Mambo vipi? Alasiri njema popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa VOA Express. mimi ni Collins Liberty Adede. Na mimi ni Salma Mohamed. Basi, ikiwa leo ni tarehe 28 mwezi wa Disemba, zimesalia tu takriban siku tatu hivi kabla ya kuona mwaka mpya, eh? Ama vipi? Mapochopocho yanaendelea kuandaliwa huku nje, kila mtu shamra shamra za kukaribisha mwaka mpya. Lakini kuna mengi tunakuandalia ndani ya VOA Express kuhakikisha kwamba unapoendelea na shamrashamra -shamra. Pia haukosi mazuri kutoka kwa redio yako unayoipenda katika taarifa zetu. Ripoti mpya iliyopewa jina Mustakbal wa Kilimo Afrika, tathmini ya nafasi ya vijana katika kilimo, ndiyo taarifa ambayo tutakujuza mengi pia. Pia tutakuwa tunaangazia ni nini kinaendelea kule DR Congo, ambapo mashirika ya kiraia yanapinga uwepo wa maafisa wa polisi kutoka mataifa jirani kusaidia kukabiliana na makundi ya uhalifu katika taifa hilo. Kuliko n katika tume ya uchaguzi nchini Tanzania tutajua nani huyo kapata kiti hicho na wananchi wanasemaje katika maoni yao, katika swali la leo hii. Leo naam, katika swali letu la leo tutakuwa tunaangazia siasa za taifa jirani Somalia, na pia tutakuwa na burudani nzuri ndani ya VOA Express. Na usiende mbali, jitayarisha na simu yako, tutakuhusisha katika mjadala. Lakini tuanzie na haya: shughuli nyingi zimesitishwa leo katika mji wa Uvira huko DRC kufuatia mgomo baridi ulioitishwa na mashirika ya kiraia ili kupinga ujio wa polisi wa nchi jirani ya Rwanda kusaidia vyombo vya usalama vya DRC kukabiliana na makundi yenye ya silaha yanayovuruga usalama katika mkoa wa Kivu Kusini. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na mwandishi wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda mjini Uvira, Vedaste Ngabo na ameanza kwa kuelezea hali ilivyokuwa mjini hapo Uvira kufuatia mgomo huo. Kuanzia leo asubuhi mpaka saa hizi, hakuna kazi ambayo imefanyika jijini Uvira hasa hasa na eneo zingine za Kivu ya Kusini. Ni kufuatana na mgomo baridi ambayo imefanyika ya kupinga ujio wa polisi ya Rwanda nchini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na maandamano hayo ameitishwa na shirika za kiraia. Eneo ambazo tumepita, duka, benki, masoko, uh, masomo, hakuna kazi ambazo zimefanyika hii siku. Eh, ulipoongea na walioitisha maandamano, kuna uh, taarifa za uhakika kwamba uh, polisi wa Rwanda watakuja, labda kuna makubaliano kati ya Rwanda na serikali ya Rwanda na na serikali ya DRC kuhusu polisi kuingia. Kufuatana na mahojiano ambayo tumefanya na kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, Adrie Zawadi ametamka kuwa kuna makubaliano ambayo imefanyika kuwa kuna um, polisi mbali mbalimbali ambazo zitaingia nchini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo polisi ya nchi ya Rwanda. Na kiongozi wa shirika la raia hilo ametamka kuwa kwao hawaoni umuhimu wa kutuma uh, polisi ya taifa ya Rwanda nchini uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatana na kuwa miaka ya ya awali nchi ya Rwanda inashutumiwa kufanya vita au kushirikiana na makundi yenye kubiriki silaha ambayo inaua watu, makundi hayo ambayo