Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumanne Desemba 28 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Wananchi wa DRC wataka jeshi la Uganda kupelekwa katika mji muhimu ya Beni na Ituri kuelekea mwaka mpya, ili kuzuia mashambulizi ya kigaidi. Kwa nini gari zinapigwa na watu wanauawa na gari zinachomwa, kabla askari na MONUSCO wanakuwa ndani ya hiyo Kongo? Sisi tunajiuliza sasa, hiyo inakuwa Kongo ya namna gani, ambapo gari zinachomwa. Hiyo. Na katika habari nyingine Bunge la Libya lashindwa kufikia mwafaka katika kuandaa kanuni za kuwezesha uchaguzi kufanyika. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Ethiopia Jumatatu imeelezea kutofurahishwa na hatua ya Marekani ya kurejesha ushuru kwenye bidhaa zake zinazoingia Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, taarifa kutoka kwa wizara ya biashara ya Ethiopia imelalamikia hatua ya Disemba 23 ya utawala wa Biden ya kuondoa faida kwa Ethiopia kupitia mkataba wa fursa ya maendeleo kwa afrika maarufu kama AGOA, kama njia ya kutoridhishwa na mapigano yanayoendelea kwenye mkoa wa Tigrei. Serikali ya Ethiopia imesikitishwa juu ya uamuzi wa Marekani wa kuiondolea kunufaika na mpango wa AGOA, wizara imesema. Imeomba Marekani kufikiria uamuzi wake. Marekani ilichukua hatua hiyo licha ya maombi kutoka kwa baadhi ya wabunge wa, wa Marekani pamoja na makundi ya wanaharakati wakiomba utawala wa Biden kutoa muda zaidi ili nchi hiyo ipate fursa ya kutekeleza matakwa ya Marekani. Wakati maambukizi ya COVID-19 akiendelea kuongezeka hapa Marekani, rais Joe Biden Jumatatu amezungumzia uhaba wa vifaa vya upimaji wa haraka kote nchini wakati akitubia magavana wa majimbo Wakati kiongozi huyo akikiri kwamba juhudi zao za upatikanaji wa vifaa zaidi huenda umeelemewa, amesema kwamba huenda akatumia sheria ya Defense Protection Act ili kutoa nafasi ya uzalishaji zaidi wa vifaa hivyo. Pia amesema kwamba kampuni ya Google itasaidia kufanya iwe rahisi kwa wamarekani kupata sehemu za kupimia. Kulingana na takwimu kutoka chuo cha kitaifa cha kuzuia na kudhibiti magonjwa CDC, Marekani Jumatano iliyopita iliripoti zaidi ya maambukizi yakiwa ya juu kuliko yale yaliyoshuhudiwa ya Januari, wakati kulipokuwa na wimbi kubwa la maambukizi. Gavana wa jimbo la Kansas, Asa Hutchinson, Republican, ambaye alihudhuria kikao cha Jumatatu, alimwelezea Biden kwamba ukosefu wa vifaa vya upimaji ni changamoto ya kweli, na ameongeza kwamba upatikanaji wa vifaa hivyo utahakikisha kwamba wanafunzi wanarejea shule salama na bunge la Libya Jumatatu limeahirisha upigwaji kura wa uchaguzi ambao tayari umecheleweshwa baada ya kutokea mivutano inayoashiria migogoro wa kisiasa unaoshikilia mustakabali wa mchakato wa amani. Idi Nigongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Uchaguzi ulipaswa kufanyika Ijumaa ikiwa ni sehemu ya msukumo mpana wa kumaliza mvutano wa mwongo mmoja na ghasia nchini Libya kwa kumweka raisi na bunge lenye kukubalika kitaifa, lakini uliahirishwa baada ya mivutano kuhusiana na kanuni, wagombea wa pande zinazohasimiana kisiasa na wanasiasa wamekuwa wakivutana juu ya muda ambao uchaguzi utasubirishwa na kama serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa GNU ya waziri mkuu Abdul Hamid Al Dibeiba itaendelea katika kipindi hiki. Kikao cha Jumatatu cha bunge kilikuwa kikubwa toka serikali ya waziri mkuu Beiba