Banana, banana, <tose> <tose> <tose> Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi, ambapo na kukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo ikiwa ni Ijumaa, tarehe 24 mwezi Desemba mwaka 2021 na, na, na wanaoita mkesha wa Krismasi. Tunasikika kupitia redio zetu shiriki katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo nzima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na pia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni ijumaa lakini pia ikiwa ni siku moja tu kabla ya siku ya Krismasi, tunakuletea makala maalum ya kipindi cha Live Talk kinachojumuisha mziki wa Krismasi, ambapo pia tutakushirikisha wewe msikilizaji, utuambie ni vipi unavyojitayarisha kwa sikukuu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Baadhi yenu mnasemaje? mitandao ya kijamii tukiitumia elimu kutoa elimu kwa jamii namna ya kupambana na ukatili wa kijinsia ambao umekuwa ni changamoto sana hasa kwa watoto wa kike. Na katika habari za dunia hii leo, watu 15 wafikishwa mahakamani nchini Uganda kwa tuhuma za kuhusika katika utekaji wa mach, uh, utekelezaji wa mashambulizi yanayotajwa kuwa ya kigaidi yaliyosababishwa, uh, yaliyofanyiwa uh, mwezi uliopita ni kati tu ya yale utakayoyasikia kwenye matangazo yetu haya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington ambapo pia unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Kenneth Bwire. Mashirika ya ndege ya United Airlines na Delta Airlines yamesitisha safari kadhaa kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kati ya wafanyikazi wake wakiwemo marubani. Shirika la United Airlines limesitisha safari 120 leo Ijumaa, huku shirika la Delta likiripoti kusitisha safari 90. Mashirika hayo yamesema kwamba yamewaeleza wasafiri ili kuhakikisha kwamba hawakwami kwenye viwanja vya ndege baada ya safari za ndege hizo kusitishwa. Shirika la United limesema kwamba ongezeko la maambukizi ya Omicron kote Marekani limeathiri shughuli za shirika hilo moja kwa moja. Mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Delta hata hivyo ametaka kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kupunguza muda wa kujitenga kwa watu ambao wameambukizwa virusi vya korona hasa waliopokea chanjo kutoka siku kumi hadi tano. Uingereza imeripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya aina mpya ya virusi vya corona Omicron. Kati ya watu elfu mia moja na sita na elfu mia moja kumi na tisa wanaripotiwa kuambukizwa Omicron kila siku nchini in Uingereza. Idadi kubwa ya viwanda na mashirika ya usafiri yanakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi kutokana na wafanyakazi kutakiwa kujitenga baada ya kugunduliwa kuambukizwa virusi hivyo. Maambukizi ya virusi vya Omicron yamekuwa yakiongezeka kwa kasi sana nchini in Uingereza katika muda wa siku saba zilizopita Watu 1679165 wamegunduliwa kuambukizwa katika muda wa wiki moja. Serikali imepunguza muda wa wagonjwa kujitenga kutoka siku kumi hadi saba ili kuhakikisha kwamba wanarejea kazini. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kwamba huenda serikali ikachukua hatua kali kukabiliana na maambukizi iwapo yataendelea kuongezeka. Watu 15 wamefikishwa mahakamani nchini Uganda na kufunguliwa mashtaka ya ugaidi kuhusiana na mashambulizi ya mabomu yaliyotokea katika jiji kuu la Kampala na sehemu nyingine za nchi kati ya mwezi Oktoba na Novemba mwaka huu. Mashambulizi hayo yalisababisha vifo vya watu tisa. Washukiwa wanakabiliwa na mashtaka ya kutengeneza mabomu na kupanga namna yatakavyolipuliwa wakiwa na lengo la kuua au kujeruhi pamoja na kusababisha hofu nchini Uganda. Mlipuaji wa kujitoa muhanga alijilipua nje ya kituo kikuu cha polisi katikati mwa Kampala kabla ya mabomu mengine mawili kulipuka karibu na majengo ya bunge Novemba tarehe kumi na sita. Watu saba waliuawa katika shambulizi hilo wakiwemo walipuaji. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa. Shambulizi jingine lilitokea mwezi Oktoba katika mgahawa na kuua mtu mmoja huku shambulizi jingine ndani ya basi likiua mtu mwingine. Kundi la kigaidi la Islamic State lenye ushirikiano na kundi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF linalojificha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo limedai kuhusika na mashambulizi hayo. Washukiwa watasalia rumande hadi Januari 13 watakaporejeshwa mahakamani kwa mara nyingine. Aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Joseph Kabila amesema kwamba anapanga kulishitaki shirika la habari na shirika lisilo la kiserikali kwa kusema kwamba aliiba kiasi cha dola milioni mia moja thelathini na nane katika muda wa miaka mitano akiwa madarakani. Kabila amesema kwamba ripoti hiyo ilimchafulia jina. Ripoti hiyo ya shirika la habari la uchunguzi la Ufaransa Mediapart kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la kuwalinda watu wanaotoa habari za siri Afrika inamtaja Kabila na watu kutoka ukoo wake katika kashfa ya wizi wa mamilioni ya dola. Wakili wa Kabila Rafael Nyabirungu amesema kwamba watafungua kesi mahakamani. Washirika wa karibu wa Joseph Kabila wamedai kwamba rais huyo wa zamani ni mtu mwadhilifu aliyependa sana taifa lake na aliyefanya kazi kwa heshima na thaadima kubwa na kwa hivyo watamtetea kwa njia zote. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC Marekani. Msemaji wa serikali ya Ethiopia amesema kwamba jeshi la nchi hiyo halitaingia eneo la Tigray ambalo limeharibiwa sana kutokana na vita. Tangazo hilo limetolewa siku moja baada ya vyanzo vya habari kutoka mashirika yanayotoa misaada ya, ya kibinadamu kusema kwamba mashambulizi ya angani yameharibu kituo muhimu sana cha kusambaza nguvu za umeme. Msemaji wa serikali Legese Tulu amewaambia waandishi wa habari kwamba serikali itachukua hatua zote zitakazowezekana kuhakikisha kwamba wapiganaji wa Tigray, TPLF siyo tisho kwa serikali. Lagesa amesema kwamba mashambulizi ya jeshi la serikali yamesababisha maafa na uharibifu mkubwa kwa kundi la TPLF kiasi kwamba hawawezi kuendelea na malengo yao. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa Tigray yamekuwa yakiendelea kwa muda wa mwaka mzima, yamepelekea maelfu ya watu kukosa makao. Vyombo vya habari nchini Afghanistan vinakumbana na mazingira magumu ya kufanya kazi kutokana na uhaba wa pesa tangu wapiganaji wa Taliban walipochukua uongozi wa taifa hilo. Ripoti ya waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka iliyoandikwa kwa ushirikiano na chama cha waandishi huru wa habari wa Afghanistan inaonyesha kwamba asilimia 43 ya vyombo vya habari nchini humo vimefungwa na kupelekea asilimia sitini ya waandishi wa habari kupoteza ajira. Ripoti hiyo vile vile inasema kwamba utawala wa Taliban umebadilisha kabisa namna habari zinavyoandikwa nchini humo. Vituo vya habari 312 pekee ndivyo vinaendelea kufanya kazi nchini humo kati ya 543 vilivyosajiliwa. Vituo 231 vimefungwa na karibu waandishi wa habari 6400 kupoteza ajira. Mojawapo ya sababu kuu ya vituo hivyo kufunga shughuli zao ni mazingira magumu ya kufanya kazi yaliyowekwa na utawala wa Taliban. Moto mkubwa umetokea ndani ya feri iliyojaa watu kupita kiasi kusini mwa Bangladesh na kusababisha vifo vya watu thelathini na tisa na wengine sabini na wawili kujeruhiwa. Abiria walionekana wakiruka kutoka kwenye feri hiyo na kuogelea. Maafisa wamesema kwamba moto huo umeanzia kwenye chumba chenye injini ya feri. Afisa wa polisi Syed Mahabubur Rahman amesema kwamba injin iliendelea kufanya kazi kwa muda wa saa nzima, huku ikiwaka moto. Feri hiyo imevutwa hadi ufukweni baada ya moto kuzimwa. Feri hiyo ilikuwa inatoka mji mkuu wa Dhaka hadi Barguma, umbali wa kilomita mia mbili hamsini. Waokoaji wamepata miili ya watu 39 na, na watu 72 wawili waliojeruhiwa wamelazwa hospitalini ikiwemo saba ambao wameungua vibaya na ambao hali yao ni mbaya. Serikali imeunda kamati mbili kuchunguza kilichosababisha moto huo. Kamati hizo zina muda wa siku tatu kuwasilisha ripoti. Na serikali ya Korea Kusini imesema kwamba itatoa msamaha maalum kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Park Geun-hye anayetumikia kifungo cha muda mrefu gerezani kwa makosa kadhaa ya ufisadi. Wizara ya haki imesema kwamba Park ambaye alikuwa mwanamke wa kwanza kuongoza Korea Kusini atasamehewa katika hatua ya kuimarisha umoja wa taifa wakati nchi hiyo inakabiliwa na changamoto kadhaa kutokana na janga la virusi vya korona. Akizungumza mjini Seoul, waziri wa sheria Park Byung-kyung amesema kwamba Park atapewa haki ya kupiga kura, lakini hataruhusiwa kugombea nafasi yoyote ya uongozi. Park ambaye ni binti aliyekuwa kiongozi wa kiimla wa nchi hiyo, Chung Hee, alikamatwa na kufungwa gerezani mnamo mwaka 2017 baada ya kuondolewa madarakani kutokana na kashfa za ufisadi zilizopelekea maandamano makubwa nchini humo. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Muridi kuongoza live talk. mimi naitwa Kenneth Bwire. Karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi hiki cha maadhimisho kuelekea kuelekea sikukuu ya Crismas ambapo kwa lugha nyingine tunakuambia ni Crismas Eve hivi leo. Basi na udha wako hapa studioni, si mwingine kutoka VOA Swahili, naitwa Meri Mgawe na kabla tujaanza kabisa kipindi chetu, ni kutakia sikukuu ya heri ya Crismas. Naam, barabara kabisa. Wakati dunia inaadhimisha sikukuu ya kuzaliwa Yesu Kristo, watu ulimwenguni kote wanaitathmini siku hii ya tarehe 24 kama maandalizi rasmi, ambapo mtoto Yesu Kristo anakwenda kuzaliwa tarehe 25. Shamra shamra ziko kwa namna tofauti tofauti ikiwa ni kwenye nyumba za ibada, majumba ya starehe na makazi ya watu. Limekuwa ni jambo la kawaida ya baadhi ya watu kupenda kusafiri na kuchukua likizo za mwisho wa mwaka katika kusherekea sikukuu hii ya Krismas. Utamaduni, sherehe za Krismas huambatana na nyimbo za kitamaduni au kidini kumpokea mwana aliyezaliwa, na hapa basi ni kibao chake. Rihanna anakuambia a child is born ambapo watu wanapenda kumalizia harakati zao za mwisho za manunuzi ya vitu ikiwa e, ni mavazi, miti ya Krismas na mapambo yake, vyakula na vinginevyo. Yote haya ni katika kusherehekea sikukuu ya Krismas. Pastor Elisa Mengesho kutoka Oklahoma hapa Marekani anaeleza maana ya Christmas na kwa nini basi watu wanasherehekea sikukuu hii, lakini kupenda kuimba zile nyimbo nyororo kabisa zinazompokea mwana anayekwenda kuzaliwa katika sikukuu hii ya Christmas. Na, na inakuwa ni baraka kubwa mwanake, ni wakati ambapo tunakumbuka Yesu Kristo alipozaliwa kuja katika ulimwengu huu kuja kutu kuja kutusogeza tena karibu Uh, karibu na Mungu Biblia inasema kwamba kwa jinsi kwa hii Yohana tatu kumi na sita kwa jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwana wake wa pekee Yesu Kristo ili kila mwaminie asipotee bali awe na uzima milele kwa hiyo Yesu alikujaje? alizaliwa akawa kama sisi ak, ak, ak, ak, akakua uh, of course tunafahamu ya kwamba baadaye baada ya miaka mitatu akapanda msalabani mara siku atato akafuka akarudi mgono. Lakini Christmas ni kile kipindi ambacho kinakumbuka alipokuja akavaa mwili ili, ili atuletea ukombozi uh, kwa sisi wanadamu naam. Na tusindikize basi maoni hayo ama maelezo hayo kutoka kwa Pasta Mengisho na kibao safi kabisa cha mwanamuziki Taylor Swift, anaeleza anasema, Christmas when you are mine shaka ukiwa umejipumzisha ama ukiwa katika gari yako popote pale ulipo katika shughuli zako mbalimbali mbali, kibao hicho cha Krismas, when you wear man, kinakuandaa kabisa kuelekea katika siku ile ya tarehe ishirini na tano ambayo ni kesho, Yesu Kristo akiwa anazaliwa. Katika sherehe hizo, watu hupenda kubadilishana au kupeana zawadi ikiwa ni ishara ya upendo na maadhimisho ya kumpokea mwana aliyezaliwa. Je, kuna maana yoyote halisia kuhusu hili? Ruben Mwambola ashiriki pamoja nasi kutoka Tanzania na kutueleza basi, hii ina maana gani? Unaweza kusema kwamba uko uhusiano, kwa sababu mtoto anapozaliwa kwa kanuni, na nafikiri hiyo ni mila ambayo watu wameweza kuichukua, kwamba mtoto anapozaliwa huwa watu wanapeleka zawadi. Na na kipindi kile alipokuwa Yesu amezaliwa, uh, tunasoma mamajusi walibeba zawadi mbalimbali wakapeleka manemane, wakapeleka uvumba kwa ajili ku, ku, ku, ya kuweza kumshukuru huyu mtoto aliyezaliwa. Kwa hiyo watu wanaponunuliana uh, zawadi ina maana ya kwamba ni, ni, ni kuonyesha ule upendo wa uh, kwamba naukukumbuka na kwamba kuna kitu kimezaliwa, kuna kitu kipya cha kufurahia. Ndio maana watu wananunuliana zawadi, kwa hiyo kuna uhusiano. Shukrani sana. Tukiwa tunaelekea kumalizia kipindi chetu, basi nikupe nafasi nawe uh, kwa sababu huko katika laini ya simu hivi sasa, utume salamu zako za krisma kwa wale uwapendao. Basi na mimi ninashukuru uh, nina sana, ninachukua nafasi hii kwanza kutuma uh, salamu zangu kwa mke wangu mpendwa, anaitwa Salome ambaye yupo hapo Kigali Rwanda, na pia natuma salamu kwa wazazi wangu walioko Mwakaleli, ajina Kihawa pamoja na Sakanyasi ambao wako hapo, na pia ninatuma salamu kwa kanisa uh, hili linaloliongoza ya Salemu Holy Spirit Church, familia ya Kiwalani pamoja na uh, Salemu Holy Spirit yote Tanzania, na pia na pia natuma salamu kwa wana Katbidro ambao nimekuwa nikipata nafasi ya kuwahudumia mara kwa eh, mara. Uh, basi iwafikie wote. Mwana dada nguli huyu Mariah Carey anakuja na kibao chake katika kusherekea sikukuu hii ya Christmas kidogo katika nyumba za ibada kuna michezo ya maigizo inaendelea, ambapo inatoa mafundisho ya Kibiblia, jinsi utaratibu mzima ulivyokuwa wakati wa Yesu akitungwa mimba mpaka kuzaliwa kwake katika zizi la ng'ombe. Na siku hii ya tarehe 