So, man, oh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sunday Shomari, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Jumanne, Januari 4 mwaka 2022. Matangazo haya pia anasikia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikia kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu, DRC leo yaadhimisha sikukuu ya, sikuku ya mashujaa waliotetea uhuru wa taifa hilo. Wanahistoria wanasema nini? Sikukuu leo tunakumbuka wandugu zetu wote wamemwanga damu yao kwa ajili ya uhuru wa Kongo, kuacha wa Lumumba na wengine wote wa Mamadu wamekufa, wa Bauma wamekufa. Na katika taarifa nyingine, zaidi ya watu milioni moja wamegunduliwa maambukizo wa virusi vya korona hapa Marekani jana Jumatatu, kutokana na aina mpya ya kirusi cha Omicron ambacho kinaambukiza kwa kasi. Ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Rais wa Sudani Kusini Salvakir amemfukuza kazi gavana wa benki kuu nchini humo na kumteua mwingine. Kuondolewa kwa Diar Tongor umetangazwa katika amri ya rais iliyosomwa kwenye kituo cha taifa cha utangazaji Jumatatu usiku. Hakuna sababu iliyotolewa juu ya uamuzi huo. Nafasi yake imechukuliwa na Moses Mkurden ambaye alikuwa mkurugenzi mkuu wa benki na utafiti. Baadhi ya watu kwenye mitandao wamekaribisha uteuzi wa gavana mpya na kutoa wito wa kuboreshwa kwa uchumi. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Guine amesema zaidi ya vyama mia moja vya upinzani vya kisiasa vitashiriki katika madai ya kurejesha utawala wa kiraia kwa jeshi ambalo lilichukua madaraka mwezi Septemba. Selu Dalen Dialo amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba ushirikiano wa vyama hivyo umekubaliana kuhusu ratiba ya mpito wa kisiasa. Jumuiya ya ECOAS inataka uchaguzi ufanyike ndani ya miezi sita ijayo. Imeondoa Guine kwenye jumuiya hiyo baada ya rais Alfa Conde alipoondolewa kwa njia ya mapinduzi takriban miezi minne iliyopita. Jumatatu Marekani iliyozindua Guine, Ethiopia na bali kutoka kwenye makubaliano ya AGOA kufuatia ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa katika nchi hiyo. Na zaidi ya watu milioni mia moja nchini Marekani wamegunduliwa kuambukizwa virusi vya wa korona, wakati wimbi kubwa la aina mpya virusi hivyo Omicron vikiendelea kusambaa kote nchini. Meri Mgawe anaisoma taarifa kamili maambukizi ya Omicron yameweka rekodi juu sana kuwahi kuripotiwa katika nchi. Watu laki tano na tisini wamegunduliwa kuambukizwa Omicron Jumatatu pekee, ikiwa ni mara mbili ya idadi ya watu waliogunduliwa kuambukizwa virusi hivyo siku nne kabla. Maambukizi yamekuwa yakiongezeka mara mbili tangu wiki iliyopita idadi ya maambukizi ni mara mbili ya idadi iliyoripotiwa kwingineko duniani tangu janga la korona lilipotokea kote duniani miaka miwili iliyopita. Maambukizi ya juu kuwahi kurekodiwa nje ya Marekani ilikuwa ni nchini India mwezi Mei tarehe saba mwaka elfu mbili ishirini na moja ambapo watu laki nne kumi na nne waligunduliwa kuambukizwa. Ongezeko la maambukizi limepelekea maelfu ya shule kufungwa hapa Marekani na wanafunzi kulazimika kusomea nyumbani kwa njia ya mtandao. Idadi ya watoto waliolazwa hospitali kutokana na COVID imeongezeka. Kwa wastani, watoto mia tano walilazwa hospitali kila siku kutokana na korona kati ya Disemba tarehe 25 na 31. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani wa Liberia Alexander Cummings amesema tuhuma za kugushi dhidi yake katika kesi iliyowasilishwa na chama kwenye ushirika wa upinzani hazina msingi na ni za kisiasa. Mahakama iliyo katika mji wa Monrovia ilitoa hati ya kukamatwa dhidi yake kwa ajili ya kujibu mashtaka ya uhalifu na uhaini yanayomhusu kwa kugushi nyaraka za chama. Kesi yake ilifikishwa katika mahakama na muungano wa vyama ALP. Muungano huo unamshutumu kwa kugushi nyaraka za makubaliano kwa kuhariri na kubadilisha kifungu cha ja makubaliano ya mwongozo jinsi vyama vinavyoweza kuondoka katika ushirikiano. Takriban wapiganaji mia mbili wameuawa katika mapigano mapya karibu na mji muhimu wa Yemen wa Maribu, vyanzo vya kijeshi na vya afya vilisema hii leo Jumanne, huko vita vya miaka saba vikishuhudia kuongezeka kwa ghasia. Zaidi ya waasi 125 wakihudhi waliuawa katika mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na mapigano na vikosi vinavyounga mkono serikali katika majimbo ya Shabwa na Albaida Maribu. Duru za afya zimeiambia AFP kikosi cha Giants Brigade kinachounga mkono serikali na kusaidiwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu kia pia kilipoteza wapiganaji sabini. Vyanzo vya serikali ya Yemen vilisema mapigano hayo yalifanyika katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita. Muungano unaongoza Saudi Arabia umekuwa ukipigana kwa takriban miaka saba kuunga mkono serikali ya Yemen dhidi ya wahudhi katika mzozo ambao umesababisha mamilioni ya watu kuyahama makazi yao na kusababisha mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu duniani kwa mujibu wa Umoja Mataifa. Takriban watu wanane wameuawa katika mafuriko makubwa kusini mwa Iran kutokana na mvua kubwa inayotarajiwa kunyeshwa hadi baadaye ya wiki hii, vyombo vya habari vya serikali viliripoti siku ya Jumanne. Kufuatia mafuriko na mvua siku chache zilizopita, katika mikoa ya kusini mwa nchi, tumeona ongezeko la majeruhi na vifo. Msemaji wa huduma ya uokoaji ya kitaifa Mujaba Kaledi alisema akinukuliwa na shirika la habari la serikali IRNA, kufikia sasa watu wanane wamefariki dunia na wawili bado hawajulikani walipo, Haledi alisema na kuongeza kuwa wengine kumi na nne wamejeruhiwa. Vifo vitano kati ya hivyo vilitokea katika mkoa wa Fars. Afisa usimamizi wa mgogoro wa eneo hilo Rahim Azadi aliambia shirika la habari la serikali Afisa mmoja wa eneo hilo alisema siku ya Jumatatu kwamba watu wasiopungua wawili waliuawa katika mafuriko katika jimbo hilo. Mvua kubwa iliharibu kilimo, miundo mbinu, makazi mijini na vijijini, Azadi alisema. na katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg amepanga mkutano wa maalumu wa mabalozi wa shirika na maafisa wakuu wa Rusia wiki ijayo, wakati pande zote mbili zikitafuta suluhisho la mzozo wa wazi kuhusu Ukraine. Afisa wa NATO alisema Jumanne wakiwa na wasiwasi kuhusu kujiimarisha kwa jeshi la Rusia kwenye mpaka wa Ukraine. Muungano wa kijeshi wa magharibi umekuwa ukiitisha mkutano wa NATO na Rusia kwa miezi kadhaa. Mkutano wa baraza hilo, muundo ambao umekuwa ukitumika kwa mazungumzo tangu mwaka elfu mbili na mbili, utafanyika mjini Brussels, Ubelgiji, hapo Januari 12 baada ya maafisa wa Marekani na Rusia kufanya mazungumzo kuhusu usalama tarehe kumi mwezi Januari mjini Jeneva, Uswisi. Mosco inataka hakikisho kuwa NATO itasitisha upanduzi wake wa masharti na kukomesha ushirikiano wa kijeshi na Ukraine na Georgia. Hata hivyo, baadhi ya wadau wana msimamo tofauti kuhusu suala hilo. