneo la pili kuonyesha kwamba ni kweli tetesi za uchaguzi zina zipo, na Rais atakwenda kufanya mabadiliko ya baraza mawaziri kwa kuzingatia ni akina nani ambao hawako kwenye kwenye kwenye kwenye hizo hizo siasa. Tumalizie kwa kurudi tena kwa mjadala kuhusu hali eh, au majibizano ambayo yametokea sasa kati ya rais na spika. Naona bado hata baada ya yeye kusema kwamba anaomba radhi, wapo mambo, maneno yake yalimkwaza rais na Watanzania. Eh, bado naona kwenye mitandao mjadala ukiendelea, hali ni hivyo hivyo. E, eh, pahali ulipo Mjadala unaendelea Mrivi, kwa, kwa kiwango kikubwa, bado upo mitandao, mitandao ya kijamii, mitandao ya kijamii toka e, aliposema vile inaendelea kwa kasi kubwa sana kujadili. Kwa mfano, kwenye e, mtandao wa Clubhouse yako makundi ambayo yana takribani sasa zaidi ya masaa arobaini na nane yanajadili swala hilo yaani hayasiti, watu wanalala, wanaamka, wanaendelea. Lakini kwenye mitandao mingine kama Twitter kama Facebook bado masuala hayo yapo yanaendelea. Eh, kwenye WhatsApp, kwa kweli mjadala bado ni mkubwa sana. Kwenye magazeti pia yanaendelea ku, eh, kuandika, na bila shaka hotuba ya rais, hivi leo, um, nafikiri kwa upande wa maoni ya umma utaendelea ku, eh, kupamba moto kidogo. Kwenye hilo, wapo watu wanasema kwamba bila kusema eh, rais, bila kusema lakini, ni kama anamtaka au anamwambia Spika kwamba hustahili kuendelea kuwa hapo, na watu wadadiswa mambo wanasema ingekuwa ni jambo la busara eh, Spika Ndugai kujiuzuru na, na kuna watu wameanza mara tu baada ya hotuba kuisha kwamba Spika Ndugai hana sababu nyingine ya kuendelea kubaki ofisini. Ana jambo jema analoweza kulifanya hivi sasa ni kuomba nafasi ya ku, ya, ku, ya, ku, ya kujiuzuru. Asante uh, sana, Dr. Brevius Kayoza. Msikilizaji, Brevius Kayoza ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, amejiunga nasi kwa njia ya simu kuangalia tathmini ya kina kabisa kuhusu suala hilo la Tanzania na vile ambavyo Rais wa nchi hiyo amesema kuhusu miradi mbalimbali, mbali na ukopaji kutoka nchi na mashirika ya nje. Ni fahari yangu kuzungumza nanyi kila wakati napopata nafasi. Anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke, tutarejea na sehemu ya pili hivi punde. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj murithi nikiwa hapa washington waziri wa mambo ya nje wa china wang yi anatarajiwa nchini kenya kesho jumatano katika mazungumzo ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo na rais wa nchi hiyo uhuru kenyatta pamoja na viongozi wengine serikalini kwanza kabisa tupate taarifa yake kennedy wandera akiwa nairobi beijing inahitaja ziara ya waziri wake wa mambo ya nje Wang Yi jijini nairobi wiki hii kama mwendelezo wa utamaduni wake watangia mwaka wa kenda mia tisini na moja kila mwanzoni mwa mwaka kupigia pondo utekelezaji wa mipango yake ya maendeleo kuongeza masilahi yake na kuhimiza udumishaji wa mahusiano hayo na nchi za afrika mashariki Kenya ni mojawapo wa nchi tatu pamoja na Eritrea na Komoro ambako Uchina wiki hii, kwa mfululizo wa siku nne, inapania kudumisha mahusiano yake ya kimkakati uchumi na maendeleo. Wangi na ujumbe wake wa ngazi ya juu katika serikali ya rais Xi Jinping unatarajiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje Raychelle Mamo na baadaye Alhamisi kukutana na Rais Uhuru Kenyatta. Hii itakuwa ni ziara ya pili kwa Wangwi kuzuru bara la Afrika katika kipindi cha mwezi mmoja, baada ya kuhudhuria mkutano wa nane kati ya Afrika na Uchina mjini Dakar mji mkuu wa Senegal, kulikohimizwa wito wa kuimarisha zaidi ushirikiano utakaoleta faida sawa kwa pande zote mbili. Lakini ziara hii inajiri wakati kuna usiri mkubwa kuhusu mikataba ya kandarasi kati ya nchi hizi, na mrundiko wa madini unaotajwa na wafuatiliaji wa diplomasia kudhaifisha