Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Hapa Washington ni saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia. Msomaji Sandey Shomari. Marekani inasema jaribio la kusimamisha kazi waziri mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble lilikuwa la kustusha na kwamba inaunga mkono juhudi zake za uchaguzi wa haraka na wa kuaminika. Idara ya masuala ya Afrika wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika ukurasa wake wa Twitter Jumatatu jioni kwamba iko tayari kuchukua hatua dhidi ya wale wanaozuia njia ya amani kwa Somalia. Siku ya Jumatatu, Rais Mohamed Abdullahi Mohamed alisema amesumisha kazi Roble kwa tuhuma za rushwa, hatua ambaye waziri mkuu alihitaja kuwa jaribio la mapinduzi na kuzidisha mzozo wa madaraka kati ya viongozi hao wawili. Jaribio la kusimamishwa kwa Roble linashutua na tunaunga mkono juhudi zake za uchaguzi wa haraka na wa kuaminika, ofisi hiyo ilisema. Maafisa wa afya nchini Marekani siku ya Jumatatu walifupisha muda uliopendekezwa wa kujitenga kwa Wamarekani wasio na dalili za COVID-19 hadi siku tano kutoka mwongozo wa awali wa siku 10. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC pia vilisema watu ambao wamepimwa na kutwa na virusi baada ya kujitenga wanapaswa kufuata siku tano za kuvaa barakoa wanapoa karibu na watu wengine. Omicron inachukua asilimia 73 ya maambukizi ya korona kote nchini Marekani, CDC ilisema. Wiki iliyopita maambukizi yanaongezeka kati ya idadi ya watu waliopewa chanjo kamili, pamoja na wale ambao wamepewa chanjo ya tatu ya nyongeza. Hata hivyo, Omicron inaonekana kusababisha dalili zisizo kali zaidi kwa watu hao, ambao baadhi yao hawana dalili zozote. Mahakama ya juu ya Rusia iliamua Jumanne kwamba Memorial, moja ya mashirika mashuhuri ya haki za binadamu nchini humo, lazima lifungwe. Waendesha mashtaka wameshitumu Memorial kwa kukosa kuweka alama kwenye machapisho yake chini ya jina lake kama wakala wa kigeni. Pia walisema shirika hilo lilidhalilisha umoja wa zamani Sovieti, kwa wa kisovieti na kuwakarabati wahalifu wa Nazi. Memorial ilikataa shutuma hizo kuwa ni za kisiasa na viongozi wake wameahidi kuendelea na kazi yao. Shirika hilo lilijipatia umaarufu kupitia kazi ya kuandika juu ya uhalifu wakati wa kiongozi wa kisovieti Joseph Stalin, na hivi karibuni zaidi ilizungumza juhudi dhidi ya kuwakandamiza ukosoaji wa kiongozi wa Rusia Vladimir Putin. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Raia wa Afrika Kusini wamekuwa wakitembelea kanisa la St George mjini Cape Town eh, kutoa heshima zao za mwisho kwa Askofu Mkuu Desmond de Tutu aliyefariki Jumaapili. Ukumbi wa manispaa wa Cape Town na baadhi ya sehemu ya Table Mountain zilipambwa kwa rangi za hudhurungi kwa ajili ya kuheshimu maisha ya Tutu. Jumaatano, dayosisi ya Pretoria na Baraza la Makanisa la Afrika Kusini watafanya ibada katika mji wa Pretoria. Siku hiyo hiyo, Cape Town nayo inatarajiwa kufanya sherehe za dini mbalimbali mbali mwili wa marehemu Tutu utalazwa kwa ajili ya kumbukumbu katika kanisa ya St Georges mjini Cape Town Ijumaa, kabla ya ibada kubwa ya kumwaga kufanyika siku ya Jumamosi. Mtetezi huyo ubaguzi wa rangi atapewa mazishi ya kiwango cha kwanza, kukiwa na matukio mbalimbali ya kidini. Mazishi yake yatafanyika siku ya mwaka mpya, Januari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Meli