hii ni voa express kutoka washington dc msikilizaji hivi sasa ni saa kumi na nusu kwa saa za afrika ya mashariki tisa nusu alasiri kule afrika ya kati hapa mjini washington ni saa mbili na nusu za asubuhi msikilizaji nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu jina sanday shomari ikiwa leo ni juma tatu siku ya januari tatu mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili mwaka mwingine umeingia hu msikilizaji karibu kwenye express na sauti unayoisikia hivi sasa ni yangu Mkamiti Kibayasi. Heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Popote pale unaposikiliza VOA Express tunasikika kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati, pamoja na mtandao wetu wa intanet wa VOA swahilicom. Nam, ndani ya dakika thelathini za VOA Express tuna kujuza katika wimbi la nne la maambukizi ya Covid nazidi kushamiri duniani. Waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe asema kesi mpya zinazidi kuongezeka nchini humo. Nam, bila kusahau, kutakuwa na yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Tutakuwa pia na kipengele cha swali la leo ambalo tumekuuliza: je, mwaka 2022 unataka masuala gani muhimu kiongozi wako ayashughulikie? Na mengineyo mengi, tufuatane hivi sasa katika VOA Express. Haya basi, tuanzie huko nchini Kenya ambako maambukizi mapya ya Covid 19 yaendelea kushika kasi. Waziri wa Afya Mutahi Kagwe anasema nchi hiyo sasa imerekodi kesi mpya 1354 za COVID na kufanya idadi kufikia 129859. Mkamiti Kibayasi amezungumza na baadhi ya vijana nchini humo, sufa wa na Zakia wote wakiwa Mombasa na ifuatayo ni ripoti yake. Wakati chanjo za covid-19 zikiendelea kutolewa nchini Kenya, bado maambukizi yanajitokeza na hakuna ushahidi kwamba ni kundi gani ambalo linahitajika zaidi kutoa hamasa kwa jamii kuhusu kupatiwa chanjo. Nimezungumza na baadhi ya vijana kutoka mji wa Mombasa, Shufaa Ali na Zakia Hamdun, ambao kila mmoja ana maoni mseto kuhusu umuhimu wa kuchoma chanjo. Mimi nimepata chanjo chanjo yenyewe nimepata kama miezi miwili hivi iliyopita, na kwa kupata kwangu chanjo sio kwa nimelazimishwa ama nimehamasishwa na mtu yoyote. Nilikwenda mwenyewe mpaka hospitali, nijisajili kwanza katika saiti ya ya shirika la la health, nikaenda mwenyewe hospitali pale nikapewa ile chanjo na, uh, kwa sababu kuu kwanza ya kunifanya mimi kwenda kule kupata ile chanjo ni kwa sababu mi mwenyewe nataka kujikinga magonjwa mengi sana. Mimi ni miongoni mwa wale watu kidogo ambao yale magonjwa ya kuambukizana yanatushika kirahisi sana. Kwa upande wake, Zakia anasema hajapata elimu sahihi kuhusu umuhimu wa chanjo hii, kwa kuwa anachojua yeye, hakuna tofauti kwa mtu aliyepata chanjo na yule ambaye hajapokea chanjo, kwani wote wanapata COVID, jambo ambalo linamtatiza. Mimi sijapata chanjo ya Covid kumi na tisa kwa sababu naona watu wengi waliopata hizo chanjo, kila mtu analalamika kivyake yake. Sasa hata mimi naogopa kuenda kupata hiyo chanjo. Kuhamas, kuhamasisha vijana wenzangu nashindwa kwa sababu mimi mwenyewe sina elimu, sina elimu ya masuala ya chanjo. Lau kama ingekuwa tumepata hiyo elimu ya masuala ya chanjo, basi hata mimi ningeweza kuhamasisha vijana wenzangu. Shufaa anasema ni vyema vijana wakawa mstari wa mbele katika zoezi hili, maana wao ndio kioo cha jamii na ndiyo nguvu kazi ya taifa katika siku za usoni. Hivyo anawasihi vijana wenzake