24 kuelekea tarehe 25 Christmas Eve ndio ambapo hasa maelezo kama haya yanatolewa. Siku nyingine watu wakaa wakisubiri kusherekea kwa kula vyakula mbalimbali, kupiga stori mbali mbalimbali na familia Joy to... Namu mpenzi msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi maalum ikiwa imebaki siku siku ya kuelekea sikukuu ya Krismasi yani Krismasi Eve kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Krismasi Eve ni siku ambayo Wakristo na baadhi ya watu wanaosherekea siku hii wanaitumia kama mapumziko kujifurahisha, wakisikiliza muziki nyororo wa Krismasi na kutakiana heri katika siku hii. Kwenye majumba ya starehe migahawa, utakuta live band zinapiga watu wakicheza na kujiburudisha kusubiri siku hii ya tarehe 25 ambao hapa ninapenda ni kuacha na collection ya muziki murwa kabisa. Jina langu ni Meri Mgawe na kutakieni nyote sikuku njema yenye baraka tele na mafanikio. Na kibao hicho Silent Night bila shaka kinanifanya nitake kutulia, nisifanye chochote, nisikilize tu ngoma hizo. Nimshukuru sana mwenzangu Meri Mgawe kwa kutuendeshea mpango huo katika sehemu ya kwanza. Kumbuka kwamba ni special uh, live talk ambapo hii leo tunaangazia Krismasi au mkesha wa Krismasi na tunafunga sehemu ya kwanza hususan kwa wale wanaotusikiliza kwa njia ya redio, tutarejea e, na kuingia katika sehemu ya pili. Wale wanaotufuata kwenye mitandao e, tutakuwa pale, kwa hivyo usiondoka. Kipindi kimesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. E, jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane katika sehemu ya pili hivi punde. ngoma yake huyu mwanamuziki Ben Paul mzaliwa wa nchini Tanzania anasikika hapo chini kwa chini, anasema sikukuu imefika. Bila shaka wengi wanaotusikiliza wanajua kwamba wakati msimu wa sikukuu ndio huu e. Hapo awali katika sehemu ya kwanza msikilizaji, utakumbuka kwamba na e, tulikuwa naye meri mgawe akikuletea vibao moto moto, moto. E, nyimbo za Christmas e, wanaziita kwa Kiingereza Christmas carols ambapo takriban watu bilioni 2.6 e, wanasherekea sikukuu hii kwa sababu moja kwa moja a, wao ni waumini wa dini ya Kikristo, ni dini iliyo kubwa zaidi e, duniani e, kwa wingi wa watu e. Kwa hiyo utaona kwamba ni sherehe zinazofanyika sio tu pande moja ya, ya, ya, ya dunia lakini e, kote maeneo tofauti tofauti E, ya dunia ambako wapo Wakristo. Na pia Krismasi sio tu Wakristo, kwa sababu kuna wengine ambao sio wa imani hiyo, lakini wanafuata baadhi ya maadili yanayofunzwa e, kuhusu uh, Ukristo na Krismasi hususan katika e, kutoa zawadi na pia kuwasaidia wale wasiojiweza. Tusikilize ngoma hii e, kidogo ya Benpo, alafu nitarejea nikueleze ni nini tutakachofanya <mulia> Sasa wako hospitali, si kuna wengine tena wamesha kufa oh, kuna wengine tena wako kifungoni, waliobaki waliobaki, oh, oh saidia masikini baba hey, waliobaki saidia masikini baba e eh Safi kabisa, wewe uliye mzima, anakuambia Ben Paul, huyu mwanamuziki kutoka Bongo, kwamba ukiwa mzima shukuru Mungu kwa sababu kuna wengine hawakupata nafasi kama hii. Sasa ni kipindi hiki ambapo kila mtu ako katika hali ya kutaka kusherehekea au wengi, eh, wanasherehekea, ni kwamba tunafungua laini za simu, msikilizaji, ili na upate nafasi E, ya kutoa ujumbe na pia ukipata nafasi pia unaweza kusalimia wawili watatu, kwa sababu e, tuko katika mudi hiyo ya Christmas. E, na mwelekezi wangu hapa Saida Hamduna ananiambia Josphat Ayola yuko kwenye laini ya simu e, kutokea huko Kenya, lakini atajitaja mwenyewe. Josphat, karibu e, utume ulete ujumbe wako na labda usalimie wawili watatu. Bila shaka nashukuru sukuru. Mimi nisopat Ayora, kutoka taribo Kenya e, na kwanza kwanta e, watangazaji wote wose watamua Krismasi sema, na watangazaji wote wenye wanahusika Krismasi sema, na watu wote wose wa dunia Krismasi sema. E, siku ya leo mimi kama katika la kadiriki tunaelekea kanisani kuanzia saa mina na nusu, ibada inaanza itakapofika saa sita kamili, wakati ndio Yesu Kristo atakuwa amezaliwa, zigelegele kengele zitapiwa, kama kwanza aviziko watu watafanya kuiza mueza ile hali ya kuzaliwa kwake Yesu Kristo, na tunakuwa katika hiyo mudi sasa mpaka kesho asubuhi kufanya ibada ingine kubwa ila Josephat, jo, yeah. Kabla kabla hujaendelea, labda ni kuulize, maanake umepiga simu vizuri watu wasikie mambo yanaendelea vipi hapo. Kumekuwa na taarifa kwamba serikali ya Kenya imeweka masharti magumu kwa watu kukusanyika na nini. Je, eh, hilo linaangaliwa, linaangaziwa wakati ambapo watu wanajitayarisha kuingia eh, kwenye ma, ma, maeneo ya