ilipoingia madarakani mwezi Machi na mara ya kwanza toka kipindi hicho kukutanisha wabunge kutoka pande zote za bunge lililogawanyika na pande zenye wasiwasi wasi. Tume ya uchaguzi ya Libya ilisema wiki iliyopita kwamba uchaguzi hauwezi kufanyika ikigusia, e, kile ilichokiita kutokabilika kwa sheria za uchaguzi na mchakato wa ukataji rufaa na kushauri uchaguzi uahirishwe mpaka Januari 24. Kamati ya bunge Jumatatu ilisema kuhusiana na ripoti ya uchaguzi iliyowasilishwa kwamba kama matatizo yaliyopo hayatoshughulikiwa basi itakuwa ni vigumu kufanya uchaguzi katika tarehe hiyo. Kikao cha bunge kilichokuwa kikionyeshwa kwenye televisheni kilivunjika baada ya mabishano kuzuka na kinatarajiwa kuendelea leo kupiga kura mapendekezo ikijumuisha kuahirishwa kwa uchaguzi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc wapatanishi kutoka iran na mataifa matano yenye nguvu ulimwenguni wameanza tena mashauriano jumatatu kuhusu kurejesha mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 uliosambaratika wakati iran ikisisitiza kwamba marekani na washirika wake wairuhusu iuze mafuta yake gafi kwa mataifa ya nje duru hiyo mpya ya mashauriano mjini vienna ni ya nane na imeanza tena baada ya siku kumi tangu mashauriano yalipoahirishwa ili kumpa nafasi mpatanishi wa Iraq kurejea nyumbani kwa mashauriano zaidi. Mazungumzo yaliyopita na yaliyofanyika baada ya muda wa miezi mitano tangu kufanyika kwa mengine hapo awali yanasemekana yalikuwa na mivutano kutokana na masharti mapya yaliyoletwa na Iran. Mkataba wa kihistoria kati ya Teheran na Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Rusia na China uliipa Iran ahueni ya vikwazo kwa mabadilishano ya kupunguza harakati zake za nyuklia. Tangazo la Jumamosi kutoka wizara ya ulinzi kwamba wanajeshi elfu kumi waliopelekwa kwenye mpaka na Ukraine watarejeshwa kwenye kambi zao za kudumu bado halijawaridhisha maafisa kutoka mataifa ya magharibi ambao bado wanaona ongezeko la hatari ya kijeshi kutoka upande wa Russia. Wiki iliyopita, rais wa Russia Vladimir Putin aliashiria nia ya taifa lake ya kufanya mashauriano na Marekani pamoja na washirika wake wa NATO wakati hali ya taharuki ikiendelea kupanda kutokana na kupelekwa kwa vikosi hivyo kwenye mpaka wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Lavrov, kupitia mahojiano na televisheni Jumatatu, amesema kwamba Moscow ilikuwa inasubiri jibu kutoka kwa NATO kuhusiana na masharti yaliyotolewa kabla ya mazungumzo ya usalama na magharibi kuanza. Lavrov aliashiria kwamba huenda mazungumzo na maafisa wa Marekani yakaanza mara baada ya kukaribisha mwaka mpya, ingawa Moscow ingali inasubiri majibu kutoka NATO. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wananchi wameomba jeshi la Uganda, UPDF, kupelekwa katika miji muhimu ya Beni na Ituri wakati huu wa maandalizi ya mwaka mpya, kuzuia mauaji ya kigaidi kuliko kubaki misituni ambako hakuna watu wengi. Auseri Malivika anaripoti. Kamili Pasia Subiri ni mmoja wa wakazi wa Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa miongoni mwa wanaopendekeza jeshi la Uganda UPDF kuwekwa sehemu hatarishi zinazoshambuliwa kila mara na gari kuchomwa moto kwenye barabara Beni Bunia, gari zinapigwa na watu wanauawa, na gari zinachomwa, kabla askari na MONUSCO wanakuwa ndani ya hiyo convoy. Sisi tunajuhuliza sasa, hiyo inakuwa convoy ya namna gani