Dhegaystayaal waxaa inaga xasuusina in aan iskuni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, popote unaposikiliza VOA Swahili. Mimi naitwa Mkabiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. Leo ikiwa Jumatano Disemba 29 mwaka 2021 Matangazo haya ya jioni yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni. Miongoni mwa taarifa tulizo nazo ni kwamba wamarekani wanaendelea kuomboleza kifo cha kiongozi mstaafu mwandamizi katika baraza la seneti Harry Reid aliyefariki jana nyumbani kwake Las Vegas. Je, mchambuzi anasema Reid atakumbukwa kwa yapi? Cha msingi ambacho atakumbukwa na wamarekani wote ni yeye kuishughulikia na kuhakikisha kupitishwa kwa, kwa sheria ya inayoitwa uh, Obamacare na katika taarifa nyingine waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble amezungumza kwa njia ya simu na afisa mwandamizi wa Marekani kuhusu hali inayojiri Somalia, kuhusu mvutano kati yake na rais wa Somalia Farmajo. Ni miongoni mwa yale utakayoyasikia kwenye matangazo yetu ya dakika 30 kuanzia hivi sasa. Kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Nduyimana. Kiongozi wa zamani wa waliowengi kwenye baraza la Seneti Mdemokrat Harry Reid, mmoja kati ya maseneta waliohudumu miaka mingi, amefariki nyumbani kwake katika mji wa Henderson, jimbo la Nevada, akiwa na umri wa miaka 82. Mke wake Landra Reid alisema mme wake alifariki kwa amani Jumanne baada ya kupambana kwa miaka minne na saratani ya kongosho. Mwanamasumbwi huyo wa zamani aligeuka mwanasheria, alitambuliwa na wengi kama mmoja wa bunge wanaofikia makubaliano ndani ya bunge. Katika kipindi cha miaka 34 kama seneta, Reid alifanya mazungumzo ya siri siri kumaliza malumbano ya kisiasa na alikuwa na mchango mkubwa kwa kufanya baraza la Senate lidhibitiwe na chama chake cha Democratic kupitia marais wawili. Kuzorota kwa uchumi wa Marekani kulipelekea chama cha Republican kudhibiti bunge baada ya uchaguzi wa mwaka 2010. Alistaafu mwaka elfu mbili na kumi. Rais Joe Biden alisema katika taarifa baada ya kifo cha mwenzake wa muda mrefu katika Seneti, kama hari aliahidi kufanya jambo, atalifanya. Waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble amezungumza kwa njia ya simu na afisa mwandamizi wa Marekani kuhusu hali inayojiri Somalia, msemaji wa serikali amesema Jumatano, wakati mvutano ukiendelea kati ya Roble na rais Vikosi vinavyomuunga mkono waziri mkuu Jumanne vilipiga kambi karibu ya ikulu ya rais na hivyo kuzusha hali ya taharuki katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Msemaji wa serikali ya Somalia, Mohamed Ibrahim Mwalim, na mshauri mkuu wa Roble, ameandika kwenye Twitter kwamba waziri mkuu alizungumza na Molifi, waziri mdogo wa Marekani anayehusika na masuala ya Afrika, na walizungumza kuhusu hali ya kisiasa ya Somalia, usalama na uchaguzi. Jumatatu rais Mohamed Abdulahi Mohamed alimsimamisha kazi waziri mkuu kwa tuhuma za ufisadi, hatua ambayo waziri mkuu ameikemea kuwa ni jaribio la mapinduzi. Afrika Kusini imeondoa kanuni ambazo zinawataka watu wasiokuwa na dalili za COVID-19 kujitenga au kupima kama walikuwa na mawasiliano na watu ambao wamegundulika wana virusi vya korona. Serikali