kutoka studio 15 hii ni VOA express mambo vipi alasiri njema popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi ni collins liberty adede karibu kwa safari ya dakika 30 ya habari majadiliano mziki ya Vio Express. Nami ni Amina Chombo, ikiwa na alhamisi ya tarehe 30 mwezi Disemba mwaka 2021, alhamisi ya mwisho katika mwaka huu 2021, na pia Vio Express ya mwisho mwaka wa 2021 kutoka katika studio 15 Afrika Mombasa. Hey, imekuwa ni safari kubwa sana, mwaka mzima tumekuwa pamoja na wewe, japo kumekuweko na maambukizi ya COVID, mambo yakawa sio ya mazuri sana, lakini umekuwa pamoja nasi. Naam, bila shaka na tunashukuru wale wote ambao tumeendelea kuwa pamoja. Lakini hata hivyo, kuna mengi ambayo tumekuandalia katika Vio Express ya leo, ikiwa e, ni pamoja na kuenea kwa virusi hivi vya corona aina ya delta na omicron. WHO wanazungumzia hofu kwa wale ambao hawajapata chanjo. Huko Tanzania, mashirika ya kutetea watoto na pia kupambana na rushwa ya ngono yanalalamika kuhusiana na matukio ya picha za ngono ambazo zimeonekana zimetupwa mitandaoni. Wanauliza, je, nini kinafanyika? na vilevile vile basi, kumbuka utakuwa na shiriki katika mjadala sawia na huo katika barazani, pitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook uweze kuangalia swali lile na kutudondoshea SMS yako. Je, njia ipi bora ya kukomesha tabia ya kukome walimu kufanya mapenzi na wanafunzi? Usiende mbali, maanake mengi mazuri tumekuandalia, ikiwemo burudani safi la kukuongoaongoa. Lakini kwanza tuanze na haya ambayo tumeyapachika kwenye kapu letu. Shirika linalotetea haki za watoto wa kike na kupambana na rushwa ya ngono na unyanyasaji wa kijinsia nchini Tanzania Kiwohede linalaani vikali wahalifu wa mitandaoni waliosambaza picha za wasichana kwenye mitandao ya kijamii hivi karibuni, ambapo wasichana hao walionekana wakifanya vitendo vya kingono ambavyo haviendani kabisa na maadili ya utu. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na mkurugenzi wa Kiwohede Justa Mwaituka na ametaka kujua hatua gani ambazo shirika hilo limechukua tangu kashfa hiyo ilipotokea uh, Sisi kama Kiohede tumesikitishwa sana na kitendo hicho, kwa sababu uh, ni, ni vitendo ambavyo vinaingia kwenye uh, masuala ya urubuni uh, wa kuwahusisha watoto walio katika umri mdogo ambao hawawezi kutambua mabaya na ambayo yanaweza kuharibu uh, mustakabali wa maisha yao, na hii tunasema uh, ni kama ni masuala ya rushwa ya ngono kwa sababu Uh, katika miradi ambayo tumekuwa tukifanyia kazi sisi ni pamoja na kuhakikisha kwamba tunapinga picha za ngono, ambao kwa jina la Kiingereza wanaita pornography, kwa sababu hiyo ni mtindo wa aina mmojawapo, ambao watoto wao huwa hawawezi kuelewa kwamba hilo ni eneo ambalo linashughulikiwa kama vile kuwauza, na kwa kutumia hizo picha wakaweza kunufaika kwa fedha hawa ambao wamewarubuni na kuwashawishi. Kwa hiyo ni kitendo ambacho tunakirani sana, kwa sababu hata kwenye mikataba ya kimataifa ya mkataba wa, wa, wa, wa kimataifa wa haki za watoto wa elfu moja mia tisa themanini na tisa ambao nchi nyingi ziliridhia na kusaini na hata nchi yetu sisi pia kuridhia na kukataza vitendo hivyo kwenye sheria ya mtoto na tuka shawishi wenzetu ambao kwenye eneo hilo kuanza kutafutia mustakabali wa kuangalia namna ambao tunaweza kuwasaidia wasichana, pia kuhusu uh, masuala ya kisaikolojia, kwa sababu tayari ni eneo ambalo litawaharibu kuwapatia msongo wa ma vile, vile kuwafanya