Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatatu, Januari tatu mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio Sango Mwalamu, Bunia, Redio Muungano Icha, DRC, Redio Rulale Kanyabayonga, DRC na UBC Uganda miongoni mwa nyingine, na mtandao wetu wa www voa swahilicom. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, mkuu wa sheria wa kwanza mweusi nchini Kenya Charles Jonjo, aliyefariki mwishoni mwa wiki akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu, atakumbukwaje? Kifo chake nakichukulia kama pigo kubwa kwa uendelezwaji wa mifumo ya kikatiba na kisheria nchini Kenya, maanake alikuwa na uzoefu na tajriba ya kuchapa kazi kwa mifumo ya kisheria, karibu kwa miongo minne. Na kwenye taarifa nyingine, Waziri Mkuu wa Sudani Abdallah Mdok ametangaza kujiuzulu kwake Jumapili, wiki sita tu baada ya kurejeshwa madarakani na utawala wa kijeshi. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idli Gongo. <laughs> Vikosi vya usalama jumapili vimeua watu wawili katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi wa Sudan, kwa mujibu wa chama cha madaktari. Vifo hivyo vinafanya idadi ya watu waliofariki dunia katika maandamano kufikia hamsini na wawili toka kufanyika kwa mapinduzi ya Oktoba 25, kimesema chama cha madaktari wa Sudan. Mtu wa kwanza ameelezwa yupo katika miaka ya ishirini na alifariki kutokana na majeraha ya kichwani katika mji mkuu wa Khartoum, huku mtu wa pili alifariki baada ya kufyatuliwa risasi kifuani mjini Omdurman. Vikosi vya usalama havikutoa taarifa za vifo hivyo ambavyo vimeripotiwa. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamduk Jumapili amesema kwamba anajiuzulu ikiwa ni chini ya miezi miwili baada ya kurejeshwa madarakani ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kisiasa na jeshi. Katika hotuba yake kupitia televisheni ya amesema majadiliano zaidi yanahitajika ili kufikia ya makubaliano mapya kwa ajili ya kipindi cha mpito cha demokrasia. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili alimweleza rais wa Ukraine Volodomir Zelenski kwamba Marekani na washirika wake watajibu haraka endapo Rusia itaivamia Ukraine. Katika mazungumzo ya simu, viongozi hao wawili pia walijadili juhudi za kidiplomasia ili kupunguza mivutano juu ya uwepo wa idadi kubwa ya wanajeshi wa Rusia kwenye mpaka wa mashariki wa Ukraine. Biden na Zelenski walijaribu hatua za kuzuia kusambaa kwa mivutano huko Donbas na harakati za kidiplomasia ili kusukuma mbele utekelezaji wa mikataba ya Minski, msemaji wa White House Jensaki amesema katika taarifa yake baada ya kumalizika kwa mazungumzo hayo. Utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi nchini Mali umesema unataka kuongeza muda wa kutawala kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa raisi hadi mwaka 2026, licha ya muda uliowekwa na wapatanishi kutoka mataifa ya Afrika Magharibi kuwa mwaka ujao. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Asosieted Press, mpango wa utawala huo wa kuitisha kura ya maoni mwaka 2023 na kisha baadaye kufanyika kwa uchaguzi wa ubunge mwaka wa 2025. Uchaguzi wa rais nao umependekezwa kufanyika mwaka wa 2026, kulingana na waraka ambao AP imeuona. Kundi hilo limesema kwamba muda huo unatosha kufanya mageuzi ya kisiasa na kitaasisi kuelekea kwenye kura ya maoni pamoja na uchaguzi. Muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS ambao ulitishia kuiwekea Mali vikwazo iwapo