Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden atazungumza kwa simu leo na mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin. Afisa mwandamizi wa utawala alisema jana Jumatano. Amesema kiongozi wa Marekani atatafuta suluhu ya kidiplomasia ili kuzuia kusambaa kwa mivutano kwenye mpaka wa Rusia na Ukraine. tumejiandaa kwa diplomasia na kwa njia ya kidiplomasia kusonga mbele, afisa huyo aliwaambia waandishi wa habari hapo jana, lakini pia tunajiandaa kujibu kama Rusia inasonga mbele na uvamizi wake kwa Ukraine. Wito wa kuzungumza kwa simu ulioombwa na rais wa Rusia Vladimir Putin unakuja kabla mazungumzo ya ngazi ya juu yanayotarajiwa kufanyika mjini Geneva hapo Januari kumi. Hakuna rais anayetarajiwa kushiriki katika mazungumzo hayo, afisa huyo alisema. Wapiganaji wa kundi la Al-Shababu la Somalia waliushambulia mji kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu hii leo na kuua takriban watu saba, wakati wakipambana na vikosi vya usalama vya serikali, afisa wa polisi na wakazi walisema. Polisi na wakazi wa Balad, mji uliopo kiasi cha kilomita 30 kaskazini mwa Mogadishu, walisema wapiganaji wa kundi lenye uhusiano na Alqaida walishambulia na kuvamia vikosi vya serikali vinavyolinda daraja kwenye lango la mji huo mapema asubuhi. tulikuwa msikitini tukiswali wakati wa mapambano makali ya risasi yalipotokea kwenye daraja hilo, Al-Shabab walioteka mji huo na kuwapita polisi kwenye daraja hilo, Hassan Nur muuza duka mjini Balad, mji wa kilimo unaounganisha mkoa wa Middo na Lower Shabelle nchini Somalia aliliambia shirika la habari la Roita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Huduma za intanet zilionekana kuleta hitilafu katika mji mkuu wa Sudan, Khartum hii leo, kabla ya maandamano yaliyopangwa, huku chanzo kutoka kwa kampuni ya mawasiliano kililiambia shirika la habari la Roita kwamba amri ya kufunga mawasiliano ilitoka kwenye shirika la kitaifa la mawasiliano la Sudan. Maandamano ya leo yanaadhimisha siku kumi na moja ya maandamano makubwa tangu mapinduzi ya Oktoba 25 ambayo yalishuhudia kuondolewa na kisha kurejeshwa kwa waziri mkuu Abdalla Hamdok. Waandamanaji hawa wamedai kuwa wanajeshi hawana jukumu lolote katika serikali wakati wa mpito kuelekea uchaguzi huru madaraja mengi ya kuelekea Khartoum yamefungwa na angalau mawili kati yao yamezuiwa na kontena za usafirishaji, mashahidi waliliambia shirika la habari la Reuters. Wakaazi wa Afrika Kusini walijitokeza leo kutoa heshima zao kwa Askofu Desmond Tutu ambaye mwili wake umelazwa katika kanisa kuu la St George's mjini Cape Town ambako shujaa huyo aliyepinga ubaguzi wa rangi alihubiri dhidi ya ukosefu wa haki. Tutu, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, aliheshimika kwa watu wa rangi mbalimbali na tamaduni nchini Afrika Kusini kwa uadilifu wake wa kimaadili na mapambano yake dhidi ya utawala wa weupe walio wachache. Alifariki Jumapili akiwa na umri wa miaka tisini. Tutu ambaye aliomba jeneza lake liwe la bei nafuu Hakutaka gharama zozote za mazishi ya kifahari atachoma moto na mabaki yake kuzikwa kwenye mimbari ya kanisa kuu ambalo mara nyingi alilitumia kuhubiri dhidi ya dhuluma za ubaguzi wa rangi. Umma utaendelea kuutazama mwili wa Tutu kesho, Ijumaa kati ya saa tatu asubuhi hadi saa kumi