wasiendelee vizuri na masomo, lakini vilevile vile aibu katika maisha yao. Kuna wito maalum ambao mmewasilisha kwa mamlaka husika, sababu uh, umesema ni rushwa ya ngono, lakini vilevile vile huu ni uhalifu wa mitandaoni na labda kuna ushauri wowote ambao mmetoa kwa wasichana wasiji wakajikuta wameingia katika uh, balaa kama hili. Kutoa ushauri kwa wasichana wenyewe, kwanza kujitambua, kwa sababu wako kwenye umri wa mihemko, rika uh, barehe ambao mara nyingi wanakuwa na udadisi wa kufanya mambo ambayo wakati mwingine anakuja kuwagharimu wanapokuwa watu wazima. Kwa hiyo lingine ni ku, kushirikisha jamii na viongozi wa dini na viongozi wa uh, serikali za vijiji, mitaa, kata, halmashauri, wilaya, kwamba lazima tuanze sasa kutoa maelezo na ufafanuzi, shule husika kutoa maelezo na ufafanuzi, watoto wafahamu kwamba vitendo vya aina hiyo ni vitendo vibaya ambavyo vimekemewa, vimekatazwa na sio vitendo vinavyostahili kuwepo kwe, kwa kijamii na kushirikisha watoto. Ni sauti yake Justa Mwaituka. Huyu ni kiongozi wa Kiwohede kutoka Tanzania akizungumza na Patrick Nduimana. Kwingineko, shirika la afya ulimwenguni linaonya kwamba mzunguko wa haraka wa aina mbili za virusi vya korona Omicron na Delta unasababisha kesi nyingi. Hali mbaya za ugonjwa na vifo vinaongezeka kati ya watu ambao hawajapokea chanjo. Mwandishi wetu Lisa Shlein anaripoti na Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema ingawa sayansi imesababisha maendeleo ya chanjo ya COVID-19, idadi ya vifo duniani kutokana na ugonjwa huo inaendelea kuongezeka. Mwaka 2020 shirika la afya ulimwenguni iripoti vifo milioni 18 kote ulimwenguni, idadi ambayo ni sawa ikilinganishwa na vifo milioni t5 vilivyoripotiwa mw221. Tdro anasema sababu ya kupanda ni kwamba siasa mara nyingi zinaingilia kati haja ya kufanya kazi pamoja ili kulishinda janga hili. Na ndiyo ya kulaumiwa kwa idadi kubwa ya watu ambao hawajachanjwa wanaokufa kutokana na aina za virusi vya Delta na Omicron. Anaonya virusi vinavyosababisha covid-19 vitaendelea kubadilika na kutishia mfumo wa afya ikiwa mataifa hayataboresha mwitikio wao wa majibu ya pamoja. Anasema ni wakati kuwa juu ya utaifa kwa muda mfupi na kulinda watu na uchumi dhidi ya virusi vitakavyojitokeza siku zijazo kwa kushughulikia ukosefu wa usawa wa chanjo duniani. Ending health inequity remains the key to ending the pandemic, kukomesha kutokuwa na usawa wa kiafya kunabaki kuwa ufunguo wa kumaliza janga hili. Wakati gonjwa hili linapoendelea kuna uwezekano kwamba aina mpya zinaweza kukwepa hatua zetu za kukabiliana nao na kuwa sugu kwa chanjo za sasa au maambukizo ya zamani, na hivyo kuhitaji marekebisho ya chanjo. Mkuu huyo wa WHO anasema ni wakati mwafaka wa kukomesha siasa za ushabiki na ubinafsi ambazo zinaondoa mwitikio wa kimataifa kwa janga hili. Wakati 2021 inafikia mwisho wake, Tedros anaomba kila mtu kufanya azimio la mwaka mpya ili kuunga mkono kampeni ya WHO ya kuchanja asilimia 70 ya idadi ya watu ulimwenguni ifikapo katikati kati ya mwaka 2022. Asante sana, sande Shomari, kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo haya unaweza kuyafuatilia kwenye ukurasa wetu wa www VOA swahilicom ama pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili, ama pia tegea redio wa shirika kupata matangazo haya live. Sasa tuungane naye Mkamiti Kibayasi kutupasha habari za dunia. Wakazi wa Afrika Kusini walijitokeza leo alhamis kutoa heshima zao kwa