Kutoka studio kumi na tano. Hii ni voa express. Hii ni voa express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji hii, hii leo ni Jumatatu tatu Desemba 27 mwaka 2021 tayari nimekusha ja teli kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha wasikilizaji wetu wote mnaotusikiliza hivi watu sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja pia na mtandao wetu wa internet voswahili.com. Tuwe pamoja nam, tuna mengi ya kujuza msikilizaji, ikiwa ni pamoja na, na makabiliano kati ya maafisa wa jeshi la Kenya na wananchi katika mji wa Tabo, kaunti ya Uasin Gishu, vilevile tuna suala leo, bila kusahau burudani safi ya muziki nam vilevile tunafuatilia athari za Umoja wa Falme za Kiarabu UAE kusitisha safari zake za anga kutoka nchi za Afrika Mashariki eh, zikiwemo Tanzania na Kenya. Vilevile vile tutakuwa na barazani kama ilivyo kawaida tukimulika visa na hasia katika familia vinavyotokana, eh, na hasira eh, vitadhibitiwa vipi? Sawa so, basi moja kwa moja tuelekee huko Kenya, ambako kufuatia makabiliano kati ya maafisa wa jeshi la Kenya na wananchi katika mji wa Tabo, kaunti ya Uasin Gishu, ambapo watu wawili waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kwenye mzozo kuhusu umiliki wa kipande cha ardhi, BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama George Musamali nchini Kenya, na kwanza akamuuliza kiini cha mzozo huo ni nini. Kwa kweli nikiangazia historia, shamba hilo kwa kipindi kirefu limekuwa likimilikiwa na jeshi la Kenya, hasa ile Kenya Ordnance Factory, ambao ndio wanajulikana kwamba wao wanamiliki ardhi hiyo. Na mwaka elfu mbili kumi na tano waziri wa mashamba wakati huo alitangaza wazi na kusema kwamba hiyo ardhi ni ardhi ambayo inamilikiwa na jeshi la taifa la Kenya na kwamba watu wote ambao wanadai kwamba wao ndio wamiliki wa halali ya shamba hilo waondoke ama watafurushwa kwa nguvu. Na hii ndio imechangia tukio ambalo tuliona tarehe ishirini na tano ambapo jeshi lilijaribu kuja kuweka zile bacon kuweza kuweka ule mpaka katika shamba hilo, na wananchi walikuja wakipinga wakisema kwamba wao ndio wamiliki halali wa shamba hilo. Na kumbuka jambo ambalo tunalifahamu ni kwamba kuna wale ambao tunawita mabroka waliweza kuleta stakabadhi ambazo ni gushi na kuwapa wananchi na kuwauzia lile shamba ilhali ukiangalia uh, okay, ramani ya shamba inaonyesha wazi ni shamba ambalo ni la, la jeshi la taifa la Kenya. Huu ndio umechangia mzozo ambao tunashuhudia hivi sasa. Na ilikuwaje wakatumwa wanajeshi? Kwa kawaida huwa inaonekana ni labda maafisa wa polisi na maafisa wengine wa usalama. Uh, walitumwa wanajeshi kwa sababu ndio wanaomiliki na alafu ikatokea kwamba ma, maafa yalitokea. Kwa kawaida hata wewe, wakati wowote kuna mzozo wa shamba, huwezi waleta maafisa wa polisi wawe katika eneo hilo peke yao. Ni lazima wewe pia kama mmiliki wa ardhi huje uonyeshe kwamba mipaka yangu inafika hapa, na nafikiri ni ajili ya wale wanajeshi kuwa pale ni kuonyesha, kuhakikisha kwamba sehemu ambao wao wanataka kuwafurusha wale wananchi ni sehemu ambayo inamilikiwa kihalali na jeshi la Kenya. Nakumbuka ilikuwa operesheni ya vitengo vya usalama vya ndani ambapo maafisa wa polisi walikuwa