imetangaza jana Jumanne ikisema kuwa imefanyia marekebisho wa waraka uliotolewa awali na kutoa mwingine wiki iliyopita. wizara ya afya Ilisema kwamba watu wasiokuwa na dalili ambao wamekuwa na mawasiliano na watu waliogundulika wana COVID-19 hawahitajiki kujitenga, lakini vyema wajiangalie kwa makini kuona kama watakuwa na dalili katika muda wa siku tano mpaka saba na kuepuka mikusanyiko mikubwa. Imeongezea wale tu ambao wameonyesha dalili wanahitajika kupimwa, na wale ambao wana dalili kidogo ni vyema wajitenge kwa siku nane na katika kesi ambapo dalili ni mbaya, basi wajitenge kwa siku kumi. Pia imetathmini kanuni za karantini, ikisema vituo vyote vya karantini nje ya nyumbani havitatumika tena, wakati juhudi za ufuatiliaji pia zitaondolewa mbali na maeneo maalum ambako kundi kubwa limegundulika kuwa lina virusi vya korona. Sababu za kufanya tathmini kwa kanuni ni kutokana na vigezo kadhaa vya kisayansi, ikiwa pamoja na ukweli kwamba watu wengi wamepatiwa chanjo walau dozi moja na baadhi wana viwango vya kinga katika mwili. Marekani na nchi za Ulaya zimeripoti viwango vya juu sana vya kesi za covid-19 kila siku tangu janga lilipoanza huku kirusi cha omicron kikisambaa kwa kasi sana. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. zaidi ya kesi mpya laki nne na elfu arobaini zimerekodiwa hapa Marekani siku ya Jumatatu, maafisa wa afya wamesema. Ufaransa, Itali, Ugiriki, Ureno na Uingereza pia wameripoti rekodi kubwa ya maambukizi ya kila siku. Maafisa wamesema idadi kubwa huenda inatokana kwa kiasi kutokana na kuchelewa kurepoti katika kipindi cha sikukuu ya Krismas. Tafiti zinapendekeza kwamba Omicron haifanyi mtu kuumwa sana kuliko ilivyokuwa katika kirusi cha awali cha Delta, lakini hofu bado iko kutokana na idadi ya kesi ambazo zinajitokeza kutokana na maambukizi ya kasi sana yatokanayo na Omicron, na hali hiyo huenda ikazifanya hospitali kuelemewa zaidi. Shirika la Afya Duniani WHO limeonya kwamba hatari inayoletwa na Omicron bado ni kubwa sana. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali mpya ya Kuwait imeapishwa Jumatano, ikiwa serikali ya nne ya taifa hilo lenye utajiri wa mafuta katika kipindi cha miaka miwili, baada ya serikali ya mwisho kujiuzulu mwezi Novemba kufuatia mivutano ya kisiasa. Kuwait ilitikiswa na malumbano kati ya wabunge waliochaguliwa na serikali zilizofuatana zinazotawaliwa na familia ya kifalme ya Alsaba kwa zaidi ya mwongo mmoja huku mabunge na mabaraza ya mawaziri yakivunjwa mara kadhaa. Baraza la mawaziri liliapishwa mbele ya mwanamfalme, shirika la habari la serikali Kuna limeripoti. Ni serikali ya nne ambayo Saba Alhaled Saba ameiunda tangu kuteuliwa kwake kama waziri mkuu mwezi Disemba mwaka 2019. Viongozi wa Indonesia Jumatano wamesema watairejesha boti yenye Waislamu 120 wa Rohingya kwenye maji ya kimataifa licha ya wito wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR kuwaruhusu ruhusu wasafiri hao kuteremka baada ya kutoroka kwa siku kadhaa kutoka katika mkoa wa kaskazini mwa nchi wa Ache. Boti hiyo inaripotiwa kuvuja na ina injini iliyoharibika, inaelea baharini katika hali mbaya ya hewa na inaweza kuwa katika hatari