Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ikiwa ni Alhamisi, Disemba 30 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, imetangaza kuongeza nguvu zaidi mashariki mwa DRC. Hatua hiyo yapongezwa, lakini kilio bado kipo pale pale juu ya uwepo wa kundi la kigaidi la ADF. Tunakerwa, tunawawa na wiko pale ndio kusema, kama leo wataongeza nguvu na sasa wataamua kupigana pigana, ni kumpiga huyu adui ADF ndio kupigana. Na katika habari nyingine, wakati wataalamu wakiendelea kutafuta suluhisho na la muda mrefu kukabiliana na janga la Covid 19 virusi vya Omicron vinaendelea kusambaa licha ya kutosababisha maafa makubwa, lakini wachambuzi wanasema hali ikoje? E, nafikiria kuwa njia moja au nyingine hali ni mbaya. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa wandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Marekani imesema Jumatano kwamba rais Joe Biden atazungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Russia Vladimir Putin leo Alhamisi, wakati Washington pamoja na washirika wake wakijaribu kutafuta majibu ya pamoja kuhusiana na kuongezwa kwa wanajeshi wa Russia karibu na mpaka wa Ukraine. Mkuu wa Baraza la Kitaifa la Usalama la Marekani, Emily Holmes, kupitia taarifa amesema kwamba viongozi hao watajadili masuala kadhaa muhimu ikiwemo diplomasia. Ameongeza kusema kwamba Biden amekuwa akishauriana na viongozi wa Ulaya wakati maafisa wa utawala wake wakishauriana na NATO, Umoja wa Ulaya pamoja na Baraza la Usalama na Ushirikiano la Ulaya, OSCE. Moscow imezua hali ya wasiwasi wasi baada ya kupeleka maelfu ya wanajeshi wake kwenye mpaka wa Ukraine katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Mwaka wa elfu mbili kumi na nne Russia ilijichukulia peninsula ya Crimea ya Ukraine pamoja na kuunga mkono wa waasi wanaopigana na wanajeshi wa Kiev mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema mawasiliano kwa njia ya video kati ya Putin na Biden yamepangwa kufanyika mida ya jioni. Wakati janga la Korona likiwepo kwa karibu miaka miwili sasa, hakuna milipuko mikubwa ya magonjwa mengine iliyoripotiwa kwenye makambi ya wakimbizi kufikia sasa Wakati wataalam wa afya wakijaribu kueleza baadhi ya sababu zilizopelekea hali hiyo. Hata hivyo, wameonya kuwepo kwa hatari ya kuzuka kwa milipuko hiyo, kama shirika la afya WHO lilivyokuwa limeonya hapo awali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR limekuwa likihofia pamoja na kujitayarisha kutokana na kutokea kwa milipuko mikubwa ya magonjwa kwenye makambi, suala ambalo kwa bahati njema halijashuhudiwa kufikia sasa, kwa mujibu wa msemaji wa UNHCR Katerina Kitidi wakati akiwasiliana na VOA kwa njia ya barua pepe. Hata hivyo, ameongeza kusema kwamba bado kuna hatari kutokana na kuzuka kwa aina mpya ya virusi kama vile vya Omicron ambavyo vinasambaa kwa haraka, na kwa hivyo kuna kila haja ya kuwa chonjo, kuongeza upimaji pamoja na kushinikiza usawa kwenye utoaji wa chanjo kwenye makambi. UNHCR imesema kwamba kuna takriban wakimbizi milioni 80 kote ulimwenguni waliotoroshwa makao na sababu tofauti ikiwemo kasi ya miongoni mwa nyingine. Na makundi ya kutetea haki nchini Kenya yanatoa msukumo kwa serikali kuwalipa fidia maelfu ya wakazi wa maeneo yasiyo rasmi kabla ya mwisho wa mwaka, ambao waliondolewa ili kupisha ujenzi wa barabara ya mwendo kasi inayofadhiliwa na China. idligongo gongo anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Brenda Mulinya kutoka