na moja jioni kwa saa za huko, kabla ya ibada ya mazishi siku ya Jumamosi, ambapo rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini anatarajiwa kuzungumza. Wanajeshi wanne wa Mali waliuawa na karibu darzeni moja wengine walijeruhiwa wakati waliposhambuliwa huko magharibi mwa nchi hiyo, jeshi lilisema leo alhamis Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kuhusu hali ya wasiwasi inayoendelea kwenye mpaka kati ya Rusia na Ukraine, kulikoni? na kwenye sehemu ya pili tutaangalia jinsi uchumi wa nchi za Afrika Mashariki ulivyoathirika mwaka huu unaoisha, na ni nini ambacho kitafanyika katika mwaka ujao. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Asikia kwenye ripoti zetu za habari, taarifa zetu za habari, ni kwamba wizara ya mambo ya nje ya Rasia leo imethibitisha ripoti za mipango ya mazungumzo ambayo yatakuwa ni ya ngazi ya juu kati yake na Marekani e katika mji wa Jeneva, Uswizi, yanayotarajiwa kufanyika tarehe kumi mwezi Januari mwakani. Msemaji Maria Zakharova amesema naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Ryabkov atakutana na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman na ili kujadili maswala ya usalama kati ya Moscow pamoja na Washington na makubaliano kuhusu ushirika wa NATO. Mapema mwezi huu Moscow iliwasilisha rasimu ya hati za usalama ambazo zinaitaka NATO kutoikubali Ukraine kuwa mwanachama wake, pamoja pia na nchi nyingine za zamani ambazo zilikuwa eh, wanachama wa usovieti kwa wakati huo na vilevile kuondoa vikosi vyake vya kijeshi kutoka maeneo ya Ulaya ya kati pamoja na mashariki. Hivi karibuni Moscow imesogeza takriban wanajeshi 1100 kuelekea Ukraine na kuzua hofu kwamba inajiandaa kuvamia jirani wake kwa mara nyingine tena, lakini Russia imekanusha tuhuma hizo. Swali linaloendelea kuulizwa hivi sasa ni je, majeshi ya Russia yanajiandaa kwa vita nchini Ukraini kwa kweli? Hiyo ndiyo hofu miongoni mwa viongozi wengi wa nchi za magharibi pamoja pia na Ukraini. Ilikuwa ni miaka saba tu ambayo imepita ambapo Russia ilitoa sehemu ya kusini mwa Ukraini na kuwaunga mkono watu ambao wanataka kujitenga, ambao walianzisha mzozo huo katika maeneo uh, makubwa ya mashariki. Russia imetishia kuchukua hatua za kijeshi na Marekani inasema kwamba iwapo itavamia basi itarudisha vikwazo kwa viwango vya juu ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Na kwa hivyo, hatari ya mzozo ni kubwa kiasi gani? Hayo tutayajadili na mgeni wetu Profesa David Monda ambaye yuko kwenye laini ya simu akitokea mjini New York, jimbo la New York. Lakini kwanza tukuulize, je, unajua Ukraine iko wapi? inapakana na umoja wa Ulaya na Russia lakini kama ilivyokuwa muungano wa Kisovieti, ina uhusiano wa karibu sana na wa kijamii na kitamaduni na Rasia, na Kirusi ndicho kinachozungumzwa sana katika nchi hiyo. Na kwa muda mrefu, Rasia imepinga hatua ya Ukraine kujiunga na taasisi mbalimbali mbali za Ulaya. Nimesema mengi sana, kuna mengi ningeendelea nayo, lakini kwa sababu tuna mgeni hebu tumkaribishe mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa Profesa David Monda. Unajua kwamba wakati wa Ukraine walipomwondoa madarakani rais wao ambaye aliungwa mkono na Russia, mwaka huo ulikuwa elfu mbili kumi na nne. Russia iliiteka rasi ya kusini ya Krimea kutoka kwa