walikuwako pale kutoka katika kituo cha polisi cha Soi Hali kadhalika kulikuwa kwa wanajeshi ambao wao ndio wamiliki halali wa shamba hilo, na vitoa machozi ambavyo vilitumika katika eneo hilo vilitoka katika, vilitumiwa na maafisa wa polisi. Mwisho kabisa, kuna eh, malalamishi kutoka kwa wakazi hawa. Nilikuwa nikiangalia kwenye vyombo vya habari, wengi wanasema wangependa kulipwa mm -hmm. fidia hasa familia zilizoathirika na hali hiyo. Unaonaje we kama mchambuzi wa masuala ya usalama? Kwa kweli itakuwa ni vigumu Manake hapo kulikuwa ni vikundi viwili ambavyo vilikuwa vinazozana. Kulikuwa kuna kikundi cha cha jeshi ambao pia wajeshi, magari yalibomolewa, magari ya jeshi yalipigwa, yali na wanajeshi pia walipata majeraha, na hali kadhalika wananchi. Kwa hivyo wakati wote ambapo tunakuwa kuna malumbano kama haya, inakuwa ni vigumu sana serikali kulipa fidia, na itabidi kwamba wale ambao wanalalamika waende mahakamani ili mahakama iweze kutoa uamuzi kwamba watalipwa na ni kwa sababu gani au la. Hilo ndio jambo ambalo lazima tuzingatie. Ni George Musamali, mtaalam wa swala ya usalama, akizungumza na VOA Express kutoka Uasin Gishu nchini Kenya. Unaendelea kusafiri na VOA Express ya kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, popote ulipo, iwapo unapumzika, iwapo unaendesha gari lako, iwapo uko kazini, iwapo una uko tu katika shughuli zako za kawaida, lakini unasikiliza Uh, idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, na tunashukuru sana unaendelea kuwa nasi katika ripoti nyingine. Hivi karibuni Umoja wa Falme za Kiarabu UAE ulisitisha safari zake za anga kutoka nchi za Afrika Mashariki, zikiwa ni pamoja na Tanzania na Kenya. Nchi zingine ni Ethiopia na Nigeria, kutokana na kile walichosema ni ongezeko la wasiwasi wasi wa janga linaloendelea la COVID-19. Mkamiti kibayasi amezungumza na mchumi Profesa Prosper Ngowi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe nchini Tanzania, na akaanza kwa kumuuliza athari gani za kiuchumi na biashara e, zitakatotokea katika e, kipindi hiki cha usitishwaji wa safari hizo. Hapa tujifunze kutokana na lile wimbi la kwanza la, la, la, la COVID-19 ambapo jambo kamili lilitokea. Nitolee kwamba kwenye kuelekea, kwa mfano uharabuni, kuna asa wasafiri wengi wanaokwenda kule zaidi kama wafanya biashara kwa mfano kuna wanafunzi, kuna watu wanaokwenda kwa maana ya, ya mikutano hizi conferences na vitu kama vile. Kwa athari nyingi kwenye upande wa biashara, utaona biashara zikidorora e, tukielewa kwamba kuna baadhi walikuwa wanafuata mizigo yao huko e, Uarabuni, na bila shaka wengine wanapeleka mizigo. Sasa yote haya yatapelekea kusita kusitisha, e, kwa, kuka, kwa, kwa, kupungua kwa, biashara kati ya sehemu hizi mbili e, na vitu kama vile. Ya, lakini pia tuelewe kwamba kuna mtu anaweza kaa anatokea upande huu wa dunia kwa maana Tanzania, Kenya, Uganda, Ethiopia pengine alikuwa ni sababu za za utalii, pengine wanasio Mtanzania lakini kwa sababu za utalii, pengine alikuwa pakua, anaweza kuathiri pia hata utalii na itafanyia sasa, watu watafuta E yeah, unadhani ongezeko la Covid 19 linaweza kubadili mahusiano na ushirikiano katika suala zima la usafiri