Nairobi. Serikali ya manispaa ya Nairobi mwezi Oktoba ilitoa notisi ya siku chache kwa wakazi hao kuondoka, baadhi yao wakiwa wamekaa kwenye maeneo hayo kwa takriban miongo miwili. Barabara ya mwendokasi itakayogharimu dola nusu bilioni inajengwa kwa juu, ikiwa na lengo la kupunguza adha kubwa ya foleni katika jiji la Nairobi na kuunganisha uwanja wa ndege na katikati ya jiji na vitongoji vya watu matajiri. Kampuni ya China Road and Bridge Corporation inayomilikiwa na serikali ya China ndiyo inayojenga na kufadhili barabara hiyo inayopaswa kuanza kufanya kazi mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili, na itakuwa ikikusanya ushuru kwa watumiaji wa barabara hiyo kwa takribani miongo mitatu ijayo. Licha ya kuwepo kwa ukosoaji wa barabara hiyo kwa kuitwa ya matajiri, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametetea mradi huo lakini wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanaokosoa mradi huo kwa serikali kushindwa kuweka usawa baina ya mahitaji ya miundombinu na utu wa wale wote walioondolewa kupisha ujenzi. Serikali ya mji inaahidi kusaidia kuzitafutia makazi mengine maelfu ya familia ambazo zimeondolewa, licha ya jawabu hilo kutopatikana mpaka sasa, wakazi hao wameachwa wakiwa hawana makazi, na hofu kubwa imetanda kuhusu usalama wao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Idara ya kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Afrika, CDC, imesema kwamba idadi ndogo ya utoaji wa chanjo barani Afrika, wakati kukiwa na aina mpya ya virusi vya COVID 19 inatia wasiwasi kwenye bara hilo ambalo tayari limeripoti karibu vifo elfu 227 tangu janga hilo kutokea. Ripoti imeongeza kwamba chanjo zimekuwa zikichukua muda mrefu kufika kutoka mataifa tajiri, na hata baada ya kufika hakuna miundo misingi ya kutosha kuhakikisha usambazaji wake kwa wakati. Disemba 22, Nigeria ililazimika kutupa zaidi ya dozi milioni moja aina ya AstraZeneca baada ya muda wake kukaribia wa kuharibika. Umoja wa Afrika kwa ushirikiano na CDC Africa wanasemekana kushinikiza utengenezaji wa chanjo barani. Msemaji wa UNHCR, Katerini Kitidi amesema kwamba hata kwenye mataifa yanayotoa chanjo kwa watu wake kuna changamoto za kiutawala zinazuia wakimbizi kupata chanjo. Baadhi ya mataifa yanahitaji stakabadhi za kujitambulisha kutoka kwa wakimbizi wakati wengi wao wakiwa hawana. Baadhi ya mataifa yameweka mifumo ya kimitandao ya, ya kujiandikisha wakati baadhi ya wakimbizi wakiwa hawana intaneti wala uelewa wa kutumia kompyuta. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Ari Gaitanis amesema Jumatano kwamba Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa mengine wanafanya mazungumzo na waziri mkuu wa Somalia pamoja na rais, wakati wakiwarai kupunguza taharuki ya kisiasa inayohofiwa kupelekea ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa hao wameongeza kusema kwamba waziri mkuu Mohamed Hussein Roble alifanya mazungumzo na afisa wa ngazi ya juu wa Marekani kuhusu mzozo wa kisiasa nchini mwake likiwa suala ambalo wachambuzi wanasema linahujumu juhudi za serikali za kukabiliana na makundi ya kigaidi kama vile Al Qaida na Al-Shabab. Mazungumzo ya Jumatano yanasemekana kuhusisha Marekani, Uingereza na EU miongoni mwa wengine. Baadhi ya watu waliokutana nao ni Rais Mohamed Abdullahi Mohamed pamoja na kundi la wagombea wanaolenga kushindana naye kwenye uchaguzi wa rais. Kaitani zameongeza kusema kwamba lengo la mazungumzo hayo ni