ambapo gari zinachomwa? Hiyo inatupatia oga sana. Tunasema kama UPDF kama nini, guvernemet ya Kongo itawaruhusu UPDF wakuje Eringeti, wakuje Luna, waende mpaka kama ni eh, ni hiyo, hiyo njia yote mpaka Komanda ili huyo adui ambaye huko anampiga huku porini asiwezi kuwa na pia piga gari za wananchi huku barabarani. Wanaokaa vijijini nao wakiomba askari hao wa Uganda wakiungana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwekwa kwenye vijiji muhimu, wakati huu wa maandalizi ya siku kuu za mwaka mpya kwa kuzuia ugaidi kutoka kundi la ADF. Jeremika kule Mbweki ni kutoka Kiavikeremwenda chini ya milima ya Rwenzori. Sauambuzi bwana journalist, ilifaa UPDF kama itabakia ndani ya miji sehemu nyingine iweze kuingia ndani ya vijiji, huenda saidiana na askari za Kongo kusudi waweze kumfyeka kabisa huyu adui mwenye anatatiza raia mchana na usiku, bwana journalist. Mashirika ya kiraia kwa upande wao wakiomba jeshi pamoja na wananchi kuungana mkono katika ushirikiano. Mwanasheria Pepe Kavota, kiongozi wa mashirika ya kirahia eneo la Beni, nikusema kama sote hatuunge nguvu pamoja huenda hatutaweza pita hii, na unaona jeshi ya Uganda huko porini hiko napigana bega kwa bega na jeshi la Congo. Tunawaza hao wahuni kufika katika mji ni kuogopa hiyo moto ambayo imetokea huko. Wabunge kwa upande wao wakiomba ushirikiano wa kijeshi kati ya jeshi la Uganda UPDF pamoja na la Congo FARDC kuzaa matunda, kwani muungano wao unategemewa na wananchi. Magezi Selse ni mbunge wa Beni kutoka sekta ya Rwenzori mpakani na Uganda. Kitu ambayo tunashukuru ni hiyo Presidenti kukamata mpango wa kuunganisha jeshi ya Congo na jeshi ya Uganda, ile ambayo imejikamata na kuweza kuangalia namna gani itarejesha amani. Tuko sote nyuma ya kurejesha amani, na wananchi nao nawaomba washindikize hiyo ya FRDC na UPDF ili pamoja tupate amani. Hayo yanajiri wakati ambapo muungano wa jeshi la Uganda na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaendelea na mashambulizi katika misitu ya Beni, hasa katika mbuga la wanyamapori la Virunga, na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF nao wakiendelea kushambulia wakazi. Upande mwingine, Oseri Malivika, VOA Express, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Madaktari nchini Israel Jumatatu wameanza kutoa chanjo ya nne ya COVID-19 kwa watu wake, ikiwa kama sehemu ya majaribio kuona kama chanjo ya ziada itaongeza kinga ya mwili dhidi ya maambukizi ya korona. Majaribio hayo yanawahusisha takriban wafanyakazi 150 kutoka kituo cha afya cha Sheba karibu na Tel Aviv, siku chache baada ya jopo la wataalam wa, wa afya kupendekeza chanjo ya nne ya Pfizer kwa watu wenye umri wa miaka 60 au zaidi, pamoja na wale wenye matatizo ya kiafya. Hata hivyo, ni lazima mkurugenzi katika wizara ya afya Nachman Ash aidhinishe pendekezo hilo. Israeli ni miongoni mwa mataifa yanayoongoza katika utoaji wa chanjo kwa watu wake ikiwemo ile ya booster, ingawa kasi imepunguka katika wiki za karibuni, huku kukiwa na wimbi la tano la maambukizi ya COVID kutokana na aina mpya ya virusi vya Omicron. Virusi hivyo vinavyosemekana kusambaa kwa haraka vimepelekea baadhi ya mataifa kufunga shughuli za kawaida pamoja na safari za ndege kusitishwa kote ulimwenguni. Virusi hivyo viligundulika kwa mara ya kwanza mwezi uliopita kwenye baadhi ya mataifa ya kusini mwa Afrika. Na serikali ya India