wa anga baina ya nchi na nchi? Tumeona nchi zikisema zik tu, tunasema mimi kwanza e, nijilinde mimi ni, ni, ni, wanza linde watu wangu mpaka tumeona ikifungwa hii e, kwa kweli inaweza kapunguza mahusiano ya kibiashara hata ya kidiplomasia ki, ki pengine wakati fulani kwa sababu tatizo ni kwamba tunaweza tukawa na kitu kile tunachoita kama kulipiza kisasi. Kulipiza kisasi inaitwa, ambapo mimi umenifungia nisije kwako, mimi naweza nikakufungia eh jambo lingine katika lugha ya biashara ya kimataifa unaita retaliation, sio vizuri. Kwa mtazamo wako wa kiuchumi, ni njia zipi unadhani zingekuwa mwafaka au mbadala kutumika kipindi hiki ili kulinda masilahi ya nchi na nchi kwenye uchumi na biashara? Safari badala ingekuwa ni kwa mzee kuhakikisha hizo hizo protocol zinafuatwa, e, watu kwa mfano chanjo zikawepo, social distance zikawepo, watu wakazingatia kuvaa vitu kama barakoa katika hizo safari. Mi nafikiri hiyo ingekuwa ni bora kuliko kufunga hizi safari moja kwa moja. Hapa tumeona safari za abiria nina, nina, nina matumaini kwamba kago kago labda hazijazuiwa kwenye ma, mawimbi mengine yalopita, nchi baadhi zimesitisha binadamu lakini lakini misingo imeendelea kusafiri lakini kwa hapa tulipo, ningefikiri maadam tumeshajifunza mengi kutokana na namna ya ku protocol tuendelee kwa kuzingatia hayo yanayoshauriwa na yana wataalamu badala ya kusafiri na biashara zingine. Ni Profesa Prospa Ngowi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, Tanzania, akizungumza moja kwa moja na VOA Express. Naam, kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika kule DRC, kupitia redio Sango Malamu kule bunya mishapi, redio mjini Goma, redio Manyema namba a uh, ya Kindu fm na chuchu fm zilizoko kule visio vya Zanzibar, redio Kaya kule Mombasa, UBC radio kule Uganda na vilevile nyinginezo nyingi katika eneo zima la Afrika Mashariki, bila kusahau pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hivi sasa basi tupate habari za dunia Zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Mzozo wa kisiasa kati ya viongozi wawili wa, wa juu wa Somalia ulizidi kuwa mbaya leo Jumatatu wakati rais Mohamed Abdullahi Mohamed alipotangaza kwamba anamsimamisha kazi waziri mkuu Mohamed Hussein Robo. Msemaji wa rais Mohamed maarufu Farmajo alisema rais alichukua hatua hiyo kutokana na uchunguzi wa ununuzi haramu wa ardhi ya umma unaomhusisha waziri mkuu Robo. Kusimamishwa kwa Robo kunakuja siku moja baada ya waziri mkuu kumshutumu Muhamed kwa njama katika uchaguzi wa Bunge. Shirika la habari la Roita linaripoti kwamba vikosi vya usalama vimepelekwa kuzunguka ofisi za Robo, ambapo waziri mdogo wa habari nchini Somalia anaelezea kama mapinduzi yasiyo ya moja kwa moja. Viongozi hao wanaozozana walikuwa wamefikia makubaliano mapema mwaka huu, ambayo yangeruhusu wajumbe mia moja na moja kuchagua wabunge ambao wangemchagua mkuu wa nchi ajaye. Afrika Kusini itakuwa na maombolezo ya wiki moja kuelekea mazishi Jumamosi, wakati wa mazishi ya askofu mkuu emeritus Desmond Tutu aliyefariki jana Jumaapili akiwa na umri wa miaka 90. Kila siku saa sita mchana kengele katika kanisa kuu la St Georges mjini Cape Town zitalia kwa dakika