Yaan, <tipos> <tipos> ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa Afrika ya kati. Hapa mjini Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza hivi sasa kupitia redio zetu, shirika redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Miongoni mwa taarifa tulizonazo hivi sasa, mamlaka za afya hapa Marekani zinatoa tahadhari tena zikisema Wamarekani wanaweza kupata usumbufu katika wiki zijazo kwa sababu ya kuenea kwa kasi kwa kirusi cha Omicron. Na katika Live Talk leo tuna open mic, yaani fursa kwako kwa wewe msikilizaji, hutueleza namna ulivyojipanga kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa kweli mwaka unabadilika hii leo, na unapofania kubadilisha mwaka basi, kuna mengi sana ambayo nnataajia yataweza kufanyika na mimi mwenyewe nitaweza kuyafanya mwaka ujao. Hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika live talk ya VOA Swahili, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduyimana. Mamlaka za afya hapa Marekani zinatoa tahadhari tena, zikisema Wamarekani wanaweza kupata usumbufu katika wiki zijazo kwa sababu ya kuenea kwa kasi kwa kirusi cha Omicron. Marekani imeripoti idadi kubwa ya visa vya maambukizi vya COVID-19 kwa siku mbili mfululizo, shirika la Reuters limeripoti na kuongeza kuwa majimbo 18 yameweka rekodi za wingi wa visa hivyo. Maryland, Ohio na Washington DC zimeripoti ongezeko kubwa la wagonjwa kulazwa hospitali mashirika mengi ya umma kama idara za polisi na idara za zimamoto wameripoti wafanyakazi wengi wanashindwa kufika kazini kwa sababu ni wagonjwa na kufanya iwe vigumu kuendelea kutoa huduma ipasavyo. Omicron inaendelea kuathiri sekta ya usafiri wa ndege huku maelfu ya safari za ndege zikichelewa au kufutwa. Wakati huo huo, kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, kimewatahadharisha wananchi dhidi ya kufanya safari za meli baharini kuongezeka kwa kasi maambukizi ya Covid 19 nchini India katika wiki iliyopita kumezua hofu kwamba wimbi la tatu kutokana na maambukizi ya kirusi cha Omicron linakaribia nchi hiyo. Iliripoti maambukizi mapya 16764 na vifo 220 leo Ijumaa, ndani ya kipindi cha saa 24 zilizopita. Hili ndilo ongezeko la juu zaidi la maambukizi hayo kwa siku moja tangu mwezi Oktoba. Mwaka huu India ilipata wimbi la pili la kutisha mwezi Aprili na Mei na wastani wa kila siku wa visa karibu laki nne wakati janga hilo lilipofikia kilele. Idadi ya maambukizi ilipungua sana tangu wakati huo, na kwa miezi kadhaa takwimu za kitaifa zilibaki chini ya visa elfu kumi kwa siku. Umoja wa Falme za Kiarabu umeongeza kwa muda usiojulikana marufuku ya safari za ndege za abiria kutoka baadhi ya mataifa ya Afrika, ikizuia safari za ndege zinazoingia kutoka Nairobi, Dar es Salaam na nchi nyingi za Afrika. Katika taarifa, shirika la ndege la Emirates lilitangaza kwamba limeongeza muda wa marufuku hiyo ambayo ilipaswa kumalizika usiku wa kuamkia Christmas hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Dubai, DCAA, ilikuwa imetangaza kusimamishwa kwa saa na 44 kwa safari zote za ndege kutoka Tanzania, Kenya, Nigeria, Uganda na Ethiopia kuelekea taifa hilo la mashariki ya kati hadi tarehe 20 Disemba, lakini Jumatano shirika hilo la Emirates lenye makao yake Dubai lilisema kwamba kwa upande wake limeongeza muda wa kusimamishwa kwa safari zake za ndege kutoka nchi zilizoorodheshwa ili kutii agizo ambalo lilipaswa kumalizika Disemba 24. Hii, unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na maziwa makuu Polisi wa Sudani Ijumaa wamesema maafisa wa usalama waliwaua kwa risasi watu wanne siku ya Alhamisi wakati wa kuzima maandamano ya nchi nzima dhidi ya utawala wa kijeshi. Maafisa wa usalama walitumia gesi ya kutoa machozi na maguruneti kwa waandamanaji mjini Khartum na katika mji jirani ya Omdurman na Bahri kuelekea ikulu ya raisi siku ya Alhamisi, walioshuhudia na shirika la habari la Reuters walisema. Polisi wamesema katika taarifa kwamba watu wanne waliuawa huko Omdurman na waandamanaji 297 19 na maafisa wa polisi 49 walijeruhiwa katika maandamano ya nchi nzima ambayo ilijumuisha maelfu ya watu. Televisheni ya Al-Hadath ilimnukuu mshauri wa kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah Al Burhan akisema jeshi halitamruhusu mtu yeyote kuitumbukiza nchi katika machafuko, na kwamba maandamano yanayoendelea ni tatizo kubwa la kimwili, kisaikolojia na kiakili kwa nchi na hayatosaidia kufikia suluhu ya kisiasa. Maandamano ya Alhamisi yalikuwa maandamano makubwa kwa mara ya 11 tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 ambayo ilipelekea waziri mkuu Abdala Hamduk kuondolewa kwenye wadhifa wake na baadaye akarejeshwa. Waandamanaji walilitaka jeshi lisiwe na jukumu lolote katika serikali wakati wa uongozi wa mpito kuelekea uchaguzi huru. Jeshi wa la Mali lilisema wanajeshi wanane waliuawa wakati wa shambulio katika eneo la magharibi mwa taifa hilo la Sahel ambako wanajihadi wanaendesha operesheni zao na hivyo kuongeza mara mbili idadi ya waliouawa hapo awali. Katika taarifa yake mpya Alhamisi jioni, jeshi la Mali lilisema wanajeshi saba walijeruhiwa pia katika shambulio la Jumanne. Magari mawili ya kijeshi yaliharibiwa, na kuongeza kuwa washambuliaji 31 waliuawa bila ya kulitaja kundi la washambuliaji. Likiripoti kwa mara ya kwanza kuhusu shambulio hilo siku ya Jumatano, jeshi lilisema wanajeshi wanne walifariki na darzenia wengine kujeruhiwa wakati kikosi katika eneo la Nara kililengwa katika shambulio kali sana lililojumuisha vilipuzi vilivyotengenezwa kienyeji na silaha nzito. Katika taarifa yake Alhamisi, jeshi lilisema miili 31 ya washambuliaji iligunduliwa Alhamisi asubuhi pamoja na silaha na zana nyingine, lakini jeshi alikusema ni kundi gani lilifanya shambulizi. Mali ni kitovu cha uwasi wa wanajihadi ambao ulianzia kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 2012 na kuenea hadi nchi jirani za Niger na Burkina Faso. Raia wa Afrika Kusini walipanga foleni kwa siku ya pili leo Ijumaa, kutoa heshima zao kwa askofu mkuu Desmond Tutu ambaye mwili wake umelazwa katika kanisa kuu la St George mjini Cape Town, ambako shujaa huyo wa kupinga ubaguzi wa rangi alihubiri dhidi ya ukosefu wa haki katika misingi ya rangi. Tutu, mshindi wa tuzo ya Amani ya Nobel, anayeheshimika kote nchini Afrika Kusini kwa uadilifu wake wa kimaadili na kuupinga utawala wa weupe walio wachache alifariki Jumapili akiwa na umri wa miaka 90. Viongozi wa kidini walijipanga barabarani kama walinzi wa heshima, wakisubiri jeneza liwasili, huku bendi ya kanisa kuu la St George ikicheza muziki kwa kutumia ngoma, filimbi na tarumbeta. Msururu mrefu ulizunguka kanisa kuu, huku waombolezaji wakisubiri kutoa heshima zao mwili wa Tutu, ambaye aliomba jeneza la bei nafuu zaidi na kutaka gharama zozote za mazishi ya kifahari utachomwa moto na mabaki yake kuzikwa nyuma ya jengo la kanisa kuu la St George ambako mara nyingi alihubiri dhidi ya ubaguzi wa rangi. Rais wa zamani wa Korea Kusini Park Geun-hye ameachiliwa huru kutoka jela leo Ijumaa, karibu miaka mitano baada ya kukutwa na hatia ya ufisadi na hivyo kuzusha mjadala iwapo atakuwa na jukumu lolote kabla ya uchaguzi wa rais wa mwezi Machi. Park, mwenye umri wa miaka 69, alikuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo aliyechaguliwa kidemokrasia na kuondolewa madarakani wakati mahakama ya katiba ilipokubaliana na kura ya bunge ya mwaka 2017 ya kumshtaki, kumwondoa madarakani kwa kashfa ambayo ilisababisha kufungwa kwa wakuu wa makampuni mawili makubwa ya Samsung na Lot. Mahakama ya juu ya Korea Kusini mwezi Januari ilikubaliana na kifungo cha miaka 20 jela kilichotolewa baada ya Park kukutwa na hatia ya kushirikiana na rafiki yake ambaye yuko pia jela. Kwa kupokea mabilioni ya pesa kutoka kwenye makampuni hayo. Pesa hizo zilikuwa za kuhifadhili familia ya rafiki yake na mashirika yasiyotafuta faida. Rais Moon Jae-in alitoa msamaha maalum kwa Park wiki iliyopita akielezea kuzorota kwa hali yake ya afya na kuelezea matumaini yake ya kusahau historia mbaya ya zamani na kuimarisha umoja wa kitaifa. Maafisa wa wizara ya sheria waliwasilisha msamaha huo kwa Park usiku wa manane siku ya Alhamisi katika hospitali ambako wamekuwa kwa mwezi mmoja, shirika la habari la Yonhap limeripoti. Mwisho wa habari za dunia ambazo zilisoma kwenu, nami Patrick Nduimana. Muda mfupi ujao mtakuwa na mwenzangu Mkamidi Kibayasi katika kipindi cha Live Talk. Kufikia hapa, sina la ziada, nina wageni nikiwatakia heri ya mwaka mpya. Naam, shukrani sana Patrick Ndwimana kwa kutusomea habari muhimu za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi cha Live Talk ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa kutoka studio 15 za VOA Swahili hapa mjini Washington DC. Ni dakika 45 zinazojadili masuala mbalimbali mbali ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na mengineyo. Basi leo hii ikiwa ni Ijumaa ya mwisho ya mwaka huu wa 2021 Live Talk inakuletea Open mic ikikupa fursa wewe msikilizaji, ya kupiga simu na kutueleza mawili matatu, kile ambacho umepanga kukifanya katika kuukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Hali kadhalika tutaangalia malengo yako uliyoyaweka katika mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Vile vile changamoto ambazo umepitia mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja, ili kuweza kusikia haya na mengineyo, basi utakuwa nami Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika tutakuwa na wasikilizaji kutoka sehemu mbalimbali duniani ambao wamepiga simu na wale ambao wameandika ujumbe wao kupitia mtandao wetu wa Facebook. Utasikia maoni yao na vilevile, tunaye pia mshiriki kutoka katika jimbo la New York hapa nchini Marekani. Uh, Profesa David Monda naye atatupa mawili matatu kile ambacho kinaendelea katika jiji la New York, jiji la watu ambao hawalali, na ikiwa ndio siku ya mwisho ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja kipi kinachoendelea mchana huu wa leo? Vilevile nitakuwa na mwandishi wetu Mitima de la Chans ambaye yeye kwa wakati huu atakuwa anapatikana maeneo ya Kamanyola huko kwenye mpaka wa DRC na Rwanda. Vilevile msikilizaji uko huru, fursa kwako Piga simu moja kwa moja hapa studio 2026193151. Narudia, nambari yetu ya simu hapa studio ni 2026193151, ili sauti yako iweze kusikika katika live talk ambayo ni ya mwisho kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Ni furaha kubwa sana kuendesha kipindi hiki siku hii ya leo. Basi bila ya kupoteza wakati, hebu kwanza nianze kuongea na David Monda nijue kile ambacho uh, huko wakazi wa New York wanachokifanya na hali ikoje mitaani. David, bila shaka unanisikia, habari ya kwako? Habari ya New York, New York big hapo hapa, ni vyema kabisa na asante kunialika eh, kuchangia kwa mada hii muhimu kwa leo. Haya basi, wasikilizaji sehemu mbalimbali duniani wanaosikiliza VOA Swahili wakati huu pengine wangependa kusikia na kujua kile ambacho kinaendelea katika mitaa ya New York. Eh, kwenye jiji ambao wenyewe wanaita jiji la wajanja, kipi ambacho kinaendelea hivi sasa? wanasema oh, jiji la wajanja jiji la kukuru kakara jiji lisiloenda kulala the city that never sleeps kwa hivyo mwaka huu uh, dada mwenyekiti nafikiria pengine ni vitu vitatu uh, kutafakari cha kwanza ni kwamba kawaida mwisho wa mwaka huwa tunajumuika uh, eneo uh, la Times Square ambapo huwa tunangojea uh, kusherekea mwaka mpya, wanaita ile ball drop uh, hadi uh, kitenge uh, cha mwisho kinapopiga tunapovuka mwaka hapa, huwa ni desturi yetu. Uh, nafikiria kwa mwaka huu wamepunguza idadi ya watu kwa sababu ya eh, hii hatari