kuabudu kila shaka ni kikujibu. Kwanza nashukuru Mungu kwa sababu tangu mwaka uliopita hatukuwahi kufanya sherehe zote so, katika kanisa, lakini mwaka huu imekuwa ni afueni kwa sababu e, tumeruhusiwa na tunafuata maagizo yote e, mefema, na, mm. ya kulingana na vile serikali imesema na ile misara ya afya, maji yako tunanawa mikono e, mezamsaiza siko kila mtu anavaa parakoa na watu wanakaa kulingana zile eh, hatua zenye ziliwekwa na, na, na eh, wizara ya afya bila, Tente, shaka, bila shaka, bila bila shaka, shaka. Endelea endelea namna hiyo hiyo, kama wengine kokote waliko wafuate kanuni hizo. Lakini nakupa Josphat Ayola eh, nusu dakika tu, salimia wawili watatu ndio nimpe nafasi mtu mwingine hapa. Bila shaka nataka kumkaramia rais wangu mpendwa, Rais huru uh, Muigai Kenyatta wa nchi yetu ya Kenya ee, naibu wake William Ruto pamoja na eh, eh, kinara wa opposition Raila Amor Odinga wa mwisho ni badili eh, ambaye anaitwa ni Francis Mbugua wa taribu Catholic Church au aleto abroad na wakristo wote kwa jumla, nikiwatakia kila raheli wakati wa kuzaliwa kwake Yesu Kristo. Asante sana Josphat Ayola. Naona pia tuna msikilizaji mwingine, naambiwa ni mtu pesa Mwanambuke, lakini atajitaja. Yuko Tanzania, karibu. Asante sana kaka. Kwa jina naitwa na anaitwa mtu pesa Mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi mpimbo ya Katavi, Tanzania endelea basi, ujumbe wa haraka haraka, maanake tuna wengi sana wanasubiri kupata nafasi hii. Ujumbe wa haraka haraka, labda asilimia wawili tu watatu. Asante sana. Kwanza nawatakia kila laheri ndani ya sikukuu ya Krismasi. Tumjalie, tumwombe Mungu wazuepushe na hili gonjwa la korona. Zangu za kwanza, salamu zangu nazipeperusha kwa huyu Emanueli Machungwa, akiwa ndani ya pale Kahama, anamwambia Kaka, sikukuu njema, na mchukua Emmanuel chazi ya msima Said Dodoma pale, namwambia kaka, pamoja sana. Kuna mahala mashiri viti manyanga, Mbea, Katavi, namwambia pamoja sana, pamoja. Kuna huyu Emmanuel Bihemo wakiwa ndani ya stadium ya yambali namwambia kaka tupo pamoja pamoja, mm -hmm. Na pili Cosmas Nyangumbu Gate hapa inamwambia tupo pamoja. Kuna kurwa Joseph Itenga, yeye mpanda Katavi, namwambia kaka kila Aya, la heri basi kifu. Wape wape ujumbe basi wape ujumbe tuendelee. Ujum, ujumbe, ujumbe nawaambia tuwe makini, tujilinde na hili gonjwa la corona, maana corona ipo na tuendelee kujikinga. Kila laheri, kazi njema, majukumu mema, shukran sana. Mtu pesa mwana Mbuke, mmoja wa wasikilizaji sugu wa VOA, pia nisome hizi ambazo, eh, nil ziandika kwenye facebook hapo jana, ikasema kwamba eh, kama ungependa kushiriki basi andika ujumbe, na mkajitokeza kwa wingi, mamia kwa mamia. Hatutaweza kusoma zote e, lakini tunashukuru kwamba mnaendelea kushirikiana nasi. Vedasto Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora, Tanzania. Full respect. Anauliza habari za wakati huu ndugu mtangazaji wa zamu, na mimi naamkia salamu hizo. Anasema salamu zangu kwa Jenifa Kimaro, mama yangu mzazi, Garasina Eh, Grasina Romani, Profesa Romani, Iseke akiwa kingaji eh, na vilevile vile, vile Stiria Roman, Aneth, eh, Rosemary Bia Kimaro. Wote hao eh, wamesalimiwa na Vedasto Romani. Tusikilize msikilizaji mwingine eh, naye anasema nini eh, katika kipindi hiki. Nam, naona hapo tumekwama kidogo eh, tulikuwa tunasubiri kusikiliza msikilizaji. Nasikia sasa yuko tayari msikilizaji eh, tumasema jina lako pali ulipo, natoa ujumbe wako msikilizaji. Uh, ndivyo hivyo, nafahamishwa hakuna mtu E, ambaye anatuma salamu sasa hivi moja kwa moja lakini, e, tunaendelea nisome hizi zake Machenji Lupemba, anasema yuko Iyonga Mbele, Katavi, anasema mimi Krismasi nitasherekea nyumbani na familia yangu na marafiki zangu kina Budala, e, Tabu Budore, Ndoto Kushanga, Mwikama. Eh, Mahudi Ngusa, Mreba James eh, Tano Abubakari, Ngeresi Vincent JJ Kaji, Victor B Mserebuye na Sadiki John, mwanaharakati eh, Mohamed. Ujumbe, mjeni kwangu kwani nimeandaa ng'ombe mzima. Ndivyo hivyo msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk ya kipindi maalum hii leo, tukiangalia ni nini kinachofanyika katika siku ambapo tunatarajia hapo kesho itakuwa ni siku kuu ya Krismasi, yani mkesho wa Krismasi. Maandalizi ni chungu nzima. Nilikuwa namuuliza mwelekezi wangu Saida Hamdun acheze zile sauti ambazo e, tulikuwa tumewarekodi wasikilizaji, na ananiambia sasa yuko tayari. Tusikie wasikilizaji baadhi wanasema nini. Karibu sema Jina lako msikilizaji na pahali ulipo na tuendelee. Ah, kwa majina anaitwa Emanuel Chazi au MC