yanaua watu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa uh, walioitisha mgomo huo baridi au maandamano wako tayari uh, polisi wa nchi nyingine waingie, lakini wa, wa Rwanda wasiingie. Wanatamka hawataki hata na polisi zingine, bali wanashota kidole sana polisi ya Rwanda. Nao wanatamka kuwa serikali ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni lazima ipewe, ipe mamlaka au vifaa au isaidia kwa kila aina Jeshi ya Taifa ya DRC, pia polisi ya taifa ya DRC ni sauti yake. mwanahabari wa Rwanda, Vadaste Ngabo. Kwengineko, ripoti mpya iliyopewa jina Mustakbal wa Kilimo Afrika, tathmini ya nafasi ya vijana na Teknolojia, imethibitisha kwamba licha ya kuwa na asilimia 45 ya vijana wanaojishughulisha na kilimo ni asilimia 18 pekee kati yao wanaotumia uvumbuzi wa teknolojia ya kilimo nchini Rwanda mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili utafiti huo uliofanywa na Haifa International uliwahoji vijana 29954 wakulima wadogo walikuwa 299 na mashirika 110 yanayojishughulisha na kilimo katika nchi kumi na moja za afrika ikiwemo kenya tanzania uganda rwanda ethiopia nigeria ghana senegal malawi zambia na zimbabwe Kulingana na gazeti la New Times nchini Rwanda, utafiti ulifanywa kwa vijana 3362 Utafiti huo pia unasema wavumbuzi wameanza kutegemea teknolojia kama vile akili bandia, uwezo wa kutambua wadudu waharibifu, programu ya taarifa za kijiografia, virtual reality teknolojia ya drone, teknolojia usahihi ili kutoa kipimo sahihi cha mvua kudhibiti wadudu, taarifa za wadudu, uzalishaji wa udongo, ukubwa wa shamba na kadhalika. Hata hivyo, kwa kiasi kikubwa, matokeo yalionyesha kwamba kuwa licha ya uwezekano wa teknolojia kubadilisha sekta ya kilimo barani Afrika wakulima wadogo wa, wa bara hilo wanaendelea kukabiliwa na changamoto za kujumuisha teknolojia katika shughuli zao za kilimo. Utafiti huo uligundua kwamba ni asilimia 23 pekee ya vijana wanaojishughulisha na kilimo wanatumia aina yeyote ya teknolojia ya kilimo kama vile app, SMS, tovuti na program, miongoni mwa nyingine katika nchi zilizofanyiwa utafiti. Kwa ujumla basi, kukubalika kwa teknolojia katika Afrika bado kupo chini. Ghana, Senegal na Zambia zina viwango vya chini zaidi vya kukubali au kuwasili agri-tech, wakati Kenya, Zimbabwe na Nigeria zina viwango vya juu zaidi vya kuwasili, inasema ripoti hiyo. Utafiti huo uligundua pia upatikanaji wa ardhi au umiliki wake ni sababu kuu inayoleta wasiwasi mkubwa, kwani asilimia 59 ya vijana waliohojiwa walionyesha kuwa hawana ardhi katika nchi hizo kumi na moja, ripoti hiyo inaonyesha pia asilimia 70 ya vijana hawana ardhi nchini Rwanda. Ufadhili, mafunzo na upatikanaji wa teknolojia ya kilimo ni maeneo matatu muhimu ya kuwasaidia vijana, kuwashawishi kushiriki katika kilimo, inapendekeza ripoti hiyo. Angalau asilimia 39 ya mashirika yaliyofanyiwa utafiti yanayolenga kilimo yalisema kuwa njia bora ya kushirikisha vijana katika kilimo barani Afrika ni kupitia ufumbuzi wa teknolojia. Asilimia 32 walipendekeza uungwaji mkono wa serikali kwa kulima vijana wakati asilimia 21 walipendekeza kujumuishwa kwa vijana