The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi? Ya la siri njema popote pale ulipo, natumai unaendelea salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe ishirini na tatu mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja harufu na shamra shamra za Krismasi ikiwa ndio zimenoga na kunukia katika miji yote ulimwenguni. Katika miji mingi, hata nchini Kenya, watu wanasafiri kuelekea mashambani kujumuika na jamii zao huko, kwa sababu pia ni msimu ambao ni likizo eh, kwa wanafunzi wengi tu wale wa shule za upili wakiwa walifunga wiki jana, na kuna wengine ambao wanaendelea kufunga shule, kwa hivyo usafiri huko katika hali ya ujum nam katika eh, safari yetu ya VOA Express hivileo tumekuandalia mambo mazuri ikiwemo habari kwamba Kenya sasa inaanza kutekeleza sheria ya kudhibiti eh, mifumo ya kukopesha pesa kupitia mitandao ya kidijitali vilevile, tutaangazia uh, wito wa mashirika kirai ya kiraia kule DRC ambapo wanaitaka serikali kuimarisha usalama wakati huu wa sherehe za Krismasi. Kwingineko ni kwamba nini maoni yako kuhusiana na baadhi ya serikali za Afrika Mashariki kulazimisha sasa watu kupata chanjo ili wapate huduma muhimu? Hilo ni swala ambalo tutakuwa tunaliangazia kwenye barazani, bila shaka ni swala ambalo limezua mjadala mkubwa sana, watu wakiuliza kwani tunalazimishwa? Lakini pia vilevile kumbuka vile, pale jana kulikuwa na mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, DRC Congo ikawa inajumuishwa katika Afrika Mashariki, na tumekuuliza katika swali la leo, je, kujumuishwa kwa DRC kutaongeza fursa za ajira na uwekezaji. Haya, usikae mbali, kapu letu limejaa mengi mazuri pamoja na burudani. Na tuanzie na haya. Kenya imeanza kutekeleza sheria mpya ya Benki Kuu ya Kenya inayoipa taasisi hiyo mamlaka ya kutoa leseni na kusimamia ukopeshaji fedha kwa njia za kidijitali. Sheria hiyo ya mwaka 2021 iliyofanyiwa marekebisho kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kuiridhia itumike inafungua ukurasa mpya wa kusimamia mchakato huo wa ukopeshaji pesa ambao haukuwa unadhibitiwa kisheria hapo awali. Mfumo huo unaanza kutekelezwa hivi leo. Tupate mengi zaidi kutoka kwake BMJ Mridhi. Kufuatia kipindi cha sintofahamu na ukosefu wa mikakati thabiti ya kisheria katika sekta ya ukopeshaji wa pesa kwa njia za kidijitali nchini Kenya, hususan mikopo inayotolewa moja kwa moja na makampuni kupitia simu za mkononi, hatimaye mswada wa sheria ambao ulikuwa ukisubiriwa kwa hamu na wadau mbalimbali ulioifanyia marekebisho sheria pana ya ukopeshaji ili kuipa benki kuu ya Kenya mamlaka ya kuratibu mchakato huo hatimaye huoham umeku wa sheria wakati ikitangaza rasimu ya kanuni za watoa wa mikopo ya kidijitali. Benki Kuu ya Kenya ilisema kwamba hii ni hatua muhimu. Patrick Njoroge, gavana wa benki hiyo, anasema sheria hiyo itarahisisha mchakato ambao awali haukuwa unaratibiwa na ambao hata umesababisha hali ya taharuki na hata maafa kwa baadhi ya wateja ambao walishindwa kulipa mikopo yao. So, kabla ya mswada huo kupitishwa na bunge la kitaifa na kuwa sheria, utafiti uliokuwa umefanywa ulionyesha kwamba takriban nusu ya watumiaji wa programu zinazotoa mikopo kupitia simu za rununu wamepoteza pesa zao