ya shirika lisilo la kiserikali la Ujerumani Sea Watch 3 ikiwa na wahamiaji wapatao 444 ilikuwa ikingoja kupewa bandari ya usalama ya kutia nanga leo Jumanne baada ya operesheni tano za uokoaji kutekelezwa katika bahari ya Mediterranean siku ya Christmas. Wafanyakazi wa meli hiyo waliokoa wahamiaji 257 kutoka kwenye boti za mbao zilizojaa katika eneo la operesheni katika maji ya kimataifa ya pwani ya Libya. Mapema asubuhi ya mkesha waji watu tatu wa Christmas, waokoaji waliokoa watu 93 wakiwemo watoto wengi waliokuwa peke yao kwenye mashua ya mbao iliyokuwa hatarini katika maji ya kimataifa ya kusini mwa kisiwa cha Italia cha Lampedusa. Wiki iliyopita pekee, takriban watu 160 walifariki katikati mwa bahari ya Mediterania walipokuwa wakijaribu kukimbia, kulingana na shirika la kimataifa la wahamiaji IOM. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BNJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, jiji kuu la Marekani, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia tofauti zilizojitokeza kati ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai kuhusu jinsi ambavyo mikopo ya kutoka nje inavyotazamwa na wawili hao. Ni lazima tutakopa, kwa hiyo tutakopa ili kukamilisha mradi huu, kwa sababu tusipoukamilisha fedha tuliyoilaza pale ndani itakuwa haina katika sehemu ya pili tutaangalia maisha ya mwanamuziki nguli kutoka DRC Li Jenerali Difau ambaye ameaga dunia, ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi. Tutakopa, tutaangalia njia rahisi zitakazotufaa za kukopa, kwa sababu fedha hizi hatutazitoa kwenye tozo wala hatutazitoa kwenye kodi tunazokusanya ndani. Ni lazima tutakopa. Ni sauti yake Samia Suluhu Hassan, wakati akizungumza kwenye hafla ya utiaji saini mkataba kuhusu mradi wa SGR, reli mpya ya kisasa ambayo itaharimu kiasi cha shilingi za Tanzania trilioni 4.41. Ulikuwa ni hafla ya utiaji saini huo wa mkataba wa ujenzi wa kipande cha tatu cha SGR kutoka Makutupora hadi kule Tabora, ni urefu wa kilomita miatatu sitini na nane na gharama hiyo pia, katika e, dola za Marekani ni, ni dola bilioni moja nukta tisa sifuri nane. Na akizungumza kuhusu uwekezaji huo, kuna hisia ambazo zimeanza kuibuka kutoka kwa baina ya Watanzania. Sasa ni kwa sababu amezungumza eh, siku moja baada ya Spika wa bunge la nchi hiyo eh, huyu anayejulikana kama Job Ndugai naye kusema yafuatayo: tujenge wenyewe bila madeni haya makubwa, makubwa, makubwa ya makubwa makubwa yasiyoeleweka. ni lini sisi tutafanya wenyewe, tutembeze bakuli tunapiga makofu. Kauli hizo zinazotofautiana au kuhitilafiana kuhusu jinsi ya kuharamia miradi ya kitaifa katika taifa hilo la Afrika Mashariki zimetolewa na wawili hao, na kama umesikia, ni kama spika Ndugai anahoji hekma ya kuendelea kuchukua mikopo ya kigeni, lakini naye mama Suluhu Hasani, Samia Suluhu Hasan anasema hakuna njia nyingine ila kukopa kutoka nchi za kigeni au mashirika ya kigeni. Kuhusiana na hilo basi, ninamleta sasa mtaalamu wa maswala ya uchumi nchini Tanzania, Daktari Brovies Kayoza. Na kwanza, daktari, tueleze ukisikia malumbano haya eh, kati ya Spika Ndugai na Rais Samia Suluhu Hassan, unaposikia malumbano hayo unaona kama yanaashiria ya nini? Kuna swala la kisiasa na kuna swala la, la kiuchumi. Swala la kisiasa ambalo ndo la msingi kwanza ni kwamba toka Rais Samia Suluhu Hassan amechukua mamlaka, kumekuwepo