Ukraine, na watu wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Russia waliiteka maeneo makubwa E, katika mikoa miwili ya mashariki mwa Ukraine ambayo inajulikana kwa pamoja kama Donbas. Na sasa umesikia taarifa, Profesa Monda, kwamba Rais Joe Biden anafanya mazungumzo hii leo na Rais wa a, Russia Vladimir Putin. Swali so langu la kwanza kwako ni imeelezwa bayana kwamba ni Putin mwenyewe ama ni utawala wake ambao umeuliza kwamba wazungumze kwa njia ya simu. unadhani ni kwa nini? Uh, ninafikiria cha kwanza ni kujaribu kupunguza makali yale ya uhasama na kutoelewana kutoelewana, hii hali ya vuta ni kuvute kati ya Urusi na Marekani na washirika wake wa magharibi. La pili, pia ni kujaribu kuandaa njia mwafaka kwa mazungumzo ya kidiplomasia ambayo yatafanyika mwakane kule Uswisi. Eh, haya ni maswali nyeti e, kwa muungano wa NATO na Marekani na washirika wake wa magharibi la, lakini pia haya ni maswali nyeti kwa Urusi na uh, Vladimir Putin na siasa zake za kanda hiyo ya ya Ulaya. Na inaelezwa kwamba Moscow inataka ihakikishiwe kwamba jumuiya ya kimataifa haitaruhusu Ukraine kujiunga na NATO. Ni kwa nini? Ni Viegezo, kama viwili hivi. Uh, cha kwanza ni kihistoria uh, ya kwamba Urusi, yani Russia, kwa wakati huu inaangazia ya kwamba mataifa haya ya uh, Ulaya uh, Mashariki uh, tuseme kama Ukraine hivi, kama Georgia, kama Azerbaijan kama um, Armenia enzi za Kisovieti. Kihistoria, maeneo haya yametumiwa na maadui wa Urusi kuishambulia eh, Urusi. Tunakumbuka kama Napoleon hivi kama Hitler na enzi za vita baridi, kulikuwa na hofu eh, Urusi ya kwamba eneo hizi pengine, eh, maadui wa Urusi, Marekani na washirika wake wangeshambulia Urusi kupitia Ukraine na kupitia mataifa hayo. Kwa hivyo kuna jambo la kihistoria. La pili ni hili suala la uh, Urusi kujiona kama babe wa sehemu hiyo. Urusi ina maslahi yake ya kidiplomasia, maslahi yake ya kiuchumi na pia maslahi yake ya uh, ya kujihami, na inaona haya mataifa ya Uh, Ulaya uh, mag, uh, mashariki ni kama ni uh, ma, ma, uh, majimbo yake ya diaspora. Kuna warusi wengi pale na ingependa iwe na ushawishi mkubwa na mataifa haya. Haitataka ya kwamba mataifa haya yaungane na muungano wa NATO, muungano ambao uliwekwa pamoja kujaribu kuikandamiza Urusi. Kwa hivyo, kwa viegezo hivyo viwili vya kihistoria na pia kiegezo hiki cha usalama Urusi inapinga uh, uenezwaji wa NATO kuja Ukraine na haya mataifa mengine ya Ulaya Mashariki. Kuna wale ambao wamesema kwamba labda Rasia inataka uh, ionekane kwa mwonekano wa kimataifa kama nchi ambayo ina nguvu sawa na Marekani, na ndio sababu kila wakati inajaribu kujipiga kifua. E, ili wa, wakikutana wanaonekana kwamba ni kama wana nguvu sawa. Je, hizo ni nchi ambazo zinakaribiana kwa e, upande wa nguvu au Russia bado iko nyuma kiasi kikubwa na Marekani? Mtazamo wa kimataifa. Kwa mtazamo wa kimataifa tukiangazia tu kwa nafsi tatu, kijeshi uh, Urusi bado ni dola kubwa inabado inabishana na Marekani. Kidiplomasia, Urusi bado uh, liko Umoja wa Mataifa na kiti cha kudumu uh, kwenye uh, ba baraza la uh, la kudumu pale Umoja wa Mataifa, lakini kiuchumi, Urusi bado ni dola ndogo uh, ukilinganisha na Marekani na washirika wake. Kwa hivyo, chenye uh, chenye Putin anajaribu kufanya hapa ni kuhakikisha kwamba Urusi iheshimike kama enzi za vita