taslimu. Sheria hiyo sasa inaondoa uwezekano wa kuwa lahai wateja kwa mujibu wa wachambuzi, ambapo awali mchakato wa mikopo hiyo ulikuwa umevutia malalamiko chungu nzima kutoka kwa umma kuhusu viwango vya riba vya mikopo ya kidijitali na jinsi ambavyo wakopeshaji walikuwa wakitumia mbinu zilizokiuka sheria katika kutaka kurejesha pesa zao kutoka kwa wale waliokuwa wamekopa. Joroge anasema sasa hali hiyo itabadilika, kwani wakopeshaji wa kidijitali watapunguza viwango vya riba za mikopo kama hiyo kwa maagizo kutoka kwa Benki Kuu. Sasa kanuni zitakazowekwa ni utoaji wa leseni, utawala wa uendeshaji wa mikopo kwa watoa mikopo ya kidijitali, ulinzi wa watumiaji, ugavi wa taarifa za mikopo na ufafanuzi wa mikakati ya kupambana na utakatishaji wa fedha na ufadhili wa ugaidi. Benki Kuu ya Kenya sasa itachapisha kanuni hizo ndani ya miezi mitatu kuanzia sasa, lakini sio wote wanaokaribisha hatua hiyo. Kwa mfano, mbunge Gladys Wanga ana wasiwasi kwamba huenda Benki Kuu ya Kenya ikachukua e, nafasi hiyo kuanza kuwanyanyasa wateja. Hofu to... yetu pia ni kuipatia mamlaka makubwa benki kuu ya Kenya, halafu inaweka viwango vya juu sana vya riba, kisha kila mtu anaanza kulia akilalamika kwamba tulichukua uamuzi huo. Um, wamiliki wa makampuni yanayotoa mikopo kama hiyo wanatakiwa kutoa maelezo ya biashara zao kwa Benki Kuu ya Kenya kufikia tarehe 21 mwezi Januari mwakani. Shukran sana, BMJ Mridhi, kwa taarifa hiyo, Mufti. Bila shaka watu hawataogopa eh, kuchukua hizo eh, <laughs> mikopo Kwingineko ni kwamba mashirika ya kiraia nchini DRC yameiomba serikali kuimarisha usalama katika miji na vijiji ambavyo hushuhudia gasia mashariki mwa Kongo wakati huu wa sherehe za Krismasi. Austria Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Hatuna nyetu tafete naye, hatuna mavazi, hatuna kitu ingine. Plasidi nzilamba, katibu mtendaji kiufundi katika mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini, akiwa vilevile vile katika shirika la kutetea haki za binadamu la Sidope. Mashariki mwa Kongo aomba serikali kupitia vyombo vya usalama kuimarisha ulinzi kwa njia sasa, kwa kuwaruhusu wananchi kusherekea vyema Noeli pamoja na mwaka mpya. Viongozi na wale wanaohusika na usalama wangalifanya juu chini, ili raia wapitishe wakati huu katika usalama katika vijiji vyao, ili waweze pia kupewa bahati ya kusherehe sikukuu ya Noeli wakiwa katika uh, amani na usalama katika eneo la Beni. Wakazi wakiomba amani. Kambale Auguste: Bo, Noele tunaiandaa si kama kawaida, lakini bo, tunapenda iwe noeli ya amani, na mwaka huu mwaka wa amani. Bo, kama tumemaliza na matatizo mengi naomba mwaka ujao tuanje tuanje isiwe kama mwaka ambao tumemaliza kwani magumu inapita mengi kazi zinayumbayumba yumba. Hakuna hakuna kia lazima kitu tunaposha eleza, ila tu tunawashukuru Mungu kwani tumefikia mwisho wa mwaka mbilikimu. Ama wambuti walilazimika kuhama vijiji vyao kufuatia mauaji ya kinyama kutoka kwa wasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Anastasia ni mbilikimu Beni. hakuna kitu nyee, tuko naye hapa hatuna kazi, hakuna kitu, kila kitu hatuna naye, tutafetee namna gani? Tutapata bitu ya kufetee naye wapi? hakuna mwenye tena iko na tukumbuka, leo tuko na