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, amethibitisha kuwa maafisa wa Russia watahudhuria mkutano wa NATO mjini Brussels zaidi ya wahamiaji elfu nne na mia nne wakiwemo watoto mia mbili na tano walipotelea baharini walipokuwa wakijaribu kuingia Spain mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kundi linalofuatilia mwenendo wa wahamiaji la Walking Borders au Caminando Fronteras limesema kwamba zaidi ya idadi hiyo ni mara mbili ya ile iliyorekodiwa mwaka elfu mbili na ishirini ni ya juu zaidi tangu ilipoanza kuhesabu hesabu idadi ya wahamiaji wanaopotelea baharini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Caminando Fronteras limesema kwamba ongezeko la safari za hatari za wahamiaji ndio sababu kubwa ya kupotea kwa wahamiaji baharini wanaotumia boti ndogo na chakavu. Kulingana na maafisa wa serikali ya Spain, wahamiaji 1039 walifanikiwa kuingia nchini humo mwaka 2021. Zaidi ya asilimia 90 ya wahamiaji ambao hawajulikani walipo au waliokufa walikuwa wanatumia boti ndogo 124 wakielekea visiwa vya Canary nchini Spain. Katika bahari ya Atlantic visiwa vya Canary kutoka pwani ya Afrika vimekuwa vikitumiwa na idadi kubwa ya wahamiaji kama njia ya kuingia Spain. Mwanzilishi wa Camindo Fronteras, Helena Mileno, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba walikusanya taarifa hizo kutokana na simu za dharura kutoka kwa wahamiaji wanaomba msaada au kutoka kwa familia wahamiaji wakitaka kujua mahali walipo. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wahamiaji IOM imesema kwamba lihesabu miili ya watu 955 waliofariki au wasiojulikana walipo mwaka 2021 ukiwa safarini kufikwa visiwa vya Kadai. Serikali ya Spain haina rekodi ya watu wanaojaribu kufika mipaka yake, na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Spain amekataa kuzungumzia suala hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Goma tunasikika kupitia Mishapi Redio, na huko Lubumbashi mnatupata vyema kupitia Redio Malaika. Januari 4 ya kila mwaka wananchi wa DRC wanawakumbuka mashujaa waliopigania uhuru wa taifa hilo la Afrika ya Kati. Siku kama hii wananchi hutafakari kuhusu watu zaidi ya mia tano waliouawa kwa kupigwa risasi na polisi wa Ubelgiji mjini Kinshasa. Ilikuwa Januari 4 mwaka 1959. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Danika yeye mwanahistoria hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema tarehe nne Januari kila mwaka ni siku muhimu kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakumbuka masujaa waliofariki na kuuliwa kinyama mwaka wa 1959 mjini Kinjasa. Sikukuu leo tunakumbuka wandugu zetu wote wamemwanga damu yao kwa ajili ya uhuru wa Kongo, kuacha waLumumba na wengine wote, wamamadu wamekufa, wabauma wamekufa, kunaka waskari wengine wanaendelea kufa huko Beni, kule Ituri, kule Minembe, wanaendelea kufa kwa kupigania uhuru ya Kongo, na hao wote tunawaita kwani wanaendelea kumwanga damu yao juu ya Kongo Elite dako naye ni mkazi wa Goma bo siku ya leo inatukumbusha ni jurne ya kumbuka ba, vale baerose betu wenye walitukufiaka wakati ya zamani amani jo, jurne ya leo inatukumbusha. Siku ya leo wakaazi wote wakiwemo wafanyakazi wa serikali hubaki nyumbani wakitafakari kuhusu ujio wa