haitaitisha uchaguzi kufikia mwishoni mwa Februari, imejibu pendekezo hilo kwa kuitisha kikao maalum katika muda wa wiki moja. Viongozi wa kijeshi waliofanya mapinduzi yaliyomwondoa rais aliyechaguliwa kidemokrasia walikuwa wameomba muda wa mpito wa miezi kumi na minane ambao unamalizika mwishoni mwa Februari. Hata hivyo, waraka waliopewa wapatanishi na kundi hilo wiki iliyopita umeomba kuongezwa kwa muda wa mpito. Waziri wa mambo ya nje Abdulahi Diop amesema kupitia televisheni ya kitaifa kwamba licha ya pendekezo la kuongeza muda wa mpito, utawala huo uko tayari kwa mashauriano zaidi. Utawala unasema kwamba uchaguzi hauwezi kufanyika kwa sasa kutokana na ukosefu wa usalama pamoja na tishio la makundi ya wa, wanamgambo ambayo yamekuwepo wa kwa kwa takriban muongo mmoja sasa. Jeshi la Ufaransa ambalo lilisaidia kumaliza udhibiti wa wanamgambo kaskazini mwa Mali mwaka elfu mbili kumi na tatu limeanza kupunguza vikosi vyake nchini humo, suala ambalo limezua hofu ya uwezekano wa kudorora kwa hali ya usalama nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Walinzi wa Kimapinduzi wa Iran wamesema wamewaua majambazi sita waliokuwa na silaha katika mapambano ya risasi katika eneo la kusini mashariki mwa nchi ambapo walinzi watatu wenye uhusiano na vikosi vya jeshi waliuawa. Mapigano ya karibuni yaliyotokea Sistan Balichistan yalizuka katika eneo la maficho ya wanamgambo karibu na kijiji cha katikati ya jimbo, kwa mujibu wa walinzi hao walioongea na mtandao wa shirika la habari la Sepa. Eneo la Sistan Baluchistan linapakana na Pakistan na Afghanistan, ambapo hutokea mapigano baina ya makundi yanayofanya magendo pamoja na wanaotaka kujitenga kutoka kwa Baluchi walio wachache na makundi ya wanamgambo wenye msimamo mkali. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Sepa, wahalifu sita waliwawa na wengine watano walijeruhiwa huku walinzi watatu wa, wa, wa Basij, kikosi cha wanamgambo wa chenye uhusiano na walinzi wa kimapinduzi, pia waliwawa. Meli ya safari za starehe inayoendeshwa na kampuni ya Ujerumani ambayo ilikuwa imekwama katika bandari ya Lisbon baada ya kuzuka kwa mlipuko wa virusi vya Korona kwa mabaharia wa meli hiyo hatimaye imeondoka baada ya baadhi ya abiria kugundulika wameambukizwa COVID-19. Kwa mujibu wa mamlaka ya bandari, meli ya Idanova ikiwa na abiria 2844 na, na mabaharia 1353 ilitia nanga Lisbon Desemba 29 ikiwa njiani kuelekea kisiwa cha Madeira kwa ajili ya kusheherekea mkesha wa mwaka mpya ilishindwa kuendelea na safari baada ya kugundulika maambukizo hamsini na mawili ya korona kwa watu waliokuwa wamechanjwa kikamilifu COVID-19. Imeruhusiwa kuondoka bandarini hapo na kuelekea katika kisiwa cha Uhispania cha Lanzarot Jumapili, lakini watu kumi na wawili zaidi wamegundulika kuwa na maambukizi, ikijumuisha abiria wanne, alisema nahodha wa meli hiyo. Abiria watasafirishwa kurejea makwao wa kwa ndege, aliongeza kusema licha ya kutotoa taarifa zaidi. Nam, kama ulivyosikia katika habari zetu za dunia, Waziri Mkuu wa Sudani Abdullah Hamdok Jumapili ametangaza kujiuzulu huku kukiwa na mgogoro wa kisiasa kufuatia mapinduzi ya kijeshi ambayo yanaonekana kuvuruga kipindi tete cha mpito kuelekea kidemokrasia nchini humo. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni Jumapili jioni, Hamdok ambaye alitia saini mkataba wa kisiasa na jeshi mwezi Novemba amesema kwamba kuna haja ya kufanyika kwa mashauriano ili kufikia makubaliano mapya. Hamdok ambaye ni mchumi na aliyewahi kuwa afisa kwenye Umoja wa Mataifa alishika wadhifa wa waziri mkuu katika mkataba wa kushirikiana madaraka kati ya jeshi na raia baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Arbashir. Kulingana na yote niliyoyasema, nimeamua kutangaza kujiuzulu kama waziri mkuu ili kutoa nafasi kwa mwanaume au mwanamke kuhudumia taifa letu tukufu kuendeleza na kusaidia katika kipindi kilichobaki cha mpito kuelekea kurejesha nchi yetu katika utawala wa kiraia na demokrasia. Bila ma tabaa min umr al intiqal nahwa dawla al madaniya al dimuqratia. Hamdok, afisa wa zamani wa Umoja wa Mataifa, alionekana kuwa kiongozi wa ngazi ya juu wa kiraia kwenye serikali ya mpito ya Sudan na alirejeshwa madarakani mwezi Novemba huku kukiwa na shinikizo la kimataifa katika makubaliano ambayo yalitaka kuwepo kwa baraza la mawaziri la wataalam likiwa chini ya utawala wa kijeshi chini ya usimamizi wake. Hata hivyo, makubaliano hayo yalipingwa na wanaharakati wanaounga mkono demokrasia ambao walisisitiza kwamba utawala ukabidhiwe serikali ya kiraia kuongoza kipindi cha mpito. Kujiuzulu kwa Hamdok kumekuja baada ya majeshi ya usalama ya Sudan kutumia nguvu kupita kiasi kutawanya waandamanaji wanaodai demokrasia waliokuwa wakipinga mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25, huku ripoti ikisema kwamba watu wawili walikufa kulingana na kundi la madaktari. Hata baada ya mapinduzi ya Oktoba 25 tulitia saini muundo wa kazi na jeshi ikiwa ni jaribio kurejea kwenye mpito wa kidemokrasia ili kuepuka umwajikaji damu, kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa na kulinda mafanikio yaliyopatikana ndani ya miaka miwili iliyopita, pamoja na kuheshimu katiba iliyotumika katika kipindi cha mpito. Mkataba huu ulikuwa ni jaribio jingine la kuziunganisha pande zote na kuzileta kwenye meza ya mashauriano na kukubaliana juu ya waraka ambao utakamilisha kipindi cha mpito. Tangazo la Hamdok sasa limeingiza mustakabali wa kisiasa nchini humo katika hali ya ukosefu wa uhakika, miaka mitatu baada ya maandamano ya kitaifa yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar Albashir. Maelfu ya waandamanaji waliingia katika mitaa ya Khartoum na miji mingine kote nchini humo ili kupinga jeshi kujinyakulia madaraka na hatimaye kufikia makubaliano ya kumrejesha madarakani waziri mkuu, lakini walitenga vuguvugu la demokrasia. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan CCSD, ambayo ni sehemu ya vuguvugu linalounga mkono demokrasia, Jumapili imesema kwamba mmoja wa watu alikufa kwenye maandamano ya mwisho wa wiki baada ya kupigwa kwenye kichwa mjini Khartum. Wa pili alipigwa risasi kwenye kifua kwenye mji pacha wa Khartum wa Omdurman, wakati darzeni ya waandamanaji wakijeruhiwa, kulingana na kundi hilo. Vifo vya Jumapili vimefikisha jumla ya watu kuwa 56 tangu mapinduzi ya kijeshi, kulingana na kundi la madaktari kiongozi wa kijeshi jenerali Abdel Fatah al Buhan amesema Jumamosi kwamba taifa hilo linakabiliwa na tishio huku kukiwa na hali ya ghasia baada ya mapinduzi ya kijeshi zaidi ya miezi miwili iliyopita. Jamiwalasb, nyote mnaelewa hali tunayopitia kama taifa, pamoja na changamoto zinazotishia uthabiti wa taifa. Ni tishio tulilo nalo na ambalo hatuwezi kuliepuka, ila kukabiliana nalo tukio na uzalendo, wakati tukiweka masilahi ya taifa mbele. Hamdok ametoa wito wa kuwepo na majadiliano ili