mahitaji ya kusema baturudise kwetu. Tulisaka teseka, na kwanza mlisaka teseka kwa sauti yangu, kukua na teseka bule kupita kuhanga bila bitu nyese apata eh. Lakini tuko nasemaka turudie kwetu, banye biko nasema batapigania maneno ya dunia haiko tu ya onaka tu ya tuko na hamu ya kurudia kwa makao yetu mkoani Ituri kiwa mkoa jirani wa Kivu Kaskazini, wakaazi wakiomba salama eneo lao. Isaac ni mkazi wa Bunia. Hapa Bunia sisi kama wakristo tunaandaa Krismas na furaha japokuwa katika hali haiko vizuri ya nchi lakini anaendelea vizuri kufuatana na, hali si nzuri, unajua uchumi inatembea na salama. Kwa sababu kama salama inakosa uchumi haitaendelea vile vizuri. Sherehe za mwaka mpya zikiandaliwa kwa njia tofauti katika eneo la Hokatanga mjini Lubumbashi ambako Sauti Amerika imekutana naye Jean Senga pamoja naye mama Rachel mungu leo eli nashi tunaenda kuingia tunataka kuingia mu 2022 tunamshukuru mungu maisha ina inatushusha sana inatukosea sana ndio maana atuziandaye mzuri mwaka mpya mungu tuye peke ndo atatufanyizia neema yake lakini kunguvu zetu sie hatuipreparetu bien juu hatuna na mamwaye tuna na franga franga kuna kabisa. Oser, Malvika, Sauti ya America Goma Asante sana Austere Malivika, tunakutakia noeli njema huko Congo. Hata hivyo, unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo haya utayapata live kwenye ukurasa wetu wa www VOA swahilicom ama pia kwenye VOA Swahili kwenye Facebook ama vilevile tegea redio washirika katika mataifa ya Maziwa Makuu, ambapo matangazo hayo yanakuja live. Sandey Shomari, tupatie habari za dunia. E jeshi la wanamaji la Marekani linasema limekamata takriban bunduki 1400 aina ya AK47 na risasi 26000 kutoka kwenye meli ya wa wavuvi katika sehemu ya kaskazini ya bahari ya Arabia. Meli hiyo ambayo haikusajiliwa kuwa kwenye uraia wa taifa lolote, ilitathiminiwa kuwa ilitoka Iran na kupita maji ya kimataifa kwenye njia ambayo kihistoria ilitumika kusafirisha silaha kinyume cha sheria wawahudhi huko Yemen. Kikosi cha tano cha jeshi la wanamaji wa Marekani kilisema katika taarifa yake Jumatano ilisema wafanyakazi watano wa meli hiyo walijitambulisha kama raia wa Yemen na watarejeshwa huko Yemen, na kwamba jeshi la wanamaji la wa Marekani iliizamisha meli hiyo baada ya kubaini kuwa ilikuwa hatari kwa usafiri wa kibiashara wa meli. Maafisa nchini Tailand wamekamata zaidi ya kilo 93 za amfetamin zilizofichwa kwenye mifuko ya kufanyia mazoezi zikielekea Australia, ambako zingekuwa na thamani isiyo rasmi ya karibu dola milioni 30. Dawa hizo zikizopakiwa kwenye mifuko kila mmoja yenye uzito wa zaidi ya kilo kumi zilifichwa kwenye mifuko ya mazoezi 15. Maafisa waliambia mkutano wa wali waandishi wa habari kwamba shehena hiyo ilikaguliwa na forodha ya Thailand baada ya mamlaka kutilia shaka kwani zana za mafunzo ya ndondi zilizotengenezwa Thailand hazihitajiki sana nchini Australia. Hawakutoa maelezo ya lini dawa hizo zenye thamani ya dola milioni tatu nukta tano zilikamatwa. Maafisa wote wa Thailand na Australia wanafanya kazi pamoja katika uchunguzi huo. Kambodia inaweka matumaini ya kufufuka kwa uchumi baada ya janga kwenye mikataba ya biashara ya huria na China na Korea kusini na wanachama katika