kumi. Kitabu cha wageni kimewekwa katika kanisa kuu kwa waombolezaji kutia saini. Ukumbi wa jiji la Cape Town na Table Mountain pia utawashwa taa za rangi ya zambarau kila usiku hadi siku ya mazishi. Tutu, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel alijulikana duniani kote kwa harakati za kupinga ubaguzi wa rangi na kama mtetezi wa haki za binadamu. Mwili wake utawekwa katika jimbo hilo kwenye kanisa kuu hapo Ijumaa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitangaza kifo cha Tutu jana Jumapili. Kufariki kwa Askofu Mkuu Emeritus Desmond Tutu ni ukurasa mwingine wa msiba uliolikumba taifa letu katika kuaga kizazi cha waafrika kusini mashuhuri ambao wametuachia urithi wa afrika kusini iliyokombolewa alisema tutu alikuwa zaidi ya kiongozi wa kiroho rasia itaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa mali kupitia njia za serikali shirika la habari la ria lilimnukuu mwanadiplomasia mkuu wa rasia akisema leo jumatatu siku chache baada ya bamako kukataa kuwepo kwa mamluki wa rasia. Ufaransa, Kanada na mataifa kumi na tatu ya Ulaya wiki iliyopita yalilaani Moskow kuwezesha madai ya kutumwa kwa kandarasi binafsi wa kijeshi kutoka kundi la Wagner linaloungwa mkono na rasia hadi Mali, mahala ambako serikali inapambana na waasi wa Kiislamu. Serikali ya Mali siku ya Jumamosi ilikanusha uwepo wa mamluki wa rasia. Lakini ilisema wakufunzi wa Rasia walikuwepo kama sehemu ya makubaliano ya pande mbili kati ya Mali na Rasia. Ndege ya mizigo iliwasilisha helikopta nne, silaha na risasi kutoka Rasia hadi Mali mwezi Oktoba, sehemu ya kile ambacho serikali ya Mali ilisema ni makubaliano ya kibiashara na taifa la Rasia. matangazo ni VOA Express msikilizaji, anayokujia kila siku ya Jumaatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa nusu alaasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com kwenye kipengele cha Barazani. Leo tunazungumzia ama tunauliza je, yeah, visa vya hasia katika familia vinavyotokana na hasira vitadhibitiwa vipi? Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, alafu tutasoma yale majibu yaliyopo kwenye Facebook. Tuanze na hawa kwa njia ya simu, aseme jina lake na pahali alipo, twende kazi. Kwa jina naitwa Daudi Siwale, tuko Dar es Salaam, Tanika Yongwe. Sasa hizi inatakiwa wazazi na walezi wapewe elimu katika mambo hayo, halafu vitu vingine, maisha haya kipande fulani kuwa labda una maisha ya kuyumbayumba, ni maskini, sio hali zetu nazo zinakuwa zinachangia familia zinakuwa zinanyanyasika. Kwa hiyo kwa kikubwa hapo elimu isitolewa. Asante. Mimi nilikia katika Mbale, niko Ubeni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kitu kaskazini. Mimi kwa maoni yangu naona kwamba yawezekana pia umaskini unaweza ukatuma mtu kuwa na akuwa kama katili, ijapo hata anabee uzuri kwa sababu kuna watu wengi ambao umaskini hawezi wakauvumilia. Nakwambia kuna watu ambao tunaishi katika maisha mazuri lakini unaona kwamba kuna kitu ambacho kinatokea na kinakuweka kwenye maisha magumu, hata watoto wanafika kudharau, na ndio maana unaona kwamba ukatili unatokea kwa wazazi wengi. Yaani, ushauri wangu ni kwamba watu tufumilie maisha tulio nayo, uh, tuvumiliane katika