Amerika, Barnama, ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kona na mimi Patrick Nduwimana. Mamlaka za afya hapa Marekani zinatoa tahadhari tena zikisema Wamarekani wanaweza kupata usumbufu katika wiki zijazo kwa sababu ya kuenea kwa kasi kwa kirusi cha Omicron. Marekani imeripoti idadi kubwa ya visa vya maambukizi ya covid-19 kwa siku mbili mfululizo, shirika la Reuters limeripoti na, na kuongeza kuwa majimbo 18 yameweka rekodi za wingi wa visa hivyo. Maryland, Ohio na Washington DC zimeripoti ongezeko kubwa la wagonjwa kulazwa hospitali. Mashirika mengi ya umma kama idara za polisi na idara za zimamoto wameripoti wafanyakazi wengi wanashindwa kufika kazini kwa sababu ni wagonjwa, na kufanya iwe vigumu kuendelea kutoa huduma ipasavyo. Omicron inaendelea kuathiri sekta ya usafiri wa ndege, huku maelfu ya safari za ndege zikichelewa au kufutwa. Wakati huo huo, kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kimewatahadharisha wananchi dhidi ya kufanya safari za meli baharini. Kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya Covid 19 nchini India katika wiki iliyopita kumezua hofu kwamba wimbi la tatu kutokana na maambukizi ya kirusi cha Omicron linakaribia. Nchi hiyo iliripoti maambukizi mapya 16764 na vifo 220 leo Ijumaa, ndani ya kipindi cha saa 24 zilizopita. Hili ndilo ongezeko la juu zaidi la maambukizi hayo kwa siku moja tangu mwezi Oktoba mwaka huu. India ilipata wimbi la pili la kutisha mwezi April na Mei na wastani wa kila siku wa visa karibu laki nne wakati janga hilo lilipofikia kilele. Idadi ya maambukizi ilipungua sana tangu wakati huo, na kwa miezi kadhaa takwimu za kitaifa zilibaki chini ya visa elfu kumi kwa siku. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii ya habari unaweza pia kuipata moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa VOA kiswahili.com Umoja wa Falme za Kiarabu umeongeza kwa muda usiojulikana marufuku ya safari za ndege za abiria kutoka baadhi ya mataifa ya Afrika, ikizuia safari za ndege zinazoingia kutoka Nairobi, Dar es Salaam na nchi nyingi za Afrika. Katika taarifa, shirika la ndege la Emirates lilitangaza kwamba limeongeza muda wa marufuku hiyo ambayo ilipaswa kumalizika usiku wa kuamkia Christmas hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Dubai, DCAA, ilikuwa imetangaza kusimamishwa kwa saa 48 kwa safari zote za ndege kutoka Tanzania, Kenya, Nigeria, Uganda na Ethiopia kuelekea taifa hilo la mashariki ya kati hadi tarehe 20 Disemba. Lakini Jumatano, shirika hilo la Emirates lenye makao yake Dubai lilisema kwamba kwa upande wake limeongeza muda wa kusimamishwa kwa safari zake za ndege kutoka nchi zilizoorodheshwa, ili kutia agizo ambalo lilipaswa kumalizika Disemba 24. Polisi wa Sudani Ijumaa wamesema maafisa wa usalama waliua kwa risasi watu wanne siku ya Alhamisi wakati wa kuzima maandamano ya nchi nzima dhidi ya utawala wa kijeshi. Maafisa wa usalama walitumia gesi ya kutoa machozi na maguruneti kwa waandamanaji mjini Khartoum na katika miji jirani ya Omdurman na Bahri kuelekea ikulu ya rais siku ya Alhamisi, walioshuhudia wa na shirika la habari la Reuters walisema. Polisi wamesema katika taarifa kwamba watu wanne waliuawa wa huko Omdurman na waandamanaji 297 na maafisa wa polisi 49 walijeruhiwa katika maandamano ya nchi nzima ambayo yalijumuisha maelfu ya watu. Televisheni ya Al Hadath ilimnukuu mshauri wa kiongozi wa kijeshi Abdul Fatah Al