ushirikiano kamili wa kiuchumi wa kikanda RCEP ni makubaliano ya biashara huria ikiwa ni pamoja na wanachama kumi wa Umoja wa Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, ikiwa ni pamoja na China, Japan, Korea Kusini, Australia na New Zealand ambayo yataanza kutumika Januari mosi. Nchi wanachama wa mkataba huu wa kibiashara wa RCEP inaweza kuwa na pato la taifa la pamoja la dola trilioni 26.2 au karibu asilimia 30 ya pato la taifa duniani. Uchambuzi unasema, Palampen ilifuata kwa hali ya juu mikataba hii ya biashara huku kukiwa na athari mbaya ya kiuchumi ya janga la COVID-19 na uondoaji wa baadhi ya manufaa ya kibiashara na Umoja wa Ulaya kutokana na rekodi ya haki za binadamu ya demokrasia ya Kambodia. Waziri wa mpango Charitan amesema zaidi ya ajira milioni 6 katika uchumi usio rasmi zimepotea au zitapotea kutokana na COVID-19, na mpango wa maendeleo ya umoja Mataifa wanatarajia kiwango cha umasikini cha Kambodia kinaweza kuongezeka mara mbili hadi kufikia asilimia 17.6 ya watu mwaka huu. sana unaendelea kusafiri na Vyo Express. Kibao kifupi hicho kukuongoa, ongoa. Kijana Otile Brown anaendelea e, kupamba sana katika tasnia ya muziki nchini Kenya. Anatupeleka katika kitengo cha barazani. Naam, na moja kwa moja leo barazani ikihusiana na masuala ya Covid 19. E, kumbuka kwamba alikuwa kwa muda wa miezi miwili mitatu hivi, watu kidogo walikuwa wameanza kurelax wakisema so, kwamba e, Covid imepungua, lakini mara bup imeanza tena, lakini tunauliza hapa, ni nini maoni yako kuhusu baadhi ya serikali za Afrika Mashariki kulazimisha watu kupata chanjo ili kupata huduma muhimu. Kenya imetoa amri kwamba kupata huduma, kusafiri ama, mm -hmm. kuelekea maeneo ambayo ni ya, ya umma, lazima uwe umepata chanjo, sio? Naam, no certificate, no access. Tuwasikie Wanaafrika Mashariki wanasemaje? na Amina, tunaanza naye msanii Rugema. Anasema haoni matokeo yote ya chanjo. Msanii, karibu tupatie mtizamo wako. Yaani, ni jambo la kushangaza sana kuona serikali ya Afrika Mashariki zinalazimisha mtu kupata chanjo, wakati wanaochanjwa, sioni kama kuna matokeo yoyote. Watu o, o, o, o, wanazidi kuugua kila siku, wengine wazidi kufariki. Swali langu au sasa hivi chanjo chanjo wanazifanya kama biashara? we binafsi, uliwahi kupata chanjo? Amna, bado sijapata. Na unatarajia kwenda? Si, tarajia ni kama na, naweza nikapata chanjo bora nikajisikize. Haya, asante sana kwa mchango wako ukiwa Tanzania, asante sana kwa kunipigia simu na moja kwa moja. Basi tukitoka kule Tanzania ambapo tulikuwa naye msanii Rugema, tunampata Ocheng George akiwa Kakamega, Kenya. Anasema sijafurahishwa na hatua hiyo kabisa. Nini hakija kufurahisha hapo? Kwa kweli nzuri kuweza kushurutisha wananchi kuchukua chanjo, ila ni vyema waweze kuelimishwa umuhimu wa kuchukua chanjo. Unajua, elimu inaweza fanya watu wengi sana kupata chanjo, lakini katika kuwashurutisha, labda wengine wanaweza kuwa na hofu ya kwamba mbona tunashurutishwa na kupata chanjo. Binafsi umepokea chanjo ya kwako binafsi? Mimi nimepigwa chanjo ya kwanza na nitaendelea, nitaenda ya pili na ninashukuru maana chanja yenyewe inasaidia katika kukinga virusi hivi. Ulishurutishwa ama ilikuwa ni kwa hiari? Nilienda