Masai. Nipo hapa Sakatonge, Salam Club Babai, Dodoma nchini Tanzania. Uh, kaka Murizi hapa, kiujumla ni shamla shamla za maandalizi ya sikukuu hapo kesho, sikukuu ya Christmas. Uh, watu wamechangamka sana sana, lakini kikubwa, mimi kama mimi nitasherehekea nikiwa hapa nyumbani tu, nimetulia na familia yangu, uh, na mambo mengine yaweze kuendelea, kwa sababu sasa hivi kuna janga la corona. Kwa hiyo si vizuri sana kuweza kujichanganya sana zaidi sana labda nitaweza kwenda kanisani na ninawashauri hata watu wengine kwamba ni vizuri sana tuwe tuingie katika nyumba za ibada, lakini turudi kutulia majumbani na familia zetu. Basi wajulia hali wawili watatu, kisha wape ujumbe harakaraka. Asante sana. Kwanza nawatakia heli ya Christmas, ndugu yangu Kasole Luhindukila akiwa Fizi DRC Congo, lakini wapili ndugu yangu Kabanzi Jian anapatikana hapo DRC Congo lakini wa mwisho kabisa ni ndugu yangu anaitwa James Mzalendo. James Mzalendo, yeye ni mwanachama wa Sakatonge Wasakatonge Salam Klabu. Yupo hapa, hapa hapa nchini Tanzania. Asante BM aa, sana sana ndugu yangu yangu BM Mrizi, asante asante sana, asante sana. Naam, ndivyo mambo yalivyo hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakupeperushia salamu, tuna kupelekea eh, ujumbe kama ambavyo umetumwa na baadhi wa, ya wasikilizaji E, ambapo kama ulivyosikia msikilizaji ni kwamba tuna e, angalia e, siku ya leo ikiwa ni siku moja kabla ya Krismasi. Nini kinachosema kwingine? e, leo ni holiday yani e, watu wana wako mapumzikoni, ikiwa ni pamoja na hapa Marekani e, kwa sababu siku yenyewe ya Krismasi inaingia weekend yani mwishoni mwa wiki. Kwa hivyo inakuwa kwamba siku moja kabla ya hapo inakuwa ni holiday e, na watu wanajitayarisha. Inaelezwa kwamba mamilioni ya watu wanasafiri sio tu hapa Marekani lakini kote duniani e, wakienda wengine e, kwenda kujiunga ku, na familia zao na ndugu na marafiki, e, ili kusherehekea siku kuu hii, ingawa ya, yote yanaendelea kama e, unavyojua msikilizaji, katika kipindi ambacho e, hali ya korona bado ni tete na hata imekuwa imeharibika zaidi ama imezidi kuwa mbaya zaidi katika wiki chache zilizopita kwa sababu ya aina mpya ya kirusi kinacho kilichopewa jina la Omicron, lakini hayo yazuii baadhi ya zui, watu kutembea. Na utasikia mengi eh, kuhusu jinsi ambavyo eh, masafari baadhi ya safari pia zinadhibitiwa na baadhi ya serikali. Lakini kwanza tusafiri moja kwa moja mpaka kule DRC tusikie wanasema nini, maanake yule mwandishi wetu Mitima De Lashonza amekuwa akizungumza na baadhi ya watu eh, kusikia ni nini kinachoendelea huko na wanajitayarisha vipi. Mitima. Mji wa Bukavu kwa sasa unachemka chemka kwa matayarisho ya Krismas, lakini hata hivyo wakazi wana kero. Natasha Mingu Andrea ni miongoni. naweza nikasema kwamba Krismasi ipo na haipo. Haipo sababu sisemi tu mkoani, lakini DRC hewa sio nzuri. Tunashukuru Mungu kuona tumefika, lakini maswala ya kusema sherehe makesha, upande wetu haitokuwa sababu kwanza tuna hofu hata kutembea hata usiku ni kurudi nyumbani mapema kabisa, kukaa na familia, sababu hata msosi wa kuweka mdomoni haupo kama kawaida. Kwa kawaida watu hufanya makesha ya Krismas, ila wakati huu ni vigumu sababu tangu kushambuliwa kwa mji wa Bukavu na watu waliomiliki silaha ambao bado kujulikana vema tarehe tatu Novemba, serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imetoa amri inayopiga marufuku watu kutembea kuanzia saa tatu usiku hadi saa kumi na moja asubuhi. Na hii haijamfurahisha Anriat Bashi, mkazi mwingine wa Bukavu. Usalama mdogo inakuwa ikikuwa fasi za mingi na korona vitu ambavyo havituruhusu ili tuweze kusherekea vizuri, kwa sababu hali ya usalama mdogo inakuwa nyingi na haituruhusu tuende kuenjoi na watu wengine. Wanaoasiriwa pia na hali hii ya ukosefu wa usalama ni hasa walemavu wa ambao, licha ya hali yao ya maisha, wanajitahidi lakini kujipa raha kadiri watakavyoweza. Mkamba beli Jean Baptiste ni kiongozi wa huduma ya sanaa ya walemavu wa Kivu Kusini. Sisi watu walemavu hatufanyake makesha, hatutembeake usiku lakini tunachunga asubuhi, tunafika kumisa, tunahudhuria misa sawa kawaida na wengine pamoja. Uchumi yetu ni ndogo, sisi watu walemavu, lakini tunajitahidi kufanya kazi kidogo kidogo, tunasuka vikapo tunafanya savo yenye kusaidia watu kwa magonjwa ya ngozi, sabuni na kila mmoja anapata ile chakula kidogo ya kuchangia. Na watu kwa mara kadhaa, asasi za kiraia mjini Bukavu zilishota kidole viongozi, zikiwalaumu kushindwa kulinda usalama wa watu na mali zao. Jackson