baridi. Maanake siku hizi ni kama Uchina unapewa kipaumbele na Marekani na washirika wake. Uh, Putin anajaribu kuhakikisha kwamba Urusi ipate bado heshima yake na upande wa Marekani pia wadadisi wa, wa, wa, wa Marekani hawataki warudi zile enzi za vita baridi ambapo Urusi ilikuwa inatisha haya mataifa ya Ulaya Mashariki. hmm. na kwamba nafsi na maslahi ya Marekani zipewe pia kipaumbele. Kwa hivyo uh, hivi ni, uh, haya ni mavutano ya haya madola makuu, iwe Urusi inajaribu tena kueneza ubabe wake na pia upande wa Marekani kujaribu kudhoofisha ubabe wa Urusi na pia kueneza maslahi ya Marekani kwenye kanda hiyo. Na Ukraine ndiposa ipo pale katikati kati, inazozaniwa kati ya fahali hawa wawili, yaani Urusi upande mmoja na Marekani upande mwingine. Tukimalizia, kwa maoni yako kama mchambuzi wa masuala haya, unaona kwa kweli kuna tishio la kweli la uvamizi wa Ukraini kutoka kwa Rusia? Na mwisho kabisa, ukijibu swali hilo, tuangalie ni nini ambacho hasa Marekani inaweza kukifanya ambacho ni kikubwa kinachoweza kusitisha eh, hali hiyo iwapo kwa kweli kuna mipango hiyo. Kusema kweli, Bwana Mwenyekiti, eh, eh, kijuujuu sifikirii kuna eh, kitisho cha eh, Urusi Uh, kuvamia Ukraine, uh, lakini tusahau ya kwamba kwenye uh, mambo hayo ya vute ni kuvite vute, wakati mwingine ma, mataifa huyo yanakosea na huwa kunaweza kutokuwa na uh, ma, maelewano na ikazua vita. Kwa hivyo ni hali hatari, hali tete. Cha msingi ni kufahamu ya kwamba lazima Marekani ihakikishie Urusi ya kwamba maslahi ya kiusalama ya Urusi yatatiliwa maanani eh, na Marekani na washirika wake pia wafahamu msimamo, um, wa Urusi na usalama wa Urusi. Lakini pia kwa upande mwingine Urusi pia ifahamu ya kwamba Ukraine ni taifa huru na uamuzi wa Ukraine pia lazima uheshimiwe na Urusi. uh, Urusi isifikiria kwamba Ukraine bado ni sehemu ya Urusi. Kwa hivyo kidiplomasia hii pengo lazima ipunguzwe kati ya Urusi na Marekani na washirika wake waweze kupata falsafa mpya uh, ya kidiplomasia kwenda mbele, ili uh, kusiwe na vuguvugu uh, vugu au sokomoko za kisiasa eneo hiyo ambayo inasambaratisha hali ya, ya, ya amani Uh, Ulaya Mashariki. Shukran za dhati kwako Profesa David Monda kwa kuzungumza hii leo na kipindi hiki cha kwa Undani. Nimeshukuru bwana BMJ, bwana mwenyekiti, asante. Uwe na siku njema na mwaka mpya wa fanaka na heri, asante sana. Basi Profesa David Monda ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini kama ilivyo ada, anakuambia usiondoke, kwani tutaingia katika sehemu ya pili na mengine mengi ambayo yamegonga vichwa vya habari hii leo. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika huko nami, BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Naam, janga la COVID-19 limesababisha athari kubwa kila sehemu ya dunia, lakini katika nchi ambazo zilikuwa zinategemea sekta tofauti kujipatia kipato ndizo zinazotajwa kuwa kati ya zile zilizonusurika kutokana na kuporomoka kwa uchumi wao. Kwa mujibu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, kwa mfano nchi za Afrika Mashariki zinatajwa kuwa zilizoponea kuporomoka kwa uchumi wao kwa kuwa zinategemea sekta tofauti, na kwamba kuna utabiri kwamba uchumi huo huenda ukaboreka katika siku za usoni. Kwa undani leo, sehemu hii ya pili, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi anaangazia baadhi ya changamoto zilizokumba nchi za Afrika Mashariki. Na ni kipi ambacho zimejifunza na ni hatua zipi zinastahili kuchukuliwa? Jason Nyakundi, kazi kwako. Asante sana, BMJ Mureithi, ukiwa hapo Washington DC. Licha ya athari za COVID-19, haswa kwa nchi ambazo uchumi wao hutegemea mafuta na utalii, nchi za Afrika Mashariki zinatajwa kuwa zilizonusurika kutokana na kwamba zinategemea sekta tofauti, zilizolinda nchi hizi dhidi ya athari mbaya zaidi za kiuchumi, lakini kuna kazi ya kufanywa ikiwa auheni itapatikana. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni, Afrika Mashariki ilifanya vyema zaidi kuliko kanda nyingine mwaka elfu mbili na ishirini licha ya janga la COVID-19 kutokana na sekta yake ya kilimo, matumizi kwenye sekta ya miundombinu na ushirikiano wa kikanda, ingawa ukuaji haukuwa mzuri kama ilivyotarajiwa, kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDP. Lakini kuwa Tanguma ambaye ni mtaalamu wa uchumi kutoka Tanzania anasema kwamba huu ndio wakati mwafaka mataifa hasa ya Afrika mashariki yanastahili kujifunza namna ya kukuza na kulinda uchumi wao. Ni wakati eh, katika hii uviko kumi na tisa nchi za Afrika ziwe zimejifunza kwa kiasi kikubwa sana katika matumizi ya fedha eh, ambazo wanazikopa na pia zile fedha ambazo wanazikusanya kutokana na, eh, na kodi mbalimbali, na unaweza kuona kwamba eh, hata hivi sasa pamoja na kwamba kumetokea athari nyingi kwenye uchumi wetu wa Afrika lakini bado kuna baadhi ya maeneo bado serikali zetu za Afrika ya Mashariki e, bado hazijataka kujifunza kwenye hilo, na hasa ukija kuangalia ni kwenye matumizi. Bado ukiangalia hivi sasa e, bado inaonekana kana kwamba e, mataifa haya yana uwezo mkubwa sana wa kifedha e, ingali hali hali yao ya kiuchumi sio nzuri e, kutokana na athari hizi za UVIKO kumi na tisa. Sasa ukija kuangalia hivi sasa unaweza kuona tuka hata, hata fedha ambazo zinatolewa za mikopo kwa ajili ya, ya, ya miradi mbalimbali mbali. Unaweza ukashangaa tu viongozi wamekuwa bado na misafara mikubwa yenye gharama kubwa eh, bado safari nyingi za kwenda ughaibuni zimekuwa bado ni nyingi. Lakini pia ukija kuangalia eh, bado kwa kiasi kikubwa unaweza ukaona kwamba hata katika hii miradi ambayo wanapewa mikopo unaweza kwa ukashangaa kwamba kunakuwa na shamra shamra nyingi ambazo zinatumia fedha nyingi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba matumizi yale ambayo sio ya ulazima bado hayaja, viongozi wengi hawajaweza kuona kwamba ni kwa namna gani ya kuweza kuya cut off, ya kuweza kuyaondoa kwa hivi sasa e, kutokana na kwamba hali ya kiuchumi haijawa vizuri e, na ni kitu ambacho kinaleta ukakasi mkubwa sana hata kwa, kwa wananchi, na hasa ukiangalia hata ukienda nchi nyingi za Afrika ya Mashariki, hivi sasa mzunguko wa fedha umekuwa ni mdogo sana, na hii yote ni picha unayoipata ya kwamba uviko uh, kumi na tisa imeleta athari kubwa. Sasa nanadhani kwamba ni, sasa ni wakati wao kuweza kuona kwamba sio lazima kutumia fedha kila wakati wanapokuwa wanatekeleza majukumu ya kiserikali watumie zaidi teknolojia na pia waweze kuangalia kwamba kama hata kama ni uzinduzi wa miradi wajaribu kuona kwamba ni njia gani rahisi ambayo sio ya kutumia gharama kubwa, o pesa yenyewe ni ya mkopo na bado unatumia tena fedha nyingi kwenda