ya virusi vya Omicron na kukurukakara za COVID kumi na tisa. Na pia kwa mwaka huu eh, hatuwezi kuangazia mwaka huu bila kupiga darubini na kutafakari zaidi. Eh, ya wa New York na wa Marekani laki nane ambao wameweza kufariki mji, eh, eh, huu wa New York ndio uliopigwa zaidi siku za nyuma COVID kumi na tisa ilipojiingiza hapa. Lakini kwa mbivu na mbichi, wa New York ni wavumilivu eh, kama watu wa Afrika eh, bado tunapiga eh, moyo konde na kunuia kwamba mwaka mpya utakuja na heri, baraka na fanaka. Asante sana. Basi hebu sasa, katika laini ya simu kuna msikilizaji, hebu tusikilize uh, msikilizaji anatueleza vipi na ni namna gani ambavyo amejipanga kukaribisha elfu mbili na ishirini na mbili. Karibu msikilizaji, asante sana. Asante sana ndugu mtangazaji kutoka VOA hapo Uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi , uh, au MC Masai kutoka hapa wa Sakatonge Babayo Dodoma nchini Tanzania. Habari za kwako hapo Dodoma? Uh, hapa Dodoma tunamshukuru Mungu mambo ni mazuri, kuna hali fulani ya dalili ya mvua mvua, kuna harakati zinaendelea hapa na pale. Kikubwa tupo katika matarajio makubwa sana ya kuweza kupokea mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Na mmejipanga vipi basi uh, katika kuukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili uh, tumejipanga vizuri sana ukiangalia mtaani watu wapo wengi sana wengi sana kwelikweli, wakiwa na matarajio makubwa sana ya kuweza kupokea uh, mwaka elfu mbili ishirini na mbili, lakini kukiwa na utulivu wa hali ya juu. Lakini ukiangalia kwa namna moja ama nyingine, watu wengi sana wana matarajio ya kwenda katika nyumba za ibada. Kuna wengine watausherehekea mwaka mpya wakiwa majumbani, yaani kila mtu yupo katika namna fulani ya kuweza kuupokea mwaka. Unajua, mara nyingi sana uh, ukiangalia hapa Tanzania sisi huwa tunaosherehekea mwaka mpya kwa amani zaidi, lakini ukiangalia pia vyombo vya usalama vipo katika harakati ya kuhakikisha kwamba usalama unakuwepo, upo wa kutosha sana, na raia nadhani ni vizuri sana, wamehamasishwa vizuri sana kuweza kuupokea mwaka mpya kwa amani na utulivu wakiwa majumbani mwao. Shukrani sana Emmanuel kutoka huko Dodoma, Tanzania. Nasi hapa VOA Swahili tunawatakia kheri ah, ya ah, mwaka mpya na sherehe njema zenye amani, utulivu na upendo hapo mlipo. Haya basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyoenda katika studio zetu namba kumi na tano hapa VOA Swahili. Basi kwenye laini ya simu pia kuna msikilizaji mwingine, hebu tumsikilize msikilizaji ambaye yupo tayari uh, kutueleza kile ambacho ame, amepanga kukifanya usiku wa leo kwa kukaribisha mwaka mpya. Karibu msikilizaji. Naona kidogo kuna hitilafu ya mawasiliano na moja kwa moja, basi nirudi tena kwako uh, profesa Monda hapo New York haya basi. Nafahamu uh, wakati huu wa mwisho wa mwaka kwenye hususan katika siku hii ya leo uh, mitaa ya Times Square huwa tayari imesha rembwa, hasa matangazo ya biashara. Hali kadhalika viti vimepangwa kwa ajili ya watu kukaa, na sehemu za baa pamoja na migahawa mbalimbali huanza harakati zake hivi sasa. Je, uh, hali hiyo bado inaonekana kama siku za nyuma ama kwa mwaka huu, kwa kuwa vile bado tunaendelea na janga la COVID-19, kidogo wameweka masharti, labda watu kutopita mchana au uh... Matayarisho yapo lakini ukiangazia na miaka ya tofa, ya, ya ya nyuma ni kama hakutakuwa na ule umati vile uh, ulivyokuwa uh, miaka ya nyuma uh. Idara ya polisi hapa New York yani NYPD uh, wametoa taarifa uh, kusema ya kwamba uh, mipango hii itaendelea na wamefunga barabara uh, fulani kuhakikisha kwamba watu wataweza kupata uh, njia safi ya kuweza kuelekea kule, na pia kawaida ya mji mkubwa kama huu, uh, hatuwezi kusahau jambo la ugaidi kwa hivyo eh, mirengo ya usalama wako wengi, polisi wamepiga doria pale eh, kuhakikisha kwamba kuna usalama na kusitokee jaribio lolote la kujaribu kuvuruga amani ya mji, lakini kusema kweli Eh, watu hapa hata ingawa wanasherekea, tutakuwa na watalii wengi, tutakuwa na wageni wengi kutoka uh, sehemu nyingi za dunia. eh, hili janga la la la COVID eh, pia lipo, watu wamehimizwa kuvaa barakoa eh, watu wamehimizwa vile wawezavyo kufanya ile social distancing na ni ni, ni eh, naweza na, na, kusema ni kwamba ni mwaka eh, tofauti na yale mengine, ya kwamba bado hii changamoto iliyopo ya magonjwa ya virusi bado ipo, lakini nafikiria kwa ujumla watu wamefurahia mwaka huu na wanunuia mwaka ujao, mbarika hii ya COVID kumi na tisa ya omricon ya virusi vya delta vitapita na pia lazima nisisitize ya kwamba New York pia imeungana na na mataifa mengi tu ya dunia. Tuna wahamiaji wengi kutoka Afrika, kwa hivyo pia tunajumuika pamoja na jamii ya kimataifa kuweza kusubiri pamoja, tuangazie mwaka mpya wa heri na fanaka, na pia tujaribu sote kuweza vile tunaweza kwa mbivu na mbichi, Uh, kuweza kutatua kisayansi, uh, hii mbarika ya magonjwa haya ambayo yamelegeza na kudhofisha uchumi uh, wa dunia na ku kupiga kalamu matarajio ya wengi kule Afrika na pia hapa Marekani. Asante sana. Basi nasi hapa uh, sauti ya amerika VOA uh, tuna kile ambacho tumekuandalia wewe msikilizaji ambayo uko muda wote kutusikiliza, na ku, kuyasikiliza matangazo yetu namna yanavyokwenda na, na kutupongeza, na hivi ndivyo tunavyokueleza wewe msikilizaji. Jina langu ni Sandey Shomari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nawatakia wasikilizaji wetu wote mafanikio mema katika mwaka mpya ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Uwa mafanikio na fanaka tele. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Harrison Kamau kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, nikiwatakia wasikilizaji wetu pamoja na watazamaji wa televisheni mwaka mpya wenye mafanikio wa elfu mbili ishirini na mbili, kutoka hapa Washington DC. Happy new Year. Right, mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia wewe na jamaa yako mwaka mpya wenye mafanikio chungu nzima. Endelea kusikiliza na kutazama vipindi vyetu kama vile teknolojia na biashara pamoja pia na vijimambo na vingine vyote vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tuonane mwaka ujao inshallah. Ni mtangazaji wako Meri Mgawe na kushukuru sana msikilizaji kwa uaminifu wako kuwa nasi mwaka mzima wa 2021 na kutakia heri ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na uendelee kutufuatilia zaidi kwa habari moto moto kupitia VOA Swahili. Naitwa Saida Hamdun kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na watakia wasikilizaji na watazamaji wote wa VOA Swahili heri na fanaka ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Endelea kutusikiliza na kutazama VOA Swahili. Jina langu Jafar Mjasiri. Nakutakieni heri na fanaka ya mwaka mpya 2022. Naendelea kutusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Helo, helo, msikilizaji wa sauti ya Amerika popote ulipo, nachukua fursa hii kukutakia wewe na familia yako heri ya mwaka mpya wa 2022. Uwe mwaka wa amani, afya njema na mafanikio katika mipango yako. Tunakushukuru na uzidi kututega sikio na kushiriki kwenye vipindi vyetu tofauti. Ni mimi mtangazaji wako Patrick Nduwimana, kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mpenzi mtazamaji na msikilizaji, na kutakia heri ya mwaka mpya wa 2022 uwe wa furaha na baraka tele za Maulana, bila ya kuwasahau washirika wetu ambao wamekuwa pamoja nasi kurusha matangazo yetu ya redio na televisheni. Tunatarajia kuwa na ushirikiano zaidi mwaka ujao wa 2022 na waandishi wetu wote walioko barani Afrika kwa kufanikisha matangazo yetu ya kila siku. Nawaambia mwaka 2022 uwe wa mafanikio makubwa, na tuendelee kutimiza wajibu wetu wa kuwapa habari watazamaji na wasikilizaji wetu. Mimi ni Khadija Riami, kaimu mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. kabisa basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa studio 15 za VOA Swahili. Ni live talk, ambapo ni open mic, fursa kwako, kwa msikilizaji kupiga simu na kutueleza namna ambavyo unasherekea kukaribisha mwaka mpya, hali kadhalika malengo yako na changamoto ambazo wameziona za hapa na pale katika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tuelekee basi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Licha ya changamoto za kimaisha, baadhi ya wakazi wanasherehekea sikukuu za za mwisho wa mwaka tangu majira ya saa saba mchana kwa saa za huko. Inaelezwa kwamba mvua zimekuwa zikinyesha katika maeneo kadhaa kama vile Bukavu, Nyangezi, Kamanyola, Kavumu na hata pia katika nchi jirani za Rwanda na Burundi. Mwandishi wetu Mitima Delachons anapatikana kwa sasa kule Kamanyola katika bonde la mto Ruzizi ambapo wakazi wanasherekea haswa ipasavyo. Mm, kukaribisha elfu mbili na ishirini na mbili. Mitima, haya basi, hebu tueleze hali ilivyo hivi sasa, shamra shamra zipo vipi? Ndio e, mkamiti ni kwamba kama unavyosikia hata hapa ambapo ninapatikana kwa sasa, kuna fujo fujo za shamra watu wakiwa wanazunguka barabarani, wengine wakiwa na bia, soda mikononi na kadhalika. Uh, wakiweza kusherekea sherekea, uh, wakiweza kusubiri namna gani, watakuwa wakiweza kuaga mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja, ambao katika masaa ambayo yanafuata hapa yatakuwa itakuwa uh, uh, kabisa, mwaka wenyewe tumeweza kuitia katika miaka mingine ambayo tayari uh, imepita na kuweza kufungua mlango kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Kuna watu ambao wanakuwa, unasikia kuna mziki kando yangu hapo, watu ambao wengine wana wakiweza kusubiri subiri, wengine wameniambia kwamba Uh, licha ya hali zote kama ulivyosema, changamoto tofauti za kimaisha, changamoto za kisiasa, changamoto za kiuchumi, wamejitahidi kabisa kwa hali yote kwa kuweza uh, kuweka kitu kidogo no, katika mifuko yao kwa kuweza kusherehekea siku ya leo. Uh, baadhi ya watu hapa ni Goma, nitakumbusha kwamba ni ni wakulima wengine, wanakuwa wafugaji ambao uh, waliweza basi kuweza kujitahidi kuweza kujiwekea kitu fulani basi Mitima, Mitima, kabla hatujawapa fursa wasikilizaji uh, na wakazi ambao upo nao hapo katika eneo hilo, hebu kwanza endelea kuwepo katika laini ya simu kwani kwa sasa na na kamilisha hizi dakika 30 za live talk ambazo zimekuwa zikisikika kwa njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOASwahili.com. Lakini live talk itaendelea dakika 30 zijazo kwa njia ya internet pekee ambapo Mitima na wasikilizaji wengine wote tunakutana huko sekunde chache kutoka hivi sasa. Asante kwa kusikiliza VOA Swahili. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Naendelea na live talk ambapo hivi sasa inasikika kwa njia ya mtandao pekee kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Hali kadhalika wewe msikilizaji una fursa ya kutupigia simu na kuweza kutuma salamu zako live. Nambari yetu ya simu hapa studio ni 2026193151. Nambari ya simu ni 2026193151. Basi laini ipo wazi kwa ajili yako kwa msikilizaji. Hali kadhalika kutakuwa na ujumbe kutoka uh, kwa msikilizaji uliyetuandikia kwa njia ya maandishi na vile vile bado tunaye Mitima Dela Shons. Haya, Mitima anarudisha maiki kwako ili tuweze kuendelea na live talk. Asante mkamiti, kama vile ulivyosema, ninakuwa hapa Kamanyola katika bonde la Mlii, na hapa ninakuwa na mtu ambaye anakakaribu karibu yako, msikilizaji, pia mkazi wa Kamanyola. Jambo kaka. Jambo jambo. Io, sema jina lako. Jina, naitwa kwa jina la Elisha Tubwa, naishi mtaa ya Kamanyola. Nandira hali ya sasa, hapa, mbali, ya sasa hapa kwa hapo ka mbali sana, unaweza kumwambia kitu gani? Nafurahia kusherekea siku ya leo hadi kuonekana jinsi kesho itaendelea. Mie eh, nafurahia kwa siku ya leo kuiona tena jinsi iliki unaendelea. Nashukuru