kukabiliana juu ya makubaliano ya kitaifa pamoja na mchakato kukamilisha mpito kamili. Nachukua nafasi hii kushukuru watu wote ulimwenguni wanaounga mkono uhuru, amani na haki, pamoja na wale wanaoamini haya mapinduzi ya watu hawa wa maana. Msimamo wenu katika kuunga mkono juhudi za watu wa Sudan pamoja na haki yao ya uhuru, hakika hautasahulika, wakati tukiamini kwamba mtaendelea kutusaidia. Mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba yalihujumu juhudi za mpito wa demokrasia kufuatia maandamano yaliyopelekea kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir pamoja na serikali yake Aprili mwaka 2019. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio mitume kitale kenya lulu fm malindi na sayari radio eldoret nchini kenya mwenzangu idli gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett Jumapili amesema kwamba nchi yake itatoa dozi ya nne ya chanjo ya COVID-19 kwa watu walio na umri wa zaidi ya miaka 60 na wafanyakazi wa afya wakati ambapo maambukizi yanaongezeka ya aina mpya ya virusi Omicron. Israel wiki iliyopita iliidhinisha dozi ya nne ya chanjo ya Pfizer, BioNTech kwa watu ambao kinga zao za mwili si madhubuti na wazee wanaoishi kwenye nyumba za uangalizi. Kupitia mkutano na wanahabari, waziri mkuu Bennett alisema kwamba kwa sasa kuna sehemu mpya ya ulinzi zaidi, na kuongeza kwamba maafisa wa juu wa serikali wa afya wanahitajika kuidhinisha hili na kuongeza kampeni ya chanjo ya ziada, na yeye ameshasaini hatua hii ya sasa. Ameongeza kusema Israel itakuwa kinara wa juhudi za chanjo duniani. Na jeshi la Korea Kusini Jumapili limesema kwamba mtu ambaye hakutambuliwa alivuka katika mpaka ambao una ulinzi mkali na kuingia Korea Kaskazini. Mtu huyo mapema alionekana na vifaa vya ulinzi katika eneo la mashariki la mpaka, lakini alifanikiwa kuvitoroka vikosi vya Korea Kusini. Jumapili usiku, vifaa vya ulinzi vilimwona mtu huyo baadaye akivuka mpaka, kwa mujibu wa mnadhimu wa jeshi. Korea Kusini ilipeleka ujumbe kwa Korea Kaskazini Jumapili asubuhi kuhakikisha usalama wa mtu huyo, lakini Korea Kaskazini haikujibu. Maafisa wamesema kwa masharti ya kutotajwa, kutokana na kanuni za idara yao. Hakukuwa na uhakika kama tukio hili lilikuwa ni la kipekee kwa raia wa Korea Kusini kukimbilia Korea Kaskazini ama inaweza kuwa ni mtu wa Korea Kaskazini aliyeingia kusini mara moja na kurejea kaskazini. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo felix chisekedi ametangaza kuanzisha miradi ya maendeleo kote nchini humo kuanzia upande wa magharibi hadi mashariki akisema kwamba hiyo ndio jukumu watakaokuwa na lukubwa katika mwaka huu mpya na hayo ameyasema wakati akiwa bujimai mkoani kasai ambako yeye amekuwa baada ya kuruka mwaka austel malivika anaripoti zaidi kutoka goma Felix Tshisekedi, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amesema mwaka wa 2022 atafanya mabadiliko katika mikoa 26 yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akihakikisha miradi ya maendeleo inaboreshwa ikiwemo barabara, afya, maji, umeme na hata usalama. Felix Tshisekedi amesema hayo akiwa mbuji mai, Kananga, ambako anapatikana kwa sasa. Shabola bindu ni mbunge wa Kasai Central, akiwa katika msafara wa rais wa Kongo Felik Chisekedi tangu tarehe ishirini na nne, wakitumia magari kwa njia ya usafiri wao. E, mpaka leo hakuna projet hata moya me kufika ya preside Feli, ndio anataka asaidia hata bakongomani ba, bote e, pia afanya