Burhan akisema jeshi halitamruhusu mtu yoyote kuitumbukiza nchi katika machafuko na kwamba maandamano yanayoendelea ni tatizo kubwa la kimwili, kisaikolojia na kiakili kwa nchi na hayatosaidia kufikia suluhu ya kisiasa. Rais wa zamani wa Korea Kusini Park Geun-hye ameachiliwa huru kutoka jela leo Ijumaa, karibu miaka mitano baada ya kukutwa na hatia ya ufisadi na hivyo kuzusha mjadala iwapo atakuwa na jukumu lolote kabla ya uchaguzi wa rais wa mwezi Machi. Park mwenye umri wa miaka 69 alikuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo aliyechaguliwa kidemokrasia na kuondolewa madarakani wakati mahakama ya katiba ilipokubaliana na kura ya bunge ya mwaka 2017 ya kumshtaki kumwondoa madarakani kwa kashfa ambayo ilisababisha kufungwa kwa wakuu wa makampuni mawili makubwa ya Samsung na Lotte. Mahakama ya juu ya Korea Kusini mwezi Januari ilikubaliana na kifungo cha miaka 20 jela kilichotolewa baada ya Paki kukutwa na hatia ya kushirikiana na rafiki yake ambaye yuko pia jela. Na uh, mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridi, katika kipindi cha kwa undani. Patrick Ndui Manan na wageni nikiwatakia usiku mwema na heri ya mwaka mpya. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Kipindi hiki ni maalum kwa sababu ni round table, duara ya waandishi wa habari kutoka maeneo mbalimbali, ambapo tutaangazia maswala kadhaa, hasa yaliyogonga vichwa vya habari katika nchi waliko. Kwanza tuko naye Clinton Omwange, huyu ni mwandishi wa habari kutoka Kenya wa Just FM katika kaunti ya Kericho anajiunga nasi kwa njia ya simu na pia tunaye John Kibego, mwandishi habari wa kujitegemea yuko kule Hoima nchini Uganda. Na vilevile tuko naye Okeke Joseph, huyu ni mmoja wa wasanii au ana promoti wasanii huko nchini Kenya, lakini pia anafuatilia sana maswala ya uandishi wa habari atazungumza nasi hasa jinsi wanavyomkumbuka huko nchini Kenya, e, mwanamuziki mua maarufu ambaye ameaga dunia wiki hii, tutakueleza ni nani. Karibuni sana, na tuanze tu moja kwa moja na taarifa zimegonga vichwa vya habari sana hapo nchini Kenya. Clinton Omwange, e, kuhusu malumbano yaliyokuwemo kwenye bunge hapo jana kwanza waeleze wasikilizaji ambao labda hawakufuatilia ni nini ambacho kiliendelea jana katika bunge la taifa, na ni kwa nini kulitokea mpaka masumbwi kwenye bunge hilo? Uh, bila shaka bwana Mrehi, jinsi ambavyo umesema, jina langu ni Clinton Umwange, kutoka stesheni ya Just FM hapa nchini Kenya, kaunti ya Kericho, na ni ukweli kwamba kulikuwa na mabishano makali katika bunge la kitaifa hapa nchini Uh, pale ni kufuatia uh, mswada ambao ulikuwa unajadiliwa bungeni, na kumbuka huu ni mswada ambao ama ni hoja ambayo iliweza kuletwa bungeni na mbunge wa Kandara Bi Alice Wahome uh, u, na mswada huo ulikuwa tu una ingependelea yani kuweze kuwa na mabadiliko katika usimamizi wa vyama vya kisiasa uh, wengine wakisema kwamba kuna vyama ambavyo hawakutaka viweze kuwa na rangi ambayo inaadhirisha vyama hivyo na hilo ndilo lilofuatia baadaye, wakianza kuzozana kwa sababu ya kutoelewana kwa kauli zao. Uh, mbunge tulimwona mbunge ambaye ni kiranja wa wachache bungeni, bwana John Badi ambaye ni mwandani wa kinara wa chama cha ODM, Raila Odinga, wakibishana vikali na mbunge mwenzake anaye kutoka upande wa naibu wa rais la Mruto kwa jina bwana Koros na hapo ni iliyofuatia yani, baadaye wabunge hawa wakianza kuzozana, walipigana, wakarushana cheche za maneno, na baadaye