na hali ndani ya chama chake eh, inayoonyesha kuto kutokukubaliana sana na uongozi wake na hatua anazozichukua kwenye uchumi na hasa e, kufungamanisha au kufungua uchumi wa Tanzania na kufungamanisha na uchumi wa jumuiya ya kimataifa. Na kundi hilo ambalo li, ni kundi la wahafidhina hasa wanaoamini sana kwenye sera za hayati e, Rais Magufuli ndio amekuwa akishikilia msimamo huo. Kwa hiyo kauli e, za kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kuonyesha kwamba ndiyo tutaendelea kukopa dhidi ya ile hoja iliyoibuliwa na na spika wa bunge na kabla ilikuwa imeibuliwa na mbunge wa kuteuliwa na rais e, ndugu Amfre Polepole, ambaye aliwahi kuwa katibu mwenezi wa chama tawala, ni zinaonyesha hali hiyo ya mpasuko ndani ya chama chenyewe, na hivyo unaweza kusema kuna vitovu viwili vya mamlaka, jinsi wanavyoyaona mambo na hasa kuelekea kwenye uchaguzi ndani ya chama mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na picha kubwa ni ya uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tano Kwa hiyo hili kwa kweli huwezi kuliondoa lakini ipo, zipo hoja za kiuchumi. Hoja ya kiuchumi Mama Samia au, eh, lazima kwa kweli watafute jinsi ya kuhakikisha kwamba wanakamilisha miradi ambayo ilianzishwa, na miradi hii ilianzishwa kisiasa. Kwa hiyo rais anakuwa kwenye hatari ya kisiasa kama miradi yenyewe haiwezi kukamilika, kwa hiyo lazima ajaribu kuitekeleza, lakini hana fedha ndani. Kwenye uchumi hakuna fedha za kutosha za kuweza kutekeleza miradi hii ambayo mingi ilianzishwa kisiasa, na njia iliyopo ni kwamba lazima atafute mikopo. E, mtangulizi wake akuwa karibu, ingawaji taarifa zinaonyesha kwamba alikuwa nakopa kwa lazima aende kutafuta fedha e, nje ya nchi na kuweza kuingiza fedha hizi ili kuweza kuendesha, e, kuendesha miradi na kuendesha, kuendesha uchumi. Naam, mwisho wa mambo. Lakini Dkt. Kayoza, e, atakayesikilizwa na Watanzania ni nani? Ni Rais Samia Suluhu Asana, au ni spika wa bunge la taifa nafikiri. Na, kwa hali ya sasa nchini Tanzania bado watu wengi wana umagufuli wa kutosha. Rais atahitaji kufanya kazi kubwa kuweza kuakisha kwamba anasikika, na kwa upande kwa mfano wanataaluma nao wamegawanyika, lakini zipo hoja zinazofanana sana na maoni ya wananchi. Tumekuwa tukikopa fedha nyingi kuingiza kwenye uchumi, na hata serikali iliyopita Uh, lakini uchumi wenyewe umekuwa haufanyi kazi kulingana na matokeo, ambacho umekuwa ukiona ni fedha kuingia kwenye hii miradi na miradi haiwezi kuzalisha matokeo yake. Uchumi wa kulipa kodi, paying tax economy, umekuwa ukisinyaa na matokeo yake ni kwamba wananchi wamekuwa wakibinywa zaidi mifukoni mwao kutoa kodi zaidi na hivyo kutengeneza shimo la fedha, fiscal hole, miongoni mwa wananchi wenyewe. Kwa hiyo hoja ya mikopo kisiasa na hata kiuchumi inaweza ikawa ina apili zaidi kwa wananchi na kuona kwamba sio njia bora zaidi ya kuweza kwenda. Lakini eneo la pili ni kwamba mikopo hii tumekopa, takwimu za Tanzania kwa miaka ishirini iliyopita fedha nyingi ambayo tumekopa kutoka nje haikwenda kwenye sekta ambazo zinawagusa wananchi. Kwa mfano sekta ya kilimo ni asilimia nne peke yake, ukiangalia takwimu za Benki Kuu ya Tanzania ambayo imekwenda kwenye sekta ya kilimo, na hawa ndio wananchi wengi ambao wanakamliwa kupitia eh, vitu kama tozo kama hizo, ili kuweza kulipa eh, mikopo hii pale inapotakiwa kufanyika hivyo. Kwa