ya kupinduka. UNHCR ilisema Jumanne. UNSR ina wasiwasi mkubwa juu ya usalama na maisha ya walio ndani ya boti hiyo, ilisema katika taarifa. Ili kuzuia upotezaji holela wa maisha, tunaiomba tukisisitiza, serikali ya Indonesia kuwaruhusu wateremke kwa usalama mara moja, UNSR imeongeza. Boti hiyo iligunduliwa mara ya kwanza na wavuvi Jumapili katika maji ya umbali wa kilomita 96 kutoka pwani ya Biruyen, wilaya mkoa wa Aceh, alisema Badrudin Yunus, kiongozi wa jamii ya wavuvi. Alisema wavuvi hawakuweza kuivuta boti hiyo ya mbao iliyoharibika, lakini walitoa chakula, maji na nguo kwa abiria waliokuwa na njaa wakiwemo wanawake sitini, watoto hamsini na moja na wanaume tisa. Mamia ya maafisa wa usalama wa Hong Kong Jumatano wamevamia afisi ya chombo cha habari cha mtandaoni kinachotetea demokrasia Stand News na kuwakamata watu sita wakiwemo wafanyakazi wakuu kwa madai kwamba mtandao huo unachapisha habari za uchochezi na za uongo. Stand News ilianzishwa mwaka 2014 kama shirika lisilotafuta faida. Ni gazeti maarufu lililosalia Hong Kong linalotetea demokrasia baada ya uchunguzi wa usalama wa taifa mapema mwaka huu kusababisha kufungwa kwa jarida la udaku Apple Daily la tajiri aliyefungwa Jimmy Lai. Uvamizi huo umezusha wasiwasi kuhusu uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari katika koloni la zamani la Uingereza ambalo lilirejea katika utawala wa China mwaka 1997 kwa ahadi kwamba haki mbalimbali za mtu binafsi zitalindwa. Polisi walisema katika taarifa kwamba walikuwa wakifanya msako na hati ya kuidhinisha kufanya msako na kukamata vifaa muhimu vya uandishi wa habari. Israeli imetangaza Jumatano mpango wa hatua za kujenga imani huko Ukingo wa Magharibi, eneo wanalikalia kimabavu baada ya waziri wa ulinzi Beni Gans kuwa mwenyeji wa mazungumzo na rais wa Palestina Mahmud Abbas katika ziara yake ya kwanza nchini Israeli baada ya miaka mingi. Abas akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara yake ya kwanza nchini Israel kwa mkutano rasmi tangu mwaka elfu mbili na kumi alifanya mazungumzo na Gans nyumbani kwake katika mji wa Rosh Hayain kulingana na vyanzo na vyombo vya habari vya Israel. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari kuu katika matangazo yetu ni kutoka hapa mjini Washington. Wamarekani wanaendelea kuomboleza kifo cha kiongozi mstaafu mwandamizi katika baraza la Senate, aliyewahi kuwa pia seneta wa muda mrefu kuwahi kutumikia katika jimbo la Nevada, Mdemokrat Harry Reid ambaye alifariki jana nyumbani kwake Las Vegas baada ya kuugua kwa muda mrefu. Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Abdulahi Boru kutoka hapa mjini Washington, na kwanza kutaka kujua jinsi atakavyokumbukwa katika uongozi wake. Kwa kweli ni nadra sana kwa kiongozi wa chama kimoja kuenziwa na watu kutoka chama kingine. Kuenziwa na wenyeji wa chama chako si jambo la mbo la kawaida na hususan, katika utamaduni zetu zote, mtu akifariki, mtu watu wanaanza kusalamu za rambirambi, wakitaja mambo mengi tu waliyofanya, lakini kwa Bwana Harry Reid ni karibu wote, e, wa chama cha Republican, chama cha Democratic, wana mwenzi ameweza ame, kuikisha vitu vii, lakini cha msingi