Kalimba ni kiongozi wa shirika la raia wa Bukavu. Tunaomba usalama wakafanya duria nafasi ambako watu wengi wanakusanyika kwa kata makumi mbili ya mji wa Bukavu, na tunaomba kwa meya wa muji kwa kutia umeme kwenye mashangajia katika mji wa Bukavu. Katika matangazo mbalimbali, polisi na viongozi husika na usalama wa Kivu Kusini na Kongo ya Kidemokrasia kwa ujumla walihakikisha kwamba sherehe hizi za mwisho wa mwaka zitalindiwa usalama. Jumatatu, askari wa jeshi la Congo, FRDC, walifurika kwenye barabara za mji wa Bukavu tangu mapema asubuhi wakifanya gwaride. Msemaji wa jeshi hilo hapa Kivu Kusini, Luteni Kanali Lui Claud Chimwang, aliwataka wakaazi kutokuwa na hofu, akisema kuwa hilo ni dhihirisho na hakikisho la kuwa usalama wa wakaazi utalindwa wakati wa sherehe hizi. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. <tinyo> Bila shaka unasikia mambo yalivyo katika DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na sio tofauti sana na katika miji mingine mikubwa katika eneo hilo, kule Bujumbura, kule Gitega, katika katika mji mji wa Kigali, mji wa Kigali, Kampala, Nairobi, Dar es Salaam, Mombasa na kwingineko. Mambo na namna hiyo, kama ulivyosikia mmoja wa wasikilizaji akieleza, watu wanajitayarisha sasa hivi eh, kuingia makanisani na vilevile vile maeneo sehemu zingine za kuabudu wakijitayarisha kabisa kwa sababu eh, ni saa sita kamili ambapo ndio eh, kiishara tu kwamba Yesu alizaliwa. Suala hilo li, ua linaibua utata, wengine wakisema kwamba kwa kweli hakuzaliwa siku ama ah, tarehe ishirini na tano lakini iliwekwa eh, ili iwe eh, inawiana kote duniani, lakini hayo ni mazungumzo ya siku nyingine eh, kwani ukiwauliza wengi wa Wakristo watasema eh, hilo si swala la kutia wasiwasi, wanafurahia kuzaliwa kwa Mwokozi miezi sita baada ya Elizabeth kupata mimba, hii ni ama, maandiko kulingana na Luka katika Biblia Takatifu, kwamba miezi sita baada ya Elizabeth kupata mimba, Mungu alimtuma malaika Gabrieli aende katika mji wa Nazareti ulio kule Galilea, kwa msichana bikira aliyeitwa Mariamu. Yeye alikuwa ameposwa na mtu mmoja aliyeitwa Yusufu wa ukoo wa mfalme Daudi. Na malaika Gabrieli akamtokea Mariamu akamwambia Salamu, ewe binti uliyebarikiwa, Bwana yu pamoja nawe. Na baadaye ndiyo akaarifiwa kwamba atampata mtoto hata ingawa hakuwa amejamiiana na mumewe au na mwanaume yeyote. Na ndivyo hivyo Yesu baadaye kazaliwa kulingana na maandiko, na ndiyo hiyo sababu watu wanaendelea kuadhimisha siku hii eh, kuanzia hapo kesho, na ni sherehe zinaendelea mpaka eh, mwanzoni mwa mwaka eh, ujao. Nafahamishwa kwamba tuna msikilizaji mmoja, kabla hatujasikia mziki huu eh, wake Florence Andei. Eh, kibali chako kwanza, msikilizaji karibu, na asema jina lako pale ulipo na changia katika eh, live talk hivi leo. Naam, usijui kama unatusikiliza, unatusikia? nawasikia vizuri sana. Twende kazi basi, tupe jina lako pale ulipo, halafu changia uko, na kama sekunde thelathini, muda unakimbia. Pa, niko majina naita Kipama au Baba Kaniki, niko Geita hapa. Naam, tupe, tupe ujumbe wako wa Krismasi haraka haraka, muda unakimbia ndugu. Halo? Naam, una-na na-, na, na nafikiri tuna matatizo ya kimitambo na, na na tutajaribu kurejea eh, kumrejelea msikilizaji huyo eh, tusikia Halo. Na yapi ya kusema. eh, la... Halo, Baba kanisa hapa naongea. Halo. Haya endelea basi tupe ujumbe wako na uh, Halo. Tu, tupe ujumbe. Halo. Halo. Halo. Naam, tunakusikia. Sijui kama unatusikiliza, unatusikia msikilizaji? Aya, am, ame- ameondoka basi msikilizaji. Eh, labda nisome ujumbe huu wake Jubax Oldare eh, toka Nambale, Busia, Kenya. anasema kwamba ningependa kwa familia yangu kuitakia uh, Christmas njema eh, huyu Ebusida dada Judith na Wateso na familia nzima dada Evelyn Wamumias na familia yake na ndugu Simon na f Quinto wakiwa Kitale, Kenya, na familia zao nawatakia e, wawe wote wawe na Krismas na mwaka mpya wenye baraka. Basi tusikilize mziki huu wake Florence Andeyi. Inafahamishwa kwamba anasema angependa Yesu Kristo ampe kibali chake, twende kazi. Haya basi, shikilia ngoma namna hiyo Saida Hamduni, kwa sababu tuna msikilizaji. Tutaendelea moja kwa moja, ana kwa hapa kwa hapa tunapelekana mziki, na pia tusikilize wasikilizaji wanasema nini. Tuna msikilizaji eh, kwenye laini ya simu. Sema jina lako na pahali ulipo msikilizaji. Alo, kwa majina naitwa Elapina Mhika kutoka Parensaa na me Tanzania. Napenda kutuma salamu zangu za Krismasi kwa wafuatao, nikianza na Filiba Jonathan Kinsambi Godpay Kayago Karamba Sule, Jonas