kufika vituo vya afya na kupata chanjo ambayo ni bure na ni kwa faida ya afya zao. Mimi kwanza nitawapa ushauri, kwanza waende, kwa sababu sote hatujaona yale madhara ambayo yanazungumziwa huko nje. Lazima dawa zote ziko na side effect, hiyo ni lazima. Kwa hiyo kuna mambo ambayo twayasikia watu wanasema, ukipata oh, chanjo utakwa hivi, ukipata oh, chanjo sijui Wakati huo huo, waziri wa afya Kenya Mutahi Kagwe anasema kwa sasa kuna wagonjwa elfu moja ishirini na tisa waliolazwa katika vituo mbalimbali vya afya nchini Kenya, huku elfu ishirini na tatu mia sita sitini na saba wapo chini ya programu za kuwataka kujitenga majumbani. Wakati hali hii ikiendelea, naye Rais Uhuru Kenyatta alipohutubia taifa mwishoni mwa mwaka juu ya hali ya janga la Covid kitaifa alisema, Kenya itakuwa imetoa chanjo kwa watu wazima milioni 26 kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kenya ilikuwa imeweka lengo la kuchanja watu milioni kumi kufikia Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, lakini Rais Kenyatta alisema zoezi la chanjo litaharakishwa. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Msanii mcheza filamu na mchekeshaji Betty White aliyefariki mwishoni mwa juma akiwa nyumbani kwake huko Los Angeles, California, nchini Marekani, alikuwa na umri wa miaka 99. White atakumbukwa kwa mengi, akiwa ni mmoja wa watu mashuhuri waliokuwemo Hollywood na kuwa sehemu ya jamii katika mafanikio makubwa ya kupata tuzo mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na Grammy na Emmy mara 8. Sande Shomari amezungumza na mchambuzi swala so ya burudani Miriam Chemos aliyeko huko California, na kwanza kutaka kujua msanii huyo atakumbukwaje. Betty White ni, ni nyota nyota kali sana, mwanamke mwenye nyota kali mcheshi, mwigizaji, binadamu ambaye alikuwa na anatoa mfano mzuri sana Uh, alikuwa anapenda wanyama wa yani, ni ikoni mkubwa sana, atakumbukwa kama binadamu aliyeishi miaka mingi. Mwanamke huyu alikuwa bibi, yani hazeeki <laughs> na talenti yake ilikuwa inajulikana, kwa sababu tumemwona kama maisha yetu yote kweli, kwa hivyo Tume, tumempoteza mtu maarufu sana kabisa. Na ukiangalia kuanzia kwenye michezo yake ya filamu katika miaka ya arobaini kwenye Golden Girls, kwenye maeneo mengi, amefanya mengi kwenye tasnia ya uigizaji. Na kwa sababu huyu ni mwanamke, pengine kwa wasichana wanaotaka kuingia kwenye fani ya uigizaji na wanawake kwa jumla, nini ambacho watajifunza kutoka kwake? Kwa kweli ukiwa na kipaji chochote, yani yeye ametuonyesha kwamba ukiwa na kipaji ni lazima ukitumie. Amekitumia kipaji chake miaka mingi, na ni kwamba yeye lazima alikuwa ni mtu ambaye ni a, anafanya kazi sana, anajitahidi ana ana ana experience ana ujuzi, kwa sababu amefanya kazi miaka mingi na hakuchoka. Kwa hivyo wanawake wengi wanaweza kujifunza kwamba kuna kitu hapa, unajua eh? Ukiwa na ki, kipaji chako lazima ufanye kazi, ukitumie, na wala usiogope u, u, ukitumia kila siku, manake alianza redio, unakumbuka? Alianza kwenye redio no. Akaenda kwenye kwenye runinga televisheni na filamu, kwa hivyo mm. na mambo mengine. Kwa hivyo ameanza zamani na hakuchoka, haku mimi nafurahia sana kuona kwamba mtu hajachoka miaka yote. Angekuwa pengine ameritaya, ame yuko nyumbani, bibi ana- an, analala mwenyewe, lakini hakuchoka. Ni kweli, ukisema hakuchoka. Siri ya mafanikio ya Beti ni nini hasa? Kuna