yule mbunge Korozi akaweza kupata majeraha makali usoni na tuliweza kumwona, uh, hata jicho uh, uh, lake lilikuwa limepata majeraha. Na baadaye mbunge kikao kwa muda ama spika aliyekuwa akisimamia uh, akaweza kumvurusha bungeni huyo mbunge John Badi kwa kila alisema kwamba aliweza ku kukosa heshima kule bungeni. Na baadaye eh, kukawa na maswala kadhaa ambayo yaliweza kujadiliwa pale bungeni, na pia wabunge wakaanza kuzozana na, yaani, kulikuwa tuna vurugu pale bungeni, hakukuwa na mtu yeyote ambaye alikuwa anamsikiza mwenzake. Sasa hii si mara ya kwanza tunaona mabishano katika bunge hilo la kitaifa, na hata masumbwi, watu kupigana ngumi, na wengine kuangushana na wengine kuumizwa. Eh, lakini kando na hayo eh, sijui kuhusu mswada huu tunaona kwamba E, sasa uh, yule ambaye ni kiongozi walio wengi kwenye bunge Amos Kimunya amesema anamwandikia spika wa bunge Justin Muturi, e, kwamba wafanye kikao kingine, e, cha ambacho ni maalum e, kwa kama mwendelezo wa kikao hicho kilicholeta hali hiyo ya mtafaruku hapo jana. Ni e, e, e, nini ambacho sasa kinatarajiwa? Ukisikiliza e, wale wachambuzi wa masuala ya siasa za hapo e, nchini Kenya, mwisho ama hatima ya haya yanayoendelea kwenye bunge huenda ikawa ni nini hasa? uh, kulingana na wengi ambao labda tumezungumza na wao, wanasema ni ule ubishi tu ambao upo ndani E, kati ya naibu wa rais, wafuasi, naibu wa rais onae, William Ruto na wale ambao wanamuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta Raila Odinga na wale ambao wanaegemea upande wa naibu wa rais wangependelea kuwepo na muungano mmoja kisiasa, wale wengine wanapinga. Ndilo ambalo tunasema kama uanda ikachochea hali hiyo, na kumbuka hivi sasa wengi wameweza kulaani. Uh, maswala haya ambayo yalitokea katika bunge, wakisema kwamba wabunge waheshimiwa uh, yaani, hawana ya ile ile heshima ambayo wanastahili kuwa nayo, wakisema kwamba huenda wakawachuchia vijana, na kumbuka vijana ndio ambao wanatumika hapo paa nchini Kenya kwa wingi eh, ili kudhirisha umaarufu wa vyama mbalimbali na uh, sasa ni lazima sasa lazima shat kwamba vijana pia wataweza kujihusisha katika vita na mkorogano wa kisiasa uh, majeraha na vifo huenda vikatokea. Sasa watu wengi wameweza kulaani hilo, bwana Mredhi, wakisema wabunge wanafaa kuwa kielelezo ili vijana waweze kuwaiga, waweze kuwa viongozi wa kesho hapo baadaye. Naam, kuna maswala kadhaa hapo, lakini labda tutarejelea hilo, tuwape nafasi wengine e, lakini kutaja tu msikilizaji ni kwamba e, moja ya maswala ambayo ameibua utata ni kuhusiana na uh, u, u, jinsi ambavyo vyama vya vyama vya kisiasa nchini Kenya vinaweza kuunga, kuunda miungano na muda ambao e, vinaweza kufanya hivyo, ni kati ya mambo ambayo yalikuwa yanajadiliwa e, hiyo jana, pamoja pia na kuhusu rangi za e, chama kwamba kila chama kiwe na rangi moja ambayo e, inakitambulisha na masuala kama hayo. Tutarejea e, kwako Clinton Omwange lakini Eh, tukivuka mpaka hapo twende kwake John eh, Kibego yuko Uganda. Pia Uganda imegonga vichwa vya habari wiki hii habariwikiii eh, pamoja na watu fulani ambao walikamatwa, walisemekana kwamba walikuwa wanataka kuvuruga serikali au ni kupindua serikali. Hebu eh, tupe hizo zimeendaje story hizo hapo Uganda John Kibego. Uh, na kama ulivyosema yo, waliofika na njama za kupindua serikali kuna kikundi ambacho kimeelezwa na polisi kuwa kinaitwa Uganda Coalition Forces of Change, linalomaanisha kwamba ni muungano wa