na mabarabara ma, ya, ya, ya mainterieur, aikuwa na proje ya cent quarante cinq territoire yenyewe anaangalia ke kila teritoare ipata manjia ipata macentre de sante ipata ma, masomo ya mzuri e, E, na bakulite kontra povreteku pis unaiwa ke povreteku mingi ndani ya ma mapori ya materitware yetu, ndio kwenye povreteku ya mingi sana. Shabola amesema hatua ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuanzia eneo la Kasai kubwa ni kwa sababu mikoa hiyo ilishuhudia kwa muda mrefu ukosefu wa maendeleo maendeleoko yenyee, marejeo yote ilipita haikusaidia, na valikwaba ivikunateseka sana wakazi wa Kasai zote wakipongeza hatua ya rais wa Kongo Polet Dimanja, ile ziara ya rais ikutembea kati katika mjini ya Kasai inasaidia kwa ku, kwa kuona gizi ye peke aone hali ya raia inaishi. Raia inaishi bila, bila barabara, raia inaishi bila maji, bila moto ya umeme, bila chakula. Ikiwa wanalima hawana barabara, kisha chakula nyema mingine nye ya Kabambi kwa kuona gizi watu watauza, wataipeleka mafasi zingine. Ile yote inasaidia kwa kuona gizi nyee moya ao aishi ile ile tabu, ile tabu haia inateseka. Baadhi ya wabunge wakiomba rais kuepuka ahadi nyingi asizotimiza tangu alipochaguliwa. Kizeriboka sereka wateva ni mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa. Ziara yake ilikuwa ya maana, kuweza kufika huko, ili aweze kujionea nini haviendeki, na wakati amekuta hakuna maji, hakuna umeme na mengi membo. Na ameahidi kwamba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na mbili ataweza kuifanya isiwe tena ahadi tu, kwa sababu yeye amekuwa baba ahadi na hakuna ambacho kinaendeka. Tunamwalika mahali pote ambapo amepita na kufanya ahadi aweze awez timiza asiwekuwa kibaba ahadi ambazo hazitimize. Hii ni mara ya kwanza rais kutembelea mikoa hiyo ambayo wananchi wake hawana barabara, umeme, maji na hata hospitali. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Aliyekuwa mkuu wa sheria wa kwanza mweusi nchini Kenya, Charles Jonjo amefariki hapo Jumapili wakati akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu na hatimaye mwili wake ukachoma. Basi kufuatia kifo hicho, nimezungumza naye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York, na nikimuuliza kwanza, kifo cha Jonjo amekichukulia vipi wewe mwenyewe, na ushawishi wa kiongozi huyo utakumbukwaje katika historia ya Kenya? Kifo chake nakichukulia kama pigo kubwa kwa uendelezwaji wa mifumo ya kikatiba na kisheria nchini Kenya. Maanake alikuwa na uzoefu na tajriba ya kuchapa kazi kwa mifumo ya kisheria karibu kwa miongo minne, naye pia familia yake ilikuwa imehusiana na miswada ya kisheria, na nafikiria kwa ujumla ni pigo kubwa kwa masuala ya kisheria na ile ya kuchapa kazi masuala ya sheria ya Kenya. Kuna kesi iliyochukua muda mrefu sana wakati wa utawala wa Rais Moi dhidi ya Njonjo. Nini kitakumbukwa kuhusiana na kesi hiyo na nini kilichokuwa kikiendelea wakati huo, vitu vile vilikuwa vikiendelea wakati huo? Cha kwanza ni kwamba kesi hiyo ilikuwa inajaribu ku, kumpunguzia nyadhifa Charles Njonjo, maanake alikuwa anaonekana ni kwamba ni babe na alikuwa anamtisha uongozi wa Daniel arap Moi kuwa rais wa Kenya baada ya uongozi wa Jomo Kenyatta, lakini pia kwa nafsi nyingine ni kwamba walikuwa najaribu kumpiga kalamu eh, Charles Njonjo, kujaribu kuhakikisha kwamba Rais Moi akiendelea mbele ya kwamba kusiwa na mtu kutoka eh, kati mwa Kenya, yaani kabila lile la Wakikuyu ambaye