Mungu kwa vitulivyo. Na hapo una nini mkononi? Hapa nasherekea kwa kitu kwa soda na yengine kadhaa. Mwaka ulikuwa namna gani? Mwaka huu nashukuru kwanza kwa Mungu kwa jinsi ninavyoiona tena siku ya leo, na itazama macho naona vitu vizuri, na kushukuru tena Mungu kwa jinsi ninavyoona siku ya leo na kupikia mwaka elfu kumi na mbili na mbili unatarajia mwaka elfu mbili ishirini na mbili karibu hapa kuna mchezaji mwingine hapa ambaye niko naye hapa jambo kaka jambo ndugu de la chance mitina tunashukuru sana kwa kufika tena katika sikukuu kubwa kama hii jina anaitwa kwa jina ya mushinga nyamade si edmo walio wengi wananifamia kwa jina ya senegale tunakuwa hapa tunasherehekea mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili jioni kama ya leo, tukutumia juisi eh, na kapombe kadogo kenye kanatoka na kanyama tunatumia na kaugari kidogo, juisi ni Wanaafrika na hmm, hapa tuko kama nyumbani. Yani mwaka mpya, tunasubiri mwaka mpya hapa mahali, tunausubiri kwa hamu sana hasa eh. Hapa kwetu Kamanyola tunakutana na Afrika eh, ku mipaka ya Burundi na Rwanda kabisa ta. niambie mwaka kwako ilikuwa namna gani? mwaka ulikuwa vizuri yeah, ijapokuwa na tatizo za ulimwenguni na hata mimi ni neema kubwa zaidi kwa kuona napitia mwaka tena, tunausubiria kesho, lakini naona majalia yatakuwepo. Ila tatizo, bwana mtangazaji, mimi nilipoteza mama yangu jana, mama yangu mdogo jana, jana nilimpoteza. Yani kuzaliwa, yaani ni kumshukuru nikijajamaa auru kidogo. Tuna mwaka mpya wakati ambao una una unauna unatarajiwa una janga la corona, na pia hapa Kamanyola, na pia katika boa wa kidemokrasia watu walilazimika kuvaa barakoa na kadhalika. Sasa mbona na kama inavyoitwa bana, mwaka mpya, sherehe mwaka mpya, wakati huu wa janga la corona, unajiona kama ni ni changamoto kubwa kabisa kwa watu ambao mnasherehekea kwao, bwana mtangazaji jabou wa korona kuwepo. Sisi kwanza tunajua kama korona ilikuwa ni ugonjwa wa kigeni kwanza nu, kwa na sisi ilikuwa ni tunajikata kusherehekea, ijapokuwa tatizo zenyewe zinakuwa za magonjwa, lakini na zaidi tunajua kama itapita, itapita kwani ni ugonjwa wa kigenya, lakini tapata tapata kurudishwa hapo hapo. Unajua, watafiti wada kutafutia tibatiba yenyewe, juu kila ugonjwa inaanzaga ina hivo, naiza ina pata kurudishwa ani tena diedel dumende <mucho> tena meesi tenomgani mwingine anaitwa akina naiaa caaluta Davide Dunia. Kwanza kidogo hali ya mambo hapa ni gani? iko binafsi, ila tunasherekea hapa Kamanyola, tunasherekea bona na nzuri sana, ila Mungu anajalia, kila kitu kinaendelea kama kawaida pa Kamanyola kama nini na nini furaha mingi sana tunahitaji, kila kitu kinaendelea kama kawaida, furaha mingi sana, tunafanya sprizi, tunatumia na wandugu zetu wajeni, ila tunapokea wajeni toka nchi mbalimbali, tunapata praizi nao bona na kama inavyoitwa. Wakati huu ambapo kuna janga la korona, unasema kwamba ni changamoto kubwa. Yani korona ni kitu kidogo, itakuja nitapita kama kawaida, ila mpaka Manyola tunapata kusherekea bona nao nzuri, kwani sisi hapa tuna katika hali nzuri. Haya, mitima uh, mitima basi, kabla hatujasonga mbele hebu tusikilize pia uh, salamu ambazo wasikilizaji wameandika maoni yao kwa kupitia mtandao wetu wa Facebook ambazo zinasomwa hapa na mwenzetu Patrick Ndwimana. Karibu Patrick. Naam, waliotuma ujumbe kwenye Facebook ni wengi sana kabisa, na tunawashukuru lakini basi nisome baadhi ya ujumbe wa wasikilizaji wetu. Namwona huyu Yohannes mtoka mbali changa wa Tumaini, Iringa, Tanzania anasema, mwaka huu namshukuru Mungu nimetimiza malengo japo sio kwa asilimia zote, lakini najipanga mwaka ujao kuhakikisha natimiza malengo yangu yote kwa wakati, ikiwa ni pamoja na kuongeza jitihada katika utafutaji na utekelezaji. Heri ya mwaka mpya kwenu vyo ya iswahili, tunakushukuru sana Rashid Festo mwana ukawa kutoka huko Karagwe. Ya, anasema mimi binafsi nashukuru Mungu kukaribia kuumaliza mwaka 2021 vizuri, japo sijakamilisha malengo yangu. Cha msingi ni kujipanga vizuri kuupokea mwaka 2022, pia na kujipanga upya kukamilisha malengo yangu yaliyokwama 2021, ili niweze kukamilisha malengo yangu. Sombi Mteni kutoka huko Tanzania anasema binafsi, mwaka 2021 nilipanga kufungua saluni nyumbani kwangu, nimefanikiwa, ila mwaka ujao pia nimeweka lengo la kuiboresha zaidi. Mwaka mzuri japo mvua bado inatuchenga, Mungu ni mwema, tumwombe vizuri sana. Clement Felician kutoka Geita anasema namshukuru Mungu ananijibu maombe yangu vyema, lakini naishauri serikali yangu ya Tanzania iunde mbinu ya ukaguzi mkali katika sekta ya matumizi ya fedha serikalini. Ndovya Kasiki kutoka huko Butembo, DRC, Kivu Kaskazini, anasema mwaka huu mimi nimeumaliza vizuri. Ila hali ya amani mashariki mwa Kongo sio nzuri kabisa. Patrick Nyandwi anasema yuko mjini Kampala, Uganda akiwa anakaribia tamati ya mwaka kuelekea mwingine, anaanza kumshukuru Mungu jinsi aliweza kunilinda mzima na kumwomba tena aweze kuniwezesha kuanza mwaka mpya huko nikikagua niliyokuwa na yapanga mwakani. Asante sana Patrick Nduima, na, na vile vile pia a, katika laini ya simu huko na wasikilizaji ambao wanataka kutueleza kile wanachokifanya wakati huu katika kukaribisha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana. Kwa majina ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kwa kweli mwaka unabadilika hii leo, na mnapopania kubadilisha mwaka, basi kuna mengi sana ambayo ninachangujia yataweza kufanyika nami mwenyewe nitaweza kuyafanya mwaka ujao, na ikizingatiwa ya kwamba leo ni siku ambapo kila mtu ataweza kujumuika na watu wengi katika maeneo ya ibada kuweza kuabudu. Hata mimi pia nitaweza kuelekea katika maeneo ya kanisa, pale kuhakikisha kwamba ninavuka mwaka kwa njia ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kutuwezesha kuona mwaka mpya. Na kando na