mambo mengi, lakini nachofikiria kwangu, mimi nachoona ni kikubwa ni ile personality yake Manake alikuwa anapendwa na kila mtu, kila akienda aki popote anacheka na mcheshi, anafurahisha watu yani alikuwa ha, hapendi kuong, ha, hamsemi mtu yoyote. Hujawai kumsikia Beti yeti anamsengenya mtu, anasema hiki, hamlalamikii mtu yoyote, alikuwa alikuwa ana ana personality ya na ya kupendwa kila mtu ni mchambuzi wa masuala ya burudani, Miriam Chemos, akizungumza na VOA Express kutoka huko California. nam kwa na msikilizaji anaojunga yu nasi hivi sasa, wanasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika kule nchini Kenya, sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru kule, sasa radio kule Bungoma. Tanzania ni 255 global radio, Dodoma fm ya Dodoma Nuru FM ya Iringa, KFM Songea, Hits FM kule Zanzibar, na katika kule Tanga ni Voice of Korogwe ya Korogwe. Kwa jiarasi tunatupata radio RNA kule Baraka Radio, Manema, Number 1 ya Kindu, radio Rakum kule Bunagana, radio Malaika na radio Dynamic zote Lubumbashi, bila kusahau Life HD radio Kalwezi na radio Baraka iliyopo eneo la Baraka na pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, kisha bonyeza VOA Express unatupata vyema hivi sasa. Tupate habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduyimana. Watu sita wameuawa na nyumba kuchomwa moto katika shambulio baya leo Jumatatu linaloshukiwa limefanywa na wanamgambo wa Al-Shabab katika eneo la pwani ya Kenya linalopakana na Somalia, polisi na maafisa wa serikali wamesema. Mwanaume mmoja alikatwa kichwa na wengine watano kupigwa risasi au kuchomwa moto hadi kufa katika shambulizi kwenye kijiji kimoja katika kaunti ya Lamu, takriban kilomita 420 kusini mashariki mwa mji wa Nairobi, polisi wamesema. Kamishna wa Kaunti ya Lamu Irungu Macharia amesema washambuliaji wanashukiwa ni wanajihadi wa kundi la Al-Shabaab lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Al-Qaeda lenye makao yake nchini Somalia. Polisi wamesema washambuliaji walichoma kisu na kumkata kichwa mzee wa eneo hilo na kuichoma nyumba yake na kumuua mtu mwingine ambaye mwili wake ulipatikana kando ya barabara karibu na hapo. Maiti za wanaume wengine wanne zilichoma moto kiasi cha kutotambulika zilipatikana katika eneo jingine, kulingana na ripoti ya polisi ambayo shirika la habari la AFP imeiona. Maafisa wa usalama waliwaua watu wawili Jumapili katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini Sudan, chama cha madaktari kimesema. Chama hicho kinasema mwanamume wa kwanza mwenye umri wa miaka 20 alifariki mjini Khartoum kutokana na majeraha aliyopata kichwani, wakati mwanamume wa pili alifariki mjini Omdurman kufuatia risasi za silaha zilizopigwa kifuani. Chama cha madaktari wa Sudan kimesema watu wa 56 waliuawa katika maandamano tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25. Wakati huo huo, waziri mkuu Abdal Hamduk Jumapili alisema amejiuzulu chini ya miezi miwili baada ya kurejeshwa kwenye wadhifa huo kufuatia makubaliano ya kisiasa na jeshi. Katika hotuba kwa njia ya televisheni, Hamduk alisema majadiliano ya mezani yanahitajika ili kufikia makubaliano mapya ya uongozi wa kisiasa wa mpito nchini Sudan kuelekea demokrasia. Maandamano ya Jumapili yalikuwa maandamano makubwa kwa mara ya 12 tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25. Maafisa wa usalama