ataweza ku, kumtisha Rais Moi. Kwa usukani wa uongozi zilikuwa patashika na chengachenga za kisiasa ambazo zilikuwa zikiendelea pale, na profesa Charles Njonjo akiwa mtu mweusi wa kwanza mkuu wa sheria nchini Kenya, atakumbukwa labda vipi katika mirengo ya kisiasa au kikatiba nchini Kenya? Atafikiriwa kwa nafsi mbili. Upande fulani pia alikuwa mwanasheria ya chapakazi, alikuwa na anasisitiza mwamko wa kisheria bila kuingiliwa na masuala ya kisiasa, lakini pia kwa upande mwingine, vile nafsi yake alivyoendeleza mkono wake wa kuchapa kazi, ni kama kwamba wakosoaji wake wanasema alikandamiza demokrasia, ya kwamba wakosoaji wake wengi waliwekwa ndani na wakafungwa na kufanyiwa unyama na haki zao za kibinadamu hupunguziwa. Kwa hivyo eh, ni kwamba yeye ni binadamu, alifanya makosa yake, lakini kwa ujumla, hata pasi na hivi vidokezi fulani ambavyo ya kwamba alieneza udikteta, eh, kwa nafsi fulani pia alio, aliongoza mkono wa sheria na nafsi ya demokrasia kuweza kukita mizizi Kenya, na kwa eh, mistakabali ya kisheria ni Profesa David Monda akizungumza nasi kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York hapa mjini New York. Kwenye makala ya jamii na maendeleo hivi leo, ni kwamba kilimo cha kisasa cha pilipili chaimarisha wakazi nchini Kenya. Hii ni licha ya maeneo mengi kushuhudia mvua chache kufuatia mabadiliko ya hali ya hewa. Katika makala ya basi ya jamii na maendeleo ya Mina Chombo alitembelea wakulima wa pilipili na kutuandalia makala ifuatayo. Nchini Kenya, uhaba wa mvua umechangia wengi wa wakulima wa mahindi kuambulia patupu. Ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, baadhi ya wakulima wanaendeleza kilimo cha mimea inayostahimili ukame. Kilimo cha pilipili cha chawa kimekuwa kimbilio kwa wakulima wengi sasa. Zaidi ya wa wakulima elfu sita katika eneo la Kilifi, kaskazini mwa pwani ya Kenya, wanaendeleza kilimo hiki. Joseph Kandoro ni mmoja wa wakulima wa pilipili katika kijiji cha Rabai, Kilifi. Mahindi napanda na huo mpilipili napanda, lakini nimeangalia huku kwa, kwa mahindi utakuta e, eh, nikivuna nafuna na gunia tatu na vime, vimeisha ambapo nimekula nimemaliza kabla nini, lakini huu mpilipili ninavuna Eh, wakati wote ambapo hata si unaona hivi, hakuna hata mumea wa wa mahindi ambao unaonekana, lakini pilipili bado huko na nimependelea pilipili kwa sababu una long last eh, una long last. Kwa hivyo utakuwa mtu wa hukosi pesa wewe kwa sababu ya mpilipili. Mzee Joseph ambaye ni mwalimu mstaafu, ukulima huu umemletea mapato si haba. Akiwa mwanachama wa kikundi cha wakulima wa pilipili, bidhaa zao hazikosi soko. Kikundi hiki kinajumuisha vijana, na hapa ni kijana Daniel Munga. katika elimu yangu kwanza, pili changamoto za kikazi, nikaonelea afadhali niingilie katika kilimo cha pilipili ili ninufaike, ili niboreshe maisha yangu. Kusema ulo kweli, pilipili ina faida nyingi sana. Kwanza inaleta pesa, pili inaweka mazingira vizuri. Kwa mfano hali ya hewa sahihi imekuwa kali kwa sababu misitu ilikuwa ikikatwa, so tukafikiria ni njia gani ambayo tukiingia msitu hautakatwa kwa hiyo mvua itakuwa rahisi kunyesha. Sa tukaona afadhali tukiingia kwa upande wa pilipili, wale wa kukata misitu wataacha. Wanawake ni kati ya wanachama wanaofaidika na kilimo hiki. Mama Magdalin Baya kwa miaka mitatu anafanya kilimo hiki. Ukulima wa mahindi si mbaya sana lakini, huwa tukilima mara zingine, uzalima sehemu kubwa na ukapata mahindi