hayo, pia kuna mengi ambayo inasaidia kwamba utakapofika mwaka ujao basi nitaweza kuyatimiza yale, yani malengo ambayo sikuweza kutimiza mwaka huu nitaweza kutimiza mwaka kesho, ili niweze kuwa na uh, ile hali ambayo nitaweza kushukuru. Ndio maana pia ningependa kutakia watu wote ambao wanavuka mwaka waweze kuvuka vizuri, na Mungu aongoze, ili wakaweze kuwa na mwaka mpya uliojawa na baraka, na itakuwa hivyo, itakuwa vizuri, na ninashukuru sana. magharibi mwa Kenya. Ochieng, asante sana kwa ujumbe mzuri na maneno mazuri unayowapatia wasikilizaji wenzako. Hali kadhalika, mimi hapa studio nimefarijika kuzungumza na wewe, ikiwa ni live talk ya mwisho kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja kutoka studio 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Basi uwe na kila la heri, mafanikio na afya njema tunapoingia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili nimeshukuru sana dadangu Mkamiti Kibayasi, kwa vile pia ni mara ya kwanza mimi kuzungumza na wewe moja kwa moja, akiwa wewe umenipigia simu hizo. Mara nyingine huwa nakupigia hapo moja kwa moja kwenye laptop, na ninashukuru sana, na Mungu akubariki, na usalimie wenzako hao wote ambao ninawafahamu na wananifahamu sana, na Mungu awabariki. Amina, kwa niaba ya wenzangu wote Naam, naam, unaongea na Boniface Steveni, baba Serapia, kutoka Geita nchini Tanzania. Habari za Geita, baba Serapia? Na huko geita kwema kabisa. Habari za huko Amerika? amerika ni salama kabisa sisi bado tuna masaa kadhaa kusonga mbele kuukaribisha mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili najua hapo kwenu tayari imeshaingia usiku hivi sasa haya basi hebu tuambie namna gani ambavyo umejipanga kuukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili nam nam mimi binafsi kwanza nimejipanga vizuri nimehakikisha familia yangu iwe na saa pindi inapopokea mwaka mpya, kwa maana ya kwamba washerekee kwa amani wa na upendo na utulivu, lakini pia nahakikisha usalama wa watu wengine pia huwe imara, kwa hasa hawa watu wanaoishi kwenye mazingira magumu, angalau tuwakumbuka. Japo hata kama una kitu kidogo, shea na jirani yako, angalau kidogo mfurahie pamoja, ili na wao wajisikie wapo katika jamii ambayo inawajali na kuwathamini. Tufurahi kwa pamoja, tupokee mwaka kwa amani na upendo. Baba Sirapia, je, ni malengo gani ambayo umejipangia uh, kuyakamilisha ama kuyatimiza ukijaliwa uh, na Maulana, mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili? Naam, naam, kuna ambayo nilipanga pengine mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni yakamilishe , lakini kwa kudra zake Mwenyezi haijafanikiwa kuwa hivyo, lakini sijakata tamaa. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni mwaka ambao malengo niliyoyaanza kuyatekeleza mwaka elfu mbili ishirini na moja ni muda mwafaka sasa kwenda kukamilisha malengo yangu pia na kupanga malengo mengine pia katika maisha yangu. Baba Serapia, basi mimi nikutakie kila la heri hapo ulipo, manake nasikia sauti kwa mbali na napata picha kwamba tayari meshaanza kusherehekea pengine hapo pembeni, kuna vyakula, vinywaji, lakini kizuri zaidi umesisitiza swala la amani na upendo, ndio unaotakiwa kuingia mwaka elfu mbili na ishirini. Naam, naam, na, na, na, na kwako pia ndugu, nikutakie heri ya mwaka mpya, uwe wa amani na upendo, wape hai huko Marekani wote. Asante sana, kila la heri elfu mbili na ishirini na mbili, msikilizaji wetu Boniface Steven, Baba Sirapia. Haya basi, baada ya kutoka kwa Baba Sirapia, sasa naenda moja kwa moja kwake Mitima De La Chance, aweze kutueleza mambo yanayojiri huko. Kama Nyola kwako, Mitima. Asante mkamiti, ni kwamba kama nilizokuambia niko hapa hapa katika shamra shamra hizi za kuweza kumaliza mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na pia kuweza kuelekea mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kuna watu ambao naona wengine wanakwenda kanisani. Uh, lakini katika maeneo mengine ya mashariki ya Kongo tulisikia kwamba kunaweza uh, kupigwa kabisa marufuku ibada za jioni ambazo zinafanyika kama kawaida uh, usiku mzima. Lakini hapa kama nilivyojaribu kuuliza, ni, ni, ni kwamba watu kuna watu ambao katika makanisa wataweza kupitisha usiku, lakini wamenambia mapasta wengine na vingnia makanisa kwamba watajitahidi kuweza kuheshimisha kabisa hatua zote muhimu za kuweza kupambana dhidi ya maambukizi ya korona kama inavyotakiwa. Ninakuwa na msikilizaji hapa ambaye ni mkulima na pia ni kijana ambaye amenishangaza kidogo na ambaye anasema ya kwamba anafurahia kabisa namna gani mwaka huu za kupita. Jambo kaka, jambo sana. mimi nafurahia sana kwa jinsi jambo inapokupita kwa kazi yangu napofanya yanibariki sana na fete inapokusherehekea nafurahi sana, inatoka bien huko mkulima <unadima nini? mukurima> nalima mahindi nalima maharage na, na mihogo <mukurima> na mwaka huu kito, na mwaka huu inanisaidia sana, jinsi inakuwa mzuri anisaidia na, na jamaa yangu na baba yangu tujii tunapokuzuhria mwaka huu inatoka mzuri kabisa nyumbani. Mtakula nini na nini nyumbani? Takula wale maharage na mihindi na mihogo vya vile kadhalika. na <mukurima> ndoto zako za mwaka mwaka 2022 ni gani? Ndoto zangu nazifurahia sana naweza penda tena tena nifikishe tena kwa hii mwaka tena kama na hii nasema naweza penda tena nifikishe tena kwa hii tena hii mwaka kama vile kama leo tunapokusherehekea sawa. Na kuna pia mwanadada ambaye iko hapa ajikufa nauza unga. Dada, mwadada, utatambia jina kusaidia Amerika mema, atuambie mwaka wakwako unautayarisha namna gani? Nautayarisha vizuri sana. Kamanyola. Asante sana basi, endelea kuwa nasi usiondoke kwenye simu yako mitima de la chance. Na nimefurahi kusikia eneo hilo la Kamanyola uh, wakulima ni wa mazao ya mahindi, maharagwe pamoja na mihogo. Ni vizuri kabisa uh, chakula