kwa hiari, sikuweza kushurutishwa kwa vyo vyote vile, kwa sababu nikishurutishwa kama huduma namba kwa mfano, nilishurutishwa na sikuenda kuichukua nti yako <laughs> tukushukuru sana kwa nafasi yako hii barazani. Asante. Naam, bila shaka ni hisia chana kuhusiana na chanjo hii ya Covid kwa sababu msanii anasema, bora niende zangu nikajifukize, lakini kama nikupata chanjo haya. <laughs> tuacha tuangalie hawa ambao tujaweza kuwapigia simu, lakini wako pamoja nasi eh. Suke John wa Ilangasika anasema hapo ni kuwanyanyasa raia, hii inaleta wasiwasi wasi. Naona watu wapate chanjo kwa hiari na si kwa lazima, ila tahadhari zichukuliwe tu na namna ya kujikinga na hili janga. Mtumi Shikatesigwa anasema mimi naomba kuambiwa hii chanjo inafanya kazi gani mwilini, ikiwa mtu aliyechanjwa anaweza kufa kwa korona? Lakini pia kwa nini wengine wachanjwe kisha wafe. Ninamaliza naye Juventus Joas Ntalima anasema wanataka mikopo tu kutoka kwa mabeberu, ndio maana wanatulazimisha kuchanja ovyo kama kuku. Nami basi nifunge na Mpelwa Sekela Nyanda anasema serikali ya Afrika Mashariki kulazimisha chanjo ni jambo zuri, ni bora kila raia apate chanjo, tupunguze maambukizi Tatizo raia wengi uelewa wao ni mdogo serikali, kutumia ulazima huo ni halali yao. Haya, maoni yao hayo. Lakini mm, Amina ni dhahiri kwamba wasikizaji wengi wanahitaji ufahamu, kuelimishwa zaidi, sio? Naam, muhimu sana elimu kusambazwa, maana kuna watu mpaka sasa hivi bado wanadinda kupata chanjo, licha ya kwamba wana yale magonjwa ambayo huenda yakawatatiza zaidi endapo watapata virusi hivi. Aya, asante sana, sasa ni wakati wa burudani, tuelekee Afrika Kusini. Tunampata Dr. Victor kibao hii cha kitambo anakuambia swanwa mazuri sana. Kitu kizuri hicho kutokea Afrika Kusini. Dr. Victor, ni mziki wa kitambo huu, miaka ya tisini na sita hapo ndio mm, ilikuwa inapiga piga na kutesa kwenye disco na densi. Najua kina BMJ wakisikiza hii pia wanakumbuka siku zao. <laughs> Bila shaka ni mkali wa rege na rnb mm -hmm. Akiwa anafanya vitu vyake hapo. Haya, sawasawa sawa. Tunakuwa tunakamilisha katika kitengo hicho cha burudani. Sasa tunaelekea kwingineko pale ambapo tumekuandalia mazuri, naam. Na leo basi tunaangalia kitengo cha Kama Huna Kazi, msimu huu wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Kumbuka, ndio tayari umenoga na watu wako katika maandalizi, na ni wakati kama huu ambapo baadhi ya biashara hunoga zaidi. Mojawapo ni ile ya kuuza nguo familia nyingi hujipatia mavazi mapya na viatu, hivyo basi kubuni ajira kwa walio wajanja. Katika kama huna kazi, tunazungumza na Bi Ema Simiu, raia wa Kenya anayefanya kazi ya kuuza nguo za watoto msimu huu wa sikukuu. Kwa majina anaitwa Ema Simiu. Mimi ndio founda wa Delema Fashon. Unajua, ni kitu tumekuwa tumeipata ni kitu kinaendelea pia, so ni jambo zuri pia maanake, ni kitu lazima tutasherekea, na ni kitu lazima tujumuike pia na wengine, tufurahishe jamii, tujifurahishe sisi wenyewe, na maisha yanaendelea. <laughs> Sasa watu wanasherekea tofauti. Kuna mwenye anasherekea anapika chakula kizuri, kuna mwenye atanunua nguo nzuri, kuna mwenye ataenda holiday. So kila mtu ako na vile apendavyo wakati wa Krismasi, sana sana Krismasi, lakini