walifyatua gesi ya kutoa machozi wakati waandamanaji mjini Khartoum wakielekea ikulu ya rais. Picha za televisheni zilionyesha. Ushirika wa waasi wa kiudhi unaoungwa mkono na Iran, ambao unadhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa Yemen umeiteka nyara meli ya mizigo iliyokuwa na bendera ya Umoja wa Falme za Kiarabu iliyokuwa imebeba vifaa vya hospitali karibu na bandari ya Hodeida magharibi mwa Yemen, muungano unaoongozwa na Saudi Arabia umesema Jumatatu. Msemaji wa jeshi la Wahudhi amethibitisha kutekwa nyara kwa meli hiyo ya mizigo, lakini amesema ilikuwa imebeba vifaa vya kijeshi na ilijihusisha na vitendo vya uadui vinavyolenga usalama na uthabiti wa watu wa Yemen. Meli hiyo ilikuwa ikielekea bandari ya Saudi Arabia ya Jizan kaskazini mwa Yemen, ikitokea kisiwa cha bahari cha Sham nchini Yemen cha Sokotra iliposhambuliwa kabla ya usiku wa manane 8 Jumapili, shirika la habari la Saudi Arabia SPA limeripoti likimnukuu msemaji wa jeshi la muungano, Brigadia Jenerali Turki al Malki. Ilikuwa imebeba vifaa vya hospitali iliyofungwa iliposhambuliwa, shirika la habari la SPA limesema. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com kwenye kipengele cha barazani. Leo tumekuuliza, je, unaunga mkono sharti la kuwataka wote wanaoingia nchini wawe wamepata chanjo ya COVID 19 au wachanjwe punde tu wanapoingia? Maoni ya lukuki kwenye Facebook na tutasoma kadri tuwezavyo. Tunaanza na maoni kwa njia ya simu. Uh, kwa majina anajulikana kama Robert Sariot, natoka jimbo la Kericho nchini Kenya. Na kwenye mada kuu siku ya leo, ningependa kuchangia kwa kusema kwamba sio vizuri kwa serikali kuweza kuweka zile taratibu za kuhakikisha kwamba wanaoingia au wanaotoka katika nchi kama Kenya lazima wawe wamepigwa chanjo kwa sababu chanjo inategemea na mtu, sio kitu ambayo ni lazima. Lakini serikali inapotumia njia ya kisheria inalazimisha no. ya kwamba mtu ambaye anasafiri lazima apigwe chanjo, so kwa hivyo naona hapo serikali haijafanya vizuri. Naam, jina anaitwa soka joni, nizarangazikageta Tanzania, kwangu mi ma, ma, ma, maoni yangu naona ni sawa kwa raia yeyote inayetoka labda Kenya, Uganda, akifika Tanzania aweze kuchanja make janga kama janga la corona. Mi kama mii inaunga mkono kwa asilimia tisini na tisa. Kuna wengine raia ambao labda wanakuja kuweza kutoka nchi za nje wanaweza kutupatia nninii athari kama hizo magonjwa kama magonjwa ya corona, na anapotoka ahakikishwe kuwa kwamba ana maambukizi ya corona au hana hapo tunaweza tuka na nili tukawaweka watu kwenye sehemu nzuri tofauti na kwa sasa, mtu anaingia tu kiolela bila chanjo yoyote. Ukiangalia hata sehemu yoyote asilimia kubwa watu hawajachanja, unaona. Binafsi hata mimi mwenyewe ningeomba kama ikitokiwa na nili karakana ya kwenda kuchanja hata sehemu za vijijini. Kuna sehemu nyingi ambazo Tanzania hawajachanja watu Hawajitokezi sana. Asante sana kwa jina, naitwa mtu pesa Mwanambuke, anapatikana ndani ya misitu iekatai Tanzania. Mimi kwa maoni yangu, kwanza ifali, naunga mkono. Ina maana kuna watu wengine wanasafiri, baada ya kufika nchini, lazima hao unatakiwa kweli wapate wa, wa, wa kupima ili mlaji waonekane kwamba hali yao ya vizuri ya, ya, <laughs> au la. Ina maana pale ikipatikana kwamba wako na lazima wawekwe karantini ili waweze kupata nani tiba ya ya Covid 19. Kwa maana hiyo, wengine kwelu wawasafiri