ambacho atakumbukwa na Wamarekani wote ni yeye kuishughulikia na kuhakikisha kupitishwa kwa sheria ya inayoitwa Obamacare kati wa awamu ya kwanza ya Rais Barack Obama. Haikuwa jambo rahisi kwa kuwa Democrats na uwezo hawakuwa na idadi kamili ama idadi ambayo ilikuwa inahitajika kwa hayo kufanyika na vilevile inakumbukwa kwamba e, amekuwa akipambana na amekaa kwa muda mrefu sana kwenye baraza la Senate akiwa mwakilishi wa Nevada kuliko mtu yoyote katika jimbo hilo la Nevada kwenye baraza la Senate. Pengine ni kitu gani ambacho e, kilimwezesha kukaa kwa muda mrefu, ingawa kulikuwa kuna wakati mchache kumetokea upinzani kwa upande wake. Wengi wa, wa watu wanaopiga kura kutoka jimbo la Nevada wanamtaja kuwa ni mtu ambaye akishikilia kitu hawezi kukiachilia. Hivi ni kumaanisha kwamba japo baadhi ya hivi vitu ambavyo nimetaja hapo awali, masuala ya mazingira, masuala ya maji, masuala ya kuhakikisha wengi nchini Marekani watapata bima ya ya afya, hivi vitu si hivi vitu ambavyo ni rahisi, lakini yeye alikuwa na ustahimilivu mkubwa. Yeye alikuwa na, anaweza kuongea na watu japo wanapingana kifikra na mawazo na maono. Yeye alikuwa ni mzuri katika kushawishi watu, sio katika Senate bali katika kampeni zake ya kuchaguliwa kama mwakilishi um, um, katika jimbo la katika baraza la Senate wa jimbo la Nevada. Kwa hiyo ye hayo yote yalimsaidia sana, alikuwa akiwaongelesha watu japo hawakuwa kwenye msimamo um, um, mmoja. Wengi waliona kwamba ni mtu ambaye anaheshimika ni mtu ambaye anaongea kwa upole lakini akishikilia kitu yeye anahakikisha mpaka dakika mwisho. Aa, ni jambo ambalo liliweza kumsaidia. Kuna baadhi tu ya watu ambao jambo likiwashinda mara moja au mara mbili wanaachilia mbali, yeye alikuwa anashikilia. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa, Abdullahi Boru akizungumza na VOA kutoka mjini Washington DC. Tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo jeshi la nchi hiyo linatangaza kwamba limeua waasi kumi na nne na kupoteza askari wanne katika mapambano yanayoripotiwa tangu Jumatatu katika wilaya ya Fizi, kati ya jeshi hilo na muungano wa waasi wa Gumino na Twirwaneho wanaodaiwa kutetea masilahi ya kabila lao la Banya Mulenge huko mashariki ya Kongo, jeshi linasema kuwa kinachofanyika huko si mizozo ya kikabila tena, ila ni uasi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Shans ametuandalia taarifa ifuatayo. Mapambano hayo yalianza tangu Jumatatu mapema asubuhi pale ngome za jeshi la Congo FRDC ziliposhambuliwa na wanamgambo wa Gumino na Tuigwaneho katika vijiji vya Kamombo, Nyamara na Chakira katika nyanda za wilaya ya Fizi. Wanamgambo hao wakiwa tiifu kwa kanali aliyeasi jeshi la Congo Michel Rukundo Makanika. Jeshi lilipoteza udhibiti wa vijiji hivyo tangu Jumatatu. Ila msemaji wa operesheni ya kijeshi inayoitwa Sokola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Meja Dedone Kasereka anasema kwamba tangu mapema leo asubuhi jeshi linaendesha mapambano ili kufurusha wanamgambo hao, akisema kuwa Jumatatu jeshi la Kongo limejiondoa katika maeneo hayo kwa sababu za kimkakati, ili kuepuka uharibifu na maafa zaidi kama vile vifo vya raia. Meja Dedone Kasereka