afya, kabisa chakula chenye afya hicho basi na moja kwa moja tena turudi kuwasikiliza wasikilizaji wetu ambao wako uh, kwenye simu ili tuweze ku, kusikia wasikilizaji wana yapi ya kutuambia anayana, na anayana, nini ambacho kinaendelea. Asante sana ndugu mtangazaji, kwa majina ni kama ulivyosema, naitwa Machenji Rupemba, nipo Inyonga Mlele, Katavi, Tanzania. E, kwa majina nimejiandaa kupokea mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa mikono yote miwili. Kwanza, kabla ya yote yote hayo, lazima nimshukuru Mwenyezi Mungu kunifikisha hapa kwa sababu bila, bila yeye weza kupata mwaka pia na muomba Mwenyezi Mungu anifikishe salama ili niweze kufika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Machenji, hayo ni maswala mazuri kabisa. Kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu kutuweka hai, kutupa afya na uzima, kuona mwaka mpya. Na baada ya kusema hivyo, je, ni uh, matarajio gani au mipango gani uliokuwa nayo uh, kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? Mipango ni, ambayo nilikuwa nayo pia mipango nilikuwa nayo ni E, ni kuhakikisha kwanza e, kwanza najenga, a, najenga amani na ndugu na ndugu jamaa na marafiki. Najua safari ya maisha ni, ni, ni safari ambayo ni ndefu. Kuna marafiki ambao tumekoseana nao pia, kuna marafiki ambao nimewakosea pia mimi. Niko naomba wanisamehe pia na mimi nitawasamehe makosa yote niliyokosea pia, tuendelee kuishi kwa uzuri mwaka unaokuja huu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Ndugu mtangazaji. Naam msikilizaji, basi ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa studio namba kumi na tano za VOA Swahili katika Live Talk. Hivi sasa nina msikilizaji katika laini ya simu ambaye atajitambulisha jina lake na kutuambia ni namna gani amejipanga kukaribisha mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Karibu msikilizaji. Asante sana dadangu. Kwa jina anaitwa Mtupesa Mwanambuke, mda wote anapatikana ndani ya Misisi Mpimbo ya Katavi, Tanzania. Mimi kwangu mimikni mimi, mimi. Namna gani basi umejipanga kuukaribisha mwaka mpya dada? Ya kwanza, namtanguliza Mwenyezi Mungu aweze kunilinda ili mradi niweze kuona mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kulingana na changamoto ambazo tumezivuka tunaelekea kuzivuka elfu mbili na ishirini na moja hivi kulingana na changamoto za maisha ukiangalia kuna janga hili la covid kumi na tisa ambalo linazidi kutikisha dunia nzima mimi namshukuru mwenyezi mungu japokuwa nipo salama salimini nashukuru na japokuwa nawaomba na, na wenzangu waendelee uendelee kumutanguliza mungu ili mradi tufike elfu mbili ishirini na mbili kwangu mimi nimejipanga vyema na naomba tu kama jinsi nilivyo kama malengo yangu yalivyokuwa mwaka huu japokuwa hayajatimia sana sana, mimi naomba Mwenyezi Mungu anitangulie, ili elfu mbili na ishirini na mbili yaweze kutimia malengo yangu. Nashukuru sana, mtu pesa mwanambuke kutoka huko Katavi kwa kupiga simu na kueleza namna ulivyojipanga kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ni jambo jema, kila mtu anatakiwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kila jambo, kila wakati, kila dakika, kutokana na hali ya maisha ilivyo. Kama ulivyosema janga la Covid 19 ambalo bado linaendelea kusumbua ulimwengu wote, basi mimi nakutakia kila la kheri na endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ningeomba na tangu kama kuna uwezekano hata ni tume salamu hata kwa wadau wangapi wangapi, yani unajua, hiyo ya America ni sauti ya redio ambayo inatuunganisha vyema, tunaendelea kutambulisha dunia nzima. Basi kwa kuwa leo ni open mic, inakupa fursa ya kutuma salamu kwa watu watatu za mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Lakini kumbuka kesho kuna kipindi maalum cha salamu za mwaka mpya, lakini kwa kuwa hivi sasa ni live talk, basi tumia fursa hii watu watatu, tafadhali. Asante sana dadangu. Zangu salamu zangu za mwaka mpya ningependa kuzipeperusha kwa Emmanuel Charles, mc masai akiwa ndani ya pale Dodoma, anamwambia kaka na kutakia salamu njema na mwaka mpya, tuweze, tuweze kupokea kwa amani. Nambari ya pili, kuna huyu Abubakari Ingereza akiwa pale ndani ya Arusha, namwambia kaka, nikutakia siku sikukuu njema na mwaka mpya. Nambari ya tatu, napenda kuipeleka kwa huyu Muhammad Mjengi pale pale Arusha, namwambia kaka, salamu zangu pokea za mwaka mpya. Zangu za nne nazipeleka kwa huyu M nani huyu Musa mjengi akiwa ndani ya, ya Dar es Salaam. Namwambia kaka, tupo pamoja, mwaka mpya tuweze kupokea, tumtangulize Mungu. Nashukuru sana basi, mtupe pesa, nimekupa watu watatu na mwongeza wanne. Haya basi, nashukuru kwa na muda wako nikutakie kila laheri katika maandalizi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana mtu pesa. Haya, basi ni saa sita na dakika ishirini na mbili mchana hapa Washington DC, ambapo ni saa mbili na dakika ishirini na mbili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa moja na dakika ishirini na mbili kule Afrika ya Kati. Mitima de la Shons, basi ni kupe dakika tatu uweze uh, kutukamilishia yale unayofanya hivi sasa na wasikilizaji hapo katika eneo la Kamanyola ili tuweze kuwapa fursa pia wasikilizaji wengine kwa njia ya simu um, pamoja na kusikiliza maoni ambayo wameandika kupitia mtandao wetu wa, wa Facebook haya mitima asanti sana mkamiti kibayasi ni kwamba kila ambacho ninakifanya kwa sasa mimi ninacheza ninapiga malinga Kawa, sema, kama wanavyosema ama watu kamanyola ama watu hapa congo lakini pia ninakunywa maziwa upande hapa ambapo nina nina mwana dada hapa wa miaka angalau kumi na kumi na saba, ambaye yuko anakaribisha bado. Jambo dada, jambo sana. Ba, unaitwa nani? Naitwa kodi o. Nani? Kodi ne mam a Koditne, unakuwa mkazi hapa, kama jina nani? Kwanza una unauza maziwa hadi wakati kama nao, kwa