taifa la Kongo, hasa wale waliofariki kwa ajili ya kutafuta uhuru pamoja na batu wangaliki na kufa Mkongo sawa nyama, utakutana hata Beni, Ituri meme hapa kwetu kwa muji wa Goma, mukapitali ya province, batu wanakufa sana, maclinaping madossier mbalimbali, vomasi oo na importance ya kusherekee. Engelikuwa tunaweza sherekee, tungekumbuka hii journé na amani, kama iko pale tungesherekee hii journé, me atuwezi sherekee journé na ntunaea kama tungaliki na kufa kama nyama tungaliki na ibiwa tungaliki deja mwensekirityeototali Mkongo. Wafuasi wa UDPS wakisema siku ya wasujia ni muhimu kwao, kwani ndio waliopigania hadi uongozi wa Ubeljiji uondolewe nchini Kongo na kutangaza uhuru Juni tarehe 30 1960. Jedeo Sepengwa ni kutoka UDPS, Kivu Kaskazini. leo kama na sisi tumefikia mahali ambapo tumefikia ni kwa sababu wao walituonyesha njia na wametufundisha gisi ya kufaa kuitika kabisa, hata uh, mtu akipana maisha ili uh, kuwe mabadiliko, wale ambao watakuja nyuma yetu waishi vizuri. Hii ni siku kabambi sana. Wanawake kwa upande wao wakisema kwamba bado mapigano ya kutafuta udemokrasia yanaendelea. Josephine Marimukono ni kutoka kundi la wanawake Kafed. Na watu wamefariki wengi, nzia territoire zote Beni, Lubero, Masisi, Rutshuru, tunaendelea kuarejistre maafa ya watu sababu wanagombea haki yao, sababu wanagombea demokrasia, sababu wanagombea amani. Kongo ikiwa inapitia tatizo la uongozi tangu uhuru wake hadi sasa, wananchi wake huishi maisha magumu na matatizo na wasiojiweza. Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unasikiliza ni VOA Swahili Mombasa, Kenya. Tunasikika kupitia redio Kaya FM. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anatarajiwa nchini Kenya Jumatano katika mazungumzo ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na viongozi wengine wa serikali. Afisa huyu wa ngazi ya juu katika serikali ya China anasafiri Kenya wakati Rais Kenyatta amesisitiza bayana kuwa mahusiano kati ya Kenya na China ni yenye manufaa kwa pande zote hasa kutokana na ufadhili wa miradi mikubwa ya maendeleo nchini humo. Hata hivyo, wachambuzi wa masuala ya diplomasia nchini Kenya wanaeleza kuwa usiri wa mikataba ya kandarasi kati ya nchi hizo mbili na mrundiko wa madeni inadhoofisha mahusiano yaliyopo, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Beijing inaitaja ziara ya waziri wake wa mambo ya nje Wang Yi jijini Nairobi wiki hii kama mwendelezo wa utamaduni wake watangia mwaka wa kenda mia tisini na mmoja, kila mwanzoni mwa mwaka kupigia pondo utekelezaji wa mipango yake ya maendeleo, kuongeza masilahi yake na kuhimiza udumishaji wa mahusiano hayo na nchi za Afrika Mashariki. Kenya ni mojawapo wa nchi tatu pamoja na Eritrea na Komoro, ambako Uchina wiki hii kwa mfululizo wa siku nne inapania kudumisha mahusiano yake ya kimkakati, uchumi na maendeleo. Wangi na ujumbe wake wa ngazi ya juu katika serikali ya rais Xi Jinping unatarajiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje Rachel Omamo na baadaye Alhamisi kukutana na Rais Uhuru Kenyatta. Hii itakuwa ni ziara ya pili kwa Wangyi kuzuru bara la Afrika katika kipindi cha mwezi mmoja baada ya kuhudhuria mkutano wa nane kati ya Afrika na Uchina mjini Dakar, mji mkuu wa Senegal kulikohimizwa wito wa kuimarisha zaidi ushirikiano utakaoleta faida sawa kwa pande zote mbili. Lakini ziara hii