ndai kutoka nje ya nchi, sasa lazima hapo maambukizi, wanaosafiri nje ya nchi ndio wanayaleta wa, hayo ma, maambukizi ya, ya, ya, ya Covid 19. Cha msingi lazima wapatiwe vipimo, waonekani afya yao kama iko vizuri, ndio waruhusiwe kuungana na, na, na, na wananchi wenzao. Haya basi, nikigeukia kwenye upande wa maoni kwa njia ya maandishi pale kwenye Facebook, nakutana naye Joseph Kibinza anasema, chanjo ifanywe kuwa ni hiari, si lazima. Mimi Joseph somo Kibinza naunga mkono kutoka kule Magu. Naye Masanja Kanone akiwa Geita Tanzania anasema, hilo naweza kuunga mkono kwa sababu mimi sisafiri kwenda nje ya nchi, kwa hiyo hata wakichanjwa ni sawa tu naye eh, Malikwisha Alexis Kambale akiwa kule Rushuru, DRC anasema mimi naona eh, sitasaidia, bali ni kuheshimu masharti, sababu chanjo ni kwa hiari. Haya, nakamilisha naye Xavery Sunday kutoka Team Media Makambako kule Tanzania anasema bora wapate chanjo wanapoingia tu, halafu hii huduma ingekuwa inatolewa na kwenye stendi za mabasi ya mikoani, ingekuwa safi sana. Nami kwa upande wangu ninayo maoni ya Ndovya Kasiki, yeye anapatikana Butembo, Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo. Amesema kwamba yeye kwa upande wake anakataa sana chanjo ya kulazimisha, chanjo ni hiari na siyo lazimisho. Kapedo Shem yeye anasema, anapatikana huko kaunti ya Kilifi, Kenya. Ameandika ni vyema kila mtu kupata chanjo bila masharti yoyote, maana yake wananchi hawajaamini shwa vya kutosha juu ya chanjo na umuhimu wake, ubora wake wa chanjo hiyo. Serikali inabidi ifanye kazi za ziada. Msanii Rugema yeye anasema anapatikana Muleba, ameandika: kwa kuwa anasikia serikali yetu inasema ugonjwa upo nchini, ili ajilinde afya yake, inabidi akapate chanjo au aweze kupata magonjwa kukaribisha hasa hiyo Covid 19. Ibrahim Jairos yeye ameandika kwamba siungi mkono jambo hilo, hayo magonjwa yasiyo na tiba kibinadamu yalishatabiriwa, wala hatupaswi kuogopa, kwa sababu Mungu ameahidi kutulinda na magonjwa hayo. Mengine yanazalishwa na binadamu hao hao walio chini ya himaya ya ki utu uzima ni msingi tu wa kupendekeza maswala ya biashara. Robert Shevroit yeye anasema, anapatikana Kericho, Kenya, ameandika napinga vikali hatua ya serikali kulazimisha upokeaji wa chanjo na kuwa na hati ya kiafya inayoonyesha kupokea chanjo ndiyo uweze kupata huduma nyinginezo. Sawasawa sawa, kabisa. Basi, kama ulivyosema hapo awali, maoni ni mengi kweli kweli ya wasizaji wetu, na tunasoma yale ambao tunaweza kuyasoma kadri tuwezavyo, lakini muda turuhusu kusoma zaidi kila linapoandikwa, na lakini kubwa zaidi mchango wako ni muhimu sana, na tunauthamini hapa kwenye VOA Express. Sasa basi, umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, kama tusemavyo Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Hawa anakwambia nam, ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa, ambapo kinatoweka kibao hicho kikali. Nitarudia kucheka kutoka kwa hawa. Unakipata hivi sasa kupitia VOA Express. Tukizidi kusonga mbele kwenye kipengele cha kero langu kilichoandaliwa na Josephat Kioko wa Mombasa, Kenya, ambaye amezungumza na Mbole Johnson, anasema starehe nyingi na uzembe miongoni mwa vijana ni mambo yanayotajwa kuchangia maovu na ukosefu wa maadili na pelekea kuingia kwenye mambo ya jinai. Hebu tusikilize. Watoto ama vijana, ule ukora wa kufuta bangi, maanake yeye ataki kufanya