hiyo kuna hoja za kiuchumi ambazo zinaonyesha kwamba pamoja na Tanzania kukopa ni jambo zuri kuweza kuendesha uchumi wake, lakini bado tuna miss point ya kuhakikisha kwamba mikopo hii inaleta matokeo stahiki kwenye uchumi wa watu. Kwa hiyo kundi anazungumza nalo, na unaweza ukamsikia hata kisiasa na wachumi ambao, na mfano kama mimi, naamini kwamba, eh, mwendo wa Tanzania kwenye mikopo ya nje unahitaji kurekebishwa, unahitaji kuangaliwa upya kwa kweli. Uh, bila kufanya hivyo, kuna hoja ya msingi ambayo Uh, Spika Ndugai anajaribu kuisema mikakati ambayo huwekwa kuhakikisha kwamba Tanzania inapata dhamani ya eh, eh, ya ukopaji wake ni ipi, ili kuhakikisha kwamba labda hawapotezi hela katika kulipa eh, kulipa mikopo hii uh, Ni, ni kweli Tanzania haina tofauti na nchi nyingi ambavyo zina, zinafanya kwenye kukopa kwenyewe, ingawaje kuna taarifa kidogo sana hasa linapokuja swala la Uh, ni, ni vitu gani Tanzania inaviweka kama uh, rasilimali zake za msingi za kuweza kukopa uh, mikopo hii, na hii inathibitishwa na mkopo huu wa juzi ambao hizo fedha ambazo zimetoka IMF na World Bank, utaona kwamba serikali imeran au imeendesha mambo kwenye propaganda kubwa ikisema kwamba ni mkopo ambao hauna riba na waandishi wa habari, viongozi wa kisiasa na hata wanasiasa wengine wenye taaluma za kiuchumi wakishadidia hoja hiyo, lakini ukweli ni kwamba hakuna mkopo ambao unatoka IMF na World Bank ambao unaweza ukawa hauna hauna riba. Huu unaosema hauna riba ni riba ya asilimia sifuri nukta sifuri tano hata kama ni wa muda mrefu, ipo gharama ambayo tunaingia kuweza kukopa e, mikopo hii. Kwa hiyo hata pale ambapo rais na serikali yake wanasema tumekuwa wazi zaidi kuliko serikali iliyopita tumeonyesha mikopo inatumikaji, lakini bado na wao wanafanya kosa lile lile la kuharibu taarifa sahihi za kitaaluma juu ya mikopo yenyewe inavyoendeshwa. Kwa hiyo kwa, kwa watu na wataalam wanaofuatilia wanaweza kuona kwamba kuna vitu fulani vinaweza e, vikawa haviko wazi. Na tukio jingine la hivi karibuni kuhusu bandari kwa mfano ya Bagamoyo ambapo ujenzi wa bandari ya Bagamoyo ambao rais aliyepita alisema ulikuwa ni mkataba wa hovyo ambao ulikuwa una mazonge mengi, rais huyu anakuja, serikali yake chini ya waziri wake anasema uh, hatujawahi kuwa na mkataba wa aina hiyo. Kwa hiyo kwa kweli po nchini Tanzania lina madoa meusi mengi kama ambavyo zilivyo baadhi ya nchi barani Afrika, na hasa masuala yanayokuwa yanahusu nchi zinazotoka mashariki, hasa E, eh, masuala yanayohusu mikopo ya Tanzania na nchi kama Uchina. Aa, ama nchi zingine za aina hiyo tofauti kidogo na nchi za magharibi. Kwa vigumu sana kwa kweli kuwa na jibu la moja kwa moja. Hata sisi wana taaluma, kuna kiwango fulani cha taarifa tunaweza kuzisikia, lakini zipo taarifa nyingi mno zimebinywa, aa, zimefichwa kuhusu jinsi gani, mikakati gani na vitu gani Tanzania inavyoweka ili kuweza kupata mikopo hii. Najua umetaja kwamba kuna uwepo wa siasa katika swala nzima hili eh, lakini pia huyu spika wa bunge Job Ndugai kasema kwamba itafika wakati nchi itapigwa mnada, kwamba kufikia sasa e, nchi hiyo ina deni limefikia trilioni sabini pesa au shilingi za Tanzania, hivi sasa sabini trilioni hivi nisi wasome mm. iatee kuna siku nchi itapigwa mnada, madeni madeni madeni. Um, um, ni, ni, nadhani ni, ni kweli kwamba eh, kiwango mimi natafsiri eh, spika mwenyewe