inajiri wakati kuna usiri mkubwa kuhusu mikataba ya kandarasi kati ya nchi hizi na mrundiko wa madeni unaotajwa na wafuatiliaji wa diplomasia kudhaifisha mahusiano yaliyopo na kuongeza minong'ono miongoni mwa raia wa Kenya, anavyoeleza Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia ukanda wa nchi za maziwa Makuu amekuja ili labda ajaribu kusawazisha maeneo ambayo yanautata, kwa sababu ni ukweli kwamba kuna watu na minong'ono yao inasema kwamba China ndio inawekeza, ndio inasaidia, ndio, lakini wakati mwingine masharti haya yameandikwa kwa namna ambayo kuna usiri ndani na huu usiri utaweza kusababishia Kenya hasara kwa so sababu itahitajika kulipa madeni makubwa sana ambayo kama labda Kenya ingechukua madeni hayo katika nchi nyingine yangekuwa ni nafuu kidogo. Wang Yi kuja Nairobi kunajiri siku chache tu baada ya rais Kenyatta kukariri kuwa mahusiano ya Kenya na Uchina ni yenye manufaa ya pande mbili ambao msingi wake ni ushindi, huku akiisifu serikali ya Xi Jinping kuwa mshirika wa karibu wa Nairobi, wakati akifanya ziara ya ukaguzi wa barabara ya mwendo kasi ya urefu wa kilomita 27.1 jijini Nairobi inayojengwa na kampuni ya CRBC ya Uchina. Wanadiplomasia wanakubaliana kwa Uchina haiwezi kufumbia macho mrundiko wa madeni unaolimbikizia Kenya, lakini kwamba miradi hii ya maendeleo ni yenye manufaa makubwa kwa uchumi wa Kenya, anavyoeleza Profesa Patrick Mdhengi Maluki, mwanadiplomasia na mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi. Wakenya wengi wameongea juu ya ndeni ya kimataifa, ya kuwa kweli ile miradi inaendeshwa na kampuni za Uchina inaongezea miradi, ni kweli lakini, pia pia, sisi tumeona manufaa ya hizi miradi tuseme ukweli. Profesa Nyaigoti anasisitiza kuwa Wangyi kuja Nairobi kunaonekana machoni pa wengi kama hatua ya kupiga kumbo, kutifua na kuyeyusha juhudi za mataifa ya Magharibi kuwekeza Kenya na mataifa mengine ya bara la Afrika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wanaharakati wanaotetea demokrasia nchini Sudani wametangaza maandamano mapya, wakati nchi hiyo imeingia katika mzozo mkubwa wa utawala kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdalla Hamdok. Mkamiti Kibayasi anasoma taarifa kamili. Waandamanaji watatu waliuawa Jumapili baada ya maelfu ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi kujitokeza barabarani, kulingana na muungano wa madaktari. Jumla ya watu hamsini na sita wameuawa katika maandamano hayo tangu mwezi Oktoba kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Muungano wa wataalam wa Sudan ambao unaongoza kampeni ya kupinga utawala wa kijeshi umesema kwamba waandamanaji watapiga kambi nje ya ikulu ya rais hadi pale watakapopata ushindi. Kiongozi wa kijeshi luteni jenerali Abdel Fattah al Burhan amewaambia viongozi wa kijeshi kwamba jeshi la nchi hiyo ndilo lenye majukumu ya kulinda na kuhakikisha kwamba nchi inarejea kwenye utawala wa kidemokrasia. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, Voka Pathos, anasema kwamba anajuta kwamba Hamdok alijiuzulu. Voka ametoa wito wa kufanyika mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa kisiasa nchini Sudan. Hatua ya Hamdok kujiuzulu imeiweka Sudan katika hali ya wasiwasi na sintofahamu, na huenda ikavuruga kabisa hatua zilizokuwa zimepigwa katika kurejesha nchi hiyo kwenye utawala wa kiraia, kwa sababu inatoa fursa kwa jeshi kudhibiti kabisa utawala wa nchi hiyo. Kujiuzulu kwa Hamdok kuna maana kubwa sana kwetu. Hamdok ni mtu ambaye nchi nzima ilikuwa imekubaliana na uongozi wake. Baada ya kujiuzulu kwake, tunahisi kwamba Sudan imepoteza mtu wa maana sana ambaye alikuwa amekubaliwa na jumuiya ya kimataifa na watu wa Sudan. Tuna matumaini kwamba atabadilisha msimamo wake na kurejea ofisini kama rais wa Sudan. Lakini baadhi ya raia wa Sudan wanaona matumaini kwamba kuna uwezekano wa nchi hiyo kurejea katika hali ya utulivu licha ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdallah Hamdok. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya ambako inaelezewa kwa miaka mingi wanawake wamekuwa wakigonga vichwa vya habari kutokana na taarifa za manyanyaso, masaibu na ukosefu wa usawa wa jinsia katika sekta mbalimbali, suala lililowapa baadhi ya wanawake msukumo wa kuanzisha nakala ya Kenya Women Series ili kuangazia wanawake waliofaulu katika sekta mbalimbali mbali. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi, hii ni moja ya hatua ya kuinua wanawake ambao wanatazamiwa kutoa mwelekeo bora kwa wanawake wengine. Zaidi ya wanawake walioangaziwa katika nakala ya Kenya Women Series wanashikilia nyadhifa za juu serikalini, kwenye mashirika yasiyokuwa ya serikali, biashara, idara za usalama, wanahabari na hata watetezi wa haki za kibinadamu. Esther Kiragu mhariri mkuu wa nakala Kenya Women's Series anasema ilikuwa nafasi ya kuwatambua wanawake. Na mara nyingi tunaona mashirika ambayo wanawake hawa uh, wanawake wanafanya kazi yanastawi, yanajulikana lakini hatujui hadithi za wale wanaofanya kazi huko na haswa wanawake, na kwa hivyo tulitaka kuwatambua hawa wanawake, kuwaangazia, na pia kuwasaidia kusimulia hadithi zao, na tunaelewa kwamba wakati wanawake wanasema hadithi zao, inawapa uwezo wa kuzimiliki, uh, na pia inasaidia wanawake wengine kuona uwezekano na inaweza kuwa pia urithi, uh, urithi mzuri ambao mwanamke anaachia wale wanawake vijana ambao wanakuja baada yetu. Hii ni mara ya kwanza ya taarifa kuhusu wanawake waliofanya vyema katika jamii kutambulishwa kwa umma ili kufahamu pia wanawake wanaweza kushikilia nafasi bora. Eunice Kilonzo ni mmoja wa wanawake walioangaziwa, ni afisa wa mawasiliano katika shirika la Safaricom. Lazima wanawake wapewe opportunity sawa na za wanaume. Saa ingine hata itabidi wapatie zaidi, sababu already hawana, hawana ile opportunity ya kufika mahali ambako wanaume wamefika. Kwa hivyo mimi uh, mahali ambako niko nashukuru sana kuwa wanawake wa, wa, wa, wa sana, wana, wana, kio, kwanza ambao wamekuwa ficha katika hii nakala, na natumai kwamba miaka ambayo inayokuja tutapata wanawake wengi pia ambao stori zao tutaweza kuzisoma, stori zao tutaweza kuzijua, na stori zao tutaweza kuzieleza kwa miaka inayokuja. Judy Kihumba mtaalamu wa lugha ya ishara anakiri kuwa tangu utotoni amekuwa akisoma taarifa za kufisha moyo kuhusu wanawake kama sio ukeketaji ni manyanyaso dhidi yao, kama sio dhuluma za kijinsia ni mambo ya kifamilia. Hakuona wala kumtambua mwanamke ambaye angemtazama kama kielelezo. Na siku ilivyosonga, Judi ambaye yuko katika shirika la watu wenye ulemavu wa kusikia, anasema alipigania nafasi yake, japo ni wachache wanaofahamu yeye ni nani. Ni kwangu kwa msimamo wangu, najua mali tumefika, tumeona wamama ambao ni magavana, tumeona wamama ambao wanasimama, wamekuwa masio ma directors na hizo kampuni zinasimama. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba wanawake wako na nguvu, wako na uwezo, wana need tu kupewa motisha na kuendelea. Msimamizi wa shughuli za wasanii Agnes Nonsinzi anasema kunaweza kuwa na athari kubwa kwa vizazi vijavyo iwapo nafasi ya wanawake itaendelea kusalia nyumbani wanawake wamekuwa kwa magazeti sababu ya you know, the wrong reasons, mara sijui kuna gender based violence mara kuna nini, lakini sasa hivi tunaona wanawake ambao ni viongozi wanaweza uh, pea wenye wako nyuma motisha, sababu kwa muda umekuwa ukijiuliza nani amekuwa ya mbele yangu, nani anaweza ya nionyesha njia, nani anaweza niambia venye kuko. Venye nilikuwa nasoma uh, stories ama hadithi za wale wanawake wengine, nilikuwa naona zile issues ambazo tuko nazo kwa entertainment industry kupia ziko kwa zile industries zingine, ni vyenye tu zinaji manifest in different ways. Kwa hivyo yangu kwanza ni ile kupea motisha wenye wanachipu, kwa sababu wengine wetu tume, tume have kujitengenezea njia kama njia kuzika taswira ya manyanyaso, dhiki na hata upweke. Nakala hii inalenga kutoa hadithi za wanawake walioleta mabadiliko nchini Kenya na hata kwa jamii kwa ujumla. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Sunday Shomari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfukuza kazi Governor wa benki kuu nchini humo na kumteua mwingine. Kuondolewa kwa Diar Tongor kumetangazwa katika amri ya rais iliyosomwa kwenye kituo cha taifa cha utangazaji Jumatatu usiku. Hakuna sababu iliyotolewa juu ya uamuzi huo. Nafasi yake imechukuliwa na Moses McUrden ambaye alikuwa mkurugenzi mkuu wa benki na utafiti. Baadhi ya watu kwenye mitandao wamekaribisha uteuzi wa gavana mpya na kutoa wito wa kuboreshwa kwa uchumi. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Guine amesema zaidi ya vyama mia moja vya upinzani vya kisiasa vitashiriki katika madai ya kurejesha utawala wa kiraia kwa jeshi ambalo lilichukua madaraka mwezi Septemba. Sulu Dalain Dialo amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba ushirikiano wa vyama hivyo umekubaliana kuhusu ratiba ya mpito wa kisiasa. Jumuiya ya ECOWAS inataka uchaguzi ufanyike ndani ya miezi sita ijayo. Imeondoa Guine kwenye jumuiya hiyo baada ya rais Alfa Conde alipoondolewa kwa njia ya mapinduzi takriban miezi minne iliyopita. Jumatatu Marekani iliyozindoa Guine, Ethiopia na Mali kutoka kwenye makubaliano ya AGOA kufuatia ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa katika nchi hiyo. Kiongozi wa upinzani wa Liberia, Alexander Cummings, amesema tuhuma za kugushi dhidi yake katika kesi iliwasilishwa na chama kwenye ushirika wa upinzani hazina msingi na ni za kisiasa. Mahakama iliyo katika mji wa Monrovia ilitoa hati ya kukamatwa dhidi yake kwa ajili ya kujibu mashtaka ya uhalifu na uhaini inayomhusu kwa kugushi nyaraka za chama. Kesi yake ilifikishwa katika mahakama na muungano wa vyama ALP. Muungano huo unamshutumu kwa kughushi nyaraka za makubaliano kwa kuhariri na kubadilisha kifungu cha makubaliano ya mwongozo jinsi vyama vinavyoweza kuondoka katika ushirikiano. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana Sandey Shomari. Lakini usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.