si ati nguo, nguo watu wananunua kila wakati, lakini sana sana Krismasi ndio, ni msimu wa sherehe, lazima watu wang'are. Mimi nilianza around 2016, so nimekuwa nikifungua maduka nikifunga. Unajua pia sengine, unaenda vile vitu vinakuja, ukifungua, ukiona wakati huu mambo haendi vizuri, unajipatia muda tena. So mi nimefanya kutoka 2016, ni kama miaka tano hivi sita. So sana sana mi huuza nguo za watoto, hata za ledi zu wanauza, lakini sana sana za watoto. Unajua watoto ndio tunawatafutia, sasa lazima mtoto wa king'ara hata kama mzazi ajang'ara, watu wasema mtoto wa fulani wavaa vizuri. Sasa mimi napenda watoto na mimi kama mzazi pia napenda watoto wang'ara, ndio maana sasa nikaingia hii industry ya kuuza nguo za watoto peke yake, na sofa nime, inauza nimekuwa nikiuza vile nimesema. E, za wanadada hata za wanaume nimeuza mimi, ni mwanabiashara. So ukijaribu hii, ukiona hii haikuji vizuri, una watoto, unajua wanazaliwa kila siku e, so mtoto akizaliwa ni baraka, na pia tuna tunawang'arisha sana sana, kama vile shule zikifunguliwa, unajua watoto wako shule kumaanisha wanavaa uniform ile, wakati watavaa hizi nguo za nyumbani ni weekend only. So unapata wakifunga shule, ndio sasa kazi inakuwa unapata ile wakati wa April, August, hizo holidays, eh, kabla ya hii mambo ya korona ituharibie Ilikuwa unapata hiyo, ndo wakati sasa unapata mauzo yanaenda juu, hiyo kununua nguo. Unajua pia sahizi sasa pia nguo zimekuwa nyingi sana, si kama kitambo zilikuwa chache. Sahizi kila mtu anauza nguo, hata ukipita huku afta maduka matano masita, kila mtu nguo, kila mtu nguo, hata wengine wanazungusha tu huku chini. So inategemea wewe mwenyewe na vile una relate na customers wako, kwa sababu biashara ni customers. Ongea nao vizuri, interact nao vizuri, watakuja tena kesho. Kazi nzuri sana hiyo, hata kama mifuko imekuwa haina mapeni, lakini handbag na viatu vya watoto lazima vinunuliwe. Naam, watoto, hata wee ukikosa, lakini mtoto anafurahi sana, hata kama unamnunulia kila siku, lakini wakati wa sikukuu, ili naye jione kwamba iko pamoja na wengine, atafurahi zaidi. Aya, sawasawa, wacha tujae kama pishi la mchele. Uh, Sandey Shomari akituletea mambo yanayo trend kwenye mitandao yetu ya kijamii. Karibu Shomari na mina chombo ni kwa standby kabisa kuangusha vitu mbalimbali uh, vinavyojiri kwenye mitandao kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Basi moja kwa moja inayojiri ni mapambano ya COVID. Kidonge cha Pfizer cha covid 19 ilipata kibali kwa matumizi ya dharura nchini Marekani. Hii imekuwa ni habari ambayo imezungumza sana, ikiwapa fursa zaidi ya matibabu wagonjwa walio hatarini eh, kutokana na janga hili. Taarifa ya Bloomberg iliyosambaa kwenye mitandao inasema kwamba dawa hiyo inaitwa eh, Paxlovid ni tiba ya kwanza kabisa ya nyumbani kwa covid 19, kupata kibali kutoka kwenye utawala wa chakula na dawa hapa Marekani. Hatua kubwa kwelikweli. Upande mwingine basi, ukiangalia huko Uingereza, inayozungumzwa kwenye mitandao na washabiki wa soka, kombe la Karabao ambapo timu ya Chelsea eh, iliyokuja na kikosi tofauti, washabiki wakamefurahi baada ya kuibandika Brentford bao mbili kwa bila siku ya Jumatano eh, na kuelekea kwenye nusu