nini? Kuna wateja ambao wanakuja leo, kila siku wamekuja. wana huyu hapa ana wateja ambao unaona wanamwandama hapa, kwa sababu leo ni kwamba, kuna kuna kwamba Kamanyola hapa kuna kuna chemka chemka kwa Senegale hapa ambayo inakuwa pa sasa tena kwa kwa kwa kwa kwa ujumbe kwa ulimwengu mzima, sijui hapa, elfu mbili ishirini na mbili, ni jambo la kwanza ni shukrani. Eh, watoto wa Kamanyola wanasema kwanza shukrani kwa kuona mmetuweka katika vipaza sauti hivi vya pewa Afrika e, na kwa hiyo inakuwa ni neema kubwa sana na tunajikuta ni, eh, ni tuko honore yani, tunajikuta tunaheshimishwa zaidi kupitia kipaza sauti hiki, na kwa hiyo tunatarajia tunapendelea ulimwengu mzima, kila mtu washerekee vizuri mahali ambapo alipo. Eh, kutokana na kipato chake na, na hasa zaidi ni kwetu hapo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili tunapenda hasa siasa kwetu ziboreke, iwe mwaka kabisa wa kusema wanasiasa wajiweke, kuna nafasi ya walio wadogo, na siasa zetu ziendelee kuboreka zaidi katika nchi hii. Shukurani sana, na sherehe tena njema ulimwengu mzima. Tunaendelea kutumia juu hapa na vile vile nyama kidogo na, tunaona kabisa watu walio wengi wanaendelea kusherekea <laughs> vilivyo. Asante sana, unajua, yeah. Mkamiti, niliweza kuongea na baadhi ya wakazi wengi hapa ambao waliweza kutaka ya kwamba uh, hali ya kimaisha hali ya kijamii hali ya kiuchumi hali ya kisiasa hasa zaidi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iweze kuboreka. Pengine kwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ulifikia, kuna ripoti mbalimbali ambazo zinaeza kuvifanya miaka mitatu baada ya uchaguzi eh, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watu ambao wanaweza kuelezea mafadhaiko yao kwa vile hadi sasa, baadhi ya ahadi mbalimbali ambazo wanasiasa waliweza kuwapatia bado havijatumilika kama ilivyotatika, na hivyo wanatarajia kwamba huenda mwaka elfu mbili kumi na mbili ambao unakuja hapa na ambao ni mwaka mmoja kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu wanatarajia kwamba huenda utakuwa mwaka mzuri kwa raia wa Kongo. Haya Mitima basi, me, me, naomba nikusitishe hapo. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu na hali kadhalika, tusikie maoni ya wasikilizaji kutoka kwa Patrick David Sachenga kutoka Wagumu tuna dumu Mweheza, Tanga Tanzania, anasema kikubwa, ninamshukuru Mungu kwa kuwa bado ni mzima na mwenye afya njema. Hata kama malengo yangu na mipango yangu haijakamilika, lakini Mungu ni mkubwa. Mwaka unaokuja naweza kukamilika, kwani mwaka huu umekuwa mgumu kiasi. Masunzu Jikulu wa Kalambo, Rukwa, Tanzania, anasema malengo yangu hayajakamilika asilimia 50, maana hali ya hewa imenichanganya katika kujikwamua kwenye kuinua uchumi wa maisha yangu. Nataka na kufeli. Mungu akishusha mvua tu, hata leo, njia itakuwa nyeupe kwa kupokea mwaka mpya 2022 vizuri sana. Kariuk Ndeshi kutoka huko Kenya anasema kabisa, kwangu, nashukuru Mungu kwa mwaka huu, jinsi nimeenda vizuri, na pamoja na familia yangu, marafiki na pongezi, bila shaka kwa VOA. Mungu awaeneze kote duniani. Umekuwa mwaka wa shida, but nashukuru, sina corona. Haya kabisa. Kariuk Ndeshi Kabazi ja kutoka Moba Nunda, DRC, mwaka huu 2021 atakumbuka kwa mengi sana. Ni mwaka ambao nilikumbana sana na umaskini mpaka nikadharaulika. Nilikuwa nafanya kazi na nashindwa kupewa mshahara wangu. Mungu anijalie mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili nisipitie tatizo hilo. Mungu apokee maombi yako Proska. Shura kutoka Mwanza, Tanzania, anasema Mungu ni mwema kwangu kwa sababu niko hai. Cha muhimu ni kusahau yote magumu ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na kutarajia mapya ya elfu mbili ishirini na mbili. Sikutimiza malengo yangu kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Haya basi, kwenye laini ya simu tena kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, tutajie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na utuambie ni namna gani ambavyo umejipanga kukaribisha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana eh, ndugu wasikilizaji wa VOA wa America, huyu ni Jupak kutoka Kenya na Malebusia Kaunti. Kwa mwaka mpya kwa mwaka mzee wa 2021, kumekuwa na challenges mingi, changamoto mingi ya corona, ukosefu wa pesa, ukosefu wa kazi na mambo mengi, lakini natumai kwamba mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili mambo kama hayo yatakuwa yameisha. Mimi binafsi ninapanga kuruka mwaka ama eh, shughuli zangu za mwaka elfu mbili ishirini na mbili ziwe fupi nisiwe mtu wa hizo raha zenye ambazo zimekuwa mwaka ishirini na moja na challenges ambazo zimekuwa, changamoto ambazo zimekuwa na ishirini na moja zipite kando, niweze kujipanga. Nitarukia kwa nyumba na watoto wangu, maana ajali zimekuwa nyingi katika barabara hizi zetu na, na mambo yamekuwa mengi, wauaji na mambo mengi. Sasa najipanga kufanya sherehe yangu kwa nyumba na familia yangu Tukaruke mwaka na tukaombe Mungu atuwezeshe mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili tukaumalize kwa uwema, na wote wasikilizaji ambao wananisikia kwa saa hizi, naomba waweke Mungu mbele. Wengi wameingia katika kanisa tofauti tofauti ambazo zinatoa damu zinatoa shukurani kwa watu zinafanya nini Ambapo ndio wanaotoa damu, wanaoua watu. Wengi wameingia utajiri wa haraka, wanataka utajiri wa haraka, ndiposa unakuta watu wengi wanakufa Kenya, watu wengi wanakufa duniani, mtu anataka atajirike kwa haraka. Sasa mimi naomba Mungu aweze kuniwezesha nikafanye shughuli zangu na familia yangu vizuri. Sina mengi, nawashukuru. Asante sana Jupax, nami pia kwa niaba ya watangazaji wenzangu wa VOA Swahili, tunakutakia msikilizaji wetu heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Na na haya muda nao pia umekwenda. Uwe na wakati mzuri, kwa heri.