anaeleza makanika twigwaneo sijue androide ni watu ambao wanajiita Wakongomani, lakini wanaka wakishambulia nchi, wanashambulia jeshi la Kongo, wanashambulia polis polisi. Hiyo haiko mambo ya kabila, inakuwa ni uwasi ni kabisa. Huyo mtu analeta uwasi katika nchi yetu, anaenda kuleta watu kutoka nchi za mbali kusudi waendelee kusumbua raia, na sisi hatutakubali hiyo. Wanamgambo kumi wa na nne tayari wamefariki na askari jeshi ine wamefariki dunia. Hatuwezi tukahakikisha kwamba kuna kuwa raia ambao wamefariki, tunaendelea kupekua eneo. Shambulizi hilo linafanyika muda mfupi baada ya wakazi wa bonde la mto Ruzizi ndani ya wilaya jirani ya Uvira walioshuhudia kuwa na wasiwasi baada ya kushuhudia kwamba wameona katika eneo lao askari wenye silaha nzito nzito waliovuka mto Ruzizi tangu wiki moja upande wa Kitemesho na baadaye waliojielekeza katika milima ya Lemera na Bwegera ila msemaji wa jeshi la Kongo eneo hilo, Meja Dudoneka Sereka hajakamilisha uwepo huo wa jeshi la Burundi kwenye ardhi ya Kongo. Tumeisoma kwenye mtandao, kwa sawa watu wote, siwezi nikahakikishe ama siwezi nikakatae habari hiyo. Tunakuwa tukichungua, wakati tutamaliza uchunguzi tutawajulisha. Kwa mara kadhaa, makundi yenye silaha yamesababisha ghasia katika baadhi ya vijiji vya mashariki ya Kongo, licha ya juhudi na miito mbalimbali ya amani inayofanyika. Norbert Katintima ni miongoni mwa magavana wa zamani wa Kivu Kusini. Anapendekeza majadiliano mapya ya kusaka amani, usalama na maendeleo Kivu Kusini. dao ya kwanza wa lideri wototo Kinshasa wakutanana na wengine wa lideri hapa, dialoge katikati yetu, watu waseme yigo kuroho yao na watrove suluhisho, utoone kama ile hewa itapunguka na kile lider aende akabaki kwao Jo akoni mueta leta masasi kwao na alijenga kunyumba akoni mueta leta masasi kwenye alitia barabara. Katika baraza la usalama la hivi karibuni mjini Kinshasa, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imehakikisha kwamba licha ya changamoto, juhudi za kurejesha amani mashariki ya Kongo zitaendelea kufanyika. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika mfululizo wa makala zetu za mwisho wa mwaka, hivi leo tunazungumzia masuala ya afya, ambapo jambo kubwa lililobeba uzito ni maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 ambao hadi sasa umeitingisha dunia kwa takriban miaka miwili. Mary Mgawe anatusimulia zaidi baadhi ya mambo yaliyojiri kuhusiana na COVID-19 mwaka 2021. Mgonjwa wa kwanza wa COVID-19 aligundulika katika mji wa Wuhan, China takriban miaka miwili iliyopita na kuripotiwa na Shirika la Afya la Dunia WHO. Tangu wakati huo kile kilichoanza kama ugonjwa wa mji mmoja umelipuka na kuwa janga la dunia nzima. Unaweza kusema hakuna mtu duniani ambaye hajaguswa na janga hili kwa namna moja au nyingine. Mamilioni wameambukizwa na wengine wameathiriwa, wengi wamekufa. WHO iliripoti kuwa mabilioni ya watu wamelazimika kubadili mwenendo wa maisha. Tafiti mbalimbali zimefanyika kujua chanzo, tiba na jinsi ya kujikinga na ugonjwa huu. Ulianza kama maambukizi ya corona, delta na sasa ni omicron, virusi vinavyosababisha COVID 19 toka Georgia, Dr Frank Minja ambaye amekuwa mstari