Jumatatu imekataa ombi la shirika la hisani la marehemu Mama Teresa la kuomba misaada ya kigeni, hatua ambayo huenda ikahujumu umuhimu wa utoaji misaada pamoja na makazi ya watu maskini nchini humo. Kulingana na taarifa iliyotolewa Jumatatu, Wizara ya Mambo ya Ndani ya India ilisema ilikataa ombi la shirika hilo kutokana na dosari kadhaa kwenye maombi ya leseni bila kutoa maelezo zaidi. Mapema Jumatatu, Mama Banji waziri kiongozi wa Jimbo la West Bengal yalipo makao makuu ya shirika hilo alidai katika ujumbe wa Twitter kwamba serikali imezuia akaunti za shirika hilo la hisani wakati wa sikukuu ya Krismasi. Mkuu wa diosisi ya Kalkuta, vika jenerali Dominic Gomez amesema kwamba hatua hiyo ni ukatili mkubwa kwa watu maskini wakati wa msimu huu wa Krismasi. Chuo cha kudhibiti magonjwa nchini Nigeria, NCDC, kimethibitisha kugundulika kwa maambukizi 1305 ya Omicron siku ya Christmas pekee katika majimbo 18 kati ya 36 ya wilaya ya mji mkuu Abuja. Hii inaleta jumla ya idadi ya maambukizi ya COVID-19 nchini Nigeria kuwa laki mbili thelathini na sita elfu na kumi na nne huku watu wakikimbilia kupata chanjo ya nyongeza na watafiti wanasayansi kuwasilisha chanjo zinazowasilishwa nchini kwa ajili ya majaribio ya kliniki. Mwandishi wetu wa Lagos nchini Nigeria Kolisi ya Tonhebey. Ana ripoti kamili. Kugunduliwa kwa virusi vya Omicron na ukosefu wa chanjo kwa nchi za Afrika kumeongeza wito kwa bara hilo, haswa Nigeria, ya Afrika Kusini na Misri, ambazo zina uwezo na utaalamu wa kutetea uzalishaji wa chanjo Afrika ili kukidhi mahitaji ya bara zima. Akizungumza mjini Abuja wakati akipokea wanasayansi watafiti waliowasilisha zaidi sampuli hamsini za chanjo zinazo zalishwa nchini humo kwa kutibu COVID 19 kwa ajili ya majaribio ya kliniki waziri wa sayansi na teknolojia wa Nigeria, Ogbonnaya Onu anasema nchi zinazotengeneza chanjo zimeshikilia bidhaa zao kwa ajili ya raia wao pekee. To those vaccines for the use of their citizens. Kiongozi wa timu ya Umoja wa Afrika yenye wajumbe wanasayansi elfu kumi na mbili Profesa Kenneth Yangabi anasema hatua ya Nigeria ni nzuri kwa sababu Afrika ina uwezo na utaalamu unaohitajika wa kuzalisha chanjo zake, lakini ni lazima kwa serikali za Afrika kuwasiliana na wanasayansi wa bara hilo ili kuweza kuji tosheleza kwa chanjo zake kwa ajili ya watu wake. To to Profesa Morris Iwu, mmoja wa watafiti waliotoa sampuli nyingi za chanjo zilizowasilishwa kwa majaribio ya kliniki anasema wamejaribu kwa uangalifu muundo wa kemikali ya bidhaa zilizowasilishwa kwa majaribio na wanajua kuwa zina ufanisi. Nigeria iligundua zaidi ya visa elfu nne ya maambukizi ya covid-19 wiki iliyopita licha ya habari kwamba chuo cha kudhibiti magonjwa ncdc kilithibitisha maambukizi 1940 mengine kutoka lagos jina langu ni collins hato hengwi kwa sauti ya america washington Na leo katika mfululizo wa makala zetu za mwisho wa mwaka tunatupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea barani Afrika mwaka huu wa 2021. Bara hilo limeshuhudia mizozo ya kisiasa, mapinduzi ya kijeshi na pia kulikuwa na vita na kwingineko barani humo. Kuna mataifa yaliitisha uchaguzi katika hali ya amani na utulivu. Mwenzangu Patrick Nwimana anakupasha zaidi baadhi ya matukio ambayo yalijiri mwaka huu tukianzia afrika mashariki tanzania ilipata msiba mkubwa kutokana na kifo cha rais wake john pombe magufuli