sio mchumi kwana tafsiri kauli yake kwenye lugha ya kitaaluma. Ni kweli eh, kiwango cha deni aliyosema ni sahihi. Eh, hoja ya mnada, eh, kwa ni, ni ya kwamba tumelemewa kiasi gani, au kuna siku nchi itapigwa mnada, inaweza ikawa ni lugha ya kusafisha zaidi kauli aliyoisema lakini upo ukweli kwamba kiwango cha ongezeko la mikopo nchini Tanzania unapokihusisha na ukuaji halisi wa uchumi, ni dhahiri kwamba uchumi wetu hauwezi kubeba aina hiyo ya mikopo. Hoja ambayo imekuwa ikitumiwa na serikali ni kwamba wanaangalia uwiano kati ya deni la taifa dhidi e, ya pato ghafi ambalo wao wanadai, na ndivyo inavyoonesha kwamba ikiwa bado liko chini ya asilimia hamsini, basi hilo sio tatizo kubwa sana. Hoja kubwa hapa ambayo inapaswa kutuleta katikati nchini Tanzania ni vipi uchumi wetu utaendelea kuwa himilivu kwenye madeni haya kwa kuwa na uwazi zaidi na bila kuathiri hatua e, e, zetu za kupunguza umaskini. Hakuna uwiano kati ya kukua kwa deni na kupunguza umaskini wa Tanzania. Kimsingi, kadri deni inavyokuwa ndivyo umaskini unavyoongezeka. Mwisho kabisa, na najua umelitaja hilo kuhusu usiri ambao serikali huwa zinauweka kuhusu E, jinsi ya kulipia baadhi ya madeni haya hasa e, madeni yanayotokana na ama yanayotolewa na makampuni au serikali ya China na makampuni ya nchi hiyo. E, hili swali na kuuliza sio tu kuhusu hapo Tanzania, kumekuwa na tetesi hizo hizo katika e, nchi jirani ya Kenya kwa mfano. E, wewe kama mchumi unaona kwamba kuna haja ya kuweka wazi e, stakabadi na, na tuseme E, data zote zinazohusiana na madeni haya, kwa sababu mwisho wa mambo, kulingana na wale wanaotetea e, hali hiyo, wanasema mwisho wa mambo ni wananchi wenyewe wa ambao wanalipa madeni hayo. Ni kweli, ipo haja kubwa sana ya kuweka uwazi mkubwa sana kwenye kwenye deni la, kwenye deni la madeni ya hizi nchi za Kiafrika na kuya ili ili umma uweze kuwa unajua masuala gani yanafanya lakini pia ni muhimu zaidi kuto kuegemea sana taratibu za kisheria. Kwa mfano nchini Kenya waliweka kiwango cha ukomo ndani ya bunge kwamba serikali haiwezi kupita pale, lakini kila wakati serikali inapotaka kuongeza mikopo inakwenda bungeni na washushi wa bunge wanaweza kuwa eh, wanaongeza hali kama hii bila shaka, na ndipo hapo unapoona viongozi wenyewe wanafanya makosa. Rais Uhuru Kenyatta alisema wakati fulani kwamba Japan ina deni kubwa sana kuliko Kenya, wo kwa tusianze kuangalia kwa hilo. Rais Samia leo amerudia kitu kile kile, asema hata mataifa mengine yana mikopo mikubwa sana, lakini kuna vitu vya msingi ambavyo vinavyoangalia, kwa mfano thamani ya fedha ya, ya, ya, ya nchi yenu. Huwezi ukalinganisha thamani ya fedha ya nchi kama ya Tanzania na nchi kama Japan au Denmark au au au Marekani au upande mwingine. Ni vigumu sana. Nchi kama eh, Japan inaweza kuwa inalipa deni lake yenyewe kwa kutumia fedha zake lakini zaidi ya asilimia sitini na mbili ya mkopo wa Tanzania, zaidi ya asilimia hamsini na saba ya mkopo wa Kenya uko katika fedha za like kimarekani, kwa huwezi kusema kwamba eh, ukikokotoa deni letu kwa kutumia uwiano wa pato ghafi wa deni na GDP ambazo taarifa zimekuwa zikisambazwa sana kwamba hivyo utakuwa unalinda nchi yako kimsingi, unakuwa ufanyi sahihi, na China anatumia mwanya huo vizuri kwa kweli kuweza kuzidhibiti nchi hizi, na madhara yake kwa kweli ni makubwa sana unapoangalia ustahimilivu wenyewe na maendeleo ya watu. Asante sana Dr. Brevius Kayoza kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Safari yangu kuzungumza nanyi mara zote. Asante sana msikilizaji, Brevius Kayoza ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke kwani eh, tutaingia hivi punde na sehemu ya pili ambapo tutamwangazia mwanamuziki aliyetuacha Li Generali Defao. E, mwanamuziki ambaye ni tajika kabisa katika bara la Afrika. Usiondoke. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ukiwa nami bmj muridhi kama nilivyokuarifu na kama ambavyo labda umesoma kwenye vyombo vya habari na kusikia kwingineko ni kwamba mwanamuziki maarufu wa kongo lulendo matumona anayejulikana sana kama li generali difao ameaga dunia. Kifao aliaga dunia hapo jana Desemba 27, kwenye hospitali ya Laquintine eh, huko Douala nchini Cameroon, ambako alikuwa amelazwa hospitalini baada ya kuugua kwa muda. Ni mwanamuziki ambaye ameimba nyimbo kama vile Sala Noki, na anakumbukwa sana kwa sauti yake ambayo ni nyororo. Pia kwenye miondoko ya dansi alikuwa si kidogo. E, alikuwa anavutia watu wengi sana wakati akisakata ngoma. Risala za rambirambi zimeendelea kutumwa kwa familia ya Jenerali Defao, baadhi ya wanamuziki wenzake wakiwa ni pamoja na Ferre Gola na vilevile Fally Ipupa e, walikuwa ni kati ya watu wa kwanza kabisa e, kutuma a, risala hizo za rambirambi, wakisema kwamba ni kifo ambacho kwa kweli ni pigo kubwa kwenye jamii ya wanamuziki hasa barani Afrika. Kifupi ni kwamba Difao alizaliwa tarehe 31 mwezi Disemba mwaka 1958 na, mwaka na, na alizaliwa katika mji wa Kinshasa, mji mkuu wa DRC, na akaanza uimbaji wake mwaka 1978 na akiwa kwenye okestra Sukamovema na wakati huo walisema alikuwa kijana mdogo tu e, akiwa na umri wa takriban e, miaka ni kama kumi na saba hivi e, wakati alipoanza e, kuingia katika masala ya muziki e, kabla kama alivyosema kujiunga na Orchestra Suka Movema mwaka 1978 na alicheza e, kwa kipindi sio kirefu sana na wale waliojulikana kama Fogo Stars e, na vilevile vile, Somo West na baadaye akaungana na Grand Zaiko Wawa na baadaye pia akawa mmoja wa, wa kundi lililojulikana kama Chok Stars. Ni wakati huu ambapo Defao aliendeleza eh, ama ah, aliweza kustawisha zaidi eh, ustadi wake eh, wa upigaji wa muziki, kucheza muziki na kuimba eh, na pamoja pia na kuandika, kwa sababu pia alikuwa ni mwandishi wa nyimbo wakati huo alikuwa anashirikiana na watu wa karibu kabisa huko nyumbani kwao kama vile e, Ben Nyamabo na vilevile mwanamuziki mwingine tajika Bozi Boziana. Mwisho wa mambo ni e, mtu ambaye ni mwanamuziki ambaye aliishia e, kutengeneza e, kundi lake mwenyewe la muziki likijulikana kama Big Stars. E, wakiwa pamoja na mwanamziki mwingine aliyejulikana kama Joe Poster, umaarufu wake uliongezeka, na baadaye aliondoka nchini na kuhamia nchini Kenya kwa muda wa miaka kadhaa, kabla ya kurejea tena huko nchini DRC ambako aliendelea na muziki, kutunga muziki na hadi kufikia kifo chake a, anajulikana kama mmoja wa wanamziki waliotunga nyimbo nyingi. E, akitokea DRC. Naam, tunajiunga sasa na Joseph Okeke. huyu ni msanii pia ni MC, anakuwa ana kampuni yake ya masuala ya, uh, ya burudani kule mjini Mombasa nchini Kenya. E, ameniambia ameguswa sana na taarifa kuhusu kuondoka Uh, au kufariki uh, kwa uh, Generali Defao. Kwanza kabisa Joseph Okeke, nini ambacho unakumbuka kumhusu huyu mwanamziki