Askofu Desmond Tutu, ambaye mwili wake umelazwa katika kanisa kuu la St Georges mjini Cape Town, ambako shujaa huyo aliyepinga ubaguzi wa rangi alihubiri dhidi ya ukosefu wa haki. Tutu, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, aliheshimika kwa watu wa rangi mbalimbali mbali na tamaduni nchini Afrika Kusini kwa uadilifu wake wa kimaadili na mapambano yake dhidi ya utawala wa weupe walio wachache. Alifariki jumaapili akiwa na umri wa miaka tisini. Tutu ambaye aliomba jeneza lake liwe la bei nafuu zaidi na hakutaka gharama zozote za mazishi ya kifahari atachoma moto na mabaki yake kuzikwa kwenye mimbari ya kanisa kuu ambalo mara nyingi alilitumia kuhubiri dhidi ya dhuluma za ubaguzi wa rangi. Umma utautazama mwili wa Tutu kati ya saa tatu asubuhi hadi saa kumi na moja jioni kwa saa za huko leo na kesho Ijumaa kabla ya ibada ya mazishi siku ya Jumamosi, ambapo Rais Siri Ramafosa anatarajiwa kuzungumza. Wapiganaji wa kundi la Al-Shababu la Somalia walioshambulia mji kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu leo Alhamis na kuua takriban watu saba wakati wakipambana na vikosi vya usalama vya serikali, afisa wa polisi na wakazi walisema Polisi na wakazi wa Baladi, mji uliopo kiasi cha kilomita 30, kaskazini mwa Mogadishu, walisema wapiganaji wa kundi lenye uhusiano na al Qaida walishambulia na kuvamia vikosi vya serikali vinavyolinda daraja kwenye lango la mji huo mapema asubuhi. Tulikuwa msikitini tukiswali wakati wa mapambano makali ya risasi yalipotokea kwenye daraja hilo. Al-Shabab waliuteka mji huo na kuwapita wanajeshi kwenye daraja. Hassan Nur, muuza duka mjini Balad, mji wa kilimo unaounganisha mkoa wa Middle Shabelle na Lower Shabelle nchini Somalia, aliliambia shirika la habari la Reuters. Kulikuwa na vikosi vichache vya polisi mjini humo. Polisi walipotea wakati ufyatuaji risasi ulipoanza, na watu walikimbia kwenye nyumba zao. Nilihesabu wanajeshi watano walikufa, na raia wawili wanawake, alisema. Huduma za intaneti zilionekana kuleta hitilafu katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, leo Alhamis, kabla ya maandamano yaliyopangwa, huku chanzo kutoka kwa kampuni ya mawasiliano kililiambia shirika la habari la Reuters kwamba amri ya kufunga mawasiliano ilitoka kwenye shirika la kitaifa la mawasiliano la Sudan. Maandamano ya leo yanaadhimisha siku 11 ya maandamano makubwa tangu mapinduzi ya Oktoba 25 ambayo yalishuhudia kuondolewa na kisha kurejeshwa kwa waziri mkuu. Waandamanaji hao wamedai kuwa wanajeshi hawana jukumu lolote katika serikali wakati wa mpito kuelekea uchaguzi huru. Madaraja mengi ya kuelekea Khartum yamefungwa na angalau mawili kati yao yamezuiwa na kontena za usafirishaji, mashahidi waliliambia shirika la habari la Roita. Unaendelea kusafiri na VOA Express, safari inayokuletea mambo mengi mazuri. E, kibao kifupi, mziki mfupi unakuambia sina makosa. Na sasa tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani nam, na leo katika barazani kama tulivyotaja hapo awali, tunazungumzia kuhusiana na maswala ya walimu na wanafunzi. Swali ni njia ipi bora ya kukomesha tabia ya walimu kufanya mapenzi na wanafunzi? Ni kadhia ambayo imekithiri sana katika vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu katika mataifa mengi sana, na si rahisi. Wacha tuwasikie wanaafrika mashariki wanasemaje. Tuanaanza na nani, hapa tunamwona Kapedo Shem ambaye yuko Kenya. Wacha tumsikie. Nazungumziaje