wapiganaji wanayotaka kuleta mabadiliko nchini Uganda. Habari hizi zimekuja wakati ambapo tayari jeshi la taifa liko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kuwasaka wanamgambo wa ADF ambao wamekuwepo kwa zaidi ya mwongo mmoja, kwa miongo, karibu miongo miwili sasa, na huko nyuma wale akiwa pale kumetokea mauaji Uh, na mashambulizi dhidi ya polisi ambayo mara nyingine yamehusishwa na yale wale wa ADF, lakini mwishowe polisi wakataja kwamba kumeibuka kikundi hicho kama nilichokitaja cha UCFC ambacho pia kimekuwa kiwashambulia watu na kuwawa wengine wakitafuta namna ya kupindua serikali kama walivyosema. Mauaji hayo yalitokea wilaya za Mitiana pamoja na Kiboga, lakini kikundi hicho kimeelezwa kuwa Uh, watu hao ishirini na moja walikamatwa wakiwa katika vichaka vya wilaya ya Mubende, polisi wakiripoti kuwa wa, uh, utafiti uchunguzi wao umeonyesha kwamba walipata mafunzo haya ya kipiganaji wakiwa katika wilaya ya Wakiso iliyo hapo karibu na mji mkuu Kampala, ambayo, ambayo, pia, ambayo ni mwenyeji wa sehemu kubwa ya mji mkuu Kampala. Shukran sana John eh, Kibegwa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza round table, meza hii ya waandishi wa habari kutoka maeneo tofauti tofauti ya dunia. Tulikuwa tunamtarajia Amanlea Nkia kutoka kule Tanzania, ambapo Tanzania pia kumekuwa na habari kubwa, ambapo rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan amezungumzia mkakati aliyonao wa kukopa pesa nyingi tu kutoka uh, nchi za nje au uh, makampuni na mashirika ya nje. Tutakopa, tutaangalia njia rahisi njia zitakazotufaa za kukopa kwa sababu fedha hizi hatutazitoa kwenye tozo wala hatutazitoa kwenye kodi tunazokusanya ndani, ni lazima tutakopa. E, suala ambalo linaonekana limeleta mtafaruku na msuguano kati yake na spika wa bunge la nchi hiyo e, anajulikana kama Job Ndugai, ambaye naye anasema kukopa sio suluhisho kukopa kutoka nje sio suluhisho, na kwamba mikopo mizuri ni ile inayotoka ndani ya nchi e. Na hilo limepelekea mvutano wiki yote hii, karibu takriban siku tatu sasa e, huyo spika Ndugai akionekana kuwa na msimamo asi e, kutoka na na kutoka kwa ule wa rais wa nchi hiyo. Tunamtafuta na nlea nkia, lakini hapa kidogo nimezungumza na mchambuzi mtaalam wa masuala ya uchumi anajulikana kama Dr Brevius Kayoza akizungumzia swala hili, na hivi ndivyo alivyosema. Kuna swala la kisiasa na kuna swala la, la kiuchumi. Swala la kisiasa ambalo ndo la msingi kwanza ni kwamba toka Rais Samia Suluhu Hassan amechukua mamlaka, kumekuwepo na hali ndani ya chama chake eh, inayoonyesha kutokukubaliana sana na uongozi wake na hatua anazozichukua kwenye uchumi na hasa eh, kufungamanisha au kufungua uchumi wa Tanzania na kufungamanisha na uchumi wa jumuiya ya kimataifa. Na kundi hilo ambalo li, ni kundi la wahafidhina hasa wanaoamini sana kwenye sera za hayati eh, Rais Magufuli ndio amekuwa akishikilia msimamo huo. Kwa hiyo kauli eh, za, kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kuonyesha kwamba ndio tutaendelea kukopa dhidi ya ile hoja iliyoibuliwa na na spika wa Bunge, na kabla ilikuwa imeibuliwa na mbunge wa kuteuliwa na rais e, ndugu Humphrey Polepole ambaye aliwahi kuwa katibu mwenezi wa chama tawala, ni zinaonyesha hali hiyo ya mpasuko ndani ya chama chenyewe, na hivyo unaweza kusema kuna vitovu viwili vya mamlaka, jinsi wanavyoyaona mambo na hasa kuelekea kwenye uchaguzi ndani ya chama mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na