kuzindua mradi, hiyo ni kitu cha ajabu sana. Kwa hiyo ni kitu ambacho wanabidi wakae chini na kuweza kuona kwa sababu vinginevyo eh, hali itaendelea kuwa ngumu. Hali inaweza isiwe ngumu mwaka elfu mbili na mwaka huu tunaomaliza, lakini elfu mbili na ishirini na umaliza, mbili ikawa ngumu zaidi, na hatujaelewa mpaka hivi sasa, kwa sababu unaweza kuona kwamba hata hiki kirusi kipya cha Omikroni hatujui kwamba kitatufikisha wapi, kitatupeleka wapi. Kwa hiyo viongozi wajaribu kuona kwamba Eh, namna ya kuweza kupambana na hii changamoto hasa katika uchumi ni kuweza kuona kwamba zile fedha za kiserikali ambazo zilitengwa kwa ajili ya maendeleo na zile fedha ambazo zinaletwa kwa ajili ya mikopo ziweze kutumika kwa nidhamu kubwa sana sana ili kuweza kuwapa eh, wananchi afueni na pia kuweza kuyaacha mataifa haya salama kiuchumi. Ripoti hiyo ya Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa Afrika Mashariki ilizinduliwa tarehe ishirini na nane Oktoba mwaka huu na kutoa picha tofauti katika eneo zima uchumi unaotegemea utalii kama vile Ushelisheli ulikumbwa na matatizo kutokana na kusimamishwa usafiri wakati wa janga hilo, lakini zile zinazotegemea bidhaa zimekuwa bora zaidi. Vilevile vile kulikuwa na mabadiliko katika eneo lote, na baadhi ya nchi zilibadilika kutoka kwa kilimo kwenda kwa uchumi wa kutoa huduma, wakati zingine zikikumbwa na changamoto kwa viwanda vyao, kulingana na ripoti hiyo. Ripoti hiyo ilihusu Burundi, Komoro, Jibuti, Eritria, Ethiopia, Kenya, Rwanda, Ushelisheli, Somalia, Sudan, Kusin Sudan, Tanzania na Uganda. Inaeleza kuwa ukuaji wa kikanda ulishuka hadi asilimia 0.4 tu wakati wa mwaka wa 2020 kutokana na janga hili, lakini benki ilitabiri kuwa ukuaji utaongezeka hadi asilimia 4.1 mwaka huu na asilimia 4.9 mnamo mwaka 2022. Utendaji mzuri wa Afrika Mashariki sio wa kushangaza ikizingatiwa kuwa kanda hii inatajwa kuongoza uchumi Afrika. Naye James Shikwati, mwanauchumi kutoka Kenya, anasema uwepo wa sekta mseto ulisaidia nchi za Afrika Mashariki kuepuka kuporomoka kwa uchumi wao, lakini mengi bado yanahitaji kufanywa. Nadhani benki ya Afrika wametaja kwamba uchumi wa Afrika Mashariki haukuathirika pakubwa na uh, ugonjwa huu wa COVID-19 wakiangalia sekta zingine, sio sekta ambayo Afrika Mashariki inatumia zaidi. Unajua, tukitumia sekta ya utalii, utapata hapo Afrika Mashariki iliathirika pakubwa eh, sana sana mwaka wa elfu mbili na ishirini na padogo mwaka wa elfu mbili ishirini na moja kufikia mwezi tuseme kama Julai lakini tukiangalia sekta zingine ambapo walijaribu kutilia maanani eh, kuamusha biashara ndogo ndogo, na kuweza kupatiana nafuu ya biashara hizo kupata uh, eh, loans nafuu ya kuweza kuleta bidhaa kutoka nje na kuuzia wananchi, na pia kuhakikisha kwamba upande wa uh, ukulima unaendelea pakubwa, pa hapo tunaweza tukasema pengine ni sawa. Alafu pia tukiangalia sekta ya ujenzi tutaona kwamba hiyo iliendelea, ingawa uh, tulikuwa na ugonjwa wa COVID-19, lakini sekta ya ujenzi iliendelea pakubwa. Tuki, uh, tukiona um, nyumba za watu kukodisha kwenye miji mikubwa na pia kwe, uh, kujenga barabara, hiyo iliendelea pakubwa. Kwa sasa hivi lazima tuangalie ni nini tumejifunza kutokana na uh, ugonjwa huu wa covid-19. Utapata kwamba funzo la kwanza ni kwamba chumi nyingi sasa