kidogo. Lakini hii ya pilipili uzalima tu mahali padogo na ukavuna vizuri. Mavuno yalikuwa si mabaya sana vile, kwa sababu ukilima utavuna. Kama zikianza kuiva kama baada ya miezi mitatu hivi, basi wavuna. Ukivuna kama leo, kesho, kesho kutwa wavuna tena, yaendelea mpaka hmm, msimu uishe mbali na kuuza tu pilipili zikiwa nzima kupitia mradi wa ruzuku ndogondogo kutoka shirika la UNDP, sasa wanaziongeza thamani pilipili zao kwa kuzitengeneza masala na pia pilipili ya kupika, yani chilisos. Kupitia mradi wa kuongeza thamani, wakulima sasa wana matumaini ya kupata fedha nyingi zaidi. Ile pilipili kwanza, unaitoa shambani, unaianika inakauka; pili, unaitengeneza masala; tatu unaibadilisha kutoka kwa chili powder, up to chili sauce. So tumenufaika. Kile kiwango cha, kwa mfano, kilo moja ambayo ungeiuza kwa shilingi hamsini, kule ukianika ikikauka, ile kilo moja unaitengeneza elfu moja au elfu moja mia tano. So imekuwa manufaa kwetu kwa ujumla wa wanachama yale maisha ambayo tumepitia hat, hatunge tamani tuyapitie tena. Huku wakiwa bado wanaendelea kukamilisha jengo la kutengeneza bidhaa zao, ni matumaini yao kuwa chili sosi wanayotengeneza itapata idhini ya shirika la ukadiriaji bidhaa ili waiuze hata katika maduka ya jumla. Jonathan Balozi ni mwenyekiti wa chama wa cha wakulima wa pilipili Rabai. Tunatengeneza product tatu, ya kwanza ni dried chili ambayo kuna wanunuzi huwa wanapenda dried chili ambao labda pia ndatakuwa na kufanya mambo yake. Kuna wengine wanataka the powder ambayo tumesaga. Alafu sasa tumeona wengi wanapenda hii chili sauce kwa sababu yeye tayari naweke kwa meza. Saa hii twauza tu kwa kwa ma local markets. Kuna watu Mombasa huwa wananunua na wengine pia huwa isipokuwa, wale watu wa Agricultural Food Authority wanaambia Balozi usiuze sana, kwa sababu hiki kitu bado haijakuwa na market ya KEBS. Kuna mmoja anatengeneza kitu kama hii na ataipata akipata aina za kuku kukuharibia, mpaka pale utakapokuwa umekamilisha, wao wenyewe watakuja na watu wa KEBS, watutege tayarishia kila kitu wanachohitaji watupatie maki ya KEBS. Sasa hapo ndio utakuwa na nafasi sasa ya kuuza hata kwa masoko. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Basi kabla ya kutamatisha matangazo ya leo hapa, muhtasari wa habari ukisomwa naye mwenzangu Id Ligongo. Vikosi vya usalama Jumapili vimeua watu wawili katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi wa Sudan, kwa mujibu wa chama cha madaktari. Vifo hivyo vimefanya idadi ya watu waliofarikia dunia katika maandamano kufikia hamsini na wawili toka kufanyika kwa mapinduzi Oktoba 25, kimesema chama cha madaktari wa Sudan. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili alimueleza rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kwamba Marekani na washirika wake watajibu haraka endapo Rusia itaivamia Ukraine. Katika mazungumzo ya simu, viongozi hao wawili pia walijadili juhudi za diplomasia ili kupunguza mivutano juu ya uwepo wa idadi kubwa ya wanajeshi wa Rusia kwenye mpaka wa mashariki mwa Ukraine. Waziri wa kimapinduzi wa Iran amesema wamewaua majambazi sita waliokuwa na silaha katika mapambano ya risasi katika eneo la kusini mashariki mwa nchi ambapo walinzi watatu wenye uhusiano na vikosi vya jeshi waliuawa. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi wa DJ Riami, Producer Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Id Ligongo, kwa pamoja tukikutakia siku njema.