picha kubwa ni ya uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kwa hili, kwa kweli huwezi kuliondoa lakini ipo zipo hoja za kiuchumi. Hoja ya kiuchumi mama Samia au eh, lazima kwa kweli watafute jinsi ya kuhakikisha kwamba wanakamilisha miradi ambayo ilianzishwa, na miradi hii ilianzishwa kisiasa. Kwa hiyo rais anakuwa kwenye hatari ya kisiasa kama miradi yenyewe haiwezi kukamilika. Kwa hiyo lazima ajaribu kuitekeleza, lakini hana fedha ndani. Kwenye uchumi hakuna fedha za kutosha, za kutosha kuweza kutekeleza miradi hii ambayo nyingi ilianzishwa kisiasa, na njia iliyopo ni kwamba lazima atafute mikopo. E, mtangulizi wake akuwa karibu ingawaji taarifa zinaonyesha kwamba alikuwa nakopa, kwa lazima aende kutafuta fedha e, nje ya nchi na kuweza kuingiza fedha hizi ili kuweza kuendesha miradi e, na kuendesha kuendesha uchumi. Najua umetaja kwamba kuna uwepo wa siasa katika suala nzima hili e, lakini pia huyu spika wa bunge Job Ndugai kasema kwamba itafika wakati nchi itapigwa mnada, kwamba kufikia sasa Eh, nchi hiyo ina deni limefikia trilioni sabini pesa au shilingi za Tanzania. Hivi sasa tuna letu trilioni sabini, mimi nisiwasome mm. iat kuna siku nchi kwa mnadai madeni madeni madeni, nadhani um, uh, -ni, ni, ni kweli kwamba eh, kiwango mimi natafsiri uh, spika mwenyewe sio mchumi kwa una tafsiri kauli yake kwenye lugha ya kitaaluma ni kweli uh, kiwango cha deni aliyosema ni sahihi eh, hoja uh, ya kwamba tumelemewa kiasi gani au kuna siku nchi itapigwa mnada, inaweza ikawa ni lugha ya kusafisha zaidi kauli aliyoisema, lakini upo ukweli kwamba kiwango cha ongezeko la mikopo nchini Tanzania unapokihusisha na ukuaji halisi wa uchumi, ni dhahiri kwamba uchumi wetu hauwezi kubeba aina hiyo ya mikopo. Hoja ambayo imekuwa ikitumiwa na serikali ni kwamba wanaangalia uwiano kati ya deni la taifa dhidi e, ya pato ghafi ambalo wao wanadai na ndivyo inavyoonyesha kwamba ikiwa bado liko chini ya asilimia hamsini, basi hilo sio tatizo kubwa sana. Kanya, hoja kubwa hapa ambayo inapaswa kutuleta katikati nchini Tanzania ni vipi uchumi wetu utaendelea kuwa himilivu kwenye madeni haya kwa kuwa na uwazi zaidi na bila kuathiri hatua eh, eh, zetu za kupunguza umaskini. Hakuna uwiano kati ya kukua kwa deni na kupunguza umaskini wa Tanzania. Kimsingi, kadri deni inavyokuwa ndivyo umaskini unapoongezeka na ndivyo hali ilivyokuwa huko nchini Tanzania. Turejee kwako kwa John Kibego. Nilikuwa nimetaja kidogo kuhusu stori kubwa moja, ya stori kubwa zaidi wiki hii ni kifo cha askofu mstaafu wa kanisa la Kianglikana kule Afrika Kusini, Desmond Tutu. E, labda uh, nitaka kupata tu mtazamo kutoka nje ya Pretoria, eh, au nje ya Afrika Kusini e, e, ilipokelewaje taarifa kwamba alikuwa ameaga dunia. Tunajua matayarisho bado yanaendelea na mazishi yake yatafanyika kesho Jumamosi, lakini kifo chake kimepokelewaje hapo Uganda? A, bila shaka zimekuwa ni habari za kusitua, kwani watu wengi, kulingana na yale ambayo wamesikia yakizungumzwa kumhusu askofu huyo mstaafu, ni mengi sana ambayo ni, yangekuwa ni, ya me, ya mfano wa kuigwa kwa viongozi wengi katika nchi mbalimbali huku barani Afrika na hata huku Uganda kwa wengine radis wa mambo anasema kwamba kulingana na kile walichosikia kwamba yule yeye hakukubaliana haku na rushwa, na alikuwa tayari kuongea uwazi wazi kuhusu serikali. Kama haijafanya kitu kizuri, alikuwa anaweza kuiambia. Ni msimamo