kuwasihi viongozi hao kuweka maslahi yao kando na badala yake wazingatie mapungufu yaliyoko kwenye mchakato wa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuongeza nguvu zaidi mashariki mwa Kongo, kufuatia azimio nambari 2612 la Baraza la Umoja wa Mataifa iliyofikia jijini New York hapa Marekani. Austeri Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Akizungumza na redio Okapi, ikiwa ni redio ya Umoja wa Mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bindu Keita, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa, atangaza kuwa wataongeza nguvu zao mashariki mwa Kongo ikiwemo Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini. Deploye E present, asi bien nituri que au nord e au sud kivu kulingana na azimisho la Umoja wa Mataifa la 2612 na mbili la baraza la Umoja wa Mataifa walio ofi kia New York Marekani kuhusu swala la ulinzi wa amani. Umoja wa Mataifa unasema sehemu ambako hakuna mapigano lazima kuwekwe polisi ya Umoja wa Mataifa ama hata askari jeshi. Na kwa sasa tuna kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa ambacho kina askari kutoka Kenya, Tanzania, Malawi pamoja na Afrika Kusini pamoja na Nepal, ambacho lazima kifanye kazi Kivu Kaskazini pamoja na Ituri kuhakikisha usalama wa na inji. Kuhusiana na hatua hiyo, nimezungumza naye Jado Kasereka Mangwengwe mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa. Tunakerwa, tunawawa na wiko pale, ndio kusema kama leo wataongeza nguvu na sasa wataamua kupigana pigana, ni kumpiga huyu adui ADF ndio kupigana, lakini kama wataongeza nguvu juu waikae tu pale gisi walikuwa wanakaa tu wanaona tu gisi watu wanawawa pale, itakuwa haitusaidie kitu. Mashirika ya kiraia kwa upande wao ikiomba Umoja wa Mataifa kuingia moja kwa moja kwenye mapigano. Plasidi Nzilamba ni kutoka shirika la kiraia Kivu Kaskazini. Kwetu ni kusema kuwa ikiwa tu ni kufika kuongeza nguvu, kuongeza wanajeshi ili wakae tu huku, haina haina ma, ma, mafaa yoyote. Ukweli ni kuwa wakisha waingie katika changamoto za vita na kupiganisha maadui makundi yenye kumiliki silaha ambayo inawasumbua raia huku, kwa kuwa kwao huku bila kuingia katika Uh, jitihada hizo za kupiganisha adui ni sawa tu, namna wangelibaki huko ambapo wanakuwa kwa sababu Itakuwa mambo ya huzuni na ya haya kwa Umoja wa Mataifa ikiwa Uganda, jeshi la Uganda na, na FRDC wanamaliza hii vita na MONUSCO ikiwapo tu ikiangalia hivi. Utafahamu kwamba jeshi la Uganda likiungana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa linaendelea na msako wa uasi hao katika misitu. Uganda imekuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuona kwa kwamba Umoja wa Mataifa umebaki katika taifa hili kwa muda mrefu bila kupatikana kwa amani na watu wakiuliwa kila siku kwa mapanga pamoja na visu na hata wengine kwa risasi na wengine kutekwa nyara katika uangalizi wa umoja huo unaokuwa na silaha nzito nzito. Mataifa jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikisema kwamba Umoja wa Mataifa umekuwa ukitumia pesa nyingi kwa muda mrefu bila mafanikio ya amani mashariki mwa Kongo. Josen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa serikali ya Sudan wamesema Jumatano kwamba watu wenye bunduki wameshambulia na kupora kala la shirika la chakula duniani WFP lililokuwa na takriban tani elfu moja mia tisa ya za chakula kwenye eneo la Darfur, wakati ghasia zikiendelea kuongezeka magharibi mwa eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wakazi