katika sera ya kilimo. Uh, safi sana Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www.voaswahili.com. Pia unaweza kutegea redio washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Matangazo haya yanakuja kwako kwa live. Sasa upande wa pili namuona Sunday Shomari amepanda jukwani kutupa Marekani imesema jaribio la kusimamisha kazi waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble likuwa la kusitusha na kwamba inaunga mkono juhudi zake za uchaguzi wa haraka na kuaminika. Idara ya masuala ya afrika ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika ukurasa wake wa Twitter Jumatatu jioni kwamba ipo tayari kuchukua hatua dhidi ya wale wanaozuia njia ya amani kwa Somalia. Siku ya Jumatatu, Rais Muhamed Abdullahi Muhamed alisema alimsimamisha kazi Roble kwa tuhuma za rushwa, hatua ambayo waziri mkuu alihitaja kuwa jaribio la mapinduzi na kuzidisha mzozo wa madaraka kati ya viongozi hao wawili. Jaribio la kusimamishwa kwa Roble linashtua na tunaunga mkono juhudi zake za uchaguzi wa haraka na wa kuaminika, ofisi hiyo ilisema. Pande zote lazima zijiepushe na la vitendo na kauli za kuongeza mivutano. Rais Mohamed alimshutumu Roble kwa kuiba ardhi inayomilikiwa na jeshi la kitaifa la Somalia, SNA, na kuingilia uchunguzi wa wizara ya ulinzi. Malaysia imeondoa marufuku ya kusafiri kwa nchi nane za kusini mwa Afrika ambazo ziliripoti kwanza aina ya Omicron ya virusi vya korona, ikielezea mfano wa kuenea zaidi kwa aina hii ulimwenguni. Waziri wake afya alisema leo Jumanne nchi hizo nane ambazo ni pamoja na Afrika Kusini, Zimbabwe, Msumbiji na Malawi zitasalia kwenye orodha ya mataifa yanayoonekana kuhatarini, huku wasafiri kutoka mataifa hayo wakiwekewa masharti zaidi wanapowasili. Waziri Khairi Jamaludini aliwaambia waandishi wa habari. Marekani na Rusia zitafanya mazungumzo mwezi Januari kuhusu udhibiti wa silaha za nyuklia na mivutano katika mpaka wa Rusia na Ukraine. Msemaji wa baraza la taifa la usalama wa White House aliwaambia waandishi wa habari kwamba pande hizo mbili zilizokutana na Januari 10 ikifuatiwa na mazungumzo ya Rusia na NATO Januari 12 na mkutano wa Januari 13 na Rusia, Marekani na wanachama wengine wa taasisi ya usalama na ushirikiano barani Ulaya. Tunapoketi kuzungumza, Rusia inaweza kuelezea wasasi wake na sisi tutaweka masuala yetu mezani kuhusiana na harakati za Rusia. Pia msemaji huyo alisema, kutakuwa na maeneo ambayo tunaweza kupata maendeleo na maeneo ambayo hatutakubaliana. Hiyo ndiyo maana ya diplomasia, aliongeza. Shirika la habari la serikali ya Siria limeripoti kuwa makombora ya Israel yalirushwa kutoka bahari ya Mediterranean yamepiga bandari ya Latakia nchini Siria na kusababisha moto na uharibifu mkubwa. Shirika la habari la serikali sana limesema mashambulizi hayo yalitokea alfajiri ya Jumanne na kupiga eneo la makontena bandarini Latakia. Ni, ni bandari kuu ya kibiashara ya Siria na shambulio la Israel ni la pili kulenga eneo hilo mwezi huu. Na maafisa wa afya nchini Marekani jana wa Jumatatu walifupisha muda uliopendekezwa kujitenga kwa Wamarekani wasio na dalili za COVID-19 hadi siku tano kutoka mwongozo wa awali wa siku kumi. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC pia vilisema watu ambao wamepimwa na kukutwa na virusi baada ya kujitenga wanapaswa kufuata siku tano za kuvaa barakoa wanapokuwa karibu na wengine. Omicron umeelezewa kuwa ilihusika na asilimia 73 ya maambukizi kote nchini Marekani. CDC ilisema hayo wiki iliyopita. Safi kabisa. Unaendelea kusafiri na Vio Express, muziki mfupi unakuongoaongoa na kukuelekeza katika kitengo cha barazani. Salma namwona Lavalava bado analalamika katika wimbo huu mfupi. Hayo tutayagusia hapo baadaye wakati wa burudani, lakini kwanza sasa tuangalie mdalo wetu katika barazani, ikiwa ni mada tunakushughulisha wewe msikilizaji wetu moja kwa moja. Leo tunakuuliza ni nini maoni yako kuhusu uteuzi wa mwenyekiti mpya wa tume ya taifa uchaguzi nchini Tanzania. Kama kawaida, maoni yako unatuma kupitia kurasa yetu ya FB ya VOA Swahili, lakini awali kwanza tuanze kwa simu. Tuanze naye Paluku Benezeti, anasema yuko Daba DRC ajiunge kabisa na serikali na pia asisahau eh, ahadi aliyokuwa nayo na aliyojitoa ya kwama atatumikia raia na atasemesha ukweli. Kila kura itakayopigwa huko Tanzania iwe na mwangaza, ionekane na mwangaza kupitia yeye kabisa. Tukushukuru sana kushiriki barazani hivi leo, nami pia nawashukuru na Mungu awe pamoja nanyi. Haya, akiwa anatoweka basi, huyo ni ndugu palu Kubenezeti yuko kule maeneo ya Durba DRC na sasa tuangalie kwingineko, ambapo Peter Isuti Mioyo anasema anapenda kushiriki kwa njia ya simu. Kimtazamo wangu, naona ni swala ambalo halijakaa sawa, kwa sababu yule mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ndo anayekuja kutangaza masofiwa uraisi uchaguzi utakaofanyika kwa mfano mwaka elfu mbili na ishirini na tano halafu anayemteua ni rais, hatujui kama atagombea au hatagombea, lakini pia mwenyekiti wa chama cha siasa ambacho na chenyewe pia kitakua kwenye ushindani wa, wa uchaguzi husika. Kwa hiyo ni sawa, ndio maana ninatolea mfano kwamba ni sawa pambano linafanyika inzani, mmoja ndo anamteua lefali mwamuzi, kwamba mwamuzi sani ndo atakaye inda kuchezea chenye mezo, alafu sasa, naye anaenda uwanjani kupambana na mpinzani wake kito vati hawa. Kwa namna yote, yule mpinzani wa pili lazima hatoe hata kutendewa haki, hata kama pia atatendewa haki, lakini kuna kitu hata atendewa haki, kwa sababu pia huyu ambaye mwamuzi wa hii mechi kuteuliwa na mpinzani wangu, kwa lazima, kwa namna yote ile, lazima atakwambia hata kama kutakuwa na haki kwao. Hitaji kubwa la Watanzania angalau basi ipite kwenye mchakato kama yapendekezwa majina, kwamba bana, kuna majina angalau matatu au manne, ndeni yale majina yasijie kura na bunge basi sasa hivi tuangalie ujumbe mfupi ambapo tunaangalia ujumbe wake wa kwanza suke John, wa Geita wa Tanzania anasema ni uteuzi mzuri, kitakachoonyesha uzuri wa uteuzi huo, kufikia nia ya watanzania kubadili katiba, na kama wamebadili kiongozi wa tume basi, nina imani katiba wataibadili pia. Mi nampata Damas Lucas anasema, tatizo sio uteuzi, tatizo ni kuunda katiba mpya ambayo itakuwa na kipengee cha kuunda tume