maisha tulio nayo, watoto, wazazi, bibi, baba, yes, yes, katika maisha walio nayo na waielewe kwamba yanakuja na yatapita. Mi naitwa Lady Tosa Rose kutoka Turbo Kenya. Naona hivi visa vitadhibitiwa tu na makanisa, alafu na wale wana, wale ambao wanashughulia nini, misongo ya mawazo. Yaani watu wanatakikana waongeleshwe kabisa, kwa sababu saa hizi tukiona tu vizuri, kuna mambo mingi sana, tukiona kama korona, kazi hakuna Unajua, mtu anakuwa na mawazo yake, sasa aifikirii vile anatakikana afikirie. Kwa hivyo mi naona kwamba inatakikana pengine serikali itafute namna watu wawe wanaongeleshwa. Unajua, kuna umasikini, mtu akirudi kwake, pengine hata bibi, watoto watataka kitu fulani, inakuwa ngumu sana kama ni mwanaume. Sasa inafika mahali pengine anakuwa violent, ndio pengine asiulize kwamba tunataka hii, tunataka hii kwa so, hivyo mi nasema tu makanisa hawa pastors inatakana watu- wasaidie kabisa bure. Hivi visa vitaendelea vitaendelea kabisa, naona kabisa tusaidiwe tu kabisa hivyo, kwanza serikali, hawa wanaitwa sijui psychologist kama si hivyo, maisha imekuwa ngumu kabisa kama saa hii. Sasa watu wanatakana warudi shule, kuna watu walifutwa kazi, hawana kazi. Nini itaendelea? Pengine shule zimefunguliwa wanaitisha ndio inafanya watu watu wanakuwa naona watu wana, wana, wana. Naam, na kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nianze na huyu Kasim Ali Teacher. Anasema masuala ya elimu, najua huyu ni msikilizaji kutoka Kenya. Masuala ya elimu ya wanandoa haipo zama hizi, eti ni dijitali kila kitu na hata vitengo vyenyewe vya elimu ya jamii almaarufu counseling eh kwa kimombo havipo, ndio shida kuu. Watu wana kila kukicha kwa ajili ya haya tu. Niko Kakamega, Kenya. Nilijua tu Kasimaliticha huko, huko nchini Kenya. Simon Mashimba Malimi anasema tokea mkwa Juni, Songwe Tanzania, visa na hasia kwenye familia. Hasira itamalizika au itamalizwa na kupewa Uh, elimu wazazi, walezi kupita kwa kiongozi wa ustawi wa jamii na mambo haya yataisha. Luke John wa Ilangasika anasema yuko Geita, Tanzania. Ninavyoona mimi kwa hapo, hasira hutokana na hali ya mtu, vitu vinavyochanganya yeye kama yeye hivyo, ni vigumu sana kuweza kuvibadilisha, maana ni mfumo wa ubongo wake, hivyo kuweza kumbadilisha itachukua muda sana na ni kazi kubwa. Sawa sawa, BMJ. Nami basi kwa upande wangu ninao Kabanja Chubaka Emile Barigenga, yuko kule DRC. Anasema hasira inayosababishwa na msongo wa mawazo inatakiwa kupunguza hasira inapendekeza mambo mengi kama vile kuongeza viwanda na kupunguza umasikini kwa kuwa upungufu wa fedha unaleta hasira, na bila fedha hakuna maisha mazuri kwetu. Haya, naye ee, Malikwisha Alexis C. Kambale anasema kusudi haya yatatuliwe, chanzo cha hiyo ghasia ni nini, lazima uchunguze. Je, ni ugumu wa maisha, kazi hakuna na mengineyo, kisha utafute namna ya kuimaliza. Kutoka kwake nakuendea kwa Richard I. Kambale akiwa DRC anasema toka Beni huenda pia ugumu wa maisha unamfanya mtu kuwa mkali. Haya basi, ni baadhi ya maoni hayo, msikilizaji. Kweli kabisa, naona wasikilizaji wetu kama ilivyo kawaida tu walikuwa na maoni mengi kweli kweli, ambayo hatuwezi kusoma yote hata a, kama tungependa kufanya hivyo, lakini