wa mbele katika tafiti mbalimbali zinazohusiana na ugonjwa huu anatueleza huyu. Uh, uh, kirusi cha korona kimetoka wapi bado ni suala la utata sana. Uh, wengi wanadhania kwamba uh, hawa virusi wanapatikana kwenye popo na kwa namna moja ama nyingine wameweza kuruka kutoka kwenye popo wakaingia kwenye wanadamu. Hatujua amerukaje rukaje, bado kuna fununu kwa jinsi gani imefanikiwa hivyo, lakini cha msingi ni kujua kwamba hicho kirusi kimeshavuka kutoka kwa wanyama na kimeingia kwa wanadamu na kinashambulia wanadamu Uh, kwa kasi sana. Kwa hiyo nadhani pamoja na kwamba kuna utata, hatujui hiki kirusi kimetokea wapi, uh, bado hakuna utata kwamba hiki kirusi kinasambaa kwa kasi na kinaathiri binadamu wowote, hata sisi wa Afrika tunaathirika sana na huu ugonjwa wa COVID-19. Kweli chanjo hizi ni salama sana. Sana, mkubwa mkubwa sana na kwa kiasi kikubwa zimetusaidia sana na zina usalama mkubwa mkubwa sana na kikubwa zaidi zinatukia kinga dhidi ya korona kali. Hicho ni kitu cha msingi cha kukielewa. Haikukingi moja kwa moja kwa maambukizi ya korona, inapunguza uwezekano wa wewe kupata korona kali ambayo ukaelekea kwenda ICU kuwa maututi na kuhitaji huduma ya oxygen. Kwa hiyo hizi chanjo zina ufanisi mkubwa zaidi ya asilimia tisini na tano kupunguza uwezekano wa wewe kwenda ICU kwa maututi na kuhitaji oksijeni na ziada. Jambo kubwa linalotawala mwaka huu wa 2021 kuhusiana na COVID-19 ni jinsi maambukizi yanavyobadilika, kujiumba na baadaye kupewa majina kama vile Delta na Omicron. Lakini kikubwa ni baada ya chanjo ya kujikinga ilipopatikana na zoezi zima la utoaji wa chanjo hii. Jumuiya ya kimataifa, WHO na Marekani, walifanya kampeni ambazo zinaendelea hadi sasa ku na chanjo ya kujikinga na COVID-19. Wataalamu wa afya wamethibitisha wale wanaopokea chanjo hii wana nafasi nzuri ya kufanya vyema wanapoambukizwa kuliko wale ambao hawajapata chanjo hii. Maswali mengi yamezuka kuhusu usalama wa aina hii ya chanjo, muda uliotumika kutengenezwa, na kama ni salama kwa binadamu. Chanjo ya Pfizer, Johnson Johnson, AstraZeneca na Moderna zimetajwa zaidi corona wanasema vaksin iko sasa. Iyo vaksin mutu akeipata, eske nikusema hatapata tena corona? Nimeuliza juu nimeona huku kwetu ku Nord Kivu kuko wenye walipata vaksin ya ebola, alakini kisha siku chache tunasikia tena ule mutu anapata ileile virusi ya ebola. Dr. Seche Malek Chera ni daktari bingwa katika fani ya neonatolojia hapa Marekani ambaye pia ametoa uhamasisho mkubwa kupokea chanjo. Hapa anaeleza kwa nini chanjo ya COVID-19 ni salama. Hii siyo teknolojia mpya, ni teknolojia ambayo ilikuwepo. Na kitu kikubwa sana ambacho nafikiri kiwatie moyo ni kwamba ukiangalia chanjo zetu zote tulizochanjwa utotoni nyingi zinatumia sehemu ya kile kirusi. Ukiangalia chanjo ya TB, ukiangalia chanjo ya polio, ukiangalia diphtheria zile toxoids ambazo wanatumia sehemu ya kile kirusi kutengeneza chanjo, halafu mwili wako wewe ndio unatengeneza kinga. Hakuna sehemu yoyote ya hicho kirusi kinachowekwa ndani ya binadamu inayowekwa ni ile meseji ya jinsi binadamu anavyoweza kutengeneza kinga yeye mwenyewe. Swala lingine linaloulizwa na watu wengi ni kuhusiana na DNA. Je, chanjo