huru ya uchaguzi, yaani hata rais amteue nani, bado haitasaidia kitu, kwani atachagua mtu ambaye atasimamia maslahi ya yule aliyemteua tu. Okay, ni jambo la heri kumteua ila ni mbinu ya kujiandalia ushindi katika uchaguzi ujao. Linapokuja suala la kisiasa hapa barani Afrika, mambo hubadilika. Sasa, tuvute subira tutaona kitakachotokea. Ndio anahisi hivyo, Yoeri Hakizimana kutoka jijini Bujumbura. Mimi namaliza naye Jonas Saidi, anasema yuko Singida, anasema Tanzania. Nampongeza rais kwa uteuzi huo, lakini huyo aliyeteuliwa awe mzalendo na asiegemea upande mmoja, hasa chama tawala, atende haki kwa wote. Haya, sawa basi, ndio hapo tunakomea hapo katika kupaza maoni yenu ya Uh, kuhusu ujumbe wenu kuhusiana na swala hilo la uchaguzi ama uteuzi wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Tanzania. Na sasa tunapata burudani leo, umetupa no. mambo gani motomoto -moto ya kutufurahisha msimu huu wa sherehe, msimu huu wa sherehe. Wacha tuende Nigeria tupate mziki wa kiNigeria, anafahamika uh, kama Omalai anakuambia understand Yo basi. He -he. Nasikia tutaji mwaya hapa katika mkesha wa kupokea mwaka mpya wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. He -he, kijana huyu Omaley anatarajiwa kufanya mambo yake katika klabu moja hapa na wimbo huu understand nakuambia umepata ufuasi mkubwa sana. Ukiangalia kwenye YouTube umepiga 27 million si, umefuatiliwa sana si mchezo na, na si mara ya kwanza kijana huyo anakuja Kenya mm -hmm. amekuwepo miezi me, kadhaa amekuwa jijini Nairobi ambapo amepata ufuasi mkubwa na sasa anakuja tena sa kuwaongoa wale mashabiki wake eh, kina Salma hapa Mombasa si. Na kwa kweli mziki wa Naija midundo hiyo sasa hivi ndio inapendwa sana kule, ukienda katika burudani nyingi, lakini tu... style za kudansi nazo ndio nakwambia <laughs> <laughs> Wacha tuochani na hayo japo, takwimu za mamlaka za usalama Kenya zinaonyesha kupungua kwa idadi ya vijana wanaojiunga na makundi ya kigaidi katika pwani ya Kenya na kaskazini mwa Kenya imepungua katika mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Fatuma Chani, naibu gavana jimbo la Kwale, Kenya, ana ushauri huu kwa wazazi, hasa kina mama. Wewe kama mama ndio unafaa we mstari wa mbele kuhakikisha kuwa mtoto yuko na malezi bora, mtoto yapata kia ya sawa. Lakini afika mahali sisi kina mama, watoto tunawapenda sana paka tuwasahau. Mtoto akikwambia mimi naenda kesha, kwa sababu wampenda, yani wakupeli, nikupenda kwa sababu wampenda Waambie hewa hapa. Nenda lakini rudi. Hujui yanaungana na kina nani kule. Sasa ambaye ataridikiwa nani? Amemwita shule mama, waambie huyu mtoto, ama mtoto ampigwe shule. Akijaimana kwambia mama mimi kule shule mwalimu nikutani ya tisia. Yeye sana anambia mamako nini? Mamako nini? Wewe mama kabla kufikiria utatukana yule mwalimu mbele ya huyu mtoto. Wamtukana yule mwalimu mbele ya huyu mtoto. Wamwambia nini mtoto? Kesha akienda atamheshimu yule mwalimu. Sasa kwa vile atakuwa kama heshimu yule mwalimu, yule mwalimu naye atakuwa na issues na huyu mtoto ile shule atapenda kweli. Ah. Kwa vile atakuwa hapendi shule, itakuwa mara yuko