Peter John. Endelea, msikilizaji. Sijui kama amekatika ama yuko pamoja ba nasi bado shukuru badoshukuru getuda feedback, bila kuwasahau wasikilizaji na watangazaji wa, wa VOA Kiswahili Uh, atakie sikukuu ya Krismasi uh, na wenye heri na baraka. Shukran sana, nasi pia tunashukuru kwamba umetukumbuka sisi watangazaji hapa e, na wote pia tunawatumia salamu pia wasikilizaji wetu popote pale walipo e, washerekee waadhimishe siku hii na sikukuu zote hizi e, kwa amani. Tuendelee kusikiliza hiyo ngoma msikilizaji. Bila shaka ni mwanamziki Florence Andey. Uh, Florence Andey, msikilizaji Florence Adenyi kutoka Kenya anasema nipe kibali chako wewe Yesu Kristo. Uh, watu wengi waumini hasa wa dini ya Kikristo wanakuwa na matumaini mengi wakati mwana ama mtoto Yesu Kristo anapozaliwa ndivyo hivyo unavyosikia. Ingawaje hizi ni nyimbo za zamani, lakini eh, kila uh, mwezi eh, wa Disemba tarehe 25 eh, nyimbo kama hizi hufufuka sana, kwa sababu zina eh, muongelesha Yesu Kristo moja kwa moja. Tusikie wasikilizaji wengine wanasema nini. Sema jina lako na pahali ulipo na twende kazi. Naam, kwa majina naitwa suka Joni, wa Ilangasika, Geita, Tanzania. Binafsi kwangu mii mwenyewe nimejiandaa kusherekea sikukuu ya Krismas kwenda na familia yangu, ila sitoweza kujumuika na watu wengine, manake ukiangalia hili janga la korona limekuwa kizungukuti, hivyo huwezi ukajua kwamba ni nani kaambukizwa, ni nani ana ugonjwa huo, nani amesha nanili ko tahadhari zote ambazo zinatolewa na watoa huduma wetu naona na baadhi ya watu saa hizi, mfano kama kijijini huku wengi wamesha aliogopa hilo janga, wakiangalia kwenye taarifa ya habari, wanaona chanzo kwamba chanzo ni hiki na hiki, wanaona watu wa, wanaanza kuugua ki, kinamna gani hivyo, wanakuwa wameogopa sana. Sidhani kama ule changamoto ambazo zilikuwaga zinakuwepo zamani, labda shamla shamla watu wanaenda kusherehekea, kwa watu wengi familia zao wanaenda nazo mjini, aiza wapi, wanasafiri Nahisi hata watu kwa sasa hawezi wa wakasafiri sana tofauti na kipindi cha nyuma hapo, naona hivyo. Niweze kutuma salamu kwa watu watatu. Kwanza ni kwa mama yangu mpendwa Angelina Malimi kupande za Ilangasika mkoa wa Geita mm. Pili ni kwa rafiki yangu kipenzi Victor B Mselabuya akiwa Geita Tanzania. Tatu ni kwa chinga mwaminifu akiwa Mlele Katavi Inyonga. Hakika nawapenda sana VOA. Asante uh, sana basi, asante pamoja pamoja sana hapo studio. Sasa safi kabisa, safi kabisa. Na huyu yaerus Yeruse eli asema yuko kule Lusaka, Zambia, sijui kama kule Zambia E, wanasikiliza Kiswahili e, bila shaka kuna baadhi ya watu wana hata zungumza Kiswahili. Anasema kwanza, nawasikiliza Krismas njema kwa watangazaji wote wa VOA e. Na salamu zangu za pili e, ziende kwa mke wangu Bukuru Rusimbana akiwa Lusaka Zambia a, na babangu Bireke mwana wa Beni akiwa Uganda a, pamoja pia na mamangu mzazi Uzia na Mvura. Basi mziki unakuja sasa. Mwanamuziki Masi Masika anasema ni kupendeze. Naona muda unakimbia, lakini tusikie anasema nini. Wow, yeah. Yeah. fanane nawe Yesu niwe jinsi upendavyo, ndivyo wanavyosema Masi Masika. Naona kuna msikilizaji mwingine, nasikia pia anatokea Kenya. Hebu twende kazi, jina lako, uko wapi na toa ujumbe wako. Asante sana <clears throat> kwa majina ni Ochieng George, kwa sasa nikiwa hapa katika kijiji cha Uyundo katika eneo bunge la Ugenya hapa katika kaunti ya Siaya. Kwa kweli watu wamejitayarisha kusherekea sherehe hizi za Krismasi kwa njia iliyo nzuri kabisa, maana katika pitapita pita zangu nimeona kila mtu anajaribu kuhakikisha kwamba itakapofika hiyo siku ya kesho, wataweza kupata nafasi ya kuweza kusherekea na jamaa, ndugu na marafiki, na pia katika ile hali ya kuweza kujuliana wengine, wale ambao hawajiwezi pia. Anaona wengine katika eneo langu wanajaribu kuhakikisha kwamba ili kila mtu apate kusherekea kwa njia iliyo nzuri na kuna wale ambao pia ningependa kupeperusha salamu kwao nao ni ningependa kuanza na Ladi Tosha Rozi wa karibu na pia Onsunga, na mwingine ambaye pia ningependa apate salamu zangu ni rafiki yangu sana Wauko Fundi, na wale marafiki zangu kutoka kule nchini Tanzania kama Goligota Magabe Mkono uh, pia hapo kuna Ngalama Maluta na we, Uh, basi msikilizaji, naona muda ndio huo na umekatika takriban, eh, saa moja imekwisha. Tunawatakia kila la heri katika kusherehekea sikukuu ya Krismas. eh, niseme kwamba matangazo yao yamesimamiwa na Hadija Riami na mwelekezi amekuwa ni Saila Hamduni. Jina langu ni PMJ Muridhi. Tuendelee kuenjoy wakati huu wa Krismas. Uh, okay.