mwalimu mwenye amepatikana na hiyo koza, amepatikana amekuwa kimapenzi na mwanafunzi wa shule, achukuliwa hatua kisheria ifuatwe, achukuliwa hatua, apelekwe mahakamani, afungwe maisha kabisa. Hiyo sasa shughuli hicho naona itaweza kusaidia na, na wazazi wale wengine washirikiana, kama mtoto wao amefanyiwa hivyo wachukua hatua, waende wafuate kisheria, kwa sababu wengine wazazi wengine, wengine wanachukua jukumu ule mwalimu ame usi kita hivyo anaenda anabewa pesa yaani hongo sasa. Ile kesi haiwezi kufatiliwa, sasa wanamalizana kijamii, kwa sababu wao wameharibu ule. Anajua ule ni mwanafunzi na masomo haiwezi endelea. Wengine kwa sababu wanakuwa aibu wakenda shule, kwa sababu sasa shule anasema sasa, wale wengine, wengine wakimwona sasa, wanamwona kama ama... shukran sana Kapedo, na tunakutakia mwaka mpya mwema sawa. Nimeshukuru nami. Tukiachana naye Kapedo Shem kutoka Mtwapa, Kenya, tunampata Muhamed Salim Dinya akiwa kule upande wa Tanzania. Nam Muhamed, unatupata ukiwa mkoa gani pale Tanzania? Niko Dodoma, Tanzania, wilaya ya Kondoa. Sasa vipi, ni njia ipi bora kukomesha tabia hizi a, tabia ambayo inayopaswa kukomesha hivi vitendo ambavyo vimekuwa kama vimekisiri kwa kasi kubwa, ni sheria ambazo zimewekwa ziwe zinakaziwa ipasavyo ili kuweza kuondoa hii dhana ambayo imekusha kuwa ni kama tumeshaanza kuizoea, lakini sio dhana nzuri. Ni jambo la sheria, ama unadhani hili ni swala la kimaadili? Hata kimaadili pia mali inachangia hata maadili pia yanachangia hilo swala. Sasa tulishughulikia vipi? akiwa mazuri na sheria ikafuata mkondo kama ipasavyo, hakutokuwa na vitendo kama hivyo. Sawa sawa, tukushukuru sana kwa mchango wako, ah, tunashukuru sana haya. Wametoa mtizamo wao, wanasema ni kimaadili na pia kisheria. Naam, sheria zipo, lakini muhimu ni kuhakikisha kwamba zinatiliwa mkazo na zinafuatiliwa. Tuangazie waliozungumza nasi kwenye upande huo wa Facebook, japo kwa ujumbe, hatutoweza kuwapigia simu. Naanza naye Anderson Amutabi anasema wanafunzi wawe na nidhamu na walimu wajiheshimu kama kioo cha jamii kwa kuwa kielelezo kwa wanafunzi naye Edison Kisuba Mumbere anasema kutoka DRC Congo, walimu wanaonaswa wapelekwe gerezani ili wahukumiwe, itakuwa fundisho kwa walimu wengine. Nemo Daniel anasema mimi naona fani ya walimu waajiriwe wanawake wengi zaidi, itasaidia, japo hakusema anatokea wapi. Naye Denis Daudi anasema mpaka dunia inaishia e, vitendo hivi haviwezi kuisha, wanafunzi nao wanawatega walimu. Wacha nimalize, naye Alfred Antony Etlawe anasema hivi walimu wa wapi wa New York, Alabama, Chicago au Georgia? Muwe specific, VOA tumekusikia bwana. <laughs> Ariana Michael anasema mwalimu, shida tu, Mungu awasaidie. Aya, sawasawa, sawa. Kitengo hicho cha barazani, mtizamo wako tumeupata. Sasa tunaelekea katika kitengo cha burudani. Burudani tunapata kitu kizuri hiki cha Mr Blue kutoka Tanzania, mwaka ni 2009. Sijisingizi nikifikiria natoka na machozi, sije kufa sababu ya mapenzi. Jana huyu alitesa sana na kibao hiki kikubwa Mr. Eh, Mr. Blue. Mr. Blue alitesa sana eh? Eh, ni wakati huo nalikuwa kijana mdogo. Kila mmoja anajiuliza, ah, sasa huyu kijana katoka shule kaja kwenye mziki eh, kweli atatoboa kweli ya maisha ya mziki, lakini na Mungu ameendelea kumpa afya, na ameendelea japo kidogo hajakuepo kuwepo kwa eh, katika tasnia sana hajaonekana, lakini yeye na mtindo wake ule wa kufokafoka basi ana style yake ya kipekee. Mhm. Mm. Anampenda