wa mji mkuu wa jimbo la North Darfur wameripoti kusikia milio ya risasi karibu na ghala hilo Jumanne jioni, wakati shirika la habari la serikali SUNA likisema kwamba mamlaka zimetangaza amri ya kutotoka nje wakati wa usiku kwenye mji huo baada ya tukio hilo. Afisa mmoja wa WFP amesema kwamba wanafanya tathmini ili kukadiria kilichoibwa kwenye ghala hilo. Mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, Kardiata Lo Diaye amesema kwamba mtu mmoja kati ya kila watu watatu nchini humo anahitaji msaada wa kibinadamu. Gavana wa Darfur, Minni Minawi, kupitia ujumbe wa Twitter amekashifu kitendo hicho, akisema kwamba ni la kihaini. Ibada pa ya pamoja ya wafu yake marehemu Askofu mstaafu Desmond Tutu imefanyika Jumatano kwenye mji wa Cape Town, Afrika Kusini, ikijumuisha dini tofauti kama vile Wakristo, Wabudha, Wayahudi, wazee wa, wa, wa, wa kitamaduni pamoja na Waislamu. Wengi waliohudhuria walivalia mavazi ya rangi ya zambarau kwa heshima ya Tutu. Watu wa kabila la Koisan pia walihudhuria hafla hiyo wakati wakimevalia ngozi za wanyama pamoja na mafuvu ya vichwa. Mwisho wa hafla hiyo ulijawa na muziki, ukiwemo wimbo maarufu wa mwaka 1980 wa taifa hilo wa Paradise Road, ambao ulitumika sana wakati wa harakati za kuitisha uhuru. Hiyo ni mojawapo ya hafla nyingi ambazo zimekuwa zikifanyika kwa wiki nzima baada ya kifo cha Desmond Tutu cha Jumapili, akati akiwa na umri wa miaka 90. Mwili wa Tutu leo Alhamisi na Ijumaa utalazwa na kutazamwa kwenye kanisa la Mtakatifu George mjini Cape Town, yakiwa makao makuu ya parokia yake. Mazishi yatafanyika Jumamosi, ambapo imetangazwa kwamba yatahudhuriwa na watu mia moja pekee kuendana na kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona. Wakati wataalamu wanaendelea kutafuta suluhisho na la muda mrefu kukabiliana na janga la COVID-19, virusi vya Omicron vinaendelea kusambaa licha ya kutotokea maafa makubwa, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali kutoka kwa wataalam. Hata hivyo, safari za ndege, hali za kiuchumi zimesimama mara baada ya kuzuka kwa virusi hivi ambavyo vimegundulika huko nchini Afrika Kusini. Kutokana na hili, nazungumza na Profesa David Monda, na kwanza nataka kujua kile ambacho anachokiona, hali ikoje na mwelekeo uko vipi wa kukabiliana na janga hili, na nini hasa maisha yanaweza kufanyika wakati huu wa janga kama hili. Nafikiria kwa njia moja au nyingine, hali ni mbaya, manake virusi hivi vimebadilika vile vya covid vikaja kuwa delta, sasa vimekuwa omicron, lakini cha kufurahisha ni kwamba watu wengi wamepata chanjo na pia tumefahamu na kumakinika na virusi hivi. Uh, wataalamu wakiwa wamezizoea virusi zaidi ya mwaka mmoja kwa wakati huu, lakini tunaona kwamba bado kuna ile hali ya kurejea katika eh, hali kama vile tulivyokuwa tumeanza kuwa na taharuki eh, COVID-19 yeah. Ilipoanza mwelekeo huu, ina maana ndiyo kila siku itakuwa hivi? Ndiyo kila siku itakuwa hivi? wanasema a new normal, yani covid itakuwa new normal, ni ile hali ya kawaida. Uh, virusi hivi vitakuwepo kwa muda, kila kukicha vitabadilika, lakini ndugu mwenyekiti, kilicho muhimu ni kwamba hata ingawa watu wanaambukizwa kwa wingi, sio watu wengi, idadi ya watu ambao wanafariki, ambao wanaweku, wana, wanasalia hospitalini imepungua, sio kama mwaka jana. Kwa hivyo hata kama Eh, safari za ndege zinapigwa kalamu, hata ingawa kumekuwa ilani kusafiri mara kwa mara. Eh, maisha ya watu yamebadilika, lakini hali ya