fainali. Sasa wanakumbana na wapinzani wa London Tottenham Hotspur, pa, pale kazi itakuwa kwelikweli. Upande mwingine washabiki wa Liverpool wamefurahi sana wakizungumza kwelikweli kwenye mitandao baada ya kupata ushindi dhidi ya Leicester City katika mchezo ambao ulikuwa wavuta ni kuvute mpaka half time. Liverpool ilikuwa imeshachapa goli tatu kwa moja, lakini katika kipindi cha pili wairudi kusawazisha hayo mabao mengine mawili na kuwa tatu kwa tatu. Na kwenye mikwaje ya penati kipa wao mchanga kabisa Kweven Kaleha aliokoa penati mbili na kujikuta kwamba washabiki wakimsifu kwelikweli kwenye mitandao huku kocha wake Jurgen Klopp akisema kwamba kijana huyu ameokoa maisha yao. Kwingineko wa Afrika, miamba wa soka Al Ahli ya Misri walipata bao kwenye dakika za mwisho na kujikuta kwamba wanaibuka na ushindi baada ya mikoaji ya penalti, walipotoka sita kwa tano baada ya dakika tisini kwa sare ya moja kwa moja mjini Doha siku ya Jumatano dhidi ya Raja Kasablanka, hivyo basi wameibuka washindi na kuchukua kombe la Super Cup la Afrika kwa mara ya nane huko Misri. Mitandao imejaa washabiki walio na furaha wali kwelikweli isiyo na kifani. Kwingineko ni msanii wa muziki wa Tanzania aliyewahi kuwa mbunge Profesa Jay, yeye naye na anatamba kwenye mitandao na video yake au wimbo wake mpya Hands Up. Katika wimbo huu amezungumzia mengi kuhusu muziki na maisha ya wasanii. Video hii kwa sasa inapatikana kupitia linki yake iliyopo kwenye bayo yake ya Instagram. Basi hayo ni baadhi yanayojiri na kutamba maeneo mbalimbali. niudi kwenu Mombasa Studios kwaka Collins Liberty Adede na Amina Chombo akitoweka pale. Shomari, tunapata swali la leo. Je, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki itaongeza fursa za ajira na uwekezaji? Mimi naanza naye Rashid Festo mwanaukawa wa kakuraijo Karagwe. Ana, nafikiri ni Tanzania hii, anasema ni kweli, wigo wa ajira utapatikana vizuri. Haya, kairi onyango anasema mi sikubaliani na fikira hiyo, kwa sababu nchi zinazounda jumuiya ya Afrika Mashariki hazina dola ya pamoja ama maalumu inayowezesha kurahisishwa kwa biashara kati ya nchi mbalimbali za jumuiya ya Afrika Mashariki. Prosper Wilbert Karomba wa Dar es Salaam, Tanzania anasema ni kweli, fursa za kiuchumi zitaongezeka endapo watatunga sera, wataweka uwanja sawa wa kibiashara. Kwa watu wote. Celestin Vital Vital kutoka Goma mashariki mwa DRC anasema kwa kweli haiwezi ongeza ajira yoyote kwa vijana, tunaomba kwanza amani na ushirikiano bora na jirani wetu kama vile Rwanda na Uganda. Tumalize naye Clement Feliciana anasema sawa, DRC wamefanya vyema, lakini je, vijana nao watafaidika nalo kiuchumi au ni ulagai tu? Nimalize na Evans Mrema wa East Kilimanjaro anasema Congo ni nchi kubwa na ina rasilimali nyingi. E, tatizo kubwa ni vita. Kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki ni jambo zuri, tuwasaidie wamalize vita. Na Amina, hatuna la ziada hapo, mtuna alikunja jamvi letu. Asante sana walioshiriki wa katika kuandaa Express ya leo, akiwemo Khadija Riami, kina BMJ pamoja na Saida Hamdun. Mimi ni Collins Liberty Adede na kutakia wakati mwema, nami na ni Amina Chombo na kutakia msimu mwema wa sherehe, na pale ulipo, kumbuka bado COVID.