kwamba yeye si yule mtu akutafuta kiki sana katika mitandao, mara sijui kaonekana na huyu kaonekana na yule. Ukisoma katika baadhi ya e, taarifa zake kutoka Tanzania humwoni na kashfa nyingi vile. Ye, ni kupiga mziki tu, na tuendelee kabisa, hai hamina tuendelee katika kitengo kingine huko na leo. Basi tuna kero katika kero langu hii leo, wahudumu wa mabasi e, ya usafiri wa umma ama abiria walalamikia bei ya juu ya mafuta wakati huu ambapo ni misimu ya kusherekea kufunga mwaka. Kennedy Wekesa, mhudumu wa mabasi hapa Mombasa, anaeleza kero lake huku akishangaa ni kwa nini bei ya mafuta ya gari iko juu sana hapa Kenya ikilinganishwa na mataifa jirani kama vile Tanzania, Uganda na Rwanda. Wacha tumsikie. Haya mafuta Kenya, mafuta yashukishwe bei. Mi nashangaa ni kwa nini, ukiangalia nchi kama Tanzania, nchi kama Rwanda, nchi kama hapa Mseveni, mafuta kwao bana, petroli ama diesel kwao ni bei ya chini sana, lakini hapa kwetu Kenya nashangaa Uhuru Kenyatta vipi bana, hapa kwetu Kenya bana, mafuta yako gali sana. Nashangaa ni kwa nini mafuta hapa Kenya mafuta yawe gali sana. Na hali tunapoti hapa mafuta yanatoka hapa hapa tayari. So mi naomba tafadhali, naomba waziri wa uchukuzi tafadhali, hii mambo ya mafuta, serikali mafuta imeumiza, imeumiza wawekezaji wengi sana. Mafuta imefanya mpaka bei zimepanda juu, bei zinaekelewa bei. So mi naomba kwanza, upande wa mafuta kwanza, mafuta Kenya, mafuta ishukishwe bei. Sa mi nashangaa mafuta haya ya Tanzania mafuta haya ya Uganda, mafuta haya ya, ya, ya, ya, ya, ya kwenda Rwanda yapita hapa kwetu, itakuwa vipi? Mafuta haya kwetu ya kwetu yakue ni gali sana na kwao mafuta iko chini, niko shua ikiangalia bei ya mafuta, hata sisi nauli kwa abiria tutawashusha. Inaathiri sana kwa sababu gani bana? Kama kutoka hapa mpaka Malaba, basi kama hili langu la 45 linakunywa mafuta isiyopungua elfu thelathini hasa unajua abiria hawajui, hasa ukija kama umwongeze bei, abiria huona kama labda wamwibia ama wamdhulumu ama kama nini. Waelewe ya kwamba bana, lazima waende, na lazima pia sisi twende pale tukanye mafuta. Tuna labda tunawadhulumu mafuta ya nini? Lakini mafuta yako juu. Watu kama wakati kama huu sasa hivi, unaona abiria wanalalamika eh, wakati wa sikukuu nauli iko juu, mafuta iko juu. Hasa wakija ukiambia, unaona kama labda kuna mambo mengine. Mimi naona ni kama ni kama ufisadi miongoni mwa watu wetu kwa serikali. Serikali ikipunguza hiyo ofisadi na alafu, makateli pia anajua, wako wengi sana, so ule ofisadi na ule ukateli, serikali ijaribu kuondona punguze ya mambo yako kidogo. Hiyo ndio kero kubwa sana kwangu, asante sana. Kero lake huyuwe kesa akilalamika kuhusiana na bei ya mafuta haya. Tuyaache hayo na tuangazie yanayonong'onwa na kuzungumza katika mitandao ya kijamii. Najua kuna sherehe kibao, kuna mambo mengi yanafanyika, na Mkamiti Kibayasi yuko tayari kutudondolea nini kinazungumzwa katika mitandao hiyo. Karibu Mkamiti. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ya Twitter, Instagram, Facebook na mingineyo ni pamoja na siasa zinazoendelea Kenya wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani ambapo kuna gumzo kuhusu Naibu Rais William Ruto kwamba amepata pigo la kisiasa baada ya mshirika wake wa karibu ambaye ni mwakilishi wa kike wa Kirinyaga, Wangui Ngirichi, kujiondoa kwenye United Democratic Alliance. Wangui alieleza hakufurahishwa kabisa namna maafisa wa UDA walivyomchukulia licha ya juhudi zake kubwa alizofanya kutangaza vazi la kisiasa la DP, na hivyo basi ameamua kwamba alitangaza atawania kiti cha ugavana Kirinyaga kama mgombea huru katika uchaguzi mkuu mwakani 2022. Kingine kinachotanda kwenye mitandao ya Instagram na Facebook ni Rais Joe Biden na mkewe Jill Biden, walionekana kwenye likizo hizi za sikukuu za mwisho wa mwaka wakitembea na mbwa wao mpya anayejulikana kama uh, Kamanda. Wakati rais na mkewe wakiwa huko nyumbani kwake kwenye jimbo lake la Delaware. Mbwa huyo mdogo aina German Shepherd alionekana akitembea na kukimbia huku akifurahia eneo la wazi la jimbo la nyumbani. La Rais Biden na mkewe walikuwa wamevalia mavazi ya kawaida kabisa: makoti meusi, jeans ya denim na sneakers Kwingineko ni kwamba kinachotanda katika mitandao ni ongezeko la bei za nauli kwa mabasi yaendayo mikoani mwishoni mwa mwaka huko Tanzania, hatua iliyopelekea waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Itara kuagiza mamlaka za usafiri wa ardhini nchini humo kuendeleza lile zoezi la kufanywa ukaguzi wa tiketi za abiria kwenye vituo mbalimbali vya mabasi kwa kuwashirikisha mgambo pamoja na askari wa Jeshi la Kujenga Taifa. Na pia waziri wa Itara amesema kwamba wale watakaobainika kupandisha bei za nauli kinyume na matakwa ya serikali, basi watatozwa faini papo hapo kati ya shilingi laki mbili na laki tano. Ni hayo tu ambayo nimekusanya hivi sasa kutoka Evumayo mitandaoni na rudi kwenu studio namba 15, VOA Mombasa, Kenya. Haya, Mkamiti akitoweka pale, moja kwa moja anatuelekeza katika swali la leo, ambapo leo tumeuliza je, kuna tofauti gani kati ya malengo yako ya mwaka huu na mwaka 2022? mimi naanza naye Kitumaini Mshagalusha anasema 2021, nimetumia hela vibaya na hakikisha kuboresha matumizi mwaka 2022, na pia 2023. Mimi nitahoa Ibulungu Ngandu wa Bukavu, DRC, mashariki mwa Congo, anasema mwaka 2021, nilitimiza malengo kidogo kidogo, ila namwomba Mungu anitie nguvu, nimalize shule ya sekondari nipate cheti changu. Baraka Rabani anasema yuko Singida, Tanzania, anasema kiukweli, malengo ya mwaka 202 na ishirini na moja nimeyatimiza. Mungu anijaalie nipambane nipige hatua zaidi. Yusuf Juma akiwa Nyeri Singida anasema malengo hamna tofauti, ila malengo ya 21 nishayaona, yale ishirini na mbili bado ni ndoto. Kasim Ali Ticha anasema sina uhakika iwapo kutakuwa na tofauti kati ya mwaka huu na mwaka ujao, manake maisha yamebadilishwa kwa lazima, na janga la korona dunia nzima. Ochieng George wa Kakamega, Kenya, anasema yangu ni tofauti sana, maana sikuweza kutimiza malengo 21 kufuatia changamoto tofauti tofauti zilizozuia watu kutimiza malengo yao. Mi namaliza na Melik Sadek Shinga, hasemi yuko wapi, lakini usemi wake huu, sina malengo lakini naona malengo yananilenga, maana naona nafanikiwa tu bila malengo <laughs> Mshairi huyo e, fiasi muhesi huyo anasema, mimi naendelea kupambana tu ili malengo yangu yatimie. Haya, kila la heri wanaoweka malengo, lakini ni muhimu kuwa na malengo kwa sababu mi niliacha kuweka malengo ya kusai, mimi yananisaidia kulenga na, ni wapi naishi na tu kwa neema kwa, kwa kwa, za Mungu. Asante sana walioshiriki katika VOA Express vileo akiwemo Khadija Riyami pamoja na Saida uh, Hamdun. Mimi ni Collins Liberty Adede na kutakia wakati mwema, nami ni Amina Chombo ni kutakie mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wenye mafanikio. Tukutane tena papa hapa kwa neema zake Mwenyezi Mungu.