watu kufariki sio kama vile ilikuwa eh, mwaka uliopita. Kwenda mbele, nafikiria tutakuwa na hivi virusi eh, kwa miaka miwili mitatu minne pengine, eh, wanasayansi wana wakijaribu kudhibiti hali hii Kali ya virusi vya Omicron. Na kwa kipindi hiko ambako tunatarajia pengine kuwa na hivi virusi, ina maana dunia itaendelea kusimamisha uchumi wake kama hali ilivyo hivi sasa na marufuku mbalimbali kuona zikitolewa na mataifa mengine. Sifikiri itakuwa hivyo. Eh, manake hata mkuu wa Umoja Mataifa Uh, Gutierrez amesema kufunga uchumi wa dunia sio vyema. uh, Rais Biden na wakuu wa madola makubwa uh, marais wengi tu Afrika mataifa yaliendelea, uh, wametoa uh, ilani kusema kwa ya kwamba mataifa mengi yasifunge uchumi, lazima uchumi uendelee, uchumi wa dunia uendelee, lakini kilicho ma, uh, cha maana ni kwamba watu waendelee kupata chanjo, uh, watu wengi zaidi kwenye mataifa yanayoendelea pia wapewe chanjo na watu wasisitize kuosha mikono na pia kuvaa barakoa, ndiposa tuweze kudhibiti uh, hali hii ya virusi vya COVID na vile inavyobadilika kila kukicha. Ni Profesa David Monda akizungumza na VOA kutokea New York Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika mfululizo wa makala zetu za mwisho wa mwaka, hivi leo tunazungumzia masuala ya afya, ambapo jambo kubwa lililobeba uzito ni maambukizo ya ugonjwa wa covid-19 ambao hadi sasa umeitingisha dunia kwa takriban miaka miwili. Mery Mgawe anatusimulia zaidi baadhi ya mambo yaliyojiri kuhusiana na COVID-19 mwaka 2021. Mgonjwa wa kwanza wa COVID-19 aligundulika katika mji wa Wuhan, China, takriban miaka miwili iliyopita na kuripotiwa na shirika la afya la dunia WHO. Tangu wakati huo, kile kilichoanza kama ugonjwa wa mji mmoja umelipuka na kuwa janga la dunia nzima. Unaweza kusema hakuna mtu duniani ambaye hajaguswa na janga hili kwa namna moja au nyingine. Mamilioni wameambukizwa na wengine wameathiriwa, wengi wamekufa. WHO iliripoti kuwa mabilioni ya watu wamelazimika kubadili mwenendo wa maisha. Tafiti mbalimbali zimefanyika kujua chanzo, tiba na jinsi ya kujikinga na ugonjwa huu. Ulianza kama maambukizi ya corona, delta, na sasa ni omicron, virusi vinavyosababisha covid-19 kutoka Georgia, Dr Frank Minja, ambaye amekuwa mstari wa mbele katika tafiti mbalimbali zinazohusiana na ugonjwa huu anatueleza huyu. Uh, uh, kirusi cha korona kimetoka wapi bado ni suala la utata sana. Uh, wengi wanadhania kwamba uh, hawa virusi wanapatikana kwenye popo na kwa namna moja ama nyingine wameweza kuruka kutoka kwenye popo wakaingia kwenye wanadamu. Hatujua wamerukajerukaje bado kuna fununu kwa jinsi gani imefanikiwa hivyo, lakini cha msingi ni kujua kwamba hicho kirusi kimeshavuka kutoka kwa wanyama na kimeingia kwa wanadamu na kinashambulia wanadamu Uh, kwa kasi sana. Kwa hiyo nadhani pamoja na kwamba kuna utata, hatujui hichi kirusi kimetokea wapi, uh, bado hakuna utata kwamba hichi kirusi kinasambaa kwa kasi na kinaathiri binadamu wowote. Hata sisi wa Afrika tunaathirika sana na huu ugonjwa wa COVID-19. Kweli chanjo hizi ni salama sana, na kwa kiasi kikubwa zimetusaidia sana na zina usalama mkubwa mkubwa sana, na kikubwa zaidi zinatukia kinga dhidi ya korona kali. Hicho ni kitu cha msingi cha kukielewa. Haikukingi moja kwa moja kwa maambukizi ya korona, inapunguza uwezekano wawuwe kupata korona kali ambayo tukupelekea kwenda ICU kuwa maututi na kuhitaji huduma ya oksijeni. Kwa hiyo hizi chanjo zina ufanisi mkubwa zaidi ya