kazi, ajiangalie atafute kwa jasho yake akule, lakini si kwenda kuongojea wazee njiani, ama kina mama. Ule unajifanya wewe, hutaki kuchoka, kazi yako ni kuongojea wale wametafuta, ndio wapokonye. Waache ile tabia wanayo. Kile kijana aifanye bidii aingie kwenye kazi yake, ajitafutie. Hakuna mtu atakamuuliza ukipata haki yako, hata Mungu anasema kula jasho lako ndio faidike, lakini ya kupokonya watu ati wewe unafanya wewe mkora, hata maisha yako itakuwa kiukora na utakufa hivyo bila kujua wasivute bangi asubuhi, naamka saa kumi na mbili, nakwenda kwa karubu mpaka saa sita. Ikifika hakuna kazi utafanya so. ikifika jioni sasa, kazi yako ndiyo naanza kuenda kuongojea watu, utafute pesa ile ambayo hujachoka nayo. Vijana wajiangalie wafanye kazi na mambo itakuwa, maisha itakuwa mzuri kwao, vile tunaomba waingilie kazi. Ambaye vile mtoto mlea, ndio ukuwa kama babake. Alimlea vibaya, atakuwa vibaya Wakinywa pombe hata hawana akili kwanza, wanakunywa pombe ile mikuka, wanakula wakinywa ile, hata mtu anaweza kuvua nguo mbele ya watu, na ukimuuliza kwa nini anafanya hivyo asema ajui. Kesho yake kutana naye umwambie, jana ulikuwa ukifanya namna hii namna hii, asema hapana, si mimi. Na hiyo ndio tabia mbaya, wadogo kabisa, manake hata kijana ana miaka kumi na tano ye ashalewa, hata kazi hakuna kazi anafanya. Wengine wanatoroka shule, wanakwenda kukula mikuka na kuna bangi, kwa hivyo Warekebishe watoe hiyo kitu katika, katika maisha yao. Inanikera kwa sababu hata ukiangia ukiambia kijana, yeye anakujibu na dharau, hata ajui kama wewe ndio babako. Mm. Na ukimwambia mimi, wajua, mimi ni mkubwa, hata mimi ni mzee wako. Anasema mzee wangu yuko nyumbani. Matusi mengi, washalewa, matusi inakuwa zaidi. Maanake ajui kesho, ajui juzi. Yeye kazi yake ni kuamka asubuhi na kwenda kwa mangweni, huko ndani kabisa kwa sababu huko hata mtu anaweza kunywa alafu nalala Asubuhi akiamka anaikuta pale, anaanza kutetemeka mikono, hata hawezi kushika kitu. Kwa hivyo vijana wafanye kazi sawasawa, wapunguze hiyo pombe, kuno si yangu, ni yao starehe, na kwa sababu ashazoea wengine ni kichwa kubwa kwa sababu ashafuta bangi ikakolea kwenye kichwa. Saa ingine ukimwambia anakutukana. Unaweza kuona mtoto anatukana mama yake ama babake. Kwa hivyo, hana heshima, wazazi hulea utoto lakini ile kichwa anatumia ndio mbaya, inawakera kabisa. Naam, baada ya kusikia kero langu, hebu basi tupie macho kwa yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na mwanamzee wa kazi Patrick Ndwimana yupo standby. Kushusha vitu kutoka kwenye mitandao mbalimbali habari zinazogonga vichwa vya habari vya mitandao tofauti ya kijamii leo Januari 3, 2022. Tukianzia huko Tanzania, spika wa bunge Job Ndugai amemwomba radhi rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, na Watanzania wote kwa namna yoyote ambayo alihisiwa kutoa neno la kumvunja moyo rais na akavunjika moyo. Spika Ndugai amesema hayo leo Jumatatu wakati akizungumza na wanahabari kufuatia taharuki iliyoibuka mitandaoni baada ya video yake kusambaa ikionyesha kama anapinga tozo. Hatukuwa na mazungumzo yote, naamini na, na nakiri mitandao sasa hivi na nguvu limetokea kuwa eti spika anapinga mkopo uliotolewa. Jambo hili limeniumiza sana kama spika, lakini kwenye jimbo letu pia mkopo huo umeweza kutusaidia. Kwenye ujumbe wangu hakukuwa na lolote la kudharau juhudi za