endelea kutuma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook na a, tutakuwa tunaendelea kushirikiana hapo, na wengine pia wataweza kuyasoma. Hii ni VOA Express na sasa eh, bila shaka umewadia ule wakati wa kusikiliza burudani ya muziki eh, kama tunavyosema, kama vile Sandi Shomari anapenda sana kusema eh, ni kwamba Express bila muziki huwa hujasukuma gurudumu lake. Na ni kibao chake Aruboy akishirikiana na Nandi Princess wa Africa eh, ni kitu hicho kiitwacho Usinimwage. Nannam, kitu safi kabisa hicho, msikilizaji. Kitoweka ni chake Aro Boy akishirikiana na Princess Nandi, Princess wa Africa huyo, anamwita kitu usini mwage, ambacho kina miezi miwili tu tangu kilipotolewa, bado kinanukia upya kabisa bila shaka kimekurudisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika VOA Express, basi tuangalie kwenye upande wa masuala ya ushauri. Tungane na Amina Chombo akimulika kuhusiana na ajali za barabarani, hasa katika kipindi cha sikukuu za mwisho wa mwaka. Kasi imechukuliwa kama mojawapo ya sababu mingi ambazo zinasababisha ajali za barabarani, lakini pamoja na hayo tunasema kuna sababu zingine mingi ya kwamba wale watu wawajibiki, madereva wasiowajibika ambao wana nidhamu barabarani, pia wanaotembea kwa miguu ambao hawajali alama za barabarani na waendeshaji pikipiki na baiskeli ambao pia wamehusika pakubwa kuleta ajali hizi. Leo ni himizo na ushauri ya kwamba kila mtu ajukumike, kama ni driva ambaye amehitimu ajukumike, wanaotembea kwa miguu na wale pikipiki na bodaboda na, boda, na wapolisi nao pamoja na NTSA shirika na kila mwingine yote tucheze vizu, vizuri, tucheze nafasi zetu vizuri, kuhakikisha y kwamba wale ambao wanavunja sheria wamechukuliwa hatua za kisheria na watu wamehamasishwa pakubwa. Tumekubaliana kwamba tutafanya mikutano ya kuhamasisha wananchi juu ya, ya kinachosababisha ajali za barabarani na jinsi ya kujiepusha mali. Tuko na alama za barabarani, tunaomba ziheshimiwe na wale ambao watakaidi, basi itabidi wachukuliwe wa hatua za kisheria. Polisi wako na sisi hapa, NTSA wako na sisi hapa. Uh, hiyo ni mwito, na kwenda mbele tuakisha kwamba wote ambao wanakaidi hakika wameadhibiwa kulingana na sheria za nchi. Drunk driving, ukienda usherehekee, unywe pombe zako tafadhali, kama huna mtu akupeleka nyumbani, chukua teksi, ama ukaodeshe chumba ulale, kesho yake uweze kwenda nyumbani. Lakini tunatangaza kwamba wale ambao watakawapatikana wakiendesha gari wakiwa wamelewa, sheria iko wazi, na ni kwamba huo mlango wataingia. Haya, sasa ni wakati mwingine tena, tunapochambua yale ambayo yanaendelea kuvuma kwenye mitandao ya kijamii nimemwona. Kutoka asubuhi mapema leo hapa Washington, tulikuwa eh, tunawasiliana na mkamiti kibayasi wakati akipekua pekua, eh, na sasa yuko standby kutujuza eh, kutoka kwenye mitandao, ni nini kimejiri, Mkamiti? Shukrani sana wenzangu hapo studio 15 za VOA hapa mjini Washington DC. Ni kwamba kile kinachozungumziwa kwenye Instagram, Facebook na Twitter ni kuhusiana na kifo cha Askof Desmond Tutu wa Afrika Kusini, ambaye alikuwa ni mtetezi wa haki za kiraia na alijulikana kwa harakati zake za kupinga ubaguzi wa rangi. Pia Tutu alikuwa mmoja wa