nyumbani, mara anapenda shule. Hata malipo shule hakutaki tena njia nyingine ya kufanya nini? Sasa ndio hicho anamaliza, kompo anamaliza na, na kufanya nini? Waamua sasa pende ni siji wapi kuna pesa nyingi. Mtoto si yeye. Yeah. Ambapo tuvukeni tukivuka tukienda hapo Somali, wapiga pesa nyingi sana. Watoto wafanya nini? Yeah. Lakini kwa sababu mama umezoea, mtoto yule anasijui kwa nani wake, yakaasumbili kuwajua mtoto wangu tu yuko hakukwa, akukadauja siku mbili wiki mwezi, ndipo aa. Kwa hivyo sisi kama kina mama ya sisi mienendo ya mtoto na mimi mama, mimi nafaa niwe mama wa mtoto yeyote. Sije leo wewe mama fulani umeona mtoto wa mwenzako yafanya mambo mabaya kwa sababu si wako, na badala ya wewe si, lakini ukimsaidia yule mama na yule mtoto, tutakuwa tumesaidia jamii zote. Kwa hivyo ni sisi kina mama tuchukue responsibility ya kila mtoto. Tukianza vile watoto awatuenda nje sana, hawato ingia katika hayo mambo ya extremism. Kwa hivyo, yanza hapa. Lakini sasa ikitokea kwa bahati mbaya, kwa sababu mipango huwa tofauti tu, pengine umelinda umelinda kabisa, lakini washtukia tu mtoto ameenda. Ikitokea kwa mtoto ameenda na amerudi, mtoto bado ni wako, bado ni mtoto wako, huwezi kumtupa, bora amerudi. Na pia mui sahizi hmm. Sasa wengine hawajaenda kwa mambo ya extremism, lakini wameingia mambo ya madawa ya kulevya, wameingia wizi. Zote hizi ni issues ambazo tu pia tuzichukulie kwa uzito, tuziweke pamoja na haya ambao tunayazungumza leo hii. Tuna serikali za national na tuna serikali za ugatuzi, lakini believe me or not, Uhuru Kenyatta na Nguria hawezi kuja kurekebisha watoto wake. Ni sisi wazazi tuwe mstari wa mbele. Tufanye nini, ili viongozi nao washikilie wapi? Nam, ushauri mzito sana huo haswa sana kwa vijana. E, nyakati hizi ni watu watie bidii wafanye kazi na kuangalia vitu ambavyo ni muhimu. Sasa, msikilizaji, tukiachana na upande huo, wacha tumkaribishe Sunday Shomari tena atupashe yanayozungumzwa na kunong'ono kwenye mitandao ya kijamii wanasema yasipoangaziwa huko basi hayakufanyika. Sunday, jaja kama pishi la mchele. Asante uh, sana Mombasa Studios uh, kole za redi na Salma Muhamed. Nikiangalia basi kwenye mitandao mbalimbali kuanzia kwa Twitter, Facebook, Instagram ena ujiri na kuingineko yanaojiri na kutamba eh, kwanza kabisa ni habari ya kusikitisha ya kifo cha muziki wa rumba mwanamuziki mkongwe kabisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Eh, Jenerali Defao Matumona alifariki uh, Disemba 27 akiwa uh, huko nchini Kameruni, ambako alikwenda kufanya maonyesho mwishoni mwa juma. General Defao atakumbukwa kama mwanamuziki mwenye kipaji cha kuimba kwenye sauti nzuri nyembamba nyororo, na alikuwa akicheza kweli kweli. Anakumbukwa pia eh, kwa umahiri wake Defao. Vilevile inakumbukwa kwamba eh, habari zikieleza kwamba amefariki baada ya kugua kwa muda mfupi. Nyimbo zake hivi sasa zimekuwa zikitamba na kuchezwa sana kwenye mitandao mbalimbali, kwa wengi eh, washabiki wa Defao wakimkumbuka. Alizaliwa Disemba 358 huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Pumzika kwa amani Jenerali Defao. Kwingineko, mchekeshaji