zimeanza kuhamia sekta ya dijitali uh, watu wanafanya hii tunaita kwa kimombo e-commerce. Uh, utapata hata kama ni elimu uh, kumeanza kuwa na mafunzo uh, watu wanajifunza wakiwa nyumbani. Ofisi pia zimeanza kuwa na ile hali ya watu kuweza kufanya kazi wakiwa nyumbani. Kwa hivyo lazima eh, nchi za Afrika Mashariki ziweze kufanya ile investment ama kuwekeza kwenye eh, sekta ya kidijitali. Habari zote hata hivyo hazikuwa nzuri, baada ya AfDB kuonya kuwa biashara na maisha yameathirika pakubwa na kusababisha kuongezeka kwa umaskini. Idadi ya watu katika umaskini uliokithiri iliongezeka hadi asilimia thelathini na tano. Ripoti hiyo ilitaka iwepo mifumo zaidi ya kidijitali, uanzishaji wa viwanda mseto wa sekta, na uwepo utulivu katika kanda hii, kuendeleza ufufuaji wa uchumi wa muda mrefu. Bwana Nguma anasema kuna matumaini siku zinazokuja iwapo tu Bwana Nguma anasema kuna matumaini siku zinazokuja iwapo tu kutakuwa na uwekezaji katika sekta zenye faida na usimamizi bora wa mapato. Ukiangalia e, okay, ni kwamba nafasi ya kukua ipo, lakini nafasi pia inaweza isiwepo. Ee, na nasema nafasi itakuwepo kama e, watajaribu kutengeneza mazingira rafiki na kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani wanaweza wakahakikisha kwamba vile vyanzo vya kiuchumi vile vyanzo vya kimapato e, vinasimamiwa vina, vina vizuri, ukusanyaji wa kodi unakuwa ni mzuri, na, eh, na, na, na sera za ukusanyaji wa kodi eh, unakuwa ni mzuri, ukusanyaji wa mapato nao pia unakuwa ni mzuri, na pia ukija kuangalia ni kwamba ni kama serikali zitaweza kuamua kutafuta vyanzo vingine vya kimapato e, kwa mfano unazungumzia mfano wa gesi Tanzania. e, ukiangalia mfano sasa, e, sasa hivi kuna bomba la mafuta kutoka, kutoka Wahima kule Uganda mpaka Tanzania huku Tanga. Kama mambo kama hayo yakisimamiwa vizuri na kama wakiweza kuunganisha nguvu kubwa e, sasa kama tuna huo ujio wa, wa nchi ya Congo katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, wakiweza kukaa kwa pamoja na kuweza kuona kwamba sekta hizi zinasimamiwa vizuri, sera zake zinatazamwa vizuri Eh, makampuni haya au ma, makampuni au mashirika ambayo eh, yanachimba madini katika hizi nchi wanalipa kodi ambayo ni eh, kodi stahiki, kodi ambayo inahitajika, basi tuna nafasi kubwa ya kuweza kuendelea, tukiweza kuangalia vizuri eh, sera zetu, tukiweza kuangalia vizuri katiba zetu eh, na hivyo kuweza kuwapa nafasi wawekezaji kuja kuwekeza kwenye nchi zetu eh, tunayo nafasi ya kuweza kufanya vizuri na kuweza kurudisha uchumi wetu na kukua zaidi ta, lakini pia tunaweza tusisonge mbele kama tukiendelea na ule msemo wanasema A business as usual, kwamba mambo yanaendelea kama ilivyokuwa awali. Ripoti hiyo ilikuwa na matumaini kwamba eneo la Afrika Mashariki linapaswa kuwa limepata unafuu ifikapo mwaka 2023 ikizingatiwa kuwa chanjo, bei za bidhaa mseto na aueni ya kimataifa yote yanakaa sawa. Hata hivyo bado kuna matatizo ya madeni na utegemezi wa usaidizi kutoka kwa mfano, kutoka benki ya maendeleo ya Afrika, shirika la fedha duniani IMF, au taasisi nyingine kama hizo. Shukran sana Jason Nyakundi ukiwa hapo Nairobi kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, Nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, naitwa BMJ Mridhi. Tuonane tena hapo kesho, panapo majaliwa.