ya COVID-19 inaweza kubadili DNA ya mwanadamu? Dr Seche Malechela anaeleza. Swali la pili linaloulizwa sana ni kwamba oh, hii chanjo inaweza ikabadilisha DNA yako. DNA ya mwanadamu inapatikana ndani ya ya sehemu inaitwa nucleus. Ukiwa na cell, ndani ya cell kuna sehemu inaitwa nucleus. Kule kwenye nucleus ndiko ambako DNA yako inakuwa stored. Hizi chanjo zote message inaingia inaishia kwenye cell, haiingii kwenye nucleus. Kwa hiyo haiwezi kufanya kitu chochote kile cha kuhitilafu au kuharibu DNA yako. Hii ayo ni maneno ya mtandaoni ya watu ambao hawana elimu ya kutosha. Yes, hata hivyo wakati kampeni za chanjo zikiendelea, nchi za Afrika zimeonekana kuwa nyuma kupokea chanjo kutokana na sababu mbalimbali mbali: upinzani kutoka kwa wananchi wenyewe au watawala wao, lakini pia uwezo wa kupata chanjo ya kujikinga na covid-19. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amechukua jukumu la kutoa taarifa za covid-19 huku akihamasisha nchi kuhakikisha zinatekeleza masharti ya kimataifa yaliyotolewa kupambana na na COVID-19 ikiwemo kuvaa barakoa, kuosha mikono na kuitakasa, pamoja na kupokea chanjo. Kwa pamoja na hatua za umma za kujikinga chanjo, imetoa matumaini ya kudhibiti COVID-19, lakini hatuwezi kutokomeza janga hili popote hadi pale tutakapomaliza kila pahali. Jinsi kirusi kinavyoenea ndio kinapata nafasi ya kujiumba na kudhoofisha chanjo. Natoa wito kwa watu kuchukua jukumu sasa kupokea chanjo na kufuata masharti ya kujikinga ili tulishinda janga hili la COVID-19. Katika hali ya kukabiliana na ugonjwa huu mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja watu waliendelea kushuhudia shughuli mbali mbali zikifungwa, e, ikiwemo shule, biashara na huduma za usafiri, hatua ambazo zimeelezwa zinazorotesha uchumi wa baadhi ya nchi. Hata hivyo wimbi la tano la janga la virusi vya korona na virusi vipya vya omicron linaendelea kusambaa kote duniani na kusukuma mifumo ya huduma za afya ukingoni. Katika baadhi ya sehemu, hatua za serikali kudhibiti kusambaa kumekabiliwa na upinzani na wale ambao hawataki kuona tena kufungwa kwa shughuli na masharti mengine. Rais wa Marekani Joe Biden kabla hajakamilisha mwaka wa 2021 amezungumzia kuhusu swala hili zaidi wa ya Wamarekani milioni sitini, wakiwemo asilimia sitini na mbili ya wazee, kundi ambalo liko katika mazingira ya hatarishi, wamepatiwa chanjo za ziada. Mimi nilipata chanjo yangu ya busta mara tu zilipoanza kutolewa, na siku chache rais wa zamani Trump alitangaza naye amepata chanjo yake ya busta. Huenda ni moja ya vitu vichache ambavyo tunakubaliana mimi na yeye. Watu walipata busta wana kinga kubwa. Jiunge nao, jiunge na sisi. Wataalamu wa afya wanasema dunia bila maambukizi ya covid-19 inawezekana, endapo nchi zitaendelea kushirikiana pamoja na kuhakikisha watu wanapokea chanjo na kufuata masharti ya kujikinga na ugonjwa huu. Mbali na wito ambao umekuwa ukitolewa wa kuhamasisha watu kuhusu kupokea chanjo, mwaka elfu mbili na ishirini na moja umeshuhudia wataalamu wakitoa maelezo na kuelimisha jamii katika maeneo waliopo kuhusiana na masuala yaliyotokea. Wengine walipinga kupokea chanjo kwa madai kwamba hata ukipata chanjo