wa Kenya Eric Omondi amezua mengi huko kwenye Instagram na kwingineko, akisema kwamba amapiano yeah, mziki unaotamba wa South Africa, anasema umeua bongo fleva kwani baadhi ya wasanii wa sanimu, Bongo Flavo tayari wakionekana kila mmoja wao wakija na nyimbo ya mapiano. Lakini nayo wasanii wa sanimu, Bongo Flavo baadhi yao wamemjibu kwenye Instagram wakisema kwamba la hasha. Zuchu anaandika akisema kwamba kifupi tu hapa na hasa Bongo Flavo haiwezi kufa, wasanii wanatoka kwenye maeneo yao wanazuia ya na kujaribu mambo mapya. Sekta hii ya muziki ni kubwa. Wacho sani mujaribu vitu vipya, haya ndio mabadiliko bwana. Muziki banaba naye amejibu akisabu Bongo Flava ina nguvu kuliko mapiano na kusema kwamba piano ni aina tu ya mixing ya ma DJ Afrika Kusini, lakini sio muziki wa kusema utashinda Bongo Flava. Mengi yanazungumza kweli. Kutoka na hilo kuingereka kwa wachezaji wa NBA wa Marekani ambao walikuwa wame karantini wa sasa wamepata mwongozo mpya kwenye karantini ikisema kwamba badala ya kukaa siku kumi sasa watakaa siku tano, lakini hii inawahusu wale ambao hawajaonyesha dalili zozote za Covid 19 ingawa e, watakuwa wamepimwa. Kwa hiyo baada ya upimaji na kuonyesha kwamba hawako tena hatarini kuambukiza, kulingana na taarifa iliyosambazwa na ESPN, wataweza uka karantini e, kwa siku tano tu, na hii ni kwa wale ambao wamechanjwa na hawana dalili zozote za korona. Hiyo basi ni baadhi tu inayojiri kwenye mtandao mbalimbali. Mombasa studios, Collins Liberty Adere na Salma Muhamed, asante sana. Tuangalie swali so la leo. Basi katika dakika za lala salama, leo tunakuuliza, mivutano kati ya rais na waziri mkuu wa Somalia inaweza kuvuruga mchakato uchaguzi wa bunge unaoendelea nchini? Mimi naanza naye wile siwa rais wa Amani, anasema yuko Chato Geita Tanzania, inaweza kuvuruga sana tu kwani kila mmoja ana wafuasi wake, hivyo yafaa wakae mezani kumaliza tofauti zao ili amani izidi kutawala mvutano kati ya viongozi hawa wawili ilichangia kuchelewesha uchaguzi hapo awali, na sasa mgogoro huu unasababisha kuwepo makundi tofauti kwenye tume inayosimamia uchaguzi. Anapaza yake Nura Ali Fara. Daudi Siwale anasema yuko Yongwe Chanika, Dar es Salaam, tatizo viongozi wa Afrika tumezidi kung'ang'ania madaraka, ndiyo maana yote yanatukuta hapo. Kama waziri mkuu akijiuzulu, kila kitu kinakaa sawa. Maria Bura naye anasema kwa nini kuvutana? Waelewane, amani ni muhimu. Mimi namalizia kule Butembo, DRC Congo. Nampata Ndovu ya Kasiki, anasema kila vurugu haijengi kamwe, sharti waziri mkuu na rais wa Somalia wapatane, wawe na nia moja. wasingida TZ anajiita Victor Kingu, anasema ndio wanaweza kuvuruga, kwani rais na waziri mkuu ni watu wakubwa sana katika uongozi wa nchi, hivyo vita vyao vitavuruga uchaguzi wa wabunge. Maoni mazito sana. Salma, naona huko nje lazima twende tuwanie, pia mabiriani, mapilipilau a <laughs> msimu sherehe eh? kila nyumba inanukianukia. Sasa na muda wetu umekamilika ndani ya studio. Mimi huyo, ninaondoka. Asante sana kwa wote walioshiriki, akiwemo Khadija Riyami na wengine wote. Mimi ni Collins Liberty Adede, Salma Muhamed, alamsiki.