asilimia tisini na tano kupunguza uwezekano wa wewe kwenda ICU kuwa maututi na kuhitaji oksijeni ziada. Jambo kubwa linalotawala mwaka huu wa 2021 kuhusiana na Covid 19 ni jinsi maambukizi yanavyobadilika kujiumba, na baadaye kupewa majina kama vile Delta na Omicron. Lakini kikubwa ni baada ya chanjo ya kujikinga ilipopatikana na zoezi zima la utoaji wa chanjo hii. Jumuiya ya kimataifa WHO na Marekani walifanya kampeni ambazo zinaendelea hadi sasa uhusiana na chanjo ya kujikinga na covid 19, wataalamu wa afya wamethibitisha wale wanaopokea chanjo hii wana nafasi nzuri ya kufanya vyema wanapoambukizwa kuliko wale ambao hawajapata chanjo hii. Maswali mengi yamezuka kuhusu usalama wa aina hii ya chanjo, muda uliotumika kutengenezwa, na kama ni salama kwa binadamu. Chanjo ya Pfizer, Johnson Johnson, AstraZeneca na Moderna zimetajwa zaidi korona wanasema vaksin iko sasa. Iyo vaksin mutu akeipata, eske ni kusema hata pata tena corona? Nimeuliza juu nimeona huku kwetu ku Nord Kivu kuko wenye walipata vaksin ya Ebola, alakini kisha siku chache tunasikia tena ule mutu anapata ile ile virusi ya Ebola. Dr Seche Malekchera ni daktari bingwa katika fani ya neonatolojia hapa Marekani, ambaye pia ametoa uhamasisho mkubwa kupokea chanjo. Hapa anaeleza kwa nini chanjo ya covid-19 ni salama. Hii siyo teknolojia mpya, ni teknolojia ambayo ilikuwepo, na kitu kikubwa sana ambacho nafikiri kiwatie moyo ni kwamba Ukiangalia chanjo zetu zote tulizochanjwa utotoni, nyingi zinatumia sehemu ya kile kirusi. Ukiangalia chanjo ya TB, ukiangalia chanjo ya polio, ukiangalia diphtheria zile toxoids, ambazo wanatumia sehemu ya kile kirusi kutengeneza chanjo, halafu mwili wako wewe ndio unatengeneza kinga. Hakuna sehemu yoyote ya hicho kirusi kinachowekwa ndani ya binadamu inayowekwa ni ile meseji ya jinsi binadamu anavyoweza kutengeneza kinga yeye mwenyewe. Suala lingine linaloulizwa na watu wengi ni kuhusiana na DNA. Je, chanjo ya COVID 19 inaweza kubadili DNA ya mwanadamu? Dr Seche Malechela anaeleza. Swali la pili linaloulizwa sana ni kwamba oh, hii chanjo inaweza ikabadilisha DNA yako. DNA ya mwanadamu inapatikana ndani ya ya sehemu inaitwa nucleus. Ukiwa na cell, ndani ya cell kuna sehemu inaitwa nucleus. Kule kwenye nucleus ndiko ambako DNA yako inakuwa stored. Hizi chanjo zote message inaingia inaishia kwenye cell. Haiingii kwenye nucleus. Kwa hiyo haiwezi kufanya kitu chochote kile cha kuhitilafu au kuharibu DNA yako. Hii ayo ni maneno ya mtandaoni ya watu ambao hawana elimu ya kutosha. Yes, hata hivyo wakati kampeni za chanjo zikiendelea, nchi za Afrika zimeonekana kuwa nyuma kupokea chanjo kutokana na sababu mbalimbali mbali. Upinzani kutoka kwa wananchi wenyewe au watawala wao, lakini pia uwezo wa kupata chanjo ya kujikinga na COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus amechukua jukumu la kutoa taarifa za COVID-19 huku akihamasisha nchi kuhakikisha zinatekeleza masharti ya kimataifa yaliyotolewa kupambana na COVID-19, ikiwemo kuvaa barakoa, kuosha mikono na kuitakasa, pamoja na kupokea chanjo. Kwa pamoja na hatua za umma za kujikinga, chanjo imetoa matumaini ya kudhibiti COVID-19, lakini hatuwezi kutokomeza janga hili popote hadi pale takaapmaliza kila pahali. Jinsi kirusi kinavyoenea, ndiyo kinapata nafasi ya kujiumba na kudhoofisha chanjo. Natoa wito kwa watu kuchukua jukumu sasa kupokea chanjo na kufuata masharti ya kujikinga ili tulishinda janga hili la Covid 19 