kuna uwezekano wa kupata korona. Je, kitaalamu hili linajibiwa vipi? Dr Shadrack Mwaibambe kutoka Tanzania ni miongoni mwa waliotoa ufafanuzi na uhamasisho wa chanjo. Tusikie anafafanua vipi kuhusu hili. Chansi pamoja na kupata hiyo hiyo hiyo chanjo, chansi ya kupata korona bado ipo. Ndio maana katika hatua za awali bado wanasisitiza kwamba kuendelea kujikinga, lakini lengo kubwa ni ku, lengo kubwa ni kwamba bele maambukizi makali ya corona ndio ambao tunajaribu kupambana nayo kupitia hiyo hiyo chanjo, kwa sababu, chanjo kwa sababu lengo la hiyo chanjo inakuja kwa lengo la kufundisha mwili wako kupambana na maambukizi makali ya korona kocha msingi kwamba nikuendea kuchukua tahadhari. Bahati nzuri korona inakuja katika kama wave, katika hali ya mawimbi, haiji moja kwa moja katika mwaka mzima. Kuna kipindi ambacho kinakuwa cha hatari zaidi, kuna kipindi kingine kinakuwa cha usalama zaidi. Kocha msingi pamoja na kwamba una hiyo chanjo unaweza kupata maambukizi ko zile meja zingine, lazima uendee kuchukua tahadhari. Mary Mgawe, VOA Swahili, Washington DC. Unaendelea hivi sasa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninakukumbusha kwamba saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuletea matangazo mengine ya VOA katika kipindi cha Kwa Undani, kutoka hapa Washington. Hivi sasa sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Ndoyimana. kiongozi wa zamani walio wengi kwenye baraza la Senate Mdemokrat Harry Reid, mmoja kati ya maseneta waliohudumu miaka mingi, amefariki nyumbani kwake katika mji wa Henderson, jimbo la Nevada, akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Waziri mkuu wa Somalia, Mohamed Hussein Roble, amezungumza kwa njia ya simu na afisa mwandamizi wa Marekani kuhusu hali inayojiri Somalia, msemaji wa serikali amesema Jumatano, wakati mvutano ukiendelea kati ya Roble na rais Afrika Kusini imeondoa kanuni ambazo zinawataka watu wasiokuwa na dalili za COVID-19 kujitenga au kupima kama walikuwa na mawasiliano na watu ambao wamegundulika wana virusi vya korona. Serikali imetangaza jana Jumanne ikisema kuwa imefanyia marekebisho waraka uliotolewa awali na kutoa mwingine. Serikali mpya ya Kuwait imeapishwa Jumatano ikiwa serikali ya nne ya taifa hilo lenye utajiri wa mafuta katika kipindi cha miaka miwili baada ya serikali ya mwisho kujiuzulu mwezi Novemba kufuatia mivutano ya kisiasa. Viongozi wa Indonesia Jumatano wamesema watairejesha boti yenye Waislamu 120 wa Rohingya kwenye maji ya kimataifa licha ya wito wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR unsr kuwaruhusu wasafiri hao kuteremka baada ya kutoroka kwa siku kadhaa kutoka katika mkoa wa kaskazini mwa nchi wa Aceh. Israeli imetangaza Jumatano mpango wa hatua za kujenga imani huko Ukingo wa Magharibi, eneo wanaloikalia kimabavu, baada ya waziri wa ulinzi Beni Gantz kuwa mwenyeji wa mazungumzo na rais wa Palestina Mahmud Abbas katika ziara yake ya kwanza nchini Israeli baada ya miaka mingi. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Saida Hamdun. Msimamizi alikuwa Khadija Riami, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mzuri wa VOA mahala popote pale ulipo.