serikali. Serikali ni baba yetu na mama yetu, Tunahitaji serikali na tunaiunga mkono, na niliwataka wenzangu kujiimarisha kiuchumi, tulipe kodi na tozo. Huo ndio ulikuwa msisitizo wa hotuba yangu. Jambo la kwamba spika anapinga mkopo wa trilioni moja nukta tatu binafsi limeniuma sana, kwa sababu halmashauri ya wilaya ya Kongwa ilifaidika na vyumba mia moja kumi na viwili vya madarasa ambayo ni mazuri sana. Matumizi ya fedha hizi yamekuwa ni mazuri na bunge tuliidhinisha. Katika habari za vuta ni kuvute kati ya wasanii, hatimaye mwanamziki machachari kutoka nchini Ghana Charles ni arma maarufu Shatawale amekubali ombi la pambano la masumbwi na msanii Barnaboy kutoka huko Nigeria ili kumaliza chuki kati yao. Global Publishers imeandika wale ameutumia ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kuandika ujumbe wa kukubali kuingia ulingoni na Barnaboy, ikiwa ni pamoja na kupendekeza uwanja wa taifa wa michezo wa nchini Ghana Akra Stadium ndio utumiki kukamilisha pambano hilo. O oh, Barnaboy anataka kuzichapa na mimi moja kwa moja. Sawa, tuifanyie kwenye uwanja huu wa michezo wa Akra ikiwa wewe ni mwanaume, aliandika. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni kwenu Sunday na mkamiti. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Tuangalie maoni uliyotutumia wewe msikilizaji, kupitia swali letu tulilolibandika kwenye mtandao wa Facebook, ambalo linasomeka: Je, mwaka 2022 unataka masuala gani muhimu kiongozi wako ayashughulikie? Naona Sande Shomari umekaa tayari kuanza kusoma maoni hayo. Asante sana mkamiti, moja kwa moja basi na maoni yake. Wa Birire Gabriel Jaffet anasema, kwetu Kivu ya Kaskazini na Ituri tunahitaji kusitishwa kwa hali ya dharura inayozidi kuongeza siku zake, na ijapo huwa haitusaidi chochote isipokuwa kuzidisha tu mauaji ya raia kutokana na hawa washambuliaji wa ADF. Naye Rasmudi kutoka Manyara, Tanzania, anasema, nahitaji ushughulikiwe mfumuko wa bei. Mafuta ya petroli amefika hadi elfu tatu na baadhi ya sehemu tunanunua elfu tatu kwa lita kwa ujenzi ndio balaa kabisa madukani, Mungu anajua mwenyewe. Pia anaomba amani idumu. Haya, Jackson Jakson Chamwinji akiwa Mtera Dodoma hasa mnachohitaji shule sekondari kata ya Loje ikamilike pamoja na barabara inayounganisha kata mbili Loje na Chipogoro zikamilike. Nakamilisha na Masanja Kanoni wa Geita anasema viongozi waache malumbano ya kisiasa, kwa sababu tunataka maendeleo hapa kwa upande wangu, unasoma maoni kutoka kwa Celestine Vital, yeye anapatikana DRC, ameandika. Yeye anataka viongozi washughulikie mambo ya ajira kwa vijana. Pili, anataka serikali itafakari namna ya kujenga barabara, kwani barabara za huko DRC ni mbovu sana. Obiero Odinga, yeye anapatikana Kenya, ameandika: janga la njaa, ukosefu wa kazi, vita dhidi ya ufisadi, hayo ndiyo masuala makuu tunayoyataka ya korona kila wakati hapana. Suke John wa Ilangasika Geita, Tanzania ameandika kuimarisha miundombinu vijijini ni jambo zuri sana. Haya basi, Mkamiti, naona muda nao unazidi kuondoka, si rafiki hata kidogo. Hivyo basi, kutoka VOA Express hatuna budi kukamilisha matangazo yetu. Kwa niaba ya wenzangu wote wanaofanikisha matangazo haya, mwelekezi Saida Hamdoni, msimamizi BMJ Muridhi hapa studio imeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari, nawatakia wote siku njema, kutoka VOA Express mjini Washington DC.