viongozi mashuhuri wa kidini ulimwenguni kutetea za LGBTQ. Vilevile vile ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel. Haya, kwingineko ni shambulizi la bomu lililotokea kwenye mgahawa ujulikanao Inbox katika mji wa Beni huko DRC siku ya Crismas uh, tukio ambalo limesababisha vifo vya watu kadhaa. Kinachovuma kwingineko kwenye mitandao ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa msamaha kwa wafungwa 5704 katika maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru. Msamaha ambao umetolewa kwa masharti, huku pia baadhi ya viongozi wa dini kwenye ibada za Krismasi wanaeleza waumini kuacha vitendo vya chuki na kujenga upendo, haki pamoja na umoja kwa wote. Kwenye Instagram na Facebook pia kumetanda picha zinazoendana na taarifa kuhusu kusitishwa kwa safari za anga Marekani kutokana na ongezeko la maambukizi ya kirusi cha covid-19 pamoja na hali ya hewa kuwa mbaya, ikielezewa na wataalam wa hali ya hewa Marekani kuwepo dhuruba katika baadhi ya majimbo ya Marekani, hali iliyosababisha wasafiri kukwama kujumuika na wapendwa wao kwenye sherehe za Christmas. Vilevile celebrity Demi Lovato, mwimbaji katika miondoko ya pop, anaukaribisha mwaka 2022 akiwa na mwonekano mpya kabisa wa tindo wake wa nywele. Dada huyu amekata style ya buzz cut, picha zake kadhaa zinatamba kwenye Instagram, huku akimalizia na hashtag fresh start. Ndio hayo ambayo nimeweza kuyakusanya hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwenu studio 15 hapa VOA Washington DC. Uendelea kusikiliza va express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda unakimbia, lakini bado tuna machache ya kujuza mskilizaji. Tuangalie maoni uliotuma kwenye swali letu tulioweka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Swali linasema je, utamkumbukaje hayati Askofu Desmond Tutu? kwako BMJ. Kweli kabisa. Sande Shomari, kumhusu Desmond Tutu. Nianze na majibu yake Ocheng George: pumzika kwa amani marehemu Askofu Desmond Tutu. Huyu alikuwa ni kiongozi wa kidini duniani aliyetumia nafasi yake kuhubiri amani ya Afrika nzima na pia duniani, na ni kati ya maaskofu wanaoheshimika sana duniani. Bonifac Steven, Baba Sara pia wa Katoro, Geita, Tanzania. Binafsi nitamkumbuka kwa harakati zake za kupinga ubaguzi wa rangi. Haya, nami kwa upande wangu ninasoma majibu yake Yohanesi Mtoka mbali Changaa akiwa Tumaini, Iringa, Tanzania, anasema binafsi nitamkumbuka kwa upendo wake, uelevu na utoaji wa elimu kwa watu wote bila shaka. Naye Celestin Kajuna akiwa Bukoba, Kagera, Tanzania, hasa nitamkumbuka kwa msimamo wake wa kupinga ubaguzi wa rangi na kumtanguliza Mungu mbele katika kila kitu. Bila shaka safi kabisa, Sandey Shomari. Lakini naona muda kwa kweli umezidi kutupa mkono, inabidi gari la express lielekee kufunga breki kwa sasa. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa ni haji jariami mwelekezi amekuwa ni saida hamdun hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu sandi shomari mimi naitwa bmj mridhi nawatakia siku njema popote pale mlipo eh, kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc endelea kuenjoy msimu huu wa sikukuu ya krismasi na vilevile vile kuelekea kwa mwaka mpya 2022 kwa heri