katika moja. Hali ya kukabiliana na ugonjwa huu mwaka huu wa 2021 watu waliendelea kushuhudia shughuli mbalimbali zikifungwa, ikiwemo shule, biashara na huduma za usafiri, hatua ambazo zimeelezwa zinazorotesha uchumi wa baadhi ya nchi. Hata hivyo wimbi la tano la janga la virusi vya korona na virusi vipya vya omicron linaendelea kusambaa kote duniani na kusukuma mifumo ya huduma za afya ukingoni. Katika baadhi ya sehemu, hatua za serikali kudhibiti kusambaa kumekabiliwa na upinzani na wale ambao hawataki kuona tena kufungwa kwa shughuli na masharti mengine. Rais wa Marekani Joe Biden, kabla hajakamilisha mwaka wa 2021, amezungumzia kuhusu swala hili zaidi ya wa wamarekani milioni 60 wakiwemo asilimia 62 ya wazee, kundi ambalo liko katika mazingira ya hatarishi, wamepatiwa chanjo za ziada. Mimi nilipata chanjo yangu ya busta mara tu zilipoanza kutolewa, na siku chache rais wa zamani Trump alitangaza naye amepata chanjo yake ya busta. Huenda ni moja ya vitu vichache ambavyo tunakubaliana mimi na yeye. Watu walipata busta wana kinga kubwa. Jiunge nao, jiunge na sisi. Wataalamu wa afya wanasema dunia bila maambukizi ya COVID-19 inawezekana endapo nchi zitaendelea kushirikiana pamoja na kuhakikisha watu wanapokea chanjo na kufuata masharti ya kujikinga na ugonjwa huu. Mbali na wito ambao umekuwa ukitolewa wa kuhamasisha watu kuhusu kupokea chanjo, mwaka elfu mbili na ishirini na moja umeshuhudia wataalamu wakitoa maelezo na kuelimisha jamii katika maeneo waliopo kuhusiana na masuala yaliyotokea. Wengine walipinga kupokea chanjo kwa madai kwamba hata ukipata chanjo kuna uwezekano wa kupata korona. Je, kitaalamu hili linajibiwa vipi? Dr Shadrack Mwaibambe kutoka Tanzania ni miongoni mwa waliotoa ufafanuzi na uhamasisho wa chanjo. Tusikie anafafanua vipi kuhusu hili chansi pamoja na kupata hiyo hiyo chanjo chansi ya kupata korona bado ipo. Ndio maana katika hatua za awali bado wanasisitiza kwamba kuendelea kujikinga, lakini lengo kubwa ni, ku, lengo, lengo kubwa ni kwamba bila maambukizi makali ya corona ndio ambao tuja kupambana nayo kupitia hiyo chanjo, kwa sababu lengo la hiyo chanjo inakuja kwa lengo la kufundisha mwili wako kupambana na maambukizi makali ya korona Kocha kwa msingi kwamba ni nikuendee kuchukua tahadhari. Bahati nzuri korona inakuja katika kama wave, katika hali ya mawimbi, haiji moja kwa moja katika mwaka mzima. Kuna kipindi ambacho kinakuwa cha hatari zaidi, kuna kipindi kingine kinakuwa cha usalama zaidi. Kocha msingi, pamoja na kwamba una hiyo chanjo, unaweza kupata maambukizi kwa zile meja zingine, lazima uendee kuchukua tahadhari. Mary Mgawe, VOA Swahili, Washington DC. Hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau ya Marekani imesema Jumatano kwamba rais Joe Biden atazungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin leo Alhamisi, wakati Washington pamoja na washirika wake wakijaribu kutafuta majibu ya pamoja kuhusiana na kuongezwa kwa wanajeshi wa Rusia karibu na mpaka wa Ukraine. Mkuu wa Baraza la Kitaifa la Usalama la Marekani Emily Holmes kupitia taarifa amesema kwamba viongozi hao watajadili masuala wa kadhaa muhimu, ikiwemo diplomasia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR limekuwa likihofia pamoja na kujitayarisha kutokana na kutokea kwa milipuko mikubwa ya magonjwa kwenye makambi, suala ambalo kwa bahati njema halijashuhudiwa kufikia sasa. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.