kilichotokea miezi michache baada ya kushinda muhula wa pili madarakani kufuatia uchaguzi uliofanyika oktoba mwaka 2020 kulikuwa na habari za kutatanisha kuhusu hali yake ya afya jambo ambalo lilisababisha kusambaa kwa uvumi kwenye mitandao ya kijamii juu ya kifo chake taarifa rasmi ya kifo cha magufuli ilitangazwa na makamu wake bi samia suluhu hassan tarehe 18 Machi akisema raisi alifariki kutokana na matatizo ya moyo, huku wengine wakidai alifariki kutokana na ugonjwa wa korona. Ndugu wananchi, kwa masikitiko makubwa nawajulisha kuwa leo tarehe 17 Machi mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja majira ya saa kumi na mbili jioni tumempoteza kiongozi wetu shupavu, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dr. John Pombe Joseph Magufuli ambaye amefariki kwa maradhi ya moyo katika hospitali ya mzee na jijini Dar es Salaam alipokuwa akipatiwa matibabu. Kulingana na katiba ya Tanzania, rais anapofariki makamu wake ndiye anaendelea kuongoza. Kwa hiyo Samia Sulu aliapishwa rasmi Machi kumi na tisa na hivyo kuandika historia kama rais wa kwanza mwanamke wa Tanzania rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa uaminifu na kwa desturi za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila woga, upendeleo, huba wala chuki. Ee Mwenyezi Mungu, nisaidie. Wananchi wa Uganda walijielekeza kwenye vituo vya kura kumchagua rais. Kinyanganyiro kilikuwa kati rais wa muda mrefu Yoweri Museveni na mpinzani wake mkuu Robert Chagulani maarufu Bobi Wine. Kampeni ziligubikwa na ghasia, mtandao wa internet ulifungwa wakati wa uchaguzi. Bobi Wine aliwekwa kiziwizini kwa siku 12. Baada ya zoezi la upigaji kura Januari 16, tume ya uchaguzi limtangaza Museveni mshindi kwa kupata asilimia 58 ya kura. Bob alichukua nafasi ya pili akiwa na asilimia thelaia nane. Museveni ambaye iko madarakani tangu mwaka aliwapongeza wananchi wa Uganda kwa kumchagua raisi wanayemtakad Nawashukuru wananchi wa Uganda na kuwapongeza kwa kujitokeza kwa wingi na kumchagua mgombea wa chama mnachokitaka. Bobi Wine alipinga matokeo ya uchaguzi, akisema uchaguzi uligubikwa na udanganyifu na wizi wa kura. Kasoro hizi na nyingine nyingi na vitendo vya ulaghai ambavyo tuna ushahidi wa kutosha vinathibitisha jambo moja. Nchini DRC, serikali ya ushirika kati ya kambi ya rais Felix Chisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila ilivunjika Januari 28 baada ya waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba, na mshirika wa karibu wa Kabila, kujiuzuru. Februari 15, Chisekedi alimteua Sama Lukonde, mkurugenzi mkuu wa zamani wa kampuni ya madini Jekamin, kama waziri mkuu. Sama Lukonde alitangaza baraza la mawaziri lenye mawaziri 57 wakiwemo wanawake 14. Novemba 30, jeshi la Uganda UPDF na jeshi la Kongo FRDC walianzisha operesheni za pamoja kuwasaka waasi wa ADF kwenye maeneo ya mpaka kati ya Congo na Uganda. Hali ya usalama nchini Msumbiji iliendelea kuvurugwa na wanamgambo wenye ushirikiano na kundi la kigaidi la Islamic State katika mkoa wa kaskazini wa Cabo Delgado wenye utajiri wa mafuta na gesi. Tarehe tisa Julai, Rwanda ilitangaza kutuma kikosi cha wanajeshi elfu moja kuisaidia Msumbiji kupambana na wanamgambo ambao walikuwa na ngome zao kaskazini mwa nchi. Baada ya wiki kadhaa za mapambano dhidi ya waasi, wanajeshi wa Rwanda kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji waliikomboa wa miji muhimu ya Palma, Mosimboa de Praia na Mueda. Mwezi Oktoba, serikali ya Rais Filipe Nyusi ilichukua tena udhibiti wa mkoa wa Cabo Delgado baada ya wanajeshi wa Rwanda kuwafurusha waasi. Septemba 24, Rais Kagame alijielekeza Cabo Delgado kuwapongeza wanajeshi wake. Tunawashukuru kwamba mmeweza kukomboa hii eneo ya Cabo Delgado ambaye ilikuwa imetekwa. Sasa kazi niliyosema imeanza ni kulinda, ni kujenga upya eneo hii na kuhakikisha kwamba wananchi wanarudi makwao na na kazi mbalimbali zinazowahusu huko. Kenya siasa ziligubikwa na mivutano ya kutaka kuidhinisha mpango wa maridhiano ya kitaifa maarufu BBI na kurekebisha katiba ya nchi BBI ambayo ilipigiwa debe na Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga. Baadhi ya madhumuni yake ilikuwa kujumuisha pande zote serikalini, kuondoa mfumo wa anayeshinda kura kuchukua kila kitu, kufuta utata wa uchaguzi unaogubika uchaguzi wa Kenya kila mara na kusababisha machafuko ya kisiasa pamoja na kuongeza ugavi wa rasilimali kwa serikali za majimbo kutoka asilimia 15 hadi asilimia 35. Tarehe 13 mwezi Mei, mahakama kuu ilitoa maamuzi kukataa marekebisho ya katiba, na Agosti 20, mahakama ya rufaa ilitupilia mbali kesi ya kupinga hatua ya mahakama kuu. Nchini Ethiopia vita vilizidi kupamba moto kati ya serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed na vikosi vya chama cha Tigray People Liberation Front, TPLF, kaskazini mwa nchi hiyo. Vita hivyo ambavyo vimedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni mbili kuhama makazi yao huku wengine milioni tisa na laki nne wakiwa katika hali mbaya ya kukumbwa na njaa kulingana na Umoja wa Mataifa. Pande zinazogombana zimeendelea kupuuza wito wa jumuiya ya kimataifa wa kusitisha mapigano na kutafuta suluhisho la kisiasa, kila upande ukiweka mbele ubabe. Tarehe 22 Novemba, Abi, ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2019, alitangaza kwamba yeye mwenyewe atakwenda kwenye uwanja wa mapambano kuongoza wanajeshi wake dhidi ya wa wapiganaji wa TPLF ambao walikuwa wanasonga mbele kuelekea mji mkuu Addis Ababa. Ethiopia, Ethiopia haitaanguka. Ethiopia itafanikiwa. Ethiopia itakuwepo milele na heshima yake kwa kuwashinda wote wanaojaribu kuihujumu. Baadaye tarehe 20 Desemba TPLF ilitangaza kwamba imeanza kuwaondoa wanajeshi wake katika majimbo ya Afar na Amhara kaskazini mwa Ethiopia. Katika nchi jirani ya Ethiopia, Sudan, tarehe 25 Oktoba, jeshi la nchi hiyo likiongozwa na Jenerali Abdel Fattah al-Burhan lilichukua tena udhibiti wa serikali ya kiraia na kuwaweka kizuizini maafisa watano waandamizi wa serikali akiwemo Waziri Mkuu Abdalla Hamdok na hivyo kukwamisha juhudi za kutaka kuirejesha nchi hiyo kwenye utawala wa kidemokrasia. Hali hiyo ilisababisha maandamano makubwa ambayo yaligubikwa na ghasia. Waandamanaji wanaotetea demokrasia waliendelea kulishinikiza jeshi kurejesha utawala kwa uongozi wa kiraia. Baada ya wiki nne akiwa kwenye kifungo cha nyumbani Waziri Mkuu Abdalla Hamdok alirejeshwa madarakani tarehe ishirini na moja Novemba baada ya kufikia makubaliano na jeshi. Nchini Chad, tukio muhimu ni kifo cha rais wa muda mrefu Idris Debi. Debi alifariki tarehe 24 Aprili kutokana na majeraha aliyoyapata kwenye mapambano na waasi kaskazini mwa nchi. Jeshi lilisema Debi alifariki siku moja baada ya matokeo ya muda ya uchaguzi kukadiria kuwa