ambao alisema unakosa sana katika nchi hii kama Uganda, ambapo watu wengi wa, viongozi wa dini wamegeuka kuwa ni watu ambao wanategemea wamekuwa uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa omba, omba. Wanaiomba serikali iwasaidie, wanaiomba nini waweze kupata msaada kwa serikali, badala ya kutetea maslahi ya wananchi kwa uhakika. Watu wengi wanasema kwamba watamkosa uh, Osman Tutu. Na je, wewe Clinton Omwange hapo Kenya, ilipokelewaje ripoti kwamba uh, Tutu ameaga dunia? Uh, ni kweli kwamba watu wengi wamehuzunika kufuatia hicho kifo cha uh, Desmond Tutu wengi wakisema waki kwamba alikuwa kiongozi wa kidini na vilevile, alikuwa anachangia sana katika maswala sio tu ya kidini peke yake, pia ya siasa. Wengi wakisema kwamba atakosa mchango wake. Kumbuka uh, hata vyombo vya habari hapa nchini Kenya o, o, vimesema uh, Tutu alikuwa akishirikiana sana na yule rais wa kwanza wa, wa Afrika Kusini, Nelson Mandela ili kuweza kuleta umoja pale Afrika Kusini na na ni jambo ambalo liliweza kuwachochea viongozi wengine katika bara la Afrika na pia ulimwengu kwa jumla ili waweze kuwaunganisha uh, wananchi wao. Kwa hivyo kila mmoja ni amejawa na huzuni kufuatia hicho kifo cha Desmond Tutu, na tunasema roho yake iweze kulazwa mahali pema peponi. Nimezungumza na Jenerali Ulimwengu, mmoja wa wachambuzi mahiri kutoka Afrika Mashariki akitokea Tanzania, ambaye alikuwa na haya ya kusema kuhusu Desmond Tutu, na hususan jinsi atakavyokumbukwa katika e, utetezi wake sio tu e, Afrika Kusini, yaani sio kutetea tu demokrasia na haki huko Afrika Kusini, lakini bara nzima la Afrika. Tumsikilize. Majina kama hayo yataendelea kuenziwa na vizazi vi, vilivyopo leo na vizazi vitakavyokuja kesho na kesho kutwa. E, na watazuka wapya, wapiganaji e, e, wa masuala ya haki e, uhuru e, heshima. Hawaishi duniani, huzaliwa wapya, hujikuta katika mazingira tofauti na labda yale yalikuwepo kabla, labda miaka kumi iliyopita, lakini bado kuna kazi ya kufanya ya kuhakikisha kwamba haki za watu hazidharauliwi, uhuru wa watu haukanyagwi kanyagwi na, na, na heshima ya watu haiwekwi katika mabaraza ya dharau na kubezwa na kukashifiwa. Na watakuja watu wengine katika mazingira tofauti barabara kabisa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi maalum hiki cha Kwa Undani, ambapo ni meza ya waandishi wa habari. Tuko na waandishi wa habari kutoka maeneo tofauti tofauti, hasa kutoka Afrika Mashariki. Clinton Omwange, mwandishi eh, wa habari wa Just FM kule kaunti ya Kericho nchini Kenya. John Kibego, mwandishi wa habari kujitegemea, akiwa Hoima huko Uganda. Tuko naye pia Okeke Joseph, huyu nilimleta sasa ni kwa sababu eh, atu, anataka kuzungumzia kifo cha mtu mwingine ambaye ni tajika lakini, katika fani ya wanamuziki ama ukipenda eh, sanaa ya muziki, ambapo wiki hii pia tumepata ripoti za kuhuzunisha kwamba mmoja wa wanamuziki maarufu kabisa katika bara hilo anajulikana kama Lei Generali Defao ameaga dunia. Uh, Okeke okay, okay, Joseph uh, zilipokelewaje taarifa kumhusu, kuhusu kifo cha uh, General Defao naam. Wakati tukimsubiri Joseph aingie uh, kwenye laini ya simu nitarudi kwako kwa John Kibego. Kuna taarifa ingine ambayo inaeleza hapo kwamba kuna mm, mwana, uh, mwandishi, mwandishi uh, labda sio mwandishi wa habari lakini ni kama eh, mshairi na mwandishi wa vitabu anajulikana kama Kakwenza Ruki Rabasha Ija, labda utanikosoa hapo e, vile nimetamka jina hilo kwamba alikamatwa