yes, tajika kutoka DRC? Mimi kama kipenzi um, cha rumba, nilipenda mziki wa General Defao vile ilikuwa ya polepole l pole, zake wasichana wake the guys that walikuwa na walikuwa walikuwa wana perform vizuri hata unaweza kuangalia na watu wazima General Dipao eh, mziki wake ilikuwa inapendeza. Mimi nilianza kumfuatilia nikiwa shule nikawa eh, nilipomaliza mambo ya shule, nilipokwenda Nairobi nilikuwa nafuatilia sana live performance ya General Dipao mpaka last alipokwenda kurudi Kenya akashikwa na sandal ya kwamba alikuwa kwa hoteli his last performance na hakulipa So, General Dipao alikuja akapelekwa Makadara loko pale ee, Kibera. So niliposikia amepelekwa Kibera pale loko, maana ni Kibera loko not Makadara Kibera. So nilikuwa naenda pia kuattend hizo cases, si nisikize mpaka alipotoka akachukuliwa na mama mwingine, ama tunamjua kwa jina ya Mama Dipao, tunamjua kama mama Dipao because ndiyo alichukua akawa kama Mkenya, then Difao akaanza kufanya biashara zake biashara zake. Akatoka kwa mziki kwa muda fulani. Difao aliporudi tena kwa mziki, nilianza kumfuatilia Difao last time nikiwa na General Difao Matimuna, ilikuwa hapa Mombasa mahali naitwa Boxing Lounge Nyali. That is behind, uh, hapo alikuwa na perform live, nilienda mm -hmm. hapo nika-, e, katumbuzwa vizuri na yeye. Recently before his death, ametoa some song na Joseph. Kuna wale wanalinganisha huyu General Defau na wanamuziki wa kizazi kipya e, baadhi nimeona wakizungumza, hasa kwenye mitandao ya kijamii wakisema wakati kina General Defau na wengine wa kizazi chake, wakati wakuwa wanatunga nyimbo zilikuwa zinasikika zimetungwa zikatungika. Sijui wewe utasemaje uki- eh, hata ukilinganisha kama mmoja wa watu ambao unafuatilia masuala ya usanii eh, nyimbo zake zilikuwa zimepangwa from the start mpaka mwisho wake. Kama kuna nyimbo yake inaitwa salanoki salanoki, ukisikia vile ilipangwa kutokea mwanzo wake mpaka mwisho, wewe mwenyewe unaridhika na nyimbo zenye akina General Defao wa walikuwa wanapiga by then, ama mtindo wao ilikuwa ina accommodate watu wengi, inaweza accommodate the now generation and new generation nyingine because unakumbuka ndombolo eh, generation akipiga ndombolo generation ambako kwa Kilingala tunajua tunajua kama fourth generation alikuwa anapiga ngoma inaweza sika na kwa wazee na kwa vijana pia, so ni mtu mwenye alikuwa amepanga mambo yake vizuri. Kwa hivyo ni mtu ambaye unaweza kusema ni mfano mwema wa kuigwa hasa katika, eh, katika usanii na muziki kwa jumla. Muda unatupa kisogo hapa, lakini eh, kabla sijakuacha, labda ni wimbo upi ambao uliupenda sana wa lee Generali Defao ambao ungependa tuwaache uh, tu wasikilizaji nao, wakati tukielekea kufunga nyimbo eh, yenye nilipenda kwa General Duao inaitwa Salanoki. Basi kwa wimbo huo Sala Noki wake General Defau, msikilizaji, tunakamilisha sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, na tumshukuru sana huyu Joseph Okeke, eh, mchambuzi wa maswala ya sanaa na usanii kwa jumla akitokea Mombasa eh, hapo ametupa ndondoo kiasi kumhusu ule Generali Defau ambaye amefariki E, akiwa ni mwanamuziki mmoja wa, wa wanamuziki tajika zaidi katika bara la Afrika. Tuonane wakati mwingine. Kipindi kinasimamiwa na Mary Ngawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduni, mimi naitwa BMJ Mridi. Tuonane wakati mwingine majaliwa. <a kisama> <manyo>