mahusiano yaliyopo na kuongeza minong'ono miongoni mwa raia wa Kenya, anavyoeleza Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia ukanda wa nchi za maziwa makuu. Hii amekuja ili labda ajaribu kusawazisha maeneo ambayo yanautata, kwa sababu ni ukweli kwamba kuna watu na minong'ono yao inasema kwamba China ndio inawekeza, ndio inasaidia, ndio, lakini wakati mwingine masharti haya yameandikwa kwa namna ambayo kuna usiri ndani. Na huu usiri utaweza kusababishia Kenya hasara kwa so sababu itahitajika kulipa madeni makubwa sana ambayo kama labda Kenya ingechukua madeni hayo katika nchi nyingine yangekuwa ni nafuu kidogo. Wang Yi kuja Nairobi kunajiri siku chache tu baada ya Rais Kenyatta kukariri kuwa mahusiano ya Kenya na Uchina ni yenye manufaa ya pande mbili ambao msingi wake ni ushindi huku akiisifu serikali ya Xi Jinping kuwa mshirika wa karibu wa Nairobi wakati akifanya ziara ya ukaguzi wa barabara ya mwendo kasi ya urefu wa kilomita 27.1 jijini Nairobi inayojengwa na kampuni ya CRBC ya Uchina. Wanadiplomasia wanakubaliana kwa Uchina haiwezi kufumbia macho mrundiko wa madeni unaolimbikizia Kenya, lakini kwamba miradi hii ya maendeleo ni yenye manufaa makubwa kwa uchumi wa Kenya. Anavyoeleza Profesa Patrick Muthengi Maluki, mwanadiplomasia na mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi. Wakenya wengi wameongea juu ya deni ya kimataifa, ya kuwa kweli ile miradi inaendeshwa na, na kampuni za Uchina inaongezea miradi, ni kweli lakini pia pia sisi tumeona manufaa ya hizi miradi, tuseme ukweli. Profesa Nyaigoti anasisitiza kuwa Wang Yi kuja Nairobi kunaonekana machoni pa wengi kama hatua ya kupiga kumbo kutifua na kuyeyusha juhudi za mataifa ya magharibi kuwekeza Kenya na mataifa mengine ya bara la Afrika. Asante sana Kennedy Wandera. Msikilizaji, hebu tusikie umuhimu eh, kwa undani kidogo wa ziara hii, kama Wandera alivyozungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi. China tayari imeshajiweka katika mustakabali, um, wa kwamba itashiriki katika kujenga miundombinu katika nchi mbalimbali za Afrika, Kenya ikiwa mojawapo, na kutoa misaada mbalimbali ya maendeleo. Na hii zaidi ni kwa sababu ya vita baridi wakati mwingine ambayo saa hizi tunaishuhudia katika dunia kati ya China na Marekani, na ninafikiri ujio wa waziri wa mambo ya nchi za nje wa China katika nchi hizi tatu za upembe wa Afrika mashariki ni kuonyesha Wamarekani ambao pia walikuwa wameanza kujongea jongea hapa kwamba China bado ipo hapa na maslahi yake katika ya nchi mojawapo Kenya ikiwemo bado ni ya muhimu sana kwao, na kwa hivyo angependa kuanza huu mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili wakiwa na ukuruba mkubwa na serikali ya Kenya na viongozi wa Kenya. Ziara hii inaajiri wakati kuna usiri mkubwa kuhusu mikataba ya kandarasi kati ya nchi hizi mbili, na mrundiko wa madeni unaotajwa kudhaifisha mahusiano yaliyopo na kuongeza minong'ono miongoni mwa raia wa Kenya. Na wapo wanaohisi kuwa ziara hii ni ya mkakati wa kimakusudi kupiga kumbo, kutifua na kuyeyusha juhudi za mataifa ya magharibi kuwekeza Kenya na mataifa mengine ya bara la Afrika. Hili unasemaje? Amekuja ili labda ajaribu kusawazisha maeneo ambayo yanautata, kwa sababu ni ukweli kwamba kuna watu na minong'ono yao inasema kwamba China ndio inawekeza, ndio inasaidia, ndio, lakini wakati mwingine masharti haya yameandikwa kwa namna ambayo kuna usiri ndani, na huu usiri utaweza kusababishia Kenya hasara, kwa sababu itahitajika kulipa madeni makubwa sana ambayo kama labda Kenya ingechukua madeni hayo katika nchi nyingine yangekuwa ni nafuu kidogo. Na msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi, kipindi chote hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane hiyo kesho, panapo majaliwa.