na taarifa hizi nimeziona katika vyombo e, vya kimataifa, mashirika ya kimataifa ya, ya habari e, kuelezea kwamba amekamatwa huko na kwamba kuna watu hawafurahii wa na jinsi alivyokamatwa. Ni nini unachoweza kuwaeleza wasikilizaji wetu? Nafikiri uh, hiyo ndio alikamatwa, labda kutokana uh, na habari alizotoa kwa njia ya Twitter. Alikuwa akijaribu kukosoa viongozi wa serikali, hasa uh, mwana wa wa rais yani, uh, ambaye ni kamanda wa jeshi sasa hivi, hiyo Muhoozi Kainerugaba, akijaribu kusema kwamba yeye uh, hawezi kuwa mrithi wa babaye, ikiwa babaye hawezi kuliongoza taifa babaye ameweza, lakini yeye hana uwezo huo. Maanake habari alizotoa zilikuwa ni zaku, ni za kumshambulia kutumia maneno yule jenerali, na ndio maana kwa hawa anakupa na maagizo ya kwamba akamatwe, aweze aweze kueleza nini alichokuwa anamaanisha nini aliyokuwa nakisema. Shukran sana John Kibego, naona muda umekimbia kweli. Tukielekea kumalizia, Clinton Mwange, naona kuna taarifa hapo Kenya kuhusu baadhi ya hatua zinazochukuliwa za kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona kwamba sasa eh, watu ambao wanasafiri kuingia hapo nchini lazima waonyeshe cheti kwamba wamepigwa chanjo kuna ukweli wowote kuhusu ripoti hizi uh, ni ukweli, hizi uh, ni, ni, ni, ni, ni majuzi tu ambapo wa waziri wa wa afya bwana mtai kagwe alisema kwamba yani uh, mataifa ya ni kigeni yanawawekea vikwazo wa kenya wanawasafiri kutoka hapa nchini kenya kuelekea katika mataifa hayo na akasema kwamba Wakenya jinsi ambavyo wanawekewa masharti lazima waonyeshe vyeti kwamba wamechanjwa kwa, na lazima sharti pia wale ambao wanatoka mataifa ya mataifa ya nje waonyeshe vyeti vyao kwamba wamechanjwa. Na kumbuka hata sio wageni tu watoka pale nje ya Kenya, hata Wakenya peke yao wamewekewa vikwazo waki- wakiarifiwa lazima waonyeshe vyeti kwamba wamechanjwa ili waweze kupokea huduma za serikali hiyo, uh, kwenye benki uh, mahali popote pale ambapo Uh, wamependa kupokea huduma hizo. Safi kabisa, tunaendekea ukingoni wa kipindi hiki cha leo, kipindi maalum, lakini amerejea sasa Okeke Joseph, huyu yuko kule Mombasa nchini Kenya. Okeke Joseph, ulikuwa uzungumzie jinsi ripoti kuhusu kifo cha li Generali Defao mwanamuziki tajika huyu wa bara la Afrika akitokea Kongo kilivyo uh, ripotiwa hapo na jinsi kilivyo au ripoti hizo zilivyopokelewa. Hebu tueleze kwa kifupi tukienda kumalizia. Yes. Eh, asante sana. Eh, kifo cha Lulendo Matumona anayejulikana kwa jina la muziki kama General Defao eh, ni jambo limeshtua watu hata vyombo vya habari vikitangaza zi, zinatangaza kwa mshtuko na mara kwa mara wanapiga ngoma za General Defao kwa kumbusho na mapenzi alikuwa nayo kwa sababu General Difao alikuwa anapenda sana kutembelea Kenya Nairobi na Mombasa. Sasa ni jambo limeshtua hata e, wanahabari pia wengi wao walikuwa wanapenda sana General Difao. Sawa sawa kabisa. Nikushukuru sana Okeke Joseph, ukiwa hapo Mombasa, vilevile waandishi wa habari John Kibego, ukiwa huko Uganda na Clinton Omwange mwandishi wa habari wa Just FM kule county ya kericho nchini kenya msikilizaji tunafika mwisho wa duara ya waandishi wa habari hapa kwa undani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu tangu jumatatu kufikia hii leo ijumaa msimamizi kama kawaida amekuwa ni meri mgawe mwelekezi saida hamdun jina langu ni bmj muridhi na kutakia wikendi safi na mwaka mpya wenye mafanikio chungu nzima Tuonane tena mwaka ujao inshaallah.