angeshinda muhula wa sita madarakani. Baada ya kifo chake kuliundwa baraza la kijeshi likiongozwa na mtoto wake Mahamat Idris Debi, jenerali wa jeshi mwenye umri wa miaka 37. Baraza hilo litaongoza nchi kwa kipindi cha miezi 18. Jeshi lilisema uchaguzi wa kidemokrasia utafanyika baada ya kipindi cha mpito kumalizika. Zambia iliandaa uchaguzi tarehe 12 Agosti. Kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo tarehe 16 Agosti alimshinda rais aliyekuwa madarakani Edgar Lungu, ambaye alikubali kushindwa na kumpongeza Hichilema. Hichilema, ambaye alishinda uchaguzi wa rais baada ya kujaribu kwa mara ya sita, aliahidi mabadiliko. Katika matukio mengine, Afrika ilimpoteza shujaa mmoja wa viongozi wa mwisho wa kizazi cha Afrika waliopiga vita ukoloni, Kenneth Kaunda. Kaunda ambaye ni rais wa kwanza wa Zambia alifariki tarehe kumi na saba Juni akiwa na umri wa miaka 97. Naye rais wa zamani wa Afrika Kusini na rais wa mwisho wa enzi za ubaguzi wa rangi Afrika Kusini, Frederic de Clerk aliaga dunia tarehe 11 Novemba akiwa na umri wa miaka 85. De Clerk alikuwa anasumbuliwa na maradhi ya saratani. Hayo ndiyo matukio muhimu ya Afrika. Sina la ziada. Patrick Nduimana na wageni akiwatakia heri ya mwaka mpya wa 2022. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Ethiopia Jumatatu imeelezea kutofurahishwa na hatua ya Marekani ya kurejesha ushuru kwenye bidhaa zake zinazoingia Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, taarifa kutoka wizara ya biashara ya Ethiopia imelalamikia hatua ya Disemba 23 ya utawala wa Biden ya kuondoa faida kwa Ethiopia kupitia mkataba wa fursa ya maendeleo kwa Afrika maarufu kama AGOA, kama njia ya kutoridhishwa na mapigano yanayoendelea kwenye mkoa wa Tigrei. Wakati maambukizi ya covid-19 yakiendelea kuongezeka hapa Marekani, rais Joe Biden Jumatatu amezungumzia uhaba wa vifaa vya upimaji wa haraka kote nchini, wakati akihutubia magavana wa majimbo Wakati kiongozi huyo akikiri kwamba juhudi zao za upatikanaji wa vifaa zaidi huenda umeelemewa, amesema kwamba huenda akatumia sheria ya Defense Protection Act ili kutoa nafasi ya uzalishaji zaidi wa vifaa hivyo. Bunge la Libya Jumatatu limeahirisha upigwaji wa kura kwenye uchaguzi ambao tayari umecheleweshwa baada ya kutoa ama kutokea kwa mivutano inayoashiria migogoro wa kisiasa unaoshikilia mustakbal wa mchakato wa amani. Wapatanishi kutoka Iran na mataifa matano yenye nguvu ulimwenguni wameanza tena mashauriano Jumatatu kuhusu kurejesha mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 uliosambaratika, wakati Iran ikisisitiza kwamba Marekani na washirika wake wairuhusu iuze mafuta yake ghafi kwa mataifa ya nje. Tangazo la Jumamosi kutoka wizara ya ulinzi ya Rasia kwamba wanajeshi elfu kumi waliopelekwa kwenye mpaka na Ukraine watarejeshwa kwenye kambi zao za kudumu bado halijawaridhisha maafisa kutoka mataifa ya magharibi ambao bado wanaona ongezeko la hatari ya kijeshi kutoka upande wa Rasia. Wiki iliyopita rais wa Rasia Vladimir Putin aliashiria nia ya taifa lake ya kufanya mashauriano na Marekani pamoja na washirika wake wa NATO wakati hali ya taharuki ikiendelea kupanda kutokana na kupelekwa kwa vikosi hivyo kwenye mpaka wa Ukraine. Mpaka hapa ndipo tumekamilisha matangazo ya kombe kuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Unaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.